บ้านนอกเข้ากรุง 11 ปีกับหนี้ 2 ล้าน

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41864 โดย kitti
ขอบคุณพี่กอบัวมากค่ะที่ส่งข่าวพ่อยอด Kitti ก็ขอเอาใจช่วยคุณพ่อยอดให้หายเร็ว ๆนะค่ะ และก็ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวคุณพ่อยอดด้วยนะค่ะ สู้ๆ ค่ะ :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42425 โดย debtman
ปาฏิหารย์มีจริง ในที่สุดพี่ยอดก็ออกจาก รพ.แล้ว สู้ต่อไปนะครับ พี่ยอดมนุษย์อุลตร้าแมน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42619 โดย Nok2865

ทุกคนเห็นภาพนี้แล้วดีใจเหมือนบัวไหมคะ
พ่อยอดแข็งแรงขึ้นมาก ลุกขึ้นนั่งเองได้ ขยับมือขาข้างขวาได้ดีขึ้นเรื่อยๆ หน้าตาอิ่มเอิบสดใส
ไปเยี่ยมน้องทีไรก็จะดีอกดีใจ กระโดดกอดกันได้ก็กอดแล้ว ยอดยังพูดไม่ได้ค่ะ ต้องหัดออกเสียงใหม่ บัวเลยดีใจ ไม่มีคนแย่งพูด ฮา...
ไปทำกายภาพบำบัดอาทิตย์ละ 2 ครั้งที่โรงพยาบาลใกล้บ้าน และมีคนมานวดตัวอาทิตย์ละครั้ง
เข้ากระโจม อบสมุนไทร ฝังเข็ม พูดง่ายๆ เอาทุกอย่าง พี่ๆน้องพ่อแม่ ครอบครัวของน้อง น่ารักมากๆ เป็นกำลังใจเคียงกัน
ที่น่ายกย่องที่สุดคือ แม่ของยอด ที่อยู่เคียงข้างลูก ตักข้าวป้อนลูก ในยามที่ลูกลำบาก มีแต่ถ้อยคำปลอบประโลมใจ บัวได้ยินแล้วอดดีใจกับน้องไม่ได้
และอีกคนคือ ภรรยาของยอด น้องสาวคนนี้จากที่เคยเป็นแค่แม่ลูกอ่อน ทำอะไรไม่ค่อยเป็น ชีวิตฝากไว้กับสามีคนเดียว วันนี้เธอขับรถคล่องแคล่ว ไปธุระปะปังขึ้นโรงขึ้นศาลแทนพ่อยอดได้สบาย
ตอนที่ยอดขยับตัวไม่ได้เลย แฟนยอดพูดกับสามีตัวเองว่า “พี่ยอด ถ้าพี่ยกขาขึ้นได้ หนูให้พี่เตะหนูเลย” ฮ่าๆ
วันไปเยี่ยมยังถามเลยว่า หนูให้พี่เขาเตะหรือยัง...ฮา...
ทุกชีวิตต้องปรับตัว และยอมรับความเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้น วันนี้ยอดพูดไม่ได้ แต่ยอดสื่อสารกับบัวว่า เขาจะทำให้ดีที่สุด เขาจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมให้ได้ พี่น้องสองคนได้แต่จับมือบีบให้กำลังใจกัน
รู้ว่าน้องเป็นนักสู้...พวกเราจะไม่มีวันทิ้งกันค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Ploylyly, Pych, ntps

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42620 โดย Nok2865

ลูกสาวตัวน้อย แรงใจของพ่อ...

.

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Ploylyly, Pych, ntps

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42621 โดย Nok2865
สามคนป้าหลาน ถามพี่วินว่า ข้าวฟ่างซนมากไหม น้องน่ารักไหม พี่วินบอกว่า “ชีร้ายมว้ากกกก ป้าบัว”
พี่วินเจอป้าบัวครั้งแรกมองป้าบัวแบบไม่วางตา เดินไปทางไหนก็มอง ป้าบัวนั่งคุยข้างๆพ่อยอด ก็มอง เดินไปตักแกงใต้ฝีมือแม่ของยอดก็มอง กินข้าวก็มอง มองแล้วอมยิ้ม...นึกในใจ พี่วินสงสัยจะชอบคนสวย ฮิๆ
หันไปถามพี่วินว่า “พี่วิน มองป้าบัวอยู่ได้ ทำไมครับ จะถามอะไรป้าบัวหรือเปล่า”
พี่วินอมยิ้มบอกว่า “ตั้งแต่ป้าบัวมา ป้าบัวไม่หยุดพูดเลยครับ” ตุ๊แหง๋ว....นี่แสดงว่า ป้าบัวพูดมากใช่ไหม เงิบ...
ส่วนเธอคนนี้พยายามเอาจุกนมปลอมมายัดปากป้าบัว...พร้อมพูดว่า หม่ำๆๆๆ ขอบใจจ้า...เก็บไว้เองเท๊อะ...มันแสลงท้อง ฮ่าๆ

พอเผลอๆ เธอก็แอบแย่งซีนป้าบัว...น่ารักมากๆ เพื่อนๆใน facebook บอกว่า “น่ารัก แป๋วแหว๋วทั้งคู่” ฮ่าๆชอบๆๆๆ

เธอเป็นกันเองมากๆค่ะ กำลังนั่งคุยกับพ่อยอดดีๆ เธอก็เอาปลาเส้นมาป้อนป้าบัว ปลาทาโร่...เปียกๆชุ่มๆตรงปลายด้วยอ่ะ...

บัวขอส่งข่าวของพ่อยอด แค่นี้ก่อนนะคะ บัวบอกน้องยอดแล้วว่า สมาชิกทุกท่าน ส่งความห่วงใยมาให้ ยอดมีสีหน้าดีใจ บอกด้วยกริยาท่าทางว่า เข้าใจและดีใจ ขอบคุณในน้ำใจของทุกๆท่านค่ะ
คงอีกไม่นาน พ่อยอดต้องกลับมาเป็นเหมือนเดิมแน่นอน...

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, Ploylyly, Pych, ntps

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42626 โดย niyombant
ถือว่าหายเร็วมากเลยครับ ดีใจกับครอบครัวพ่อยอดด้วยนะครับ ขอให้กลับมาพูดได้เดินได้เร็วๆนะครับ จะได้มีแรงฉลองปีใหม่ครับ อิอิ

:ลั่ลล้า: ^^

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42683 โดย kitti
ขอบคุณพี่กอบัว นะค่ะที่ส่งรูปพ่อยอดให้ดู
ดีใจมากค่ะที่เห็นพ่อยอดหน้าตาสดใส ยิ้มได้ก็ขอเอาใจช่วยให้หายไวๆนะค่ะ
กลับมาคุยกับพวกเราได้เร็วๆ ทุกคนคิดถึงกรรมการคุณภาพคับแก้วอย่างพ่อยอดแล้วค่ะ
เห็นลูกชาย ลูกสาวพ่อยอดกำลังน่ารัก แม่บ้านคุณพ่อยอดคงเหนื่อยมากก็ขอให้สู้ๆ นะค่ะ
พ่อยอดต้องหายในเร็ววันแน่ๆ ค่ะ o_)

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42693 โดย ntps
ขอบคุณนางฟ้ากอบัว ที่อุตส่าห์หาเวลาไปเยี่ยมพ่อยอดค่ะ ทั้งที่ชีวิตเธอ

โคตะระยุ่งทั้งงานหลวงงานบ้าน 555 แถมไปกี่ครั้งก็หลงทางเสมอ

สงสัยต้องพก navigator สักคนนะ

ถึงพ่อยอด ถ้าว่างมามองมาอ่านกระทู้ตัวเองค่ะ

คิดถึงพ่อยอดนักสู้ เห็นสภาพแล้วดีใจด้วยค่ะ พัฒนาไปในทางที่ดี นับว่า

เร็วมากนะค่ะ แต่ขอร้องอย่าใจร้อน ค่อยเป็นค่อยไปค่ะ ถือว่า ช่วงนี้ให้

รางวัลกับร่างกายเราที่เราใช้อย่างสมบุกสมบันมานานโขค่ะ

แก้วจ๋าเชื่อมั่นว่า อีกไม่นานพ่อยอดจะกลับมาเป็นคนเดิมได้ค่ะ เราจะรอ

ค่ะ วันที่จะเห็นลายเซ็นนี้อีกครั้งในบอร์ดของชมรมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, Ploylyly, Pych

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42703 โดย Nok2865
พร่แก้วพูดดีจัง บัวรักพี่แก้วมากๆ มากเลยน่ะ
บัวเคยสงสัยว่า ทำไมนีองๆ พี่ๆ ถึงให้ความรักและเมตตาในตัวกอบัว
ทั้งๆที่บัวโคตรงอแง เวิ่น นอยด์ ใน fb เวิ่นตลอด
บัวถามกะพ่อบ้าน เพราะอนาคิน มันชอบว่าบัวจนบีวไม่เคยเห็นข้อดีของตัวเอง พ่อบ้านบอกว่า
แม่เป็นผู้หญิงที่มีความจริงใจ

น้ำตาไหล
เราจะได้ความจริงใจจากเพื่อน หากเราใช่ความจริงใจแลกมา

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42708 โดย Pych
เห็นพ่อยอดคนเก่งมีรอยยิ่ม มีแรงกอดลูกสาวแล้วก็ดีใจมากๆ ครับ
ยังงี้ อีกไม่นานก็ลุกขึ้นมาเตะป้ากอบัวได้แล้วสิครับ

โถ... ผมแซวนิดแซวหน่อย ต้องไปฟ้องสามีสุดที่รักด้วย
ผมก็แซวเล่นๆ ตามประสาคนปากอยู่ไม่สุข
ก็พี่บัวแซวแล้วไม่โกรธ แถมหัวเราะร่วน
ผมก็นึกว่าพี่ชอบ ไม่คิดว่า จะเก็บเอาไปคิดมาก

ยังไงผมก็รักและจริงใจกับพี่บัวและพี่แก้วเสมอครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865, ntps

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42779 โดย tomyumkung
เยี่ยมมากครับ

ขอให้พี่ยอด กลับมาเป็นปกติโดยเร็ววันนะครับ

ผมจะไม่แซว เรื่อง ดันพี่ยอดเป็นประธานชมรมแล้วครับ ผมสัญญา

เด๋วพี่เครียด HaHaHa

ขอบคุณทุกกำลังใจที่มอบให้ครอบครัวพี่ยอดครับและขอบคุณพี่บัวครับ

ขอบคุณครับ

^^

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42858 โดย debtman
เมื่อวันอาทิตย์ผมไปหาคุณอาประพัฒน์ที่สวนลุมฯมา ได้เจอกับพี่ผู้หญิงคนหนึ่ง ซึ่งกำลังปรึกษากับคุณอาประพัฒน์อยู่ พอพี่เค้าคุยเสร็จผมเห็นท่าทางพี่เค้าเชิงเครียดๆก็เลยสอบถามว่าเคสฟ้องเยอะมั้ย! ถามไปถามมาพี่แกบอกเป็นแฟนพี่ยอด แล้วถามผมว่ารู้จักพี่ยอดด้วยรึ ผมบอกรู้ในฐานะน้องสมาชิกชมรมฯผ่านเนต พี่เค้ายิ้ม ผมก็ดีใจที่ได้เห็นรอยยิ้มพี่เค้า ซึ่งบ่งบอกว่า พี่เค้าคงดีใจที่พี่ยอดยังอยู่ในใจสมาชิกชมรมทุกๆคน และทุกๆคนก็รู้จักและส่งกำลังใจให้พี่ยอดเสมอมา ต่อมาผมก็ไม่กล้าคุยต่อมากเพราะเป็นคนจิตใจอ่อนไหว กลัวบ่อน้ำตาร่วง 555 ได้แต่ฝากเยี่ยมพี่ยอด และฝากให้กำลังใจ ให้หายไวๆนะครับ

ผมเชื่อว่าปาฎิหารย์มีจริง!

debtman

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42862 โดย kitti

debtman เขียน: เมื่อวันอาทิตย์ผมไปหาคุณอาประพัฒน์ที่สวนลุมฯมา ได้เจอกับพี่ผู้หญิงคนหนึ่ง ซึ่งกำลังปรึกษากับคุณอาประพัฒน์อยู่ พอพี่เค้าคุยเสร็จผมเห็นท่าทางพี่เค้าเชิงเครียดๆก็เลยสอบถามว่าเคสฟ้องเยอะมั้ย! ถามไปถามมาพี่แกบอกเป็นแฟนพี่ยอด แล้วถามผมว่ารู้จักพี่ยอดด้วยรึ ผมบอกรู้ในฐานะน้องสมาชิกชมรมฯผ่านเนต พี่เค้ายิ้ม ผมก็ดีใจที่ได้เห็นรอยยิ้มพี่เค้า ซึ่งบ่งบอกว่า พี่เค้าคงดีใจที่พี่ยอดยังอยู่ในใจสมาชิกชมรมทุกๆคน และทุกๆคนก็รู้จักและส่งกำลังใจให้พี่ยอดเสมอมา ต่อมาผมก็ไม่กล้าคุยต่อมากเพราะเป็นคนจิตใจอ่อนไหว กลัวบ่อน้ำตาร่วง 555 ได้แต่ฝากเยี่ยมพี่ยอด และฝากให้กำลังใจ ให้หายไวๆนะครับ

ผมเชื่อว่าปาฎิหารย์มีจริง!

debtman

แฟนคุณพ่อยอดก็คงเหนื่อยมากนะค่ะ ก็ขอให้สู้ๆ ค่ะ kitti ก็เชื่อว่าปาฎิหารย์มีจริง พ่อยอดเป็นคนดี มีน้ำใจช่วยสมาชิก ตลอดมา ตอนนี้ Kitti และครอบครัวก็ได้แต่ส่งกำลังใจ และติดตามอาการของพ่อยอดขอให้หายวันหานคืนนะค่ะ
แต่ Kitti ก็มีเรื่องสงสัยว่า การเป็นหนี้บัตรเคดิตซึ่งถือว่าเป็นหนี้ส่วนบุคคลกรณีที่ลูกหนี้ ป่วยยังไม่สามารถทำงานได้ ในส่วนภรรยา ต้องรับผิดชอบหนี้ด้วยไหมค่ะ
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ จะเป็นพระคุณมากค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42870 โดย Nok2865

kitti เขียน: แต่ Kitti ก็มีเรื่องสงสัยว่า การเป็นหนี้บัตรเคดิตซึ่งถือว่าเป็นหนี้ส่วนบุคคลกรณีที่ลูกหนี้ ป่วยยังไม่สามารถทำงานได้ ในส่วนภรรยา ต้องรับผิดชอบหนี้ด้วยไหมค่ะ
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ จะเป็นพระคุณมากค่ะ

ตอบคุณ kitti นะคะ
ไม่ต้องไปมองว่าป่วยไม่ป่วย ไม่เกี่ยวข้องกันค่ะ มองที่ว่า หากหนี้บัตรเครดิตดำเนินการไปถึงขั้นตอนของการยึดทรัพย์
ทรัพย์ใดที่เป็นสินสมรส สามารถยึดได้ครึ่งหนึ่งค่ะ ยกตัวอย่างเช่น บ้านหากซื้อในระหว่างแต่งงาน ให้ถือว่าเป็นสินสมรสไว้ก่อน เมื่อบังคับขายทอดตลาด เจ้าหนี้บุริมสิทธิ์ได้ก่อน แล้วที่เหลือจะแบ่งให้คู่สมรสครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งเจ้าหนี้บัตรเครดิตมารุมทึ้ง
ทรัพย์อื่นๆเช่นกันค่ะ ใช้หนี้ตามพิสูจน์ว่า เป็นสินสมรส หากไม่ใช่ ไม่ต้องรับผิดชอบเกินกว่านั้น
เรื่องนี้จึงเป็นที่มาของ "หย่าการเมือง" (หากประเมินตนเองแล้วว่า ไม่สามารถใช้หนี้ได้ทันเวลาแน่นอน)
นอกจากหย่าแล้ว ยังมีรายละเอียดของการหย่า ในส่วนของสินสมรส ที่ไม่สามารถเปิดเผยหน้าเว็บบอร์ดได้ค่ะ
หากคุณ kitti สงสัยข้อไหน inbox ใน facebook มาหากอบัวได้ค่ะ ยินดีให้ความกระจ่างค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tomyumkung

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42871 โดย Nok2865

tomyumkung เขียน: เยี่ยมมากครับ

ขอให้พี่ยอด กลับมาเป็นปกติโดยเร็ววันนะครับ

ผมจะไม่แซว เรื่อง ดันพี่ยอดเป็นประธานชมรมแล้วครับ ผมสัญญา

เด๋วพี่เครียด HaHaHa

ขอบคุณทุกกำลังใจที่มอบให้ครอบครัวพี่ยอดครับและขอบคุณพี่บัวครับ

ขอบคุณครับ

^^

ตอบ พ่อต้มยำกุ้ง
เธอไม่แซว พี่บัวก็แซวน้องทุกๆครั้งที่ไป ฮ่าๆ
บอก "หายเร็วๆนะ ตำแหน่งประธานชมรมฯ รออยู่ ฮิๆ"
น้องมันจะได้มีเหตุจูงใจไงล่ะ กร๊ากกกกก
แซวน้องมันค่ะ มันขำพี่บัว แล้วพูดชี้นิ้วมาที่พี่บัวใหญ่เลย
พี่บัวเลยหันไปทำหน้าตายียวนกวนประสาท พ่อยอด
"แกจะให้ฉันเป็นเหรอ โอ๊ย! ใครเขาจะอยากเป็น สตึๆก็ปานนั้น
ชีวิตฉันแสนจะแฮปสุดๆ เรื่องอะไรเอาพิมเสนไปแลกกับขี้เถ้า"

ยอดไม่พูด เพราะมัวแต่เอามือกุมท้อง หัวเราะจนตัวโยน...
คิดว่า อะไรๆมันก็คงต้องดีขึ้นเรื่อยๆ เรายังมีความหวังค่ะ
ความหวังแม้เพียงน้อยนิด แต่มันก็ทำให้ชีวิตมันอยากก้าวไปข้างหน้า จริงไหม?
สู้กันต่อไปค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tomyumkung

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42880 โดย pompam
ขอส่งกำลังใจมาให้อีกคนนะคะ ขอให้น้องหายเร็วๆ ทำกายภาพบำบัดสม่ำเสมอจะช่วยได้มากค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #42908 โดย Dumb
ขอร่วมเป็นกำลังใจให้กับครอบครัวคุณพ่อยอดด้วยคนนะคะ ให้หายไวๆ ค่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43346 โดย nr_panpan
เพิ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณพ่อยอด อ่านไปอ่านมาตกใจมาก พออ่านจบก็ดีใจมากด้วย ทั้งอยากขอบคุณ คุณกอบัวที่คอยส่งข่าว อัพเดทพร้อมรูปน่ารักๆ ของกำลังใจของพ่อยอด อยากเป็นอีกหนึ่งแรงใจที่ขอส่งให้พ่อยอดหายไวๆ น่ะค่ะ บุญกุศลใดที่ลูกพึ่งมีขอแบ่งให้พ่อยอด ขอให้พ่อยอดหายเร็วๆน่ะค่ะ

ส่วนตัว ต้องย้อนมามองตัวเองเหมือนกัน ว่าหากวันหนึ่ง ถ้าเราเป็นอย่างพ่อยอด ครอบครัวเราจะเป็นอย่างรัย เพราะรายได้ที่เลี้ยงครอบครัวทุกวันนี้มาจากเงินเดือนเราล้วนๆ หากเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น เรามีวิธีรับมืออย่างรัย ต้องเอาไปคิด เพราะคนที่เราดูแลอยู่ มีแต่ คนแก่คือแม่ เด็ก หลานปรกติ 2 คน น้องแอล และลูกที่เพิ่งจะ 10 เดือนในอีก 2 วันข้างหน้านี้ ส่วนน้องสาวต้องเลี้ยงลูกให้เรากะดูแลน้องแอลทำให้ ไม่ได้ไปทำงานข้างนอก คนที่เป็นเสาหลักอย่างเราควรทำอย่างรัยน่ะ. :shy: :shy: :shy:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44463 โดย n00mam
ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนานมากค่ะ

แต่ทุกๆครั้งที่เข้ามาจะเข้ามาอ่านเรื่องราวของพ่อยอดตลอดเวลาค่ะ

ตกใจ และเป็นห่วงมากๆค่ะ

ขอส่งกำลังใจให้พ่อยอดหายวันหายคืน นะคะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44797 โดย ntps
ขอขอบคุณแทนพ่อยอดและครอบครัวที่มีคนห่วงใยเสมอค่ะ

อาการพ่อยอดดีขึ้น ทั้งสุขภาพกาย ใจ และหนี้ค่ะ

แต่พ่อยอดคงไม่ได้กลับเข้าบอร์ดอีกนานค่ะ เดือนหน้าพ่อยอด

และครอบครัวจะขอไปจาก กทม เพื่อรักษากายของพ่อยอดให้ดีขึ้นค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.982 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena