ขอถามคำแนะนำหน่อยค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2483 โดย Bancha19
วันนี้ได้มีพนักงานจาก บริษัททนายความ โทรเข้ามาที่ อบต.ตามที่อยู่ในบัตร ให้ดิฉันติดต่อกลับหลังจากที่ติดต่อกลับเขาก็แจ้งยอดหนี้รวมยอดอื่นๆ 58,000 กว่าบาท เงินต้น 37,000 กว่า ขอผ่อนชำระก็ไม่ยอมให้นอกจากจะยอมจ่ายครึ่งนึงของ 58,000 ที่เหลือจึงยอมให้ผ่อนชำระได้ตามค่างวดสินค้าที่เคยผ่อนต่อเดือนก็อยู่ที่ประมาณ 5000 ต่อเดือน แต่ถ้าจ่ายยอดเงินต้น 37,000 จะลดดอกเบี้ยให้แต่ถ้าไม่จ่ายก็ส่งฟ้องศาล ดิฉันได้โทรปรึกษาคุณอา คุณอาบอกว่าให้รอฟ้องศาลและดูว่าดอกเบี้ยคิดตามจริงหรือเปล่าดิฉันไม่กล้าถามมากเกรงใจท่าน เลยขอถามผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยนะค่ะว่ากรณีไปศาลจำเป็นไหมค่ะที่เราต้องพาทนายไปด้วย(พอดีไม่ค่อยมีเงินนะค่ะ) แต่ถ้าไม่มีทนายดิฉันกลัวว่าเราจะเงอะๆงะๆทำไรไม่ถูกต้องเริ่มจากตรงไหนก่อนดีต้องทำอย่างไรต่อนะค่ะ ก่อนหน้านี้ได้อยู่ที่กทม.แต่ตอนนี้กลับมาอยู่ต่างหวัดที่ผ่านมาเพิกเฉยคิดว่าเพื่อนได้จ่ายหมดแล้วเพราะว่าเรื่องมันก็ผ่านมา 2 ปีกว่าใบแจ้งหนี้ก็ให้ส่งตามที่อยู่เพื่อนตลอดติดต่อไปอีกครั้งก็ติดต่อไม่ได้แล้ว ถามเยอะไปนิดนึงขอโทษด้วยนะค่ะมันเครียดอึดอัดไม่รู้จะปรึกษาใครถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาขอคำปรึกษาใหม่ค่ะ (กลุ้มใจจังต้องมาแบกรับภาระแทนต้องทำใจเพราะเป็นบัตรของเรา) :(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2484 โดย Bancha19
ขอโทษจริงๆนะค่ะตั้งคำถามผิดหน้า :(

ห้องนี้ไม่รับคำถามค่ะ ถามมาจะไม่มีใครตอบนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.336 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena