สามปีกับหนี้ล้านสอง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2128 โดย Chattarika1997
ไม่ว่างเข้ามานานพอกลับมาเวปก็ปรับปรุงก็เข้าไม่ได้เลยสมัครสมาชิคใหม่(ขอเป็นน้องใหม่นะครับ)
มาเล่าสถานะการณ์ล่าสุด จาก 13 รายการ 7 สถาบันการเงิน หนี้เงินต้น ล้านสองแสนบาท
ปิดโดย แฮคัต 7 รายการ ในเวลา 1ปีหลังมาเจอชมรมนี้เมื่อปลายปี 51(เลยหยุดจ่ายทั้งหมดต้น52)
ปัจจุบันผ่านการขึ้นศาลมาแล้ว 10 ครั้งจาก 5 สถาบันการเงิน ผ่อนชำระอยู่ 5 ที่ จะจบเดือนนี้ 1ที่
ปี55 นี้จะเหลือ4ที่ แต่ความจริงควรจะจบไปแล้วตั้งแต่ต้นปี 54 ภรรยาสุดที่รักป่วยหนัก ปิดไม่ได้
พอมาปลายปี 54 กะว่าจะจบให้ได้ น้ำท่วมบ้านอีก หมดตัว ปิดไม่ได้อีก 2มรสุมแล้วนะ..2555
เหลือหนี้อีก 380000 กะว่าปลายปี 555 จะต้องทำให้ได้ ไม่รู้จะเจอเหตุการณ์อะไรอีก
แต่จะเจออะไรก็ไม่เคยถอยอยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อ สมาชิคชมรมนี้หมด..
สวัสดีปีใหม่ย้นหลังท่านกรรมการและเพื่อนๆสมาชิคทุกท่านครับ
Mr.TiNN ( tnoowong )
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2132 โดย Hathaichanok05
สัวสดีตอนเที่ยงค่ะ

มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ น้องใหม่ตาดำดำ รออ่านอยู่นะคะ

ขอคิวแรกค่ะ

สู้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2138 โดย Nok2865
พี่ทิน...
บัวดีใจด้วยนะคะ ทีเหลือหนี้อยู่ "จิ๊ด" เดียวเอง 555++
ก็แหม...หนี้ตั้งล้านฝ่าๆ เหลือแค่เนี้ย...โหย..จิ๊บๆ
ลองนึกถึงความรู้สึกใหม่ๆ ที่เราทำรายรับรายจ่ายออกมา และเห็นสภาพหนี้ตัวเองดิ...จะเปง...ลม...
มาได้ไกลขนาดนี้ บัวรู้ว่า พี่ทินไม่ถอยแน่ๆ สู้ตายเด้อค่ะเด้อ
อย่าลืมมาเล่าให้น้องๆ ฟังต่อ ถ้ามันเป็นเรื่องเล่ายาว มีหลายๆบัตรมาแชร์กัน บัวจะย้ายห้องให้ แต่ตอนนี้อาศัยบ้านนี้ไปก่อนเน๊อะ...
อย่าทิ้งบอร์ดไปนาน ยังนึกถึงสมาชิกคุณภาพคับแก้ว ที่ "กล้าปฏิเสธการทาบทามของกอบัว" :P ได้ลงคอ
มาให้กำลังใจ และความรู้ต่างๆ กับน้องใหม่บ้างนะคะ
และขอบคุณกับการช่วยเหลือชมรมฯ ในหลายๆเรื่อง ขอบคุณค่ะ
โอกาสหน้า ไม่เอาแค่ชื่อ ไม่เอาแค่เสียง เอาทั้งตัวกับหัวใจ ออกทีวีคู่กันไปเลย คริ...คริ...
สู้ๆนะคะ..
(เออ...บัวเคยชอบ Profile อันหนึ่งของพี่ เป็นรูปพระจันทร์ยิ้ม เข้าไปดูใกล้ๆ ไอ้หย่า...เกย์เดย์...สุดยอด)
ไม่ได้สื่ออะไรชิมิ... :P

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2152 โดย Chattarika1997
หวัดดีเช่นกันครับคุณกอบัว
ไม่เคยคิดที่จะทิ้งบอร์ดนี่แน่นอนครับ ไม่ได้มีเวลาแต่ก็แอบเข้ามาอ่านประจำ
เข้ามาอ่านทีไรก้มีกำลังใจกลับไปทุกที จริงๆที่เหลือหนี้แค่นี้ได้ก็เพราะบอร์ดนี้แหละ
และผมถือว่าเป็นเกียรติมากที่ คุณกอบัวมาทาบทามไห้เป็นกรรมการชมรม
และต้องขอโทษคุณกอบัวด้วยที่ผม "กล้าปฏิเสธการทาบทามของกอบัว" 55
เพียงเพราะด้วยเวลาที่ต้องหาเงินทำงานหารายได้พิเศษมันไม่เป็นเวลาแน่นอน
เกรงว่าจะทำงานให้ชมรมได้ไม่เต็มที่ ขอโทษอย่างเป็นทางการที่นี่เลยละกันครับ
ส่วน Profile เดิมของผมที่เขียนว่า Gay Day นั้นแปลว่า วันเวลาแห่งความ สนุกสนานรื่นเริง
ครับไม่มีสื่ออะไรแน่นอน...(อ่านแล้วขำกลิ้ง)ผมแปลตาม Dictionary นะครับ
[attachment:1]gayday.jpg[/attachment]
ไงก็ขอบคุณที่ไม่ลืมผมและขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนในชมรมด้วยนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2155 โดย Chattarika1997
อ่าวทำไมมันขึ้นกระทู้ใหม่ละ งง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2160 โดย Ly89

Mr.TiNN เขียน: อ่าวทำไมมันขึ้นกระทู้ใหม่ละ งง

ผมก็เคยเป็นครับ...

เวลาคลิกส่งแล้ว มันเฉยๆ เหมือนไม่ไป พอคลิกซ้ำ มันจะกลายเป็นกระทู้ใหม่..น่าจะใช่นะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2171 โดย Champcyber99

Mr.TiNN เขียน: ไม่ว่างเข้ามานานพอกลับมาเวปก็ปรับปรุงก็เข้าไม่ได้เลยสมัครสมาชิคใหม่(ขอเป็นน้องใหม่นะครับ)
มาเล่าสถานะการณ์ล่าสุด จาก 13 รายการ 7 สถาบันการเงิน หนี้เงินต้น ล้านสองแสนบาท
ปิดโดย แฮคัต 7 รายการ ในเวลา 1ปีหลังมาเจอชมรมนี้เมื่อปลายปี 51(เลยหยุดจ่ายทั้งหมดต้น52)
ปัจจุบันผ่านการขึ้นศาลมาแล้ว 10 ครั้งจาก 5 สถาบันการเงิน ผ่อนชำระอยู่ 5 ที่ จะจบเดือนนี้ 1ที่
ปี55 นี้จะเหลือ4ที่ แต่ความจริงควรจะจบไปแล้วตั้งแต่ต้นปี 54 ภรรยาสุดที่รักป่วยหนัก ปิดไม่ได้
พอมาปลายปี 54 กะว่าจะจบให้ได้ น้ำท่วมบ้านอีก หมดตัว ปิดไม่ได้อีก 2มรสุมแล้วนะ..2555
เหลือหนี้อีก 380000 กะว่าปลายปี 555 จะต้องทำให้ได้ ไม่รู้จะเจอเหตุการณ์อะไรอีก
แต่จะเจออะไรก็ไม่เคยถอยอยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อ สมาชิคชมรมนี้หมด..
สวัสดีปีใหม่ย้นหลังท่านกรรมการและเพื่อนๆสมาชิคทุกท่านครับ
Mr.TiNN ( tnoowong )

คุณเก่งมากครับนำเรื่องปิดหนี้มาเขียนให้น้อๆๆฟังบ้างนะครับโชคดีนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2425 โดย Nok2865
พี่ทิน ได้ข่าวว่าน้ำท่วมบ้าน หนักหนาสาหัส
โหย...บ้านกอบัวในบ้านเกือบเอว นอกบ้านมิดหัว
แต่ดี๊...ดี...ได้สระว่ายน้ำส่วนตัวอยู่ทั้งหน้าบ้าน ในบ้าน สนุกดี อิ...อิ...
คุณพี่ผู้หญิงแข็งแรงดีแล้วหรือคะ แล้วยังรับงานพิเศษขายของเหมือนเดิมไหม?
บัวเป็นกำลังใจให้นะ...
ดูสภาพนอกบ้านของบัว วันที่ถนนเต็มไปด้วยน้ำ (น่าจะปลูกกอบัวไว้หลายๆกอ) :lol:

บ้านตอนนี้โล๊ง...โล่ง...เหมือนย้ายเข้ามาอยู่ใหม่ ข้าวของเครื่องใช้ Chipหายหลายแสน
เครื่องซักผ้ายังกู่ไม่กลับ องค์หญิงกอบัวต้องซักด้วยมือ
บางวันเอาไปซักเครื่องที่ร้าน ก็ลืมไปเอา ผ่านไปครึ่งวัน แห้งคาตระกร้า ตลกชะมัด
มอไซด์คันหนึ่ง อุตส่าห์เอาเข้าไปในบ้าน นึกว่าพ้น ก็จมไปครึ่งคัน
รถยนต์โชคดีที่เอาไปเก็บไว้ที่ทำงาน รอดตัวไป
เขาว่ามันจะท่วมอีก เฮ้อ...ไม่รู้จะย้ายหนีไปไหนแล้ว เราไปอยู่ดาวอังคารกันดีไหม? อิ...อิ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2434 โดย Chattarika1997
หวัดดีครับ บ้านผมแถวคู้บอน ตอนหนีออกมาขับรถขาแช่น้ำออกมาเลยเสียเงินก่ออิฐหลายอยู่
หนีไป1เดือนกลับมาข้างนอกลดแล้วบ้านเราเป็นบ่อปลาขังน้ำเลย 555 เสียหายหลายอย่าง
ตอนนี้ยังไม่มีปัญญาซ่อมหมดเลย ก็อยู่ไปก่อน ถ้าปีนี้ท่วมอีกก็ไปดาวอังคารด้วยกันเลย
แฟนผมดีขึ้นมากครับแต่ต้องควบคุมอาหาร และกินยาตลอดๆ ตอนที่เข้าโรงพยาบาล น้ำตาลขึ้น 470 ช็อคหมดสตินอน ICU 1อาทิตย์เก็บเงินรอปลดหนี้มาทั้งปีจ่ายค่ารักษาหมดเลย (ด้วยความเต็มใจ)
ตอนนี้ก็ยังต้องทำงานบริษัทด้วย ตกเย็นก็มาช่วยขายของ เสาร์อาทิตย์ก็ส่งของ ขายของ ซื้อของ
พาลูกไปเรียนพิเศษ หมดเวลาแล้ว แต่มีความสุขนะ มีมากใช้น้อย มีน้อยใช้น้อย เหลือเก็บใช้หนี้
เหลืออีกทีพาลูกเมียเที่ยว ไม่นึกว่าจะมีวันนี้ เมื่อ3ปีที่แล้วโครตเครียดนึกแล้วก็ ต้องขอบคุณ
เพื่อนๆในชมรมนี ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะกรรมการเก่าๆคุณหมูสมิงโทรไปโดนด่าเช็ด
55 ทุกวันนี้ไม่ค่อยว่างแต่เข้ามาอ่านแล้วก็สบายใจได้กำลังใจตลอดครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2443 โดย ntps
ขอต้อนรับกลับบ้านเฮา กับคุณ tnoowong โฉมใหม่ Mr. TiNNค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37589 โดย Chattarika1997

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีกรรมการชมรมทุกท่านครับ
ผมเป็นสมาชิกที่นี่นานพอกับการเป็นหนี้ พักหลังด้วยเวลาและต้องออกต่างจังหวัดบ่อยๆ
เลยไม่ได่เข้ามาอ่านและไม่ได้เข้ามาช่วยท่านกรรมการตอบปัญหาท่านสมาชิกใหม่ๆด้วย
วันนี้พอมีเวลาว่างเลยนั่งสรุปหนี้ของผม หวังว่าจะเป็นแนวทางและกำลังใจให้ท่านสมาชิก
ที่เพิ่งหยุดจ่ายได้เห็นแนวทาง ของแต่ละแบ็งค์ว่ามีส่วนลดอย่างไรบ้าง ตอนนี้ผมเหลือหนี้
อีกแสนกว่าบาท ของ TMB KTC คาดว่าสิ้นปีคงหมดแล้ว ตามรายการที่ผมแนบไฟล์มาให้
ดูกันครับ ถ้าวันนั้นผมไม่เจอชมรมนี้ก็คงไม่มีวันนี้อย่างแน่นอน ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37783 โดย Lyncns31
ขอร่วมแสดงความยินดีด้วยครับ..

กับรุ่นพี่่..จำได้ตั้งแต่ผมเข้ามาใหม่ๆ..ในชื่อเดิม..tanoowong

แต่จำเรื่องราวไม่ได้เลยครับ..อีกไม่ไกลแล้วนะครับ..!!

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77051 โดย Chattarika1997
หวัดดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆคนเป้นหนี้ทั้งหลาย ไม่ได้เข้ามาเขียนกระทู้ซะนานแต่ก็แอบเข้ามาอ่านเป็นประจำด้วยหน้าที่และเวลา ที่มีน้อย วันนี้มาเพื่อจะบอกว่า ในวันที่ผมเป็นทุกข์มากๆจนมีความรู้สึกท้อต่อการมีชีวิตอยู่ในขณะนั้นและบังเอิญได้มาเจอกับ " ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล " ผมก็คงไม่มีวันนี้ วันที่ผมเพิ่งจ่ายเงินยอดสุดท้ายหนี้ตัวสุดท้าย จากหนี้ล้านสองรวมเวลา 6 ปีกับ 8เดือน อย่างที่เคยบอกมันน่าจะจบไปตั้งแต่ปี54 แล้วด้วยซ้ำแต่ก็เจอมรสุมต่างๆมามากมายจนยืดมาอีก4 ปี แต่จะกี่ปีก็ตามมันก็เป็นเรื่อที่น่าภาคภูมิใจที่เราสามารถฝ่าฟันปัญหาต่างๆมาได้ด้วยดี จากคำแนะนำดีๆของ ท่านประธานและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ในที่นี้ จากคนที่เคยกลัวจะโดนทวงหนี้ กลัวจะเสียหน้า กลัวจะอายเพื่อนร่วมงาน กลัวครอบครัวจะเสียใจ กลัวทุกอย่าง พอได้เข้ามาอ่านได้รับความเมตตาจากทุกคนที่มาตอบคำถาม มีทั้งด่าทั้งปลอบทั้งกำลังใจ จนทำให้ผมได้รู้ว่าการเป้นหนี้มันไม่ใช่เรื่องน่าอาย ตรงกันข้ามการที่เราสามารถปลดหนี้ได้ด้วยตัวของเราเอง มันกลับทำให้เรารู้จักการใช้ชีวิตอย่างรอบคอบ ผมแนะนำคนรอบข้างเพื่อนร่วมงานให้รู้จักชมรมนี้ให้เข้ามาศึกษาหาความรู้ จนทำให้หลายคนที่มีปัญหาแบบผม หลุดพ้นจากความทุกข์ ความกลัว จนหลายคนปลดหนี้ได้ก่อนผมอีก ผมเพิ่งรู้ว่าคนไม่มีหนี้มันเป็นความสุขที่บอกไม่ถูกจริง สุดท้ายอยากจะบอกว่าขอบคุณครับท่านประธาน กรรมการ และเพื่อนๆในนี้ทุกคน

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77070 โดย phatth
สอบถามหน่อยค่ะ ตอนUOB ฟ้องของคุณนี่สู้คดีหรือเปล่าคะ เห็นปิดจบได้ส่วนลดเยอะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77082 โดย Chattarika1997
ตอบคุณ phatth หนี้ทั้งหมดของผมไม่ได้สู้คดีเลยทุกธนาคาร ใช่วิธีเจรจาทั้งก่อนและหลังปล่อยให้ฟ้องครับ เราสามารถเจรจาขอส่วนลดได้ตลอดเวลาครับ โดยเฉพาะช่วงใกล้ๆสิ้นปีมักจะมีโปรโมชั่นลดมากๆ แต่เราไม่ต้องโทรไปหาเค้านะครับเรามีหน้าที่เก็บเงินอย่างเดียว ถ้าเราพร้อมเจ้าไหนโทรมาแล้วมีส่วนลดที่เราพอใจและมีเงินพร้อมจ่ายก็ ให้เค้าแฟกซ์เอกสารยืนยันมาเลย

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77107 โดย phatth

Mr.TiNN เขียน: ตอบคุณ phatth หนี้ทั้งหมดของผมไม่ได้สู้คดีเลยทุกธนาคาร ใช่วิธีเจรจาทั้งก่อนและหลังปล่อยให้ฟ้องครับ เราสามารถเจรจาขอส่วนลดได้ตลอดเวลาครับ โดยเฉพาะช่วงใกล้ๆสิ้นปีมักจะมีโปรโมชั่นลดมากๆ แต่เราไม่ต้องโทรไปหาเค้านะครับเรามีหน้าที่เก็บเงินอย่างเดียว ถ้าเราพร้อมเจ้าไหนโทรมาแล้วมีส่วนลดที่เราพอใจและมีเงินพร้อมจ่ายก็ ให้เค้าแฟกซ์เอกสารยืนยันมาเลย

ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94148 โดย Chattarika1997
หวัดดีครับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆชมรมคนเป็นหนี้วันนี้พอดีมีเวลาเลยอยากจะเล่าเรื่องคดีบัตรเครดิต อีอ้อนที่ผมเพิ่งชนะคดี หมดอายุความ เนื่องจากเป้นบัตรเดียวที่เหลืออยู่และไม่ได้หยุดจ่ายเนื่องจากยอดใช้จ่ายไม่เยอะแต่พอปี54บ้านน้ำท่วม ก็เลยต้องเอามาใช้ ทั้งรูดซื้อวัสดุและกดเงินสดมาซ่อมแซมบ้าน จนมาต้นปี55 ช่วงปีใหม่พอดีปกติจะต้องจ่ายทุกวันที่2ของเดือน ผมกลับบ้านที่ต่างจังหวัด วันที่2/1/55มีเจ้าหน้าที่ อีอ้อน โทรมาทวงเงิน ผมขอโทษบอกว่ายังอยู่ต่างจังหวัด อีก2วันจะกลับแล้วจะมาจ่าย ทางคนทวงบอกไม่ได้คุณต้องจ่ายภายในวันนี้ แล้วก็พูดว่าผมต่างๆนาๆยาวเลย ตั้งแต่วันนั้นเลยตัดสินใจไม่จ่ายเลย(แบบไม่ได้ตั้งใจที่จะหยุดจ่ายแต่แรก) แล้วก็รับศึกหนักในการทวงทุกวันแต่โชคดีมีภูมิคุ้มกันดีจากชมรม เวลาผ่านไปประมาณ1ปีก็เปลี่ยนบริษัทมาทวง 2-3บริษัทผมขอเจรจาส่วนลดมาตลอดก้ไม่เคยให้บอกไม่มีนโยบาย ได้แต่ขู่ว่าจะฟ้องศาลจะอายัดทรัพย์ จะมาหาทีทำงาน ที่บ้าน ผมก็ท้าตลอดว่ามาเลยครับผมรออยู่ ตอนหลังๆโทรมาผมพูดก่อนเลยว่าผมรอหมายศาลอยู่ครับไม่ต้องทวงฟ้องเลย แล้วก็หายเงียบไปเลย จนมาวันที่ 19/11/2559 มีหมายศาล ฟ้องโดยบริษัท JMT ผมดูระยะเวลาแล้วนี่มันเลยไปตั้ง สี่ปีกว่าแล้ว เอาวะปรึกษาทนายความที่เป็นเพื่อนกัน สู้คดีหมดอายุความ ผลสุดท้ายชนะคดี ศาลยกฟ้อง แต่ที่ผมเพิ่งรู้ว่าบริษัทที่ฟ้องผมเค้าไปซื้อหนี้เน่าของผมมาจาก อีอ้อน ในวงเกินแค่ 7% จากยอดหนี้ แปดหมื่นกว่าบาท ซื้อมาที่ 5พันกว่าแต่มาฟ้องผมรวมดอกแล้วแสนกว่าบาท ดูมันทำแล้วขอลดก็ไม่ให้ด้วยนะ ศาลตัดสินไปเมื่อวันที่30มีนา60 จนวันนี้ก็เงียบอยู่นึกว่าจะโทรมาทวง จะเล่นตัวบ่างละทีนี้ อิๆ หมายเหตุ แต่ยังไงผมก็ยังเป็นหนี้เค้าอยู่แต่ถ้าจะจ่ายคงไม่เกิน หกพันเพราะเรารู้ต้นทุนที่เค้าซื้อหนี้เน่าเรามาแล้วนี่ครับ ถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังอีกครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94610 โดย knd
ของดิฉัน เป็นหนี้บัตรอิออนโกลด์ วีซ่า ยอดแสนนึง หยุดจ่าย 2/4/60
ตอนนี้โดนทวงกดดันด้วยคำพูด ส่งเอกสารไปบ้านด้วยค่ะ ไม่รู้ว่าจะโดนฟ้องเร็วไหม

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94713 โดย Chattarika1997
ปกติอิออนยังไม่เคยฟ้องใครนะเท่าที่ผมทราบ จะทวงไปเรื่อยๆแบบกดดันพอเห็นว่าไม่จ่ายจริงๆก็จะขายหนี้ ถ้าจะโดนฟ้องก็จะเป็นบริษัทที่รับซื้อหนี้จากอีออนเป็นคนฟ้องครับ แต่อีกนานครับ อย่าหลวมตัวไปจ่ายหยอดหรือประนอมหนี้แล้วกันครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.809 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena