1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40113 โดย kookkik
ในกรณีที่เสนอส่วนลดมาแล้ว อนุมัติเรียบร้อยแล้ว แต่เราไม่ได้จ่ายถือว่าเป็นโมฆะใช่มั้ยคะ แล้วจะได้ส่วนลดอีกหรือเปล่า พอดีเฟิชช้อยเสนอมาค่ะ แต่เราติดเงื่อนไขเพราะเงินที่เก็บมายังไม่พอ เลยอยากจ่ายเป็นสิ้นเดือน แต่โดนมัดมือชกให้จ่ายวันที่16 ถ้าไม่จ่ายจะเป้นอะไรมั้ยคะ เท่าที่อ่านมาคือถ้าเราไม่จ่ายทั้งๆที่อนุมัติแล้วเด่วมันก็โทรมาเสนอใหม่ใช่หรือเปล่าค่ะ พอดียังงงๆนิดหน่อยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42924 โดย noopat
อยากให้กระทู้นี้ขึ้นมาอยู่หน้าปกตลอดเลยค่ะ เวลาแนะนำใคร ก็จะได้เริ่มด้วยความเพลิดเพลินและสาระ
เพราะมีหลายคนที่ไม่ค่อยถนัดคอมพ์เช่นnoopat ก็จะได้กำลังใจง่าย ๆ และเห็นชัด ๆ ว่า เส้นทางของชมรม
ทำได้จริง ๆ ไม่ได้โม้ :P o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42935 โดย Nok2865
ขอบคุณ คุณ noopat มากค่ะ ที่อุตส่าห์นึกถึง ตอนนี้ก็หัวเราะยิ้มได้
ตอนที่ทำตารางหนี้ใหม่ๆ แทบตกเก้าอี้ตาย "ทำไมกรูหนี้เยอะขนาดนี้ฟร่ะ"
มาวันที่หมดหนี้แล้ว อ๊าย...อาย ถ้าจะบอกว่า "ทำไมหนี่้เราน้อยอย่างนี้ฟร่ะ..." แฮ่...
คนอื่นๆ หนี้คนละล้าน สองล้าน อู้หู้...น่าชื่นชม ฮ่าๆ ประชดค่ะ เขาเรียกประชด ฮา...อีกที

อยากให้เรื่องราวของตนเองเป็น "กำลังใจ" ให้กับคนรุ่นหลังๆค่ะ
อย่าท้อแท้ อย่าท้อถอย อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้
ต้องบอกตัวเองค่ะว่า "เราทำได้ และจะลงมือทำ"

บัวอาจจะถอยๆห่างออกไป เพราะชีวิตหลังหมดหนี้แล้ว มีอะไรทำมากมาย
ชีวิตที่เป็นหนี้สอนอะไรเรามาก ทำให้การออมมีผลกับชีวิต ถ้าเรารู้จักออม และสามารถแฮร์คัทได้แบบนี้ เราคงสามารถเป็นเจ้าของพาราก๊อน ได้สบาย ฮ่าๆ
อย่ากระนั้นเลย...บัวเลยยุ่งวุ่นวายเตรียมชีวิตหลังหมดหนี้ และการดูแลครอบครัว...
อยากบอกว่า ชีวิตหลังหมดหนี้...สุขสุด สุด จริงๆค่ะ
วันหยุดที่ผ่านๆมา ชอบไปเยี่ยมคุณพ่อที่ไร่ต่างจัหหวัดค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, 3190400254488B, noopat

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42946 โดย goon
ขอบคุณประสบการณ์ของพี่กอบัว เป็นอะไรที่ ใช่เลย อย่างหนึ่งเพื่อเคลียร์หนี้ ต้องหารายได้เพิ่ม

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42961 โดย Pych

กอบัว เขียน:

รูปนี้พี่บัวดูสวยขึ้นนะครับ
ยิ่งหรี่แสงหน้าจอให้มืดขึ้น พีบัวยิ่งดูสวยขึ้นครับ
อย่างนี้เรียก "สวยแบบย้อนแสง" ใช่ไหมครับ

:laughing: :laughing:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, noopat

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42962 โดย meawpung
เขาเรียกงามโพล้เพล้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #42970 โดย Nok2865
พวกแกมาทำอะไรกระทู้ฉัน สันฝาย...
ไปกระทู้โน้นเลย อิบร้า...
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=36752&Itemid=64&limitstart=0

อยากตอบกระทู้ให้สมาชิก
แต่ขอทำงานก่อนค่ะ งานๆๆๆๆ นอนตีหนึ่งทู๊กคืนอีกแล้ว...เบ๋อมากๆ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42976 โดย tomyumkung
พี่กอบัวนี่ ดูดี '' ไปหมด '' ทุกมุมเลยนะครับ

ล้อเล่งคับพี่

:laughing:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43251 โดย powerfully

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43270 โดย kitti

กอบัว เขียน: ขอบคุณ คุณ noopat มากค่ะ ที่อุตส่าห์นึกถึง ตอนนี้ก็หัวเราะยิ้มได้
ตอนที่ทำตารางหนี้ใหม่ๆ แทบตกเก้าอี้ตาย "ทำไมกรูหนี้เยอะขนาดนี้ฟร่ะ"
มาวันที่หมดหนี้แล้ว อ๊าย...อาย ถ้าจะบอกว่า "ทำไมหนี่้เราน้อยอย่างนี้ฟร่ะ..." แฮ่...
คนอื่นๆ หนี้คนละล้าน สองล้าน อู้หู้...น่าชื่นชม ฮ่าๆ ประชดค่ะ เขาเรียกประชด ฮา...อีกที

อยากให้เรื่องราวของตนเองเป็น "กำลังใจ" ให้กับคนรุ่นหลังๆค่ะ
อย่าท้อแท้ อย่าท้อถอย อย่าคิดว่าเราทำไม่ได้
ต้องบอกตัวเองค่ะว่า "เราทำได้ และจะลงมือทำ"

บัวอาจจะถอยๆห่างออกไป เพราะชีวิตหลังหมดหนี้แล้ว มีอะไรทำมากมาย
ชีวิตที่เป็นหนี้สอนอะไรเรามาก ทำให้การออมมีผลกับชีวิต ถ้าเรารู้จักออม และสามารถแฮร์คัทได้แบบนี้ เราคงสามารถเป็นเจ้าของพาราก๊อน ได้สบาย ฮ่าๆ
อย่ากระนั้นเลย...บัวเลยยุ่งวุ่นวายเตรียมชีวิตหลังหมดหนี้ และการดูแลครอบครัว...
อยากบอกว่า ชีวิตหลังหมดหนี้...สุขสุด สุด จริงๆค่ะ
วันหยุดที่ผ่านๆมา ชอบไปเยี่ยมคุณพ่อที่ไร่ต่างจัหหวัดค่ะ

พี่บัวบ้านพี่บัวอยู่จังหวัดไหนค่ะ เพื่อจะอยู่ใกล้ๆ kitti

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43710 โดย kitti
พี่บัวค่ะ คิดถึงค่ะ Facebook พี่บัวเข้าไม่ได้แล้ว มีใครรบกวนเหรอค่ะ
ออ้แล้ววันที่ 22/8/56 มีอบรมพี่บัวไปไหมค่ะ kitti กับคุณ maruko สมัรไว้แล้วค่ะ ถ้าพี่บัวไปก็จะได้เจอตัวจริงพี่บัวเสียที ว่าจะงามขนาดไหน 555 :cheer:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45315 โดย noopat
พี่บัวของน้อง ๆ หายไปไหน พวกเราคิดถึงจริง ๆ ไม่เคยเห็นหน้า ไม่เคยรู้จักส่วนตัว ไม่เคยพูดคุย แต่ทำไมคิดถึงจัง มาพบพวกเราหน่อยซิ :-(

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46224 โดย dollar
ขอบคุณที่โลกนี้มีผู้หญิงชื่อกอบัว มีกรรมการชมรม คุณๆนำพลังใจมาให้เราได้อย่างมหาศาล ในการรับมือกับเจ้าหนี้ คุณๆทำงานด้วยจิตอาสา ขอบคุณจริงๆค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46399 โดย IMMORTAL
I Love This Topic So Much

ผม รัก กระทู้ นี้ จัง เลย

ได้ความรู้ ขึ้นอีกเยอะเลย

:love: :love: :love:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #47089 โดย 3190400254488B
พี่กอบัว จำมีนาได้ไหมคะ ที่โทรหาพี่บ่อยๆ เอาแต่กลัวแล้วร้องไห้ตั้งแต่เรื่อหนี้ไปถึงเรื่องครอบครัว พี่ก็ไม่เคยรำคาญไม่เคยเบื่อ
สองปีที่ผ่านมาถ้ามีนาไม่ได้พี่ มีนาคงตายจากโลกนี้ไปแล้ว มีนาไม่เคยเขียนเรื่องอะไรให้ใครอ่าน กลัวอ่านไม่รู้เรื่อง เน็ตก็ใช้ไม่ค่อยเก่ง รู้จักกระทู้ปักหมุดกะของพี่เท่านี้
วันนี้หนุจะขอเล่าเรื่องตีวเองเพื่อตอบแทนบุญคุณของพี่กอบัวและชมรม หนูหมดหนี้แล้วนะคะพี่ อยากจะร้องไห้ อยากวิ่งมากอดพี่สาวคนดี บอกว่าหนูทำได้
ปี 2555หนูหยุดจ่าย หนี้สองแสนกว่าบาท ดังนี้นะคะ
1.กรุงศรีเฟิสช้อสย์ 35,000 หยุดมกรา 55/จ่าย 18,000 บาท เดือนกรกฎา 55
2.พาวเวอร์บาย 40,000/จ่าย 19,500 บาท เดือนกันยายน 55
3.ซิตี้ แอด 55,000/ขึ้นศาลเดือนมกรา 56ยอมความ ผ่อนเดือนละ 3,000 บาท ดอก 10% ผ่อนได้หกงวดชขอปิดที่ 30,000
4.uob 50,000/ขึ้นศาลเดือนกุมภา ฟ้อง 68,000 ให้ศาลตัดสินเพราะคุยยากมาก พี่กอบัวบอกถ้าไม่ไหวต่องยอมให้อายัด หนูเลยปล่อยค่ะเพราะไม่มีเงินเหลือ
5.กสิกร 22,000 /จ่าย 15,000 สามงวดค่ะ หมดไปเมื่อเดือนมีนาคม
จ่าย uob ได้สามงวด ได้เงินจากการขายรถเก่าๆมาห้าหมื่น ลองโทรไปถามขอแฮร์คัทเพราะพี่สอนว่า แฮร์คัททำได้เสมอ มีเงินเสียงดัง และบอกกับทางเจ้าหนี้ว่าโดนซิตี้ฟ้องด้วย เลยปิดที่ 35,000 รวมที่ผ่อนไปด้วยค่ะ
หนูอยากขอบคุณพี่กอบัว และผู้ก่อตั้งชมรม หนูพูดไม่ถูกแต่ก่อนร้องไห้ทุกวัน ไปกู้มาปิดหนี้ พี่น่องไม่คบ แต่ก่อนหนี้สองแสน นึกว่าเยอะจนจะฆ่าตัวเอง แม่พ่อก็ว่า ไม่มีใครเข้าใจ แต่ที่นี่ให้กำลังใจหนูตลอด
หนูจะเอาบทเรียนไปสอนตัวเอง จะไม่ใช้บัตรอีก
พี่กอบัวบอกว่า ไม่ขออะไรตอบแทน ขอให้มาบอกเล่าการปิดหนี้ให้คนอื่นฟังบ้าง ก็ดีมากแล้ว หนูเล่าไม่เก่ง แต่อยากตอบแทน
ขอให้เพื่อนๆอดทน หนูเองทำงานไม่หยุด เก็บออม วันหยุดไปขายของ รับจ้างรีดผ้าทำทุกอย่าง อยากหมดหนี้เร็วๆ ถ้าไม่ได้ชมรม ไม่ได้พี่กอบัวหนูคงแย่
หนูไม่รู้พี่กอบัวจะรับรู้หรือเปล่า พี่จะกลับมาไหม แต่หนูขอองค์พระอัลล่าห์ประทานพรให้พี่สาวคนนี้ ขอให้คนจิตใจดีๆ ประสบแต่ความเจริญรุ่งเรือง มีความสุข น้องสาวคนนี้รักพี่มากๆ
อะไรที่พลาดไปแล้ว เราแก้ไขใหม่ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47162 โดย nunin2011
คุณมีนา เก่งมากเลยค่ะ พี่บัวน่ารักอย่างที่คุณมีนาบอกจริงๆ แต่ขอสอบถามกรณียูโอบีได้ป่าวคะ ตอนนี้สรุปจะให้อายัดหรอคะ เจ้านี้เค้าคุยยากจริงนะคะ เราก็จะขึ้นศาลอังคารที่26นี้เหมือนกันค่ะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47184 โดย 3190400254488B
UOB คุยยากท้อใจมากค่ะ และพูดจาข่มขู่แย่มากๆ ไปศาลยังไม่ลด เงินก็ไม่พอ ผ่อน citi ด้วยค่ะ ไม่มีทางออก คิดถึงคำพูดพี่ๆว่า ถ้าปล่อยแล้วจะสบาย จะขายรถก็กลัวเจ้าหนี้จับ แต่โทรหาคุณอาไพโรจน์บอกว่า ถ้าขายใช่หนี้ไม่เป็นไร มีนาเลยปล่อยค่ะ จับก็จับ เลยขายแต่ได้น้อยมาก
พอศาลพิพากษา ไม่ไกล่เกลี่ยนะคะ ให้ศาลตัดสินเลย ตั้งใจจะหักคอจ่ายตามคำนะนำพี่บัวก็จ่ายไปเรื่อยๆได้สามงวด แบบหักคอนะคะ ขายรถได้ เลยลองถามๆดู แฟ็กหมายศาลของซิตี้ให้เขาดูด้วยค่ะ พี่บัวบอกให้กดดันเยอะๆ แต่ที่สำคญต้องมีเจตนาขำระหนี้ เจ้าหนี้ก็เห็นใจเร เลยแฮร์คัทได้ทีหลังค่ะ
อดทนมากๆคะ อย่าท้อยอมแพ้อะไรง่ายๆ วันนี้ไม่ได้ วันอื่นเราต้องได้สักวัน สู้ยิบตา แบบพี่บัวบอก
ไม่ทราบคุณ nunin2011 ติดต่อพี่บัวทางไหนคะ บอกพี่บัวให้ได้ไหมคะว่า มีนาขอบคุณพี่เค้ามากๆค่ะ มีนาหมดหนี้แล้วแบบไม่ต้องขายนา เพราะไม่มีนาให้ขาย ขำๆนะคะ หมดหนี้แล้ว สบายใจมากๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47190 โดย nunin2011
ขอบคุณที่คุณมีนาเข้ามาตอบนะคะ พอดีมีปัญหาเรื่องรถเหมือนกันค่ะ รถเป็นชื่อเรา แต่พี่สาวเป็นคนผ่อน หมดเมื่อสิ้นเดือน ต.ค พอดี แต่หมายยูโอบีมาตั้งแต่กลางเดือน กังวลว่าจะมีปัญหาเหมิอนกัน เพราะพี่สาวจะโอนเป็นชื่อเค้าแล้ว ตัวเราจะต้องคดีป่าวไม่รู้ เพราะยังเคลียร์กับยูโอบีไม่ได้ค่ะ เงินก็ยังไม่มี รอโบนัสก็ไม่ถึงเงินต้นที่ให้ปิดอยู่ดี นัดแรกว่าจะไปเลื่อนก่อนค่ะ ปล.ติดต่อพี่บัวทางเฟสบุ๊คค่ะ พี่แกหาไม่ยากหรอกค่ะ ฝากขอบคุณให้แล้วนะคะ^^

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48304 โดย Nok2865
ขอบคุณน้องมีนา ที่กลับมาส่งข่าวให้ทราบอีกครั้ง
พี่บอกตรงๆนะคะ พี่จำสมาชิกทุกท่านได้ดี เพียงรายละเอียดปลีกย่อยเรื่องหนี้ ต้องถามกันใหม่ทุกครั้งที่โทรมา ดีใจด้วยจริงๆค่ะ กับเรื่องหนี้ ที่ผ่านไปได้ด้วยดี
พี่ยังเป็นกำลังใจให้ทุกคน ทั้งน้องมีนา และ nunin (ที่เราคุยกันใน facebook) เสมอๆ ฮ่าๆ
พี่จะดุบ้าง เอ็ดเอาบ้าง ก็ขออภัย เพราะถ้ายังวกๆวนๆเวิ่นๆเว้อๆ ก็ต้องกระตุกกันบ้าง

แต่ขอร้องเถอะ ทุกวันนี้เล่น facebook เอาสนุก ถ้าทิ้งคำถามไว้ ตอบช้าหน่อยก็อย่าว่า มันป็นโลกส่วนตัวของกอบัว อยากมีความสุขกับเพื่อนๆ
โลกไม่ได้แคบแค่ตรงนี้ มีเพื่อนใหม่มากมาย นัดกันไปเรียนถ่ายรูป ไปดำน้ำ ไปปั่นจักรยาน ไปขับเครื่องบิน
งานประจำก็มากมาย อย่าคาดหวังอะไรกับกอบัวนัก
ปี 2557 ที่จะถึงครบสามปี ที่บัวหมดหนี้ จะลองเช็คบูโรค่ะว่า สถานะเป็นอย่างไร
แต่บอกตรงๆ...
I don't care ค่ะ
เครดิตบูโรไม่ใช่พ่อ ไม่เคยมีอิทธิพลใดๆกับชีวิตกอบัว
เพราะเคยยื่นกู้ไปหลายๆที่แล้ว ผ่านตลอด ขอแค่มีใบแฮร์คัทยืนยัน เงินในธนาคารสวย เงินเดือนดี
ทำไมจะเป็นหนี้อีกไม่ได้ เริ่ดๆ เชิดๆ ค่ะ ชีวิตคนหมดหนี้ :ลั่ลล้า:

ตอนนี้ซื้อหุ้น ซื้อกองทุน ผ่อนที่ทาง สำหรับชีวิตบั้นปลายค่ะ
ใช้ชีวิตแบบสบายๆ แต่ไม่ฟุ่มเฟือย ไปเที่ยวในที่ๆอยากไป ที่บ่อยคือ ขับรถมอไซด์เกาะเอวกันไปเที่ยวต่างจังหวัด ชอบมากๆ
มีรถยนต์ก็ไม่ขับค่ะ ไม่ชอบ ชอบเอาคางเกยหัวไหล่ กอดเอว กระซิบคำพูดใกล้ๆหู หัวเราะเบาๆแผ่วๆ เติมความหวานให้กับชีวิตคู่ ที่ผ่านความระทมทุกข์มาแล้ว
ใครจะว่า หนี้ก็หมด เงินเดือนเยอะแยะทำไม Low Profile
ก็เงี้ย...ไม่แคร์ปากชาวบ้าน เก็บเงินไว้สำหรับวันข้างหน้า....
วันนี้...หนี้เป็นแค่เส้นทางที่เราผ่านมันมาได้ และอย่างเข้มแข็ง
หนี้สอนบทเรียนที่ดีกับเรา และทำให้เรามีวันนี้...
ขอเดินไปด้วยหัวใจดวงใหม่ เข้มแข็งกว่าเดิม...
It's my way...

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, aruchat, nunin2011

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53333 โดย wanno
มาอ่านกระทู้พี่กอบัวเพื่อเป็นกำลังใจอีกครั้งค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.905 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena