หยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน ได้รับข้อเสนอจากแบ๊งว่าให้จ่ายขั้นต่ำ 1 เดือน ก่อน แล้วค่อยขอเจรจาทำ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9956 โดย chou chou
ตั้งกระทู้ครั้งแรกนะคะ..

คือว่า ทำการหยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือนสำหรับสินเชื่อเงินสด First Choice & UOB Cash Plus
เ้จ้าหน้าที่ของทั้งสองสถาบันการเงินแนะนำมาอย่างงี้ค่ะ แต่ยังไม่ได้ดำเนินการใดๆ ไป จะขอถามความเห็น
จากเพื่อนสมาชิกในนี้ก่อนค่ะ เพราะเห็นมีบางท่านที่หยุดจ่ายมาแล้ว 6 เดือน แล้วมีการเจรจาขอ H/C ปแล้ว
ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้ได้รับข้อเสนอแบบดิฉันหรือเปล่าคะ? แล้วถ้ามีข้อเสนอมาแบบนี้ดิฉัควรดำเนินการที่ได้รับแจ้ง หรือว่าจะยืนหยัดหยุดจ่ายต่อไปดีคะ? รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

1). First Choice: เสนอว่าให้จ่ายขั้นต่ำ 1,400 บาท แล้ว fax สำเนาบัตรประชาชน ระบุไปว่า "ขอปิดบัญชีส่วนลดพิเศษ จำนวนเงิน...................บาท (hair cut) ในวันที่......................

**เจ้าหน้าที่พูดจาดีมากค่ะ ให้คำแนะนำด้วยความเห็นใจ มาแบบนี้ แต่ดิฉันเองยังไม่ได้ดำเนินการค่ะ**

2). UOB Cash plus: เสนอว่าให้จ่ายขั้นต่ำไปก่อนเช่นกัน แต่ได้ส่วนลด 50% (โครงการช่วยเหลือหลังภาวะน้ำท่วม) ถึงเดือน มิถุนายน นี้ค่ะ ยอด 1,900 บาท ก็เหลือจ่ายเพียง 950 บาท(เป็นเวลา 3 เดือน) แล้วจึงจะดำเนินขอเจรจาทำ H/C ได้ค่ะ

ซึ่งเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าดิฉันตกลง ก็ให้ fax สำเนาบัตรประชาชนให้ภายในวันจันทร์ที่ 23/4 ช่วงเช้าค่ะ

ยังมีหนี้กับที่อื่นๆ อีกนะคะ บางที่ก็จ่ายต่อไป แต่กำลังจะตัดสินใจหยุดจ่ายตัวอื่นๆ แล้วค่ะ

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำเรื่องที่เจ้าหน้าที่เสนอมา ว่าดิฉันควรดำเนินการตามนั้น หรือจะยืนยันหยุดจ่ายต่อไปดีคะ?

รบกวนด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9958 โดย ntps

คุณยังอ่านปักหมุดที่ควรรู้ไม่ละเอียดพอค่ะ (ถ้าบอกว่าอ่านแล้วค่ะ)

ถามเจ้าหน้าที่แสนดีของคุณ ว่า เขาจะออกหลักฐานให้คุณได้ไหม ว่า จ่ายอย่างที่
บอกมา แล้วจะลดหนี้เท่าไร เมื่อไร สิ่งที่คุณถาม คนอื่นเขาก็เคยได้รับ
บางคนก็หลงเชื่อ จ่ายไม่กี่ร้อย ยอมเขาไป (เสียดายแทนเอาไปให้เขากินข้าว
แต่เราอด) แล้วพอวันที่คุณคิดว่า เขาจะจำสัญญาได้ เขากลับลืม

ถ้าอยากให้เขานั่ง :laughing: คุณ ก็ไม่ขัดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9959 โดย Ly89

chou chou เขียน: 1). First Choice: เสนอว่าให้จ่ายขั้นต่ำ 1,400 บาท แล้ว fax สำเนาบัตรประชาชน ระบุไปว่า "ขอปิดบัญชีส่วนลดพิเศษ จำนวนเงิน...................บาท (hair cut) ในวันที่......................

ถ้าเจ้าหนี้เขาจะให้ส่วนลดจริง แล้วคุณมีเงินพอ ก็ให้เจ้าหนี้ส่งเอกสารยืนยันมาก่อนสิครับ เช่น
ให้จ่ายงวดแรก 1400 บาท และงวดต่อไปให้จ่ายที่เหลือตามที่ตกลงแฮร์คัท เป็นอันหมดหนี้ต่อกัน
อย่าจ่ายไปก่อนได้เอกสารยืนยันโดยเด็ดขาด

**เจ้าหน้าที่พูดจาดีมากค่ะ ให้คำแนะนำด้วยความเห็นใจ มาแบบนี้ แต่ดิฉันเองยังไม่ได้ดำเนินการค่ะ**

บางคนก็เจอแบบดีๆ จนใจแทบโอนอ่อนผ่อนตาม พอไม่ได้ดังใจเดี๋ยวเขาก็จะเปลี่ยนเป็นขู่ เห่า หอน สารพัดที่จะทำ

2). UOB Cash plus: เสนอว่าให้จ่ายขั้นต่ำไปก่อนเช่นกัน แต่ได้ส่วนลด 50% (โครงการช่วยเหลือหลังภาวะน้ำท่วม) ถึงเดือน มิถุนายน นี้ค่ะ ยอด 1,900 บาท ก็เหลือจ่ายเพียง 950 บาท(เป็นเวลา 3 เดือน) แล้วจึงจะดำเนินขอเจรจาทำ H/C ได้ค่ะ

ซึ่งเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ถ้าดิฉันตกลง ก็ให้ fax สำเนาบัตรประชาชนให้ภายในวันจันทร์ที่ 23/4 ช่วงเช้าค่ะ

นี่ก็เหมือนกันครับ ถ้าเขาให้ส่วนลด 50 เปอร์เซ็นต์จริง ก็ให้เขาส่งเอกสารยืนยันมาเลย เงินมีซะอย่าง ไม่ต้องไปจ่ายขั้นต่ำแล้ว ปิดทีเดียวจบ

ยังมีหนี้กับที่อื่นๆ อีกนะคะ บางที่ก็จ่ายต่อไป แต่กำลังจะตัดสินใจหยุดจ่ายตัวอื่นๆ แล้วค่ะ

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำเรื่องที่เจ้าหน้าที่เสนอมา ว่าดิฉันควรดำเนินการตามนั้น หรือจะยืนยันหยุดจ่ายต่อไปดีคะ?

ถ้าจะหยุดจ่าย ก็หยุดให้หมด หยุดให้เด็ดขาด อย่าไปหยอด มันไม่เป็นผลดีแน่นอน แฮร์คัท ทำครั้งเดียว ไม่มีการจ่ายก่อนแล้วค่อยเสนอ มันเกี่ยวกับอายุความต้องเริ่มนับใหม่ หรือ คุณจะเชื่อใจเจ้าหนี้ได้อย่างไร ว่าที่เขาให้จ่ายเข้าไปก่อน แล้วเขาจะเสนอส่วนลดให้ มันป็นเพียงเสียงผ่านโทรศัพท์ครับ จับต้องไม่ได้

อ่านปักหมุดแล้วหรือยังครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9968 โดย chou chou
ขอบคุณค่ะ เราคงอ่านไม่ครบจริงๆ เพราะหาไม่เจอเคสแบบเรา ขออภัยค่ะ
สรุปคือ หยุดจ่ายต่อเนื่อง

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9971 โดย Skynine
o_) o_) o_) ค่อยๆ ศึกษาไป กระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด มีห้องที่ให้ความรู้ต่างๆ เช่น ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ เวลาเราสร้างหนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม ฉะนั้นการศึกษาหาความรู้ก็ต้องใช้เวลาเหมือนกัน ตรงไหนไม่เข้าใจก็อ่านซ้ำเดี๋ยวก็เข้าใจ ให้เวลากับการศึกษาแล้วนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด...
เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่ายให้หมด เมื่อหยุดสิ่งที่ต้องเจอกันทุกคน คือ การโดนทวงหนี้ รับมือไปตามสถานการณ์ไม่จ่ายหยอด เดินบัญชี มันเกี่ยวข้องกับอายุความด้วย หรือปรับโครงสร้างประนอมหนี้อะไรทั้งนั้น (อสรพิษ) จ่ายไม่ไหว หนี้เพิ่ม ฟ้องเร็วขึ้นเจ้าหนี้ได้เปรียบ ณ ตอนนี้เอาตัวเอง+ลูก+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัตในจังหวะที่เหมาะสม (หนี้เน่าเละเฟะ) ประหยัดแต่ไม่อด สิ่งไหนซ่อมได้ซ่อม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก หลังศึกษาแล้วไม่เข้าใจจริงๆ ก็พิมพ์ถามที่กระทู้เดิมนะ อย่าสร้างกระทู้ใหม่
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ฟังดนดรีเถิดชื่นใจ ไม่มีพิษและเป็นภัย ช่วยกันรักษามรดกที่บรรพบุรุษได้รังสรรค์ขึ้นมา...ให้คงอยู่กับชาติไทย สืบไป
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: chou chou

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9972 โดย chou chou

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9974 โดย Champcyber99
ไฟล์แนบ:

หาอ่านจากที่พี่ๆให้มานะครับแล้วค่อยๆทำความเข้าใจตอนมันมา มันมาเร็วมาก แต่ตอนที่มันจะไปต้องให้เวลามันหน่อย โชคดีนะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #9987 โดย Ploylyly
ยังงัย ก็เก็บเงินให้ได้มากๆ นะครับ แล้วรอซัก 5 เดือน ค่อยเจรจาขอปิดครับ เจรจากับ ยูโอบี ก่อนก็ดีนะครับ ฟ้องเร็ว ของผม 5เดือนฟ้องแล้ว ยอด 100000 บาท ฟ้องแล้วไม่ค่อยเจรจาเท่าไหร่ ตอนนี้ก็สุ้คดีอยู่ครับ

ยังงัยก็ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่นะครับ เดินตามแนวทางของชมรมมีหนทางสู่การหมดหนี้ได้ด้วยตัวเองแน่นอนครับ จงจำเอาไว้นะครับ ว่าเราเอาเงินเค้ามา เราต้องใช้คืน แต่คืนเมื่อพร้อมและสมเหตุสมผลครับ
สู้ๆ :wo:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10011 โดย meawpung
ของยูโอบี ของผมเขาบอกว่า พี่สนใจจะปิดไหม แล้วก็บอกส่วนลดมา

ถ้าฟ้องแล้วเคลียร์ยากอยู่ แต่ก้ไม่แน่เสมอไป

หน้าที่ของลูกหนี้ก็คือ อดทน เก็บเงิน ตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น ขายของที่ไม่จำเป็นออกไปบ้างครับ

อย่าไปจ่ายหยอดล่ะครับ เสียรู้เขาเปล่าๆ

รวมเป็นก้อนแล้วปิดดีกว่าครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.570 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena