หนี้ก้อนโต 4 แสนกว่าปิดแล้วปิดอีกยังไม่หมดสักที

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58627 โดย meijingm
(o_O) สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นเป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆแถมตออนี้ยังตั้งครรภ์ และมีลูกที่กำลังเรียน หนี้เหล่านี้เกิดขึ้นเพราะลูกและครอบครัว ความทะเยอทะยาน อยากได้ไม่สิ้นสุดของฉันเอง เริ่มจาก หนี้ก้อนแรกได้มาจากการผ่อนสินค้าซึ่งมีแบบล่อใจ ผ่อน 0% นาน 10 เดือนไม่มีดอกเบี้ย ทำให้ดิฉันเข้าไปอยู่ในวงจรของมันโดยไม่รู้ตัว ความอยากได้เพิ่มขึ้นเลยๆๆ ตอนแรกก็จ่ายครบทุกงวดจนเกือบหมด ก็มีมาล่อใจ ให้บัตรมากดเงินสดได้ที่ตู้ATM ตอนแรกกะว่าไม่ใช้ ใช้เงินเดือนกับเงินสดดีกว่า แต่มาล่อใจตรงที่เดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ประกอบกับความอยากได้ จนไปใช้บัตรกดเงินสดโดยที่รู้ตัว ดิฉันมีเครดิตดีเกินไป ทุกบริษัทมาเสนอที่ทำงานอนุมัติให้เยอะแยะไปหมด ดังนี้
บัตร เฟริสซ้อย วงเงิน 29,000.- บาท
บัตรอีซีบาย วงเงิน 27,000. บาท
บัตร Power BUYวงเงิน 31000.- บาท
ธนาคารธนชาติ วงเงิน 29000.- บาท
บัตรเครดิต วงเงิน30000.- บาท

ทำให้ดิฉันมีหนี้สินและต้องผ่อนบัตรเหล่างวดละ 2000.บาท จำนวน3 ใบ 6000.- บาท
ตออแรกก็ใช้ชีวิตปกติดี ช่วงหลังๆทำไมเงินเดือนที่ได้รับไม่พอใช้ จึงคิดจะกู้ที่ทำงานอีก จำนวน100,000.- บาท เพื่อมาปิดบัตรเหล่านี้ จึงกู้มาปิดบัตร และ บัตรเหล่านัน จึงโทรไปขอปิดยอดบัตรแต่ละใบ แต่ทำไมยอดปิดบัตรไม่ลดเลย ทั้งๆที่ จ่ายไปทุกงวดไม่เคยเอาเงินมาใช้ ยอดปิดคือยอดที่บัตรอนุมัติ ทำไมกู้เงินมาไม่พอ กับค่าใช้จ่ายประจำวัน จึงคิดจะลงทุน เอาหนี้มาเพิ่มโดยใช้ไฟแนนว์ นำรถไปจำนำทะเบียนเพิ่มอีก หวังว่าจะเอาเงินไปลงทุนแต่กลับต้องมาใช้จ่ายอีก จนทำให้ยอดหนี้เพิ่มขึ้นมา
เงินเดือนที่ได้รับน้อยกว่า รายจ่าย จึงเอาหนี้มาปิดหนี้ สลับไปหมด แรกๆๆก็ไหวอยู่ พอนานเข้าเงินหมด เพราะค่าใช้จ่ายเพิ่ม (ค่าใช้จ่ายจากในชีวิตประจำวัน)จึงไปกู้เงินจากสถานบันการเงินเพิ่ม อีก103000
ตอนแรกไม่ได้อ่านเอกสารให้ดี เห็นเงินก็ตาโต ก็เอามาใช้จ่ายเหมือนเดิม จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆ พอจะไปปิดยอดก็ยอดมากกว่าที่กู้มาเสียอีก เพราะเป็นค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน ซึ่งภาษาชาวบ้านเรียกว่า ค่าโง่ ที่เราต้องให้ธนาคารเวลามากู้เงิน ....ต่อมาก็เอาบัตรมาใช้อีก จนเป็นหนี้ปวดหัวไปหมด เลยตัดสินใจบอกสามีว่าเป็นหนี้ สามีเลยแนะนำให้หยุดจ่ายหนี้ เพราะถึงจ่ายหนี้ตอนนี้ก็คงไม่มีให้นะคะ เพราะเงินโดนหักหมดเหลือ 4000บาท ซึ่งค่างวดทุกอย่างต่องจ่าย 16000.- บาท ซึ่งไม่มี เราไม่หนี แต่ไม่มีจ่าย
จากนั้นก็มีบริษัทโทรมาโทรศัพท์มือถือบ้าง ที่ทำงานบ้าง เลยบอกคนทำงานให้รับทราบว่าเดป็นหนี้จะไม่จ่ายค่ะ พี่ๆๆเค้ากลัวว่าจะโดนไล่ออกไหม แต่เราเชื่อว่าคงไม่รุนแรงขนาดนั้น เพราะกะว่า ถ้ามันลดให้เมื่อไรก็จะไปโป๊ะเงินก้อนเอา โดยทำงานรายได้เสริม ไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยเหมือนแต่ก่อน น่าจะช่วยได้ :cry2:
หวังว่าเรื่องของดิฉันคงเป็นข้อคิดไม่มากก็น้อยนะคะ ขอบคุณค่ะ meijingm

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58641 โดย อันปัง
สู้ๆ นะคะ ของเราเองก็ 4 แสนกว่าๆ เงินเดือนเหลือรับสิ้นเดือน 6,000 บาท สามีตกงาน ลูก 9 เดือน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58684 โดย meijingm

meijingm เขียน: (o_O) สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นเป็นแค่พนักงานตัวเล็กๆแถมตอนนี้ยังตั้งครรภ์ และมีลูกที่กำลังเรียน หนี้เหล่านี้เกิดขึ้นเพราะลูกและครอบครัว ความทะเยอทะยาน อยากได้ไม่สิ้นสุดของฉันเอง เริ่มจาก หนี้ก้อนแรกได้มาจากการผ่อนสินค้าซึ่งมีแบบล่อใจ ผ่อน 0% นาน 10 เดือนไม่มีดอกเบี้ย ทำให้ดิฉันเข้าไปอยู่ในวงจรของมันโดยไม่รู้ตัว ความอยากได้เพิ่มขึ้นเลยๆๆ ตอนแรกก็จ่ายครบทุกงวดจนเกือบหมด ก็มีมาล่อใจ ให้บัตรมากดเงินสดได้ที่ตู้ATM ตอนแรกกะว่าไม่ใช้ ใช้เงินเดือนกับเงินสดดีกว่า แต่มาล่อใจตรงที่เดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ประกอบกับความอยากได้ จนไปใช้บัตรกดเงินสดโดยที่รู้ตัว ดิฉันมีเครดิตดีเกินไป ทุกบริษัทมาเสนอที่ทำงานอนุมัติให้เยอะแยะไปหมด ดังนี้
บัตร เฟริสซ้อย วงเงิน 29,000.- บาท
บัตรอีซีบาย วงเงิน 27,000. บาท
บัตร Power BUYวงเงิน 31000.- บาท
ธนาคารธนชาติ วงเงิน 29000.- บาท
บัตรเครดิต วงเงิน30000.- บาท
หนี้สหกรณ์ที่กู้เพิ่มอีก ทุกปี รวม2000,000.- บาท
ไฟแแนนช์เอามาใช้ในระหว่างที่เงินเดือนติดลบและต้องจ่ายหนี้รายเดือนไปเรื่อยเพื่อรักษาเครดิตอีก 200,000.- บาท
มีหนี้ทั้งหมดเกือบ 3 ล้าน เพราะดอกเบี้ยก้อนโตๆขึ้นเรื่อยๆ

ทำให้ดิฉันมีหนี้สินและต้องผ่อนบัตรเหล่างวดละ 2000.บาท จำนวน3 ใบ 6000.- บาท
ตออแรกก็ใช้ชีวิตปกติดี ช่วงหลังๆทำไมเงินเดือนที่ได้รับไม่พอใช้ จึงคิดจะกู้ที่ทำงานอีก จำนวน100,000.- บาท เพื่อมาปิดบัตรเหล่านี้ จึงกู้มาปิดบัตร และ บัตรเหล่านัน จึงโทรไปขอปิดยอดบัตรแต่ละใบ แต่ทำไมยอดปิดบัตรไม่ลดเลย ทั้งๆที่ จ่ายไปทุกงวดไม่เคยเอาเงินมาใช้ ยอดปิดคือยอดที่บัตรอนุมัติ ทำไมกู้เงินมาไม่พอ กับค่าใช้จ่ายประจำวัน จึงคิดจะลงทุน เอาหนี้มาเพิ่มโดยใช้ไฟแนนว์ นำรถไปจำนำทะเบียนเพิ่มอีก หวังว่าจะเอาเงินไปลงทุนแต่กลับต้องมาใช้จ่ายอีก จนทำให้ยอดหนี้เพิ่มขึ้นมา
เงินเดือนที่ได้รับน้อยกว่า รายจ่าย จึงเอาหนี้มาปิดหนี้ สลับไปหมด แรกๆๆก็ไหวอยู่ พอนานเข้าเงินหมด เพราะค่าใช้จ่ายเพิ่ม (ค่าใช้จ่ายจากในชีวิตประจำวัน)จึงไปกู้เงินจากสถานบันการเงินเพิ่ม อีก103,000
ตอนแรกไม่ได้อ่านเอกสารให้ดี เห็นเงินก็ตาโต ก็เอามาใช้จ่ายเหมือนเดิม จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆ พอจะไปปิดยอดก็ยอดมากกว่าที่กู้มาเสียอีก เพราะเป็นค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน ซึ่งภาษาชาวบ้านเรียกว่า ค่าโง่ ที่เราต้องให้ธนาคารเวลามากู้เงิน ....ต่อมาก็เอาบัตรมาใช้อีก จนเป็นหนี้ปวดหัวไปหมด เลยตัดสินใจบอกสามีว่าเป็นหนี้ สามีเลยแนะนำให้หยุดจ่ายหนี้ เพราะถึงจ่ายหนี้ตอนนี้ก็คงไม่มีให้นะคะ เพราะเงินโดนหักหมดเหลือ 4000บาท ซึ่งค่างวดทุกอย่างต่องจ่าย 16000.- บาท ซึ่งไม่มี เราไม่หนี แต่ไม่มีจ่าย
จากนั้นก็มีบริษัทโทรมาโทรศัพท์มือถือบ้าง ที่ทำงานบ้าง เลยบอกคนทำงานให้รับทราบว่าเดป็นหนี้จะไม่จ่ายค่ะ พี่ๆๆเค้ากลัวว่าจะโดนไล่ออกไหม แต่เราเชื่อว่าคงไม่รุนแรงขนาดนั้น เพราะกะว่า ถ้ามันลดให้เมื่อไรก็จะไปโป๊ะเงินก้อนเอา โดยทำงานรายได้เสริม ไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยเหมือนแต่ก่อน น่าจะช่วยได้ :cry2:
หวังว่าเรื่องของดิฉันคงเป็นข้อคิดไม่มากก็น้อยนะคะ ขอบคุณค่ะ meijingm

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58799 โดย meijingm
Easy buy ขยันมามาทุกวันทั้งมือถือ และเบอร์ที่ทำงาน แถมหนังสือทวงถามหนี้อีกด้วย :cry2:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #58912 โดย iBamboo
สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ :)
ของเรา รวม 7 บัตร ก็ 4xx,xxx บาท เหมือนกันค่ะ
ตอนนี้เราจ่ายไม่ไหว อาการคล้ายๆ กับคุณ @meijingm เลยค้ะ
เดือน พฤศจิกายน 2557 นี้ เป็นเดือนแรกที่เราจะหักดิบตัวเอง คือ ไม่จ่ายสักเจ้าเลยค่ะ
เราจะเก็บเงินไว้ รอ H/C ทั้งหมด และจะพยายามต่อลองกับเจ้าหนี้ จนกว่าจะได้ตัวเลขที่พอใจค่ะ
ต้องทำใจแข็งและอดทนกับการรับสายโทรศัพท์ และ เก็บเงินเพื่อที่จะปิดหนี้ ให้สมน้ำสมเนื้อที่สุดค่ะ

เพราะถ้าไม่ทำแบบนี้ เราก็อยู่ไม่ได้ค่ะ ไม่มีจะกินแล้ว สู้ๆ นะคะ แล้วจะมาอัพเดตเรื่อยๆ ค่ะ o_)

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59881 โดย meijingm
บัญชีสินเชื่อบุคคลซิตี้ของท่านมียอดค้างชำระเกินกำหนด และอยู่ในขั้นตอนการพิจารณาส่งเรื่องตามกฎหมาย ท่านสามารถติดต่อกลับเจ้าหน้าที่ คุณxxxxxx 09xxxxxxx ขออภัยหากท่านได้ชำระแล้ว....5555เครียดเหมือนกันแต่ทำไงได้ไม่มีคับท่าน ถ้ามีจะใช้ให้นะ 3เดือนแล้วจ้าโทรทุกวัน เนี้ยส่งข้อความมาอีกกดดันเหลือเกิน

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60137 โดย p.namdech
สมาชิกใหม่ครับมาเพื่อเก็บข้อมูล ก็คงพูดได้เพียง สู้ สู้ นะครับ หลายคนยังผ่านไปได้เราทำไม่จะผ่านไปไม่ได้ครับ สู้ สู้ ผมก็กำลังเก็บข้อมูลเพื่อหาทางสว่าวให้ครอบครัวเช่นกันครับดีทีมีเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานที่เข้าใจในสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นถ้าเราหยุดจ่ายบัตรและครอบครัวที่พร้อมจะยิ้มหรือแม้แต่ลำบากไปกับเรา ขอบคุณครับ ขอบคุณ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61458 โดย meijingm
จดหมายทวงหนี้จากสำนักงานกฏหมายแล้วจ้า. จะได้haircutสักที

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61486 โดย superrich

meijingm เขียน: Easy buy ขยันมามาทุกวันทั้งมือถือ และเบอร์ที่ทำงาน แถมหนังสือทวงถามหนี้อีกด้วย :cry2:

เจ้านี้มันกัดไม่ปล่อยเลย เห็นของคนที่รู้จักขนาดลาออกจากที่ทำงานเก่าไปแล้วมันยังโทรมาอยู่เลย....
ยังไงก็อดทน อย่าไปกลัวมัน อย่าเครียด สู้ๆนะคะ อย่ายอมแพ้ เดี๋ยวอีกไม่นานมันก็จะผ่านไป เมื่อนั้นเราก็จะ ยิ้มออกมาได้อย่างเต็มที่ สู้ๆๆๆๆๆๆๆ :สู้ๆ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64343 โดย meijingm
ตอนนี้รายงานผล ปิดหนี้ไป1 ตัวแล้วค่ะ อี่ซี่ควาย พูดจาดี ไพเราะมีไมตรีดีทีเดียว ขอHaircut ยอด 15,000 จาก 40000 กว่าๆ เพราะหยุดจ่ายไป 6 เดือน (ค่าธรรมเนียมโง่+ดอกเบี้ยบานตะไท ตอนนี้หมดหนี้ไป1 ใบ ยังคงเหลืออีก 4 ใบ หนักๆทั้งนั้น.... รอ haircut แต่ยังไม่ยอมใจอ่อน...แต่ละที่ขู่จะฟ้องส่งจดหมายมาขู่.....และขู่...ข่มเหงทางน้ำเสียงสารพัดที่ทำได้ โดยเฉพาะ ธนชาด ไม่มีความเป็นมนุษย์เลย พูดจา ....สุดทน
ใกล้จะคลอดลูกด้วย ตังคลอดลูกก็ไม่มี ประกันสังคมเบิกได้13000 ตอนแรกจะเก็บเงินไป haircut คงไม่ไหว
เศร้าต่อไป ชีวติ สู้ๆๆๆ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64361 โดย chai202519
ผมว่านี่คือหนทางหมดหนี้ที่ดีที่สุดแล้วครับ พวกที่โทรมาทวงก็เป็นหน้าที่ของเค้าครับถ้าไม่ทวงจะเอาเงินที่ไหนแดรก สูๆครับของผมหนักกว่าอีก800000

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64385 โดย Nutto
รบกวนสอบถามครับคุณ meijingm
ถ้าเป็นหนังสือH/Cที่ออกด้วยระบบของอีซี่บายไม่มีลายเซ็นต์
ใช่หนังสือH/Cที่สามารปิดบัตรได้จริงไหมครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64386 โดย Nutto

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64388 โดย pikanoye
คุณ Nutto
ลองเข้าไปกระทู้ตัวอย่างหนังสือที่ทางสมาชิกได้รับ H/C จากเจ้าหนี้ต่างๆดูนะค่ะ ขอให้ปลดหนี้สำเร็จนะค่ะ
ของเรายังไม่ได้H/Cเลยค่ะ เพิ่งหยุดจ่ายมา 1 เดือน เอง :sweat:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64389 โดย pikanoye
คุณ Nutto
:wo: เข้ามาเช็คดูที่ลิ้งค์นี่ค่ะ "ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้" :)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64393 โดย Nutto
ขอบคุณครับคุณ pikanoye
เอกสารใกล้เคียงกันครับขอบคุณมากๆ
เป็นกำลังใจให้นะครับคุณ pikanoye ผมก็ขอให้คุณ pikanoye ปลดหนี้สำเร็จเหมือนกันครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64396 โดย pikanoye
คุณ Nutto

ขอบคุณครับคุณ pikanoye
เอกสารใกล้เคียงกันครับขอบคุณมากๆ
เป็นกำลังใจให้นะครับคุณ pikanoye ผมก็ขอให้คุณ pikanoye ปลดหนี้สำเร็จเหมือนกันครับ

:ลั่ลล้า: ขอบคุณค่ะ หนทางอีกยาวไกลแต่ก็จะสู้ค่ะ ว่าแต่ คุณ Nutto เป็นลูกหนี้ที่อีซี่นานไหมค่ะและหยุดจ่ายนานแค่ไหนค่ะถึงได้ส่วนลดนี้

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64407 โดย meijingm
ปิดได้จริงค่ะ ดิิฉันโทรถามที่สนงใหญ่.และเอาเงินไปจ่ายที่สาขา easybuyโดยตรงเลย เอาเงินไปปิดยอดทั้งหมด ถามเอาหนังสือไปด้วยแจ้งขอปิดยอดหนี้ทั้งหมด ทางเจ้าห้นาที่แจ้งว่า จ่ายหมดก็ปิดบัญชีค่ะ เคยปิดไปหลายรอบแล้ว แต่รอบนี้ คงสิ้นสุดกันที.......................ทาง บริษัทบอกจะส่งหนังสือปิดหนี้มายืนยันอีกครั้ง...รออยู่ค่ะ เพราะเพิ่งไปจ่ายมาถ้าได้แล้วจะupdateอีกทีนะคะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64408 โดย meijingm
ขอร้องนะคะ ให้กำลังใจแต่อย่าซ้ำเติมโดยการเสนอขายตรงหรือให้ทำธุรกิจใดๆเพื่อเอาปิดหนี้ เงินมีรอhaircut อย่างเดียวค่ะ ถ้าไม่มีดฺแันยินดี ให้ต่อสู้ทางศาล ไม่ต้องมาชวนทำธุรกิจอะไรทั้งนั้น ขอบคุณค่ะ
ทาง line ข้อมูลส่วนตัว รับเฉพาะเพื่อนและมีธุรกิจส่วนตัวนะคะ ไม่ต้องแนะนำมาค่ะ ขอบคุณ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64423 โดย Nutto
คุณ pikanoye
คุณ Nutto เป็นลูกหนี้ที่อีซี่นานไหมค่ะและหยุดจ่ายนานแค่ไหนค่ะถึงได้ส่วนลดนี้...
ตอบ
เป็นลูกค้าประมาณปี2549 ประมาณ8-9ปี จ่ายขั้นต่ำตลอด (จ่ายเข้ากดออกไม่จบสักที)
ผมหยุดจ่าย 2/11/2014 ครับประมาณ4เดือน (ผมต้องขอบคุณเวปนี้ทำให้ผมกำลังจะหมดหนี้ครับ) :)

คุณ meijingm
ปิดได้จริงค่ะ ดิิฉันโทรถามที่สนงใหญ่.และเอาเงินไปจ่ายที่สาขา easybuyโดยตรงเลย ...
ขอคุณมากครับคุณ meijingm ทำให้ผมมั่นใจมากขึ้นขอคุณมากครับ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.909 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena