ขึ้นศาล...เสียท่าทนายจนได้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12539 โดย ชะลูด
ขึ้นศาลครั้งแรกในชีวิต..โดนทนาย กะอีผู้หญิงนั่งหน้าบัญลัง ต้อนจนงง..ติดอยู่7หมื่นกว่า เราขอลดซักครึ่งได้ไม๊จะจ่ายเลย (ผู้พิพากษายังไมาเห็นหน้าลงมานั่งเลย..ไอ้2ตัวนี่ใครว่ะ) พูดศัพย์กฏหมายจนงง...คิดไม่ออก
ไอ้ผู้ชายบอกงั้นกลับไปคิดดูก่อน..แล้วมันก็ยื่นกระดาษให็มาเซ้นต์ชื่อ 2 ใบ พยายามจะอ่านแต่มันเยอะมากปึกใหญ่ เลยเซ้นต์ไป..แบบมึนๆ มันบอกให้กลับยังมีเวลาคิดอีกนาน เค้าจะส่งเอกสารมาที่บ้านอีกทีประเกือบ2เดือน ค่อยว่ากัน...ขี่มอไซค์กลับบ้านแบบงงๆ ให้กูมาทําไม ผู้พิพากษายังไม่ได้คุยไม่ได้เห็นหน้าเลย
จนมาวันที่19 พค 55 มีเอกสารมาเป็นคําพิพากษา สั่งให้มีบังคับจ่าย7กว่า พร้อมดอก 7.5 ต่อปี พร้อมค่าทนาย3000 บ....ไม่ปฦิบัติตามจะถูกยึดทรัพย์หรือถูกจับ จําขัง ดังประมวลกฦหมายกล่าวไว้ เวรล่ะ.. ไหนบอกว่าศาลจะนัดอีกที....โดนหลอกล่ะกู..
แล้วซักพักทนายเวรนั้นก้อโทรมา...ถามว่าจะจ่ายเต็มได้ไม๊..เราบอกไม่มีมีแค่3หมื่น5จิงๆ มันบอกงั้นต้องยึคทรัพย์ อายัดเงินเดือน เราก็บอกแล้วแต่..หาได้แค่นี้จิงๆ ก่อนมันวางหูบอกว่างั้นเราคงได้เจอกัน ...ขู๋ๆ
รุ่งขึ้นโทรมาอีก..ถามว่าจะเอาไง..ก้อบอกแล้วไงมีแค่นี้จิงๆ เปิดเทอมด้วย..ลดได้เต็มที่5หมื่น..หาได้ไม๊
เพิ่มอีกหน่อยเดียว....หน่อยเดียวห่าไรเป็นหมื่นเลย...แล้วมันก็หายไปอีก...
22/5/55 บ่ายๆโทรมาอีก กะลังง่วงๆ เลยไม่คุย...เดี๋ยวคิดไม่ทัน...เดี๋ยวพรุ่งนี้มันก็โทรมาใหม่..จะมาเล่าให็ฟังใหม่....จะจบกี่บาท.... :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12541 โดย BBNP
พรุ่งนี้ถ้ายังไม่ลดอีกและเราไม่ติดขัดให้มันอายัดเงินเดือนไปเลยครับ แล้วไปขอลดให้หักแค่ 15% ดีกว่าไหมลองคำนวณดูครับ หรือถ้ายังไหวเดือนแรกจะลองใช้วิชาหักคอจ่ายเดือนแรกจ่ายไปก่อนก็ได้
มันคงไม่อายัดเงินเดือนในเดือนแรกหรอกนะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12549 โดย Pych
ขอบคุณครับมาแชร์ประสบการณ์ที่คุณโดนทนายโจทก์หลอก
แต่ถ้าให้ดีช่วยเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องก็จะดีมากๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12574 โดย jackTs

ขึ้นศาล...เสียท่าทนายจนได้

ก็เคยเขียนเตือนไปตั้งหลายครั้งแล้วนี่ครับ

เขียนเตือนมาตั้งนานแล้วด้วย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12579 โดย ntps
:เฮ้อ:

รบกวนด้วยค่ะ ให้ระวังการใช้คำพูดที่ใช้ และเขียนภาษาไทยที่ถูกต้องด้วยค่ะ
เพราะวันๆ มีคนมากมายเข้ามาอ่าน ซึ่งอาจเป้นทั้งเจ้าหนี้ เจ้าหน้าที่ศาล ไม่ใช่
มีแต่ลูกหนี้ค่ะ

จะว่าเสียท่าก็ไม่เชิงนะค่ะ ไม่มีใครเอาปืนหรือมีดมาจ่อบังคับคุณให้เชื่อและลงชื่อได้ค่ะ
แต่อยู่ที่คุณมีสติไหม กลัวเขามากไปหรือเปล่า แล้วเรามักบอกว่า ศาล หรือผู้พิพากษา
ท่านไม่เกี่ยวข้องกับการต่อรองของคุณค่ะ การต่อรองเป็นเรื่องของคุณกับฝ่ายโจทก์
ส่วนพนักงานศาล เธอคงทำหน้าที่ของเธอ ด้วยการเร่งให้คดีจบเร็วเท่านั้นค่ะ

คุณยังโชคดีที่ศาลท่านพิพากษาลดดอกเบี้ยเหลือ 7.5 ต่อปีนะค่ะ ถ้าคุณไม่ยื่น
สู้คดี ท่านคงไม่มีสิทธิไปลดเงินยอดฟ้องได้ค่ะ ขอให้ทำความเข้าใจกับกระบวน
การศาลให้ดีก่อนจะไปศาลค่ะ ตามข้อมูลที่คุณนกกระจอกเทศโพสให้อ่านนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12816 โดย ชะลูด
:laughing: พอดีโดนแล้วเพิ่งจะมาหาเวปอ่านเลยไม่ทัน...และขอโทษสําหรับการสะกดคําพิทม์ครับ...สรุปจบที่ 45000 บาท คับ จาก 76000 บาท :pray: ดึงมา 4 ปี
อีกใบ ติด 46000 บาท จะปิดที่ 18000 บาท ดึงมา 4 ปี
:bye:
++++++เป็นหนี้....ต้องชดใช้+++++ (ถ้าพร้อม)
ขอบคุณสําหรับเวปดีๆครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.459 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena