หนี้ล้านสี่ กับรายได้หกหมื่น

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21889 โดย หลังชนฝา
ชื่อธนาคาร ชนิดของหนี้ จำนวนเงินที่เป็นหนี้ ณ วันที่ทำตาราง จำนวนเงินขั้นต่ำแต่ละเดือน สภาวการณ์ของหนี้แต่ละตัว วันที่ชำระครั้งสุดท้าย
ธนาคารยูโอบี บัตรกดเงินสด 80,000.00 3,702.00 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารยูโอบี บัตรเครดิต 65,576.28 6,558.00 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สินเชื่อบุคคล 266,774.50 7,781.00 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารแสตนดาร์ดชาร์เตอร์ด สินเชื่อบุคคล 365,618.41 11,310.00 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารแสตนดาร์ดชาร์เตอร์ด บัตรเครดิต 200,000.00 19,571.55 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารไทนพานิชย์ บัตรเครดิต 250,000.00 23,360.79 ยังจ่ายปกติ
ธนาคารไทนพานิชย์ สินเชื่อบุคคล 91,575.00 6,490.00 ยังจ่ายปกติ

ซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต สินเชื่อบุคคล 99,689.43 5,934.09 ยังจ่ายปกติ
ซิตี้แบงค์ เรดดี้เครดิต บัตรกดเงินสด 37,000.00 เพิ่งเริ่ม

1,456,233.62 84,707.43

ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิต 23,491.67 2,349.17 ยังจ่ายปกติ แบ๊งค์นี้บ/ชเงินเดือนครับ คงต้องจ่าย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21890 โดย หลังชนฝา
ขอโทษด้วยครับเพิ่งจะตั้งกระทู้ครั้งแรก เลยยังไม่เรียบร้อย

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังจะเริ่มมีปัญหาในการจ่ายไม่ไหวปลายเดือนนี้ กำลังเครียด หายใจไม่ทั่วท้อง บังเอิร์นไปเจอหนังสือหนี้บัตรเครดิตของทางชมรมจึงรีบซื้อมาอ่าน เป็นโชคดีของผมจริงๆ ตอนนี้ก็อยู่ระหว่างหาอ่านเพิ่มเติมและเตรียมตัวให้พร้อมกับสถานการที่กำลังจะเกิดขึ้นครับ เงินเดือนผม 68,000 รวมกับรายได้พิเศษอยู่ที่ประมาณ 75,000 - 8,0000 ครับ ค่าใช่จ่ายประจำรวมภาษีและอื่นๆอยู่ที่ประมาณ 40,000-45,000 ครับ คิดว่าคงเก็บใช้หนี้ได้ประมาณเดือนละ 30,000 หวังว่าคงจะรีบเก็บเงินเพื่อจ่ายคืนให้ได้แต่ละราย โดยศึกษาจากประสบการของเพื่อนๆในเวปนี้ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการจัดทำหนังสือและเว๊ปไซด์เพื่อช่วยเหลือผู้ที่กำลังมีทุกข์ และขอโมทนาบุญของท่านกรรมการทุกท่านและผู้ที่เกี่ยวข้องที่ต้องสละแรงกายใจ และเวลาเพื่อช่วยเหลือสังคมของเรา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21892 โดย Wittawan.pan37
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ เราก็เพิ่งหยุดจ่ายเหมือนกัน สู้ๆๆน่ะค่ะ อ่านปักมุดเยอะๆๆน่ะค่ะ ^_^

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21895 โดย หลังชนฝา
ขอบคุณมากครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21907 โดย meawpung
ได้แนวทางแล้ว ก็มาแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆในนี้ฟังบ้างนะครับ

ขอให้หมดหนี้ไวไว

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21908 โดย หลังชนฝา
ขอบคุณมากครับคุณ Narasingh จะเริ่มหยุดจ่ายรายแรกก็ 18นี้แล้วครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23093 โดย หลังชนฝา
หนี้ของผมเริ่มมีการทวงแล้วครับ แสตนดาร์ดชาร์เตอร์โทรมาเมื่อวาน เป็นครั้งแรกของผม ยังไม่กล้าตอบปฏิเสธเลยบอกว่าช่วยโทรมาใหม่ช่วงบ่าย พอถึงตอนบ่ายก็โทรมาแต่คราวนี้ตอบไปว่าช่วงนี้ผมมีปัญหาเรื่องการเงินคงยังชำระไม่ได้ คงต้องขอเป็นปลายตุลา เธอก็บอกว่าถ้าชำระวันพรุ่งนี้ได้ก็ให้รีบชำระเพราะยังรักษาสภาพหนี้ให้

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23110 โดย vivi
สวัสดีค่ะ..วีนะคะ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ วีมีหนี้เท่ากับคุณเลย และก็มีเงินเดือนพอๆ กันอีก คงเป็นเพราะข้อเสนอของสถาบันการเงินต้องอ้างอิงจากรายได้..แต่วีหยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่สามแล้ว ก็มีการทวงหนี้ตามปกติ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้รับสาย (ไม่สามารถพกโทรศัพท์ได้ขณะทำงาน) พวก(มัน)เหล่านั้นเลยโทรเข้าที่บ้าน ทำให้เป็นเรื่องไม่สบายใจ(มาก)ของคุณแม่วีไปเลยค่ะ คุณต้องทำความเข้าใจกับครอบครัวด้วยนะคะ สู้ๆ ค่ะ o_)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23112 โดย Nok2865
โธ่...เป็นผู้ชายอกสามศอก ไปกลัวอะไรกะคนทวงหนี้
บัวจะบอกอะไรให้ เรากลัวอะไร ให้เข้าหาสิ่งนั้น ถ่างตาดูชัดๆว่ามันเป็นคน มีแขนมีขาเหมือนเราหรือเปล่า
มีจมูก มีตา เกินมาไหม กลัวอะไรกับมัน
เลิกคิดว่า การหยุดจ่ายเป็นสิ่งน่าอาย เป็นสิ่งที่ผิด
คุณไปอ่านเรื่องของเพื่อนๆเยอะๆ อ่านของน้องคิดมาก ก็ได้ ขานั้นคร่ำครวญตลอดว่า "เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ไม่เคยทำอะไรแบบนี้ แต่ตอนนี้ต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน ไม่อายอีกแล้ว"
คุณอย่าแพ้กอบัวนะ รู้ถึงไหน อายไปเจ็ดตำบล วันอบรมถ้าหน้ายังไม่ด้าน จะอบให้ด้านไปทั้งหน้าเลย :laughing:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: หลังชนฝา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23119 โดย meawpung
แรกๆก็จะกลัวอย่างนี้แหละครับ

อ่านประสบการณ์ของคนอื่นๆเยอะๆ อย่าไปกลัว

เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย

ไม่มี ตอนนี้ไม่มี จ่ายเมื่อพร้อมครับ

มันด่าไรก็ด่าไป ไม่ไหวก็สวนกลับ

หากระทู้เรื่องรับมือพวกทวงหนี้โหดมาอ่านหรือยังครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23242 โดย หลังชนฝา
ขอบคุณคุณ vivi มากครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23244 โดย หลังชนฝา

กอบัว เขียน: โธ่...เป็นผู้ชายอกสามศอก ไปกลัวอะไรกะคนทวงหนี้
บัวจะบอกอะไรให้ เรากลัวอะไร ให้เข้าหาสิ่งนั้น ถ่างตาดูชัดๆว่ามันเป็นคน มีแขนมีขาเหมือนเราหรือเปล่า
มีจมูก มีตา เกินมาไหม กลัวอะไรกับมัน
เลิกคิดว่า การหยุดจ่ายเป็นสิ่งน่าอาย เป็นสิ่งที่ผิด
คุณไปอ่านเรื่องของเพื่อนๆเยอะๆ อ่านของน้องคิดมาก ก็ได้ ขานั้นคร่ำครวญตลอดว่า "เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ไม่เคยทำอะไรแบบนี้ แต่ตอนนี้ต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน ไม่อายอีกแล้ว"
คุณอย่าแพ้กอบัวนะ รู้ถึงไหน อายไปเจ็ดตำบล วันอบรมถ้าหน้ายังไม่ด้าน จะอบให้ด้านไปทั้งหน้าเลย :laughing:

ขอบคุณคุณกอบัวมากครับ ตอนนี้ก็เริ่มตั้งรับแล้วครับ ได้ภูคุ้มกันจากหนังสือและกระทู้ในเวปนี้แหล่ครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23245 โดย หลังชนฝา

Narasingh เขียน: แรกๆก็จะกลัวอย่างนี้แหละครับ

อ่านประสบการณ์ของคนอื่นๆเยอะๆ อย่าไปกลัว

เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตาย

ไม่มี ตอนนี้ไม่มี จ่ายเมื่อพร้อมครับ

มันด่าไรก็ด่าไป ไม่ไหวก็สวนกลับ

หากระทู้เรื่องรับมือพวกทวงหนี้โหดมาอ่านหรือยังครับ

ขอบคุณคุณ Narasingh ครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23248 โดย หลังชนฝา
วันนี้มีเรื่องจะมาแชร์กับเพื่อนๆครับ คือช่วงเดือนสิงหาคมที่ผ่านมาทาง Citibank ให้เงินกู้ไม่เสียดอกเบี้ยมา 37000 เพราะเป็นเดือนเกิด ซึ่งต้องชำระคืนภายใน 24 ต.ค. ตอนนี้ (ต้นต.ค.) ผมเริ่มหยุดจ่ายทุกบัตร รวมทั้งสินเชื่อบุคคล คือเลือกวิธีการที่ 2 พอมาวันนี้ผมจึงคิดว่าจะจ่ายแต่เฉพาะ 37000 ที่ไม่เสียดอกเบี้ย พอโทรไปกลับไม่เป็นอย่างที่คิดครับ เหตุเพราะมียอดเก่าค้างอยู่ถ้าเราชำระ 37000 นี้มาเขาจะนำมาหักจากรายการที่ยังค้างอยู่ครับ ผมเลยไม่มีทางเลือก คือต้องเก็บเงินก้อนนี้ไว้จนกว่าจะถึงเวลาที่เหมาะสม

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23298 โดย meawpung
อย่าเป็นหนี้อีกเลยครับ

หยุดเถิด พยายามอยู่ให้ได้กับเงินที่เรามีครับ

มีข้าวกินก่อน

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23313 โดย หลังชนฝา

Narasingh เขียน: อย่าเป็นหนี้อีกเลยครับ

หยุดเถิด พยายามอยู่ให้ได้กับเงินที่เรามีครับ

มีข้าวกินก่อน

ขอบคุณคุณ Narasingh ครับ ไม่เป็นแล้วครับ ไม่เอาแล้วครับ ที่ผ่านมาก็ทราบซึ้งแล้วครับ โชคดีมากที่มาเจอชมรมนี้

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23331 โดย fay
คุณหลังชนฝาสู้ๆ น๊าา ของเราหยุดจ่ายมาก็พึ่งจะเข้าเดือนที่ 2-3 อ่ะค่ะ โทรมากันทุกวัน คึกคักดีฮ่าาา ยิ่งเมื่อวานวันที่ 1 ต้นเดือนโทรมาเกือบทุกรายการ(เรามี 18 รายการหนี้ค่ะ) ก็รับไป คุยไปอ่ะค่ะ เงินเหลือต่อเดือนเยอะอยู่นะค่ะ อดทนเก็บอีกนิด หนี้ที่มีคงหมดได้ ในไม่ช้าหล่ะค่ะ :cheer:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23335 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณหลังชนฝา

ยอดหนี้พอๆ กับผม (แต่ผมจะมี บ/ช มากกว่า) หยุด 3-4 เดือนแรกทำใจ ตั้งสติให้มั่นครับ พวกเจ้าหนี้โทรกระหน่ำแน่ๆ ครับ(พยายามรับสายให้หมดนะครับ เป็นการแสดงตัวตนว่าเราไม่ได้คิดหนีหนี้ และยังทำงานมีชีวิตอยู่ตามปกติ) วางแผนการเก็บเงินให้ดีๆครับ เงินเดือนมากรายจ่ายที่เราไม่ค่อยคาดคิดก็จะเข้ามาเรื่อยๆ
ตอนหยุด 3-4 เดือนแรก ผมเก็บเงินได้ไม่มากเท่าไหร่ เพราะที่ผ่านมาเราใช้แต่เงินหมุน ตอนนี้หยุดมา 5-6 เดือนแล้ว พอตั้งหลักได้ เรื่องออก สนง รับจ้างทวงหนี้(แต่ยังไม่โดนฟ้องศาลนะครับ) หมดทุก บ/ช แล้ว ตั้งใจจะปิด H/C ใบแรกให้ได้เร็วที่สุดครับ

ขอให้โชคดีนะครับ สู้ๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23609 โดย sadaka
มาให้กำลังใจอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ ของSadaka มีหนี้น้อยกว่าคุณหลังชนฝานีสนึง

รายได้ของคุณหลังชนฝามากกว่าเกือบๆสองหมื่น แถมยังมีเหลืออีกบางส่วน

น่าจะปิดจบได้เร็วกว่า Sadaka นะคะ

เพราะ Sadaka มีหนี้นอกระบบด้วย ต่อเดือนรายจ่ายติดลบทุกเดือนค่ะ

หวังเงินโบนัสสิ้นปี อย่างน้อยกะว่าจะปิดให้ได้ซัก 2 รายการ....(ตั้งใจไว้ค่ะ)

ตอนนี้ Sadaka หยุดจ่ายทุกบัตรได้เดือนนี้เข้าเดือนที่ 6 ค่ะ ช่วงนี้เบาหูมากกกกกกกกๆ

ช่วง2-3เดือนแรกที่หยุดจ่าย ตั้งมือรับ อ่านเคสที่ใกล้เคียงกับเรา แล้วมาประยุกต์ใช้ในการตั้งรับ

ผ่าน4เดือนไป จะเริ่มบางๆลงค่ะ ของ Sadaka มีบางเจ้าส่งสำนักงานกฎหมายมาทวงแล้ว

1เจ้าส่งฟ้องแล้วของ UOB นัดไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยสืบพยานเดือน ธค.นี้ค่ะ

แต่ไม่หวั่นค่ะ เพราะเตรียมความพร้อมไว้แล้ว...

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23695 โดย อยากหลุดพ้น
เป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกลมหายใจย่อมมีหวัง นี่ก็เดือนที่ 2 ที่หยุดจ่ายค่ะโทรกระน่ำรับบ้างไม่รับบ้าง ขอเวลาพักหายใจสักระยะ เก็บเงินและรอเวลาถ้ามีข้อเสนอมาดีๆเราก็ค่อยว่าไป ตอนนี้ต้องอดทนไปก่อนค่ะหนี้ก็มากเหมือนกันค่ะ หลักล้านขึ้นเหมือนกัน สู้สู้นะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.703 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena