ทำงานมา 5 ปี หนี้เกือบ 4 แสน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53221 โดย YNWA
รับทราบครับผม ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะทำได้แค่ไหนนะครับ แต่พยายามไม่เร่งรีบอะไรมาก ปล่อยไปตามขั้นตอนที่เราพอรับไหว
ของผมส่วนใหญ่จะเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลซะมากกว่า
-CIMB 113,00.-
-TMB 87,000.-
-CITI Advance 145,000.-
CITI Bank 28,000.-
จุกเลยครับ ชาตินี้คงไม่เอาอีกแล้วกะสินเชื่อพวกนี้

ปล. รู้สึกที่นี่จะเป็นที่เดียวที่ทุกคนแชร์เรื่องหนี้สินของกันและกันได้อย่างมีความสุข
ผมรู้สึกมีความสุขขึ้นมากหลังจากเข้ามาชมรมนี้เลยครับ แปลกจริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54076 โดย P_debt
เอาล่ะหว่าาาา มาแล้ว มาแล้ว หมายศาลน้าชาติ ตามคำเรียกร้อง (รึปล่าว) ปึกใหญ่โตทีเดียวเชียว

แต่แอบมีเรื่องมหัศจรรย์ด้วยนะ คือว่า เราโทรบอกน้องที่ ตจว ว่าถ้ามีเอกสารฟ้องเงินมาแล้วให้เก็บไว้ด้วย เป็นเงินกู้ธนาคารมาเรียนปอโท หยุดตอน มค 2556 ผ่านไปเกือบๆปีและก็ไม่มีวี่แวว เมื่อปลายเดือนที่แล้วกลับบ้าน ยังไม่ทันลงรถเลย มีรถของเจ้าหน้าที่น้าชาติมาจอดก่อนหน้าเราแป๊บเดียว จังหวะมันตรงกันจริงๆก็เซ็นต์รับแล้วเค้าก็กลับไป คือเรื่องของเรื่องน่ะคน ตจว เค้าจะไม่ค่อยเข้าใจหรอกว่าเราเอาเงินไปทำอะไรมา ซึ่ง ณ ตอนที่ลงรถนะ ชาวบ้านนั่งเป็นกลุ่มๆอยู่มาคุยกับย่า นึกภาพสิว่าถ้าเรามาไม่ทันจะเป็นยังไง เรื่องคงสนุกปากชาวบ้านกลุ่มนั้นแน่ๆ นี่แหละที่บอกว่ามันมหัศจรรย์ ในความโชคร้ายก็ยังมีความโชคดีอยู่บ้าง

สองบัตรรวมกันยอด ต้นรวมดอก ก็ประมาณ 150,000 ฟ้องรวม ขึ้นศาลสิ้นเดือนหน้า เอาวะ เป็นไงเป็นกัน เหลือตัวสุดท้ายแล้ว ผ่อนยาวซักปีคงจะดี

ส่วนตัวอื่นๆก็ผ่อนตามที่ตกลงกันไว้หมดสิ้นปีนี้ ตัวเอง 7 ตัว + ของแฟน 3 ตัว ใช้เวลา 1.4 ปี (ตั้งแต่สิงหาปีที่แล้ว - ธค ปีนี้) เหนื่อยสุดๆ ได้เงินเดือนเพิ่มมาปีนึงแล้ว เป็นสามหมื่นกลางๆ ก็ค่อยยังชั่ว ได้ปิดมาหลายราย มีโบนัสสองครั้งให้พอกระชุ่มกระชวยหัวใจ (โบนัสเป็นของเราแค่วันเดียว หลังจากนั้นมันจะเป็นของคนอื่น เช่น เจ้าหนี้ เป็นต้น 55555)

เดี๋ยวถ้าขึ้นศาลแล้วผลเป็นไงบ้างจะอัพเดทให้ทราบกันถ้วนหน้านะจ๊ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #54196 โดย Boodza
เข้ามาให้กำลังใจกันและกันค่ะ....
เราน่าจะรุ่นเดียวกันเนอะ
แต่ boodza เพิ่งตัดสินใจหยุด ทีแรกกลัวเรื่องฟ้อง เพราะหมายฟ้องไปที่บ้าน ตจว. คือแบบกลัวที่บ้านกลุ้มเหมือนคุณเลย
ณ นาทีนี้คงรับสภาพ อยากหมดหนี้มากกว่า
ของคุณใกล้หมดและ ดีใจด้วยนะค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #55970 โดย P_debt
มาอัพเดทหน่อย หลังจากจ่ายของพี่ซี่ไอแกไปตั้งสองสามเดือนและ ใบปิดเพิ่งออกเมื่อสิ้นเดือนที่แล้ว แต่ตัวจริงเพิ่งมาเมื่อไม่กี่วันเอง ลืมไปเลยว่าเคยมีหนี้กัน

เอามาเป็นตัวอย่างให้ดู เผื่อใครมีเจ้านี้บ้าง และเป็นกำลังใจให้ทุกคนด้วย

เดี๋ยวถ้าปิดหมดทุกตัวแล้วจะรวบรวมทุกใบสแกนขึ้นหน้าเวปนะจ๊ะ ตอนนี้รอไปก่อน เหลือตัวสุดท้ายก็อีนัง น้าชาติเนี่ยแหละที่จะต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาลเนี่ย เห้ออออออ ตรูล่ะเบื่อ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56340 โดย P_debt
กลับมาจากไปขึ้นศาลคดีนังน้าชาติมาแล้ว

ก็เป็นไปตามที่คิด ไม่รู้จะให้เสียเวลาไปทำพระแสงอะไร ตรูล่ะงึด งึด

ผ่อน24งวด ดอก12%ต่อปีระหว่างผ่อน มีเยอะก็ลดต้นลดดอก ค่าทนายผ่อนปรนให้

เริ่มจ่ายเดือนหน้า p_dept ตั้งใจจะผ่อนให้หมดภายในปีหน้า เดี๋ยวโบนัสออกสองรอบก็เอาไปใส่ จะได้หมดเวรหมดกรรมกันซักที หมั่นไส้เหลือทน

เดี๋ยวจะกลับมารวบรวมไฟล์และทำตารางหนี้สรุปให้ดูอีกที อาจจะสิ้นปีเลย

แต่จะมาส่องดูเรื่อยๆนะ เป็นกำลังใจให้คนที่เพิ่งเริ่ม และขอยืนยันว่าวิธีนี้ใช้ได้ผลจริงๆ สู้ๆจร้าลูกหนี้ทั้งหลาย

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56397 โดย Eagle KY CNX
ก็ โอเค นะครับ ดอกเบี้ยขนาดนี้ผมก็ว่ารับได้

24 เอง ดอกเบี้ย 12 % อีกต่างหาก สู้ๆๆๆ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56758 โดย P_debt
P_debt ปณิธานสาบานตนแล้วว่าหากหมดหนี้กับธนชาติแล้วจะไม่หวนกลับไปหามันอีกเด็ดขาด

ธนาคารนี้สุดยอดของความเคี่ยวฝังเพชร มีประกันชีวิตจะยกเลิกให้หมด เหลือแต่ไฟแนนซ์รถของแฟนที่ไม่รู้หมู่หรือจ่า ค่าใช้จ่ายยิบย่อยน่าเบื่อมาก

มีลูกบอกลูกมีหลานบอกหลานกันเลยทีเดียวว่าจะไม่ใช้บริการมันอีกไม่ว่าจะฝากเงินหรืออะไรก็ตาม (แค้นฝังหุ่น)

ดอก 12% ก็ขอแล้วขออีก คำนวณดูแล้วนะจนถึงวันที่จะผ่อนหมด (ธค 58) เงินต้นจริงๆที่เราเป็นหนี้มันแค่ 85,000 หยุดมา 1 ปี ผ่อนยอมตามศาลเป็น 160,000รวมดอกเบี้ย (ยอดฟ้องประมาณ 140,000)

เอากะมันสิ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63421 โดย P_debt
สวัสดีจร้า เป็นอย่างไรกันบ้างจ๊ะ ปีใหม่แล้วสุขสบายดีกันมั้ยเอ่ย

P_debt ขอมาอัพเดทสถานการณ์นิดนึง หยุดมาตั้งแต่มกราคม 2556 จนตอนนี้ก็ครบสองปีแล้ว

เริ่มจ่ายมาเดือน สค ปี 2556 แล้วก็มาหนักในปี 2557 ขอบอกว่าปีที่แล้วเป็นปีโหดดดดมากๆๆๆๆ ทั้งร้องไห้ ทั้งหัวเราะ ทั้งโกรธ ทั้งเกลียด ผ่านมาหมดแล้ว อารมณ์เบื่อตัวเอง หงุดหงิด สารพัด

สุดท้ายก็ผ่านมันมาได้ อยากบอกทุกคนว่า ในเมื่อเข็มนาฬิกามันเดินทุกวันทุกวินาที นั่นหมายถึงทุกอย่างมันต้องมีจุบจบของมัน เหมือนๆกับงานเลี้ยงต้องมีเลิกราประมาณนั้น

หนี้สินความทุกข์ความเศร้ามันก็ต้องเดินไปพร้อมกับเข็มนาฬิกา อย่าไปกลัวมัน มันต้องหมดแน่นอน ช้าหรือเร็วแค่นั้นเอง

P_debt เหลือน้าชาติตัวเดียวค่ะ ขึ้นโรงขึ้นศาลกันมาแล้ว อยากฝากบอกรุ่นน้องที่กำลังเป็นหนี้ว่า เจ้าหนี้ใจยิ่งกว่ามหาสมุทร (ความเค็มนะไม่ใช่กว้าง) บาทเดียวก็ไม่ลด
แต่ไม่เป็นไร เราเอาเงินเข้ามาก็ต้องชดใช้กันไป ตอนนี้ผ่อนอยู่ มีมากใส่มากก็หมดเร็ว งวดสุดท้ายภายในเดือน ธค นี้ จะได้โบนัสปีนี้อีกสองรอบก็ใส่เต็มแมกซ์เลย

P_debt จะมาอัพเดทสถานการณ์วันปลอดหนี้ให้ฟังอีกทีเดือนมกราคมปีหน้าฟ้าใหม่ ในวันที่หมดหนี้แล้ว พร้อมจะเป็นหนี้ก้อนใหญ่ (กู้บ้าน) กะว่าซักกลางๆปีหน้าจะยื่นเรื่อง

ราชินีเงินผ่อนอย่างเราก็ก้มหน้าก้มตาทำงาน ผ่อนของผ่อนบ้านผ่อนรถต่อไป แต่ไม่ใช้บริการบัตรเครดิต สินเชื่อใดๆทั้งนั้น ตอนนี้ก็รูดบัตรเอทีเอ็มไป สบายใจจริงๆๆๆๆ

P_debt ทำสรุปรายการหนี้ของตัวเองกับแฟนให้ดูเป็นแนวทาง ระยะเวลาเริ่ม HC คือตั้งแต่ สิงหาคม 2556 ตอนนี้ก็ปีว่าๆแล้ว หมุนเงินกันไปสนุกสนานเฮฮา (เบื้องหลังอยากจะกรี๊ด)
แต่อาจเป็นเพราะเราโชคดีตรงที่ได้งานใหม่กลางปี 56 พอดี หักแล้วเหลือ 35K เลยพอเหลือกินเหลือเก็บ (ให้เจ้าหนี้) นี่ก็เพิ่งฉลองอายุครบ 28 ที่ผ่านมาด้วยการได้โบนัสสวยๆแล้วเอาไปโยนหน้าธนาคารยูโอเบบี๋ (เอาไปใช้หนี้น่ะแหล่ะ) นังนี่ก็ระดับความเค็มน้องๆน้าชาติเลยทีเดียว

เอาล่ะ P_debt จะพยายามเข้ามาส่องดูกระทู้แต่อาจจะนานๆครั้ง ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคนว่า การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอาย ไม่ได้ฆ่าคนตาย ไม่ได้ขายตัวกิน อย่าไปกลัวคำขู่ใดๆทั้งสิ้น
สิ่งสำคัญที่สุดคือ เงิน เท่านั้น ที่จะจบปัญหาทั้งหมด บางคนอาจจะบอกว่าส่วนลดสำคัญกว่า P_debt ขอบอกว่าไม่จริง ตอนนี้ P_debt ดูกระทู้ต่างๆเห็นแล้วก็นะ บางคนคิดแต่จะเอาส่วนลด ต้องมากกว่า 50% บางคนบอกต้องเท่านั้นเท่านี้ ถ้าคุณไม่มีเงินต่อให้เค้าลดให้คุณก็ไม่มีความหมาย สุดท้ายคุณก็ต้องไปหาหยิบยืมมาอีกเพื่อที่จะใช้เค้าแล้วก็เข้าสู่วังวนหนี้อีก
ถ้าคุณมีเงินในมือนั่นแหละคืออำนาจ คุณจะต่อรองกับเค้าเท่าไหร่ก็ได้ เงิน เงิน เงิน เท่านั้น

อดออม อดกลั้น อดทน 3อ นี้ ติดหน้าจอมือถือหน้าคอมพิวเตอร์ไว้เลย สู้ๆนะจ๊ะทุกคน

1.พาวเวอร์บ๊ายบาย เงินต้น 35,000.00 ยอดหยุด 39,941.69 หยุด 7 เดือน ลดเหลือ 22,000.00 ผ่อน 4 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
2.กรุงเก่าเครดิต เงินต้น 30,000.00 ยอดหยุด 33,993.80 หยุด 8 เดือน ลดเหลือ 15,000.00 ผ่อน 3 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
3.ยูแม๋ เงินต้น 45,000.00 ยอดหยุด 54,660.00 หยุด 8 เดือน ลดเหลือ 30,000.00 ผ่อน 3 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
4.ซีไอแอมบี๋ เงินต้น 85,791.02 ยอดหยุด 108,559.37 หยุด 11 เดือน ลดเหลือ 50,000.00 ผ่อน 5 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
5.เฟริสอ๋อย เงินต้น 40,000.00 ยอดหยุด 50,052.67 หยุด 11 เดือน ลดเหลือ 30,100.00 ผ่อน 10 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
6.นางมารยูโอบี๋ เงินต้น 44,000.00 ยอดหยุด 52,170.00 ไม่ลด แต่ให้ผ่อน 12 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
7.ยูแม๋ของแฟน เงินต้น 29,400.00 ยอดหยุด 36,315.00 หยุด 12 เดือน ลดเหลือ 21,000.00 ผ่อน 7 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี
8.เฟริสอ๋อยของแฟน เงินต้น 22,000.00 ยอดหยุด 28,911.02 หยุด 7 เดือน ลดเหลือ 10,500.00 ผ่อน 3 เดือน เครดิตบูโรสถานะ ปิดบัญชี

:psy: :psy: :psy: :psy: :psy: :psy:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63626 โดย mini
เก่งจังคะ แปบเดียวก็จะหมดหนี้แล้ว ของเราเพิ่งเริ่มต้นเครียดๆอยู่คะ แต่ก็จะสู้ต่อไปอาจจะช้าหน่อย

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63656 โดย P_debt
ไม่ต้องเครียดจร้าาาา ช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร ช้าๆแต่ชัวร์ดีกว่าค่ะ อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนเราไม่หยิบยืมคนอื่นอีกก็พอแล้วค่ะ สู้ๆๆๆนะ แป๊บๆก็ปีนึง ทำใจร่มๆนะจ๊ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63692 โดย mammam
ดีใจด้วยนะค่ะ เก่งมากเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่มาเล่าประสบการณ์ เป็นแนวทางที่ช่วยให้มีกำลังใจสู้ต่อไป

เราหยุดมา 8 เดือน ปิดได้ 2 ใบ เงินหมดแล้ว เหลืออีก 6 ใบ ก็ยังรู้สึกกลัวบ้างนิดๆ เพราะหยุดมานานแล้ว

กลัวเจ้าหนี้จะจี้มากขึ้น แต่ยังไงก็จะต้องผ่านมันไปให้ได้ค่ะ :wo: :wo:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63704 โดย P_debt
คุณ MAMMAM

P_debt เข้าไปดูรายละเอียดกระทู้ของคุณแล้ว ปิด SCB ได้แล้วใช่มั้ยคะ ดีใจด้วยนะ

เจ้าหนี้ที่เหมือนกันคือพี่ซีไอ บักเฟิส น้าชาติ สองตัวแรกยืนยันว่ามีเงินเมื่อไหร่ส่วนลดงามแน่นอน แต่ของ P_debt ดึงสโตกผ่อนนานๆหน่อยเดี๋ยวหายใจไม่ทัน

เป็นกำลังใจให้เด้อคร่าเด้อออออออ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63761 โดย mammam
ขอบคุณค่ะ คุณ P_debt ได้อ่านแนวทางของคุณ ทำให้เรามีกำลังใจเยอะเลยค่ะ ยังไงรบกวนขอปรึกษาหน่อยนะค่ะ หยุดมานานเท่าไหร่ค่ะ ถึงจะปิดได้หมดอะค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63804 โดย P_debt
K.Mammam

ทุกตัวของตัวเองและแฟนจะหยุดไล่ๆๆกันคือตั้งแต่ต้นปี 2556 ค่ะ เฉลี่ยหยุดประมาณ 8-12 เดือนก็เริ่มใช้หนี้ค่ะ แต่ทุกตัวจะเน้นผ่อนแบบสามเดือนขึ้นนะคะ งวดเดียวไม่ไหว

9 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #66937 โดย P_debt
Helloooooo สวัสดีปีใหม่สงกรานต์ไทยจร้า เป็นอย่างไรกันบ้างเอ่ย ทุกคนคงได้กลับบ้านไปหาคนที่รักและคงได้กำลังใจในการสู้ชีวิตกันต่อไปนะจ๊ะ

P_debt ตอนนี้ใจจดใจจ่อกับโบนัสกลางปีมากๆ เดือนมิถุนานี้ อีกสองเดือน ฮึบ ฮึบ อีกนิดเดียว แต่ว่า เราต้องเอาไปใช้ กยศ ด้วย เลยผิดแผนไปนิดนึง ก็ไม่เป็นไร เหลือน้าชาติตัวเดียวที่กะลังผ่อน ยังไงก็หมดธันวาคมนี้แน่นอน ฟันธง !!!

กะว่าจะทำงานที่นี่ถึงสิ้นปีแล้วจะหางานใหม่ ปีนี้อายุ 28 แล้ว อยากจะหาซักที่ที่มันคือที่ของเราแล้วอยู่ยาวๆ แอบเบื่อๆที่นี่เหมือนกัน แต่ก็ต้องขอบคุณที่นี่ที่ทำให้เราได้เงินเดือนดีๆ (เอามาให้เจ้าหนี้)

หลังจากหมดน้าชาติแล้ว เงินเดือนทุกบาท โบนัสทุกสตางค์ก็จะเป็นของเรา หุหุ อดทน อดทน อดทน ท่องไว้ เงินเดือนโบนัสปีละหลายแสน จงเป็นของเรา จงเป็นของเรา แล้วจะมาอัพเดทวันที่ได้ใบปิดน้าชาตินะจ๊ะ

9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #67041 โดย khwandow.k

P_debt เขียน: ใกล้วันโบนัสออกเข้ามาทุกที มีเงินนิดหน่อยแต่ก็คงยังปิดน้าชาติไม่ได้ เพราะสองยอดรวมกันก็หนึ่่งแสน ไม่รู้จะได้ยอดลดเท่าไหร่ คงต้องรอก่อน มีอีกสองตัวที่ยังผ่อนยิงยาวถึงสิ้นปี เลยไม่อยากให้ต่อเดือนหนักเกินไป

แต่มีข่าวดีเล็กๆน้อยๆที่ปิดให้แฟนได้ด้วย

1. ยูแม๋ ต้น 36,000 เหลือ 20,000 ผ่อน 7 เดือน
2. พี่เฟริส เพิ่งได้ใบ HC สดๆร้อนๆเมื่อกี้ ต้น 30,000 เหลือ 10,500 ผ่อน 3 เดือน แม่เจ้า ลดเกือบ 65% ทำไปได้ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: อยากบอกว่าของตัวเองได้ 40 % เอง 5555 แอบอิจฉาของแฟนซะงั้น นึกไปนึกมามันก็เงินเราทั้งคู่นี่หว่า อ๊ะ อ๊ะ หลายคนอาจสงสัยว่าทำไมต้องใช้ให้แฟนด้วย เงินเขาก็คือเงินเราค่ะ หนี้เขาก็รวมกัน ช่วยๆกัน

รอน้าชาติอยู่เนี่ย ไม่รู้จะยังไง เห้ออออ แอบเพลียยยยย

อยากรู้ค่ะว่าหยุดจ่ายพี่เฟริส นานไหมคะ ถึงได้ส่วนลดแบบนี้อ่ะค่ะ ต้องพูดประมาณไหนอ่ะคะ เพราะที่ผ่านโดนข่มขู่ตลอดแต่ไม่มีเงินจ่ายจริงๆ พยายามเก็บไว้รอ H/C อยู่ค่ะ -,

9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #67042 โดย P_debt
ของ P_debt หยุดประมาณปีนึงค่ะ แต่ของแฟนหยุดปีกว่าๆค่ะ ไม่เน้นส่วนลดเยอะค่ะ เน้นงวดให้ผ่อนนานๆหน่อย เพราะเดือนนึงต้องจ่ายสองสามตัวขึ้นไป แบบอยากหมดใกล้ๆกันทุกตัวน่ะค่ะ จะกู้บ้านต่อ

9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #67043 โดย P_debt
ลืมบอกเทคนิคการพูดคือบอกว่าเรามีเงินเดือนเหลือต่อเดือนเท่าไหร่ อยากจะปิดเดือนละเท่านี้ ช่วยหน่อยได้มั้ย ขอแบบ 3 เดือนขึ้นจะได้ไม่หนักเกิน พูดคุยกับเค้ารับสายตลอดนะคะ แต่ส่วนใหญ่จะต้อง 5-6 เดือนขึ้นนะ แรกๆคงต้องทนการข่มขู่ไปก่อน สู้ๆนะคะ

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75402 โดย P_debt
สวัสดีจร้าทุกคน มาอัพเดทข่าวสารว่าตอนนี้ P_debt ได้งานใหม่แล้ว อยู่ ตจว เงินเดือนแรงมาก ก้าวกระโดดเกินครึ่งแสนเลยทีเดียวเชียว แอบปลื้มใจที่ผลของการใช้บัตรเครดิตเพื่อศึกษาต่อปอโทมันได้ผล (แนะนำว่าดูเป็นเยี่ยงได้แต่อย่าเอาอย่าง)

ตอนนี้ P_debt เริ่มงานที่ใหม่ได้สองเดือนแล้ว และก็มีน้องๆในทีมมาคอยปรึกษาเรื่องเงินเรื่องทอง ก็ให้คำแนะนำตามแนวทางของชมรมไป บางคนก็ทำตาม แต่มีหลายคนที่ไม่เชื่อ สนุกสนานกับการใช้เงินอนาคต ก็นานาจิตตังนะ

ตอนนี้ P_debt รอใบปิดของนังพรอมีสอยู่ และก็เริ่มเก็บเงินรอกู้ที่ดินปลูกบ้านและก็ทำสวนผักพอเพียงค่ะ น่าจะประมาณกลางๆปีหน้า ชีวิตเด๊เด ใช้เงินสดอย่างเดียวเลย กดตังติดบ้านไว้เยอะๆหน่อย พอสิ้นเดือนก็ได้รับเงินเดือน ดูมีความสุขขึ้นเยอะเลยค่ะ

รีบๆตามกันมานะสมาชิกทั้งหลาย หนทางสว่างและแสนสุขรอให้พวกท่านมาสัมผัส เช่นเดียวกับ P_debt ค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99397 โดย P_debt
ห่างหายไปสองปีกว่าๆ กลับมาไฉไลกว่าเดิม แค่จะมาบอกว่าเครดิตบูโรล้างเกือบจะหมดแล้ว เพิ่งไปเชคมาเมื่อสองเดือนก่อน ตอนนี้เหลือธนชาติที่บูโรยังเพิ่งสองปี ปี61กลางๆปีน่าจะลบออกได้ แต่ถึงกระนั้นดิชั้นก็ทำเรื่องกู้บ้านผ่านนะคะ ของธอส. ยื่นไปหลายที่ธนาคารมาก ใช้เวลาเกือบๆครึ่งปี จนแอบท้อ แต่สุดท้ายอะไรที่มันควรจะเป็นของเรายังไงมันก็ใช่ค่ะ เป็นหนี้สองล้านกว่าสมใจเลยทีนี้ แต่มันเป็นหนี้แห่งความสุขนะคะ ทำงานมาเหนื่อยๆได้อยู่กับบ้าน มันเป็นอะไรที่สุขใจจริงๆค่ะ เป้าหมายต่อไปคือแต่งงานมีลูก55555555 จะ32แล้ว เดี๋ยวบ่ทันใช้
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนเด้อคร้าเด้อ ลดความอยากลง คิดถึงแต่ความจำเป็น ชีวิตจะมีแต่ความสุขค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.278 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena