ประสบการณ์H/C ครั้งแรก

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59647 โดย potkmit
ก่อนอื่นเลยเคยได้ยินคำว่าแฮร์คัทมานานนนนนนมากแล้ว เคยอ่านหลายรอบแล้วแต่ไม่ได้เริ่มทำอย่างจริงจัง

จนเวลาผ่านไปจนถึงเดือนกรกฎาคม 57 ที่เจอมรสุมชีวิต :hurt: เปลี่ยนงาน แล้วปรากฏว่ารายได้ไม่ได้เป็นไปตามที่ตกลง ก็เจอปัญหาชำระหนี้ไม่ตรงงวด เพราะผ่อนรถด้วย ผ่อนบ้านด้วย แต่ที่ขาดส่งไปเลยก็สปี้ดดี้โลน ยอดอยู่ที่หกหมื่นกว่าบาท ก็ไม่ได้ใส่ใจต่อสายโทรเข้ามาทวง เจ้าหน้าที่ก็พูดจาดี จนถึงเดือนสิงหาที่ผ่านมา ประมาณวันที่ 15 กันยายน อยู่ๆก็มีสายจาก บริษัท กรัณฑ์.... แจ้งว่าได้รับมอบอำนาจจากไทยพาณิชย์ให้มาเสนอปิดหนี้ โทรเข้าบริษัทเลยนะ ก็แปลกใจเพราะ SCB ยังไม่เคยมีเบอร์ที่ออฟฟิตเลย เพราะพึ่งเปลี่ยนงานได้สามเดือนเอง

เสนอมาให้ปิดยอดเดียว 47,200 บาท ภายใน 29 กันยายน เราก็ตอบตกลง (จริงๆแล้วตั้งใจจะไปจ่ายตามปกติแล้วตอนสิ้นเดือนเพราะได้เงินคืนภาษีรถคันแรกมาพอดี) ก็ได้เอกสารเงื่อนไขการชำระหนี้ มีข้อความตามที่ตกลง ก็ไปจ่ายเงินที่ไทยพาณิชย์ตามกำหนด

พอจ่ายแล้วก็โทรไปคอนเฟิร์มกับไทยพาณิชย์ว่า ชำระแล้วนะ เจ้าหน้าที่ดูแลบัญชีของธนาคารก็บอกว่าโอเค กำลังทำเรื่องขออนุมัติปิดบัญชีให้

แต่จนแล้วจนรอด ถึงวันที่ 11 พ.ย. 57 บัญชีนั้นก็ยังไม่ถูกปิดเลยครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีเจ้าหน้าที่ธนาคารโทรมาทวงงวดเดือนตุลาคม เราก็บอกไปว่า เราปิดไปแล้วนี่ บลา บลา ๆๆๆ บอกให้เค้าเช็คในระบบได้ไหม ก็เห็นพักสายไปแป้บนึง แล้วก็บอกว่าเช็คในระบบแล้ว ยังอยู่ในช่วงรออนุมัติ เราก็เลยถามว่าแล้วโทรมาทวงทำไม ...... เงียบไปเลยครับ หลังจากนั้นก็หายสาปสูญ แต่ก่อนวางสายนางก็บอกไว้ว่า ถ้าอนุมัติแล้วจะมีจดหมายยืนยันมาอีกที .................รอต่อไป (o_O)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59653 โดย potkmit
ลืมบอก ตอนนี้หยุดจ่ายหมดทุกเจ้าละครับ

AEON ยอด 100,000 บาท
เฟิร์สช้อย ยอด 108,000 บาท
สปี้ดดี้แคช ยอด 46,000 บาท
ยูเมะ ยอด 60,000 บาท
ธนชาติ ยอด 32,000 บาท
ยอดรวมเบาๆ 346,000 บาท :ไม่ยอม:

อ่านของคนอื่นแล้วก็ชื่นใจหน่อย ยังไม่ถึงล้านเหมือนคนอื่น แต่ยังมีผ่อนรถอีกเดือนละหมื่นนิดๆของธนชาติ กับประกันชีวิตอีก 3 ที่ (ของตัวเองกับแม่) รวมแล้วก็อีกหมื่นนึง ตอนนี้เงินเดือนห้าหมื่นเป๊ะๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59945 โดย Tann
Update (Account เก่า Log-in เข้าไม่ได้เลยสมัครใหม่แทน :cry2: )

หลังจากที่จ่ายไปตามที่ได้จดหมายยืนยันแฮร์คัทไปตั้งแต่ 26 กันยายน จนถึง ณ วันนี้ ก็ยังไม่ได้รับการปิดบัญชีจากธนาคารไทยพาณิชย์แต่อย่างใด โทรไปถามทีไรก็บอกแต่ว่าอนุมัติ ซ้ำร้ายกว่านั้นคือ มันส่งจดหมายมาทวงหนี้ :hurt:

โทรหาทั้งบริษัทที่ทวงหนี้ ทั้งธนาคาร ก็โยนกันไปมา เลยจัดการร้องเรียนกับธนาคารแห่งชาติซะเลย ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับวิธีนี้ แต่ว่ามันนานเกินไปหน่อย เวลาทวงตังค์นี่พ่อคุณโทรทวงได้เช้าเย็น เวลาจ่ายปิดแล้วนี่ยึกยักเรื่องเยอะจริงๆ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60085 โดย reddish_p
สู้ๆนะคะ
ตอนนี้รอของเจ้านี้ (speedy) ติดต่อมาอยู่เหมือนกันค่ะ
นางหายเงียบไปสักพักละ :sweat:
ดูท่าจะไม่รอด โดนฟ้องแหงมๆ :pray:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60117 โดย p.namdech
สู้ สู้ นะครับมาเก็บข้อมูลเพื่อว่าวันหนึ่งต้องได้ใช้บ้างครับผมก็เป็นหนี้อยู่5ใบรวมยอดแล้วอยู่280000 และมีบัตรที่ยังไม่ได้ใช้อีก5ใบวงเงินรวมประมาณ 3แสนได้ เครดิตดีหนี้เยอะเป็นว่าเลยที่กังวนตอนนี้คือถ้าหยุดจ่ายกลัวปวดหัวกับพวกท่วงหนี้นี้แหล่ะ5ใบก็หาเจ้าถ้าโทรมาเจ้าล่ะสองครั้งปวดหัวตายแน่ๆคิดๆเอาไงดีหว้า ขอบคุณครับ

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60131 โดย queueueiei
สู้ๆๆ ผม ยอดเหลืออีก 3 แสน ฟ่าๆๆๆ ยังยิ้มได้เค้าจะฟ้องก็ต้องทนเอาและครับ

อย่าคิดมาก ผมคิดว่าเราเอาเค้ามาก็ต้องคืนแต่จะคืนด้วยวิธีไหนนั้นก็อีกเรื่อง สู้ๆๆครับ
นี้จะผ่านมา 1 ปี ผมเพิ่งปิดไปได้ใบเดียวเอง สู้้ๆครับ :ลั่ลล้า:

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61903 โดย thamma10

Tann เขียน: Update (Account เก่า Log-in เข้าไม่ได้เลยสมัครใหม่แทน :cry2: )

หลังจากที่จ่ายไปตามที่ได้จดหมายยืนยันแฮร์คัทไปตั้งแต่ 26 กันยายน จนถึง ณ วันนี้ ก็ยังไม่ได้รับการปิดบัญชีจากธนาคารไทยพาณิชย์แต่อย่างใด โทรไปถามทีไรก็บอกแต่ว่าอนุมัติ ซ้ำร้ายกว่านั้นคือ มันส่งจดหมายมาทวงหนี้ :hurt:

โทรหาทั้งบริษัทที่ทวงหนี้ ทั้งธนาคาร ก็โยนกันไปมา เลยจัดการร้องเรียนกับธนาคารแห่งชาติซะเลย ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับวิธีนี้ แต่ว่ามันนานเกินไปหน่อย เวลาทวงตังค์นี่พ่อคุณโทรทวงได้เช้าเย็น เวลาจ่ายปิดแล้วนี่ยึกยักเรื่องเยอะจริงๆ

ของเราจ่ายปิดสปี้ดดี้ไปเดือนกันยายน เจอเหมือนคุณคือโดนทวงสองรอบหลังจากจ่ายปิด
เลยโทรไปคุยกับ คนที่ทำหนังสือแฮร์คัท ของ สนง.กรัณฑ์ ค่ะ เค้าเลยเคลียร์ให้หลังจากกน้นก็
ไม่มีใครโทรมาทวงอีก จนได้รับหนังสือปิดบัญชีจากแบงค์อีกทีก็เดือนธันวาคมค่ะ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61952 โดย Tann
ของผมยังไม่ได้รับจดหมายยืนยันปิดหนี้เลยครับ (ณ ปัจจุบันวันที่ 5 มกราคม 28) แต่ชื้นใจหน่อยตรงที่พอเข้าไปดูใน scbeasynet แล้วยอดหนี้ speedy loan เป็น 0.00 บาทแล้ว ก็เหลือขั้นต่อไปคือ speedy cash แต่คราวนี้ให้อีกบริษัทนึงทวงแทน

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61991 โดย astone
ของเราหยุดจ่ายรวม 3 รอบบิล จนท ธนาคาร โทรมาบอกว่าถ้าไม่จ่ายวันนี้ ทางธนาคารจะยกเลิกการใช้บัตรและ ส่งเรื่องให้สำนักกฎหมาย

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #62163 โดย Tann
อัพเดทครับหลังจากหายไปนาน

ตอนนี้หยุด(เกือบ)ทุกหนี้มาเข้าเดือนที่ 3 ละครับผม
ปิดไปแล้วถาวรคือ speedy loan หลังจากง้องแง้งกันเรื่องจ่ายแล้วไม่ยอมปิดบัญชีให้ ผ่านไปเกือบ 4 เดือนถึงจะจบ
2. First choice ยอดตอนนี้ประมาณ 109,000 บาท หยุดมาได้เดือนนี้เดือนที่สามละ โทรทวงอาทิตย์ละครั้ง พูดจาโอเค เสนอทางช่วยเหลือ(ซึ่งทำไม่ได้ เช่นประนอมหนี้ จ่ายแล้วกอดออกมา)
3. กรุงศรี personal loan ยอดหยุดประมาณ 140,000 บาท โทรทวงวันเว้นวัน พูดจาดี แต่จบใจตรงที่กู้มา 175,000 บาท ชำระเดือนละ 5,000 บาท ชำระไปแล้ว 22 งวด คิดเป็นเงิน 110,000 บาท แต่มันหักเงินต้นแค่ 35,000 บาท อันนี้เป็นปฐมเหตุที่ทำให้ตัดสินใจล้างบาง หยุดจ่าย(เกือบ)ทุกบัตร เพราะรู้สึกไม่รอดละ และเสียดายตังค์มากกกกกกก
4. Speedy cash ยอดหยุดที่ 45,000 ตอนนี้พุ่งไป 48,530 บาท (แค่สองเดือนนะ ดอกเบี้ยพุ่งไปสามพันกว่า) เคยโทรมาทวงครั้งเดียว แต่ตอนนั้นมีปัญหาเรื่อง speedy loan ที่เราจ่ายไปแล้วแต่เค้ายังไม่ปิดบัญชี ก็บอกเค้าไปว่าปิดอันแรกให้ผมเสร็จก่อนแล้วคุณค่อยมาทวงผมละกัน หลังจากนั้นก็หายไปเลย มีแต่ส่งจดหมายมาบอกว่าติดต่อเราไม่ได้ (คราวที่แล้วยังโทรมาอยู่เลยนะคู้ณณณณ)
5. Easy buy ยอดหยุดประมาณ 60,000 ตอนนี้เท่าไหร่ละไม่รู้ เจ้านี้คงติดต่อผมไม่ได้เพราะสมัครบัตรนี้ตั้งแต่เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ซึ่งเบอร์นั้นไม่ได้ใช้นานแล้ว แต่เค้าก็ยังไม่โทรเข้าออฟฟิตนะ มีส่งจดหมายมา หยุดเข้าเดือนที่ 3 เหมือนกัน
6. AEON credit card ยอด 100,000 บาท แต่ยังจ่ายปกติเพราะทำหักค่าประกันชีวิตกับบัตรนี้ไว้ แล้วก็ใช้บัตรเครดิตแต่ใบเดียว เลยเก็บใบนี้ไว้ (ข้ออ้างชัดๆ)
7. Thanachart ยอดตอนนี้ 33,000 บาท โทรมาอาทิตย์ละสองครั้ง ผมก็ตอบเค้าไปว่าผมผ่อนรถกับธนชาติอยู่ ผมขอรักษารถนะ เลยไม่มีเงินผ่อนอันนี้ พนักงานที่โทรมาก็โอเค รับทราบและเห็นใจ
8. หนี้ที่ทำงาน (ไม่มีดอกเบี้ย) ยอด 200,000 บาท ผ่อนเดือนละหมื่น

วิธีการรับมือของผมก็ รับสายบ้างไม่รับสายบ้าง เพราะช่วงสองเดือนแรก บางธนาคารนี่โทรหาหลายรอบต่อวัน เดือนแรกนี่เครียดนะ วิตกจริตมากมายก่ายกอง แต่ก็แก้เครียดด้วยการอ่านเรื่องเล่าของคนอื่น แล้วมันก็ฮึดสู้ขึ้นมาเอง

ก็ฝากให้คนอื่นๆน่ะครับที่กำลังท้อ ผมมีวิธีง่ายๆ(ซึ่งก็ทำยาก) เอามาคิดมันก็ทุกข์ครับ คิดไปก็ไม่ได้ประโยชน์ ยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น และสิ่งที่กำลังเกิด แล้วก็ตั้งสติ กับจิตแน่วแน่ไว้ครับ คิดแค่วันนี้พอ วันพรุ่งนี้ยังมาไม่ถึงครับ วางแผนได้ แต่ก็อย่าให้แผนที่วางไว้ทำให้เป็นทุกข์จนไม่มีความสงบกับปัจจุบันเลยครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63807 โดย Tann
Update สถานการณ์หน่อย

ห่างหายไปนานครับ ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ 4 เดือนละครับ จากที่ทุกเจ้าหนี้โทรหาทุกวัน วันละหลายๆรอบ ขณะนี้เงียบกริบเลยยยยยยยย แทบไม่มีใครโทรหาเลย มีล่าสุดก็ปลายเดือนที่แล้ว ธนชาติโทรมาทวง เพราะเจ้านี้ไม่ยอมส่งเรื่องออกไปให้สนง.ทวงหนี้ข้างนอก เพราะว่าผมมีผ่อนรถกับธนาคาร จากที่อ่านกระทู้มาทำให้พอรู้ว่า ถ้ามีผ่อนรถอยู่กับเค้าด้วยเจ้านี้ก็จะลากยาวไม่ส่งไปข้างนอก

มีสนง.ทวงหนี้รายเดียวที่โทรมาก็ของเฟิร์สช้อยส์ เมื่อกลางเดือนม.ค. แต่ก็ไม่ได้ยื่นข้อเสนออะไร มีแค่มาพูดประชดประชันว่าพันเดียวก็ไม่มีจ่ายเลยเหรอ ก็เลยตอบไปแบบน่ารักๆว่า ไม่มี จะฟ้องเลยก็ได้นะไม่ว่ากัน

SCB Speedy cash ยอดหยุด 45,000 ผ่านไปแค่ 4 เดือน ยอดทะยานไปเป็น 49,865 เรียบร้อยแล้ว ติดจรวดจริงๆ นี่ถ้าผ่านไปสักปีนึงคงทยานไปเป็นแสนละมั้งเนี่ย :555:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63820 โดย okok
ของ First choice ถ้าเจอสำนัก เชดนะ มันส่งไปทั่วแระไปแจ้งหนี้ เพื่อหวังจะกดดันเรา
แต่จริงๆ แล้วเรากดดันมัน เพราะเราทำหน้ามึน ไม่สนใจ ไม่อาย มีหนี้ ไม่ได้ไปฆ่าใครสักหน่อย
มันทำราวๆ สองเดือน จนเหนือยเอง เมื่อ 2-3 วันโทรมา พี่ครับ ๆๆ ยอด 86,000 ผมลดให้ 32,000
ส่งยอดเดียวนะ เสียดายเหมือนกัน แต่ไม่มีเงินทำไงได้

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63833 โดย astone

okok เขียน: ของ First choice ถ้าเจอสำนัก เชดนะ มันส่งไปทั่วแระไปแจ้งหนี้ เพื่อหวังจะกดดันเรา
แต่จริงๆ แล้วเรากดดันมัน เพราะเราทำหน้ามึน ไม่สนใจ ไม่อาย มีหนี้ ไม่ได้ไปฆ่าใครสักหน่อย
มันทำราวๆ สองเดือน จนเหนือยเอง เมื่อ 2-3 วันโทรมา พี่ครับ ๆๆ ยอด 86,000 ผมลดให้ 32,000
ส่งยอดเดียวนะ เสียดายเหมือนกัน แต่ไม่มีเงินทำไงได้

ของเราได้รับจดหมายทวง จากบริษัท กฎหมายไทย ของเฟิร์ทช้อย โทรมาเรารับไม่ทัน เราโทรกลับไปกดวางสายเรา

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64578 โดย Tann
มาอัพเดทสถานการณ์ครับ

วันนี้ไทยพาณิชย์ยื่นข้อเสนอมาละครับ ยอดหนี้ ณ วันนี้ 23 ก.พ.58 = 52,000 (ประมาณ) จากยอดหยุด 45,000 บาทเมื่อเดือนตุลาคม 57 (ดอกเบี้ยไปเร็วมากกกก ยิ่งกว่าจรวดขีปนาวุธ) ให้แบ่งจ่ายได้ 3 งวดครับ ยอดรวมที่ 29,000 บาท ก็ถือว่าลดไป 44% รับได้ตอบตกลงไปละ รอหนังสือยืนยันจากทางนู้นอีกทีนึง

อ้ะ ถ้าท่านผู้ทวงหนี้เข้ามาอ่านเจอก็ขอบคุณที่ช่วยประสานงานให้นะครับผม

ด่านต่อไปก็ First choice, Easy Buy (อันนี้เงียบมากมาย), Krungsri ส่วนพี่ธนชาตนี่แกคงจะลากยาวเพราะผ่อนรถกะเจ้านี้ แต่รอได้ก็รอไปนะ ค้างผ่อนรถอีก 5 ปีแหนะ ขอเคลียร์เจ้าอื่นก่อนน้ะจ้ะ รักธนชาตนะจุ้บจุ้บ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65636 โดย 1412
หยุดมาเดือนที่3ละ FC

โทรมาทวงอาทิตย์ละครั้ง เดือน4น่าจะเข้มข้นกว่านี้

จัดไปดิกัวไร เสนอมาดีเราสนองให้ทันที

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65641 โดย tukky_jang
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ FC ส่วนลดงามค่ะ เชื่อถือได้ แต่ก้นะ ของฟรีไม่มีในโลก จะเป็นอะไรที่หงุดหงิดมากเจ้านี้ ก็มึนๆๆไป FC ไม่ค่อยฟ้องนะค่ะ นานอยู่ค่ะ แต่จะโทรบ่อย ทุกวันก็ว่าได้ รับมั้งไม่รับมั้ง บอกปัดไปจนกว่าจะตกลงกันได้ค่ะ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65818 โดย Tann
Update สถานการณ์ครับ First choice ยอดทะยานไป 115,000 บาท(กลมๆ) เรื่องส่งไปสำนักงานข้างนอกแล้วและได้ข้อเสนอมาละ ลดเหลือ 60,000 ผ่อนหกเดือน ให้ส่งเอกสารเข้าไปขอ กำลังรอผลอนุมัติก่อน สาธุขอให้ได้ทีเถ้อะ

ก็จะเหลือ ยูเมะ ล่าสุดมีแต่จดหมายยังไม่โทรหา(เพราะเปลี่ยนเบอร์) แจ้งยอดล่าสุดกลายเป็น 70,000 (กลมๆ) ปล่อยให้ขู่ต่อไป
ไทยพาณิชย์ สิ้นเดือนนี้จ่ายเดือนที่สอง ธนชาติส่งให้บริษัทข้างนอกทวงละ แต่ก็บอกไปตามจริงว่าตังค์หมดละ ผ่อนที่อื่นอยู่ ก็ไม่ว่าไรต่อ กรุงศรี ยังไม่ส่งไปข้างนอก คิดว่าคงปล่อยฟ้องไป ถ้าเฟิร์สช้อยอนุมัติตามนั้น

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65831 โดย dnnkid
ขอสอบถามคุณ Tann หน่อยนะครับ บัตร first choice ของคุณTann เป็นบัตรกดเงินสดอย่างเดียว หรือว่าเป็นบัตรกดเงินสด+บัตรเครดิตครับ และหยุดได้กี่เดือนแล้วครับ?

ผมมี first choice อยู่ เป็นกดเงินสด+บัตรเครดิต ครับ ยอดก็ประมา แสนกว่าๆ หยุดมาได้ 5 เดือนแล้ว ยังไม่ได้เสนอส่วนลดมาเลย

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65917 โดย Tann
บัตร first choice ใช้กดเงินสดอย่างเดียวครับผม หยุดมาเดือนนี้เดือนที่ 6 ครับผม พอเดือนที่ 6 ก็เสนอเลยอ่ะแหละ ตอนแรกก็ถามเราว่าจะชำระขั้นต่ำได้ไหม ก็บอกไปตรงๆว่า"ไม่" เค้าก็เปิดมาเลยว่าสนใจปิดบัญชีไหม ก็เข้าทางเราเลย

9 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66482 โดย Jangch
First choice เหมือนกันคะยอด 155,000 ฟ้องศาลแล้ว พอดีมีเงินจะขอ h/c สำนักงานกฎหมาย CAL บอกลดได้สุดๆ เหลือ 120000. ยังลดน้อยอยู่เลยคะ โทรไป first choice โดยตรง เค้าบอกต้องคุยกะ สนงกฎหมายอย่างเดียวเลย. ยังรอว่าจะทำงัยต่ออยู่คะ ใครเคยได้ส่วนลด 50 % ช่วยบอกหน่อยคะว่าต้องทำยังงัย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.810 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena