แชร์ประสบการณ์การเป็นหนี้ และกำลังจะปลดหนี้แต่ขอสู้กับการทวงโหด

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22739 โดย คนมีหนี้หลังเขา
อัพเดทหน่อยครับ
ห้องกรง - ไม่โทรแต่ส่งจดหมายจากสำนักเปรต นำเสนอสามข้อสรุปได้ หนึ่ง ทำสัญญานรก สองปิดบัญชีมีส่วนลด สาม อะไรสักอย่างจำบ่ได้แล้ว ถ้าสนใจให้โทรมาหาเราภายในสิบห้าวัน(รอไปโลดชาติหน้าจะโทร) ถ้าข้าเจ้าเสนอตะเองก็เป็นกำมือสิ เรื่องไรเค้าจะรอให้ตะเองเป็นลูกไก่หนะ ที่สำคัญเก็บเงินค่าโทรศัพท์ไว้รอตัดผมหล่อๆดีก่า)
อ้อน - เงียบไปสามวันแล้ว ไม่มีSMSแล้ว แต่มีจดหมายแจ้งหนี้ให้จ่ายรวมสองงวด(เจ้ารอไปก่อนเมือนกัน ตอนนี้ข้าเจ้าไม่ว่าง)
ซี่ฟาย - โทรมาเมื่อวาน(25 กันยายน) เหมือนดเิมพูดพราะ พยายามหาจ่ายหน่อยนะคะ ติดขัดตรงไหน ฯลฯ สุดท้ายท้ายสุด มีอะไรจะถามเพิ่มเติมไหมคะ(อุ้ยเริ่มจะใจอ่อน เริ่มจะหลงรัก หล่อนๆแล้วหงะ ถ้าไม่มีเมียมีลูกคงวิ่งไปขอหล่อนแต่งงานแล้วหงะ) แต่เธอก็บอกว่าวันที่ 26 จะติดตามนะคะว่าจ่ายหรือยัง หล่อนหวานเป็นน้ำตาลผมก็เลยเป็นขัณฑสกรให้ซะเลย คุณครับกรุณโทรมาหลังเลิกงานนะครับ ค่ะ่ะจะบันทึกให้นะคะ
เกลียดเธอฯ - ส่งจดหมายแจ้งหนี้ยอดเกือบสี่หมื่น ยังไม่รวมดอกเบี้ย(ป้าด ส่งตั้งสองปีตัดแค่ดอกเองบ่)
เจ้าอื่นๆยังเงียบ ดีแค่ว่าทำบัตรเครดิตไม่เยอะ ถ้าเยอะ ข้อยตายแน่ๆ
:wo: :wo:
สู้ๆครับ รออยู่อยากฟังเสียงโทร H/C จัง จะได้โชว์บ้างสักใบ
o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22901 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ติดตามสถานะการรฺต่อ
คิดว่าจะไม่มีข้อมูลมาอัพเดทแล้วนะวันนี้ รอทั้งวันไม่มีใครโทรมา หรือว่าพวกเธอทั้หลายลืมป๋าซะแล้ว
แต่ไม่ใช่แฮะ น้องบายเธอจำแม่นเป๊ะเลย เกือบสองทุ่ม

บาย : สวัสดีคะ ...... ขอสายคุณ.............(พูดดีพูดเพราะจัง เอ้าฟังหน่อยละกัน)
ผม : รับสายอยู่เลยครับ
บาย : ดิฉันโทรมาติดตามค่างวด ตามที่คุณ....สัญญาไว้(ไปสัญญาตอนไหนหว่า น่าจะเป็นสัญญาเมื่อสายัณห์)
ผม : ผมสัญญาตอนไหน ผมก็บอกคุณแล้วผมจะจ่ายเมื่อผมมี แต่ตอนนี้ยังไม่มี
บาย : ดิฉันได้แจ้งคุณ...ไปแล้ว บลา บลา(ประมาณว่าเป็นการรักษาผลประโยชน์ จ่ายวันนี้เท่านี้ แล้วงวดที่จะถึงไม่ต้องจ่าย ทางบริษัทช่วยเหลือคุณมากเลยนะ)
ผม : ผมก็บอกคุณแล้วผมจะจ่ายเมื่อผมมี แต่ตอนนี้ยังไม่มี
บาย : คุณติดขัดตรงไหน เงินเดือนคุณออกแล้วไม่ใช่เหรอ(แนะ ยังกะมานั่งทำงานกะเราแหนะ)
ผม : ผมยังมีรายจ่ายด้านอื่นเยอะแยะเลย
บาย : แสดงว่าไม่สามารถดำเนินการได้ งั้นถือสายรอสักครู่คะ่(แล้วเธอก็โอนสายให้อีกคนพูด แต่ให้รอสายนานมาก ฟังเพลงรอสายเกือบหลับที่รอไม่ใช่อะไรแค่อยากรู้ว่าเธอจะพล่ามอะไร)
: สวัสดีคะ ดิฉัน ...... ขออภัยที่ให้ถือสายรอนะคะ
ผม : ไม่เป็นไร แค่เกือบหลับเอง(ที่สำคัญตรูไม่ได้เสียค่าโทรพวกคุณ(เมิง)โทรมา)
บาย : ดิฉันไ้ด้ทราบจากเจ้าหน้าที่ว่าคุณ จะไม่จ่ายและไม่ดำเนินการยังไงกับสินเชื่อ
ผม : ผมได้แจ้งเจ้าหน้าืี่ที่ไปแล้วว่าผมจะจ่ายเมื่อผมมี
บาย : ตกลงคุณจะไม่ดำเนินการใดๆ แล้วเธอก็เล่าเรื่องหนี้สินของผมตั้งแต่ต้นจนจบ สินเชื่อของผมมาจากบัตรกดเงินสดใช่ไหม แล้วมาทำหนังสือประนอมหนี้ เธอบอกว่าหนังสือประนอมหนี้เป็นสัญญาที่ตกลงกันเป็นที่เข้าใจและยินยอมพร้อมใจกันทั้งสองฝ่าย(กินหญ้าหรือเปล่าหว่าสัญญาที่ไหนเขาทำข้างเดียว)แล้วคุณก็ยังไม่จ่ายงวดแรก จนงวดที่สองก็ก็ใกล้จะถึงแล้ว คุณยังไม่จ่ายอีก
ผม : ผมบอกแล้วว่าผมจะจ่ายเมื่อผมมี แต่ตอนนี้มันยังไม่มี
บาย : ดิฉันเข้าใจคุณนะคะ(โอ้โห มาแนวเห็นอกเห็นใจ) แต่คุณต้องเห็นใจบริษัทบ้าง(ตรูเห็นใจบริษัทของพวกเมิงนะ แต่เมิงเห็นใจตรูกับลูกตรูบ้างไหม ตอนนี้กินอาหารญี่ปุ่น(มาม่า)และน้ำต่างข้าวหลายเดือนแล้วโว้ย เมียและลูกตรูสำคัญที่สุด หนี้พวกเมิงตรูจ่ายแน่นอน แต่ต้องรอไปก่อนมีเมื่อไหรตรูจ่ายแน่) ข้อมูลที่ดิฉันแจ้งไปนั้น ทำเพื่อผลประโยชน์ของเราทั้งสองฝ่าย(ผลประโยชน์ของพวกเมิงมามากว่าไหม) ดิฉันอยากให้บัญชีของคุณเป็นปกติ ไม่เช่นนั้นคุณจะเป็นคนผิดสัญญานะคะ(แล้วผมก็ปล่อยให้เธอทวงบุญคุณกับพื้นกระเบื้องบ้าน ไม่รู้ว่ากระเบื้องจะงอนผมหรือเปล่า ที่ให้รับฟังใครก็ไม่เคยรู้จักมาก่อน) เธอเรียกผมเป็นระยะระยะ ผมก็ขานเธอบ้างไม่ขานบ้าง
จนในที่สุดเธอก็คงรำคาญ เธอบอกว่าพรุ่งนี้ดิฉันจะโทรมาตามยอดอีกที่นะคะ
ดิฉันขออนุญาตวางสายนะคะ(อุ้ยมารยางามซะด้วย ไม่ต้องขออนุญาตหรอกวางสายไปเลย เบื่อแล้วหงะ)
ที่จำคำพูดได้เยอะเพราะบันทึกเสียงไว้ครับ ตั้งแต่เริ่มตั้งหลักสู้จะบันทึกเสียงทุกสายที่โทรเข้ามาหาครับ
:im_here: ถ้าพรุ่งนี้เธอโทรมาอีกจะมารายงานให้ทราบ :im_here:

มีคำถามนิดครับ ทำไมหลังจากปรับโครงสร้างหนี้แล้ว พวกเธอถึงพยายามกันจัง บอกให้หาจ่ายงวดแรกให้ได้นะคะ พวกเธอไม่พยายามเข้าใจบ้างเลยเหรอ ว่าที่เราไม่จ่ายเพราะเราต้องการฉีกสัญญาฉบับใหม่ ถ้าคิดว่าจะรอให้ครบกระบวนการก็รอไปเหอะ(หวังว่าคงไม่มีผีจ่ายให้นะ ค่างวดไม่เยอะด้วยสิ)
มีสมาชิกท่านใด ประนอมหนี้แล้วไม่จ่ายงวดแรก อยากรู้ว่าอีกนานไหมครับที่พวกเธอจะเข้าใจว่า เราต้องการฉีกสัญญาประนอมหนี้มี่เพิ่งเซ็นใหม่นี้
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
o_) o_) ยังสู้เสมอครับเพื่อความสุขของครอบครัว o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22940 โดย Nok2865
วุ้ย...ไปอยู่หลังเขาไหนมา ไปอ่านคำตอบของประธานชมรมฯ พี่นกกระจอกยังไม่ทันกิน เอ๊ย...พี่นกกระจอกเทศ อธิบายเรื่องสัญญานรก เอาไว้ดิ...
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

นกกระจอกเทศ wrote:

“สัญญานรก”หรือสัญญาใดๆ ที่เกิดขึ้นจากความผูกพันมาจากสัญญาในตัวเดิม แล้วนำมาเชื่อมโยงเพื่อเปลี่ยนให้เป็นสัญญาตัวใหม่นั้น จะยังไม่มีผลสมบูรณ์ในทางกฏหมาย
ความสมบูรณ์ของ“สัญญาตัวใหม่”ในทางกฏหมาย จะสมบูรณ์จนสามารถเอาไปฟ้องร้องให้เป็นคดีความได้...ก็ต่อเมื่อ

- ต้องมีการทำสัญญากันเป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีลายเซ็นต์ของ ผู้กู้(ลูกหนี้) , ผู้ให้กู้(เจ้าหนี้) , เอกสารประกอบในการขอกู้(สำเนาบัตร ปชช. , สำเนาทะเบียนบ้าน)...เป็นต้น
- ในสัญญาตัวใหม่ จะต้องมีการกำหนดจำนวนเงินที่ขอกู้เอาไว้ชัดเจน , อัตราดอกเบี้ย(เท่าไหร่)? , ผ่อนกี่งวด? , ผ่อนงวดละกี่บาท?
- หลังจากที่เซ็นต์ลงนามลายมือชื่อในสัญญาตัวใหม่ ครบทุกลายเซ็นต์เรียบร้อยแล้ว จะต้องมีการจ่ายเงินผ่อนเข้าไปด้วย“อย่างน้อยหนึ่งงวด” สำหรับสัญญาตัวใหม่นี้

หากองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่ง ในสามข้อข้างบนนี้“ไม่ครบ”(ขาดไปข้อใดข้อหนึ่ง)...ก็จะถือว่า สัญญาตัวใหม่ฉบับนี้ “ไม่สมบูรณ์”ในทางกฏหมาย และไม่สามารถนำมาใช้บังคับในทางกฏหมายได้

ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดที่พลาดท่าเสียที หลวมตัวไปเซ็นต์“สัญญานรก”ไปซะแล้ว แต่ยังไม่ได้จ่ายเงินก้อนแรกเป็นค่าผ่อน...ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ถ้าหากไม่ประสงค์จะทำสัญญานรกฉบับนี้ต่อไป

ก็ไม่ต้องไปจ่ายเงินค่า“งวดแรก”สิครับ

(นี่แหละครับ วิธีการปฎิเสธสัญญากันแบบง่ายๆ)

แล้วสัญญามันก็จะไม่สมบูรณ์(เป็นโมฆะไปเอง) และถ้าหากฝ่ายเจ้าหนี้มันอยากจะฟ้อง มันก็จะต้องไปขุดเอาสัญญาตัวเก่า(ตัวเดิม)มาฟ้องตามขั้นตอนที่มันควรจะเป็น กระบวนต่างๆ มันก็จะกลับเข้าสู่ขั้นตอนตามปกติต่อไป

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22971 โดย คนมีหนี้หลังเขา
ขอบคุณครับท่านกรรมการกอบัวสำหรับคำตอบ(อยู่หลังเขาติดประเทศเพื่อนบ้านเรานี่แหละครับ) อ่านแล้วครับกระทู้นี้ คุณชายกลางเอามาให้อ่านและเข้าใจแล้วครับ แต่ ที่ถามคือ

ทำไมหลังจากปรับโครงสร้างหนี้แล้ว พวกเธอถึงพยายามกันจัง บอกให้หาจ่ายงวดแรกให้ได้นะคะ พวกเธอไม่พยายามเข้าใจบ้างเลยเหรอ ว่าที่เราไม่จ่ายเพราะเราต้องการฉีกสัญญาฉบับใหม่

ทำไม ไปอยู่ผิดที่ครับ ที่จริงจะถามแบบนี้ครับ "หลังจากปรับโครงสร้างหนี้แล้ว ทำไมพวกเธอถึงพยายามกันจัง บอกให้เราหาจ่ายงวดแรกให้ได้นะคะ พวกเธอไม่พยายามเข้าใจบ้างเลยเหรอ ว่าที่เราไม่จ่ายเพราะเราต้องการฉีกสัญญาฉบับใหม่(สัญญานรกอะครับ)"

มีสมาชิกท่านใด ประนอมหนี้แล้วไม่จ่ายงวดแรก อยากรู้ว่าอีกนานไหมครับที่พวกเธอจะเข้าใจว่า เราต้องการฉีกสัญญาประนอมหนี้(สัญญานรก)ที่เราเพิ่งเซ็นใหม่นี้

หรือเราต้องบอกเอง ประกาศไปเลย ว่าไม่เอาสัญญานรก
เห็นพวกเธอ พวกเขาโทรมาก็บอกว่าเพื่อประโยชน์ของเราท้ั้งฝ่าย อะ

ขออัพเดทหน่อยละกัน วันนี้อ้อนโทรมาแจ้งให้ชำระงวดแรก(หลังทำสัญญานรก)เหมือนกันเ ถ้าจ่ายสองเดือนตามใบแจ้งหนี้ตามดิววันที่สองเดือนสิบไม่ได้ ก็ให้หาจ่ายแปดร้อยก่อน ผมบอกยังไม่มี เขาก็ใจดีครับให้พยายามหาก่อนจะโทรมาถามอีกที่วันที่หนึ่งเดือนสิบ(วันจันทร์) แฮะ แฮะ เงียบได้อีกสองถึงสามวัน (พูดเพราะมากเลยครับเสียงหนุ่มหล่อ หรือเราจะลองเลี้ยงหนุ่มๆบ้างหว่า สมัยปัจจุบันกะลังอินเทรนด์)
เท่านี้ก่อนนะครับ กะลังรอน้องบายอยู่ ถ้ามีข่าวจะมาแจ้งอีก
:555: ขอบคุณมากทุกความคิดเห็นทุกคำตอบและทุกกำลังใจครับ :555:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22985 โดย Nok2865
ก็หล่อนรู้นะดิ หล่อนถึงพยายามโน้มน้าวเผื่อมี "ลูกหนี้โง่ๆ" จ่ายเข้าไป
มีสมาชิกตั้งหลายร้อยราย ที่เข้ามาสารภาพว่า เสียดายที่ประนอมหนี้ไปก่อนจะเจอชมรม
และยังมีลูกหนี้อีกหลายหมื่น ที่ไม่เคยรู้เรื่องกลโกงของ "สัญญานรก"
คิดแต่ว่า เออดี...กูได้จ่ายน้อยลง ประวัติก็ไม่เสีย
คุณรู้ ก็ทำเป็นไม่รู้บ้างก็ได้ โง่งมโข่งหาดอกเบี้ยมาให้เขาตั้งนาน จะโง่ไปอีกเดือนสองเดือน มันไม่ลงแดงตายไปเสียก่อนดอกพ่อคู๊นนนน

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Wittawan.pan37, คนมีหนี้หลังเขา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22991 โดย คนมีหนี้หลังเขา

คุณรู้ ก็ทำเป็นไม่รู้บ้างก็ได้ โง่งมโข่งหาดอกเบี้ยมาให้เขาตั้งนาน จะโง่ไปอีกเดือนสองเดือน มันไม่ลงแดงตายไปเสียก่อนดอกพ่อคู๊นนนน

ขอบคุณครับท่านกรรมการ โดยเฉพาะข้อความที่เน้น บาดใจจจจจจจมากกกกกกก สมน้ำหน้าตัวเองที่โพสต์บ่เบิ่งตาม้าตาเฮือ
:555: :555: :555: :555: :555:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23432 โดย คนมีหนี้หลังเขา
อัพเดทหน่อยครับ หายไปจากบ้านตัวเอง โผล่ทางนั้นที่โผล่ทางนี้ที(ไม่ละเอียดนะครับ)

อ้อน - เริ่มถอยไปตั้งหลักแล้วหละ สามวันโทรมาที ไม่รู้ซุ่มหรือเปล่า
บาย - อาทิตย์ก่อน โทรมาทุกวันเวลาทำงาน กระทุ้งให้โทรหาหลังเลิกงาน(หลัง 16.30น.) ก็หลังเลิกงานเป๊ะ โทรมาเลยแต่ก็ได้คำตอบเดิม แต่เมื่อวานเธอเริ่มขู่จะส่งฝ่ายกฏหมาย และเริ่มนัดเป็นสามวันต่อจากนี่จะโทรมาใหม่ สอบถามว่าจ่ายหรือยัง (ผมนับเองครับ)
ห้องกรง - เงียบสนิท(มีจดหมายจากสำนักเปรต คอเหล็ก ให้ติดต่อกลับภายใน 15 วันยื่นข้อเสนอสามข้อตามที่แจ้งไปแล้ว)
เช่นเดียวกับ ....ช้อย - ไม่ติดต่อมาเลย
เกลียดฯ - หายจ้อยน่าจะบ่มไว้รอยึดรถ
:sleep: :sleep: งั้นผมก็คงต้องรอต่อไป :sleep: :sleep:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30272 โดย คนมีหนี้หลังเขา
หายไปจนข้ามปีแล้ว(ช่วยส่งกระทู้ผมไปไว้ข้างหลังหน่อยนะครับ ไม่อยากโชว์ไม่มีผลงานเท่าไหร่)
รายงายตัวหน่อยครับ
ตอนนี้
หมดหนี้กับ fc แล้ว ตัดผมแล้วครับ(ขอบคุณที่มีชมรมฯคอยให้คำปรึกษาแล้วก็ทำได้จริงๆ)
:psy: :psy:
มีอีกสองเจ้าใกล้ครบปีแล้วที่หยุดจ่าย เงียบสนิท หายไปเลย คงต้องหมั่นตรวจหมายศาลหน่อยแล้ว
อีกเจ้าเปลี่ยนสำนักงานทวงหนี้แล้ว(ใกล้จะครบปีเหมือนกัน) มีจดหมายเสนอส่วนลดมาให้โทรติดต่อที่คุณ....... โทร.......... แต่รอให้ทางสำนักทวงติดต่อมาดีกว่าค่อยเจรจาได้ถนัดหน่อย
อีกหนึ่งรายน่าจะนั่งตีขิมรอยึดรถค้ำประกันตามที่ท่านกรรมการชมรมฯเคยแนะนำไว้ แต่ก็โทรฯติดต่อมาบ้างเหมือนกัน บอกขอข้อเสนอปิดบัญชี ทาง สนง.สวนมาเลยบอกว่าทางธนาคารฯไม่มีนโยบายให้ส่วนลด งั้นท่านก็นั่งตีขิมรอไปเหอะ จะจ่ายตอนปิดบัญชีรถแล้วกัน
เฮ้อ หวังว่าจะปลดหนี้สินได้ทั้งหมดภายในปีนี้(2556)นะครับ สู้ต่อไปครับเก็บตังค์รอคัทๆๆๆๆแล้วกัน
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30532 โดย meawpung
ยินดีด้วยนะครับ

ตอนนี้ค่ายกรุงศรี ให้ส่วนลดงามๆ

สู้ต่อไปครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30542 โดย Lyncns31
ผมเห็นตั้งแต่แรกแล้วละ..ดีใจด้วยครับ...ไม่ทันได้กดไลค์....

ไม่ต้องไปหาหลบบังหลังเขาหรอก...ว่างๆก็ดอดๆออกมาเล่านิทานก้อมให้เพื่อนๆฟังมั่งก็ได้นะ..

ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด...555 เดี๋ยวพวกจะหาว่าเป็นหนี้ประสาอะไร๊?.สบายเกิน...

ซุ่มๆแบบนี้แสดงว่ามีภูมิคุ้มกันดีแล้ว...แต่อาจมีพวกที่เตลิดไปเลยมั่งแหละ ผมว่า..

เข้ามาเหอะ....อย่าซุ่มนานเกิน..เดี๋ยวหากระทู้ไม่เจอ..(ล้อเล่น..รุ่นนี้แล้ว..)

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.791 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena