สมาชิกใหม่ รายงานตัวค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15067 โดย lovely21
สวัสดีค่ะ พี่ ๆ กรรมการและสมาชิกทุกคน ขอบอกว่าแอบอ่านมาเป็นเดือนแล้ว เพิ่งตัดสินใจสมัครวันนี้ อยู่ในวังวนแห่งหนี้มา 5 ปีแล้ว แต่หนี้ไม่เคยลดมีแต่เพิ่ม เคยแก้ปัญหาแบบหลายๆ คน คือ กดบัตรนี้ไปจ่ายบัตรนั้นจ่ายขั้นต่ำมาตลอด จนมีภาระเพิ่มขึ้นบางเดือนเงินหมุนไม่ทันต้องหยิบยืมจากเพื่อนร่วมงาน พี่ น้อง (ขอบอกว่าอายมากค่ะ) แฟนบอกให้หยุดจ่าย เราก็ไม่แน่ใจทำได้ด้วยเหรอ แล้วผลมันจะเป็นยังไง ส่งผลกระทบอะไรกับทางบ้านและที่ทำงานบ้าง เลยลองค้นหาในกูเกิลจนได้มาเจอเวปนี้ เหมือนเดินอยู่ในที่มืดแล้วเจอแสงสว่างเลยค่ะ ตอนนี้เริ่มหยุดจ่ายไปบางบัตรแล้วค่ะ หนี้สินก้อมีตามนี้เลยค่ะ

1.บัตรอีซี่บาย ยอด 44,xxx /ขั้นต่ำ 1,800 บาท หยุดมาได้ 2 เดือนแล้วเข้าสู่เดือนที่ 3
2.บัตรเครดิตธนาคารธนชาติ ยอด 15,000 /จ่ายขั้นต่ำ 500 /ยังจ่ายอยู่
3.อิออน /เช่าซื้อ ยอด 6,600 /ยังจ่ายอยู่

เดือนแรก อีซี่บายโทรมาทุกวันเลยค่ะ ยังพูดดีอยู่ พยายามหวานล้อมให้จ่ายหยอดเพื่อรักษาบัญชี บางครั้งบอกสัก 200 -300 ก้อได้ เหอ ๆ 300 ก้อไม่มี เกรงใจเพื่อนร่วมงานและอาย ต้องแอบไปคุยนอกออฟฟิศตลอด เครียดมากเลยหลังวางโทรศัพท์ ต้องรีบเข้ามาหากำลังใจในเวปตลอดเลย เดือนที่ 2 เริ่มชักชวนให้ประนอมหนี้ ตอนแรกคิดว่าน่าสนใจเพราะยังไม่อยากให้ที่แม่รู้ แต่ปฏิเสธไปเรียบร้อยแล้ว เพราะกลัว "สัญญานรก" ตอนนี้เริ่มเก็บเงินรอ Hair Cut ตั้งเป้าไว้ว่าภายในสิ้นปีจะเคลียร์อีซี่บายให้ได้ ส่วนของธนชาติกับอิออนยังไหวอยู่ คิดว่าจะเคลียร์ทีละตัว ตอนนี้กำลังศึกษาหาข้อมูลในเวปเตรียมตัวรับมือคนทวงหนี้อยู่ค่ะ ยังไม่มีคำถามเพราะแอบอ่านมานานแล้วเพียงแค่ขอกำลังใจจากพี่ ๆ ทุกคนด้วยนะค่ะ
จะอัพเดทข้อมูลเรื่อย ๆ ค่ะ เผื่อมีคำแนะนำดีๆ ขอบคุณกรรมการทุกท่านที่เสียสละเวลาสร้างเวปและคำแนะนำดีๆ สำหรับคนเป็นหนี้ (ที่ไม่มีทางออก) ขอให้ทุกท่านพบเจอแต่สิ่งดี ๆ นะค่ะ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15070 โดย Champcyber99
ทุกครั้งที่รู้สึกท้อ เพลงนี้เป็นเพลงที่ทำให้ฉันรู้ส­ึกดีขึ้น แล้วก็คิดขึ้นมาได้ว่า "นี่แหละชีวิต สุข ทุกข์ สมหวัง ผิดพลาด เป็นเรื่องธรรมดาที่เราทุกคนจะต­้องเจอ...เพราะชีวิตคือชีวิต ... ที่เราต้องสู้กันต่อไป"
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: lovely21

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15527 โดย Pych
ยังไงก็อย่าลืมกลับมาอัพเดทกระทู้ แบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆ ฟังต่อนะครับ
ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้แล้ว

สู้ๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15530 โดย jackhunter
เป็นอีก1กำลังใจให้กับเพื่อนร่วมทางการ ปลดหนี้ o_) :wo:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15532 โดย เอี้ยก้วย
เป็นกำลังใจให้อีกคน ผมก็หยุดจ่ายได้ 4เดือนแล้ว

มาตามสเต็ปที่่เว็ปนี้บอก ขยันอ่านเยอะๆ(อย่าอ่านผ่านๆ)

ทำความเข้าใจกับวิธีการและประสพกราณ์ของเพือนๆ

แล้วมาปรับให้เข้ากับสถานการณ์ของตัวเอง

ของผมตอนหยุดเป็นหนี้ 4.5ล้าน

ตอนนี้เลิกกิจการไม่มีงานทำ

ต้องขายทรัพย์สินเก็บเงินไว้ใช้จ่ายและรอ(แฮร์คัท)จ่ายหนี้ครับผม

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #15597 โดย lovely21
ขอขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะค่ะ อ่านเรื่องเล่าของสมาชิกแต่ละคน ทำให้มีกำลังใจเพิ่มขึ้นค่ะ

ขออัพเดทความคืบหน้า ตอนนี้อี่ซีบายเริ่มชวนประนอมหนี้ ยอดหยุด 44,xxx ผ่านมา 3 เดือน 47,xxxx
ให้จ่ายเดือนละ 1,200 x 50 งวด เริ่มจ่ายวันที่ 2 กันยายน 2555 แบบลดต้นลดดอก ตั้งใจไว้แต่แรกแล้วว่าไม่ทำสัญญาแน่นอน ตามที่ได้อ่านมา แต่ปัญหามันเกิดจากตอนนี้มีผู้จัดการมาใหม่ คอยจับผิดพนักงานแล้วรายงานสำนักงานใหญ่ตลอด เรื่องเล็กน้อยที่พอคุยกันภายในได้ แต่เธอก็ไม่คุย แจ้งเรื่องให้ทางสำนักงานใหญ่ทราบตลอด ก็เลยกลัวค่ะ เพราะในตำแหน่งหน้าที่ เราดูแลในเรื่องบัญชีและการเงินโดยตรง ถ้ามีบริษัททวงหนี้หรือมีพนักงานทวงหนี้มาที่ออฟฟิศ เกรงว่าจะมีผลกระทบกับหน้าที่การงาน ถ้าตกงานตอนนี้ตายแน่เลยค่ะ ดูเหมือนว่าหนี้บัตรจะไม่เยอะมาก แต่ภาระค่าใช้้จ่ายในบ้านเยอะแยะไปหมด ค่าบ้าน ค่ารถ ค่าแชร์ หนี้นอกระบบ ค่าเทอมลูก หนี้ยืม (แหะ ๆ เล่นแชร์มาโป๊ะหนี้ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย แย่กว่าเดิม) เดือนหนึ่งเหลือใช้ไม่มีบาท ก็เลยอยู่ในช่วงลังเล หรือว่าเราจะยอมประนอมหนี้ดี เพราะหลังจากนี้ 4-5 เดือน ค่าใช้จ่ายบางตัวจะลดลง ตอนนี้ไม่ได้กลัวคนโทรมาทวงหนี้ค่ะ แต่กลัวคนโทรไปฟ้องนายแล้วตกงาน เพราะเธอเคยประกาศไ้ว้แล้วว่า จะทำให้เราและเพื่อนอีก 2 คนออกจากงานให้ได้ เคยมีปัญหามาแล้วครั้งหนึ่งค่ะ ก็เลยกลัว
ตอนนี้ก็พยายามรับโทรศัพท์ทุกสายจากอีซี่บาย พนักงานยังพูดจาดีอยู่ สงสัยคงยังไม่ส่งเรื่องให้สำนักงานทวงหนี้ภายนอก เดี๋ยวจะมาอัพเดทเรื่องราวให้ทราบเป็นระยะนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.471 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena