batk รายงานตัวครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16088 โดย jackhunter

batk เขียน: ขอบคุณทุกท่านครับ...

วันนี้เป็นวันที่ 4 แล้ว...ที่ไม่สูบบุหรี่

ต้องหาอะไรทำ...ไม่ให้ว่างมือครับ ไม่งั้นในหัวจะมีแต่บุหรี่ๆๆ...หิว อยาก..มากๆครับ

กำลังพยายามอยู่ครับ...หมากฝรั่ง ยิ่งเคี้ยวยิ่งอยาก..โอ้ย....ฮ่วย...

ผ่าน 2เดือนแรกให้ได้นะครับ (ตอนผมหยุด 2เดือนแรกทรมานมาก แบบว่าสูบมา10ปี)
แนะนำเป็นลูกอม ฮอลล์ครับ(ฉลากสีฟ้า) อมมันตลอดเวลาครับ หมากฝรั่งเวลามันหมดรดชาดแล้วมันจะทำให้เราเปรี้ยวปากอยากสูบบุหรี่อีก พวกหมากฝรั่งสำหรับคนอดบุหรี่ผมก็ลองมาแล้วช่วยได้นิดหน่อย แต่ลูกอมดีกว่าครับ สู้ๆนะครับคุณ BATK

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16104 โดย ntps
ข้าน้อยรู้สึกผิดนิดๆ ที่เป็นคนเริ่มต้น ^^ แต่ขอบอกว่า ท่าน batk

ที่รอดมาได้ตั้ง 4 วัน เยี่ยมค่ะ

พี่ batk อาจต้องเลือก ระหว่าง หยุดทำร้ายตัวเอง หรือ ยอมเสียหุ่น
เพราะพี่อาจต้องพกลูกอม ขนมขบเคี้ยวมากมาย หรือเจริญอาหาร
มากขึ้น เพื่อแลกกับ การหยุด แต่แค่ไม่นาน พอชินกับการตัดขาด
แล้ว กลับมาฟิตใหม่ก็ได้นะค่ะ ถึงวันนั้น หน้าตาก็จะสดใส ผมเผ้า
ก็หอมนาน และหุ่นของพี่ก็จะดูดี เป็นที่อิจฉาแน่ๆ ค่ะ ขอบอกว่า
ไม่เหี่ยวไม่แก่ด้วยละ

ขอเป็นกำลังใจให้เดินต่อไปนะค่ะ :pray:

อ้อ ขอแสดงความเสียใจกับน้องอนาคินที่วันนี้ คุณพ่อไม่ได้อยู่ดู
ความสำเร็จของน้องชาย
:-(

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16302 โดย Sky23099

Three irrevocable things in your life are . . .
3 สิ่งในชีวิตเราที่ไม่สามารถเรียกร้องกลับคืนมาได้ . . .
Word // คำพูด
Time // เวลา
and Change // โอกาส
"เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน"

ไฟล์แนบ:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16329 โดย kittisak100
แฟนไก่ก็สูบ ไก่ขอร้องให้เลิกสูบ เลิกได้อย่างเก่ง 2 วัน บอกหงุดหงิด
เคยบอกถ้าลูกขอให้เลิกสูบจะเลิกไหม เขาบอกเลิก แต่พอเข้าจริง เขาก็ไม่เลิกสูบ
ตอนนี้ลูกชายอายุ 17 เขาก็สูบ เราขอร้องทั้งพ่อและลูก เขาก็ยังสูบ เรากลุ้ม
โดนทั้ง คุณยาย คุณพ่อ คุณแม่ ของไก่ บอกให้ไก่สอนลูกอย่าสูบ เขาก็ไม่เชื่อไม่ฟัง
ป๋ายังสูบเลย คุณbank เลิกสูบได้ไก่ดีใจด้วย ลูกชายก็น่ารัก เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ :love:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16331 โดย Ly89

sopavadee เขียน: แฟนไก่ก็สูบ ไก่ขอร้องให้เลิกสูบ เลิกได้อย่างเก่ง 2 วัน บอกหงุดหงิด
เคยบอกถ้าลูกขอให้เลิกสูบจะเลิกไหม เขาบอกเลิก แต่พอเข้าจริง เขาก็ไม่เลิกสูบ
ตอนนี้ลูกชายอายุ 17 เขาก็สูบ เราขอร้องทั้งพ่อและลูก เขาก็ยังสูบ เรากลุ้ม
โดนทั้ง คุณยาย คุณพ่อ คุณแม่ ของไก่ บอกให้ไก่สอนลูกอย่าสูบ เขาก็ไม่เชื่อไม่ฟัง
ป๋ายังสูบเลย คุณbank เลิกสูบได้ไก่ดีใจด้วย ลูกชายก็น่ารัก เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ :love:

ขอบคุณครับพี่ไก่.....

ยอมรับเลยครับว่าหงุดหงิดจริงๆ....บางครั้งเกือบใจอ่อนเหมือนกันครับ

ลูกชายคนโตตอนนี้ก็ 15 ปีแล้วครับ...เขาสัญญาว่าจะไม่สูบบุหรี่...และไม่กินเหล้า

ผมก็เลยบอกไปว่า...บุหรี่น่ะ ห้ามเลย ถ้าติดขึ้นมาแล้วมันเลิกยาก....ส่วนเหล้าน่ะ ยังไม่ต้องพูด

เพราะวันที่หนูโตเป็นผู้ใหญ่ ทำงาน มีเพื่อนฝูง มันก็ไม่พ้นหรอกนะ...แต่ให้กินแบบมีสติ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16341 โดย Mommyangel
คุณบัติ....

อย่างลุงพี่ลีเนี่ยะนะ....ตอนตายคงต้องเอาบุหรี่กะไฟแช็คใส่โลงไปให้ด้วยแน่นอนเลย..

ไม่งั้นแกจะมาขอทุกคืน..บรือ...

บอกให้เลิก..ลุงบอกว่าสะสมมาได้ตั้งนาน..จะมาให้เลิกง่ายๆ ได้ยังไง...ดูแก....

พี่ลีก็ได้แต่บ่นอย่างเดียว...บ่่นทุกครั้งที่เห็นแกสูบ...

แต่แกทำหูทวนลม...ไม่สนใจ...มึน

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16345 โดย Ly89

พี่ลี เขียน: คุณบัติ....

อย่างลุงพี่ลีเนี่ยะนะ....ตอนตายคงต้องเอาบุหรี่กะไฟแช็คใส่โลงไปให้ด้วยแน่นอนเลย..

ไม่งั้นแกจะมาขอทุกคืน..บรือ...

บอกให้เลิก..ลุงบอกว่าสะสมมาได้ตั้งนาน..จะมาให้เลิกง่ายๆ ได้ยังไง...ดูแก....

พี่ลีก็ได้แต่บ่นอย่างเดียว...บ่่นทุกครั้งที่เห็นแกสูบ...

แต่แกทำหูทวนลม...ไม่สนใจ...มึน

เหมือนกับที่เพื่อนผมบอก...ลงทุนมาเยอะแล้ว

จะให้เลิกมันก็ขาดทุนแย่น่ะสิ....555

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16673 โดย ntps
มีข่าวมาฝากเป็นกำลังใจค่ะ แต่ต้องรอก่อนนะ เป็นไงบ้างค่ะ

ใครที่อยากเลิกบุหรี่แต่เลิกยากเลิกเย็นเลิกไม่ได้ซักที ในอนาคตจะมีวัคซีนที่ช่วยให้คุณเลิกได้ง่ายขึ้น

นักวิจัยจาก Weill Cornell Medical College ได้พัฒนาวัคซีนที่ช่วยให้คนเลิกบุหรี่ แถมป้องกันให้คนที่ไม่เคยลองสูบบุหรี่เกิดอาการติดสารนิโคตินเวลาที่ไปสูบบุหรี่ด้วย วัคซีนตัวนี้จะเข้าไปกระตุ้นให้ไตหลั่งสารแอนตี้บอดี้ออกมาอย่างต่อเนื่อง เพื่อทำความสะอาดกระแสเลือดจากนิโคตินก่อนที่มันจะไหลไปยังสมองและทำให้เกิดอาการเสพติดได้ มันมีคุณสมบัติไม่เหมือนวัคซีนแบบเดียวกันที่เคยมีคนคิดออกมาก่อนหน้านี้ วัคซีนตัวนี้ฉีดครั้งเดียวมีผลตลอดชีวิตเลยค่ะ

ปกติแล้ววัคซีนจะมีด้วยกันอยู่ 2 ประเภท ประเภทแรกคือ active vaccine วัคซีนที่ทำงานตลอดเวลาโดยไปกระตุ้นให้ร่างกายสร้างระบบภูมิคุ้มกันขึ้นมาตอบโต้กับสิ่งแปลกปลอม เช่น ไวรัส ซึ่งนิโคตินไม่เหมาะกับวัคซีนประเภทนี้เพราะโมเลกุลของมันมีขนาดเล็กเกินที่ระบบภูมิคุ้มกันจะตรวจจับได้ วัคซีนประเภทที่สองคือ passive vaccine ซึ่งเป็นการฉีดภูมิคุ้มกันของคนหรือสัตว์ที่เกิดขึ้นแล้วเข้าไปในร่างกาย ซึ่งวัคซีนประเภทนี้จะต้องมีการทดสอบก่อนฉีด หลังจากทดสอบสร้างวัคซีนนิโคตินด้วยวัคซีนประเภทนี้ มันไม่สามารถผ่านการทดลองเพราะมันมีอายุการใช้งานเพียงไม่กี่สัปดาห์แล้วต้องทำการฉีดซ้ำ ทำให้ค่าใช้จ่ายสูงมาก

วัคซีนตัวใหม่นี้ได้รับการทดสอบกับหนูในห้องทดลองแล้วพบว่ามันสามารถสร้างแอนตี้บอดี้ได้อย่างต่อเนื่อง โดยมีสารนิโคตินเหลือรอดไปยังสมองเพียงนิดเดียวเมื่อเทียบกับหนูกลุ่มที่ไม่ได้รับวัคซีน

Dr. Ronald G. Crystal ประธานของ Genetic Medicine ที่ Weill Cornell Medical College กล่าวว่า “ถ้าหากสิ่งที่เราค้นพบมีความปลอดภัยและให้ผลแบบเดียวกันในมนุษย์ วัคซีนนี้ก็จะเป็นเครื่องมือที่ดีในการใช้เลิกบุหรี่ เพราะถ้าหลังจากเลิกบุหรี่แล้วกลับมาสูบใหม่ พวกเค้าก็จะไม่ได้รับความสุขที่เกิดจากสารนิโคตินอีก” แต่อย่างไรก็ตามวัคซีนนี้ยังมีความเป็นไปได้ในการป้องกันการติดสารนิโคตินสำหรับคนที่ไม่เคยสูบบุหรี่ด้วย ซึ่งวิธีใช้ก็เหมือนกับการฉีดวัคซีนป้องกันไวรัสทั่วไปค่ะ

ขั้นตอนต่อไปของการพัฒนาวัคซีนตัวนี้ก็คือการทดสอบในสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมชนิดอื่นๆ ก่อนจะนำมาทดสอบกับมนุษย์จริงๆค่ะ ถ้าใครสนใจก็สามารถติดตามรายละเอียดการทดลองได้ในวารสาร Science Translational Medicine

อีกข่าวค่ะ เจ๋งจริง พี่ไทย แต่ยังไม่เคยเห็นนะค่ะ จะได้ผลไหมหนอ

สำนักข่าว"อัล จาซีร่า"รายงานว่า เมืองไทยได้ใช้โฆษณาต่อต้านการสูบบุหรี่โดยใช้เด็กให้ความรู้แก่ผู้ใหญ่ เกี่ยวกับพิษภัยของการสูบบุหรี่ โดยโฆษณาดังกล่าวเป็นความร่วมมือระหว่างหน่วยงานด้านสาธารณสุขของไทย และหน่วยงานโฆษณา ซึ่งได้เผยแพร่ทางออนไลน์ แต่ดูเหมือนว่าจะสร้างผลตอบรับอย่างทันที

รายงานระบุว่า ก่อนหน้านี้ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ หรือ สสส. ได้ปล่อยโฆษณาชุด SMOKING KID ออกมากระแทกใจสิงห์อมควัน กับประโยคที่แทงใจดำที่ว่า ถ้าไม่ดีแล้วสูบทำไม โดยโฆษณาตัวดังกล่าวเป็นการถ่ายภาพแบบ Candid ใช้เด็กซึ่งเป็นตัวแทนของความบริสุทธิ์เป็นตัวดำเนินเรื่อง โดยภาพจะจับไปที่คนสูบบุหรี่ และจะมีเด็กเข้าไปถามว่า “พี่ครับมีไฟไหมครับ/ค่ะ” เพื่อที่จะจุดบุหรี่ ซึ่งคนเหล่านั้นก็แนะนำเด็กว่า สูบบุหรี่ไม่ดี สูบแล้วเป็นโรคต่างๆ ทั้งมะเร็งปอด ถุงลมโป่งพอง เส้นเลือดในสมองแตก หน้าแก่

โดยหลังจากพวกเขาพูดจบ เด็กก็ถามกลับว่า “ไม่ดีแล้วพี่สูบทำไมละครับ/ค่ะ” พร้อมกับยื่นกระดาษที่มีข้อความว่า “ห่วงหนู แล้วทำไมไม่เคยห่วงตัวเอง” และข้อความระบุด้านล่างอีกว่า “เตือนตัวเองก่อนสูบ คำเตือนเลิกบุหรี่ที่ได้ผลที่สุด โทร.1600 สายด่วนเลิกบุหรี่” ให้

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16733 โดย Ly89
ขอบคุณพี่แก้วครับ.....

วัคซีนมาเร็วๆได้ก็ดีสิครับ....จะรีบใช้บริการเลย....

ถึงวันนี้ก็ยังหงุดหงิดอยู่เลย...ไม่รู้ว่าตะบะจะแตกหรือเปล่า

เมื่อต้องไปดริ้งดรั้งกับเจ้านาย....เฮ้อออ......

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16821 โดย meawpung
คุณ BatK วันที่ 29 มางานอบรมหรือเปล่าครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16824 โดย Ly89

Narasingh เขียน: คุณ BatK วันที่ 29 มางานอบรมหรือเปล่าครับ

อาทิตย์ที่ 29 ช่วงบ่ายหมอนัดครับ....ความดันสูงนั่นแหล่ะครับ.....

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16845 โดย Ly89
พี่ๆ เพื่อนๆ เจอแบบนี้ไหมครับ....

เข้าเว็ป หรือกดลิงค์ จะเจอหน้านี้....

ทุกทีเลย...มันคืออะไรเอ่ย......

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16849 โดย Mommyangel
ของพี่ลีไม่เป็นนะ....ดูตรง ULR ซิ...มันไป ลิ้งค์ ที่ไหน?

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16867 โดย Lyncns31
เอ๊ย..นายบัติ..

ของเราแม่งเจออาการเดียวกันเลย..ตั้งแต่เช้ายันบ่าย..

มันบอกว่า..โดเมนจอดอยู่ พักซ่อม ปรับปรุง อะไรของเตี่ยมันซักอย่างนี่แหละ...

กดไปไหนก็ไม่ได้นะ...วนไปวนมา เป็นภาษาอังกฤษอย่างเดียวเลย....

จนสามโมงไปขายของที่ตลาด ลูก เอาแกแลกซี่ เข้าได้...งงชิบหาย นึกว่าโดนอีกแล้ว...

ถ้าหายอีกที ก็ไม่ต้องกู้มันแล้วละ...ลาเลย...

เอา..บอกกล่าว ๆ ท่านใดพอเซฟข้อมูลได้เยอะๆก็เก็บๆไว้มั่งนะ

จะได้ไม่ต้องมาคร่ำครวญทีหลัง... :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16872 โดย jackhunter
เจอเหมือนกันครับช่วงบ่ายๆ ถึงเย็นๆ เลยเปลี่ยนมาเข้าทาง google แทน

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16921 โดย ntps

batk เขียน: พี่ๆ เพื่อนๆ เจอแบบนี้ไหมครับ....

เข้าเว็ป หรือกดลิงค์ จะเจอหน้านี้....

ทุกทีเลย...มันคืออะไรเอ่ย......

แก้วเจอเมื่อเช้าทั้งเช้า คงเป็นทีใครทีมัน หรือใครไม่จ่าย
เงินค่า domain :laughing: เข้าอากู๋ก็ปีนเข้าไม่ได้เช่นกัน ถูกแหม่มกั้นท่า

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17012 โดย ntps
Hello สบายดีนะ
เราหาข้อแก้ตัวให้ได้แล้วละ

ศูนย์ความเป็นเลิศด้านชีววิทยาศาสตร์ โดยศูนย์เวชศาสตร์อายุรวัฒน์นานาชาติร่วมรณรงค์การงดสูบบุหรี่เนื่องในวันงด สูบบุหรี่โลก น.พ.กฤษดา ศิรามพุช ผู้อำนวยการศูนย์เวชศาสตร์อายุรวัฒน์นานาชาติ กล่าวว่า เนื่องในวันงดสูบบุหรี่โลก ตนขอฝากเคล็ดลับในการเลิกบุหรี่แบบที่ต้องให้เหตุผลกับเพื่อน 12 ข้อคือ

1.ลูกห้าม บ้านไหนที่มีลูกเป็นศูนย์รวมใจแล้วลูกก็จะเหมือนหัวแก้วหัวแหวน ฉะนั้นคำพูดที่ว่าลูกห้ามสูบเพื่อนย่อมเข้าใจดี

2.ลูกเป็นภูมิแพ้หรือคนที่รักเป็นภูมิแพ้ เพราะผู้ร้ายก่อภูมิแพ้ตัวจริงนั้นไม่ใช่ฝุ่นละอองอย่างเดียวแต่เกี่ยวกับ บ้านไหนมี "คนสูบบุหรี่" ยิ่งที่ที่มีพรมปูอยู่ด้วยยิ่งแล้วจะเก็บละอองควันบุหรี่ได้อย่างมหาศาลที เดียว ไม่ใช่แค่ควันบุหรี่มือ 1มือ 2อย่างเดิมเดี๋ยวนี้มีควันบุหรี่ "มือ 3" ที่ติดอยู่ตามผนัง,พรมและม่านด้วย

3.หมอห้าม คำว่าหมอห้ามช่วยได้บ้างในกรณีที่มีเพื่อนเข้าใจเหตุผลดีๆ บางทีถ้าจำเป็นอาจต้องขอใบรับรองแพทย์จากคุณหมอระบุว่าไม่ควรสูบบุหรี่ติด ตัวไว้ด้วย เพราะถ้าเพื่อนรักเราจริงก็ไม่ควรคะยั้นคะยอให้สูบต่อผิดสัญญากับหมอ ที่สำคัญขอให้ตอบปฏิเสธไปอย่างมั่นใจว่าเราเชื่อในสิ่งที่คุณหมอบอกว่าถูก แล้ว

4.โรคกำเริบ สูบมากเดี๋ยวโรคเก่ากำเริบ เช่นโรคหัวใจ,ความดันโลหิตสูงขึ้น,ปวดมึนศีรษะ,คออักเสบ,หยุดหายใจขณะหลับ ท่านที่มีเพื่อนเป็นโรคเก่ามากมายอย่างนี้บอกเพื่อนไปว่าถ้ารักกันจริงขอ อย่าชวนสูบเลย นั่งกินข้าวคุยกันเฉยๆดีกว่า

5.ปากเหม็น สูบบุหรี่แล้วปากเหม็นจัดกลิ่นควันบุหรี่และกลิ่นจากเคมีต่างๆในยาสูบนั้นจะ รวมกันกับน้ำลายในปากทำให้เกิดกลิ่นเหม็น

6.ฟันไม่ดี ฟันผุ ฟันเปลี่ยนสี เรื่องเหงือกกับฟันเป็นเรื่องใหญ่ใกล้ตัวบุหรี่ เพราะที่ใกล้กับควันบุหรี่ที่สุดอยู่กับฟันนี่เอง การสูบมากก็เป็นการ "ป้ายสี" ให้แก่ฟันเพิ่มขึ้น อีกทั้งยังทำให้ฟันผุง่าย กลายเป็นโรคแผลในปากเรื้อรังถึงขั้นมะเร็งช่องปากได้

7.เหนื่อยง่าย บอกไปว่าหมู่นี้เหนื่อยบ่อย ไม่ใช่ข้ออ้างแต่เพราะบุหรี่เพิ่มภาระงานให้ปอดมากขึ้น ยิ่งสูบหนักก็ยิ่งหอบหนัก จะไปกลายเป็นอาการของถุงลมโป่งพองตอนมีอายุ งดสูบดุกันเอาไว้ตั้งแต่ตอนนี้ดีกว่า

8.กินข้าวไม่อร่อย งานกร่อยเมื่อใช้ลิ้น เกิดมาจาก "ดอกลิ้นเสื่อม(Taste bud disorder)" งานวิจัยนี้มีสดๆใหม่ๆจากกรีซกล่าวว่าจำนวนดอกลิ้นรับรสไม่เปลี่ยนแต่มัน กลับแบนราบลงจึงทำให้การรับรสผิดปกติ ท่านที่สูบบุหรี่นานจึงเป็นการทำร้ายอรรถรสแห่งชีวิตไป

9.เปลืองเงิน ด้วยบุหรี่ซองหนึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆซื้อข้าวกินได้อิ่มเป็นมื้อ ลองถือสมุดบัญชีบวกเลขดูจะรู้ว่าเดือนหนึ่งเสียค่าบุหรี่มากมาย พอคูณให้เป็นปีอีกบางทีเป็นค่าผ่อนรถได้เลย

10.ต้องซักเสื้อเอง กลิ่นและควันบุหรี่ติดเสื้อผ้าคนซักเสื้อจะรับบทหนัก

11.ที่บ้านมีเด็ก,ผู้สูงอายุหรือสตรีมีครรภ์ เพราะควันบุหรี่นี้ไม่เข้าใครออกใคร สูบลงปอดเราแล้วก็เอาไปเผยแพร่ให้กับสมาชิกที่ "ไว" ต่อสารพิษในควันบุหรี่ได้ ขอให้บอกผ่านกลุ่มสังคมที่ชวนกันสูบบุหรี่ไว้เลยว่าถ้าไม่อยากรับของแถมมา แจกทางบ้านด้วย ช่วยกันมีความรับผิดชอบต่อปอดบริสุทธิ์รอบข้างบ้างก็ดี สุดท้ายคือ

12.ต้องเดินทางบ่อย โดยเฉพาะโดยเครื่องบินเขาก็ห้ามสูบ สถานที่ที่จัดไว้ก็แสนจะอึดอึดเลิกไปเลยดีกว่า

อย่างไรก็ตาม น.พ.กฤษดา แนะว่าหากจะหาทางเลิกสูบง่ายๆก็ฝากวิธีไว้ครับว่ามีทั้ง แผ่นแปะนิโคตินที่ได้ผล บางคนใช้หมากฝรั่ง หรือจะหาทางแบบไทยๆคือใช้มะนาวหั่นเสี้ยวเคี้ยวทั้งเปลือกก็ได้

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17015 โดย Ly89
ขอบคุณครับพี่แก้ว....

จะพยายามต่อไปครับ จะลองโทร 1600 ดูด้วย....

อยากรู้เหมือนกันว่าเขาจะพูดโน้มน้าวใจให้เลิกบุหรี่อย่างไร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17083 โดย mlek
สวัสดีค่ะคุณ batk สู้สู้นะคะ (เรื่องเลิกบุหรี่) เป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ ท่องไว้ "เพื่อลูก" เล็กว่าคุณทำได้แน่นอนค่ะ (เพียงแต่อาจต้องใช้เวลาสักนิด...แต่อย่านานนะ)...สู้สู้ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17787 โดย Ly89
งานยุ่งโครตๆเลยครับ....

ขออภัยทุกๆท่านที่ผมไม่สามารถเข้าบอร์ดได้เหมือนก่อน....

ตอนนี้มีผู้จัดการคนใหม่เข้ามา...กำลังถูกจับตามองครับ....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.950 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena