เตรียมใจรับมืออนาคตในวันข้างหน้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #60415 โดย witchlilly
สวัสดีค่ะ อ่านกระทู้ในชมรมนี้มาพักใหญ่ ตั้งแต่ต้นปี ยันท้ายปี ตอนนี้หมุนหนี้ไม่ได้แล้ว บัตรเต็มวงเงิน เดือนที่แล้วพยายามเอาเงินเก็บมาหมุนบ้าง ขายของลอยกระทงไปนิดนึง ตอนนี้ไม่เหลืออะไรแล้วนอกจากเงินเดือน T-T รู้สึกว่าตัดสินใจช้าไปจากต้นปี ขั้นต่ำยังเท่ากับเงินเดือน ตอนนี้ 150%แล้ว

ตอนนี้ (พ.ย.-ธ.ค.57) เป็นหนี้ ตามนี้ค่ะ รวมยอดหนี้ปัจจุบันประมาณ 572,171.88 บาท ชำระขั้นต่ะประมาณ 37,833.29 บาท รับเงินเดือน ผ่าน SCB จะทำตามที่บอกคือจ่ายbankที่จ่ายเงินเดือนให้เราก่อน <--กัวโดนหักตังขึ้นสมองเลยทำเรื่องเปลี่ยนบัญชีไปอยู่ธนาคารที่ปลอดภัยแล้ว :laughing:

1.TMB Ready Cash บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 81,236.85 ขั้นต่ำ 4,062.00 หมายศาล พ.ย. 58 ตกลงทำสัญญาประนีประนอมยอมความหน้าศาล ธ.ค. 58 ยอดหนี้ 113.xxx ผ่อน 2,400 48 งวด เริ่มจ่าย 12 ม.ค. 59
2.SCB Credit Card ยอดหนี้ 55,035.75 ขั้นต่ำ 5,503.57 หยุดจ่ายราวๆ เม.ย.-พ.ค. 58 HC ปิดยอด 50,000 บาท ก.ย.59-ธ.ค. 59 แบ่งชำระ 3 งวด จาดยอดในจม.ประมาณ 79,xxx
3.Kasikorn Bank Credit Card ยอดหนี้ 23,898.52 ขั้นต่ำ 2,389.85 หยุดจ่ายราวๆ เม.ย.-พ.ย. 58
HC 21,000 บาทจาดยอดเต็ม 33,503.04 28ก.พ.60 งวดเดียว

4.Bangkok Bank Credit Card ยอดหนี้ 27,510.35 ขั้นต่ำ 2,751.04
หยุดจ่ายตั้งแต่ พ.ย. 57 ได้ ยอดปัจจุบัน ม.ค. 59 34,143.40 แต่เจ้าหนี้บอกว่าธ.นี้ไม่มีนโยบายลด เพราะไม่คิดค่าทวงถามแล้ว ขอปิดยอด 30,000 บาท เพราะแต่แรกเค้าบอกให้จ่าย 31,000 บาท กำลังจะจ่าย 15 ม.ค. 59
[/color]
5.UOB I-Cash สินเชื่อบุคคล วงเงิน 50,000 ยอดหนี้ 56,664.02 ขั้นต่ำ 2,070.00
6.CIMB THA I Personal Cash วงเงิน 100,000 ยอดหนี้ 157,733.74 ขั้นต่ำ 2,440.00 CIMB หยุดจ่ายช่วง พ.ย. 57 ปิดจบ พ.ค. 59 ส่วนลดเหลือ 55,000 บาทงวดเดียว ชำระแล้ว
7.Citibank Ready Credit บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 47,567.90 ขั้นต่ำ 2,743.60 Citibank Ready Cash ขอส่วนลด 22,000 บาท จ่าย พ.ย. 58รอตั้ง 2 เดือนกว่าจะได้ใบปิดบัญชีจากธนาคารส่งมาที่บ้าน
8.Central Card Credit Card ยอดหนี้ 19,538.77 ขั้นต่ำ 1,953.88 Central credit card ปิดจบ 12,000 มิ.ย. 58
9.UOB Credit Card ยอดหนี้ 28,932.46 ขั้นต่ำ 2,894.00 UOB credit card ยอดถึงม.ค. 59 39,507.08 ขอปิดที่ 17,000 บาท งวดเดียว
10.Citibank Big C Credit Card ยอดหนี้ 74,053.52 ขั้นต่ำ 7,405.35 หมายศาลมาเดือน ธ.ค. 58 ฟ้อง 99,251.84 บาท รอเจรจา ก.พ. 59 ไปศาลขอเลื่อนไป 1 เดือน รอเจรจา มี.ค. 59 ตกลงประนีประนอมหน้าศาล จ่ายขั้นต่ำ 2,000 บาท ให้จ่าย 18 งวด หลังจากนั้นจะดอกเบี้ย 15% ของยอด 80,663.47 บาท

11.SCB SpeedyLoan สินเชื่อบุคคล วงเงิน 87,000ขั้นต่ำ 2,550.00 หยุดจ่าย ราวๆ เม.ย.-พ.ค. 58 จากที่จ่ายมาเข้างวดที่ 29/60 (จ่ายไปแล้วครึ่งนึง ต้น 49,xxx +ดบ 38,xxx เหลือเงินต้นอีก 37,xxx +ดอกเบี้ยอีกรวมๆน่าจะเเหลืออีกเจ็ดหมื่น)
SCB Speedy Loan ได้ส่วนลดเหลือ 31,000 บาท จากใบเสนอปิดหยุดมา 8-9 เดือนได้ ขอจ่ายต้นเดือนปลายเดือนเดียวกันสองยอด 11,000+20,000 บาท จากใบปิดที่สนง.กฎหมายส่งมา 46,xxx ปิดบัญชีเดือนมีนาคม 2559
12.Kasikorn Bank บัตรกดเงินสด หยุดจ่ายเดือนพ.ย. 57 บิลยังไม่มา ม.ค. 59 ยอด 39,178.49 บาท
13.TMB สินเชื่อบุคคล วงเงิน 35,000 บิลยัังไม่มา ขั้นต่ำ 1,070.00 ถูกนับจ่ายมาเรื่อยๆ แต่ไม่เห็นขึ้นยอดดอกเบี้ย งงมาก? TMB Cash2Go ขอส่วนลดจ่าย 26,000 บาท งวดเดียว ต.ค. 59 จากยอดในจดหมาย 48,xxx

Update มีนาคม 2559 ตัดสินใจหยุดมาตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายน 2557 รวม 15 เดือน (1ปี 3 เดือน) ปิดแล้ว 5 บัญชี จ่ายตามศาล 2 บัญชี ยอดต้องจ่ายรวม 5,400 บาท เหลืออีก 6 บัญชีจากทั้งหมด 13 บัญชี เย้ๆๆๆๆ

Update พฤศจิกายน 2559 ปิดแล้วและกำลังจะปิดรวม 8 บัญชี เหลืออีก 5 (จ่ายศาล 2 เจ้า เก็ยเงิน+เจรจาถ้ายังทันอีก 3 เจ้า)
:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

เงินเดือน 25,000 บาท หักปกส.+ภาษี+สหกรณ์แล้วเหลือ 23,xxx มีเงินเพิ่มมาอีก 2 พัน รวมๆก็ 25000 เท่าเดิม เอาไปจjาย SCBแล้ว 2 บิล 9000 เอาไปให้แม่ 5,000 เก็บไว้ใช้นู่นนี่ จะพยายามเก็บเงินให้ได้ (มีนาคม 59 เงินเดือนขึ้นแล้ว เย้ๆ จะได้มีตังมาจ่ายปิดหนี้เร็วๆ><)
แม้ไม่รู้ว่าจะเอาที่ไหนมาจ่ายปิดบิลในอนาคต :pray: (ครอบครัวที่บ้าน คุณแม่ช่วยให้เงินก้อนเรามายืมค่ะ คุณพ่อไม่ให้ยืม แกไม่เข้าใจ พี่ชายให้ยืมแบบมีเงื่อนไขเลยไม่ได้ยืม ส่วนคุณแม่ไม่มีเงื่อนไข T_T พระคุณแม่ยิ่งใหญ่จริงๆ ) <--ตอนนี้คุณพ่อก็ช่วยผ่านคุณแม่แล้วค่ะ T^T ซึ่งความรักของบุพการี

ขอบคุณชมรมนี้ที่ให้คนเป็นหนี้ได้มีช่องทางที่จะหาทางแก้ไขชีวิตตัวเองนะคะ ตอนนี้ยังไม่ถึงกำหนดชำระ กำลังรอลุ้นว่าจะเป็นอย่างไร วันนี้จะเป็นวันแรกที่่ไม่จ่าย TMB ตามกำหนดชำระค่ะ

สารภาพกับแม่ไปแล้ว ที่บ้านก็เคยเจอประสบการณ์แบบนี้ ตอนนั้นพี่ชายจัดการไปกู้แบงก์อิสลามแล้วให้ที่บ้านช่วยกันออก ก็เป็นปัญหาเครียดไปทั้งบ้านเลย เราทำงานปีแรกก็ต้องเอาเงินมาหารเฉลี่ยช่วยด้วย 2 ปี จึงหมด และตอนนี้ กลายเป็นเราที่กำลังทำให้เหตุการณ์ซ้ำรอยมันกลับมา รู้สึกผิดมากๆกับสิ่งที่ผ่านมา :cry2: คิดว่าอีกไม่นานพี่ชายคงจะรู้ แล้วบ้านอาจจะแตกรอบที่ 2 ทำใจอยู่ค่ะ

ร้องไห้ไปหลายครั้งแล้ว และตอนนี้พยายามทำใจสู้ บอกที่ทำงานไปแล้วบางคน แต่ก็หวั้นๆจะโทรมาไปรบกวน HRกับธุรการตรงที่คนเยอะๆ แต่คิดแล้วว่าให้เบอร์สายตรงโต๊ะเราไป หวังว่าเจ้าหนี้จะไม่โทรไปรบกวนคนอื่น

อยากได้กำลังใจค่ะ เคยมีแฟนแล้วพูดถึงเรื่องหนี้ ก็รู้สึกว่าเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้เค้าเลิกคบเราค่ะ
จะพยายามปรับปรุงตัวเองให้เป็นคนที่สวยและรวยมากให้ได้ค่ะ (อาจจะ 10-20 ปีจากนี้ไปสินะ...)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60419 โดย p.namdech
สู้ๆครับจะคอยเข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับถ้ารู้สึกท้อก็มาโพสขอกำลังใจได้ครับยินดีที่จะเป็นกำลังใจเพื่อที่วันหนึ่งคุณจะกลับมายิ้มได้เต็มที่อีกครั้งครับ สู้ ส้ ครับ ผมก็พึ้งจะเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันครับยังไม่ถึงกำหนดจ่ายสักใบเหมือนกันผมมีอยู่ 5 ใบวงเงินหนี้รวมๆ 3 แสนครับเงินเดือนผมน้อยครับจ่ายบ้านจ่ายรถก็หมดแล้วแต่จะเริ่มขยันทำโอทีเก็บตังค์เพื่อพาตัวออกจากการเป็นหนี้ให้ได้ครับ ต้องการกำลังใจเมื่อไรก็เข้ามาได้เลยนะครับทุกๆคนพร้อมที่จะเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60430 โดย dnnkid
สู้ๆครับ ผมก็เป็นอีกคนที่ทำให้ครอบครัวต้องผิดหวังเป็นรอบที่ 2 รอบแรกแม่ไปกู้ออมสินเพื่อจะมาโปะหนี้ให้ ผลปรากฏเป็นหนี้มากกว่าเดิม จนรอบนี้มาเจอชมรม ก็เลยตั้งใจหยุดแล้วครับ รอวันที่ตัวเองจะตั้งตัวได้ใหม่สักที สัญญากับตัวเองว่าจะไม่พาตัวเองเดินลงเหวอีกแล้วครับ พยายามอดทนคับ ลดค่าใช้จ่ายลง ลดเที่ยว เรื่องแฟนผมไม่ได้คุยกับเธอทุกเรื่องครับ ผมจะบอกแค่ว่า ภาระทางบ้านผมเยอะแค่นั้น (ซึ่งมันก็เยอะจริงๆไม่ได้โกหก) และเรา 2 คนก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน เจอกันแค่วันเสาร์วันเดียว เวลาไปเที่ยวกันก็ไม่ได้อู้ฟู่ เราสองคนหารกันตลอด ผมจะเลี้ยงเธอก็ไม่เอา ผมต้องซื้อของให้เฉพาะถึงจะรับ

คิดซะว่ายังมีเพือนๆพี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้มีหนี้กว่าเราตั้งเยอะ เค้ายังผ่านไปได้เลยครับ ของผมหนี้ 4 แสนกว่าครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60447 โดย superrich
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคน เดี๋ยววิกฤตครั้งใหญ่จะผ่านไปในไม่ช้า

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60552 โดย witchlilly
มาแร้ว จนท TMB โทรแระว่ายังไม่ได้ชำระเข้ามา ถามว่าชำระได้เมื่อไหร่ วันนี้ไหมคะ? ยังค่ะ พรุ่งนี้หรอคะ? ยังค่ะ จนท.เหมือนรู้ละ บอกงั้นอีก 7 วันเราติดต่อกันใหม่นะคะ...ค่าา :ไม่ยอม:
โหดร้ายมาก ไม่เห็นโทรมาเบอร์มือถือก่อนเลย โทรมาเบอร์โต๊ะทำงานเรยง่ะๆ ทวงครั้งแรกนะนี่

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60574 โดย plakartoon
สู้ๆ คะ เป็นหนี้เยอะเหมือนกันร่วม 3 แสน แน่ะ หยุดมา 5 เดือนแล้ว พยายามเก็บเงิน และจะพยายามขอลดหนี้ให้เหลือสักครึ่งนึง ขอให้เราหมดหนี้ไวๆ นะคะ ( เราหมายถึง ทุกคนๆ เลยที่ตั้งใจจะหมดหนี้คร้า )

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60576 โดย art2527
ขอไม่พาดพิงเจ้าของกระทู้นะครับ อันนี้ผมมาแชร์ในเรื่องการพิจารณาการอนุมัติสินเชื่อของทง Bank แต่ละที่ จะเห็นว่า bank แต่ละที่ไม่ได้ดูรายได้ของลูกค้าเลย เรียกว่าเขียนใบสมัครเท่าไหร่ก็อนุมัติหมด ผมว่า bank ก็ควรจะพิจารณาการปล่อยสินเชื่อให้กับลูกหนี้อย่างละเอียดก่อนเพื่อเป็นการป้องกันปัญหาหนี้เสีย เพราะการปล่อยเงินกู้โดยไม่พิจารณาถึงภาระของลูกค้าอันนี้เสี่ยงมากๆ ครับ

ความนี้มาถึงเรื่องของ จขกท. ยอดหนี้สูงทีเดี่ยวครับ หากคิดจะหยุดจ่ายต้องทำใจเรื่องการติดตามทวงถาม ทุกคนมีความอายเหมือนกันหมดครับ แต่เราต้องทำใจหากมัวแต่หน้าบาง จ่ายแต่ขั้นต่ำเพื่อประคับประคองกลัวโดนโทรทวงจะเสียหน้า หนี้มันก็ไม่หมดหลอกครับ ถ้าคิดจะหยุดแล้วก็หยุดไปเลยอย่างไปจ่ายหยอด ขอเพียงแต่ทำใจเรื่องการโดนทวง และเร่งเก็บออม (ถึงแม้มันจะยากเพราะชีวิตประจำวันมีรายจ่ายที่ไม่คาดฝันไว้เสมอ) สุดท้ายหากคุณทำได้ตามแนวทางของชมรม คุณจะผ่านมันไปได้ครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63162 โดย witchlilly
กลับไปดูเวลาตั้งกระทู้ ก็ผ่านมา 1 เดือน 4 สัปดาห์ ธนาคารต่างๆโทรกันเข้ามาทุกวัน โดยเฉพาะ UOB กับ Citibank วันละ 3 เวลา Central นี่มาอาทิตย์ละครั้งได้ ธนาคารกรุงเทพกับทหารไทยเหมือนจะนานๆครั้ง แต่มาทีพูดแล้วเจ็บๆ ที่ทวงไพเราะมากคือกสิกร จนท.บางคนเหมือนจะเข้าใจก็บอกพยายามนะคะ บางคนมาแนวโหดๆว่าแล้วคุณวางแผนจะชำระยังไงคะ? ตอบไปว่า ถ้ามีก็จ่ายค่า ทุกคนยังพูดจาปกติดี มีน้ำเสียงจิกๆบ้าง แต่ยังอยู่่ในโหมดที่รับได้

ส่วนที่เห็นว่ามีส่งเรื่องไปทีสำนักงานกฎหมายแล้วคือ TMB ก่อนจ้าา มีจดหมายทวงมาให้จ่ายภายใน 20 วันไม่งั้นเราจะดำเนินการตามกฎหมายไรงี้ คาดว่าเพราะยอดหนี้สูง และ CIMB ส่งเรื่องให้ CP coll แต่ยังไม่ค่อยทวง

แต่สัปดาห์นี้ก็แปลกใจว่าไม่ค่อยมีสายโทรเข้ามาเลยแฮะ เงียบอย่างเสียวๆ แต่จนท.เหมือนจะรอส่งระบบปิดบัตรเครดิตให้อยู่ เพราะแทบจะทุกเจ้าบอกว่ากำลังเข้ารอบบิลที่ 3 นะคะ

แต่ที่ต้องมาพิมพ์วันนี้เพราะแปลกใจว่ามี SMS จาก UOB ส่งมาว่า

"ด่วน! ธ.ยูโอบีขอเสนอโครงการยกเว้นดอกเบี้ย 100% สนใจติดต่อกลับ 02-xxx-xxxx"
ยังไม่ได้โทรไป อยากทราบว่ามีใครเคยได้แบบนี้ไหมคะ มันคืออะไร?

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนมี จนท.UOBถามแล้วว่าจะประนอมหนี้ไหม แต่ตอบไปว่าไม่เอาๆ เค้าก็พยายามแนะนำดีแต่ก็บันทึกให้ว่าเราไม่เอาอะไรงี้ ก็หวังว่าคนแถวนั้นจะใจดี ช่วยยืดเวลาให้เรา >< [/b]

การเก็บเงินและพยายามใช้จา่ยเท่าที่มี ตอนนี้เป็นเรื่องยากสำหรับเรา แต่ได้พยายามปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้เงินแล้ว ตอนนี้ที่จ่ายปกติคือ SCB ทั้ง credit และ Speedy เนื่องจากเป็นบัญชีเงินเดือน ที่เหลือก็พยายามจะให้หมดตรงนี้และหาเงินมาปิดหนี้ค่ะ :pray:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63202 โดย witchlilly
วันนี้มาแปลกเรย บริษัทxxx รับมอบหมายจาก Citibank สอบถามส่วน Ready มียอดค้างชำระเท่านี้ๆ แล้วคคุณก็ยังมีค้างกับบัตร Big C แต่ธนาคารเสนอประนอมหนี้แล้วคุณก็ไม่เอา งั้นธนาคารมีส่วนลดให้ค่ะ? (ได้ยิินหูผึ่งเลย ุถามไปว่าเท่าไรคะ?) จนท.พูดมาเป็นสเต็ปว่า ก็ถ้าคุณมีจะปิดเท่าไรก็มาคุยกับธนาคารละกัน....

อืม นี่เราต้องโทรไปต่อใช่ไหมนั่น จิต่อเท่าไรได้เนี่ย....

ธนาคารบอกว่าถ้าคุณยังไม่ปิดตอนนี้ ก็จะส่งเรื่องไปต่อละ แล้วก็ส่งไปเครดิตบูโร มีผลบลา บลา บลา....
:sweat: อ่าา ลุ่นกันต่อไป

9 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #65570 โดย witchlilly
วันนี้ 12 มี.ค.58 บัตรส่วนใหญ่เข้ารอบบิลที่ 4 แต่ค้างจ่ายตั้งแต่เดือน พ.ย. มีโทรศัพท์เจ้าหนี้มาทุกวันเช่นเดิมแต่ไม่ถี่เหมือนแต่ก่อน พอดีใช้โทรศัพท์เครื่องเก่ารับสาย โทรศัพท์ตกเจ๊ง ไม่ได้ยินเสียงจนท. เลยต้องขออภัยจริงๆ เดี๋ยวเจียดตังค์หรือไปหาเครื่องถูกๆได้จะรีบใส่ซิมรับสายจนท.นะคะ ^^

เข้าเรื่อง วันนี้สายจากจนท.บัตร Central Card บอกว่าจากยอดหนี้ 21,7xx.xx บาท จะลดให้เหลือ 14,000 บาท แต่เราต้องจ่ายภายใน 18 มี.ค. นี้ จนท.ยังบอกว่า แต่เรื่องมันต้องทำอนุมัติ ถ้าเรายังมีไม่พอ ให้จ่าย 2,000 บาท เดินบัญชีก่อน แล้วค่อยขอส่วนลดอีกทีเดือนหน้า แต่ยอดเงินจะเป็น 18,000 บาท ให้แบ่งจ่ายได้ 6 งวด เป็นงวดละ 3,000 บาท เอ๊ะๆๆ นี่พิมพ์ไปเพิ่งคิดได้ว่า ถ้าจ่ายแบบนี้มันก็ประนอมหนี้นี่ฝ่าา ..แต่ไอ้ที่อยากได้อ่ะคือที่ลดเหลือ 14,000 นี่ล่ะ แต่ตอนนี้ตังมะพอ T^T

ปัญหาของเราตอนนี้คือ เรายังค้างจ่ายบัตรSCB ประมาณ 55,000 ที่linkกับเงินเดือนอยู่ กับอีก scb speedy loan ขั้นต่ำ 2550 ทำให้เดือนนึงจ่ายเข้า SCB ไป 10,000 บาท ไม่มีตังค์เก็บเลย
แล้วเดือนก่อน เพื่อนเราอยากช่วยเลยให้ยืมเงิน 10,000 บาทแล้วบอกจะช่วยปิด ไปๆมาๆ เพื่อนการเงินขัดคล่องเลยขอรูดคืนไป เท่ากับเราแค่ไปจ่ายหยอดT^T เส้า เซง ตอนนี้เลยยอมจ่ายขั้นต่ำไปก่อน เพราะที่นี่เคยบอกว่าจ่ายหยอดไปไม่ดี ไหนๆ เพื่อนจ่ายให้บัญชีปกติไปแล้ว เลยยังคงจ่ายต่อ บัตรนี้ก็ 25000
สรุปเงินเดือน 25000 จ่ายบัครไป 12,500 เหลืออีก 12,500 ตอนนี้เราเต็มค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้ว พยายามลดค่าเดินทาง ปั่นจักรยานไปทำงาน ค่ากิน เลิกน้ำหวาน ที่ต้องตจ่ายมีแต่ค่าโทรศัพท์ ค่าInternet ค่าสายโทรศัพท์ ค่าประกันออมทรัพย์ แต่ก่อนให้เงินแม่ 5000/เดือน เดือนนี้ให้ได้แค่ 2,000 บาท หยุดมา 3 เดือนได้ มะพอแล้ว T^T
:cry2:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68051 โดย witchlilly
Update เดือนนี้ (พ.ค.58)เราจะหยุดจ่าย SCB ที่เราพยายามจ่ายข้นต่ำมาตลอดตั้งแต่แรก คือประมาณ 6000-7000/ เดือน แล้วสุดท้ายเราก็คิดว่าเราจายไม่ไหวละ :-( เราเห็นด้วยละที่เราควรจะหยุดจ่ายทุกบัตรแล้วพยายามเก็บเงินรอ H/C ดีกว่า เนื่องจากเวลามีค่าใช้จ่ายนู่นนี่ เราไม่สามารถคุมค่าใช้จ่ายได้เลย และเราก็จะหยุดให้เงินแม่ด้วย เพราะเราใช้ไม่พอต่อเดือน มันก็เข้าวังวนเดิมต่อ ตอนนี้เหลือแค่ กสิกรที่เรายังจ่ายขั้นต่ำเนื่องจากตอนนั้นเพื่อนมาช่วยโปะแล้วถอนออกไป ทำให้เรากลัวจะเสี่ยรูปคดีอย่างที่เคยอ่านกระทู้ต่างๆ เท่ากับจ่ายหยอดไป แต่ไม่ได้กดมาใช้อีกแล้ว (หวังว่าเราจะทำได้จนหมด--บอกกับตัวเอง><)

ก่อนวันแรงงาน มีบ.กม.ธรรมศิริรัฐที่รับCentral มาเสนอส่วนลดให้ จาก ยอดหนี้เดิม 19,538 ยอดปัจจุบัน 22,300 เหลือ 12,000 ข้อเสนอนี้ดีมาก แต่เรายังไม่มีเงินเก็บ เลยต้องไปพึ่งพาท่านแม่ว่าจะขอยืมก่อน ตอนนี้ขอแบ่งเป็น 2 งวด งวดละ 6000 รอดูว่าเค้าจะอนุมัติไหม พยายามขอลดมากที่สุดแต่เค้าให้แค่ 11,500 งวดเดียว

เสาร์ที่ผ่านมา ก็มีบ. UOB โทรมาถามเรื่องการใช้จ่ายของเรา น่าแปลกที่รอบนี้เค้าคุยดีมาก นิ่มๆว่าเขาขอย้ำว่าเราจะให้เค้าทำตามระบบไหม เพราะเหมือนจะถึงเวลาที่เค้าต้องส่งเรื่องแล้ว นี่ก็นับว่าเข้า่ 6 เดือนสำหรับ UOB ที่ได้ยินใครบอกว่าฟ้องเร็ว :pray: ปวดหัวไม่รู้จะเป็นไงต่อ

แต่จากนี้เราคิดว่าเราน่าจะเก็บตังได้บ้าง ถ้าเลิกจ่ายหมุนบัตรSCBจาก6เดือนที่ผ่านมา T^T

นอกจากนั้น ก็มี สนง.กฎหมายรับมอบหมาย Citibank ที่มีหนังสือมาให้ติดต่อไปเขียนว่าสืบเนื่องจากสภาวะศก.ปัจจุบันซึ่งอาจมีผลให้การประกอบกิจการและรายได้ประจำของท่านเปลี่ยนแปลงไป ส่งผลให้ท่านมีภาระหนี้สินดังกล่าวข้างต้นค้างชำระอยู่เป็นเวลานาน เพื่อช่วยเหลืและแก้ไขปัญหาทางการเงิน ธนาคารซิตี้แบงก์จึงมอบหมายให้สำนักกฎหมาย....เพื่อเปิดโอกาสให้ท่านสามารุถรักษาประวัติ...โดยการผ่อนปรนการชำระหนี้โดยมีหลักเกณฑ์ดังนี้
1. ลดยอดหนี้บางส่วน (ชำระหนี้ทั้งหมดเพื่อปิดบัญชี) หรือ
2. ยินยอมให้ผ่อนชำระเป็นรายเดือนจำนวนเท่าๆกัน ภายในกำหนดระยะเวลาที่เท่ากัน โดยลดดอกเบี้ยในระหว่างการผ่อนชำระ เว้นแต่ผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง
3. การผ่อนปรนในการชำระหนี้ตามเงื่อนไข ข้อ 1 และข้อ 2 ต้องได้รับการอนุมัติจากทางธนาคารณ
ทั้งนี้ บริษัทหวังเป้นอย่างยิ่งว่าจะได้รับการติดต่อจากท่านภายใน 7 วัน...

ช่วงนี้ได้รับจม.ทำนองนี้หลายใบแล้ว แต่ไม่พร้อม T^T

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68385 โดย witchlilly
ได้รับหนังสือ H/C จากบ.กฎหมายแล้ว เพื่อจะปิดบัตรเซ็นทรัลแล้ว ตามนี้โอเคนะคะ >-< จนท.เค้ายังไม่ได้ส่งไปรษณีย์มาเพราะเหมือนแกเพิ่งไปขอมาอาทิตย์ที่ผ่านมา แล้วก็เลยfax มาแทน มาวันนี้เตรียมจ่ายวันนี้เลยทีเดียว..อ่าย ดีนะเตรียมเงินได้ทัน หวังว่าจะไม่เจอปัญหาแบบจ่ายแล้วไม่ปิดจริงอะไร มันจะเป็นบัตรแรกที่ปิดได้ ดีใจมากเลยค่ะ :ลั่ลล้า:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68465 โดย sakanasan
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน
ดิฉัน เป็นสมาชิกใหม่ ได้อ่านข้อความของทุกท่านแล้ว รู้สึกได้ความรู้ มีกำลังใจมากขึ้นอีกนิดค่ะ
แต่ก็มานึกถึงตัวเอง ถ้าได้เข้ามาเป็นสมาชิกตั้งนานแล้ว คงไม่ต้องโง่ เครียดกับตัวเอง ขนาดนี้
เพราะความเข้าใจแบบผิด ๆ ดิฉันก็เป็นคนมีหนี้คนหนึ่ง แต่เป็นหนี้ที่ตัวเองไม่ได้เอาเงินไปใช้เอง แต่
ต้องมานั่งใช้หนี้ เพราะบัตรเครดิตเป็นชื่อเรา กรรมจริง ๆ ท้อมากเมื่อ 7 ปีก่อน กว่าจะหมดไปแต่ละบัตร
นี่+ ก็ยังชำระไม่หมดนะค่ะ เงินเดือนไม่พอจ่ายครบทุกบัตร ตอนนี้ก็โดนอายัดเงินเดือน เรียบร้อยไปแล้ว
เหลือ อีก 2 บัตร เลยต้องหยุดจ่าย และคงรอการทวงหนี้ตามมาอีกที ที่ชำระก็เป็น
หนี้เน่าทั้งนั้นค่ะ ให้มันเน่าไปเรื่อยๆ ใช่ไหมค่ะ
ขอจ่ายที่โดนอายัดเงินเดือนก่อนล่ะกัน รู้สึกท้อมากกับการใช้หนี้ เมื่อไหร่จะหมดสักที
1.ยอดที่โดนอายัดเงินเดือน ก็ 79,051 บาท รวมดอกเบี้ย ของ KTC มารู้อีกทีก็โดนอายัดเงินเดือนเสียแล้ว
2.อีซี่บาย ณ วันที่ 23 กพ. 58 จำนวนเงิน 17,526 บาท ส่งได้ 3 เดือน ก็จะหยุดจ่ายค่ะ
3.กรุงศรีฯ ส่งมาตลอด เสนอให้ปิด 33,000 บาท แต่ไม่มีเงิน เลยจ่ายทุกเดือน 1,500 บาท ก็หยุดจ่ายไปแล้วค่ะ

คงรอผลการทวงหนี้ ในรูปแบบต่างๆกันต่อไป สู้โว๊ย!!! :cry2:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68656 โดย MKK
Bangkok Bankติดต่อมาบ้างมั้ยคะ พอดีมีบัตรกับเจ้านี้เหมือนกัน

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69025 โดย witchlilly
สู้ๆนะคะ นี่ก็เตรียมใจเรื่องอายัดเงินเดือนถ้าโดนฟ้องค่ะ เพราะไม่มีเงินเก็บจิงๆ แต่คุณ Sakanasan อย่าท้อนะคะ ยิ่งถ้าไม่ได้เป็นคนใช้เงินเองแล้ว เชื่อว่่าคุณเป็นคนมีวินัยมากกว่าพวกเราๆที่ใช้จ่ายเกินตัวแน่ค่ะ เป็นหนี้ต้องไม่ตายค่ะ! :pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69026 โดย witchlilly

MKK เขียน: Bangkok Bankติดต่อมาบ้างมั้ยคะ พอดีมีบัตรกับเจ้านี้เหมือนกัน

ธนาคารกรุงเทพนี่นานๆโทรมาค่ะ แต่ยังไม่มีอะไรเพิ่มเติมเลยค่ะ อาจเพราะหลังๆไม่ค่อยได้รับสายเจ้าหนี้แล้ว แบบว่าเอาไว้อีกเบอร์แล้วไม่ได้ยิน รับไม่ทันบ้าง บวกกับยอดเงินมันไม่เกินวงเงินบัตรเครดิตน่ะค่ะ ปัจจุบันบัตรก็ยังไม่ถูกปิดเลยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71190 โดย witchlilly
ปิดบัตร Central แล้วค่ะ เอกสารตามนี้ ปิดใบแรกสำเร็จก็ดีใจแว้ว แต่ยังเหลืออีกเพียบ :sweat:
วันนี้ Citibank โทรมาให้ส่วนลด 70,000 บาทแต่ว่าตอนนี้้ยังไม่มี จนท.ก็ให้รีบหาก่อนศุกร์นี้ไม่งั้นจะส่งไปดำเนินคดี T^T พูดจาดีเข้าใจ แต่ว่ารอก่อนนะคะ :cry2:
เรื่องการใช้จ่ายให้อยู่รอดยังเป็นปัญหาของเราที่ต้องควบคุมให้ได้ T^T ตอนนี้ว่าจะหยุดจ่ายบัตรวีซ่ากสิกรที่กลับมาจ่ายขั้นต่ำเป็นปกติ กับสินเชื่อ Speedy cash ของ SCB ที่จ่ายมาได้ 30 งวดจาก 60 งวดแล้ว T^T เพื่อที่จะเก็ยเงินจากที่จ่ายราวๆ 6 พันมารวมขอส่วนลดสักที
ช่วงนี้แทบจะไม่มีคนโทรมาเลย มีแต่ SMS บ้าง แล้วส่วนใหญ่ก็ไม่ทันได้รับสาย ไม่รับบ้าง ซึ่งธนาคาอื่นที่เกิน 8 เดือนไม่ค่อยจะโทรมาอยู่แล้ว มีแต่SCB ที่เพิ่งหยุดจ่ายไปได้ประมาณ 3 เดือนก็ปิดบัตรแล้ว :No:
เราหวังว่าถ้าเก็บได้สักสามหมื่นจะไปขอยูโอบีปิดสักบัตรต่อไป สาธุๆ :pray:
รายได้เสริมที่คาดว่าจะได้รับงานจากเพื่อน ตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า ต้องมองหาช่องทางต่อไป ใครมีงานแนะนำได้นะคะ T^T แต่ไม่เอาขายตรง เพราะไอ้นี้ก็ส่วนหนึ่งที่ทำให้เป็นหนี้มา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71775 โดย witchlilly
มีเรื่องปรึกษาผู้รู้ กรรมการค่ะ คือตอนนี้ปรึกษากับที่บ้านจะขอยืมเงินมาจ่าย Citibank เพราะได้ยินว่าจะฟ้องแล้ว ทีงี้ตอนแรกเค้าเสนอมาจากบิลล่าสุดตอนนี้ 92,953.46 บอกจะให้ส่วนลด เจรจาได้ที่ 45,000 บาท แต่สำนักกม.ไปคุยปรากฎว่าทางแบงก์ปฏิเสธ เพราะทำสำนวนฟ้องเสร็จแล้ว จนท.โทรมาบอกว่าถ้าจะให้ระงับการส่งฟ้อง จากยอด 110,000 ต้องจ่าย 72,000 บาทปิด ไม่ก็ยื้อได้แค่ 81,000 บาท 3 งวด ซึ่งเป็นจำนวนมากเลย กลุ้มใจมากค่ะ (คือกะจะยืมที่บ้านแสนนึงมาปิดที่เสนอมาสัก 3 บัตร นี่จะได้แค่บัตรเดียวเอง)
เคสนี้ควรปล่อยฟ้องเลยดีไหมคะ หรือว่าเราจะเจรจาได้อีก ทำใจเรื่องขึ้นศาลนะคะ เพราะยังมีอีกหลายบัตร ใครมีความเห็นอย่างไรไหมคะ :say:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71812 โดย witchlilly
ขอขอบคุณคุณอาไพโรจน์ไว้ ณ ที่นี้นะคะ (o_O)
เมื่อเช้ากลุ้มใจมาก โทรไปรบกวนสอบถาม ทีแรกคุณอาไม่ได้รับแต่ยังอุตส่าห์โทรกลับมาให้คำปรึกษา คุณอาแนะนำให้ปล่อยดีกว่า เอาเท่าที่เราจ่ายได้และไม่ลำบาก ถ้าเราไม่มีทรัพย์สินให้เค้ายึดก็ดีหน่อย ให้เค้าฟ้องจะสู้คดีหรืออายัดยังไงก็ 30%ของรายได้ อาจขอความเมตตาดเหลือ 15%ได้ เพราะทีแรกเราก็ไม่แน่ใจและก็ไม่อยากให้ถึงขั้นฟ้อง กลัวยอดหนี้จะพุ่งไปยิ่งจ่ายนานอีก :ไม่ยอม: แต่ถึงขั้นนี้ละ เราปล่อยดีกว่า จะได้ไม่ลำบากที่บ้านด้วย เก็บเงินรอปิดเหมือนเดิม ถ้าฟ้องก็มาทีละรายละกันนะคะ ขอส่วนลดหลังฟ้องแทนตามกระทู้อื่นน่าจะพอเป็นไปได้ กราบขอบพระคุณคำแนะนำของคุณอาอีกครั้งค่ะ เราอยากพยายามจ่ายได้ด้วยตัวเองด้วย ไม่อยากจะยืมใครให้วุ่นวายอีกแล้ว เราพร้อมรับสภาพ แต่แค่กลัวว่าทางHRที่ทำงานจะลำบากถ้าต้องมาตัดเงินเราไปจ่ายกรมบังคับคดี เพราะHRที่ไม่น่าจะเคยเจอเคสแบบนี้เท่าไร :sweat:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78896 โดย witchlilly
วันที่ 23 พ.ย. 58 หมายศาลฉบับแรกมาแล้ววววว :say: เป็นของTMB ผิดจากที่คาดว่าของซิตี้แบงก์หรือยูโอบีจะมาก่อน เพราะยังคงมีการโทรต่อเนื่องมาตลอดเป็นระยะ หลังจากครบหนึ่งปีแล้ว ในขณะที่ทหารไ่ทยแทบจะไม่เคยโทรมาเลย แต่เข้าใจได้เพราะว่าเป็นบัญชีที่ยอดเยอะที่สุดเห็นจะได้ ตั้งแต่หยุดเมื่อเดือนพ.ย.ปีที่แล้ว เงินต้นประมาณแปดหมื่น ตอนนี้หมายฟ้องมาที่ 113,xxx พร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปี ของต้นเงิน 87,xxx

ที่เหนือความคาดหมายอีกเรื่องคือ ตอนแรกเราเข้าใจว่าเขตทะเบียนบ้านเราจะขึ้นกับศาลหนึ่ง เพราะเคยไปเช็คเขตอำนาจศาล ปรากฎว่ามาจากศาลอีกที่หนึ่งที่เราไม่ได้คาดไว้ หรือเราคงเข้าใจผิดไปเอง

ตอนนี้คาดว่าจะใช้วิธีปล่อยให้ศาลตัดสินแล้วให้อายัดเงินเดือนเอา แต่ขอศึกษาอีกทีก่อน เพราะเรายังไม่แน่ใจเรื่องเลื่อนศาลยังไงดี เราไม่มีเงินสดจะปิดบัญชี ที่บ้านก็ช่วยเหลือไม่ได้ แล้วยังเหลืออีกหลายบัตรที่คงจะทยอยฟ้องมาเร็วๆนี้ หลังจากขู่มานาน คงไม่สามารถจะไปประนอมหนี้เพื่อแบ่งชำระได้ ไม่งั้นไม่พอกิน เงินเก็บก็ยังไม่มี เราตัดสินใจช้าเรื่องหยุดทุกบัตรไป กับเอาเงินเก็บสุดท้ายไปโปะไว้นานแล้ว การใช้ชีวิตตอนนี้ที่พัฒนาขึ้นคือ ใช้เงินเท่าทีมีในเงินเดือนและไม่ได้สร้างหนี้จากบัตรใดเพิ่มอีกแล้ว กลายเป็นคนจดทุกครั้งว่าจ่ายอะไรไป เหลือที่การใช้จ่ายยังไม่สามารถเก็บออมได้ตามที่ตั้งใจไว้ แต่เราจะสู้ต่อไปค่ะ # ทุกๆท่านก็เช่นกันนะคะ
:bye: :สู้ๆ: :pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.005 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena