กำลังตั้งครรภ์กับภาระหนี้ 4แสน

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59388 โดย mini
สวัสดีคะ ตอนนี้มีหนี้ทั้งหมด 5 เจ้า และกำลังตั้งคคร์ได้สองเดือน พอเจอกระทู้นี้ขอหยุดจ่ายดีกว่า แต่ก็เครียดบ้างเพราะท้องด้วย เจอคำพูดแรงๆของคนทวงก็มีคิดเยอะเหมือนกันคะ แต่พยายามอ่านในนี้ว่าเค้าทวงหนักต้องรับมือยังไง ความเครียดก็ทุเลาลงคะ แต่ละเจ้าหนี้ยังไม่มีใครถามสาเหตุที่จ่ายช้าคะ เลยยังไม่เล่าเรื่องตั้งครรภ์ให้เค้าฟัง ที่หยุดจ่ายอีกเหตุผลนึงคือเก็บเงินไว้ค่าคลอดด้วยคะ
ขอกำลังใจด้วยนะคะ

บัตรเครดิตกสิกร ยอดหยุด 44000 บาท ตุลา 57 (ไม่รูดบัตรตั้งแต่ พ.ค 57)
บัตรผ่อนสินค้าพาวเวอร์บาย ยอดหยุด 43000 บาท ตุลา 57 (ไม่รูดสินค้าตั้งแต่ พ.ค 57)
สินเชื่อกรุงศรี ยอดหยุด 75000 บาท ตุลา 57 (จากยอด 120000 เมื่อต.ค 55 )
สินเชื่อทหารไทย ยอดหยุด 117000 บาท ตุลา 57 (จากยอด 120000 เมื่อต.ค 56)
สินเชื่อlสแตนดาร์ด ยอดหยุด 110000 บาท ตุลา 57

ทุกบัญชีเคยจ่ายช้า 1 เดือนคะ ผลการทวงเจอดังนี้

โดนโทรทวงหนักสุดคือสแตนดาร์ดคะ แต่โทรทวงทุกวัน หลังๆเริ่มพูดแย่คะ
กสิกร ไม่ค่อยโทร เน้นส่งsmsผ่านมือถือ และจดหมายทวงหนี้คะ
กรุงศรี ได้รับสายครั้งเดียวคะ พูดดี
พาวเวอร์บาย โทรทวงทุกวันและพูดดีเสมอมาคะ
ทหารไทย โทยมา 2 ครั้งได้คะ พูดจาดีคะ

และจะเข้ามาเล่าใหม่นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59391 โดย somchai12345
ครับหัวอกเดียวกันครับต้าครับ089204xxxxปรึกษาพูดคุยกันครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59394 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59404 โดย mini
คุณ somchai12345

มีอะไรมาแลกเปลี่ยนกันในกระทู้ได้เลยคะ เผื่อช่วยเหลือกันได้

อัพเดต การโดนทวงบัตรพาวเวอร์บาย

เรา : สวัสดีคะ จากไหนคะ
พนง: บัตรพาวเวอร์บายคะ
เรา : คะ
พนง: เกินกำหนดชำระแล้ว จะชำระได้เมื่อไหร่คะ
เรา : เดือนนี้ยังไม่มีเลยคะ รอดูสิ้นเดือนก่อนนะคะ
พนง: ลองดูภายในอาทิตย์นี้นะคะ แล้วจะโทรมาใหม่ตามระบบคะ
เรา : อ่อ..คะๆ

พูดประโยคเดิมๆทุกครั้งที่โทรทวงคะ ก็ยังไม่กังวลมาก เพราะเค้าไม่ทวงโหด

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59482 โดย mini
เคยค้างจ่ายทุกบัตรเมื่อ4 เดือนก่อน แต่หลังจากนั้นก็จ่ายตรงตลอด แต่ทุกบัตรเลยตกเป็นว่าเราจ่ายช้า อันนี้รับได้
ตอนนี้กำลังโดนแต่ละเจ้าขู่ว่าจะส่งเรื่องไปยังสำนักงานกฏหมาย งงมากเลย แค่ช้าอีกงวดเอง :ไม่ยอม:
เฮ้อ .... เริ่มเครียดคะ ลูกเครียดตามแม่แน่นอนเลย :เฮ้อ:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60624 โดย mini
มาอัพเดตคะ
ช่วงหลังๆ std โทรมาน้อยมากคะ แต่ก่อนทุกวัน วันนี้มาแปลก
std : คุณมินินะคะ
เรา: ใช่คะ..จากไหนคะ
std: ช่วงนี้มีพนักงานโทรมาไหมคะ
เรา: ก้อมีคะ รับสายได้บ้าง ไม่ได้บ้าง
std: ตอนนี้เรามีโปรโมชั่นสินเชื่อ และบัตรกดเงินคะ คือจ่ายสินเชื่อเท่าไหร่เงินต้นก็จะมีในบัตรคะ
เรา: ตอนนี้ติดหนี้อยู่กับคุณอยู่คะ ไม่อยากทำ
std: ไม่สนใจหรือคะ ตอนนี้เราต่อโปรฯหลังจากหมดไปเดือนก่อน
เรา: ไม่คะ ไม่สนใจคะ
std: ตอนนี้พี่มีสินเชื่อแบบไหนกับเราคะ
เรา: คุณเช็คข้อมูลของคุณไม่เจอหรือคะ แต่ยังไงก็ไม่สนใจ ขอบคุณคะ
std: ตอนนี้พี่เงินเดินเท่าไหร่คะ
เรา: (ยังๆ ยังไม่ยอมวาง) ถามไปทำไมคะ ก็บอกว่ายังไม่สนใจคะ
std: แล้วนางก็เริ่มร่ายต่อ แล้ววกมาคำถามเดิม ตอนนี้พี่เงินเดินเท่าไหร่คะ
เรา: ไม่สนใจ ยังไงก็ขอบคุณมาก

สุดท้ายนางก็ยอมวาง เออ...ไอ้เราก็คุยกับมันได้ตั้งนานเนอะ เป็นแผนใหม่ในการหลอกถามเงินเดือนป่าวเนี่ย ว่าเราพอจะมีปัญญาจ่ายไหม ทำนองนี้ป่าว :hurt: ปวดหัดกับเจ้านี้จริงๆ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60817 โดย p.namdech
สู้ สู้ ครับเป็นกำลังใจให้ อย่าเครียดกับมันมากเดียวมีผลกับลูกด้วยทำใจสบายๆครับ สู้ สู้ นะครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61531 โดย mini
วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากสำนักงานกฎหมายของ สินเชื่อ STD คะ
ว่าลด ให้ 30% จากยอดหนี้ทั้งหมด ลดแล้วเหลือ 8x,xxx บาท จ่ายคืนงวดเดียว
เราเลยตอบไปว่า " โหเยอะมากเลยคะ ลดกว่านี้ได้ไหมคะ
น้องเค้าบอกไม่ได้คะ ธนาคารบอกลดให้แค่นี้
แล้วถ้าขอผ่อนได้ไหมสัก 6 งวด
เค้าบอกว่า ไม่ได้คะ ต้องจ่ายงวดเดียว
(ใครจะมีเงินจ่ายละหนอ) :cry2:
น้องเค้าเลยบอกว่าพี่ลองกลับไปคิดดูอาทิตย์หน้าจะโทรมาใหม่
**คิดในใจ พี่ไม่มีขนาดนั้นหรอก

อีกที่นึงคะ
สินเชื่อ กรุงศรี บอกว่าเรื่องถึงสนง กฎหมายแล้ว ได้จดหมายยัง
เราบอกว่ายังไม่ได้เลย ส่งมาจากบ.กฎหมายหรือ
เค้าบอกว่าใช่
เค้าถามว่าจะมีวิธีการยังไงที่จะจ่าย
เรา ยังไม่มีเลยคะ แต่ถ้าอยากปิดบัญชีลดได้ไหม
เค้าบอกไม่มีนโยบายลดคะ ต้องจ่ายเต็มพร้อมดอกเบี้ยนะปัจจุบัน
(เจ้านี้ทำไมโหดแท้หนอ ไม่ลดให้เลยอ่า)

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61632 โดย เริ่มต้นคิดใหม่
Replied by เริ่มต้นคิดใหม่ on topic กำลังตั้งครรภ์กับภาระหนี้ 4แสน
เคยเป็นหนี้ ของ STD มันโทรท้วง โค-ตะ-ระ- บ่อยค่ะ เรานัดแล้วยังไม่ถึงวันนัด มันยังโทรตามเลยค่ะ
เลยใช้วิธี โทรไป Call center / เพื่อ complaint ได้ผลนะค่ะ การโทรตามลดน้อยลงมาก
ปัจจุปัน ไม่ได้เป็นหนี้ที่นี้ค่ะ แต่เป็นที่อื่นๆ (คำว่าอื่นๆ คือ อีกเยอะ)

สู้ๆ ค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61634 โดย FFM

mini เขียน: วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากสำนักงานกฎหมายของ สินเชื่อ STD คะ
ว่าลด ให้ 30% จากยอดหนี้ทั้งหมด ลดแล้วเหลือ 8x,xxx บาท จ่ายคืนงวดเดียว
เราเลยตอบไปว่า " โหเยอะมากเลยคะ ลดกว่านี้ได้ไหมคะ
น้องเค้าบอกไม่ได้คะ ธนาคารบอกลดให้แค่นี้
แล้วถ้าขอผ่อนได้ไหมสัก 6 งวด
เค้าบอกว่า ไม่ได้คะ ต้องจ่ายงวดเดียว
(ใครจะมีเงินจ่ายละหนอ) :cry2:
น้องเค้าเลยบอกว่าพี่ลองกลับไปคิดดูอาทิตย์หน้าจะโทรมาใหม่
**คิดในใจ พี่ไม่มีขนาดนั้นหรอก

อีกที่นึงคะ
สินเชื่อ กรุงศรี บอกว่าเรื่องถึงสนง กฎหมายแล้ว ได้จดหมายยัง
เราบอกว่ายังไม่ได้เลย ส่งมาจากบ.กฎหมายหรือ
เค้าบอกว่าใช่
เค้าถามว่าจะมีวิธีการยังไงที่จะจ่าย
เรา ยังไม่มีเลยคะ แต่ถ้าอยากปิดบัญชีลดได้ไหม
เค้าบอกไม่มีนโยบายลดคะ ต้องจ่ายเต็มพร้อมดอกเบี้ยนะปัจจุบัน
(เจ้านี้ทำไมโหดแท้หนอ ไม่ลดให้เลยอ่า)

กรุงศรีมีส่วนลดแน่ครับ แต่ต้องรอสัก 6 - 7 เดือน (แล้วแต่สำนักงานกฎหมายด้วย)

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61636 โดย mini
ขอบคุณคะ
จะอดทนรอต่อไปคะ เพื่อส่วนลดที่งดงาม

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61637 โดย mini
วันนี้ทางบ้านโทรมาคะ อยู่ตจว.
บอกมีจดหมายของสินเชื่อกรุงศรี ส่งมาทวงยอด 7x,xxx บาท คะ
พ่อบอก เงินอะไรนิ ทำไมมันเยอะขนาดนี้
เราบอกไม่มีไรพ่อ
พ่อบอก ไม่มีไรได้ไงเงินตั้งเยอะ
เราบอก เก็บไว้นั่นแหละ เดี๋ยวหนูคุยกับธนาคารเอง
พ่อก็ดูยังไม่เชื่อคะ เดี๋ยวแกก็นั่งอ่านทั้งหมดอีกแหละ
เพราะแกบอกมีจดหมายทวงหนี้มาเยอะแยะ
สงสารพ่อ แกคงตกใจ เพราะยอดเงินสูงเหมือนกัน
เบื่อจริงๆทำไมต้องส่งจม. หว่านไปทั่วด้วยนะเนี่ย
เราจะร้องเรียนได้ไหมหนอ เพราะ ที่อยู่ปัจจุบันเราก็ติดต่อได้นะ โทรสัพเราก็รับสาย

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61639 โดย mini

เริ่มต้นคิดใหม่ เขียน: เคยเป็นหนี้ ของ STD มันโทรท้วง โค-ตะ-ระ- บ่อยค่ะ เรานัดแล้วยังไม่ถึงวันนัด มันยังโทรตามเลยค่ะ
เลยใช้วิธี โทรไป Call center / เพื่อ complaint ได้ผลนะค่ะ การโทรตามลดน้อยลงมาก
ปัจจุปัน ไม่ได้เป็นหนี้ที่นี้ค่ะ แต่เป็นที่อื่นๆ (คำว่าอื่นๆ คือ อีกเยอะ)

สู้ๆ ค่ะ

อันนี้จริงๆคะ โทรมาบ่อยมากๆ จนลำคาญ ณ ตอนนี้เรื่องถึงสนง.กฏหมายแล้ว การโทรทวงเบาลงเลยคะ
แล้วเค้าก็พูดดีนะคะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #62985 โดย mini
เมื่อหลายวันก่อนคุยกับ PWB เรื่องขอส่วนลดต่อไป
ทางPWB บอกให้ส่งเอกสารการเป็นหนี้ให้ดู
เราก็บอกไม่สะดวกส่ง
วันนีเปลี่ยนคนคุยเหมือนกลัวคนแย่งพูด จนเราต้องบอกไปว่า ฟังดิฉันก่อนนะคะ
มันก็ฟังแล้วก็รีบแย้ง และมันก็บอกให้ส่งใบภาระหนี้มาทั้งหมด
เรายืนยังเสียงเเข็งเลยคะว่าไม่สะดวกส่ง
มัน: งั้นก็ต้องจ่ายขั้นต่ำ
เรา : ไม่สะดวกจ่ายคะ จะรอปิดบัตร
มัน: ไม่ได้ครับงั้นก็ต้องจ่ายยอดเต็มมา
เรา: ไม่มีคะ ทำตามระบบคุณไป
มัน: ระบบอะไร ครับ
เรา: ระบบการโทรทวงของคุณไง ไม่มีคะ ไม่จ่าย (อารมณ์เสีย)
เรา ตัดสายทิ้งไปคะ บังคับให้แต่สง่ภาระหนี้ จะลดก็ลดมายังมาลีลาอีก

มีอีกเจ้าคะของกสิกร ต่อรองกันได้แล้ว รอเอกสารปิดบัตร อยู่คะ ถ้าเค้าส่งมาก็เอาเงินที่ว่าจะปิดPWBไปปิดกสิกรดีกว่า ...เชอะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63223 โดย mini
วันนี้ได้รับสายจากสน.กฎหมายของ กรุงศรีสไมฯ
บอกว่าไม่มีการลดหนี้ให้
เราเลยถามกลับไปว่ามีปรับโครงสร้างหนี้ไหม
เค้าบอกต้องจ่าย 5 รอบบิลให้หมดก่อนค่อยทำเรื่องใหม่ได้
(โห ใครจะมีเงินป่านนั้น ขอส่วนลดก็ไม่มีจะเอาเงินก่อนตลอดเลย)
นี่หยุดมา 5 เดือนแล้ว แต่ส่วนลดยังไม่มีสักบาทสงสัยยังเน่าไม่พอ
เปลี่ยนสน.กม. มาคุย คุยดีคะ
สงสัยเจ้านี้จะอีกยาวไกลคะ รอส่วนลดต่อไป

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63234 โดย dnnkid
ของผมมีกรุงศรี smile เหมือนกันเลยคับ หยุดมาได้ 2 เดือนแล้ว เค้าไม่มีส่วนลดจริงๆหรือคับ :sweat:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63239 โดย pfs
เนื่องจาก pfs ไม่มีประสบการณ์ตรงกับเจ้านี้ จึงขออนุญาตนำขอความที่คุณนกกระจอกเทศตอบไว้
เกี่ยวกับสินเชื่อสไมช์แคทนำมาโพตส์ให้อีกทีหนึ่งค่ะ ตามข้อความด้านล่างทั้งหมดค่ะ

สมาชิกทุกคนในนี้ ที่มีหนี้กับ กรุงศรี สไมล์แคช เขาก็ได้ส่วนลดกันทั้งนั้น ส่วนลดเยอะด้วย

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=16890&Itemid=64&view=topic#17057

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=31808&Itemid=64&view=topic#31809

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1052&limit=50&limitstart=50&Itemid=64&view=topic#11381

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=36527&limit=50&limitstart=100&Itemid=64&view=topic#40594

คุณอย่าลืมสิครับว่า ชมรมแห่งนี้ มีชื่อว่า "ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อบุคคล"
ซึ่งบัตรกดเงินสด ก็จัดเป็น"สินเชื่อบุคคล"เหมือนกันนะครับ (แต่เป็นสินเชื่อบุคคลประเภท"เงินด่วนพร้อมใช้")

ถ้าหากมีส่วนลดเฉพาะหนี้บัตรเครดิตเพียงอย่างเดียว ผมก็คงต้องเปลี่ยนชื่อชมรมฯใหม่ซะแล้วมั๊งครับ...โดยเปลี่ยนไปเป็นชื่อว่า

ชมรมหนี้บัตรเครดิตเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63257 โดย Lookshin
เป็นหนี้กับ Smile cash เหมือนกัน ผ่อนมาจนเหลืออีก 12 งวดแล้ว ตอนแรกว่าจะกัดฟันผ่อนต่อไปเหมือนกัน แต่หยุดดีกว่า รอวันได้ลดบ้างอะไรบ้าง ผ่อนมา 20 กว่างวดเหมือนได้ผ่อนชำระแค่ดอกเบี้ยเองอ่ะคับ เงินต้นไม่ลดไม่ละลงเลย สู้ๆต่อไปกันนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63309 โดย mini

dnnkid เขียน: ของผมมีกรุงศรี smile เหมือนกันเลยคับ หยุดมาได้ 2 เดือนแล้ว เค้าไม่มีส่วนลดจริงๆหรือคับ :sweat:

เท่าที่ mini อ่านกระทู้ของหลายๆคน กรุงศรีสไมฯ มีส่วนลดคะ แต่นานหน่อย อย่างที่บอกคงยังเน่าไม่พอ อดใจรอไปพร้อมๆกันคะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63311 โดย mini

pfs เขียน: เนื่องจาก pfs ไม่มีประสบการณ์ตรงกับเจ้านี้ จึงขออนุญาตนำขอความที่คุณนกกระจอกเทศตอบไว้
เกี่ยวกับสินเชื่อสไมช์แคทนำมาโพตส์ให้อีกทีหนึ่งค่ะ ตามข้อความด้านล่างทั้งหมดค่ะ

สมาชิกทุกคนในนี้ ที่มีหนี้กับ กรุงศรี สไมล์แคช เขาก็ได้ส่วนลดกันทั้งนั้น ส่วนลดเยอะด้วย

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=16890&Itemid=64&view=topic#17057

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=31808&Itemid=64&view=topic#31809

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1052&limit=50&limitstart=50&Itemid=64&view=topic#11381

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=36527&limit=50&limitstart=100&Itemid=64&view=topic#40594

คุณอย่าลืมสิครับว่า ชมรมแห่งนี้ มีชื่อว่า "ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อบุคคล"
ซึ่งบัตรกดเงินสด ก็จัดเป็น"สินเชื่อบุคคล"เหมือนกันนะครับ (แต่เป็นสินเชื่อบุคคลประเภท"เงินด่วนพร้อมใช้")

ถ้าหากมีส่วนลดเฉพาะหนี้บัตรเครดิตเพียงอย่างเดียว ผมก็คงต้องเปลี่ยนชื่อชมรมฯใหม่ซะแล้วมั๊งครับ...โดยเปลี่ยนไปเป็นชื่อว่า

ชมรมหนี้บัตรเครดิตเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

ขอบคุณมากคะสำหรับข้อมูล อ่านของหลายท่านในชมรมแล้วว่าส่วนลดอาจนานหน่อยแต่ก็มี mini อาจจะใจร้อนไปเองคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.694 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena