กำลังตั้งครรภ์กับภาระหนี้ 4แสน

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63312 โดย mini

Lookshin เขียน: เป็นหนี้กับ Smile cash เหมือนกัน ผ่อนมาจนเหลืออีก 12 งวดแล้ว ตอนแรกว่าจะกัดฟันผ่อนต่อไปเหมือนกัน แต่หยุดดีกว่า รอวันได้ลดบ้างอะไรบ้าง ผ่อนมา 20 กว่างวดเหมือนได้ผ่อนชำระแค่ดอกเบี้ยเองอ่ะคับ เงินต้นไม่ลดไม่ละลงเลย สู้ๆต่อไปกันนะครับ

หยุดเลยคะ (เชียร์ 555 :สู้ๆ: ) พอหยุดแล้วเราจะมีเงินเก็บ เพื่อต่อรองปิดหนี้คะ สู้ๆไปพร้อมๆกันคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63580 โดย mini
วันนี้สนง.กฎหมายไทล้อ โทรทวงของสแตนดาร์ด
มัน : ไหนว่าจะชำระเข้ามา
เรา : บอกตอนไหน
มัน : งั้นเราจะดำเนินตามกฎหมายนะ ส่งสน.บัตรประชาชนมาเลยจะรีบฟ้องตามที่คุณต้องการ
เรา :จะฟ้องก็ฟ้อง ทำไมเราต้องส่งเอกสารไปให้
มัน: จะได้รีบดำเนินการก่อนคนอื่นให้เลยคะ
เรา : จะทำไรทำไปแต่ไม่ส่ง
มัน : พูดไรไม่รู้ (เราเอาโทรศัพท์ออกจาหู)
ได้ยินแต่มันว่าให้ส่งมาเบอร์แฟกซ์เบอร์นี้ๆ
หลังจากนั้นเรากดวาง "รำคาญ"
มันยังโทรมาอีก เราตัดสายทิ้งเลยคะ
ถ้าพรุ่งนี้โทรมาเป็นคนเดิมจะด่าให้ พูดหมาไม่แดกมากๆคะ
ก็เราบอกไปหลายรอบแล้วว่าท้องอยู่ยังไม่มีเงินพอที่จะจ่าย อยากปิดขอลด จะลดได้เท่าไหร่มันก็ไม่บอก
ตอนแรกก็พูดดีอยู่หรอก แต่พอเราบอกไม่มีเงินจ่ายขั้นต่ำตามที่มันบอกเท่านั้นแหละ อีบ้านี้มันพูดเห้มากเลยคะ อารมณ์เสียมากๆเลยคะ อยากรู้ว่าด่ามันแรงๆจะสำนึกไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64125 โดย mini
ปิดหนี้ของพาวเวอร์บายแล้วคะ ส่วนลดจากยอดหยุด อยู่ที่ 45% จากหยุดไป4 เดือนนิดๆ รู้สึกสบายใจมากคะ
และวันนี้พ่ออยู่ตจว.ได้จม.ทวงหนี้ 3แบงค์แล้ว แกก็ถามติดกี่ธนาคาร ทำไมยอดเยอะจัง เราก็อธิบายคะ ว่าเรากำลังเจรจาปิดบัตรอยู่ พ่อไม่ต้องห่วงเดี๋ยวจัดการเอง ลึกๆแกคงกังวลแต่แกก็ไม่กล้าว่าอะไรเพราะเราท้องอยู่ด้วย ปกติแกจะด่าแล้วคะ
หลายวันก่อนก็ทะดลาะกับสามีบ้านแตก คืนนั้นเราไม่ได้นอนเลยคะ เครียดมาก แต่พอวันจ่อมาสามีใจเย็นลง เค้าก็ขอโทษเรา และเชื่อว่าเราสามารถทยอยปิดบัตรได้เพราะเราเอาเอกสารที่ปิดให้ดูว่า ยอดค้างเท่าไหร่ เค้าลดให้เหลือเท่าไหร่ พอเค้าเห็นเอกสาร เค้าก็เข้าใจมากขึ้น รู้สึกดีใจคะ ที่เค้าเข้าใจเรา
เดี๋ยวจะมาเล่าใหม่นะคะ ถ้าปิดอันไหนได้อีก

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65423 โดย mini
วันนี้สนง.กม โทรทวงของสแตนดาร์ด
บอกให้เราจ่ายไป 1000 บาท แล้วจะหยุดดอกเบี้ยให้
เราก็ขอดูเอกสารยืนยันก่อนจะจ่ายว่าจะหยุดดอกเบี้ย
แต่ทางนั้นก็บอกว่าไม่มี บอกแค่ว่ามีแค่จดหมายเตือน
ซึ่งเราดูแล้วว่า น่าจะเป็นหลอกจ่ายหยอด เพื่อนๆ คิดว่าไงคะ ????

เราบอกไปแล้วว่าอีกเดือนกว่าๆเราจะมีเงินก้อนนึงซึ่งจะคุยเรื่องปิดอีกที ซึ่งเค้าบอกถึงเวลานั้นก็อาจฟ้อง เราก็บอกว่าฟ้องก็ได้เพราะเราเตรียมตัวเตรียมใจแล้ว ค่อยคุยกันในศาลได้
พี่แกก็ยังชักแม่น้ำทั้ง 5 เพื่อให้เราจ่าย 1000 บาท อยู่ดี เค้าก็บอกว่า เค้าแค่รับฟังแค่นั้น
อ่อ..คะ (คิดในใจ ถ้าไม่เห็นใจกันขนาดนี้แล้ว ทำไร ทำเหอะ)
ตอนนี้ไม่พร้อมจะจ่ายเงินใครทั้งสิ้น :เฮ้อ:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65439 โดย แหวนแหวน
แวะมาให้กำลังคุณ mini นะคะ

เป็นหนี้ ก็เป็นสิ่งสำคัญ เป็นปัญหาที่ต้องแก้ไข

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือคุณลูกน้อย ที่อยู่ในครรภ์ นะคะ

อย่าเครียดมาก นะ แม่เครียด ลูกก็เครียดไปด้วยนะคะ

สู้ สู้ สู้ คะ
:love:

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65450 โดย Anthony
เป็นกำลังใจอีกทางหนึ่งให้คุณแม่นะครับ
ผมอยากจะบอกว่า ถ้าช่วง 1-3 เดือนแรก ยังไม่มีเงินไม่ พร้อม ก็ไม่ต้องรับโทรศัพท์ก็ได้ครับ เพราะผมก็ทำแบบนี้รับสายไปก็ไม่มีประโยชน์ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆครับเพราะเรายังไม่มีตัง ส่วนลดก็ยังไม่เยอะ เขายังไม่ค่อยเสนออะไรให้นอกจากทวงๆ จิกๆ ขู่ๆ สารพัดจะทำ แต่แปลกครับช่วง เดือน 6 ขึ้นไปก็ไม่ค่อยโทรแล้วครับ
ผมเพิ่งจะมารับการเสนอส่วนลดช่วงเดือนที่ 9 - 10 นี่เองครับ

มีเงินแล้วรอสวยๆดีกว่าครับ ไม่จำเป็น วันไหนรู้สึกไม่สบายก็อย่ารับให้เสียจิต เสียใจ ยิ่งแม่ต้องท้องอยู่ อารมณ์ฮอรโมนแปรปรวน อยากให้แม่โฟกัสที่ลูกน้อยดี
ทำบุญ ทำสมาธิ พักผ่อนดีกว่าครับ.

เพราะแม่ตั้งท้องเขา สุขภาพจิตแม่และเขาต้องดี คิดซะว่า 8 เดือนที่เขามาเกิด เป็นช่วงเวลาพอดีสำหรับการปลดหนี้ เขานำโชคมาให้คุณแม่หมดหนี้ซะที :ลั่ลล้า:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73179 โดย pimchat
คุณ mini ถ้าพอมีเวลา update หน่อยนะคะ ติดตามๆๆ ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100508 โดย mini
สวัสดีค่ะ มาอัพเดต
ตอนนี้จ้ายไปใกล้ความจริงแล้ว เหลือ 2 เจ้า
มีกสิกร ซึ่งโทรทวงมาเรื่อยๆ เปลี่ยนเจ้าทวงเรื่อยๆ ก็รอฟ้องกันต่อไป เพราะก็ยังลำบากเงินเหมือนเดิม
55555 (ใต้เลข5 มีน้ำตาซ่อนอยู่)
และ อีกเจ้าคือกรุงศรีฯ เจ้านี้เงียบมากๆ ไม่มีความเคลื่อนไหวใดๆ เคยโทรมาตอนปีแรกๆ
หลังจากนั้นเงียบไปเลย เงียบจนน่ากลัว555 แต่ถ้ามีมาก็คงไปสู้กันในศาลต่อไป
อยากบอกเพื่อนๆว่าทุกปัญหามีทางออก มีเงินพร้อมค่อยจ่าย ไม่พร้อมก็ปล่อยตามกระบวนการ
เอาที่เราไหวนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.447 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena