อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69514 โดย nun111
อ่าววว

จ. สมุทรปราการเหมือนกันเลยค่าา 555

แต่ทีนี้ ยังงงอยู่ว่า มีศาลจังหวัดสมุทรปราการ กับศาลแขวงจังหวัดสมุทรปราการ ไม่รุต้องขึ้นศาลไหนค่ะ K. P.namdech

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69872 โดย p.namdech

FFM เขียน:

p.namdech เขียน:

nun111 เขียน: ทำไม uob ฟ้องคุณ p.namdech เรวจิงๆๆๆ

เราหยุด uob มาเข้างวด 6แล้ว ใจหายเลย

กัว ใจตุ้มต่อม ทุกวันเลย

T_____T

ครับเร็วจริงๆเร็วมากๆ พูดได้ว่าทวงพูดน้อยต่อยหนัก เลยก็ว่าได้ ครับ ช่วงนี้เวลาว่างๆก็เดินทางไปเล่นที่ศาลรับบรรยากาศ ดี ดี ที่ศาล บรรยากาศดีครับ ศาลแขวงสมุทรปราการ นับวันถอยหลังขึ้นศาล สู้ สู้ ครับ (เจ้าหนี้รับเงื่อนไขในการผ่อนไม่ได้เลยเป็นว่าการตกลงกันไม่ได้ เลยต้องเจอกันที่ ศาล) สู้ สู้ ครับ

ไปใกล่เกลี่ยเงื่อนไขแบบไหนหรอครับ โจทก์ถึงไม่ยอม (อยากศึกษาไว้)

ผ่อนต่อเดือนเดือนล่ะ 5000 24 งวด โดยงวดแรก จ่าย 10000 ครับ แต่ผมขอไปเริ่มจ่ายเดือนแรก สิ้นเดือน กค. ครับเพราะจะหมดของกรุงศรีพอดี แต่สำนักงานกฎหมายที่ตามเรื่องอยู่ไม่ยอมเลยต้องมาดึงเวลากันที่ศาล ครับ สู้ สู้ นะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69873 โดย p.namdech

nun111 เขียน: อ่าววว

จ. สมุทรปราการเหมือนกันเลยค่าา 555

แต่ทีนี้ ยังงงอยู่ว่า มีศาลจังหวัดสมุทรปราการ กับศาลแขวงจังหวัดสมุทรปราการ ไม่รุต้องขึ้นศาลไหนค่ะ K. P.namdech

ในหมายศาลผมจะมีแผนที่ไปศาลเรียบร้อยเลยครับ ศาลแขวงสมุทรปราการ อยู่ถนนสุขมวิทสายเก่าครับถ้ามาจากปากน้ำเลยขนส่งสมุทรปราการมาประมาณ1- 2 กิโลครับ มีป้ายชัดเจนหน้าศาล ขึ้นไปชั้น 2 ของศาลด้านหลังเป็นป่าชายเลนมีนกหลายชนิดเกาะอยู่ตามต้นไม่ด้วย บรรยากาศดีลมเย็นผู้คนเป็นมิตรดีครับ สู้ๆ ครับ แล้วจะมาเล่าต่อถึงการไปศาล จริงๆ ขอบคุณครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69888 โดย FFM
คุณ p.namdech ไม่ลองสู้คดีเรื่องดอกเบี้ย หรือ ดอกเบี้ยผิดนัดชำระหรอครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69923 โดย p.namdech

FFM เขียน: คุณ p.namdech ไม่ลองสู้คดีเรื่องดอกเบี้ย หรือ ดอกเบี้ยผิดนัดชำระหรอครับ

เรียบร้อยแล้วครับเลื่อนศาลนัดแรกครับนัดหน้าค่อยว่ากันครับ ขอไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุมอีกที ไปเลื่อนนัดครั้งนี้ไม่ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ เพราะไหนจะทาง uob โทรมาตามไม่อยากให้เลื่อน ยังมี เจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมายอีก แถมทนายฝ่ายโจทอีก ยังมีเจ้าหน้าทีศาลมาบอกเราอีกว่าให้ศาลตัดสินเลยไม่ต้องเลื่อนหรอก เฮ้อ สุดๆเลย ศาลมีมาบอกเราอีกว่าคร่าวหน้าตกลงกันให้เรียบร้อยก่อนมาศาลนะ คร่าวหน้าจะไม่ให้เลื่อนแล้วนะ เฮ้อ เหมือนตัวคนเดียวยังไงไม่รู้ไปศาลครั้งนี้ แต่ก็สู้ สู้ ครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69925 โดย FFM
โทรหาคุณอาไพโรจน์ใน Hotline เลยครับ ไม่ต้องไปสวนลุม

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69927 โดย p.namdech

FFM เขียน: โทรหาคุณอาไพโรจน์ใน Hotline เลยครับ ไม่ต้องไปสวนลุม

เคยไปนั้งคุยที่สวนลุมแล้วครับครั้งหนึ่งเป็นกันเองดีครับ และได้พบปะเพื่อนๆด้วย ทุกคนเป็นกันเองดีคุยเรื่องหนี้แบบสนุกสนาน บ้างทีอาจให้คุณอาเขียนคำให้การให้ด้วยครับ สู้ สู้ นะครับ
คุณ FFM ว่างแผนไว้ยังไงครับ ไปศาลแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69928 โดย FFM

FFM เขียน: โทรหาคุณอาไพโรจน์ใน Hotline เลยครับ ไม่ต้องไปสวนลุม

เคยไปนั้งคุยที่สวนลุมแล้วครับครั้งหนึ่งเป็นกันเองดีครับ และได้พบปะเพื่อนๆด้วย ทุกคนเป็นกันเองดีคุยเรื่องหนี้แบบสนุกสนาน บ้างทีอาจให้คุณอาเขียนคำให้การให้ด้วยครับ สู้ สู้ นะครับ
คุณ FFM ว่างแผนไว้ยังไงครับ ไปศาลแล้วมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

เขียนคำให้การเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่รอวันไปขึ้นศาล ตัดสินใจสู้คดีตามคำแนะนำคุณอาครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69946 โดย nok05
เป็นหนี้ควิกแคชในกลุ่ม กรุงศรี เหมือนกันเลยค่ะ เป็นครั้งแรกด้วยกับการไม่จ่ายหนี้ เพราะไม่ไหวจะจ่ายจริง ๆ ค่ะ มีหนี้หลายบัตรอยู่ แต่ว่าต่อเดือนของบัตรนี้เยอะสุด สุดท้ายจ่ายไม่ไหวเลยต้องตัดใจหยุดจ่าย เพื่อจัดการกับหนี้บัตรอื่นให้หมดเสียก่อน แล้วค่อยกลับมาจ่ายบัตรนี้ (คิดไว้แบบนี้ค่ะ ไม่ได้คิดจะหนีหนี้แต่อย่างใด) เพิ่งหยุดจ่ายมางวดแรกค่ะ ปกติต้องจ่ายวันที่ 22 พฤษภาคม แต่ไม่ได้จ่ายค่ะ หลังจากนั้น 1 สัปดาห์ มีเจ้าหน้าที่โทรมาทวงทุกคน วันละเป็น 10 สาย (คือไม่กล้ารับสายค่ะ เพื่อนบอกว่าไม่ต้องรับด้วย) สัปดาห์นี้เข้าสัปดาห์ที่ 3 ค่ะ ซึ่งหนักข้อขึ้นเรื่อย ๆ คือโทรมาเป็นสิบสาย แล้วพอเราตัดใจรับก็ไม่ยอมพูด วางสายไป แล้วโทรกลับมาอีก เสาร์ อาทิตย์ก็โทรเข้าบ้าน พอเรารับสายก็วางสายไป เป็นแบบนี้ตลอด จนจะบ้าตายแล้วค่ะ กลัวมาก

อยากถามว่า เราควรจะรับสายดีมั้ยคะ แล้วเราต้องรอนานแค่ไหนถึงจะได้รับการติดต่อเพื่อประนอมหนี้คะ กับบัตรนี้เป็นหนี้อยู่ 120000 ค่ะ และหากมีการประนอมหนี้ ลดหนี้ให้ คิดว่าเราจะขอลดได้เหลือสักประมาณ 5 หมื่นได้มั้ยคะ โดยให้จ่ายแบบผ่อนชำระ 3 เดือน

ไม่อยากรอให้ถึงกับมีหมายศาลไปที่บ้านค่ะ อยากให้จบที่ประนอมหนี้ เพราะไม่อยากให้ที่บ้านรู้ค่ะ แค่ทุกวันนี้ถูกโทรไปป่วนที่บ้าน ก็โดนด่าเละแล้วค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69947 โดย nok05
หมายศาลที่ได้รับ เป็นจดหมายปิดผนึกมั้ยคะ คือถ้าส่งไปที่บ้าน คนที่บ้านก็จะไม่มีทางรู้ว่ามันคือหมายศาล หรือเปล่าคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69948 โดย FFM

nok05 เขียน: หมายศาลที่ได้รับ เป็นจดหมายปิดผนึกมั้ยคะ คือถ้าส่งไปที่บ้าน คนที่บ้านก็จะไม่มีทางรู้ว่ามันคือหมายศาล หรือเปล่าคะ

มาแบบเปลือยๆนี่แหละครับ ดีหน่อยคืออาจจะใส่ถุงใสๆมาให้

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69949 โดย nok05

FFM เขียน:

nok05 เขียน: หมายศาลที่ได้รับ เป็นจดหมายปิดผนึกมั้ยคะ คือถ้าส่งไปที่บ้าน คนที่บ้านก็จะไม่มีทางรู้ว่ามันคือหมายศาล หรือเปล่าคะ

มาแบบเปลือยๆนี่แหละครับ ดีหน่อยคืออาจจะใส่ถุงใสๆมาให้

คือยังไง คนรับจดหมายก็ต้องรู้ใช่มั้ยคะว่ามันคือ หมายศาล !!!!

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69952 โดย nok05

p.namdech เขียน: 17/12/14
มีเจ้าหนี้เจ้าเดียวคือ UOB ที่โทรมาหาคุยปรกติคุยสองสามคำแล้วก็วางไปไม่มีอะไรมากและก็ได้รับข้อความของกสิกรเงินสดให้ชำระยอด อีกที่เหลือเงียบ
18/12/14
ไม่มีเจ้าไหนโทรมาเลยเงียบกันหมด สู้ต่อไปครับ

ไปอ่านเจอวิธีท่วงหนี้หากเราไม่ได้ชำระหนี้เมื่อถึงเวลาที่กำหนดไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใด ผู้ให้สินเชื่อก็อาจเริ่มติดต่อเรา เช่น โทรศัพท์มาหาเพื่อแจ้งให้ไปจ่ายเงิน โดยส่วนใหญ่เจ้าหน้าที่ของผู้ให้สินเชื่อจะเป็นผู้ติดต่อเราในช่วงแรก แต่หากเวลาผ่านไปและเราก็ยังไม่ได้ไปจ่าย ผู้ให้สินเชื่ออาจจ้างตัวแทนซึ่งเป็นบริษัทภายนอกหรือที่เรียกว่า outsource ให้ติดตามทวงถามหนี้ (หรือเรียกเก็บหนี้) แทน
ทั้งนี้ แบงก์ชาติได้กำหนดแนวนโยบายในการติดตามทวงถามหนี้ เพื่อให้สถาบันการเงินและ Non-bank ติดตามทวงถามหนี้อย่างเหมาะสม ซึ่งมีสาระสำคัญ ดังนี้

1. ติดตามทวงถามได้เฉพาะภายในเวลาที่กำหนด
- วันจันทร์ – วันศุกร์ ภายในเวลา 8.00 น. – 20.00 น.
- วันหยุดราชการ ภายในเวลา 8.00 น. – 18.00 น
2. ต้องแสดงตัวและแจ้งวัตถุประสงค์ในการติดตามทวงถามหนี้
-กรณีเป็นสถาบันการเงิน ผู้ประกอบธุรกิจบัตรเครดิต และผู้ประกอบธุรกิจสินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ ต้องแจ้งชื่อ และวัตถุประสงค์ในการติดต่อให้ลูกหนี้ได้รับทราบอย่างถูกต้องเหมาะสม
- กรณีเป็นผู้ให้บริการเรียกเก็บหนี้(ตัวแทน) ต้องแสดงเอกสารว่าได้รับอนุญาตจากสถาบันการเงินหรือผู้ประกอบธุรกิจให้ทำการแทน
3. ต้องใช้วิธีการเรียกเก็บหนี้ที่เหมาะสม
- ไม่ให้เรียกเก็บหนี้จากบุคคลอื่นที่ไม่ใช่ลูกหนี้เช่น ญาติพี่น้องหรือเพื่อนร่วมงาน เว้นแต่จะได้รับความยินยอมจากลูกหนี้หรือเป็นสิทธิตามกฎหมาย เช่น การเรียกเก็บหนี้จากผู้ค้ำประกัน กรณีที่ลูกหนี้ไม่สามารถชำระหนี้ได้
- ไม่รบกวนหรือรังควานลูกหนี้โดยไม่มีเหตุผลอันสมควร เช่น การติดต่อทางโทรศัพท์โดยไม่เปิดเผยชื่อ หรือติดต่อหลายครั้งจนทำให้ลูกหนี้หรือบุคคลอื่นเกิดความรำคาญ
- ไม่ใช้คำพูดที่รุนแรง หรือหยาบคาย ข่มขู่ และคุกคามในลักษณะที่ผิดกฎหมายเพื่อให้ลูกหนี้ชำระหนี้

- ห้ามปลอมแปลง บิดเบือนข้อมูล เอกสาร หรือแสดงท่าทางอันทำให้ลูกหนี้สำคัญผิดว่าเอกสารเรียกเก็บหนี้หรือเอกสารที่ใช้ในการติดต่อกับลูกหนี้นั้นออกโดยหรือได้รับอนุญาตหรือได้รับการรับรองจากหน่วยงานของรัฐหรือเครดิตบูโร
4. ต้องเก็บรักษาความลับของลูกหนี้ ห้ามเปิดเผยข้อมูลหนี้ของลูกหนี้ให้บุคคลอื่นทราบระหว่างติดต่อทวงถามหนี้ แม้จะเป็นบุคคลในครอบครัว ยกเว้นได้รับความยินยอมจากลูกหนี้
5. ต้องให้หลักฐานแสดงการรับเงินจากลูกหนี้ที่เหมาะสมและมีผลในทางกฎหมาย

เพิ่งโดนมาเลยค่ะ โทรไปที่บ้าน แต่ว่าเราไม่อยู่ คนที่บ้านรับ แล้วบอกกับที่บ้านว่าเราเป็นหนี้เงินกู้ ไม่ยอมจ่ายเงิน...แบบนี้ผิดกฎหมายมั้ยคะเนี่ย...ของควิกแคชค่ะ เพิ่งไม่จ่ายงวดแรก และเพิ่งเลยกำหนดจ่ายมาแค่ 2 สัปดาห์เท่านั้น

ตอนนี้คือ ไม่รับโทรศัพท์แล้ว โทรมาถ้าเห็นเป็นเบอร์แบบนี้ ไม่รับเลย แบบนี้จะยิ่งเร่งให้เขา ฟ้องร้องเราหรือเปล่าคะ

หรือเราควรจะรับสายตามปกติ แล้วถ้ารับสายเราจะบอกยังไงถ้าเราจะไม่จ่ายเงิน

รบกวนหน่อยนะคะ มือใหม่หัดเป็นหนี้จริง ๆ ค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69954 โดย FFM
ไม่มีก็บอกว่าไม่มีครับ เขาก็ทำได้แค่ทวงแหละ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69988 โดย nok05

FFM เขียน: ไม่มีก็บอกว่าไม่มีครับ เขาก็ทำได้แค่ทวงแหละ

ถามอีกนิดนะคะ เรามีหนี้บัตรอยู่ 4 บัตร แต่ว่าเราตัดสินใจไม่จ่ายเงินแค่บัตรเดียว คือของ ควิกแคช...ในกรณีแบบนี้ หากในที่สุดแล้วเราขอประนอมหนี้ เขาจะยอมประนอมหนี้กับเรามั้ย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69994 โดย FFM
ประนอมหนี้ทำไมครับ ประนอมหหนี้กับขอส่วนลด จะต่างกันนะครับ

ประนอมหนี้คือ ทำสัญญากันใหม่ เอายอดเงินต้น+ดอกเบี้ยที่เราค้างอยู่ ไปคิดเป็นเงินต้น แล้วบวกดอกเบี้ยเพิ่มไปอีกที ซึ่งจะทำให้ลูกหนี้เสียเปรียบมาก

แต่ขอส่วนลด คือ หยุดหนี้จนถึงระยะเวลาหนึ่งจนสถาบันการเงินเห็นว่า อาจเป็นหนี้เสีย หรือหนี้เน่า เขาก็จะยอมให้ส่วนลด เพื่อนำเงินสดกลับมาเข้าระบบเขาดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

ถ้าคุณไม่หยุดจ่ายทุกบัตร จะเอาเงินจากไหนมาปิดบัญชีถ้ามีส่วนลด ?

อย่าไปกลัวการทวงหนี้ เค้าก็ทำได้แค่ทวง ไม่ได้มาฆ่ามาแกงเรา ทำใจให้เข้มแข็งไว้ครับ

แล้วก็อย่าไปเห็นใจเจ้าหนี้มาก เขาได้เปรียบเราไปเท่าไรแล้ว ตอนนี้เราไม่ไหว เราต้องหยุด เพื่อให้เรามีเวลาตั้งหลักบ้าง หยุดแล้วเก็บเงินให้ได้

อีกอย่าง ผมว่าคุณ nok05 คงยังอ่านกระทู้ปักหมุดไม่เยอะ ผมแนะนำให้ไปอ่านให้เยอะๆ รวมทั้งกระทู้ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ด้วย อ่านแล้วจำแล้วนำไปใช้

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70035 โดย p.namdech

FFM เขียน:

เขียนคำให้การเรียบร้อยแล้วครับ เหลือแต่รอวันไปขึ้นศาล ตัดสินใจสู้คดีตามคำแนะนำคุณอาครับ

คุณอาให้ผมไปฟังเงื่อนไขของเจ้าหนี้ก่อนนนะครับมนนัดแรกถ้าไม่ไหวก็ให้ขอเลื่อนนัดแล้วนัดต่อไปจะเอายังไงค่อยไปนั้งคุยกันนะครับผมก็มองแนวทางสู้คดีไว้เหมือนกัน สู้ สู้ ครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70036 โดย p.namdech
คุณ nok 05 ครับ ถ้าตามที่ผมหยุดจ่ายมาแล้วมีโทรศัพท์มาทวงหนี้ผม ผมก็ไม่ว่าเคยรับทุกสาย ผมว่างก็รับ ไม่ว่างก็ไม่รับ ไม่มีอารมก็ไม่รับ แต่แค่ในช่วง 1-3 เดือนแรกเท่านั้นที่ทำแบบนี้ พอเดือนต่อมายิ่งยากให้เจัาหนี้โทรหาและรับทุกสายเพราะะจ้าหนี้บ้างรายเริ่มจะมีเสนอส่วนลดมาบ้าง บางเจัาก๊โทรทวงปรกติ ยิ่งตอนนี้เข้าเดือนที่ 6 ที่หยุดจ่าย พอมีเงินเก็บบ้าง ไม่เห็นมีเจ้าหนี้ไหนโทรมาหาเลยเลยที่นี้ ได้แต่นั้งรอมองโทรศัพท์ สู้ สู้ ครับ
อีกเรื่องนะครับ การทวงหนี้ของเจ้าหนี้มันมีหมดแหล่ะครับทั้งถูกและผิด เจ้าหนี้มันก็รู้ตัวเองดีว่าทวงแบบไหนถูกแบบไหนผิด แต่เขาก็ต้องเสี่ยงทวงแบบผิดๆบ้างถูกบ้างเพื่อที่เขาจะได้ตังค์จากลูกหนี้ เพื่อเขาจะได้มีเงินไปซื้อข้าวกิน มีเงินไปส่งลูกเรียน เขาก็คงทำหมดแหล่ะสำหรับพวกทวงหนี้ที่ไร้จันญาบันทั้งหลาย อ่านข้อมูลในกระทู้ปักหมุดเยอะครับ แล้วคุณจะไม่รู้ว่าไม่มีอะไรต้องกลัวกับพวกทวงหนี้ สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70064 โดย nok05

FFM เขียน: ประนอมหนี้ทำไมครับ ประนอมหหนี้กับขอส่วนลด จะต่างกันนะครับ

ประนอมหนี้คือ ทำสัญญากันใหม่ เอายอดเงินต้น+ดอกเบี้ยที่เราค้างอยู่ ไปคิดเป็นเงินต้น แล้วบวกดอกเบี้ยเพิ่มไปอีกที ซึ่งจะทำให้ลูกหนี้เสียเปรียบมาก

แต่ขอส่วนลด คือ หยุดหนี้จนถึงระยะเวลาหนึ่งจนสถาบันการเงินเห็นว่า อาจเป็นหนี้เสีย หรือหนี้เน่า เขาก็จะยอมให้ส่วนลด เพื่อนำเงินสดกลับมาเข้าระบบเขาดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

ถ้าคุณไม่หยุดจ่ายทุกบัตร จะเอาเงินจากไหนมาปิดบัญชีถ้ามีส่วนลด ?

อย่าไปกลัวการทวงหนี้ เค้าก็ทำได้แค่ทวง ไม่ได้มาฆ่ามาแกงเรา ทำใจให้เข้มแข็งไว้ครับ

แล้วก็อย่าไปเห็นใจเจ้าหนี้มาก เขาได้เปรียบเราไปเท่าไรแล้ว ตอนนี้เราไม่ไหว เราต้องหยุด เพื่อให้เรามีเวลาตั้งหลักบ้าง หยุดแล้วเก็บเงินให้ได้

อีกอย่าง ผมว่าคุณ nok05 คงยังอ่านกระทู้ปักหมุดไม่เยอะ ผมแนะนำให้ไปอ่านให้เยอะๆ รวมทั้งกระทู้ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ด้วย อ่านแล้วจำแล้วนำไปใช้

ขอบคุณมากนะคะ เข้าไปอ่านปักหมุดมาแล้ว เริ่มพอเข้าใจบ้างแล้วค่ะ ขอบคุณที่ช่วยชี้แนะนะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70692 โดย p.namdech
หลังจากไปเลื่อนนัดศาลวันที่ 9 มิย. 58 จนถึงวันนี้ 16/06/15 ไม่มีเจ้าหนี่โทรมาหาเลยมนเงียบผิดปรกตินะเนี่ย หรือกำลังเตรียมเอกสารฟ้องกันอยู่หรือเปล่าน่า ตอนไม่มีตังค์เก็บนะโทรมาซะบ่อยเลย พอเก็บตังค์ได้นิดๆ กลับหายกันหมด สงสัยต้องโทรไปตามหน่อยดีกว่า สู้ สู้ ครับ ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.859 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena