อีกด้านของชีวิต(หนี้)

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27438 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะ :P น้ำมนต์ดีใจด้วยนะคะ...จะปิดจบได้ สำหรับ รายที่เรียกว่า กวนสุดๆ .... :สู้ๆ:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28797 โดย Happygirl
วันนี้จ่ายปิดบัตร First choice เรียบร้อยที่ 13,500 จากยอดหยุด 22,869

ค่อยเป็นค่อยไป :P แต่ปีหน้าตกงานแล้วค่ะ บริษัทจะปิดกิจการ ตอนแรกจะให้ปิดภายใน 31 ธันวาคม

คิดไปด้ายยย 555 อะไรจะเกิดก็ห้ามไม่ได้ สู้ต่อไปละกันเนอะ

การมีสติและปัญญามันดีอย่างนี้นี่เอง อะไรเกิดขึ้นก็ไม่รู้สึกทุกข์ซักเท่าไหร่ (มีบ้างที่แอบกังวล อิอิ)

สวัสดีปีใหม่ คุณอาประพัฒน์ คุณอาไพโรจน์ ท่านประธานนกกระจอกเทศ,พี่กอบัว,พี่แก้วจ๋า กรรมการทุกท่าน

และเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ขอให้ทุกท่านมีความสุข สุขภาพกายและใจแข็งแรง ร่ำรวยทั้งทรัพย์ภายในและทรัพย์

ภายนอกนะคะ กราบขอบพระคุณสำหรับความรู้และกำลังใจดีๆที่ทุกๆท่านมีให้เสมอมาค่ะ :cheer:

สุขสันต์วันปีใหม่ทุกท่านนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28823 โดย ntps

ดีใจด้วยค่ะ คุณ happygirl

คุณแข็งแรงทั้งกายและใจมากค่ะ มีสติหมดปัญหาค่ะ สู้นะค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Happygirl

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29940 โดย Happygirl
หายไปนาน เพราะยุ่งๆอยู่หลายเรื่องทีเดียว

แต่สำหรับการทวงหนี้แล้ว เริ่มเจอแบบเลวทรามเหมือนที่หลายท่านในบอร์ดนี้

ก่อนปีใหม่ มีสำนักงานเชษเต๋อ ทวงของบัตร speedy cash เป็นหนี้มันไม่ถึง 2 หมื่น มันส่งคนมาถึงบ้าน
มาตะโกนเรียกบอกเลขที่บ้าน
Happygirl : มาพบใครค่ะ
มัน : มาพบคุณ Happygirl จากไทยพาณิชย์
Happygirl : มาจากที่ไหน ทำไมไม่นัดก่อน
มัน : เค้าติดต่อคุณไม่ได้ จะคุยกับเค้าเลยมั๊ย
Happygirl : ติดต่อไม่ได้อะไร วันก่อนยังโทรมาอยู่เลย อย่ามาโกหก
มัน : อ้าว เหรอ แล้วคุณจะชำระได้เมื่อไหร่
Happygirl : หยุด! เดี๋ยวก่อน คุณชื่ออะไร (มันไม่ยอมบอก)
มัน : คุณจะคุยกับเค้ามั๊ย จะโทรให้
Happygirl : ไม่ต้องอ่ะ อย่าเพิ่งพูดอะไรทั้งนั้น รออยู่ตรงนี้นะ จะไปเอากล้องถ่ายรูปมาถ่ายคุณเพื่อเป็นหลักฐาน (เดินเข้าบ้าน ออกมาอีกทีมันหายไปแล้ว อ้าว! ก็นึกว่าแน่ 555 :laughing: )

ไม่พอ อารมณ์มันคุกรุ่น มาไม่ยอมนัดก่อน โทรกลับไปด่าที่สำนักงานมัน ว่าคนของคุณมาพบทำไมไม่นัด
ยังมาบอกว่าติดต่อไม่ได้ แล้วคนที่โทรมาวันก่อนมันไม่ไช่คนเหรอค่ะ ถึงได้มาบอกว่าติดต่อไม่ได้
คุณทำแบบนี้ไม่ต้องโทรมาคุยเรื่องหนี้เลยนะ ถ้าจะคุย ทำหนังสือขอโทษมาแล้วค่อยมาคุยกัน

เฮ้อ!! เหนื่อยชะมัด :เฮ้อ:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29941 โดย Happygirl
และล่าสุด 3 วันก่อน สำนักงานโกเต็ก เอ็กซ์ มันโทรมาทวงหนี้ของอิออน เป็นผู้ชาย

ถามชื่อมัน มันบอกชื่อและนามสกุล มันทำเสียงเข้ม ถามเราว่าจะเอาไปทำอะไร

บอกมันไปว่า ในเมื่อคุณรู้ชื่อและนามสกุลของชั้น ชั้นก็ต้องมีสิทธิ์จะรู้ของคนโทรมาทวง

มันบอกว่ามันเป็นฝ่ายกฎหมาย เป็นทนาย ได้รับมอบอำนาจจากอิออน ให้ดำเนินคดี

เลยบอกมันไปว่า ดำเนินไปเลยค่ะ ตามที่อยากทำนั่นแหละ มันบอกไม่ต้องมาท้า เราทำแน่

ก็ทำไปสิ ไม่ต้องโทรมาบอกหรอก ไว้ไปเจอกันที่ศาลเลย

มันเริ่มขึ้นเสียง เลยบอกว่าจะอัดเสียง เท่านั้นแหละมันโวยวายใหญ่ คุณไปดูข้อกฎหมายเลยนะ

ว่าถ้าเค้าไม่อนุญาตให้อัด มาอัดได้ยังไง บลาๆๆ ฟังไม่รู้เรื่องเลยเพราะมันตะโกนใส่เหมือนคนบ้าเลยอ่ะ

เตรียมตัวไว้เลย จะตามไปเอาเรื่องที่ทำงานแน่......เออ เข้ามาเลย ถ้าเข้ามาโดยไม่ได้รับอนุญาต เจอ

ข้อหาบุกรุกแน่ แล้วมันก็ตะโกนๆ จนฟังไม่ได้ศัพท์......ทนไม่ไหว บอกมันไปว่า ไปหาคนมาคุย

กับควายแบบมรึงกูไม่คุยด้วย วางเลย!!

มันไม่ยอมจบโทรเข้ามาอีก..รับ มันบอกว่า วางทำไมล่ะ แน่นักไม่ใช่หรอ...เลยบอกมันไป อีควาย!!!

มันโทรอีก เลยกดรับแล้ววางไว้กับโต๊ะ ให้มันพูดจนพอใจ แต่ไร้คนฟัง คิดในใจว่ามรึงโทรอีก 100 ครั้ง

กรูก็จะกดรับให้มรึงเสียตัง 100 ครั้ง :laughing: สะใจกว่าไม่รับตั้งเยอะ ระหว่างรับแล้วปล่อยวางทิ้ง

ไปเรื่อยๆ ก็ใช้โทรศัพท์ที่ทำงานโทรหาอิออนไปด้วยพร้อมเปิดสปีกเกอร์เพื่อให้มันได้ยินด้วย คุยกับเจ้า

หน้าที่ดังๆว่าถ้ายังเป็นสำนักงานกฎหมานี้ ก้จะไม่จ่ายคืนแม้แต่บาทเดียว เพราะอยากให้รับรู้เอาไว้ว่า

วิธีการแบบนี้ใช้กับดิชั้นไม่ได้....มันวางสายไป ไม่โทรมาอีกเลย

เราต้องรุกมันคืนบ้าง โทรกลับไปเบอร์ที่มันโทรมา แต่ไม่มีคนรับ เลยหาเบอร์สำนักงานมันแล้วโทรไป

ถามว่ามีคนชื่อนี้เป็นทนายอยู่ที่นี่จริงรึเปล่า เพราะกำลังทำเรื่องร้องเรียนแบงค์ชาติ ถ้าไม่ใช่จะได้ใส่ไปอีก

ข้อหานึงว่าแอบอ้างตัวว่าเป็นทนาย ที่สำนักงานนี้เค้าใช้ทนายโทรทวงหนี้กันเหรอค่ะ...เค้าเช็คชื่อ-

นามสกุล ตามที่มันบอกมา แล้วมาบอกเราว่าเป็นนามแฝง!!!! ต๊าย ตาย สำนักงานนี้เค้ามีนักเขียนด้วย

ถึงกับต้องใช้นามแฝง พูดซะให้ดูดี...ถามกลับมาว่า แล้วเค้าใช้คำหยาบคายกับคุณเหรอ....เปล่าค่ะ

เค้าไม่ได้ด่าด้วยคำหยาบคาย แต่ตะโกนใส่ตลอดเวลา ก้าวร้าวและข่มขู่ว่าจะมาเอาเรื่องที่ทำงานเลย ไม่

ทราบว่าแบงค์ชาติอนุญาตให้ทำเหรอค่ะ...ครับ เดี๋ยวจะตรวจสอบให้อีกที (เอ่อ เชิญมรึงตรวจไปเลย)

หลังจากนั้นก็เข้าไปที่เว็บ ธปท และก็ส่งเรื่องร้องเรียนไป ร้องเรียนทั้งสำนักงานนี้และก็อิออนด้วย พร้อม

ทั้งสแกนสำเนาบัตรประชาชนส่งไปด้วย

ยังไม่มีเสียงตอบรับใดๆ แต่รู้สึกโล่งใจที่เราได้พยายามปกป้องสิทธิ์ของตัวเอง ยอมรับว่าตกใจมากอยู่

ยังไม่เคยมีเจ้าหนี้รายไหนหยาบคายแบบนี้ แต่เราจะไม่ยอมให้มันมาข่มขู่เราได้ฝ่ายเดียวเด็ดขาด

เหนื่อย อีกแล้ว... :เฮ้อ:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29945 โดย ดอกไม้ไหว
โอ้โห บู๊ดีจังค่ะ ชื่นชม
ขอเก็บไว้รับมือเจ้าหนี้บ้างนะคะ
สู้ๆ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30140 โดย Nok2865
เจอหน้ามาให้พี่บัวกอดแน่นๆ หลายๆทีนะ...
เก่งจริงๆ มิเสียที เป็นกรรมการชมรมฯ
หายเหนื่อยตรง สมาชิกรู้จักปกป้องตัวเอง ตามสมเหมาะสมควร
ไม่ใช่ว่าทวงไม่ได้ ทวงได้เว้ย แต่อย่าให้มันมากไปนัก
สำราก เห่าหอน
หญิงรับไม่ด๊ายยยย คร้า...ต้องกระทืบสั่งสอน 555++

วันหลัง...จับแม่งเผานั่งยาง
เอาไฟแช็คลนไข่
เอารังมดแดงใส่หัวมัน
แล้วพี่บัวจะหิ้วโอเลี้ยงไปฝากน้องสาวคนเก่ง เอง อิ...อิ...
สู้มันส์ ส์ ส์...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ploylyly

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.561 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena