KTC ศาลแขวงธนบุรี เสาร์ที่ 6 กรกฎาคม 2556

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39886 โดย toob_pong
ขออนุญาต แชร์ประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกของผม...
ผมได้รับหมายศาล เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน 2556 และนัดให้ไปไกล่เกลี่ย วันเสาร์ที่ 6 กรกฎาคม 2556 ศาลแขวงธนบุรี.
ยอดหนี้หยุดจ่าย 61,200 บาท
ยอดหนี้ที่ฟ้อง 82,000 บาท

เช้าวันเสาร์ ถึงศาลประมาณ 8.00 น. นั่งดูคุณลุงคุณป้ารำมวยไทเก็กกันอยู่หน้าศาล เริ่มมีคนมาศาลบ้างแล้ว เมื่อประตูศาลเปิด ผมเดินเข้าไป พบเจ้าหน้าที่เพื่อ สอบถามบอร์ดสำหรับดูรายชื่อประจำวัน เจ้าหน้าที่ตอบคำถามด้วยสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส ดูอบอุ่นดีครับ

ถึงบอร์ดผมก็ ดูเลขที่คดีดำ, ตรวจรายชื่อ, ห้องบังลังค์ วันนี้นับจำนวนลูกค้า KTC ที่มาขึ้นศาลวันนี้ 67 ท่านได้(คิดในใจทำไมเยอะจัง) ที่นี่มี 12 บังลังค์ เฉพาะ KTC เปิด 6 บังลังค์ครับ พึ่งมาทราบทีหลังว่าเป็นช่วงกิจกรรมนัดไกล่เกลี่ยช่วงเดือน มิถุนายน – กรกฎาคม ของทางศาลแขวงธนุบรีฯ ครับ

หลังจากนั้นก็เดินขึ้นไปชั้น 3 เพื่อไปหน้าบังลังค์ มีเจ้าหน้าที่ของศาลบอกให้เข้าไปรอในบังลังค์ได้เลย ประมาณ 9.00 น. เจ้าหน้าที่ของ KTC ก็เริ่มทยอยเข้ามาในห้อง (ไม่ใช่ทนายครับ)

ข้อเสนอมีดังนี้ครับ
1) จ่ายงวดเดียวจบ ยอดจ่ายเป็นยอดหนี้ที่หยุดจ่าย
2) แบ่งจ่าย 6 งวด
3) แบ่งจ่าย 12 งวด
4) แบ่งจ่าย 36 งวด (มีดอกเบี้ย 10%)
ปล. ข้อเสนอที่ 1-3 เป็นยอดที่ไม่คิดดอกเบี้ย แต่ก็มียอดหนี้ที่ต่างกันเป็นขั้นบันไดอยู่ (1,000, 3,000, และ 5,000 บาท ตามลำดับ) มันก็คือดอกเบี้ยอยู่ดี...เห้อ

ส่วนข้อเสนอ ลด 20% , 30%, ฯลฯ ไม่มีนะครับ (เสียดายเหมือนกันกะว่าจะไปปิดทีเดียวเลย)

กรณีศึกษาเพื่อเรียนรู้ร่วมกันครับ
ผมกำลังพิจารณาข้อเสนอของทาง KTC เอาเครื่องคิดเลข คำนวณอยู่ ก็มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเข้ามาคุยกับเจ้าหน้าที่ของ KTC ....
พี่ผู้หญิง : ดิฉันฟังข้อเสนอแล้วต้องการเลื่อนออกไปก่อนค่ะ
KTC : ได้ค่ะ งั้นพี่ก็กลับบ้านได้เลยค่ะ
พี่ผู้หญิง : พี่ต้องได้รับเอกสารอะไรกลับหรือเปล่าค่ะ
KTC : ไม่ต้องค่ะ เดี๋ยวมีเอกสารจากศาลบังคับคดีส่งไปที่บ้านค่ะ ให้รอที่บ้านได้เลยค่ะ
พี่ผู้หญิง : ทำหน้างงๆ แล้วกำลังจะกลับ
ผม : พี่ผู้หญิงครับ ถ้าพี่จะเลื่อนพี่ก็ต้องได้หมายศาลที่กำหนดวันนัดครั้งต่อไปกลับบ้านด้วยนะครับ ผมหันไปถามเจ้าหน้าที่ KTC ว่าใช่อย่างนี้หรือเปล่าครับ
KTC : งั้นเดี๋ยวหนูไปถามทนายให้นะค่ะ
พี่ผู้หญิง : ขอบคุณค่ะน้อง
ผม : สุขใจครับ ได้ช่วยเพื่อน

ผมว่า ยังมีอีกหลายคนแน่เลยครับที่ขอเลื่อน แล้วโดนหลอกให้กลับบ้าน เอ้ผมก็งงนะครับว่า ถ้ารู้ว่าเราใช้สิทธิ์ในการเลื่อนได้ แต่ทำไมถึงไม่รู้ว่าต้องรอเอกสารจากศาล

ขอบให้มีสติมากๆ นะครับ อ่านสิ่งที่เขาให้อย่างระเอียด คิดและเลือกทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับตัวเราเอง ที่สำคัญถ้าต้องการเลื่อนศาล ก็ต้องได้รับเอกสารใบนัดกลับบ้านนะครับ

ทุกข้อมูลในเว็บเป็นแนวทาง เมื่อถึงเวลาจริง เราต้องตัดสินใจเองครับ อย่าสับสน คิดไปก่อนเลยได้ยิ่งดีว่า ต้องการอะไร 1) ปิด 2) ผ่อน 3) เลื่อน เพราะถ้าไปใช้เวลานั่งคิดในศาล ค่อนข้างสับสนครับ เพราะได้ยินกรณีของคนอื่นเข้ามาในหูตลอดเวลา เบรอเอาง่ายๆ ครับ

ก่อนกลับก็แวะไปเช็คดูครับว่ามีเจ้าหนี้คนไหนยื่นฟ้องเราแล้วบ้าง ผลว่ายังไม่มี ก็สบายใจครับ เตรียมเก็บเงินต่อไป

อีกประการหนึ่งครับ การทำบัญชีค่าใช้จ่าย ตัดสิ่งที่ไม่จำเป็น และการเก็บเงิน พูดง่ายครับ แต่ทำยากมากครับ เพราะตอนเรามีเงินสดในมือมันจะอยากใช้มากเลยครับ ท่องไว้นะครับ เก็บเงินใช้นี้วันนี้ เป็นไท ในวันหน้าครับ....

กราบขอบพระคุณข้อมูลในเว็บ “ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ” เป็นอย่างสูงครับ ทุกกรณีศึกษา, ขอบพระคุณ คุณอา ที่ให้คำปรึกษา พี่ๆ ที่ชมรมเป็นอย่างสูงครับ

ขอบพระคุณครับ
TOOBPONG

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39913 โดย ส้มบางมด
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ตามหากระทู้คุณ
หาไม่เจอ ต้องสืบค้น
น่าจะย้ายกระทู้ไปที่ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้
จะได้อยู่ห้องถาม-ตอบ ด้วยกัน เป็นเพื่อนกัน
คุณจะไม่มีคำถามเลยหรือ???
เผื่อสงสัยนะค่ะ
จะได้ช่วยกันถาม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40029 โดย toob_pong
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
กราบขอบพระคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้ครับ จากใจจริงๆ ครับ
ตามหากระทู้คุณ
ผมพึ่งโพสครั้งแรกครับ
หาไม่เจอ ต้องสืบค้น
จึงไม่ต้องตามหา และสืบค้นครับ
น่าจะย้ายกระทู้ไปที่ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้
วัตถุประสงค์เพื่อเล่าให้เพื่อนๆ ฟังประสบการณ์ครับ ที่ผมโพสไม่มีคำถามครับ ผมคิดว่าผมโพสถูกห้องนะครับ
จะได้อยู่ห้องถาม-ตอบ ด้วยกัน เป็นเพื่อนกัน
ในกรณีนี้หาก Administrator พิจารณาแล้วเห็นควรอยู่ห้อง ถาม-ตอบ สามารถย้ายได้ได้เลย
คุณจะไม่มีคำถามเลยหรือ???
ที่ผ่านมาหากผมมีคำถาม เบื้องต้นผมหาอ่านข้อมูลจากเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ก่อนครับ จึงไม่มีคำถามครับ
เผื่อสงสัยนะค่ะ
จะได้ช่วยกันถาม

ทั้งหมดนี้ผมกราบเรียนด้วยความเคารพครับ หาได้มีเจตนายอกย้อน เพียงแต่ขออนุญาตชี้แจงเท่านั้นครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40064 โดย so009
ktc หยุดจ่ายนานมั้ยกว่าจะฟ้อง

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40273 โดย toob_pong
ผมหยุดจ่ายเดือนมิถุนายน ปีที่แล้วครับ ขึ้นศาลเดือน 6 กรกฎาคม ประมาณ 12 เดือนครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40292 โดย อยากหลุดพ้น
เป็นกำลังใจให้นะคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40536 โดย toob_pong
****ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจครับคุณ "อยากหลุดพ้น"
วันนี้ขออนุญาตมาเล่าเรื่องส่วนลดของ UOB ครับ

ยอดหนี้ 19,XXX.XX บาท
หยุดเมื่อ พฤศจิกายน 2555

มีเจ้าหน้าที่ (น่าจะเป็นสำนักงานกฎหมาย)
โทรมาเสนอยอดชำระที่ 13,XXX บาท
(ไม่ได้เสนอเป็น % แต่บอกยอดมาเลยครับ)

ขอแบ่งชำระเป็น 2 งวด

....จบไปอีก 1 บัตร....

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40733 โดย toob_pong
วันนี้เป็นกรณีของ First Cochise

ยอดหนี้ 36,XXX บาท
หยุดเมื่อ พฤศจิกายน 2555

เจ้าหน้าที่ (จากสำนักงานกฎหมาย)
โทรมาเสนอยอดให้ชำระที่ 22,XXX บาท

แต่สินเืดือนนี้ต้องจ่ายของ UOB ก่อน เลยขอให้เขารอเดือนหน้า
คิดว่าคงขอแบ่งชำระเหมือนเดิม 2 งวด

สถานการณ์ปัจจุบัน
1) KTC ฟ้องศาลแล้ว แบ่งชำระ 12 งวด (หยุดจ่ายมา 12 เดือน)
2) Central (Hair Cut ยอด 9,XXX ปิดที่ 5,XXX) งวดเดียว
3) UOB (Hair Cut ยอด 21,XXX ปิดที่ 13,XXX) แบ่งชำระ 2 งวด
4) UOB Cash (ยอด 37,XXX) มีสำนักงานกฎหมายติดต่อมาแล้วแต่ยังไม่มีเสนอส่วนลด
5) City advance (ยอด 94,XXX เสนอมา 47,XXX) เก็บเงินอยู่ครับ (หยุดจ่าย ก.ค. 55)
6) SCB (5X,XXX) หยุดจ่าย ม.ค. 56 ยังไม่มีเสนอส่วนลด ให้ประนอมหนี้ ก็ัยังโทรคุยกันปกติ

เหลืออีก 2 ใบ ใกล้ฝั่งแล้วครับ...

ปล. ถึงเพื่อนๆ กัลยานิมิตร ทุกท่านครับ (ผมขอแชร์ความผิดพลาดให้เป็นกรณีศึกษาครับ)
1) สำคัญนะครับ เก็บเงินให้ได้ ผมพลาดมาแล้วพอมีก็เอาไปใช้ ไม่งั้น KTC คงไม่ถึงขั้นฟ้องศาล
2) เลือกวิธีแก้ไขปัญหาหนี้ให้ถูกต้อง เช่น อย่าไปกู้เงินมาโป๊ะหนี้บัตร เพราะมันเป็นการเพิ่มหนี้ไม่รู้จบ
หากคุณยังไม่มีวินัยการใช้เงิน (กรณีผมคือ ไปกู้ออมสินมาปิด แต่สุดท้ายก็ยังใช้เงินเหมือนเดิม ทำให้
หนี้มากขึ้นกว่าเดิม)
3) พยายามรับสายเจ้าหน้าที่ให้ได้มากที่สุดนะครับ ผมว่ามีผลต่อการฟ้องจริงๆ เพราะแรกๆ ผมไม่ค่อย
อยากรับสาย...

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40735 โดย ตัวเพ้อ
4) City advance (ยอด 94,XXX เสนอมา 47,XXX) เก็บเงินอยู่ครับ (หยุดจ่าย ก.ค. 55)

ยังไม่โดนของซิตี้ฟ้อง โชคดีจังค่ะ มีเวลาให้เก็บเงินต่ออีก เยี่ยมไปเลยค่ะ

ตั้งแต่หยุดมา 2 รอบบิล ก็พยายามรับทุกสายค่ะ จะมีก็แต่สายที่ดังแค่ไม่กี่วินาทีที่รับไม่ทันจริงๆ

ขอให้หมดหนี้ไวๆ ค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41432 โดย นกกระเรียน
เคยปิดเฟิร์สช้อยยอด36790.00 แต่ขอเค้าเหลือ20000.00 นะคะแต่KTC ขอแล้วลดยากนะคะ ตอนหยุดจ่ายแค่21000 เอง 3ปี ผ่านไปมันคิด 37000 คะ ต่อรอง 20000 , มา 2เดือนมันก็ไม่ลดให้แค่ 27000 """
ก็เลยตัดใจขอ 25000 จะจ่ายให้ภายในวันที่5 สิงหานี่คะ ม้นเลยยอม แต่ก็ลดน้อยมากเลยคะ :เฮ้อ: :ไม่ยอม:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41435 โดย scm
ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ข้อมูลให้ฟังกัน ของผมก็มี KTC วันที่ 2 ส.ค.นี้
ไว้ไปแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังต่อครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41556 โดย toob_pong

scm เขียน: ขอบคุณมากครับที่มาแชร์ข้อมูลให้ฟังกัน ของผมก็มี KTC วันที่ 2 ส.ค.นี้
ไว้ไปแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังต่อครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่างไรก็ตัดสินใจก่อนไปเลยนะครับว่าจะเลือกทางไหน
เพราะเมื่อเราหวั่นไหวกับทางออก อาจหลงกลเขาได้....

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41557 โดย toob_pong

นกกระเรียน เขียน: เคยปิดเฟิร์สช้อยยอด36790.00 แต่ขอเค้าเหลือ20000.00 นะคะแต่KTC ขอแล้วลดยากนะคะ ตอนหยุดจ่ายแค่21000 เอง 3ปี ผ่านไปมันคิด 37000 คะ ต่อรอง 20000 , มา 2เดือนมันก็ไม่ลดให้แค่ 27000 """
ก็เลยตัดใจขอ 25000 จะจ่ายให้ภายในวันที่5 สิงหานี่คะ ม้นเลยยอม แต่ก็ลดน้อยมากเลยคะ :เฮ้อ: :ไม่ยอม:

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
กำลังจะโทรไปตกลงยอดปิดอยู่พอดีเลยครับ...

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41586 โดย nr_panpan
เป็นกำลังใจให้ค่ะ ตัวเองเพิ่งเริ่มหยุด แล้วยอดก็เยอะกว่ามากเลยค่ะ แต่ละบัตรหลายแสนขึ้น แต่เริ่มแล้วก็จะเดินต่อไป เพิ่อวันหนึ่งจะหมดหนี้

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41840 โดย toob_pong
ขอบพระคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ...

วันนี้ขอมาเล่ากรณีศึกษาของ Citibank Advance

จากที่เล่าไ้ว้เบื้องต้นครับว่าเคยคุยกับlสำนักงานกฎหมายของซิตี้แบงค์ว่า ยอด 84,XXX
(ต้องขอโทษด้วยนะครับยอดตอนแรกลงไว้ผิดครับ) ให้ปิดที่ 47,XXX แต่ตอนนั้นยังมี
เงินเก็บแค่ 4 หมื่นกว่า เขาไม่ลดให้อีกเลยไม่ได้ปิดพอดีเดือนนี้เก็บเงิน และมีรายได้พิเศษ
เข้ามา เลยโทรไปที่สำนักงานที่เคยโทรมาคุยกับเรา เขาบอกว่าปิดยอดเดิมไม่ได้ เพราะบัญชี
เดินตลอด ตอนนี้อยู่ที่ แสนกว่า อุแม่เจ้า!!! ดอกหรือนั่น...เขาบอกว่าถ้าต้องการปิดตอนนี้ต้องปิด
ที่ยอด 65,XXX ยังไงก็ไม่ลดกว่านี้

(o_O) ***ความรู้สึกลูกหนี้อย่างเรา อุส่าห์ ดีใจเก็บเงินไว้เพื่อจะได้ปิดได้อีกแบงค์ เลยเศร้าเลย*** :cry2:

ผมคิดว่าจะโทรไปที่ Citibank โดยตรง ก็ยังไม่รู้ว่าผลจะออกมาเป็นอย่างไร แล้วจะมาเล่าต่อครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41850 โดย toob_pong
"การที่เราเก็บเงินก้อนได้ แล้วโทรไปหาเขา บอกว่า อยากปิดบัญชีจะทำให้เจ้าหนี้เล่นตัว เพราะ รู้ว่าเราอยากปิดหนี้ ปิดบัญชี จะเพื่อเคลียร์เครดิตบูโร หรือ ไม่อยากติดหนี้แล้วก็ตาม อาจจะให้ส่วนลดน้อย หรือไม่ดีเหมือนอย่างปล่อยให้เขาโทรมาเสนอเอง เพราะการที่เราโทรไปก่อน ก็เหมือนเราโทรไปง้อนั่นเองครับ

แต่ช่วงปีที่ผ่านมานี้ KTC ไม่มีส่วนลดเงินต้นให้ใครเลย ลดได้แค่ดอกเบี้ยบางส่วน แทบทะยอยฟ้องอีกด้วยครับ ยังไงก็ทำใจเผื่อกับส่วนลดของ KTC ไว้บ้างนะครับ

Citi Advance นี่สิครับ ที่น่าเป็นห่วง เพราะยอดค่อนข้างสูง และเจ้านี้ฟ้องไวมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่เจ้านี้ก็ให้ส่วนลดค่อนข้างใช่ได้อยู่นะครับ ผมได้ส่วนลดเจ้านี้ หลังได้รับหมายศาล ลดให้ 50% แถมแบ่งจ่าย 2 งวดได้อีกด้วยครับ"

นี่แหละครับเป็นตัวอย่างของคำที่ว่า อ่านมากได้ประโยชน์มากจริงๆ...
จากความคิดเดิมคือ จะโทรไป Citibank เพื่อติดต่อขอปิดยอด...
แต่หลังจากได้อ่านข้อความข้างบนแล้ว ก็ตระหนักได้ว่า "ควร" ต้องทำอย่างไรต่อไป

กราบขอบพระคุณข้อคิดดีดีครับ...

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41945 โดย toob_pong
ขอรายงานความเคลื่อนไหวเพิ่มเติมครับ****

หลังจาก Citibank advance ไม่พร้อมให้เราจ่าย...(T T) เจ้าหนี้ไม่อยากได้เงินเรา
ประจวบเหมาะกับ First Choice โทรเข้ามาให้ส่วนลด พอดี
หลังจากที่คุยกันก็ได้ข้อตกลงดังนี้ครับ (ตามเอกสารแนบ)

ยอดหนี้บัตร 36,408 บาท
ยอดปิดหนี้ 18,300 บาท (ประมาณ 50%)

หลังจากคุยกันเรียบร้อย ได้รับเอกสารยืนยันยอดปิด
ก็ได้เวลาทำการปลดหนี้ไปอีกหนึ่งบัตรครับ

ขอบพระคุณชมรมนี้อีกครั้ง ที่พาท่อนไม้ที่เคยหลงทิศหลงทาง ให้ได้ใกล้ฝั่งแล้ว

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41952 โดย meawpung
ยินดีด้วยนะครับ

:ลั่ลล้า:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: toob_pong

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42232 โดย toob_pong
ขออนุญาต นอกเรื่องนิดนึงครับ...(พอดีข้อมูลการชำระหนี้ของตนเอง ยังไม่มีอะไรคืบหน้า)

ทุกวันนี้ผมว่า ผมเหงานะ เพราะโดยปกติผมไม่ค่อยมีใครโทรหาอยู่แล้ว
แต่หลังจากที่หยุดจ่ายบัีตรเครดิตฯ ก็จะมีคนโทรหาทั้งวัน เช้าจนถึงค่ำ
เสาร์อาทิตย์ ก็โทรมาคุยกับผม....คุยด้วยความเป็นห่วงใยในการชำระหนี้
พูดจาด้วยน้ำเสียงอ่อนหวาน แล้วค่อยๆ พัฒนาไปเรื่อยๆ มีมาหลากหลายรูปแบบ
จำได้ว่าแรกๆ การพูดของคนเหล่านั้นช่างกระชากอารมณ์เสียยิ่งนัก...
แต่ทุกวันนี้บรรยากาศเก่าๆ การได้พูดคุย, ลับฝีปาก, ฝึกควบคุมอารมณ์
ค่อยๆ จางหายไป...

ผมว่า ผมเสพติดการพูดคุยกับเขาเหล่านั้นเสียแล้ว ตอนนี้ก็นั่งมองโทรศัพท์ว่าเมื่อไหร่
จะมีใครโทรมาคุยด้วย..555

เรื่องนี้ที่จริงอยากแค่บอกเืพื่อนๆ ว่า ไม่ต้องไปกลัว หรือกังวลกับคนเหล่านั้น
ขอให้ตั้งสติ คุยดีมาก็คุยดีไป ถ้าคุยแย่ๆ ก็จัดการเป็นรายๆ ไป....พูดจาไม่รู้เรื่อง
ก็ถามเขาเลยว่า ทำงานอยู่ที่ไหน จะไปให้คุยถึงที่....

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44112 โดย toob_pong
มาอัพเดทสถานการณ์ ให้เพื่อนๆ ฟังกันครับ

UOB Cash (ยอด 37,XXX) ปิด เรียบร้อยแล้วครับ ที่ยอด 20,000 บาท
ลูกล่อลูกชนกันอยู่ตั้งนาน ที่จริงตั้งใจเก็บก้อนนี้ปิด ของ SCB หรือ ซิตี้แบงค์ก่อน
แต่ SCB ลดไม่ถึง 20 % (คงหยุดจ่ายไม่นานพอ)

ส่วน City Advance นี่ปวดหัวจริงๆ ยอด 82,XXX เมื่อเดือนเมษา 94,XXX ตงลงปิด 47,XXX
เงินมีไม่พอ พอเดือน กรกฎคม เก็บครบ โทรไปคุย ให้ปิดที่ยอดใหม่ 61,XXX เห้อ

อยากทราบจริง คำนวณอย่างไง 4 เดือนดอกเบี้ยเพิ่ม 14,000
ตอนนี้จาก 7 ที่ เหลือ 2 แ้ล้วครับ ขอบพระคุณชมรมฯ เป็นล้นพ้นจริงๆ ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.003 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena