และแล้วสิ่งที่รอคอยก็สมหวัง

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48187 โดย muaychinda
สวัสดีค่ะ ได้เข้าเป็นสมาชิกของชมรมฯ มาหลายเดือนแล้ว แต่ไม่เคยเข้ามาโพสต์เพราะไม่เก่งในเรื่องคอมพ์ค่ะ ตัวดิฉันเองก็เป็นหนี้บัตรอยู่สองใบค่ะ คือบัตรกรุงไทย(เครดิต) และบัตรกสิกรไทย(เครดิตและกดเงินสด) ดิฉันหยุดจ่ายพร้อมกันทั้งสองบัตร หลังจากได้อ่านและศึกษาข้อมูลในชมรมฯมาพอสมควร และอีกอย่างคือ จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ หมุนบัตรนู้นมาจ่ายบัตรนี้ แล้วตัวเองก็ตกงาน สามีก็ตกงาน ลูกสามคนก็ต้องเรียน ดิฉันเลยตัดสินใจหยุดจ่าย และตั้งป้อมรับกับการทวงหนี้
กสิกรทวงหนี้ดีค่ะ พูดจาดี เข้าใจปัญหาของดิฉัน ส่วนกรุงไทย ก็นานๆ โทรมาครั้งหนึ่งค่ะ พูดสองสามคำก็วางสายไป
มาเมื่ออาทิตย์ก่อน หมายศาลของกรุงไทยก็มาแขวนไว้หน้าประตูรั้ว ขนาดทำใจและทำการบ้านมาพอสมควร ก็แอบเครียดและกังวลใจไม่ได้ค่ะ ศาลนัดวันที่28มกราคม 2557นี้ค่ะ(ยังดีไม่ตรงกับวันตรุษจีน ไม่อย่างงั้นคงปิดแม่และพี่ๆไม่ได้) ถ้าจะให้ปิดยอดตอนนี้ก็ไม่มีเงินค่ะ คงต้องไปเจรจาขอผ่อนจ่ายเป็นงวดๆไป ทุกวันนี้ก็ต้องวิ่งหยิบยืมจากเพื่อนจากพี่ๆมาเป็นค่าใช้จ่ายในบ้านตลอด เงินเก็บก็ไม่มี
ภาระผ่อนบ้านก็หยุดจ่ายไป7เดือน ทางธนาคารก็เรียกปรับโครงสร้างหนี้ ก็คงต้องสู้กันต่อไปค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48189 โดย naieak
แนพนำว่าเอาหมายศาลไปปรึกาาคุรอาประพัฒน์ที่สวนลุม ที่มีจัดทุกบ่ายวันอาทิตย์ก่อนดีกว่าครับ อย่าเพิ่งไปเซ็นต์ยอมรับสภาพหนี้เลยครับ อันนี้ประสบการณ์ตรงของผมครับ เราเรามีทางแย้ง ให้ใช้หนี้ได้ตามจริง ไม่ใช่ตามฟ้องที่เค้าบอกดอกเบียทบต้น ทบค่าปรับมากครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40835&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48195 โดย muaychinda
ขอบพระคุณคุณ naieakมากค่ะ ก็คิดว่าจะไปหาคุณอาประพัฒน์ที่สวนลุม แต่ก็ได้คิดเอาไว้แล้วว่า จะขอผ่อนชำระคืนให้กับทางktc โดยแบ่งชำระเป็นขั้นบันไดค่ะ อย่างน้อยก็ขอให้มีการจ่ายหนี้แบบเบาๆไปก่อนสัก1ปี แล้วยอดจ่ายหนี้ในปีถัดๆไปจะมากขึ้น ดิฉันก็คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเพราะอีก3-4เดือนข้างหน้า ภาระเรื่องการเรียนของลูกคนโตก็จะจบลง และตอนนี้ดิฉันก็เริ่มมีรายได้เข้าแล้ว ส่วนสามีก็กำลังจะได้เริ่มงานเหมือนกันค่ะ(แต่ไม่ใช่ลูกจ้างประจำ) ขอแค่โอกาส และเวลาเท่านั้น ดิฉันจะปิดหนี้ให้หมด

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48201 โดย naieak
งั้นก็เจรจาผ่อนผันเค้าไปก่อนสักพักครับ บอกอีก 2-3 เดือนจะเริ่มจ่าย พวกนี้คุยกับเค้าดีๆ เค้ายอมครับ เพราะเค้าไม่อยากฟ้องหรอก

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ หยุดจ่ายให้เข้าสู่กระบวนการฟ้อง อาจใช้เวลา 6 เดือน ถึง 1 ปี ช่วงระหว่างนี้ คุณก้ไม่ต้องจ่ายอะไรเลย เก็บเงินได้สบายๆ มีเงินแล้วสามารถเจรจาผ่อนกับเค้าหรือ hair cut ได้ตลอดครับ อันนี้เป้นแนวทางออกอีกทางนะครับ เอาไว้เป้นตัวเลือก

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48204 โดย muaychinda
ขอขอบพระคุณ คุณnaieakอีกครั้งค่ะ แต่ก็ยังอดกังวลไม่ได้ค่ะเกี่ยวกับเรื่องไปศาล แต่จะพยายามให้มีสติมากที่สุด (o_O)

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48215 โดย red57
เมื่อวันที่ 22 ธค. ไปศาลแขวงนนทบุรีตามหมายฟ้องktc. วันนี้จัดมหกรรมเคลียหนี้เฉพาะของKtc.เท่านั้น
ลูกหนี้ที่มาในวันนี้ ถามจนท.ศาลมา112คน เป็นการทำยอมหน้าศาลเพื่อเจรจาลดมูลหนี้และชำระคืน
หนี้ผมถูกฟ้อง28#### ลดเหลือ25ปลายๆ เท่ากลับเงินต้นที่หยุดจ่าย ให้ผ่อนจ่ายแบบขั้นบันได36งวด
งวด1-12 จ่ายงวดละ 2000 บ. งวด13-24 จ่ายงวดละ 5000 บ. งวด25-36 จ่ายงวดละ 1500 บ.ดอกเบี้ย
10% ทุกคนสามารถเลือกผ่อนได้ตามต้องการแต่ภายใต้เงื่อนไขเดียวกันคือ

1.จ่ายผ่อนให้ผ่อนได้นาน 1ปี 2ปี 3ปี เลือกเอา โดยลดหนี้เกือบเท่ายอดเงินต้นระหว่างผ่อนคิด-ดอก10%
2.ระหว่างผ่อนเจรจาปิดจบได้หากมีเงินก้อน
มีเซ็นชื่อในสัญญาประนีประนอมยอมความคู่กลับโจทย์ก่อนเซ็นควรจะอ่านให้เข้าใจและ
ตรงกลับที่ตกลงหรือไม่ เสร็จแล้วมีพาไปพบผู้พิพากษาคุยกันนิดหน่อยท่านก็ลงนามในสัญญาด้วย
เป็นอันเสร็จและก็ได้สัญญากลับมา1ใบผ่อนชำระต่อไปอีก3ปี เวลานี้ไม่มีเงินก้อนก็เลือกแบบนี้
คุณmuay ต้องมีตัวเลขในใจไว้เลยว่าจะตกลงจ่ายหนี้อย่างไร จ่ายงวดละเท่าไร โชคดีครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48289 โดย red57
ขอแก้ไข
งวด25-36 จ่ายงวดละ 15000 บ.

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48306 โดย Nuappkung

red57 เขียน: เมื่อวันที่ 22 ธค. ไปศาลแขวงนนทบุรีตามหมายฟ้องktc. วันนี้จัดมหกรรมเคลียหนี้เฉพาะของKtc.เท่านั้น
ลูกหนี้ที่มาในวันนี้ ถามจนท.ศาลมา112คน เป็นการทำยอมหน้าศาลเพื่อเจรจาลดมูลหนี้และชำระคืน
หนี้ผมถูกฟ้อง28#### ลดเหลือ25ปลายๆ เท่ากลับเงินต้นที่หยุดจ่าย ให้ผ่อนจ่ายแบบขั้นบันได36งวด
งวด1-12 จ่ายงวดละ 2000 บ. งวด13-24 จ่ายงวดละ 5000 บ. งวด25-36 จ่ายงวดละ 1500 บ.ดอกเบี้ย
10% ทุกคนสามารถเลือกผ่อนได้ตามต้องการแต่ภายใต้เงื่อนไขเดียวกันคือ

1.จ่ายผ่อนให้ผ่อนได้นาน 1ปี 2ปี 3ปี เลือกเอา โดยลดหนี้เกือบเท่ายอดเงินต้นระหว่างผ่อนคิด-ดอก10%
2.ระหว่างผ่อนเจรจาปิดจบได้หากมีเงินก้อน
มีเซ็นชื่อในสัญญาประนีประนอมยอมความคู่กลับโจทย์ก่อนเซ็นควรจะอ่านให้เข้าใจและ
ตรงกลับที่ตกลงหรือไม่ เสร็จแล้วมีพาไปพบผู้พิพากษาคุยกันนิดหน่อยท่านก็ลงนามในสัญญาด้วย
เป็นอันเสร็จและก็ได้สัญญากลับมา1ใบผ่อนชำระต่อไปอีก3ปี เวลานี้ไม่มีเงินก้อนก็เลือกแบบนี้
คุณmuay ต้องมีตัวเลขในใจไว้เลยว่าจะตกลงจ่ายหนี้อย่างไร จ่ายงวดละเท่าไร โชคดีครับ

เรียนสอบถามค่ะ การเจรจาขอผ่อนรายเือน เป็นเรื่องยากมากไหมค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48379 โดย muaychinda
ยอดที่ผ่อนชำระตามขั้นบันได้ ทางทนายktcเป็นคนเสนอให้เองเลยเหรอคะคุณred57

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48384 โดย red57
Red57. ครับเค้าเสนอให้ตอนที่เจรจากันเลย กดเครื่องคิดเลขตอนนั้นเลย ตอนที่เค้าคิดห้ามรบกวน
มีดุต้องการสมาธิ อย่างปีแรกให้จ่าย2000 ผมงงเลย ในใจผมกะให้4000ก็ยอมแล้ว แต่จะเห็นว่าปีที่3
ยอดสูงมากแต่ไม่เป็นไรอีก3ปีค่อยว่ากันใหม่ ตอนนี้ขอซื่อเวลาไปก่อนเพราะหนี้เยอะมาก โชคดีครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48468 โดย muaychinda
ฟังแล้วก็สบายใจขึ้นมากเลยค่ะคุณred57 ขอบคุณมากๆค่ะ
o_)

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49513 โดย muaychinda
วันนี้จะมาขอเล่าเรื่องการไปศาลครั้งแรกค่ะ เมือวานนี้(28มกราคม 57) ไปขึ้นศาลของบัตรktc ที่ศาลแขวงสมุทรปราการ เวลานัด8.30น. ออกจากบ้านตั้งแต่5.30น. ไปส่งลูกขึ้นรถเมล์ (ปกติจะไปส่งถึงโรงเรียน) แต่กลัวว่าจะไปถึงศาลช้ากว่ากำหนด เพราะยังไม่รู้เส้นทาง ซึ่งก็ไกลพอประมาณ ศาลอยู่ห่างจากบ้านพักตากอากาศบางปูไปอีก 4กิโล ไปถึงศาลประมาณ 7.30น. ก็เดินเข้าไป แลกบัตร และไปตรวจดูรายชื่อในบอร์ดว่าเราอยู่ห้องพิจารณาคดีที่เท่าใด
ขณะกำลังยืนดูชื่ออยู่ ก็มีหนุ่มน้อยหน้ามน เข้ามาทักว่า "พี่มาของktcหรือเปล่าครับ" เราก็ตอบว่า "ค่ะ"
เค้าก็บอกว่า "พี่ไปรอผมที่ข้างบนก่อนนะครับ" ค่อยยังชั่วหน่อย ทนายของktc ออกแนวใจดี และยังเด็กอยู่ ไปนั่งรอหน้าห้อง จนประมาณเวลา8.45น. ก็มีหนุ่มน้อยอีกคนมาถามคำถามเดิม สรุปว่า เมื่อวานเท่าที่เห็น ทนายของktc มีประมาณ 3คน ยังเอ๊าะๆทั้งน้าน เค้า(ทนาย) ก็ไปเอาเอกสารมายืนให้ดู 1แผ่น (สัญญาประนีประนอมยอมความเป็นรายละเอียดของมูลหนี้ที่เราค้างอยู่และมูลนี้ที่ฟ้อง
ในสัญญาเขียนไว้ประมาณว่า จำเลยตกลงผ่อนชำระหนี้ให้แก่โจทย์เป็นรายเดือน ติดต่อกันทุกๆเดือน ดังนี้
เดือนที่1-12 ชำระหนี้ตามสัญญาบัตรเครดิตเดือนละไม่น้อยกว่า 1200บาท
เดือนที่13-24 ชำระหนี้ตามสัญญาบัตรเครดิตเดือนละไม่น้อยกว่า 1700บาท
เดือนที่25-36 ชำระหนี้ตามสัญญาบัตรเครดิตเดือนละไม่น้อยกว่ 2200บาท

เราก็ทักท้วงว่า ทำไมไม่เอายอดเงินต้นมาผ่อนชำระ (เงินต้น 49,xxx) ทำไมไปเอายอดเงินฟ้อง(59,xxx) มาผ่อนชำระ ไม่โหดไปหน่อยเหรอคะ
ทนายก็ ชักแม่น้ำทั้งห้ามาพูดๆๆๆ ไม่ยอมท่าเดียวเลย (แต่ก่อนมาศาลเราก็คิดไว้แล้วว่าอยากจะผ่อนชำระแบบขั้นบันได) เรา ก็เลยบอกว่า ถ้าอย่างงั้นปีแรก เราขอผ่อนต่อเดือนเหลือ1000บาทก่อนละกัน
แรกๆ ก็จะไม่ยอมอีก เราก็บอกว่า ทำไมคุยยากจังเลย ที่มาก็อยากจะมาเจรจาจ่ายหนี้คืน แต่อัตราการจ่ายในปีแรกเราก็ไหวอยู่แค่เดือนละ1พันบาทเท่านั้น
ทนายเค้าก็ทำหน้าเหมือนจะสงสารเราก็ไม่ใช่ จะสมเพชก็ไม่เชิง555 แล้วก็เดินหายไปแป๊บนึง ก็กลับมาบอกว่า "เอาอย่างนี้นะครับ ปีแรกผ่อนเดือนละ1พัน ปีสอง ต้องเพิ่มเป็น 1800 และปีสาม ต้องเป็น 2300 นะครับ"
ก็ตกลงตามนี้ค่ะ คิดว่าปีแรกจ่ายไปก่อน แล้วจะพยายามเก็บเงินก้อนให้ได้แล้วค่อย แฮร์คัท แต่อย่างที่เคยเกริ่นให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟังแล้วว่า จากนี้อีก6เดือน ภาระต่างๆ กำลังจะหมดลง และลูกกำลังจะเรียนจบปริญญา ก็คิดว่าคงจะหาเงินก้อนมา ปิดบัญชีได้ไม่ยาก
หลังจากตกลงแล้ว ทนายก็บอกว่าพี่รอในห้องก่อนนะครับ รอท่านผู้พิพากษานั่งบังลังก์ก่อน ประมาณเวลา9.30น. ท่านผู้พิพากษานั่งบังลังก์แล้ว ท่านก็พูดถึงคดีของคนอื่นก่อนประมาณ 4-5ดดี(คดีตัดสิน) พอมาถึงของktc ท่านก็เรียกชื่อเรา ท่านถามว่า "จำเลยตกลงกับทางทนายโจทย์ได้แล้วใช่ไม๊ แล้วจำเลยมีอะไรขัดข้องไม๊" เราก็บอกไม่มีค่ะ ท่านก็ยื่นเอกสารคืนให้กับทนายktc ทางทนายก็เอาเอกสารสัญญาประนีประนอมยอมความมาให้เซ็นต์ ซึ่งจะมีลายเซ็นต์ ทนายโจทย์, จำเลย และ ผู้พิพากษา
เสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็ได้สัญญาประนีประนอมยอมความกลับมา1แผ่น และก็เดินทางกลับบ้าน
ส่วนตัวเราเองก็คิดว่าได้มาศาลอย่างมีสติที่สุดแล้ว ไม่รู้ว่ามีอะไรผิดพลาดอีกหรือเปล่าค่ะ แต่มาเสียดายที่ต้องมาจ่ายหนี้จากยอดฟ้อง แต่ก็ทำใจค่ะ เป็นหนี้เค้าเราก็ต้องจ่าย ก็คิดว่าจบด้วยวิธีนี้ก็พอใจแล้วค่ะ
อยากให้เพื่อนๆสมาชิกที่กำลังจะไปศาล ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องเครียดนะคะ แต่ก่อนไปเราต้องมีเป้าหมายไว้ในใจค่ะ ว่าจะเอายังไง จะเจรจากับทนายโจทย์ยังไง

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49541 โดย red57
ยินดีด้วยครับจบไปของktc. เก่งมากที่กล้าเจรจา ของผมก็ผ่อนจ่ายใกล้เคียงกับยอดฟ้อง

ระหว่างผ่อนจ่ายคิดดอก10% วันนี้ผมไปจ่ายมาแล้วงวดแรก สู้ครับ ปลดหนี้ไปพร้อมๆกัน

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49542 โดย muaychinda

red57 เขียน: ยินดีด้วยครับจบไปของktc. เก่งมากที่กล้าเจรจา ของผมก็ผ่อนจ่ายใกล้เคียงกับยอดฟ้อง

ระหว่างผ่อนจ่ายคิดดอก10% วันนี้ผมไปจ่ายมาแล้วงวดแรก สู้ครับ ปลดหนี้ไปพร้อมๆกัน

ขอบคุณมากๆค่ะ บังเอิญไปเจอทนายเอ๊าะๆก็เลยทำให้กระชุ่มกระชวยขึ้นมาทันที(อิ อิ อิ ล้อเล่นคร่าา)
ก็ต้องขอขอบคุณท่านประธานชมรมฯ ที่ได้ก่อตั้งชมรมฯ ขึ้นมาให้เราได้เรียนรู้และศึกษา ทำให้เราหูตาสว่างและมีความรู้และความเข้าใจและมีสติมากพอที่จะแก้ไขปัญหาให้มันลุล่วงไปได้ด้วยดี แล้ววันหนึ่งเราจะได้พบแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เหมือนกันนะคะคุณ"red57"

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53137 โดย pfs
รบกวนสอบถามคุณ red57 วันที่คุณเจรจา KTC ที่บอกว่ามีมหกรรมลดดอกเบี้ยจัดโดย KTC 3 เดือนครั้ง
รบกวนมีคำถาม
1.สามารถเช็คข้อมูลได้จากไหน
2.ทาง KTC เขาลดดอกเบี้ยทั้งหมด คิดจากยอดหนี้ที่หยุดจ่ายเลยหรือเปล่า
เพราะวันกำหนดเลื่อนศาลครั้งที่สองของ pfs ทาง KTC มีการจัดมหกรรมลดดอกเบี้ยพอดีค่ะ
(บังเอิญได้ข้อมูลจากคนที่ถูกฟ้อง KTC บอกให้ทราบค่ะ) เลยอยากหาข้อมูลไว้ก่อน
ถ้าได้ลดดอกเบี้ยยอดหนี้ก็ลดลงมาเยอะอยู่ค่ะได้ลดไป 4 หมื่นกว่าบาทเลย
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53257 โดย red57
ตอบคุณpfs
1.ผมได้ข้อมูลนี้จากจนท.ศาลในวันที่ผมไปศาลคดีที่ktc.ฟ้องและในวันนั้นผมทำยอมความ
ผ่อน36งวดแบบขั้นบันได ระหว่างผ่อนคิดดอก10%
2.ประมาณนั้นเพราะktc.ฟ้องเร็วมาก4เดือนฟ้องแล้ว ดอกเบี้ยที่เกิดในช่วง4เดือนจึงยังไม่มาก
ยอดฟ้องจึงดูเหมือนเท่ากับยอดหนี้ตอนที่หยุดจ่าย ในวันที่ทำยอมจนท.ktc ช่วยลดหนี้ให้เหลือเท่ายอด
ตอนหยุดจ่าย ก็ผ่อนกันไปยาวๆมีเงินก้อนค่อยว่ากันใหม่
ขอโทษที่ตอบช้าเพราะพึ่งเข้ามาอ่าน ขอให้โชคดีนะครับเจรจาผ่านตลอดส่วนลดเยอะๆๆ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63040 โดย muaychinda
Replied by muaychinda on topic หมายศาลกสิกรไทย
o_) วันนี้ได้รับหมายศาลของธนาคารกสิกรไทย เป็นหมายฟ้องเรื่องบัตรเครดิต,วงเงินสินเชื่อส่วนบุคคล
เห็นหมายศาลก็แอบเครียดค่ะ เพราะยอดฟ้องของกสิกรไทยค่อนข้างสูง ยอดฟ้องตามนี้ค่ะ
-บัตรเครดิต เงินต้น 123,307.95 ยอดฟ้อง 167,224.15 ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย 10-1-56 (วันครบกำหนดชำระ 20-12-12)
-บัตรกดเงินสด(สินเชื่อส่วนบุคคล) เงินต้น 101,534.98 ยอดฟ้อง
146,534.59 บท ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย 7-1-56

คิดว่าจะนำหมายศาลไปปรึกษาคุณอาประพัฒน์ ที่สวนลุม เพราะอายุความของบัตรเครดิต นับตั้งแต่วันผิดนัดชำระ น่าจะเกิน2 ปี (ซึ่งไม่ทราบว่าเข้าใจผิดหรือเปล่า)
ศาลนัดวันที่16 มีนาคม 2558

จริงๆแล้วก่อนหน้านั้นประมาณ 2 เดือน ทางกสิกรไทย ได้โทรมาลดหนี้ให้เหลือ 190,000 บาท แต่เราไม่มีเงินก้อนที่จะชำระหนี้ได้ เลยต้องรอหมายศาล ...เครียดค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63049 โดย tuckza
อายุความไม่น่าจะเกินนะค่ะ
เพราะคุณชำระงวดสุดท้าย ม.ค.56 ก็น่าจะเริ่มนับวันผิดนัดหลังจากนั้นเมื่อครบงวด อาจจะ 20/1 เพราะครบรอบทุกวันที่ 20
หมายศาลน่าจะออกก่อนหน้านี้ เพราะเพิ่งมาถึงคุณ เค้าคงนับอายุความตามวันรับฟ้องไม่ใช่วันขึ้นศาล ซึ่งน่าจะรับฟ้องก่อนวันที่ 15 ม.ค. 58 ซึ่งทำให้อยู่ในอายุความพอดิบพอดี
อันนี้เป็นความเข้าใจนะค่ะ ไม่ชัวร์ค่ะ ยอดคุณเยอะ ธนาคารคงไม่ปล่อยให้หมดอายุความ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89884 โดย muaychinda
สวัสดีค่ะเพื่อนๆชมรมคนยิ้มสู้หนี้ วันนี้มีเรืองของบัตรเครดิตktcมาเล่าให้ฟังค่ะ หลังจากที่โดนฟ้องไปเมื่อปี2556 และได้มีการประนีประนอมยอมความต่อหน้าศาล โดยการผ่อนชำระเป็นงวดๆ ดังนี้(ยอดหนี้49,xxxยอดฟ้อง59,xxx) งวด1-12 ชำระเดือนละ1000
งวด13-24ชำระเดือนละ1800 และงวด25-36ชำระเดือนละ2300 โดยชำระทุกวันที่28ของทุกเดือน
และได้ชำระมาตลอดจนมาถึงณ.วันที่28 กันยายน59 ซึ่งรวมแล้วชำระไปทั้งหมด 32งวด และคงเหลืองวดที่33-36@2300 คิดเป็นเงิน9200บาท
และเมื่อวานนี้เราได้โทรเข้าไปยังสำนักงานของktc ทางเจ้าหน้าที่แจ้งมาว่าเรายังคงมีหนี้ค้างชำระอีก22,xxx เราตกใจและงงมาก เลยถามว่าเป็นไปได้ยังไง ในเมื่อเราผ่อนทุกเดือนไม่ได้ขาด เจ้าหน้าที่อ้างว่าต้องมีการคิดดอกเบี้ย10%ของมูลหนี้ เราก็เถียงไปว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะตอนคุณฟ้องยอดที่ฟ้องก็คิดดอกเบี้ยไปแล้วในอัตราร้อยละ10ปีของเงินต้น และนี่เราก็ผ่อนชำระตามยอดเงินที่คุณฟ้อง สัญญาประนีประนอมยอมความก็ยังเก็บไว้อยู่

ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกปัดว่า พอดีเขาไม่ได้เป็นคนรับเคสนี้ เดี๋ยวจะให้เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบติดต่อกลับ
ตอนนี้รู้สึกเครียดเลยค่ะ จะรอคำตอบว่าพรุ่งนี้ทางเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบจะโทรติดต่อกลับมาหรือไม่ หรือว่าเราควรจะผ่อนตามสัญญาฯไปจนครบจำนวนงวดดี

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.669 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena