อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61754 โดย p.namdech
26/12/14
ได้รับจดหมายจาก TSS บริษัท โทเทิล เซอร์วิส โซลูชั่น จำกัด เรื่องการค้างชำระหนี้ และในฐานะตัวแทนเรียกเก็บหนี้ และอีกเจ้ามีเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าได้รับมอบหมายจากธนาคาร UOB ให้ติดตามเรื่องยอดเงินค้างชำระ ค้างยังไม่ถึงสองเดือนเลยนะเนี่ยให้บริษัทข้างนอกตามแทนแล้วหรอ แต่ก็โทรมาคุยดีจนผมอายครับ สู้ต่อไปครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61755 โดย FFM
ได้จาก TTS เหมือนกันครับ แต่เป็นจดหมายขู่จะฟ้องถ้าไม่จ่ายภายใน 20 วัน :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61772 โดย p.namdech

FFM เขียน: ได้จาก TTS เหมือนกันครับ แต่เป็นจดหมายขู่จะฟ้องถ้าไม่จ่ายภายใน 20 วัน :No:

สู้ต่อไปครับแค่จดหมายขู่เดินตามแนวทางของชมรมเพื่อเส้นทางการหมดหนี้ในอนาคตครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61889 โดย p.namdech
29/12/14
มาแล้วครับการท่วงหนี้แบบที่ทุกคนต้องเจอเจ้าแรกเลยครับกรุงศรีเริ่มด้วยการว่าเราไม่รักษาคำพูดนัดว่าจะจ่ายแต่ไม่จ่าย(ตูไปรับปากตอนไหน)แล้วก็ต่างๆน่าๆที่จะว่าเราไปมีบอกว่าจะสงคนมาพบด้วยผมเลยบอกว่าถ้าอยากมาก็มาได้แต่ให้ถูกต้องตามกฎหมายนะ เขาบอกตามสัญญา ผมก็ยังยื่นยันว่าต้องตามกฎหมายเท่านั้น เขาเลยบอกว่าสัญญาก็คือกฎหมาย ผมเลยบอกว่างั้นคุณก็ทำ เจ้าแรกครับที่มีการโต้ตอบกันประมาณนี้ทั้งที่ก่อนหน้าคุยกันดีมาตลอดเพิ่งจะหยุดครบรอบสองเดือนเอง แต่ก็นะจะมารู้แบบไหนก็จะขอสู้ครับก็คนมันไม่มีนิครับ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61976 โดย p.namdech
05/01/15
วันนี้เจ้าหนี้ uob โทรมาสองครั้งผมก็รับทั้งสองครั้งแต่เป็นระบบพูดแต่พูดยังไม่ทันได้เป็นคำก็ถูกตัดสายไปครั้งที่สองพอรับก็เป็นระบบอัตโนมัติอีกและเขาก็วางไปอีกแต่ที่นี้หลังจากว่าก็โทรเข้าที่ทำงานทันทีเจ้าหน้าที่ฝ่ายบุคคลรับก็เลยบอกผมทำงานออกต่างจังหวัดแปลกจังทำไมไม่คุยกับเราหว้าแต่พอตอนเทียงโทรมาอีกแต่คร่าวนี้พูดแต่ก็คุยดีบอกยังไงก็ลองพยายามหามาจ่ายให้ได้นะค่ะผมเลยบอกจะพยายามครับผมแล้วก็ว่างไป ส่วนเรื่องโทรเข้าที่ทำงานผมไม่เคยว่าอยากโทรก็โทรไปเพราะยังไงก็ไม่เจอผมหรอกเพราะผมทำงานออกต่างจังหวัดจริงๆและผมก็แจ้งฝายบุคคลและทุกๆคนในบริษัทหมดแล้วเพราะที่ทำงานผมเป็นบริษัทเล็กคนไม่มากมายอะไรเลยไม่มีปัญหาเรื่องนี้ ส่วนอีกเจ้าที่โทรมาวันนี้คือ กรุงศรีวีซ่า ชวนเขาประนอมหนี้บอกว่าคุณเป็นลูกค้าชั้นดีเราเลยหาทางช่วยคุณผมบอกไม่ทำคุณเธอเลยมีอารมนิดๆว่าต่อยาวเลย ผมก็รับฟังแต่ก็ไม่รับทำประนอมหนี้สุดท้ายเธอก็ยอมวางไปแล้วบอกว่าจะติดต่อมาใหม่ผมเลยบอกตามปรกติที่ผมตอบโทรศัพท์เสร็จคือขอบคุณสวัดดีครับ สู้ต่อไปจะผ่านมันไปให้ได้ครับ ส่วน ktc และ กสิกรยังเงียบเป็นปรกติ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62162 โดย p.namdech
7/01/15
วันที่6/01/15เงียบสนิทไม่มีใครโทรมาหาเลย
วันที่7/01/15 uob โทรมาแต่เช้าเลย 8:25 คุยปรกติและเป็นเจ้าเดียวที่ใช้เบอร์ 02 โทรมาเบอร์เดิมทุกครั้งครับ ผมก็บอกเหมือนเดิมยังไม่มี เขาเลยบอกพยามจ่ายให้จ่ายเข้ามาให้ได้สักงวดนะค่ะแล้วจะติดต่อมาใหม่ ส่วน กสิกรเครดิต กสิกรเงินสด และ ktcเงินสด เงียบสนิท ดีหน่อยสู้ตอนนี้แค่สองเจ้าถ้ามาทุกเจ้าพร้อมๆกันเหมือนเพื่อนคงมีกระอักเลือดแน่ๆ อีกเรื่องการเก็บเงินวาดฝันจะเก็บเดือนละหมืนเอาเข้าจริงๆ 5000 ยังไม่ถึงเลย แต่ครอบครัวมีความสุขเราก็ดีใจแล้วครอบครัวต้องมาก่อนเสมอ ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62166 โดย FFM
เหมือนกันครับ ช่วงจะหยุด ก็วางแผนจะเก็บเงิน แต่พอหยุดเข้าจริงๆ เก็บเงินไม่ได้ตามเป้าสักที มีรายจ่ายที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นมาตลอด แต่เงินที่หามาได้ พอใช้พอจ่าย ไม่มีหนี้เพิ่ม ก็ ok แล้วครับ ^ ^

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62221 โดย p.namdech

FFM เขียน: เหมือนกันครับ ช่วงจะหยุด ก็วางแผนจะเก็บเงิน แต่พอหยุดเข้าจริงๆ เก็บเงินไม่ได้ตามเป้าสักที มีรายจ่ายที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นมาตลอด แต่เงินที่หามาได้ พอใช้พอจ่าย ไม่มีหนี้เพิ่ม ก็ ok แล้วครับ ^ ^

สู้ต่อไปนะครับ ขอบคุณครับ

09/01/15
Uob เจ้าเดิมเบอร์ 02 เหมือนเดิมแต่เจ้าหน้าที่คนใหม่เสียงหวานมากและก็คุยดี ถามสองสามคำแล้วก็วางไป ขอบคุณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62409 โดย p.namdech
13/01/15
เจ้าหนี้โทรมาเป็นสิบๆสายแต่ไม่ได้รับตังแต่วันที่ 12/01/15 เนื่องจากลูกชายไม่สบายนอนโรงพยาบาลเลยไม่อยากรับสายทวงหนี้งดไปก่อนนะเดียวลูกชายหายจะกลับมาตอบใหม่เจ้าหนี้เอ๋ยแต่ก็คงเป็นคำเดิมๆ ยังไม่มีครับ ขอบคถณครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62809 โดย p.namdech
20/01/15
พอเริ่มกลับมารับโทรศัพท์ก็เจอเจ้าแรกเลย uob ขู่จะฟ้องศาลแล้วจะอายัดเงินเดือนด้วยถ้าไม่อยากโดนฟ้องก็ควรทำประนอมหนี้ ถ้าไม่มาเจอเว็ปนี้คงกลัวไปแล้ว ตอนนี้รับมือได้สบายๆ สู้ต่อไปครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63182 โดย p.namdech
28/01/15
ช่วงนี้งานยุ่งมากๆไม่มีเวลารับโทรศัพท์เลยแต่ก็มีรับบ้างแต่กลับไม่เจอเจ้าหนี้เจอแต่จะให้เราทำบัตรเครดิตกับทำประกัน เสียเวลารับจริงๆ สู้ต่อไปครับเริ่มจะเข้ารอบบิลที่สามแล้วแต่เรื่องตังค์เก็บไม่ต้องคิดเลยครัยยังไม่มี แต่ก็จะสู้ครับ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63430 โดย p.namdech
03/02/15

อัพเดตสักหน่อยจากที่ไม่ค่อยทีจะมีเวลารับโทรศัพท์ปรากฎว่าก็ไม่มีเจ้าไหนโทรมาอีกเลยสงสัยกำลังว่างแผ่นเตรียมส่งฟ้องอยู่แน่ๆจะมีก็แต่ข้อความของ uob และ ktc ส่งมาให้อ่านเป็นระยะสู้ต่อไปครับผ่านเดือนนี้ไปก็ครบ 3 เดือนแล้ว สู้สู้ ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63547 โดย เริ่มต้นคิดใหม่
Replied by เริ่มต้นคิดใหม่ on topic อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
แวะมาให้กำลังใจ สู้ๆ นะค่ะ เราก็หนี้ เกือบล้าน โดนเลิกจ้าง ตกงานมา 3 เดือนแล้วค่ะ
ขายของก็ได้เงินแค่ 100-300 บาท เหนื่อยมากๆ แต่จะสู้่ต่อไปค่ะ ขอบคุณที่แวะไปให้กำลังใจในกระทู้นะค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63786 โดย hingypunk
สู้ๆนะคะจากความรู้สึกคนเป็นหนี้เหมือนกัน :hurt:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63985 โดย p.namdech
13/02/15
ขอคุณสำหรับกำลังใจนะครับขอให้ทุกท่านผ่านพ้นวิกริตหนี้สินไปให้ได้เช่นกันนะครับ สู้ สู้ วันนี้เจ้าหนี้ uob กับ ktc โทรมาแต่ได้รับแต่ของ uob เนื่องจากไม่ว่าง uob ชวนประนอมหนี้แต่ผมไม่รับทำเขาก็บอกจะส่งเรื่องออกไปสำนักงานกฏหมายจะต้องถูกฟ้องศาลและอายัดเงินเดือนถ้าไม่มีความรู้จากชมรมผมคงกลัวจนต้องวิ่งไปหายืมคนอื่นมาจ่ายแน่นอน ต้องขอขอบคุณชมรมมากมายที่ทำให้ผมรู้อะไรมากมาย ขอบคุณครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63996 โดย FFM
สู้ๆนะครับ พอพ้นช่วงนี้ไปสายโทรศัพท์จะเริ่มน้อยลงแล้วครับ

ผมหยุดดรีมโลนมา 8 เดือนแล้ว เงียบกริบครับ เงียบจนน่ากลัว

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64562 โดย p.namdech
23/02/15

มาแล้วครับส่วนลดเจ้าแรกกับบัตรเครดิตกรุงศรีหลังหยุดตั้งแต่ เดือน พย. 57 จะครบรอบ 4 เดือนวันที่ 28/02/15 ให้ บ.ทวงหนี้ลีดเดอร์ รับหน้าทีทวงหนี้ให้โดย ยอดหยุดอยู่ที่ 73,xxx บาท ยอดปัจจุบัน 78,xxx บาท ยอดเสนอจ่ายก้อนเดียวจบคือ 48,xxx บาท เป็นจำนวนเงินที่รับได้แต่ติดที่ว่ายังไม่มีตังค์ เฮ้อ เสียดายจังเลยมาเร็วมากตั้งตัวไม่ทันสงสัยต้องให้ผ่านไปก่อน หรือถ้าต่อรองได้อีกสั 40,000 บาท เงินออกสิ้นเดือยก็พอไหวต้องลองต่อรองกันสักหน่อย สู้ต่อไปครับ ส่วนอีกที่เหลือ 4 ใบกำลังจะครบ 3 เดือนในสิ้นเดือนกุมภานี้ สู้ สู้ ขอบคุณครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64582 โดย FFM
เดี๋ยวก็ได้ส่วนลดอีกครับ ยอดของคุณใกล้เคียงผม ผมขอได้เต็มที่ 40,000 ตอนเดือนที่ 5 ครับ

แต่ขอผ่อน เลย กลายเป็น 42,000

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64587 โดย p.namdech

FFM เขียน: เดี๋ยวก็ได้ส่วนลดอีกครับ ยอดของคุณใกล้เคียงผม ผมขอได้เต็มที่ 40,000 ตอนเดือนที่ 5 ครับ

แต่ขอผ่อน เลย กลายเป็น 42,000

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลและคำแนะนำคงต้องลองต่อรองดูก่อนถ้าไม่ได้คงต้องรอให้เนาอีกหน่อย ขอบคุณครับ

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #64678 โดย Panupoo
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอติดตามเป็นกรณีศึกษานะครับ สู้ สู้ :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.759 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena