โชว์หนี้และสถานะการปลดหนี้บ้างค่ะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45110 โดย Mach
ก่อนหน้านี้เคยเข้ามาตั้งกระทู้แรกถามเกี่ยวกับอายัดเงินเดือนตามลิ้งค์นี้ค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=20008&Itemid=64

ที่นี้ขอเปลี่ยนห้องมาตั้งกระทู้ใหม่เพื่อ "โชว์" บ้างค่ะ การสะสมและที่มาแห่งหนี้คงแทบไม่แตกต่างจากทุกท่านเท่าไหร่ รายการที่เห็นคือ 2 คนร่วมกันค่ะ รายได้ 2 คนรวมกันอยู่ที่ 60,000 บาท เริ่มเลยนะคะ ลำดับ ธนาคาร ยอดหนี้ ยอดปิด ยอดหนี้ขอลงเป็นเลขตัวกลมๆ นะคะ จะได้ดูง่ายๆ เริ่มหยุด พย.54

หนี้เค้า
1 Citiibank 25,000/ยังไม่ฟ้อง
2 Citiibank 63,000/บังคับคดียึดบ้าน/เจรจาปิดจบหนี้ 55,000 จ่ายค่าถอนอายัดเองอีก 2,900
3 UOB 65,000/ฟ้อง
4 UOB 42,000/ฟ้อง
5 SCB 61,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
6 SCB 54,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
7 Kbank 47,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
8 KTC 60,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
9 KTC 32,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
10 KTC 16,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
11 KrungSri 55,000/บังคับคดีอายัดเงินเดือนจนแล้วเสร็จแบบจัดเต็ม/42,000 ตอนหลังมีหนังสือจากรมบังคับคดีบอกคำนวนผิดให้จ่ายเพิ่มอีก 4,000 รวมเป็น 46,000
12 Aeon 11,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
13 Easy buy 81,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
14 First Choice 76,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
15 Lotus 50,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ

รวม 738,000

หนี้เรา
1 Citiibank 21,000/ยังไม่ฟ้อง/ปิดจบหนี้ 8,500
2 Citiibank 50,000/ยังไม่ฟ้อง/ปิดจบหนี้ 28,000
3 UOB 18,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
4 SCB 21,000/ฟ้อง บังคับคดี/เจรจาปิดจบหนี้ 9,000
5 SCB 39,000/ฟ้อง บังคับคดี/เจรจาปิดจบหนี้ 16,000
6 Kbank 20,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
7 Kbank 20,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
8 KTC 48,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
9 KTC 120,000/ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
10 Aeon 11,000/ยังไม่ฟ้อง/ยังไม่ดำเนินการ
11 First Choice 51,000/ฟ้อง/ปิดจบหนี้ 42,000
14 Lotus 20,000/ยังไม่ฟ้อง/ปิดจบหนี้ 7,500

รวม 439,000

รวม 2 คน 1,177,000

:hurt: :vomit: :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45112 โดย Mach
ต่ออีกนิด

วิธีการชำระปิดหนี้ที่ผ่านมาล้วนแต่เข้ามาศึกษาในเว็บนี้ทั้งสิ้น แต่มีอยู่หลายอย่างที่เรานิสัยไม่ดี ไม่ได้ทำตามแนวทางที่ชมรมบอกไว้คือ
1. เราแทบจะไม่รับโทรศัพท์เจ้าหนี้เลย รับน้อยมากจนกระทั่งมีเงินค่อยโทรไป หรือพอมีเอกสารบังคับคดีถึงได้โทรไปหาเจ้าหนี้
2. เราเคยไปศาลครั้งเดียวในคดีของเค้า แล้วก็ไม่เคยไปอีกเลยทั้งคดีเราและคดีเค้า

อันนี้เล่าให้ฟังเฉยๆนะคะ ไม่ได้ให้ทำตามเราเพราะมันคงไม่ดีเลยที่ไม่หือไม่อืออะไร ซึ่งการกระทำแบบที่เราทำก็มีผลให้เราโดนบังคับคดีอ่ะค่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45123 โดย Mach
เล่าต่อนะคะ..

ใบแรกที่ปิด First Choise (ของเรา)
ตอนนั้นที่ปิด ต้องยอมรับว่าโดนบังคับคดีถึงได้กระเตื้องโทรหาสำนักงานกฏหมายเพราะเราเพิ่งออกจากงานเดิมแล้วถึงมีหนังสืออายัดเงินเดือนมาถึง เราก็ยังไม่ผ่านทดลองงานที่บริษัทใหม่ ไม่อยากให้มีผลกระทบในช่วงนั้น ก็เลยรีบเจรจาจ่ายปิด จากยอดหนี้ 51,000 บาท เจรจรากับสำนักงานกฎหมายเหลือ 42,000 บาท ตอนที่เจรจากับเค้า เค้าก็พูดกับเราดีนะคะ เราก็บอกว่าช่วยลดให้เราอีกหน่อย แต่เค้าก็บอกเราว่าถ้าบังคับคดีแล้วจะได้ ส่วนลดน้อย เราก็ตกลงจ่ายตามนั้น เพราะยังไงก็ต้องจ่ายอยู่ดี

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45124 โดย Mach
ใบที่ 2-3 บัตร SCB 2 ใบ (ของเรา)
บัตร Speedy และ Master รวม 2 บัตร 40,100 บาท (ยอดฟ้อง 60,000)

ตอนนั้นพอมีเงินจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเพราะการย้ายงาน ก็เลยโทรไปคุยกับ SCB ส่วนนึงเพราะบริษัทใหม่จ่ายเงินเดือนผ่าน SCB ก็เลยกลัวมีผลกระทบ (อีกแล้ว) โทรไปหาสำนักงานกฎหมายเจ้าของเรื่องอันนี้ยังไม่ฟ้องนะคะ ก็คุยกับเค้า..
เรา : บอกเค้าตามตรงเลยนะคะคุณน้องว่าพี่มีเงิน 25,000 ขาดตัวแต่อยากปิด 2 บัตร ช่วยคุยกับเจ้านายให้พี่หน่อยนะคะคุณน้อง ถ้าโอเคพี่จ่ายวันนี้เลยแต่เอกสารต้องส่งให้พี่ก่อนนะคะ
SCB : (คุณน้องที่ว่ารีบละล่ำละลักตอบทันที) ได้ค่ะคุณพี่เดี๋ยวหนูคุยกะเจ้านายให้
15 นาทีผ่านไปคุณน้องโทรกลับมา
SCB : เจ้านายโอเคค่ะพี่เดี๋ยวหนูรีบส่งเอกสารให้พี่เลยนะคะ
เรา : ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยคุยให้
เป็นอันปิดไปสำหรับบัตรตระกูลนี้ของเรา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45125 โดย Mach
ใบที่ 4 Citibank Visa (ของเรา)
บัตร Citibank Visa ยอดหยุด 38,000 บาท ยอดฟ้อง 50,000 บาท

ตอนนี้เงินยังเหลือและแม่ของเราซึ่งรับโทรศัพท์เจ้าหนี้ให้เราอยู่ที่บ้า นบอกว่าแม่สงสาร Citibank จังเลยลูก เงินเหลือจ่ายให้เค้าก่อนเนาะ เค้าอ้อนวอนแม่ทุกวันเลย แต่เค้าก็ไม่เคยบอกแม่หรอกว่าเท่าไหร่เค้าบอกว่าบอกไม่ได้ลองโทรไปคุยกับเค้าหน่อยซิ แม่สงสารเค้า เราก็โทรไปตามที่แม่บอกเจ้านี้ก็พูดดีเหมือนกัน บัตรนี้จำได้ว่าไม่ใช่สำนักงานกฎหมายแต่เป็นเจ้าหน้าที่แบงค์เอง ต่อรองได้ที่ 28,000 ไม่ได้ฟ้อง จ่ายเสร็จปิดไปอีกหนึ่ง

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45126 โดย Mach
ใบที่ 5 Lotus (ของเรา)
Lotus ยอด 19,394

ยังเหลือเงินอีกนิดหน่อย เลยมาดูลิสต์รายการ เอ...มีเจ้าไหนที่พอจะต่อรองได้ไหมหนอ...เจอละ..โลตัส..เดี๋ยวลองคุยดีกว่า..ทันใดนั้น..โทรศัพท์ก็ดังพอดี เบอร์ไม่คุ้นเลย เจ้าหนี้แหงมๆ ลองรับซะหน่อย..ประหนึ่งมีพรายกระซิบ โลตัสโทรมา ก็เจรจาทันที
Lotus : คุณพี่ขาช่วงนี้มีโปรนะคะลดให้พี่เหลือหมื่นห้า คุณพี่ไหวมั๊ยคะ
เรา : คุณน้องขา พี่มีอยู่ 7,000
Lotus : งั้นคุณพี่จ่ายเป็น 2 งวดมั๊ยคะเดี๋ยวหนูทำเรื่องให้
เรา : ไม่ค่ะคุณน้องพี่อยากจ่ายงวดเดียวจบแต่พี่มีตังค์แค่ 7,000 คุณน้องโอเคม๊ยคะ เพราะพี่อยากจ่ายเหมือนกันแต่มีตังค์แค่นี้ แล้วพี่ก็ไม่อยากรับปากคุณน้องว่าจะจ่าย 2 งวดด้วยเพราะงวดหน้าพี่ก็ไม่สามารถรับรองได้ว่าพี่จะมีตังค์ พี่ไม่อยากเป็นคนไม่รักษาคำพูดค่ะ
Lotus : หนูคงลดให้พี่ไม่ได้ขนาดนั้นหรอกค่ะ แต่เดี๋ยวหนูลองถามเจ้านายให้นะคะ หมื่นสองพี่ไหวมั๊ยคะ
เรา : ไม่ไหวค่ะ สวัสดีค่ะ
วันถัดมาคุณน้องก็โทรมาอีก
Lotus : พี่คะหนูคุยกับเจ้านายแล้วค่ะพี่ 10,000 พี่โอมั๊ยคะหนูจะได้ทำเรื่องให้พี่เลย
เรา : ไม่เป็นไรค่ะคุณน้อง เอางี้นะคะคุณน้องก็เดินเรื่องไปตามระเบียบเลยค่ะ พี่เข้าใจว่าน้องช่วยพี่สุดๆ แล้ว แต่พี่ก็ไม่ไหวจริงๆ พี่ขอโทษด้วยนะคะงั้นพี่คงจะเอาเงินไปเจรจากับเจ้าหนี้บัตรอื่นก่อน พี่ขอบคุณคุณน้องมากนะคะที่พยายามช่วยพี่
Lotus : เอ่อ...พี่คะ...หนูขอคุยกับเจ้านายให้พี่อีกรอบนะคะ พรุ่งนี้หนูจะติดต่อพี่ใหม่อีกรอบ
วันรุ่งขึ้นคุณน้องรีบโทรกลับมาอีก
Lotus : 7,500 พี่โอเคมั๊ยคะ หนูคุยกับเจ้านายให้สุดๆ เลยพี่ เจ้านายดุหนูด้วย
เรา : ขอบคุณนะคะคุณน้อง โอเคยงั้นพี่ตกลงที่ยอดนี้ก็ได้ นี่พี่ต้องไปหายืมเงินคนอื่นเค้ามาอีก 500 นะเนี่ย (น่านเป็นบุญคุณซะงั้น หน้ามึนสุดๆ) งั้นทำเอกสารส่งมาเลยค่ะพี่ขอจ่ายมะรืนละกันเพราะพี่ต้องไปหายืมเงินอีก 500 ค่ะ สวัสดีค่ะ

เป็นอันจบไปอีก 1 บัตร
ตังค์หมดละช่วงนี้ เจ้าอื่นรอก่อนนะคะ เราก็ไม่รับโทรศัพท์อีกเช่นเคย แต่ก็ไม่เคยปิดนะคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45127 โดย Mach
ใบที่ 6 กรุงศรีวีซ่า (ของเค้า)
กรุงศรีวีซ่า ยอด 38,000
โดนบังคับคดี จ่ายแบบจัดเต็มพร้อมดอกเบี้ย 42,000 อันนี้ตามนั้นระเบียบเลย อายัดเงินเดือนไม่ได้เจรจา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45128 โดย Mach
ใบที่ 7 Citiibank (ของเรา)
21,000/ยังไม่ฟ้อง

เฮ้...ตอนนี้มีเงินในมือน่าจะพอได้เคลียร์หนี้ซักใบ...หาๆๆๆๆ...ดูซิเจ้าไหนพอจะอยู่ในวงเงิน..ฮั่นแน่ เจอละ Citiibank 21,000 ว่าแล้วก็โทรหาเลย
เรา : สวัสดีค่ะ ซิตี้เหรอคะ พี่อยากชำระหนี้ค่ะ ยังไม่ฟ้อง แต่หยุดจ่ายนานแล้ว
Citi : ค่ะ (ว่าแล้วก็ตรวจสอบรายละเอียด) อันนี้เรามีส่วนลดให้ลูกค้าอยู่ที่ 15,000 ค่ะ (มาแบบโลตัสเป๊ะเลย)
เรา : โหย ลดน้อยจังค่ะคุณน้องพี่โทรมาเพราะพี่คิดว่าจะได้ส่วนลดเยอะเหมือนใบที่แล้วของพี่ ถ้ายอดสูงขนาดนี้พี่จ่ายไม่ไหวหรอกค่ะ
Citi : นี้ลดเยอะแล้วนะคะ
เรา : แต่พี่จ่ายไม่ไหวค่ะ
Citi : งั้นพี่แบ่งจ่ายสองงวดมั๊ยคะ
เรา : งวดละเท่าไหร่คะ
Citi : คำนวนแป๊บนึงนะคะ เอ่อ งวดละ 10,000
เรา : โหย สูงกว่าเดิมอีก
ค่ะถ้าจ่ายเป็นงวดจะแพงกว่า
เรา : งวดเดียวลดอีกหน่อยได้มั๊ยคะ
Citi : ถ้างั้นพี่มีเงินอยู่เท่าไหร่คะ
เรา : พี่มีเงินอยู่ 8,000 ค่ะ ที่พี่โทรมาเพราะคิดว่าจะอยู่ประมาณนั้น
ไม่ได้หรอกค่ะพี่มันเยอะไป
เรา : งั้นก็ขอบคุณมากนะคะ พี่ไม่มีเงินมากกว่านี้จริงๆ ถ้าพี่มีเงินพอเมื่อไหร่ พี่จะติดต่อมาใหม่นะคะ เพราะพี่อยากปิดหนี้จริงๆ สวัสดีค่ะ
Citi : เอ่อ..พี่ๆๆๆๆ คะ อย่าเพิ่งวาง งั้นเดี๋ยวหนูคุยกับหัวหน้าอีกทีก่อน แล้วจะโทหาพี่พรุ่งนี้นะคะ
ได้ค่า
วันต่อมาคุณน้องก็โทรกลับมา
Citi : พี่คะหนูคุยกับเจ้านายแล้วสุดๆ จริง 8,500 พี่หาให้หนูอีก 500 นะคะ
เรา : อืมม..ก็ได้ค่ะ เพราะคุณน้องก็พยายามช่วยพี่สุดๆ เลย ขอบคุณมากนะคะ งั้นพี่ขอจ่าย ศุกร์หน้านะคะต้องหาเงินอีก 500 ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ

ปิดไปอีกใบ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45131 โดย Mach
ใบที่ 8 Citiibank (ของเค้า) ใบนี้ยาวมากกกก..สำหรับผู้หลงเข้ามา..ทนอ่านหน่อยนะคะ
63,000/บังคับคดียึดบ้าน/เจรจาปิดจบหนี้ 55,000 จ่ายค่าถอนอายัดเองอีก 2,900

อันนี้แอบเคืองสุดๆ เพิ่งดำเนินเรื่องเสร็จไปเมื่อวาน คือตอนแรกก็เห็นแหละว่ามีเอกสารบังคับคดีมา แต่คิดว่าเค้าน่าจะอายัดเงินเดือน เราก็เลยเฉย เพราะตั้งใจว่าจะปล่อยให้เค้าอายัดเงิน เพราะถ้าอายัดจริงก็ไม่กี่เดือน แต่พอเอกสารมาอีกที กลายเป็นยึดบ้าน
ก็เลยรีบโทรหา Citiibankในทันใด ก็เจรจากันไปเราก็บอกไม่มีตังค์เลย ไม่มีจริงๆ ช่วงนี้

เรา : สวัสดีค่ะ Citiibank เหรอคะ...(ชื่อ)..นะคะ เราเป็นผู้กู้หลักของบ้านที่คุณยึดแต่ไม่ใช่ลูกหนี้ค่ะ
Citi : ค่ะ ให้ข้อมูลไม่ได้ เพราะไม่ใช่เจ้าของบัตรค่ะ
เรา : แต่ทรัพย์ที่คุณยึดมีชื่อเราเป็นผู้กู้หลักนี่ค่ะ เราเป็นเจ้าของทรัพย์ครึ่งนึง
Citi : ค่ะ ถ้าอย่างนั้นรบกวนให้ เค้ามอบอำนาจมานะคะคุณถึงจะเจรจาร่วมได้
เรา : เออๆ ค่ะ (ก็ดำเนินการมอบอำนาจเรียบร้อย)
คือตอนแรกไม่เข้าใจวิธีการคิดค่าธรรมเนียม เพราะเข้าไปอ่านในเว็บเค้าบอกว่า 2% ของราคาประเมินทรัพย์ที่ยึด แย่แว้ว ทรัพย์ที่ ยึด 1,540,000 แล้ว 2% ก็เป็น 30,800 บาท พระเจ้า หนี้เพิ่มบานรวมของเดิมเกือบแสน
เรา : สวัสดีค่ะ มอบอำนาจเรียบร้อย เจรจาได้แล้วใช่มั๊ยคะ
Citi : ค่ะ ยอดหนี้เค้า 63,000 นะคะ รวมค่าธรรมเนียมนู่นนี่นั่นโน่นอีกค่ะ
เรา : เอ่อถ้าเราชำระแล้วคุณถอนบังคับคดีให้เราด้วยรึเปล่าค่ะ
Citi : ไม่ค่ะคุณต้องจ่ายเอง
เรา : เอ่อ แล้วมันเท่าไหร่คะ
Citi : ก็ประมาณ 3,000 ค่ะ
เรา : อ๋อ 3,000 เหรอคะ นึกว่า 2% ของทรัพย์ที่ยึด
Citi : อ๋อ แล้วแต่ว่าอันไหนต่ำกว่ากันก็คำนวนจากอันนั้นค่ะ
เรา : เฮ่อ ค่อยยังชั่ว แต่ก็ยังไม่มีตังค์จ่ายอยู่ดีค่ะ ลดให้หน่อยได้มัยคะ
Citi : อืม..ซักครู่นะคะ..(กอกแกกๆ)..เอางี้ละกันนะคะลดได้เต็มที่ 55,000 แต่ลูกค้าต้องจ่ายค่าถอนบังคับคดีเองนะคะ
เรา : หง่ะ ก็เหมือนไม่ลดเลยอ่ะค่ะ เพราะค่าถอนบังคับคดีก็เท่านี้อ่ะ
Citi : ค่ะก็เราลดให้เพื่อลูกค้าจะได้นำไปใช้เป็นค่าถอนบังคับคดีไงคะ
เรา : ค่ะขอบคุณค่ะ เดี๋ยวติดต่อมาใหม่นะคะ สวัสดีค่ะ

ตานี้ก็มานั่งคิดๆ โทรหา ธนาคารเจ้าของบ้าน (ธอส.) ว่าเราจะทำไงต่อ ด้วยเหตุผลดังนี้
1.เรายังผ่อนบ้านอย่างสมำเสมอไม่เคยตกหล่นซักงวดเดียว
2.เราไม่อยากปล่อยบ้านให้ขายทอดตลาด
3.เค้าประเมินบ้านเราจะนำไปขายทอดตลาดด้วยราคาครึ่งเดียว เพราะบ้านกู้ 2 บัญชี คือ บัญชีเราล้านห้า กับบัญชีเค้าล้านห้า
4.ธอส.จะช่วยอะไรเราหรือไม่ในฐานะที่เราผ่อนบ้านสมำเสมอ

เริ่มโทรหา ธอส.แล้วก็เล่าเรื่องของเราให้ฟังว่าเราเป็นหน้บัตรเครดิต เป็นผลให้โดนอายัดโฉนด ซึ่งเราก็ยังผ่อนแบงค์อยู่เราจะปรึกษาใครได้เพราะเราไม่อยากให้บ้านหลุด โดยเราเริ่มต้นโทรหา ตั้งแต่ลำดับแรกไปเรื่อยๆ และถูกส่งต่อไปลำดับต่อๆไป โดยจะต้องเริ่มเล่าเรื่องใหม่ทุกลำดับที่โทรไป
1. Call Center
2. ฝ่ายสินเชื่อสาขาที่กู้
3. ฝ่ายกฎหมาย
4. ฝ่ายบริหารหนี้
5. ฝ่ายคดีเจ้าหนี้นอก
แต่ก็ต้องบอกว่าทุกๆ ฝ่ายที่กล่าวมาล้วนแต่พยายามให้ความช่วยเหลือเราเป็นอย่างดี และให้คำปรึกษาเราดีทุกท่าน โดยเรามีทางเลือก คือ
1. เราสนใจจะพักชำระหนี้ (แต่วิธีนี้ไม่มี) มีแต่การประนอมหนี้โดยจ่ายต่ำลงเป็นระยะเวลา 1 ปี
2. กู้เพิ่ม เราก็บอกว่าเมื่อ Citiibank อายัดโฉนดเรา เราจะก็ได้เหรอคะ เค้าบอกว่ายังไม่มีการบันทึกลงในระบบ ให้เรารีบไปขอกู้เพิ่ม (ความจริงคือเราน่าจะมากู้นานแล้วแต่เราไม่กู้ เพราะเราไม่อยากเพิ่มหนี้อีกเลย)
แต่เมื่อถึงเวลาอย่างนี้เราก็จำเป็นแล้วเนอะ มิเช่นนั้นบ้านเราก็จะไปด้วย แบงค์บอกเรากู้พิ่มได้ 440,000

สุดท้ายเราก็เลยเตรียมเอกสารทั้งมวลเพื่อการกู้เพิ่ม
เมื่อเตรียมเอกสารครบก็ไปที่สาขาที่ยื่นกู้
เรา : สวัสดีค่ะมาขอกู้เพิ่ม
ธอส : ค่ะ เดี่ยวดูให้นะคะ คำนวนกอกแกกๆ อืมกู้ได้ แค่ 260,000 นะ
เรา : อ้าววว..ทำไมล่ะคะ วันนั้นโทรมาถามบอกว่าได้ 440,000 อ่ะค่ะ
ธอส : ใครเหรอคะ จำชื่อได้มั๊ย
พอบอกไป ก็คือหัวหน้าเค้า สรุปว่าที่เรากู้ไม่ได้เต็มเพราะ ตอนแรกที่เรากู้ เราอยู่บริษัทที่มีสวัสดิการกู้ ธอส. 100% แต่ต่อมาเราย้ายบริษัท เราเลยหลุดจากสวัสดิการกลายเป็นลูกหนี้ทัวไป ซึ่งกู้เพิ่มได้แค่ 85%
เราก็เลยเข้าใจแล้วทำหน้าเศร้า (และเศร้าจริงๆ) คุยกะเค้าต่อ
เรา : ตอนนั้นเราก็เงินเดือนเรา 17,000 ตอนนี้เราเงินเดือน 33,000 จะพิจารณาวงเงินให้เราใหม่ได้มั๊ย ช่วยหน่อยเถอะนะคะ เรากลัวบ้านหลุด
ว่าแล้วก็เล่าให้เค้าฟังอีกรอบ เค้าก็เลยคำนวนให้ใหม่จากฐานเงินเดือน
ธอส : คำนวนกอกแกกๆ ได้ แค่ 98,000 (พระเจ้าคำนวนให้ใหม่บอกได้แค่ 98,000..ฮ่วย ตานี้น้ำตาปริ่มเลย)
เรา : พี่คะช่วยหนูหน่อยเถอะค่ะ นู่น นี่ นั่น โน่น
เค้าก็พยายามช่วยสุดๆ เหมือนกัน เค้าก็บอกเอาตัวนี้แล้วกัน ดอกเบี้ยถูกหน่อย
แล้วพี่เค้าก็พูดเบาๆ ว่า 130,000 โอเคมั๊ย เราตาโตขึ้นมานิดหน่อย รีบโอเคเลย
เรา : ไม่ต้องคำนวนอะไรแล้วนะคะพี่ เดี๋ยวมันจะเหลือ 50,000
ว่าแล้วก็ยื่นเอกสารไปตามนั้น ปกติต้อง 45 วัน แต่พี่เค้าน่ารักมากบอกว่าจะยื่นด่วนให้ แล้วก็ด่วนจริงๆ แค่อาทิตย์เดียวก็เข้าระบบ
แต่ระบบอายัดโฉนดเร็วกว่า Status ขึ้นแดงว่าโฉนดถูกอายัด ระหว่างอนุมัติ
เอกสารก็เลยถูกตีกลับวันพฤหัสที่ 26 กย. 56 (เรายื่นเอกสารกู้วันที่ 21 กย.56)
พี่ ธอส. ก็โทรมาบอก ซึ่งเป็นวันเดียวที่เราไปจ่ายเงิน Citiibank (คือระหว่างที่เราโทรหา ธอส.เราก็คุยกับ Citiibank ด้วย เพราะเราอ่านเจอว่าถ้าเราถูกอายัดโฉนดเราจะทำอะไรไม่ได้ เราก็เลยตกลงว่าจะจ่ายวันที่เงินเดือนออกคือ 26 เพราะเรากลัวว่าจะไม่ทัน Status แล้วก็ไม่ทันจริงๆ)
จากนั้นเราก็เลย โทรหาฝ่ายคดีเจ้าหนี้นอกของ ธอส. ว่าถ้าเราถอนบังคับคดีเสร็จเค้าจะปลด Status ให้เราเลยรึเปล่า เจ้าหน้าที่ก็น่ารักทุกคนจริงๆ เค้าก็บอกว่าจะดำเนินการให้ทันที แล้วเราก็ถามเค้าอีกว่าโฉนดเราถูกส่งไป Citiibank รึยัง แบงค์ก็บอกว่ายัง และน่าจะทันเพราะแบงค์เพิ่งทำเรื่องขอเบิกโฉนดเมื่อวันที่ 25..ค่อยยังชั่วหน่อย
แล้ววันที่ 27 กย.56 (เมื่อวานนี้) เราก็ถอนบังคับคดีเสร็จ เราก็แฟกซ์เอกสารถอนบังคับคดีไปที่ ฝ่ายคดีเจ้าหนี้นอกเพื่อปลด Status เสร็จสิ้น เจ้าหน้าที่ปลดให้ทันที จากนั้นก็ แฟกซ์เอกสารถอนบังคับคดีไปที่ฝ่ายสินเชื่อสาขาที่กู้ เพื่อเดินเรื่องกู้ต่อ (เพราะเดือนนี้ไม่มีเงินเหลือจะรับประทานแล้วหากไม่กู้คงต้องลาพักร้อนทั้งเดือนเพราะไม่มีเงินไปทำงาน)
เจ้าหน้าที่ ธอส. น่ารักทุกคน

อ้อลืมเล่าบางช่วงที่แอบเหวี่ยง Citiibank

เรา : คุณ Citi คะ ขอถามอะไรหน่อยได้มั๊ยคะ
เรา : ได้ค่ะ
เรา : ทำไมคุณถึงเลือกยึดบ้านเราแทนที่คุณจะอายัดเงินเดือนคะ ในเมื่อคุณอายัดเงินเดือนได้ เพราะมูลค่าหนี้กับมูลค่าบ้านต่างกันลิบเลยนะคะ
Citi เอ่อ ทางเราสืบทรัพย์เจอว่าลูกหนี้มีทรัพย์เราก็ดำเนินการค่ะ
เรา : ทราบค่ะ แต่คุณสามารถอายัดเงินเดือนได้นี่คะ แต่คุณไม่เลือกทำ ทำแบบนี้มันเกินไปนะคะ เงินเดือนก็ว่างอยู่
Citi : เอ่อ (เริ่มเหวี่ยงบ้าง) พูดตามตรงนะคะ ก็มูลค่ามันต่างกัน เราก็รู้ว่าลูกหนี้จะปล่อยไม่ได้และรีบหาเงินมาให้เรา พูดง่ายๆ ว่าเราบีบนั่นแหละค่ะ
เรา : อ๋อเหรอะคะ แล้วถ้าคุณอายัดโฉนดเราอยู่แบบนี้เราก็กู้ไม่ได้แล้วจะหาเงินที่ไหนมาให้คุณล่ะค่ะ
Citi : มันเป็นไปตามขั้นตอนอ่ะค่ะ ไม่สามารถดำเนินการอะไรได้
เรา : อืมจริงๆ ก็อย่างที่บอกนะคะ เงินเดือนก็สามารถอายัดได้ ดูเหมือนจะไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่ เอาเป็นว่ายังไงก็ช่างเถอะค่ะ คุณทำเอกสารมาแล้วกัน จะจ่ายวันที่ 26 ค่ะ เดี๋ยวเราไปถอนบังคับคดี 27 แต่เช้านะคะ เพราะเดี๋ยวกู้เพิ่มไม่ได้จะไม่มีเงินมาใช้หนี้คุณน่ะคะ สวัสดีค่ะ

ซักพัก Citi โทรกลับมา บอกว่าที่ไม่อายัดเงินเดือนเพราะระหว่างนั้นถูกอายัดอยู่อีกใบ แต่เราจบการเหวี่ยงแล้ว เราก็เลยพูดแค่ว่าอ๋อเหรอคะ ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ จริงๆแล้วการอายัดเงินเดือนอันนั้นมันจบไปนานแล้วเฟ่ย

ว่าแล้วก็ปิดไปอีกหนึ่งบัตร พร้อมกับหนี้เพิ่มอีก 130,000 (ผ่อนเดือนละ 800)

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45132 โดย Mach
เฮ้...ปิดไปแล้ว 8 ใบ เหลืออีกแค่ 19 ใบ เนอะ
:เฮ้อ: :สู้ๆ:

ขอกำลังใจจากทุกคน และเป็นกำลังใจให้ทุกคนในนี้นะคะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45154 โดย tomyumkung
สอยทีละใบ เดียวก็หมดครับ

สู้ ๆ ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45162 โดย toob_pong
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่มาแชร์ให้ได้ศึกษานะครับ
และขออนุญาตเป็นกำลังใจ ให้ผ่านอุปสรรค์ไปได้นะครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45256 โดย uncle john
งง ครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
ทำไมติด citibank บ้านก้อเปนของธนาคารอากคารสงเคราะห์ ทำไม citi bank มาอายัดโฉนด ยึดบ้านได้ ในเมื่อบ้านติดกับอาคารสงเคระห์ หลังโฉนดน่าจะเปนจำนองไว้กับอาตารสงเคราะห์ '' งง มาก

แต่ขอเปนกำลังใจให้หมดหนี้โดยเร็ว นะครับ
ที่โดนฟ้องนี่ไม่รับโทรศัพท์ใช่ไหม กี่เดือน โดน citi ฟ้องหลังจากหยุดจ่ายตรับ
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45354 โดย Rider V1

uncle john เขียน: งง ครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
ทำไมติด citibank บ้านก้อเปนของธนาคารอากคารสงเคราะห์ ทำไม citi bank มาอายัดโฉนด ยึดบ้านได้ ในเมื่อบ้านติดกับอาคารสงเคระห์ หลังโฉนดน่าจะเปนจำนองไว้กับอาตารสงเคราะห์ '' งง มาก

แต่ขอเปนกำลังใจให้หมดหนี้โดยเร็ว นะครับ
ที่โดนฟ้องนี่ไม่รับโทรศัพท์ใช่ไหม กี่เดือน โดน citi ฟ้องหลังจากหยุดจ่ายตรับ
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

ายัดได้เพราะผ่านการตัดสินของศาลและมีคำบังคับคดีมาแล้วและทางคุณ Mach คิดว่าเจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือนจึงไม่ได้ติดต่อขอชำระหนี้กับเจ้าหนี้ภายใน 15วัน ตามคำบังคับคดี แต่เจ้าหนี้กลับไปขอบังคับคดี โดยเลือกที่จะอายัดทรัพย์คือ บ้าน แทนการอายัดเงินเดือนครับ

(o_O)

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45810 โดย puna
สุดยอดคนเก่ิงเลยครับ :love: :love: :love: :love:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46188 โดย Mach
หายไปพักใหญ่กลับมา update

สรุปว่าเรากู้บ้านส่วนเพิ่ม "ไม่ผ่าน" ก็ไม่เป็นไร รอต่อไปเดี๋ยวโบนัสก็ออกนะคะคุณเจ้าหนี้ทั้งหลาย
สาเหตุที่กู้ไม่ได้เพราะหลังจากเราถอนอายัดโฉนดที่อายัดโดยซิติ้แบงค์ เราก็ถูกอายัดโฉนดต่อทันทีโดย กรุงศรี...เง้อออออ...จะไม่เปิดโอกาสให้หายใจเลยน้อออ...ไม่เป็นไร...ออกไปหายใจเองก็ได้....ก็ชั้นไม่มีคังค์คุณก็รอไปก่อนละกัน....
โทรไปถามกรมบังคับคดีท่านบอกว่ายังมีเวลาอีก 2-3 เดือนกว่าจะประกาศขายทอดตลาดครั้งแรก ก็เลยสบายใจรอโบนัสละกันคุณ....ค้างเติ่งไว้อย่างนี้....

ที่จะเล่าก็คือ ขณะที่เก็บเงินใช้หนี้ เราประหยัดสุดๆ ไม่ไปไหนนอกจากทำงาน และกลับบ้าน ไปทำงานก็ขึ้นรถเมล์ (รอรถเมล์ฟรี) ซื้อของใช้ในบ้านไม่ต้องสต๊อก ซื้อให้น้อยที่สุด ซื้อเท่าที่จำเป็น ยาสีฟัน สบู่ แชมพู โฟมล้างหน้า ขนาดเล็ก และถูก ไม่เกี่ยงยี่ห้อ ขอแค่ลดราคา หมดแล้วค่อยซื้อใหม่ มีของในบ้านเยอะก็ใช้เยอะ ห่อข้าวกลางวันไปกินที่ทำงานเพราะถูกกว่าและอิ่ม ไม่ซื้อขนม หรือของทานเล่น(เปลือง) เสื้อผ้าไม่ซื้อใหม่มานานนนนนนละ มื้อเย็นงด (ลดความอ้วนในตัว) เว้นแต่เจ้านายชวนสังสรรค์ (แต่เจ้านายเลี้ยงนะคะ T_T แถมขากลับอาศัยเพื่อนกลับอีก ประหยัดค่ารถ)

ถามว่าอยากใช้ชีวิตแบบเริงร่ามั๊ย กินสำราญ ช้อปปิ้งบานตะไท....ก็อยากน่ะสิค๊า แต่ต้องอดทน และทนอดไปก่อน เพื่อที่วันนึงเราจะจ่ายเงินเราเองอย่างสบายใจสุดๆ

สู้ๆ นะคะทุกคน ซักวันฟ้าต้องใส ใจต้องเบิกบานค่ะ :ลั่ลล้า:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46232 โดย vpt01
ขอถามนะค๊ะ ใช้เวลานานไหมค่ะ ที่คดีถึงขั้นยึดทรัพย์ เป็นเดือน หรือ เป็นปี

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46239 โดย bebee
เก่งมากๆค่ะ....^__^

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46250 โดย Mach
ตอบคุณ vpt01 นะคะ ก็ไม่รู้ว่านานหรือไม่นานนะคะ เพราะเท่าที่อ่านก็ไม่ค่อยมีใครเท่ากันในเรื่องระยะเวลา แต่ของ Mach 2-3 ปี ค่ะ

สู้ๆ ไปหมดหนี้ด้วยกันนะคะ :สู้ๆ:

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46298 โดย saro
ขอบคุณมากๆ นะคะ สำหรับประสบการณ์จากคุณ Mach ที่มาแชร์ให้ได้เรียนรู้
ทำให้ตัวเองมีกำลังมากขึ้นที่จะ สู้ๆ ปลดหนี้ทั้งหมด 8 ใบ รวม 460,000.-
เริ่มหยุดจ่าย 3 ใบ เมื่อ 17 ก.ย.56 นี้เองค่ะ
และขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณ Mach นะคะ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.786 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena