อยากเล่าบ้างค่ะ มีแค่ 3 ใบ

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57934 โดย thamma10
พยายามอ่านๆๆ ให้ได้หลายๆกระทู้ เก็บเกี่ยวความรู้มาหลายเดือนแล้วค่ะ วันนี้อยากเล่าของตัวเองบ้าง
มีบัตรกะเค้าแค่ 3 ใบ
1. อิออน ยอดหยุด 76,XXX เริ่มหยุด พ.ค.57
2. Ready City bank 55,XXX เริ่มหยุด เมย.57
3. Speedy cash ยอดหยุด 40000 หยุด เม.ย. 57
สิริรวมแล้วไม่เยอะมากเมื่อเทียบกับหลายๆ คน
แต่สำหรับคนรายได้น้อย ภาระอื่นๆอีกเพียบ ก็หนักหนาสาหัสค่ะ
ราคายางพาราก็มาซ้ำเติมอีก อย่าว่าแต่หาใช้หนี้เลย
รายจ่ายประจำวันในครอบครัวยังไม่พอเลย

ขอบคุณเว็ปนี้ที่ให้คสามรู้และตั้งสติรับมือกับการทวงถี่ยิบในช่วงแรก

ข่าวดีสุดของวันนี้คือ ไทยพานิชย์ จะลดให้เหลือ 25000 บาท
โชคดีที่ญาติให้ยืมเงิน พรุ่งนี้โทรไปสรุปกะมันและจะขอเอกสาร
ยืนยันก่อน หวังว่าจะไม่มีเปลี่ยนใจนะ เดือนก่อนหน้านี้โทรมา
ลดให้สามหมื่น เดือนนี้โทรมาเราบอกถ้าเราผ่อนเดือนละหกพันได้ไม๊
เค้าเลยเสนอยอดนี้ให้เพื่อปิดจบเลย

City เงียบไปเป็นเดือนแล้วค่ะ เราก็รอการติต่อหรือหมายศาลอยู่
แต่เรามีการเปลี่ยนชื่อ สกุล และที่อยู่ตามทะเบียนบ้านเพื่อความ
เป็นสิริมงคล เลยกังวลเรื่องว่าหมายศาลจะไปที่ไหน กังวลเพราะมีชื่อ
กู้บ้านร่วมกับสามี

อิออน จัดหนัก เข้ามาหา ก็แล้ว เสนอลดเหลือ 60000 บาท
ล่าสุดจะมาหาที่บ้านอีกแต่ยังไม่ยักจะมา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #57975 โดย thamma10
รอเอกสาร H/C ของ Speedy Cash วันจันทร์นี้จะแฟ็กซ์มา แต่เอาเงินญาติมาปิดนี่ก็กลุ้มน
ต้องเป็นหนี้ต่ออีก :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58258 โดย ต้องดีขึ้น
Replied by ต้องดีขึ้น on topic อยากเล่าบ้างค่ะ มีแค่ 3 ใบ
เข้ามาให้กำลังใจ ของเราก็ทีspeedy cashด้วยค่ะพึ่งหยุด สองเดือน เปลี่ยรเบิอร์ โทร ก่นานแล้ว กลัวเค้าว่าเราหนีหนี้ เลยเตรียมจะไปแจ้งที่ธนาคารไว้ละค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58528 โดย thamma10
ภาวนาไม่เป็นผล อยากให้ซิตี้แบงค์ที่หายไปนานสองเดือน ติดต่อมาใหม่ปีหน้า
เราจะได้เคลียร์กับธ.สีม่วงให้จบก่อน แต่ไม่ทันแล้วซิตี้โทรมาให้
ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ก่อนวันที่ 10 (เป็นสำนักงานกฏหมายเทพ)
ไม่งั้นจะส่งเรื่องตามระบบ พยายามบอกนางว่ายืดไปต้นปีหน้าได้ไม๊ เดี๋ยว
จ่ายให้ นางก็ตัดบทฉับๆ นางว่า "ถ้าปล่อยตามระบบจะไม่มีการช่วยเหลือ
ลดหย่อนอะไรให้ทั้งสิ้นนะคะ"

ช่างหัวนางนะคะก็เรามีไม่พอ รอหมายศาลดีกว่า
ส่วนอิออน ก็ยังโทรมาไม่ขาดสาย โทรหาบุคคลอ้างอิงทั้งที่เราไม่เคย
ปิดเครื่อง รับทุกสาย
สู้ต่อไปจ้า ตั้งสติไว้ให้มั่น

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58529 โดย thamma10

ต้องดีขึ้น เขียน: เข้ามาให้กำลังใจ ของเราก็ทีspeedy cashด้วยค่ะพึ่งหยุด สองเดือน เปลี่ยรเบิอร์ โทร ก่นานแล้ว กลัวเค้าว่าเราหนีหนี้ เลยเตรียมจะไปแจ้งที่ธนาคารไว้ละค่ะ

สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58744 โดย duckypink
มาให้กำลังใจ และมาหากำลังใจค่ะ ขอติดตามหนี้อิออน ด้วยอีกคนนะค่ะ ยอดใกล้กันเลย หยุดจ่ายได้สองงวดแล้ว โทรมาบอกว่าจะเข้ามาที่ทำงาน ล้นๆ อยู่เหมือนกัน ยังงัยก้อสู้ๆ ไปด้วยกันนะค่ะ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58789 โดย thamma10

duckypink เขียน: มาให้กำลังใจ และมาหากำลังใจค่ะ ขอติดตามหนี้อิออน ด้วยอีกคนนะค่ะ ยอดใกล้กันเลย หยุดจ่ายได้สองงวดแล้ว โทรมาบอกว่าจะเข้ามาที่ทำงาน ล้นๆ อยู่เหมือนกัน ยังงัยก้อสู้ๆ ไปด้วยกันนะค่ะ

ล่าสุดอิออนโทรมา ให้ไปปรับโครงสร้างหนี้ และถามว่า
อิออน : ทำไมถึงไม่จ่ายคะ นี่จะให้เราปล่อยไปตามระบบเหรอ
เรา : ไม่ได้บอกว่าจะไม่จ่าย แต่ยังไม่มีจะจ่าย
อิออน : เอ้าน้องเค้าบันทึกข้อมูลไว้ว่าคุณไม่ต้องการจ่าย
เรา : จ่ายแน่ค่ะแต่คงไม่ใช่ตอนนี้ ตอนนี้กำลังผ่อนให้อีกแบงค์
ส่วนลดเกือบครึ่ง หมดต้นปีหน้า เอาไว้ตอนนั้นแล้วจะดูอีกทีนะว่าแบงค์ไหนจะเป็นลำดับต่อไป
อิออน : ของเราก็มีโครงการส่วนลดนะคะ แต่คุณต้องจ่ายเข้ามาบ้าง 500 , 1000 นึง
เรา : เอาไว้จะคิดดูนะ แล้วฉันเปิดเครื่องรับสายเจ้าหนี้ทุกสาย ไม่เคยคิดหนี ไม่ต้องโทรหาคนอื่นให้เค้ารำคาญนะ
อิออน : ได้ค่ะจะบันทึกข้อมูลไว้ให้

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58817 โดย duckypink
วันนี้อิออนก้อโทรมาเหมือนกันค่ะ รีบคุยรีบวาง สงสัยกลัวเรากัด อิอิ ถ้ามีรียที่ผิดจากที่เคยเจอ เดี๋ยวเข้ามาิอัพเดทเพิ่มนะค่ะ เป็นกำลังใจกันต่อไป สู้ๆๆๆ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58930 โดย thamma10
กร๊าก....ซิตี้ที่รอคอยมาแล้ว เจอสายแข็ง ไม่มีการเสนอส่วนลดใดๆ จะฟ้องอย่างเดียว
ตี้ : ทางเราติดต่อคุณไม่ได้เลย คุณจะเอายังไง มีแผนยังไง
เรา : อะไรนะติดต่อไม่ได้ เจ้าอื่นเค้าโทรมาถล่มกันตูมๆ มีแต่ทางคุณที่เอาแต่
หยอดตื้ดเดียวตัด พอรับทันก็ไม่คุย
ตี้ (เข้าประเด็น) : แบงค์เค้าเตือนมาแล้ว ทางเรารับมาก็ต้องดำเนินการ บลาๆๆๆ
เรา : ช่วยยืดไปต้นปีหน้าได้ไม๊ รับรองมีเคลียร์ให้แน่นอน
ตี้ : เราน่ะได้แต่แบงค์เค้าคงไม่รอค่ะ แล้วก็บลาๆๆๆ
เรา :ตอนนี้ไม่มี ไม่ไหวจริงๆ เพราะอีกเจ้าเค้าให้ส่วนลดมาและกำลังผ่อนเค้า
ตี้ : ยังไงวันนี้จ่ายขั้นต่ำมา xxxx ก่อน แล้วเราจะได้หาทางช่วยเหลือให้
ให้ลดดอกเบี้ยค่าปรับ แล้วคิดดอกเบี้ย 6% ลองไปคิดดูนะคะ ก่อนห้าโมงเย็นวันนี้
หลังจากคืนนี้สถานะจะเป็น "ส่งฟ้อง"

รู้สึกได้ว่ามันเป็นเรื่องจริง ฟ้องอ่ะเราไม่กังวลในการไปศาล
แต่ที่กังวลคือ กลัวว่าเค้าจะไม่ลดหย่อนอะไรให้เลย เพราะอ่านเจอเคส
ที่จบไม่สวยเยอะนะพักหลังๆ มานี่ แล้วเงินก้อนก็คงหาไม่ได้อีกแล้ว
ตอนนี้พยายามอ่านๆๆๆ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59178 โดย thamma10
เมื่อวานอิออน โทรมาสอบถามพูดจาด้วยดี ถามเหตุผลต่างๆ พอเราบอกยังไม่มี
เค้าก็บอกว่า "งั้นเราจะส่งเรื่องไปตามระบบนะครับ คุณน่าจะทราบนะว่า
ถ้ามีการฟ้องเนี่ยมันจะมีค่าใช้จ่ายมากมาย และอิออนก็ไม่มีนโยบายลดหนี้ให้ด้วย"
กังวลมว๊าก เพราะตอนนี้ไม่มีเงินเลย ถามเพื่อนที่ทำงานศาลเค้าบอกว่าอิออน
ก็มีฟ้องนะแต่น้อยคดีไม่เยอะเหมือนเจ้าอื่น (กลัวจะเป็นส่วนน้อย ยอด ตอนนี้ แปดหมื่นกว่าแล้วมั้ง)

วันนี้ 27 ตุลาคม 57 บ.เชษ โทรมา ของซิตี้ ให้หยอดเข้าไปก่อน ตอนนี้ยอดไป
7x,xxx บาทแล้ว หยุดที่ 5x,xxx บาท ถามว่าพอจะปิดได้ไม๊
เราบอกว่ายังไม่มีค่ะเคลียร์อีกเจ้านึงอยู่ขอเป็นต้นปีหน้าได้ไม๊ นางยืนยันให้หยอด
ไปก่อน

คิดหนัก เพราะรู้ว่าหยอดไม่ดี แต่ถ้าช่วยชะลอการฟ้องได้ล่ะ? เราไม่มีเงิน
เลย มีบ้านที่กู้แบงค์ร่วมกับสามีผ่อนมา 3 ปี แล้ว มูลค่าทรัพย์สินสูงกว่ายอดกู้มาก
เพราะกู้มาเป็นบางส่วนตอนที่งบบานปลายเงินไม่พอ เป็นห่วงตรงนี้ล่ะ นอกจากนี้ยังมีหนี้นอกระบบ หนี้ญาติอีกเกือบล้าน เอามาลงทุนทั้งนั้น ใจจริงอยากจะขายบ้านแต่สามีไม่ยอม
เครียดๆๆๆ
หนี้ไม่เยอะแต่รายได้ก็น้อย เง้อ...

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59483 โดย duckypink
มาอัพเดทกะระบายความเครียดค่ะ วันนี้อิออนของแฟนมาหาแฟนที่ทำงานแต่ว่าไม่ทันเจอกัน ณ เวลานั้น 4 โมงเย็น แล้วก้อพยายามตามหาแฟนเราจนเจอ 6 โมงเย็นเลยค๊่่าาา มีดเลยเชียว แล้วก้อพยายามตามหาจนเจอที่บ้านเรา อยากจะบอกว่าเค้าโทรหาแฟนตั้งแต่วันที่ 31/10/57 แล้ว แล้วหลังจากนั้นเค้าก้อโผล่มาเลย มาอ้างว่าผมพยายามตืดต่อแล้ว แต่วันที่จะมาเค้าำไม่โทรมาเลยสักสาย มารยาททรามเว่ิอร์ แล้วก้อมาเสียงดังทำให้พ่อกะแม่ได้ยิน โวยวายว่าติดต่อมายังโง้นยังงี้ บอกไม่ใช่เจ้าของมันบอกไม่ใช่ได้งัย มันเป็นเจ้าของเงิน ปวดหัว บอกให้ฟ้องก้อบอกให้เอาของคืนมาก่อนเด๋วฟ้อง ตั้งหลักไม่ทันเลยยอมทำประนอมหนี้ไปแล้ว เสียใจจัง รู้สึกตัวเองพลาดอย่างแรง แต่ก้อเอาเหอะ เดือนละไม่เท่าไหร่คงสู้ไหว คราวนี้ก้อรอของตัวเองต่อไป เครียดจังเลย เป็นจ้าวที่น่ากลัวมาก

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59500 โดย thamma10

duckypink เขียน: มาอัพเดทกะระบายความเครียดค่ะ วันนี้อิออนของแฟนมาหาแฟนที่ทำงานแต่ว่าไม่ทันเจอกัน ณ เวลานั้น 4 โมงเย็น แล้วก้อพยายามตามหาแฟนเราจนเจอ 6 โมงเย็นเลยค๊่่าาา มีดเลยเชียว แล้วก้อพยายามตามหาจนเจอที่บ้านเรา อยากจะบอกว่าเค้าโทรหาแฟนตั้งแต่วันที่ 31/10/57 แล้ว แล้วหลังจากนั้นเค้าก้อโผล่มาเลย มาอ้างว่าผมพยายามตืดต่อแล้ว แต่วันที่จะมาเค้าำไม่โทรมาเลยสักสาย มารยาททรามเว่ิอร์ แล้วก้อมาเสียงดังทำให้พ่อกะแม่ได้ยิน โวยวายว่าติดต่อมายังโง้นยังงี้ บอกไม่ใช่เจ้าของมันบอกไม่ใช่ได้งัย มันเป็นเจ้าของเงิน ปวดหัว บอกให้ฟ้องก้อบอกให้เอาของคืนมาก่อนเด๋วฟ้อง ตั้งหลักไม่ทันเลยยอมทำประนอมหนี้ไปแล้ว เสียใจจัง รู้สึกตัวเองพลาดอย่างแรง แต่ก้อเอาเหอะ เดือนละไม่เท่าไหร่คงสู้ไหว คราวนี้ก้อรอของตัวเองต่อไป เครียดจังเลย เป็นจ้าวที่น่ากลัวมาก

ของเราอิออนเคยส่งมาครั้งนึงเรานัดเจอข้างนอก หลังจากนั้นโทรมาแจ้งว่าจะมาที่บ้านอีก
เราบอกว่าไม่อนุญาตให้เข้ามาในเขตบ้าน มันบอกว่ามันเป็นเจ้าหนี้มันมีสิทธิ์ เราบอกให้ถือหมายศาลมาก่อนละกัน เถียงกันอยู่นานแต่สุดท้ายมันก็ไม่มานะคะ
อิออนกดดันหนักมาก ให้ทนาย (มันอ้างอย่างนั้นนะ) โทรมาขู่เรื่องฟ้องร้องสารพัด
ทุกวันนี้เรายังใจแข็งอยู่ ขอเคลียร์เจ้าอื่นก่อน

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59507 โดย qm09
ดีครับผมก็หนี้อิออน ยอดกลมๆ60000 หยุดจ่าย3เดือนแล้วและตลอด
3เดือนโทรจิกตลอดสู้กับมันทุกทาง พูดมาก็ตอบยัง เข้ามาที่บ้านก็บอกยัง
มาที่บ้าน2รอบ หลัง3เดือนตอนนี้เข้าเดือนที่4 บ.jmtโทรมาทวงแทนแระ
ยังสงสัยมันขายหนี้ให้หรือจ้างทวงแทน....ก็เลยงงอยู่.... :upset:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59509 โดย pandon
Qm09 สู้ๆครับ เพื่อครอบครัว เราหัวอกเดียวกันครับ
:สู้ๆ:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60323 โดย thamma10
หายไปหลายวัน พยายามทำมาหากินแบบหาเช้ากินค่ำ วันนี้ซิตี้ก็โทรมา
หลังจากที่หายไปหลายวัน จะให้จ่ายเข้าไปก่อน 500 บาทเพราะเราหยุดจ่ายตั้งแต่ เม.ย.57
จากต้น 52,xxx ตอนนี้มาเป็นยอด 73,xxx บาทแล้ว ถามว่าถ้าอยากจะปิดจบ
มีส่วนลดให้เท่าไหร่ ซิตี้จะลดให้เราเหลือ 6 หมื่น โอว...แม่เจ้า ขอให้ช่วยลดอีก
นางบอกคงจะได้ที่ยอดเงินต้นค่ะ
คือตอนนี้เราไม่แน่ใจว่านโยบายของบัตรนี้เป็นไงเรื่องส่วนลด เราคงต้องรอขึ้นศาล
แต่ก็ไม่รู้จะโดนบีบยังไงอีก อย่างที่บอกกู้เงินมาสร้างบ้านร่วมกับสามี มูลค่าบ้านสูง
กว่าเงินกู้มาก
ถึงคราก็กลับมาเครียดอีก

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61622 โดย thamma10
o_) ใกล้ปีใหม่แล้ว ขอให้ทุกคนปลอดนี้ไวๆ นะคะ
ก่อนสิ้นปีก็ติดว่าจะไม่มีสายทวงหนี้ แต่ที่ไหนได้ ยังมาโทรส่งท้ายปีกันอีก
:sweat:
ซิตี้เปลี่ยน สนง.กฏหมายใหม่ แจ้งว่ายอดค้างอยู่ที่ 63xxx แล้ว น้อยกว่า
ครั้งล่าสุดที่ อีก สนง.เจ้าเก่าแจ้งไว้เป็นหมื่นเลย งงค่ะ เค้าบอกให้ทะยอยจ่ายชะลอการฟ้องไปก่อน
เดือน 1000 บาท เฉยไว้ๆ เพราะไม่มีจะจ่ายจ้า

อิออน ก็บอกว่าคุณต้องจ่ายเข้ามาบ้างนะคะ เดือนละ 1000 บาท จ่ายแล้ว
ให้โทรไปแจ้งนนางด้วย รอให้ลืมไปเลยนะคะนาง

ปีหน้าจะมีงานใหม่เสียที หวังว่าจะช่วยให้มีเงินมาใช้หนี้ให้หมดๆ สักที อยากเป็นไทแล้ว

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61814 โดย eds
สู้ๆนะครับ ผมโดนซีตี้ส่งฟ้องเร็วมาก หมายมาไม่ทันตั้งตัวเลย แต่ก็ไปขึ้นศาลตามเวลา ตอนนี้ก็ผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆ ครับ
ส่วนอิออนมีข้อเสนอปิดลด 40% ให้แล้วครับ แต่ผมมาปิดของสแตนดาร์ดก่อนเพราะให้ 50% เลย เงินไม่พอจ่ายอิออนต้องเก็บกันใหม่ สู้ๆครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61902 โดย thamma10

eds เขียน: สู้ๆนะครับ ผมโดนซีตี้ส่งฟ้องเร็วมาก หมายมาไม่ทันตั้งตัวเลย แต่ก็ไปขึ้นศาลตามเวลา ตอนนี้ก็ผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆ ครับ
ส่วนอิออนมีข้อเสนอปิดลด 40% ให้แล้วครับ แต่ผมมาปิดของสแตนดาร์ดก่อนเพราะให้ 50% เลย เงินไม่พอจ่ายอิออนต้องเก็บกันใหม่ สู้ๆครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ มีคำถาม
ซิตี้พอขึ้นศาลแล้ว คุณต้องผ่อนยังไงคะ เป็นการยอมความหน้าศาล หรืเป็นคำพิพากษา
แล้วอิออนนี่หยุดมานานหรือยังคะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63616 โดย thamma10
:sweat: อยากถามหน่อยค่ะ ปัจจุบันนี้มีใครโดนอิออนฟ้องบ้างคะ (ข้อมูลที่ทราบจากทางชมรม
คืออิออนไม่ยอมฟ้อง แต่ก็อยากเช็คข้อมูลเผื่อไว้ค่ะ)

เหลือ 2 ใบ เหมือนเดิม Ready credit Citybank กะอิออน
นี่ก็ต้องย้ายโรงเรียนลูกเพื่อลดค่าใช้จ่ายเลยทีเดียว เลยเก็บเงินไม่ได้เลย :cry2:

ในส่วนของซิตี้ ช่วงนี้โทรเดือนละ 2 ครั้ง คงใกล้ฟ้องเต็มทีศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับการไปศาลเต็มที่
อิออนหายไปสองเดือน วันนี้โทรมาให้ผ่อนจ่ายเขเาไปบ้าง พอบอกไม่มี น่งบอกให้รอรับเอกสาร
ดำเนินการ
สู้ต่อไปค่าพี่น้อง

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63770 โดย thamma10
ซิตี้ให้จ่ายหยอด 500 Say NO ไปเหมือนเดิม ตอนนี้ก็ศึกษาวิธีไปศาล
และการหักคอจ่ายไว้เยอะๆ :pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.731 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena