ขอพักหนี้ซักทีคงดีเหมือนกัน

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28645 โดย prapapan
มาตามกลิ่นธูปที่มีคนอุตสาห์จุดหา ฮาๆๆๆ
ที่ไม่ค่อยได้เข้ามารายงานเหตุการณ์เพราะทุกอย่างยังเหมือนเดิม แต่มีอยู่รายเป็นสำนักกฏหมายของเพาเวอร์บาย โทรมาเราดันไม่ว่างรับสายพวกเลยโทรเข้าเบอร์บ้านดันไปเจอแม่บ้านหยุดอยู่กับบ้านพอดี งานเข้าเลยฮาๆๆๆ
แม่บ้าน-พี่โทรกลับเบอร์นี้ด้วยนะ เค้าให้ติดต่อกลับด่วน
ผม- จร้าาา เดี๋ยวพี่โทรจ๊ะ
หลังจากวางสายก็เลยโทรไปหาทันที คุยกันไปปรึกษากันไปน้องมีส่วนลดให้จากยอด40000 ลดลงมาเหลือ 23000 เลยบอกน้องเค้าไปว่าน้องคนที่ทวงก่อนหน้าน้อง เค้าให้พี่จ่ายแค่ 21000 เองแต่พี่ยังไม่มีปัญญาจ่ายเลยน้องเอ้ย รอไปก่อนนะแต่พี่ไม่หนีไปไหนหรอกจะพยายามเก็บตังค์มาจ่ายให้ได้แน่นอน
น้องเค้าก็บอกว่างั้นี่จ่ายเดินบัญชีมาก่อนซักพันได้หมั้ยจะได้ดูแลบัญชีให้ต่อไป ผใเลยบอกไปว่าตอนนี้ทั้งเนื้อทั้งตัวมีตังแค่ 400 เองและพี่ต้องอยู้อีกหลายวัน :cry2: ฮาๆๆ วันนั้นมีแค่นั้นจริงๆ

และไม่กี่วันที่ผ่านมาจาก อิออน จะให้จ่ายเข้าไปให้ได้ซัก 5000 นึกในใจวันก่อนตูยังเหลือแค่ 400 อยู่เลยแล้วนี้จะเอาที่ไหนมาจ่าย ฮาๆๆๆ บอกน้องเค้าไปว่าตอนนี้พี่มีตังติดตัวแค่ 200-300 เองน้องเอ้ย
อิออนก็ยังไม่ยอมเชื่ออีกแนะว่าผมจะมีเงินติดตัวแค่นี้ น้องเค้าว่าพี่ทำงานระดับนี้แล้วหนูไม่เชื่อหรอกว่าพี่จะไม่มีตังค์ :cry2: ฮาๆๆๆ เลยเล่าให้น้องเค้าฟังไปว่าใครๆเค้าก็คิดเหมือนน้องกันทั้งนั้นแหละว่าพี่ต้องมีตังค์
เพราะหลายๆคนพูดให้ฟังยังไม่เชื่ออีกว่าเป็นหนี้ บางคนดันบอกกับเราอีกว่า มันยังไม่เคยเห็นคนหัวล้านไม่มีตังค์ ฮาๆๆๆเลยบอกมันไปว่า ...เอองั้นมรึงดูกรูได้เลย หัวล้านไม่มีตังค์ ฮาๆๆๆ

บางครั้งหน้าที่การงานก็ทำให้คนเราหน้าบาง ...แต่ตอนนี้มันกลายเป็นอดีตไปแล้วสำหรับผม ตอนนี้รั้งตำแหน่งที่ปรึกษาเรื่องหนี้สินบัตรเครดิตเพิ่มอีกตำแหน่งนึงแล้ว ฮาๆๆๆๆๆ

สู้ๆๆๆกันต่อไปครับเพื่อนๆทุกๆท่าน เราอย่าไปคิดและยึดติดกับอดีตที่เราอาจผิดพลาด แต่ให้เราหนักแน่นในการที่เราจะแก้ไขให้ อนาคตมันดีขึ้น :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28681 โดย jackhunter
สวัสดีปีใหม่ 2556 นะครับ มีความสุขมากๆครับพี่ ไม่เจ็บ ไม่จน ปลอดภัยตลอดปีนะครับ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28690 โดย mlek

prapapan เขียน: มาตามกลิ่นธูปที่มีคนอุตสาห์จุดหา ฮาๆๆๆ
ที่ไม่ค่อยได้เข้ามารายงานเหตุการณ์เพราะทุกอย่างยังเหมือนเดิม แต่มีอยู่รายเป็นสำนักกฏหมายของเพาเวอร์บาย โทรมาเราดันไม่ว่างรับสายพวกเลยโทรเข้าเบอร์บ้านดันไปเจอแม่บ้านหยุดอยู่กับบ้านพอดี งานเข้าเลยฮาๆๆๆ
แม่บ้าน-พี่โทรกลับเบอร์นี้ด้วยนะ เค้าให้ติดต่อกลับด่วน
ผม- จร้าาา เดี๋ยวพี่โทรจ๊ะ
หลังจากวางสายก็เลยโทรไปหาทันที คุยกันไปปรึกษากันไปน้องมีส่วนลดให้จากยอด40000 ลดลงมาเหลือ 23000 เลยบอกน้องเค้าไปว่าน้องคนที่ทวงก่อนหน้าน้อง เค้าให้พี่จ่ายแค่ 21000 เองแต่พี่ยังไม่มีปัญญาจ่ายเลยน้องเอ้ย รอไปก่อนนะแต่พี่ไม่หนีไปไหนหรอกจะพยายามเก็บตังค์มาจ่ายให้ได้แน่นอน
น้องเค้าก็บอกว่างั้นี่จ่ายเดินบัญชีมาก่อนซักพันได้หมั้ยจะได้ดูแลบัญชีให้ต่อไป ผใเลยบอกไปว่าตอนนี้ทั้งเนื้อทั้งตัวมีตังแค่ 400 เองและพี่ต้องอยู้อีกหลายวัน :cry2: ฮาๆๆ วันนั้นมีแค่นั้นจริงๆ

และไม่กี่วันที่ผ่านมาจาก อิออน จะให้จ่ายเข้าไปให้ได้ซัก 5000 นึกในใจวันก่อนตูยังเหลือแค่ 400 อยู่เลยแล้วนี้จะเอาที่ไหนมาจ่าย ฮาๆๆๆ บอกน้องเค้าไปว่าตอนนี้พี่มีตังติดตัวแค่ 200-300 เองน้องเอ้ย
อิออนก็ยังไม่ยอมเชื่ออีกแนะว่าผมจะมีเงินติดตัวแค่นี้ น้องเค้าว่าพี่ทำงานระดับนี้แล้วหนูไม่เชื่อหรอกว่าพี่จะไม่มีตังค์ :cry2: ฮาๆๆๆ เลยเล่าให้น้องเค้าฟังไปว่าใครๆเค้าก็คิดเหมือนน้องกันทั้งนั้นแหละว่าพี่ต้องมีตังค์
เพราะหลายๆคนพูดให้ฟังยังไม่เชื่ออีกว่าเป็นหนี้ บางคนดันบอกกับเราอีกว่า มันยังไม่เคยเห็นคนหัวล้านไม่มีตังค์ ฮาๆๆๆเลยบอกมันไปว่า ...เอองั้นมรึงดูกรูได้เลย หัวล้านไม่มีตังค์ ฮาๆๆๆ

บางครั้งหน้าที่การงานก็ทำให้คนเราหน้าบาง ...แต่ตอนนี้มันกลายเป็นอดีตไปแล้วสำหรับผม ตอนนี้รั้งตำแหน่งที่ปรึกษาเรื่องหนี้สินบัตรเครดิตเพิ่มอีกตำแหน่งนึงแล้ว ฮาๆๆๆๆๆ

สู้ๆๆๆกันต่อไปครับเพื่อนๆทุกๆท่าน เราอย่าไปคิดและยึดติดกับอดีตที่เราอาจผิดพลาด แต่ให้เราหนักแน่นในการที่เราจะแก้ไขให้ อนาคตมันดีขึ้น :ลั่ลล้า:

555..และแล้วป๋าพันธ์ก็กลับมาตามกลิ่นธูป...เอ้ย...ตามคำเรียกร้อง...:laughing:
เฮ้อออ...ก็เนอะเมื่อก่อนไอ้ความคิดที่ติดตามตำแหน่งน่ะ มันถึงทำให้เราเป็นแบบเนี้ยะงะ....
...
....เล็กไม่ชอบมีตำแหน่ง ชอบทำงาน และไม่ชอบทำงานเอาหน้า....เพราะเห็นมาเยอะ...คนหมั่นไส้...
แต่พอได้เข้าทำงานที่นี่ (กำลังจะเข้าปีที่ 7) เจ้านายยัดตำแหน่งมาให้ (หลายตำแหน่งมาก) แต่ในนามบัตรจะระบุไว้แค่ตำแหน่งเดียว (แต่ก็ไม่อยากได้) 5555.....แต่ก็ต้องทนรับมันมา

ส่วนเรื่องดำเนินการส่งฟ้องศาลนั้น เล็กกับพี่คงมาไล่เลี่ยกันเนอะ....เพราะหยุดใกล้กันมา (น่าจะห่างแค่เดือนเดียวมั้ง) ก็ยังงั้ยก็ดำเนินการตามใจที่พี่ปราถนานั่นแหละ

เห็นพี่พันธ์กับชีวิตครอบครัวแล้ว รู้สึกตรงกันข้ามกันมากเลย คู่ชีวิตเล็กเค้าไม่เข้าใจเล็กเหมือนแม่บ้านพี่พันธ์...แต่ก็นะ..ไม่มีอะไรเหมือนกันหมด และไม่มีอะไรได้ดั่งใจเราคิดทั้งหมดหรอกเนอะพี่ เพราะจนถึงวันนี้เล็กก็ยังไม่ได้ปริปากเล่าเรื่องหนี้ของตัวเองให้เค้าฟังเลยค่ะ จน h/c ไป 2 บัญชีแล้ว (555..)

เค้าก็เป็นคนดีในระดับนึงนะคะ ขยันหาเงิน เค้าเป็นคนเก็บเงินเก่งค่ะ นี่ก็ไปลงทุนกับเพื่อนทำกิจการอย่างนึงซึ่งก็ไปได้ดีและเรื่อย ๆ จนไม่กี่วันที่ผ่านมาเค้าพูดกับเล็กและลูกว่า "วันนี้จะพาไปดูบ้าน" พี่พันธ์เชื่อมั้ยคะว่าเค้าทำเรื่องกู้เพื่อซื้อบ้านโดยไม่ปรึกษาเรา เพราะเคยคุยกันเมื่อต้นปีที่ผ่านมาแล้วทะเลาะกัน เนื่องจากเล็กไม่มีเงินเก็บเพื่อดาว์นบ้านเลย และไม่มีเงินเก็บในบัญชีตามตัวเลขที่เค้าคิดไว้ในสมอง เลยทำให้เราทะเลาะกันและไม่เข้าใจ, ไม่พูด, ไม่คุยกันอยู่ 2-3 เดือน เล็กร้องไห้...เล่าให้พี่สาวฟังว่าตัวเองไม่มีเงินเหลือเก็บเลย เค้าคาดหวังว่าเราจะเป็นแม่บ้านที่ดี เก็บเงินเก่งมั้ง แต่มันไม่ได้เป็นอย่างที่คิดน่ะค่ะพี่
ถึงตอนนี้เล็กกับพ่อบ้าน "เราก็ยังไม่ค่อยเข้าใจกัน" แต่ก็คุยกันได้ในระดับหนึ่ง และทราบดีว่าบ้านที่ซื้อนี้เค้าต้องทำเป็นชื่อ "ลูก" แน่นอน เพราะเล็กเคยบอกเค้าไปแล้วว่าไม่ต้องทำอะไรเป็นชื่อเล็ก ให้ทำเป็นชื่อลูกทั้งหมด ก็คงมีวันเกิดที่ผ่านมามั้งคะที่เค้าซื้อมือถือใหม่ให้...ฮึ ก็แค่นั้นแหละ

คิด ๆ แล้วก็ "ปลง" ทันทีค่ะ มาสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ เพื่อหาคนเข้าใจ "หัวอกคนเป็นหนี้" เหมือน ๆ กับเรา....ก็ได้กำลังใจจากทุก ๆ คนในที่นี้แหละค่ะ เป็นเหมือนน้ำหล่อเลี้ยงหัวใจอันแห้งแล้ง

เฮ้ออ...เล่าอะไรให้พี่พันธ์ฟังก็ไม่รุ...เอ้า..เป็นอันว่าพี่มีคู่ชีวิตที่เข้าใจพี่ก็ถือว่าโชคดีแล้วค่ะ

ถ้าพี่ได้หมายศาลแล้ว ลงมาเที่ยวกรุงเทพฯ แวะไปสวนลุมฯ บ้างนะคะ จะมาอาทิตย์ไหนก็กริ้งกร้างถึงกัน จะได้แวะเวียนไปเจอะเจอกันบ้านนะพี่นะ...

สู้สู้ต่อไปค่ะพี่พันธ์

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28726 โดย prapapan

jackhunter เขียน: สวัสดีปีใหม่ 2556 นะครับ มีความสุขมากๆครับพี่ ไม่เจ็บ ไม่จน ปลอดภัยตลอดปีนะครับ :สู้ๆ:

ขอบคุณครับและขอให้พรนั้นได้กลับไปหาคุณแจ็คและเพื่อนๆร่วมบอร์ดทุกคนครับ :love:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28727 โดย prapapan
555..และแล้วป๋าพันธ์ก็กลับมาตามกลิ่นธูป...เอ้ย...ตามคำเรียกร้อง...:laughing:
เฮ้อออ...ก็เนอะเมื่อก่อนไอ้ความคิดที่ติดตามตำแหน่งน่ะ มันถึงทำให้เราเป็นแบบเนี้ยะงะ....
...
....เล็กไม่ชอบมีตำแหน่ง ชอบทำงาน และไม่ชอบทำงานเอาหน้า....เพราะเห็นมาเยอะ...คนหมั่นไส้...
แต่พอได้เข้าทำงานที่นี่ (กำลังจะเข้าปีที่ 7) เจ้านายยัดตำแหน่งมาให้ (หลายตำแหน่งมาก) แต่ในนามบัตรจะระบุไว้แค่ตำแหน่งเดียว (แต่ก็ไม่อยากได้) 5555.....แต่ก็ต้องทนรับมันมา

ส่วนเรื่องดำเนินการส่งฟ้องศาลนั้น เล็กกับพี่คงมาไล่เลี่ยกันเนอะ....เพราะหยุดใกล้กันมา (น่าจะห่างแค่เดือนเดียวมั้ง) ก็ยังงั้ยก็ดำเนินการตามใจที่พี่ปราถนานั่นแหละ

เห็นพี่พันธ์กับชีวิตครอบครัวแล้ว รู้สึกตรงกันข้ามกันมากเลย คู่ชีวิตเล็กเค้าไม่เข้าใจเล็กเหมือนแม่บ้านพี่พันธ์...แต่ก็นะ..ไม่มีอะไรเหมือนกันหมด และไม่มีอะไรได้ดั่งใจเราคิดทั้งหมดหรอกเนอะพี่ เพราะจนถึงวันนี้เล็กก็ยังไม่ได้ปริปากเล่าเรื่องหนี้ของตัวเองให้เค้าฟังเลยค่ะ จน h/c ไป 2 บัญชีแล้ว (555..)

เค้าก็เป็นคนดีในระดับนึงนะคะ ขยันหาเงิน เค้าเป็นคนเก็บเงินเก่งค่ะ นี่ก็ไปลงทุนกับเพื่อนทำกิจการอย่างนึงซึ่งก็ไปได้ดีและเรื่อย ๆ จนไม่กี่วันที่ผ่านมาเค้าพูดกับเล็กและลูกว่า "วันนี้จะพาไปดูบ้าน" พี่พันธ์เชื่อมั้ยคะว่าเค้าทำเรื่องกู้เพื่อซื้อบ้านโดยไม่ปรึกษาเรา เพราะเคยคุยกันเมื่อต้นปีที่ผ่านมาแล้วทะเลาะกัน เนื่องจากเล็กไม่มีเงินเก็บเพื่อดาว์นบ้านเลย และไม่มีเงินเก็บในบัญชีตามตัวเลขที่เค้าคิดไว้ในสมอง เลยทำให้เราทะเลาะกันและไม่เข้าใจ, ไม่พูด, ไม่คุยกันอยู่ 2-3 เดือน เล็กร้องไห้...เล่าให้พี่สาวฟังว่าตัวเองไม่มีเงินเหลือเก็บเลย เค้าคาดหวังว่าเราจะเป็นแม่บ้านที่ดี เก็บเงินเก่งมั้ง แต่มันไม่ได้เป็นอย่างที่คิดน่ะค่ะพี่
ถึงตอนนี้เล็กกับพ่อบ้าน "เราก็ยังไม่ค่อยเข้าใจกัน" แต่ก็คุยกันได้ในระดับหนึ่ง และทราบดีว่าบ้านที่ซื้อนี้เค้าต้องทำเป็นชื่อ "ลูก" แน่นอน เพราะเล็กเคยบอกเค้าไปแล้วว่าไม่ต้องทำอะไรเป็นชื่อเล็ก ให้ทำเป็นชื่อลูกทั้งหมด ก็คงมีวันเกิดที่ผ่านมามั้งคะที่เค้าซื้อมือถือใหม่ให้...ฮึ ก็แค่นั้นแหละ

คิด ๆ แล้วก็ "ปลง" ทันทีค่ะ มาสมัครเป็นสมาชิกชมรมฯ เพื่อหาคนเข้าใจ "หัวอกคนเป็นหนี้" เหมือน ๆ กับเรา....ก็ได้กำลังใจจากทุก ๆ คนในที่นี้แหละค่ะ เป็นเหมือนน้ำหล่อเลี้ยงหัวใจอันแห้งแล้ง

เฮ้ออ...เล่าอะไรให้พี่พันธ์ฟังก็ไม่รุ...เอ้า..เป็นอันว่าพี่มีคู่ชีวิตที่เข้าใจพี่ก็ถือว่าโชคดีแล้วค่ะ

ถ้าพี่ได้หมายศาลแล้ว ลงมาเที่ยวกรุงเทพฯ แวะไปสวนลุมฯ บ้างนะคะ จะมาอาทิตย์ไหนก็กริ้งกร้างถึงกัน จะได้แวะเวียนไปเจอะเจอกันบ้านนะพี่นะ...

สู้สู้ต่อไปค่ะพี่พันธ์[/quote]

ไม่มีใครที่จะดี100% หรอกครับน้องเล็ก การที่เราเลือกคู่ชีวิตก้เปรียบเหมือนการชื้อหวยนะพี่ว่า
ของพี่ถึงจะไม่ถูกรางวัลที่หนึ่ง แต่ก็ถูกรางวัลที่ 2-3-4-5- นะฮาๆๆๆ ที่ถูกหลายรางวัลเพราะคนเีรามันหลากหลายอารมย์
ปีหน้าพี่กับเล้กคงต้องเป็นปีแห่งการขึ้นศาลกันเป็นแน่เพราะเราหยุดมาไล่เรี่ยกัน เรามาแข่งกันดีกว่าว่าใครจะได้หมายศาลก่อนกัน ฮาๆๆๆ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28945 โดย prapapan
เข้ามาสวัสดีปีใหม่กับเพื่อนทุกๆท่านครับ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง และสามารถปลดหนี้ให้ได้เร็วๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30087 โดย mlek
โอ้ยยยย...ป๋าพันธ์...กระทู้ป๋าหาย๊ากกกแล้วนะ...รีบๆกลับมาให้ไวเลย
ตอนนี้เล็กชนะพี่พันธ์แล้วล่ะ...555 :เฮ้อ:

ได้รับหมายเมื่อวานนี้เองงะพี่...ของกสิกรไทย ยอดฟ้อง 86,XXX.- เป็นงั้ยละ...เล็กไม่เชยแล้วอีกต่อไป...
.....
.....ต้องไปศาลวันที่ 20 กพ. เนี้ยะแล้ว....ใจคอจะไม่ให้กำลังใจน้องคนนี้หน่อยเลยเหร้อ...:shy:

5555...ลืมไป "สวัสดีปี 2556" (ไม่อยากบอกปีใหม่) เพราะนี่ก็ยังเลยวันขึ้นปีใหม่มานานจนจะสิ้นเดือนแล้ว
แต่ยังอยู่ในเดือนแรกของปีนะพี่นะ...

ขอให้พี่พันธ์และครอบครัวมีความสุขมาก ๆ สุขภาพแข็งแรง...โชคดีมีเงิน(สด)ใช้ตลอดปีตลอดไป และที่สำคัญ "ปลดหนี้" ให้หมดไวไวสมความคาดหมายนะพี่นะ...

คิดถึงซำเหมอนะพี่นะ...รีบ ๆ กลับเข้ามาให้ไวเลย เล็กขี้เกียจค้นหากระทู้พี่แล้ว...เชอะ...:laughing:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31091 โดย prapapan
เห็นคุณกอบัวลาบอร์ดก็รู้สึกใจหายเหมือนกัน เพราะเคยโทรไปปรึกษาและขอกำลังใจหลายหน :cry2:
เพราะฉนั้นเมื่อ ป้าบัวลาจาก ป๋าพันธุ์ก็จะพยายามเข้าบอร์ดให้มากขึ้น :laughing:

รายงานสถานการณ์ช่วงนี้ครับ
เมื่อวานพอดี น้องเล็กแนะนำว่าให้ตรวจเช็คเครดิตบูโรดูบ้างนะเพื่อจะได้รู้สถานะของหนี้แต่ระราย
พอดีเมื่อเช้ามีจดหมายมาจากหลายราย แต่ทุกรายส่งรายงานเหมือนกันคือ

=40 ทั้งหมดอ่านรายระเอียดแล้วได้ความว่า อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี
ยังไม่มีรายไหนขึ้นว่า =30 แสดงว่าหมายศาลยังไม่มา แต่ไม่เป็นรัยไม่ต้องรีบมาก็ได้ฮาๆๆ

แต่ตอนนี้เสียงโทรศัพท์จากเจ้าหนี้เงียบหายไปเลย ไม่เว้นแม้นแต่อิออนหรือซิตี้ที่ขึ้นชื่อเรื่องโทรทวงแบบโหดๆ หรือจะเป็นเพราะว่าลูกหนี้รายนี้โหดกว่าก็ได้นะ ฮาๆๆๆ :laughing:
สรุป ทุกอย่างยังดำเดินตามแนวทางที่ได้คิดไว้ทุกอย่างยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ถ้าเป็นเมื่อก่อนที่ยังไม่เจอเวปนี้ป่านนี้หัวล้านมากกว่านี้แล้วแน่ๆ ฮาๆๆ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31617 โดย mlek
เอ้า...สุขสันต์วันแห่งความรักค่ะป๋า....

มีความสุขมาก ๆ รักครอบครัวเยอะ ๆ สุขภาพดีแยะ ๆ....:wo:

คิดถึงพี่พันธ์เสมอนะคะ (ถึงแม้ว่า 2-3 เดือนนี้งานยุ่ง...555)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32684 โดย prapapan
มารายงานสถานการณ์ครับ
ตอนนี้ได้หมายศาลมาเป็นของตัวเองเป็นที่เรียบร้อยแล้ว :สู้ๆ:
หมายศาลใบแรกเป็นของ KTC ฟ้องรวมกันสองใบ บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดยอดรวม 8xxxx (แปดหมื่นกว่าบาท)
นัดขึ้นศาลวันเสาร์ที่ 16 มีนาคม เวลา 13.15 น.
ตอนนี้เจ้าหนีทุกรายไม่เป็นปัญหาแล้ว เพราะว่ากำลังจะได้งานใหม่ที่มีรายได้มากกว่าเดิมเข้ามาพอดี เพราะฉะนั้นแนวทางตอนนี้ก็จะไปศาลก็คือไปทำยอมความและขอผ่อนแบบขั้นบันได เพราะมาคำนวนรายรับและรายจ่ายแล้วว่าพอจะเอาอยู่และพอจะเหลือใช้ในชีวิตประจำวันแบบไม่ลำบาก ฮาๆๆๆ :ลั่ลล้า:

สรปจะขึ้นศาลไม่เกินสองรายส่วนรายที่เหลือถ้าโทรมาก็จะเจรจากันเป็นรายๆไป วางแผนเอาไว้ว่าไม่เกิน 5 ปีหนี้ทุกอย่างต้องหมดไปจากชีวิต (เว้นหนี้บุณคุณของท่นกรรมการชมรมทุกท่านที่เมตตาให้คำแนะนำ)

ตอนนี้พอมองเห็นอนาคตข้างหน้าแล้วมันช่างทำให้มีความสุขมากขึ้นเหลือเกิน ฮิ้วววววววว :psy:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32695 โดย น้ำมนต์

สู้ๆ ด้วยกันเน๊อะ...ส่วนใหญ่เคสของ เคทีซี ก็คือ ผ่อนหมดภาพใน ๓ ปี ดอกเบี้ย ๑๐%

ภายใน ๑ ปี ปลอดดอกเบี้ย...แต่ไม่รู้ว่า ปีนี้นโยบายเค้ามีการเปลี่ยนแปลงหรือเปล่า..

ยังไงคุณ ประภาพันธ์ ก็มีแนวทางอยู่แล้ว...ลุยไปสู่หนทางอันสดใสเลยค่ะ...

ขอให้โชคดีค่ะ....

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33340 โดย prapapan
ครับคุณน้ำมนต์ ตอนนี้ เคทีซี ก็ยังเป็นไปตามที่คุณน้ำมนต์พูดครับ

ไปศาล....
ไปมาแล้วครับเมื่อวันที่ 16 ที่ผ่านมาตอนแรกว่าจะมาอัฟข้อมูลให้ทราบกันทันทีที่กลับมาจากศาล แต่พอดีมีงานยุ่งๆเลยไม่ได้เข้ามา
หลังจากที่ได้หมายศาลมาหลายวันแล้ว ผมก็ได้แต่ตั้งหน้าตั้งตาอ่านกระทู้ที่เกี่ยวกับการไปศาล โดยเฉพาะของท่าน โกคู ให้ประโยชน์อย่างยิ่งต้องขอบคุณท่านโกคู มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ

วันไปศาลเนื่องจากของผมศาลท่านนัด บ่ายโมงกับสิบห้านาที พอเที่่ยงๆผมก็ออกเดินทางไปถึงศาลก็ประมาณเที่ยงครึ่ง เดินไปดูรายชื่อที่บอร์ด พบว่ามีรายชื่อคนที่โดน เคทีซี ฟ้องเยอะมาก (ประมาณสิบกว่าราย)
พอตรวจดูรายชื่อก็พบว่า ต้องขึ้นศาลที่บัลลังค์ 9 (เลขมงคลอีกแล้ว) ก็เลนเดินขึ้นไปที่ชั้นสองเดินหาห้องที่เก้า พอเห็นก็ไปดูรายชื่อที่หน้าห้องก็ยังไม่มีรายชื่อมาปิดประกาศ ก็เลยเดินไปถามเจ้าหน้าที่ที่นั่งทำงานอยู่แถวๆนั้น พี่เค้าก็บอกว่ามาถูกห้องแล้ว แต่รายชื่อยังไม่มีใครเอามาติดประก่ศเท่านั้น ก็เลยเดินกลับมานั่งรอที่หน้าห้อง ขณะที่รอก็พบน้องผู้หญิงคนนึง มานั่งรออยู่เหมือนกันก็เลยถามน้องเค้าว่ามาคดีของ เคทีซี หรือป่าว น้องเค้าก็ตอบว่าใช้ค่ะ ทีนี้ก็เลยคุยกันปรึกษาหาแนวทางร่วมกัน น้องเค้าก็บอกว่าเข้ามาอ่านหาความรู้จากเวปนี้เหมือนกัน เออ..เจอเพื่อนแล้วก็เลยนั่งคุยกันไปเรื่อยๆ

พอได้เวลาบ่ายโมง ทนายสาวสวยจากเคทีซีก็เดินมาเรียกว่า ใครมาคดีของบัตรเคทีซีบ้างค่ะ เชิญข้างในเลยค่ะ ก็เลยเข้าไปในห้องพร้อมๆกัน วันนี้มีคนมาคดีของ เคทีซีแค่สามคนเองรวมทั้งผมด้วย
พอเข้าห้องทนายก็คุยกับน้องผู้หญิงก่อน หลังจากนั้นก็มาถึงคิวของผม

ทนาย-ของพี่ยอดสองใบรวมกัน 96000 บาทค่ะถ้าทำยอม จะคิดดอกเบี้ย 10% ของเงินต้นค่ะ
ผม - อืม..แล้วยอดจ่ายแต่ละเดือนเท่าไหร่ครับ
ทนาย-ปีแรกจ่ายเดือนละ 2000 บาท ปีสองจ่ายเดือนละ 30000 บาท ปีที่สามจ่ายเดือนละ 4000 บาท
ลดต้นลดดอกค่ะ และถ้าพี่มีเงินพี่สามารถขอปิดยอดโดยมีส่วนลดค่ะดโยงวดแรกเริ่มจ่ายวันที่ 25
เมษายนนี้ค่ะ
ผม - พี่ขอเริ่มจ่ายวันที่ 30 เมษาได้หมั้ย เพราะเงินเดือนออกวันที่ 28
ทนาย - ได้ค่ะงั้นพี่เซ็นต์เอกสารตามนี้นะค่ะ และรอท่านผู้พิพากษาท่านลงนามก่อนนะค่ะ
ผม - ครับ (แต่ก่อนเซ้นต์ผมก็อ่านรายระเอียดต่างๆก่อนและไม่พบว่ามีสิ่งที่ผิดไปจากการพูดตกลงกันผม
ก็เซ็นต์)

หลังจากเซ็นต์เอกสารแล้วผมก็นั่งรอต่ออีกซักพัก เจ้าหน้าที่ศาลก็เอาเอกสารกลับมาส่งผมเซ้นต์เอกสารอีกครั้งน้องทนายก็บอกว่าพี่กลับได้แล้วค่ะ สรุปเวลาที่ไปศาลใช้เวลาไปประมาณ สองชั่วโมงครับ
สรุปการไปศาลไม่มีอะไรที่หน้ากลัวครับ เพราะฉนั้นเวลาที่ใครได้หมายศาลก็ไปศาลเถอะครับ
และก็ขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนทุกคนครับ สู้ๆๆๆ :psy:

11 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33428 โดย prapapan
มารายงานเหตุการณ์เพิ่มเติมครับ
หลังจากที่ทำยอมผ่อนขั้นบันไดสามปีกับ เคทีซี ไปแล้วตอนนี้ก็เหลือคู่ต่อสู้อีกแค่หกรายเอง :555:
พอเห็นทางเริ่มที่จะสดใสเมื่อวานก็เลยโทรไปหาเจ้าหนี้ กสิกรยอดหนี้ตอนนี้ขยับขึ้นไปอยู่ที่ 8xxxx บาทแล้ว
แต่น้องที่ดูแลบัญชีเค้าก็บอกว่า ถ้าพี่สามารถหาเงินมาปิดบัญชีได้ภายในเดือนนี้ผมสามารถทำส่วนลดให้พี่ได้ประมาณ 45% เลยครับ
ผม-โหน้องลดได้มากขนาดนั้นเลยเหรอ
กสิกร- ครับพี่แต่พี่ต้องหาเงินมาปิดบัญชีให้ได้ภายในสิ้นเดือนนี้นะครับ
ผม- ตงลงน้องพี่จะพยายามลองหาดูก่อนนะแล้วเดี๋ยวพี่จะโทรหา
กสิกร- ครับงั้นเอาเบอร์ติดต่อผมโดยตรงไปนะครับได้เรื่องยังงัยพี่โทรหาผมได้เลย
ผม- ครับๆขอบคุณมากครับ

เมื่อเช้าผมก็เลยโทรไปหาใหม่หลังจากที่จัดการหาเงินมาได้พอประมาณโดยจัดการหยิบยืมมาจากพี่สาวกับน้องสาว และเงินเดือนก็จะออกใกล้ส้ินเดือนพอดี
สรุปได้ส่วนลดมา 50% โดยจะต้องจ่ายไม่เกินวันที่ 29 นี้ครับ ฮาๆๆๆหมดคู่ต่อสู้ไปอีกหนึ่งรายกับส่วนลดที่งดงาม เจ้าหนีที่เหลืออีกห้ารายก็ต้องสู้กันต่อไป แต่เป็นการต่อสู้ที่พอจะมองเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์บ้างแล้ว และถ้าทุกอย่างเป็นไปตามแผนไม่เกิน สี่-ห้า ปี หนี่ทุกอย่างก็ต้องหมดแน่นอน ฮาๆๆๆ
สู้ๆๆๆกันครับทุกๆท่าน

11 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33442 โดย Ploylyly
ยินดีด้วยครับ....

ชื่นใจจังเลยครับที่กระทู้ผมมีประโยชน์แก่เพื่อนสมาชิกครับ ขอให้หมดหนี้ไวๆนะครับ[/color]

11 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33453 โดย sasi
หากหยุดชำระธนาคารที่เงินเดือนผ่าน จะเกิดอะไรขึ้นคะ เขาสามารถตัดเงินเราได้ด้วยหรอคะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ เป็นหนี้ไทยพานิชน์ 70000 ค่ะ เดือนนี้คิดว่าจะหยุดจ่ายแล้ว

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33638 โดย prapapan
เท่าที่ติดตามอ่านดูมีหลายรายครับที่โดนมัดมือชกแบบดูดเงินจากบัญชีเงินเดือนเข้า
แต่ของผมตอนที่สมัครทำบัตรเครดิตผมไม่ได้อนุญาติให้หักเงินจากบัญชีครับ เลยไม่โดนดูดเงินจากบัญชีเงินเดือนเข้า แต่ก็ไม่แน่นอนเสมอไปหรอกครับเพราะเราฝากเนื้อใว้กับเสือ :pray:

เพราะฉนั้นเพื่อความปลอดภัยก็ย้ายบัยชีเงินเดือนเข้าดีที่สุดครับ เพราะจะได้ไม่ต้องมาเล่นเกมส์กดตอนวันสิ้นเดือนครับ :ลั่ลล้า:

ในเวปนี่มีเรื่องราวให้เราติดตามอ่านและเอาไปประยุกใช้ให้เข้ากับสถานการณ์ของเราได้ครับ สู้ๆๆครับทุกท่าน

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33882 โดย rodman
คุณพาพันครับ หมายศาลใบแรก หยุดจ่ายไปกี่เดือนถึงมาครับ แล้วก่อนนั้นมีพวก จดหมายสำนักทนายความต่าง ๆ มาบ้างหรือเปล่าครับ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33892 โดย คุณประนอมไหม
สวัสดีค่ะ -- สมาชิกใหม่ ดีใจที่ได้เจอเวปนี้ที่สุด เป็นหนี้มา 10กว่าปี

citiadvance - 150,000 -- คิดอยู่ว่าจะปรับโครงสร้างหนี้
standard - 160,000 -- จะเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้
ฮ่องกงสินเชื่อ -- 200,000 -- โอนเป็นกรุงเศรี -- คิดอยู่จะหยุดดีมั๊ย
UOB -- 240,000 -- ค้าง 4 งวด แต่จ่ายไป 1 งวดเมื่อเดือน กพ. 2556
CIMB -- 190,000 -- ยังจ่ายอยู่
ธนชาติ บัตรกดเงิน+วีซ่า - 200,000 -- จ่ายขั้นต่ำแล้วกดออกมาใช้
KTC -- 100,000 -- จ่ายขั้นต่ำแล้วรีบกดออกมาใช้
บัตรวีซ่ากรุงเศรี -- 90,000 -- จ่ายขั้นต่ำแล้วกดมาใช้
วีซ่าแบงค์กรุงเทพ -- 50,000 จ่ายขั้นต่ำแล้วกดเหมือนกัน

ถ้าจะจ่ายให้ครบขั้นต่ำต่อเดือนประมาณเกือบ 80,000บาท เงินเดือนตอนนี้ 50,000ยังไม่อยากจะถึงดีเลย

พออ่านจากเวปแล้วเลยสงสัยต้องทำตามแล้วค่ะ คือ หยุดจ่าย แล้วเก็บเงินไว้จบมันทีละเจ้า
ไม่งั้นทำงานจนเกษียนก้อคงยังใช้หนี้ไม่หมด มีหวังต้องตามไปทวงกันในยมโลก

citi -- ทวงโหดนะ มาถึงที่ทำงานเลยไม่มีโทรบอกก่อน ซวยมากเจ้านายอยู่พอดี เฮ้อ
UOB - ยังพูดเพราะอยู่ แต่บอกไม่มีนโยบายปรับโครงสร้างหรือช่วยลูกค้าทั้งนั้น -- รอให้มันฟ้องอย่างเดียว

ตอนนี้ก้อต้องตั้งหน้าตั้งตาคอยรับมือกับเจ้าต่อๆไป :sweat:

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34233 โดย prapapan
คุณrodman
ของผมหยุดได้ 11 เดือนครับหมายศาลใบแรกของเคทีซีถึงมาครับ
ตอนนี้ก็กำลังรอของ ยูโอบีที่กำลังส่งฟ้องอยู่ครับ
และเมื่อวานก่อนก็ได้ข้อสรุปกับเพาเวอร์บายไป ยอดสี่หมื่นผ่อนไม่มีดอกเดือนละ 1000 บาทถ้ามีเงินก็ขอส่วนลดได้อีก สรุป แฮร์คัตได้ตลอดเวลา ฮาๆๆๆ :สู้ๆ:

คุณประนอมไหม ก็สู้ๆครับ ขยันอ่า่นประสพการณ์ที่เพื่อนๆแบ่งปันแล้วเอาไปปรับใช้เอาได้เลยครับ :สู้ๆ:

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34314 โดย Moodud
เยียมมากเลยค่ะ เก่งมากค่ะ มาเป็นกำลังใจ และมาขอกำลังใจ เพราะเพิ่งได้หมายศาลของ KTC เมื่อวานนี้เอง หลังจากที่หยุดมาตั้งแต่ ตุลา ปี54 พอใกล้ 2 ปีเลยมีหมายมาซักที แต่แปลกนะคะ มีนัดไกล่เกลียก่อนด้วยเดือนหน้านี้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.930 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena