เพราะขาดวินัยทำให้มีหนี้

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52812 โดย win
สวัสดีค่ะทุกคน ตอนนี้เราหมีหนี้รวม 237,500 บาท สาเหตุก็มาจากการขาดวินัยในการใช้จ่าย หนี้สะสมมาตั้งแต่เริ่มทำงานใหม่ๆ ตลอดระยะเวลาเกือบ 3 ปีที่ทำงานมาก็ใช้จ่ายเพลิน มีเรื่องให้ใช้จ่ายเงินเกินตัวมาตลอด จนเริ่มจ่ายไม่ไหวก็เริ่มหมุนจากบัตรใบหนึ่งไปจ่ายบัตรใบอีกใบ ซึ่งตอนนี้ส่งผลเหมือนตกนรกทั้งเป็น แต่ก็ถือว่าโชคดีที่ได้มาพบเวปนี้ ทำให้เราตัดสินใจหยุดจ่ายบัตรใบแรก (KBank) เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านค่ะ และในเดือนเมษายนเราได้หยุดจ่ายอีกสองที่ (CIMB และ UMAY+) จะมีที่ยังคงจ่ายอยู่คือ KTC และ SCB ค่ะ

รายละเอียดหนี้นะคะ
1. KBank บัตรเครดิต =29,000 บาท หยุดใบแรก เมื่อ มี.ค. 57 ค่ะ
2. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล = 72,000 บาท หยุดใบที่สอง เมื่อ เม.ย. 57 ค่ะ
3. UMAY+ บัตรกดเงินสด = 55,500 บาท หยุดใบที่สาม เมื่อ เม.ย. 57 ค่ะ
4. KTC บัตรเครดิต =45,000 บาท ใบนี้เอาไว้ใช้เติมน้ำมันรถค่ะเลยยังไม่ได้หยุดจ่าย
5. SCB บัตรเครดิต =36,000 บาท มีบัญชีเงินเดือนธนาคารนี้เลยยังไม่ได้หยุดจ่ายค่ะ

กสิกรทวงหนี้น่ารักค่ะ ทวงครั้งแรกเมื่อวันที่ 21 มี.ค. 57 เราก็แจ้งไปว่ายังไม่สะดวกช่วงสิ้นเดือนจะดูให้นะคะ แล้วก็เงียบหายไป พอเมื่อต้นเดือนเมษา ได้โทรมาทวงอีกครั้ง เราก็แจ้งไปว่า ยังไม่สะดวกค่ะ จนถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้รับสายจากธนาคารอีกเลย ตั้งใจว่าจะ hair-cut ใบนี้เป็นใบแรกค่ะ

ในส่วนของสินเชื่อ CIMB มีโทรมาแจ้งยอดเมื่อวานนี้ค่ะ ฟังดอกเบี้ยที่จ่ายช้าแล้วช๊อกมาก เพิ่มเกือบเท่าตัวเลย ตอนนี้กำลังลังเลว่าจะจ่ายไปก่อนดีมั้ย หรือจะปล่อยไปก่อนดี

เจ้ายูเมะนี่ ครบกำหนดจ่ายวันที่ 17 เม.ย. ที่ผ่านมา ก็โทรมาทวงทุกวันเลยค่ะ วันหนึ่งไม่ต่ำกว่า 2 รอบ พอดีเราไปต่างจังหวัดเลยไม่ได้รับสาย เจ๊แกเล่นโทรไปหาแม่เรา แม่โทรมาโวยวายใหญ่เลยว่ามีอะไรกัน เราก็ได้แต่แถๆ ไปว่าเลยกำหนดจ่ายนิดหน่อย ตั้งใจว่าเงินเดือนออกจะแบ่งไปจ่าย พอเจอโทรไปหาแม่เราขอปล่อยให้หนี้เน่าไปเลย กะว่าจะจ่ายเจ้านี้เป็นรายสุดท้ายเลย

ตอนนี้ก็ทำได้เพียงตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเพื่อ hair-cut อย่างเดียวค่ะ ยังไงก็ขอให้เราผ่านสถานการณ์แบบนี้ได้เหมือนพี่ๆ คนอื่นนะคะ สู้โว้ย :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52815 โดย กิ่งไผ่
หยุดจ่ายของยูเมะวันเดียวกันเลยค่ะ โทรทุกวันจริงๆ วันละสองสามรอบ เราก็รับทุกวันค่ะ อย่างน้อยวันละรอบ ถ้ายุ่งหรือติดธุระก็ไม่รับ ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนคนทวงค่ะ พรุ่งนี้คงโทรจิกแต่เช้าเหมือนเดิม อดทนนะคะ สู้ๆไปพร้อมกันค่ะ :upset:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52816 โดย win
จ้า เรามาสู้ไปด้วยกันนะ เตรียมตัวตั้งรับอยู่ พรุ่งนี้คงเจอศึกหนัก :เฮ้อ:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52874 โดย nokkeng
ยอดหนี้เท่าๆกันเลยค่ะ แต่ของเราบอกแม่,เพื่อน,พี่น้องให้เข้าใจในสิ่งที่เรากำลังทำ โชคดีที่พวกเขาเข้าใจเราและยิ้มให้เรา ให้คำปรึกษา ทำให้เรามีกำลังใจกับสิ่งที่จะเจอได้เยอะเลย สู้ๆๆๆนะค่ะทุกคน :สู้ๆ:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52908 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: win

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52931 โดย YettDuck
ผมมีหนี้อยู่ 2 บัตร กสิกร กับ ktc เหมือนกันเลยย กำลังจะหยุดจ่ายยเหมือนกันครับ สู้เว้ยยย

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52940 โดย parichart
win เป็นกำลังใจให้นะคะ ต้องหยุดจ่ายนะคะ อย่าไปทำปรับโครงสร้างหนี้ ประนอมหนี้ อย่าหยอดเงินเข้าบัญชี นะคะ ทนรำคาญในการโทรทวงหนี้นะคะ สักพักมันจะผ่านไปได้คะ ต้องทน ตอบไปว่ายังไม่มีเงิน เขาจะตื้อเรามากๆถามจนน่ารำคาญ ก็ตอบไปว่าไม่มีคะ แค่นั้นแหละ ต้องทนนะคะ สักประมาณ 5- 6 เดือนจะมีโทรศัพท์จากทนาย และจดหมายจากทนาย ก็ไม่ต้องตกใจนะคะ เคยโดนมาแล้ว ถ้าใจเย็นๆ จะได้ส่วนลดปิดปัญชีเยอะมาก ๆ คะ บางบัตร 50 % เลยนะ ใจเย็น ๆ นะคะ สู้ ๆ คะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52955 โดย win
เข้ามาอัพเดทสถานการณ์การณ์ค่ะ

Umay+ วันนี้หญิงสาวที่โทรมาทวงทุกวันโอนสายไปให้หัวหน้าคุยกับเรา เป็นผู้ชาย มีการทำเสียงดุ ๆ แล้วพูดว่าต้องหามาจ่าย เราก็บอกไปแล้วว่า ไม่มี ทั้งตกงาน (จริงๆ คือกำลังจะออกจากงานสิ้นเดือนนี้ค่ะ แต่อ้างไปว่า ออกแล้ว) ทั้งมีภาระค่าใช้จ่ายเยอะ เงินจะซื้อข้าวกินให้ถึงสิ้นเดือนยังไม่มีเลย เฮียแกก็พยายามพูดว่า ยังไงก็ต้องหามาจ่าย บริษัทพยายามช่วยเหลือคุณแล้ว คุณก็ต้องชำระเข้ามาบ้าง ไม่ใช่บอกว่ามีแล้วจะจ่าย ไม่มีในสัญญานะครับ ยังไงลูกค้าก็ต้องจ่าย เราเลยตัดบทไปว่า ไม่มีจ่ายค่ะ เชิญดำเนินการตามขั้นตอนได้เลย จะทวง จะฟ้อง ตามสบาย แค่นี้นะคะ
:No: เฮ้อ .. เบื่อยูเมะที่สุดในสามโลกเลยค่ะ

กสิกร โทรมาบอกว่ามีโครงการพักหนี้ 3 เดือน โดยให้ส่งแต่ดอกเบี้ย เราปฎิเสธไปว่าตอนนี้ไม่มีจริง ๆ ค่ะ ทางธนาคารก็ใจดีไม่พูดอะไรมาก บอกว่าเข้าใจลูกค้าค่ะ ยังไงจะติดต่อมาใหม่นะคะ แล้วก็วางสายไป (เป็นที่ปลาบปลื้มมาก ทวงน่ารัก จะปิดเป็นใบแรกเลยค่ะ)

ส่วน CIMB นี่ก็ยังเงียบ ๆ อยู่ค่ะ

สิ้นเดือนนี้จะออกจากงานค่ะ เราควรจะหยุดจ่ายของ SCB ด้วยเลยดีไหมค่ะ หนี้จะได้เน่าเร็วขึ้น อยากจะ hair-cut ทุกใบให้หมดภายในปีนี้นะคะ
:shy:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53070 โดย BananaBoat
สู้ๆครับ ตอนนี้ผมก็กำลังรอทยอยฟ้องมาแล้ว เข้ามาเก็บข้อมูลอยู่นานละครับ แต่ถึงเวลาถ้าจะไปศาลๆไม่รู้จะกล้าพูดได้แค่ไหน :wake:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53123 โดย ขอเป็นอิสระ
Replied by ขอเป็นอิสระ on topic เพราะขาดวินัยทำให้มีหนี้
เรามีหนี้กับยูเมะ และหยุดชำระไป6 เดือน เซ้าซี้ที่สุดใน3โลกค่ะ
ตอนนี้ได้ H/C 15500 จากยอด 77000 กว่าจะได้ในจุดนี้ก้ออดทน อดกลั้นกับเจ้านี้มากที่สุด
รอคิวต่อไปคือ ซิตี้แอดว๊านซ์ ธนชาติ กรุงศรีฯ UOB ค่ะ
เราต้องก้าวต่อไปค่ะ สู้ๆๆๆ น่ะค่ะ :wo: :wo:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53213 โดย parichart
คุณ ขอเป็นอิสระ ดิฉันเป็นหนี้ ยูเมะ ยอด 135000 คะ ให้ส่วนลดน้อยมากเลยคะ ของคุณลดได้เยอะมาก ๆ เลยคะ ก็เลยยังไม่สนใจในส่วนลด เห็นของคุณลดเยอะมาก ก็ขอรอส่วนลดเยอะๆ ดีกว่า ต้องขอขอบคุณนะคะที่ให้ข้อมูลเป็นความรู้ในเรื่องส่วนลดคะ เป็นกำลังใจให้กันนะคะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53214 โดย parichart
คุณ win หยุดจ่ายไปเลยคะ ไม่ต้องไปทำประนอมหนี้นะคะ อย่าหลงไปทำเด็ดขาด มันจะไม่จบ อดทดต่อไปนะคะ สู้ ๆ คะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53247 โดย win

parichart เขียน: คุณ win หยุดจ่ายไปเลยคะ ไม่ต้องไปทำประนอมหนี้นะคะ อย่าหลงไปทำเด็ดขาด มันจะไม่จบ อดทดต่อไปนะคะ สู้ ๆ คะ

ของยูเมะหยุดจ่ายแน่นอนค่ะ เรารอH/Cอย่างเดียวค่ะ
วันนี้ยูเมะโทรมาแล้วบอกให้คุยกับผู้จัดการ (คุยครั้งที่ 2)
ผู้จัดการก็พูดบ่นนู้นนี่นั่น ตำหนิเราว่าไม่ยอมจ่าย
เราก็บอกเราตกงาน เงินจะกินยังไม่มีเลยจะให้หาที่ไหนมาจ่าย เชิญคุณทำตามระบบเถอะค่ะ
เค้าก็บอกว่าอะไรคือตามระบบครับ
เราก็คุณจะโทรมาทวงดิฉันก็รับตลอดหรือจะส่งฟ้องศาลอะไรก็ทำเถอะค่ะ ดิฉันไม่มีจ่ายตอนนี้หรอกค่ะ
เค้าก็บอกว่าผมก็ทำอยู่คือปรับลดยอดชำระให้ลูกค้าลง เดี๋ยวจะครบวันตัดรอบบิลที่สองแล้ว ลูกค้าไม่พยายามชำระเลย
เราก็เลยปรี๊ดใส่ ก็คนยังไม่มีนิค่ะ ถ้าดิฉันเอาเงินที่มีอยู่จ่ายคุณ คุณจะรับดิฉันไปเลี้ยงดูให้พ้นเดือนนี้มั้ยค่ะ?
เค้า...เงียบ แล้วก็ครับ ยังไงก็พยายามนะครับ แล้วพรุ่งนี้จะติดตามยอดใหม่ แล้วก็วางสายไปเลย
เดี๋ยวถ้าพรุ่งนี้โทรมาทวงอีก ดิฉันจะถามใหม่ว่า ตกลงจะมารับไปเลี้ยงวันไหนค่ะ จะได้เอาเงินที่เหลือชำระให้ 555

โดนเจ้านี้ทวงจนประสาทจะเสียแล้วค่ะ :upset: แต่ไงก็สู้ๆ

ส่วน CIMB และ กสิกร นี่น่ารักค่ะ นานๆๆๆ จะโทรมา เราก็บอกว่า ยังไม่สะดวก ยังไงจะพยายามจัดการให้นะคะ ทางธนาคารก็ไม่ได้ว่าอะไร :ลั่ลล้า:

รอหนี้เน่าๆๆๆๆๆๆๆ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53253 โดย ขอเป็นอิสระ
Replied by ขอเป็นอิสระ on topic เพราะขาดวินัยทำให้มีหนี้
เราต้องคุยกับเขาแบบให้น่าเห็นใจนิดนุงค่ะ จะบอกกับจนท.ทวงหนี้เสมอค่ะ (คุณติดต่อมาดิฉันรับสายทุกครั้ง ไม่ประสงค์จะหนี หากมีเมือไหร่ดิฉันพร้อมชำระทันที) แต่ตอนนี้ไม่มีจริงๆ รบกวนทำตามระบบของคุณไปก่อน จะเล่นมุขนี้ทุกเคสค่ะ แต่รายอื่นไม่อนุมัติตามยอดที่ต้องการเลยแฮ้วไป
ยังงัยก้ออดทนๆๆ น่ะค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53254 โดย win
ปกติก็จะตอบประมาณนี้เหมือนกันค่ะ ทุกคนจะพูดดีด้วยหมด มีตาผู้จัดการนี้คนเดียวค่ะ ที่เราไม่ไหวจริงๆ เลยหลุดไปหน่อย

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53255 โดย ขอเป็นอิสระ

parichart เขียน: คุณ ขอเป็นอิสระ ดิฉันเป็นหนี้ ยูเมะ ยอด 135000 คะ ให้ส่วนลดน้อยมากเลยคะ ของคุณลดได้เยอะมาก ๆ เลยคะ ก็เลยยังไม่สนใจในส่วนลด เห็นของคุณลดเยอะมาก ก็ขอรอส่วนลดเยอะๆ ดีกว่า ต้องขอขอบคุณนะคะที่ให้ข้อมูลเป็นความรู้ในเรื่องส่วนลดคะ เป็นกำลังใจให้กันนะคะ

ดิฉันจะอ้างถึงแบงค์อื่นค่ะ ว่าเขาเสนอมาเท่านี้ๆๆ กำลังรอผลอนุมัติอยู่ หากไม่ได้ในราคาที่พร้อมก้อรอไปก่อน คิคิ...หลอกล่อนิดนึงจร้า ^^ ^^

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55272 โดย win
หายไปนานเลย วันนี้ขอเข้ามาอัพเดทสถานะให้ทราบความก้าวหน้านะคะ เนื่องจากตอนนี้เรากำลังตกงานปัญหาต่าง ๆ เพิ่งคลี่คลายเมื่อสักครู่นี้เองค่ะ ยิ่งกว่ายกภูเขาออกจากอกอีก แต่หนี้ยังอยู่ครบนะคะ ที่ว่าคลี่คลายคือเราเพิ่งได้สารภาพกับพ่อแม่ว่าเรามีหนี้ค่ะ ทำใจมานานจนวันนี้แบงค์กสิกรส่งใบแจ้งว่าได้ทำการยกเิลิกบัตร แม่เลยทราบเรื่อง นี่ก็เพิ่งคุยกันเสร็จ ดราม่ากันไปเยอะ แต่เรารู้สึกสบายใจยิ่งกว่าการหมดหนี้อีกค่ะ การไม่ต้องโกหกพ่อแม่นี่รู้สึกดีที่สุดแล้ว แม่ให้เราโทรไปคุยกับธนาคารเพื่อขอประนอมหนี้!!!! เราก็พยายามอธิบายว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ให้พ่อกับแม่ฟัง ด้วยความที่พ่อเป็นตำรวจด้วย เค้าไม่อยากให้เราเป็นคดีความก็ร่วมมือกับแม่บ่นเรามาชุดใหญ่ บังคับให้เราไปจ่ายขั้นต่ำ แต่ด้วยความที่เราเองศึกษาข้อมูลมาระดับหนึ่งเลยตั้งใจไว้ว่าไม่ว่ายังไงเราจะแฮร์คัทอย่างเดียว แต่ก็ยอมโทรไปเพื่อให้แม่สบายใจว่ายังไม่ได้โดนฟ้องนะ วงเงินบัตรอยู่ที่ 29,000 ผ่านไป 4 เดือน ยอดกระโดดมาอยู่อยู่ที่ 32,000 ค่ะ

เราก็คุยกับสำนักงานหรีดเดอร์ว่าไม่ได้ตั้งใจจะไม่จ่ายนะคะ แต่ตอนนี้ไม่มีจริงๆ อยากจะขอส่วนลด
ทาง สนง.: ก็ยื่นข้อเสนอมาให้ที่ 22,000
เรา: ตอนนี้มีแค่ 10,000 (จริงๆ คือยังไม่มีค่ะ) ช่วยลดให้อีกได้ไหมค่ะ ต้องการปิดบัตรจริง ๆ
ทาง สนง: ก็ถามว่ามีภาระหนี้อีกไหมค่ะ จะต้องใช้ประกอบการขอส่วนลด
เรา:แจ้งว่าหนี้เพียบเลยค่ะ สองแสนกว่าบาท ยังไม่ได้ชำระให้เจ้าไหนเลย อยากจะชำระของกสิกรก่อน
ทาง สนง.: กดเครื่องคิดเลขลดให้เหลือ 20,000 ถ้วน โดยให้ชำระภายในวันที่ 15/07/57 นี้นะคะ
เรา : อืม...ตอนนี้มีแค่ 10,000 นึงจริงๆ ค่ะ ถ้าลดกว่านี้น่าจะหาเพิ่มได้อีก สัก 5,000 ช่วยลดให้อีกได้ไหมค่ะ?
ทาง สนง.: ตอนนี้ทางเราช่วยได้เท่านี้จริง ๆ ค่ะ ถ้ายังไงลองพยายามดูนะคะ

เราเลยจบการคุยกับสนง. ด้วยว่าจะพยายามหา ถ้าได้ส่วนลดเพิ่มเติมก็ช่วยติดต่อเรามาด้วย แต่ใจเราคงรอให้ได้ส่วนลดดีกว่านี้ ถึงจะยอมปิด พอไปอธิบายให้แม่ฟัง แกเลยสงบลงเยอะ

ในส่วนของหนี้ตัวอื่น ในช่วงที่เรากลับมาอยู่บ้าน(ออกจากงาน)เราได้ทำเรื่องประนอมหนี้ของ Umay+ ไป เนื่องจากยังไม่ได้บอกแม่เลยต้องหาทางรอดไปก่อน ยอดหนี้ที่ค้างล่าสุด 59,747 บาท ณ วันที่ 3/6/57 ดอกมโหฬาร ได้ส่วนลดเหลือ 55,494 บาท โดยให้เริ่มส่งทุกวันที่ 2 ของเดือน เริ่มงวดแรก เดือนสิงหาคม แต่เราตั้งใจว่าไม่ส่ง จะทำแฮร์คัทเหมือนกัน (จำได้ว่าสัญญาจะเป็นโมฆะเมื่อไม่มีการจ่ายงวดแรก) ทางยูเมะเลยเงียบหายไป

ของ CIMB , KTC และ SCB น่าจะติดต่อมาบ้างแล้วแต่เราปิดเครื่องไว้เลยไม่ทราบความคืบหน้า แต่ตั้งแต่วันนี้คงเปิดเครื่องรับสายตลอด เพราะไม่ต้องแอบพ่อกับแม่อีกแล้ว :P

จากวันนี้ไปเราคงมุ่งมั่นในการหาเิงินเพื่อปิดบัญชีทุกอย่าง มุ่งมั่นจะให้จบภายในสิ้นปีนี้ให้ได้ค่ะ
ท่องไว้ในใจอย่างเดียวเลยว่า เดี๋ยวมันก็ผ่านไป :) สู้ ๆ นะคะทุกคน

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55283 โดย Jeeny
สู้ ๆ นะคะ ยอดหนี้พอ ๆ กันเลย แต่ของเราไม่มีเงินมาปิดเลย ยังไม่ได้ปิดซักใบ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55334 โดย win
อัพเดทสถานการณ์ค่ะ
วันนี้ SCB โทรมาแจ้งให้ชำระเข้าไปบางส่วนเนื่องจากพรุ่งนี้จะต้องส่งเรื่องยกเลิกบัตร เราก็แจ้งไปว่าตอนนี้ไม่มีจริง ๆ ค่ะ กำลังพยายามหาเงินอยู่ ยังไงก็ดำเนินการตามระบบได้เลยค่ะ ทางพนักงานพูดจาสุภาพมาก ก็บอกว่า ยังไงของดำเนินการตามระบบนะคะ จะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อมา เราก็ได้ค่ะ ยินดีค่ะ

วันนี้ก็จบลงไปด้วยดี ตอนนี้ก็ลุ้นแต่ CIMB กับ KTC ว่าจะมาแบบไหน แต่ไม่กลัวจ๊ะ มาเลย พร้อมแล้วๆๆๆๆ

#หลังจากเมื่อวานบอกพ่อแม่แล้วรู้สึกได้เลยว่า ฟ้าหลังฝนงดงานเสมอ ใครที่ยังไม่กล้าบอก ลองรวบรวมความกล้าดูนะคะ เราเชื่อว่ากำลังใจจากครอบครัวจะช่วยให้เราผ่านพ้นไปได้ด้วยดี :ลั่ลล้า:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55720 โดย win
Updateค่ะ

วันนี้ CIMB โทรเข้ามาให้ชำระขั้นต่ำ แต่เราบอกยังไม่มีเงินเลย แบงค์เลยชวนให้ประนอมหนี้ เราเลยฟังข้อเสนอแบงค์ และแจ้งแบงค์ไปว่าตั้งใจจะปิดบัญชี ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็ใจดี คิดให้ที่ 30% ยอดอยู่ที่ 50,400 บาทค่ะ (จริง ๆ แบงค์ให้ยอดถือว่าโอเคกับเราแล้ว ใจเราอยากปิดตัวที่นี้ 60,000 บาท เพราะถ้าเทียบกับเงินต้นแล้ว เราจ่ายให้แบงค์ไปไม่กี่งวดเอง แต่ๆๆ ณ ตอนนี้เรายังไม่มีเงินก้อน) เราแจ้งแบงค์ไปว่ารอดูเงินก้อนที่จะได้ช่วงเดือนหน้าก่อนว่าได้เท่าไร ถ้ายังไงรบกวนโทรมาใหม่นะคะ แบงค์ก็ยินดี

เห้อ ผ่านไปอีกหนึ่งเจ้า ลุ้นก็แต่ KTC หายเงียบไปเลย กลัวจริงๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.802 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena