เมื่อฉันตัดสินใจสู้หนี้ค่ะ ^^

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24338 โดย venus24
ขอตั้งกระทู้นี้เพื่ออัพเดทหนทางการปลดหนี้ของดาวนะคะ

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน ชื่อดาวค่ะ
หลังจากที่ตามอ่านในเว็บบอร์ดมาได้หลายเดือน พร้อมทั้งอ่านในหนังสือ "ล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพ" ของทางชมรมแล้ว

ปัญหาที่เราคิดว่าหนักหนา ท้อแท้ และ เหนื่อยหน่าย มันมีทางออกอยู่จริงๆเนอะ ถึงแม้ว่าเราจะหามันเจอช้าไปหน่อย ต้องขอบคุณ แอดมิน และ สมาชิกทุกท่านจริงๆค่ะ ที่ถ่ายทอดข้อมูล และ ประสบการณ์ เพื่อเป็นความรู้กับทุกๆคน

ตอนนี้เราเป็นหนี้ตามรายละเอียดด้านล่างเลยค่ะ (เงินต้น)

สินเชื่อ
citi advance = 172257
SCB =114000
Krungsri smile cash = 67646
Krungsri (HSBC เดิม ) = 112171
CIMB =73856

บัครเครดิต
KTC =30000
KBANK= 42691
Central =39000
citi ready cradit =34533

ในตอนแรกเรายังตัดสินใจไม่ได้ค่ะ เพราะยังห่วงเรื่องเครดิตบูโร ว่าเผื่อวันหน้าเราต้องกู้ซื้อบ้าน ซื้อรถ จะทำยังไง...

กำลังคิดจะไปรีไฟแนนซท์ กับธนาคาร อิส...

แต่คิดไปคิดมา ก็คิดได้ว่า แล้วถ้าชั้นยังจ่ายแบบเดือนชนเดือนอยู่อย่างนี้ แล้วช๊านนนนน จะเอาตังค์ที่ไหนไปเก็บซื้อบ้าน รถ (วะ) ค่ะ - -"

เลยเอาว่ะ เครดิตเสียไป ก็สร้างใหม่ได้ ตราบใดที่ยังมีที่ซุกหัวนอน มีข้าวกิน มีงานทำ ชีวิตมันต้องไม่สิ้นหวังแน่นอน!!!!!!!

เราตัดสินใจหยุดจ่ายมาได้เดือนกว่าๆ แล้วค่ะ ที่โทรมาทวงถามก็บอกว่าตอนนี้ยอดสองรอบบิลแล้ว

มี บัตร KTC กับ Central ที่เข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว

โทรมายังไม่ถี่เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ยังพูดจาดีอยู่ค่ะ มี CIMB กับ Citi ที่เริ่มเสียงแข็ง แต่ก็ยังพูดฟังได้ เราเลยต้องฝึก ลับฝีปากคนเดียวอยู่หน้าคอม แฮ่!!!

คาดว่าเดือน พย.-ธค. คงต้องเจอศักหนัก เหอะๆ :No:

การเตรียมตัวของเรานะคะ

1. หาข้อมูลค่ะ อ่านกระทู้ในเวบบอร์ดนี้แหละค่ะ + อ่านในหนังสือ เพื่อหาความรู้ให้มากที่สุด ขอบอกว่าตาสว่างมว๊ากกกกก

2. บอกครอบครัวค่ะ สุดท้ายแล้วเค้าก็เข้าใจเราค่ะ

3. แจ้งแอดมินของทีมไว้ค่ะ เพราะพี่เค้าเป็นคนรับโทรศัพท์แทนเรา (เราทำงานแบบไม่เข้าออฟฟิต + เข้าน้อยมาก) เบอร์ที่ออฟฟิตเราจะเป็นเบอร์โต๊ะพี่เค้า พี่แอดมินเราดีมากค่ะ เค้าเข้าใจ และให้กำลังใจดีมากๆเลยค่ะ

4. ทำรายรับรายจ่ายค่ะ อันนี้ขอบอกว่าช่วยให้เราเห็นอะไรชัดเจนได้มากยิ่งขึ้นค่ะ

เดี๋ยวนี้ Smart phone มีโปแกรมรายรับรายจ่ายดีๆ เยอะค่ะ ลองไปโหลดมาใช้ดูค่ะ ไม่ต้องพกสมุดเพิ่ม จ่ายปุ๊บ จดปั๊บ กันลืม

การทำรายรับ-รายจ่าย ทำให้เรามองเห็นจริงๆค่ะ ว่าเดี๋ยวนี้อะไรก็แพงขึ้นจริงๆ และมันให้เรารู้ว่าเงินส่วนใหญ่เราเสียไปกับอะไร

ยกตัวอย่างเราติดกาแฟค่ะ วันละ 1-2 แก้ว ตกแก้วละ 30 บาทโดยประมาณค่ะ ถ้าสองแก้วเกือบร้อย O.O ชงกินเองดีกว่ามั้ย ประหยัดไปหลายบาท - -"

อีกเรื่องคือ ทานอาหารนอกบ้านค่ะ ทานอาหารบนห้างหมดไปทีละเกือบ 500 แต่ก่อน ชิลๆมาก แต่พอทำรายรับรายจ่าย จะกินแต่ละทีก็คิดแล้วคิดอีกค่ะ เพราะพอตัวเลขมันอยู่ในรายรับรายจ่าย กลับกลายเป้นว่ามันสิ้นเปลืองมากกกกกก ลด ละ ค่ะ ให้รางวัลตัวเองนิดหน่อยพอเป็นกระสัย

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ หากสมาชิกหรือ แอดมินท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ :im_here:

ตอนนี้กำลังห่วง Citi ค่ะ เพราะได้ข่าวว่าพี่แกฟ้องเร็วของเรายอดก็ไม่น้อยด้วยสิ - -" แถมยังผ่อนไปไม่กี่เดือนเองจะเป็นอะไรมั้ยหว่า.... :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24339 โดย meawpung
ขอบคุณที่มาปันประสบการณ์ครับ

ตอบรับมือซิตี้ได้เลยครับ มันเร็วมาก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24341 โดย Mommyangel
ซิตี้แบ็งค์...ของพี่ลี...ฟ้องช้าหน่อย...11 เดือน...อาจเป็นเพราะเราเป็นลูกหนี้ชั้นดี...มาแปดปีไม่เคยผิดนัดซักวัน..เขาเลยฟ้องช้าหน่อย...แต่สำหรับลูกหนี้รายอื่นๆ หกเดือนก็เตรียมรับหมายศาลได้แล้วค่ะ...เจรจาดีๆ นะคะ

เรื่องราวของซิตี้...ฟ้องแล้ว...ไปติดตามได้ในกระทู้ของพี่ลีนะคะ..

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24342 โดย ntps
Venus ดาวศุกร์หรือเปล่าค่ะ ยินดีต้อนรับและดีใจที่เจอสมาชิกที่เข้มแข็งค่ะ

เมื่อคุณยังมีลมหายใจ ไม่มีคำว่า สิ้นหวังค่ะ ชีวิตยังต้องเดินต่อไปได้ หนี้เป็นแค่

1 ใน อุปสรรคของความสุข ไม่ยากที่จะปลดแอก แต่ไม่ง่ายถ้าใจท้อแท้ค่ะ

เริ่มวันนี้ที่หนี้ยังเป็นแค่จุดเล็กๆๆ เพราะหากปล่อยทิ้งนานวัน หนี้จากจุดเล็กๆ

อาจเติบโตจนเกินกำลังของคุณค่ะ

เราทุกคนต่างผ่านทางที่คุณกำลังเดินมาแล้ว และยังมีชีวิตดีขึ้น แข็งแรงขึ้นเพื่อ

สูดลมหายใจอากาศของความเป็นไทในวันนี้ค่ะ อดทน อดกลั้น และอดออมนะค่ะ

เราเป็นแค่ ที่ปรึกษา แต่คนที่จะกระทำให้ฝันความเป็นอิสระเป็นจริงคือ ตัวคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24358 โดย Ploylyly
ยินดีต้อนรับครับ :im_here:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24366 โดย น้ำมนต์
สวัสดึค่ะ คุณวีนัส :P ยินดีต้อนรับค่ะ......น้ำมนต์เองก็มีของ citi ค่ะ ยอดรวม เกือบล้านแล้ว.... ^^

หยุดได้ เข้าเดือนที่ แปด ค่ะ ใกล้ฟ้องแล้วแหละ....แต่น้ำมนต์ได้กำลังใจ, ความรู้จากที่นี่ และ พี่ๆ เพื่อนๆ

มากมาย โดยเฉพาะ พี่นก (ท่านประธานชมรมฯ), พี่แก้วจ๋า, คุณบัว, พี่ลี, พี่อัง, คุณเชาวเลิศ, คุณซิงห์.....

เราทุกคนเลยมีทางออก ที่เหมาะสมกับตัวเอง....

ที่นี่มีแนวทางหลายอย่างค่ะ....อ่านมากๆ แล้วเลือกให้เหมาะสม.....

ของน้ำมนต์เลือกที่จะปลดภาระทุกอย่างที่เราแบกรับไม่ไหว....ออกให้หมดเท่าที่จะทำได้....

แล้วรอให้อายัดเงินเดือนค่ะ.......เพราะหนี้เยอะโค-ตะ-ระ......อายัดได้แค่๓๐% ของเงินเดือน

แต่ต้องเหลือให้เราไม่ต่ำกว่า ๑๐๐๐๐ บาท ไว้ใช้.....(เป็นวิธีจ่ายหนี้ชนิดหนึ่งเหมือนกัน)

สู้ๆๆๆ นะคะ....สักวันเราจะต้องหลุดพ้นจากวงจรหนี้ค่ะ.....เป็นกำลังใจให้ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24385 โดย venus24
ขอบคุณ ทุกท่านมากค่ะ สำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะ

วันนี้ citi โทรมาสองรอบ รอบแรกเป็นผู้หญิง รอบสองเป็นผู้ชาย เราก็งงๆเอ๊ะโทรมาทำไมหลายรอบ

เลยถามไปว่าเมื่อเช้ามีโทรมาแล้วนี่คะ?? เค้าก็ตอบประมาณว่า คนละส่วนงานกัน
เราเลยถามไปว่าสำนักงานกฏหมายรึเปล่าคะ?? เค้าก็อ้ำๆอึ้งๆ บอกว่าไม่ใช่ แต่เป็นส่วนติดตามทวงหนี้

เหมือนเดิมค่ะ พยายามนัดวันให้เราจ่าย เราก็บอกไปตรงๆ ว่ายังไม่มีค่ะ ยังไม่รับปากวัน เพราะไม่ทราบว่าจะมีจ่ายเมื่อไหร่ เค้าก็ ครับๆ เดี๋ยวจะติดต่อมาอีกที

citi นี่เค้าขยันทำงานจริงหนอ :im_here:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.524 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena