ลุยศาลครั้งแรกฉบับไม่เครียด [วันนัดไกล่เกลี่ย มกราคม 2558]

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62508 โดย bangkerbangbang
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ของชมรมขอเล่าประสบการณ์ไปศาลครั้งแรกในชีวิตนะคะ
เมื่อกลางปี 2557 หลังจากหยุดจ่ายบัตรเครดิตทุกใบของคุณแม่
หมายศาล KTC 2 ใบ คือ บัตรเครดิตกับสินเชื่อ ก็มาวางอยู่ในตู้ไปรษณีย์บ้านเมื่อกลางเดือนธันวาคม 2557
แอบงงว่าทำไมมันไม่แขวนหรือแปะเหมือนชาวบ้าน >_< ก็ดีเหมือนกัน ไม่ต้องอายเพื่อนบ้าน สำรวจรายละเอียดดูก่อน ครบไหม เลขที่คดี สถานที่
นัดไกล่เกลี่ย XX มกราคม 2558 ศาลตัดสินคดีเดือนถัดไป โอเค ข้อมูลแน่นปึ้ก เอกสารหนาได้อีก จ่ายดอกเบี้ยมาตั้งแต่ปี 48 ยอดหนี้ฟ้องยัง 2xx,xxx บาท หยุดจ่ายสี่เดือน ฟ้องแล้ว TYT
จะบ้าตาย มีเวลาศึกษาข้อมูล ลุยอ่านหนังสือ "เอาตัวรอดจากหนี้บัตรเครดิต" กับ "เคลียร์หนี้บัตรเครดิตขั้นเทพ[แบบถูกกฏหมายฉบับปรับปรุง]" จนมั่นใจว่ากูรอดแน่

14 มกราคม วันนี้ไปศาลตั้งแต่ แปดโมงเช้า ศาลนัดเก้าโมง ไปถึงก็รับบัตรคิว เช็คเอกสาร เรามาแทนแม่ เพราะพี่ชายไม่ว่าง ก็ต้องมีใบมอบอำนาจพร้อมติดอากรแสตมป์+ขีดฆ่าเรียบร้อย และสำเนาบัตรประชาชนพร้อมเซ็นรับรอง โอเคพร้อม ไปนั่งรอ สักพักคนก็เริ่มทยอยมา วันนี้เป็นวันไกล่เกลี่ยของKTC ค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ออกมาอธิบายรายละเอียดการลดยอดหนี้ บลาๆๆๆ
เสียงหวานเหมือนน้ำตาลเคลือบฟอร์มาลีน เราก็นั่งฟังๆๆๆ ทนายความก็เริ่มมากันเรื่อยๆ เราก็คอยฟังเสียงเรียก รอประมาณ 10 นาที ก็ถึงคิวค่ะ

รอบที่ 1 เจ้าหน้าที่ KTC VS ลูกหนี้จำเป็น
เจ้าหน้าที่ KTC เป็นผู้หญิง น่าจะอายุพอๆกับเรา พูดจาดี แต่เหมือนชั่วโมงบินยังน้อย นางอธิบายว่า KTC จัดมหกรรมช่วยเหลือลูกหนี้มี 3 เงื่อนไขนะคะ
1 ผ่อน 12 เดือน ไม่มีดอกเบี้ย
2 ผ่อน 36 เดือน ดอกเบี้ย 7.5%
3 ปิดจบที่ยอดฟ้อง ลดดอกเบี้ยให้แต่ไม่ต่ำกว่าเงินต้น

เราก็ฟังๆ นางแนะนำว่าของแม่เราอ่ะมี 2 บัตร ยอดฟ้องรวม 2XX,XXX บาท นะคะ
เลือกเงื่อนไขแรก เดือนละ 15,XXX / 12 งวด ปลอดดอกเบี้ย รวม 186,XXX บาท
เลือกเงื่อนไขสอง ไม่รู้ไม่ได้ฟัง รู้แต่จ่ายน้อย 35 งวด และไปตายในงวดที่ 36 TYT
เลือกเงื่อนไขสาม ปิดจบตู้มเดียว จ่าย 188,XXX บาท สรุปคือแทบไม่ลดเลย ว่างั้น TYT

เราบอกงั้นขอเลื่อน จะขายที่ดินตัวเองเพื่อปิดหนี้ แต่มันต้องใช้เวลา เจ้าหน้าที่อึกอักนิดนึง ก่อนบอกว่าจะไม่มีมหกรรมลดหนี้อีกแล้วนะคะ เราก็ค่ะ ไม่ลดก็ไม่เอา ขอเลื่อนค่ะ ชัดเจน [เน้นเสียง] เจ้าหน้าที่ส่งเอกสารเลยบอกว่างั้นนั่งรอทนายด้านนอกค่ะ เราก็โอเค เดินไปรอด้านนอก รู้สึกแปลกๆ [เหมือนอาจารย์เจน ณาญทิพย์] คนอื่นที่มา เหมือนโดนมนต์สะกดจากอะไรบางอย่าง แทบทุกคนเซ็นสัญญายอมความกับเจ้าหน้าที่อย่างง่ายดาย เลือกข้อแรกบ้าง ข้อสองบ้าง ทุกคนมาวันนี้เพื่อจบหนี้โดยไม่ต้องมาในนัดหน้า เราก็ไม่สนค่ะ นั่งรอต่อประมาณ 10 นาที ทนายก็เรียกให้เข้าไปคุย

รอบที่ 2 ทนายความหัวหมอ VS ลูกหนี้จำเป็น
เหมือนที่อ่านในหนังสือทุกประการ ที่คุณนกประจอกเทศบอกไว้เป๊ะๆ ทนายโจทย์ถามเหตุแห่งการเลื่อนนัดศาล เราก็บอกว่าเราไม่พอใจส่วนลด ต้องการเลื่อนเพื่อเจรจากับทางธนาคารอีกครั้ง ทนายก็ชักแม่น้ำแยงซีเกียงถึงปากน้ำโพอ่าวไทย บอกว่าส่วนลดคงไม่ได้แบบนี้แล้วนะ ฉอดๆๆๆๆ เราบอกไม่เป็นไร ขอยืนยันว่าเลื่อนค่ะ [เน้นเสียงอีกรอบ ขี้เกียจฟัง >_<] ทนายโจทย์ก็???? งั้นก็ตามใจครับเหมือนไม่เต็มใจ บอกให้เราเซ็นหนังสือยืนยันการเลื่อนนัดศาล เสร็จแล้วกลับบ้านได้
เราก็ไม่ค่ะ ขอพบศาล จะเซ็นเอกสารพร้อมทนาย เขาก็อึ้งไปนิดนึง แล้วบอกปัดๆให้เรานั่งรอข้างนอก เราก็พยักหน้ารับรู้ แต่มันแปลกๆ เลยตัดสินใจโทรหาคุณอาไพโรจน์ว่ามันทะแม่งๆ คุณอากรุณาเรามาก บอกว่าอย่าไปเชื่อ ทนายโจทย์จะทำทุกอย่างให้เราไม่ได้เจอศาล ไม่อำนวยความสะดวกให้เรา ห้องอยู่ไหน เจอใครไม่บอกเลย เราต้องลุยเอง ถามเจ้าหน้าที่ทุกอย่าง คุณอาบอกให้เรารอตรงนั้นเลย เราก็โอเควางสาย สักพักเจ้าหน้าที่ก็เรียกให้เราเข้าพบศาลค่ะ

รอบที่ 3 ศาลผู้อารี VS ลูกหนี้จำเป็น
ศาลเป็นผู้ชาย อายุเยอะแล้ว ดูเป็นคุณอาใจดี ท่านถามว่าทำไมอยากเลื่อน มีเหตุผลอะไร เราก็จัดเต็มค่ะ บอกเหตุผลไม่พอใจกับส่วนลด แล้วกำลังจะขายที่ดิน เอาเงินก้อนมาโปะ นำใบประเมินราคา
โฉนดที่ดิน รูปถ่ายให้ดูว่า เนี่ย เราจะขายจริงๆนะคะ แต่มันต้องใช้เวลาในการพูดคุยต่อรองราคา เพราะทางคนซื้อก็อยากได้ถูกๆ แต่เราลดไม่ได้ เพราะแม่เราหนี้เยอะ บลาๆๆ ท่านก็ถามว่างั้นหนูอยากได้เวลาเท่าไหร่
เราบอกว่าอย่างน้อยสักสามเดือน แต่มากกว่านี้ก็ดี เพราะหนี้ของแม่เยอะค่ะ [เน้นอีกรอบ] ท่านก็ใจดีบอกว่างั้นเอาอย่างนี้ลองวิธีที่สองไหม ผ่อน 36 เดือน จ่ายน้อยๆไปก่อน พอได้เงินก้อนแล้วค่อยมาปิด หนูจะได้ไม่เสียเวลามาศาลบ่อยๆ เราก็ยิ้มบอกท่าน ไม่เป็นไรค่ะ ชัดเจนว่าจ่าย แต่ต้องจบในรอบเดียว และต้องเป็นราคาที่เหมาะสม หนี้ไม่ใช่ของเรา เป็นของแม่ แม่มีหนี้บัตรเครดิตสิบที่ เจ็ดสถาบันการเงิน แต่เราแสดงเจตนากับท่านว่าไม่เคยคิดเบี้ยว ยินดีรับผิดชอบแทน ดังนั้นต่อให้มาศาลอีกกี่ครั้งก็ยินดีมาค่ะ ศาลท่านยิ้มพยักหน้าโอเค งั้นหนูมาศาลเดือนหน้าต้องยื่นคำให้การกับศาลเพื่อขอเลื่อนการสรุปผลการพิจารณาด้วยนะ ก่อนกลับก็เซ็นเอกสารเลื่อนนัดไกล่เกลี่ยสืบพยานด้วย
เราก็อ่านๆ โอเค แต่เอ๊ะ ยังไม่มีลายเซ็นทนายโจทย์ค่ะ?? ก็ถามท่านทำไมไม่มีลายเซ็นทนายโจทย์ล่ะคะ? ศาลท่านบอกว่าหนูเซ็นต์ก่อนได้เลยไม่ต้องห่วง ศาลรับทราบแล้ว ทนายโจทย์เซ็นทีหลังได้ เราก็ชัดเจนตามคู่มือค่ะ [คู่มือสอนว่าการจะเลื่อนนัดศาลต้องมีทั้งทนายโจทย์กับลูกหนี้เซ็นรับทราบพร้อมกันต่อหน้าศาล] ดังนั้น...
ไม่ค่ะ [เน้นเสียงรอบสุดท้าย] ไหนล่ะคะ ทนายโจทย์ เราต้องการให้ทนายโจทย์เซ็นก่อน เราถึงจะยอมเซ็นค่ะ !!! ศาลยิ้มแบบปราณีพร้อมกับอึ้ง??? ก่อนจะเรียกเจ้าหน้าที่ให้พาหนูไปหาทนายโจทย์ เราก็ไหว้ลาท่าน พร้อมขอบคุณและขอโทษศาลที่ต้องเรื่องมาก ศาลพยักหน้าเข้าใจ บอกเป็นสิทธิ์ของเราเพื่อความชัดเจน
แต่อายไหมที่ต้องละเอียดถึงขนาดนี้?
ไม่ค่ะ!!! บอกเลย เราไปวันนี้ปล่อยไก่เป็นฝูง เข้าห้องผิดไปเข้าห้องพิพากษาคดี วีน เหวี่ยง รั่ว เอ๋อ งง แต่มันคือประสบการณ์ที่ต้องลองสักครั้งค่ะ
ออกจากห้องก็เดินตามพี่เจ้าหน้าที่ไปหาทนายโจทย์ ซึ่ง...
Surprise มากค่ะ คนเซ็นเป็นทนายโจทย์ไม่ใช่ทนายที่เราเจอในรอบสอง แต่กลับเป็นอีกคน :sweat: ซึ่งถ้าเราเชื่อคุณทนายหัวหมอ เซ็นเอกสารไปก็คงแย่เหมือนกัน เพราะเขาให้เรากลับบ้านได้เลย ไม่ต้องรอพบศาล :เฮ้อ:
คุณทนายโจทย์เซ็นเหมือนจำใจที่ตกควายไม่ได้ เราก็เซ็นต่อ เป็นอันว่าเสร็จสิ้น เรารีบบอกขอคัดสำเนาด้วยค่ะ เจ้าหน้าที่บอก คัดสำเนาด้วย? :shy: พูดเหมือนล้อๆเรา เราก็ค่ะ มีหลักฐาน อ้าปากพูดเสียงจะได้ดังๆ :ลั่ลล้า: ทนายโจทย์เงิบนิดนึง อย่าได้แคร์ เดินไปถ่ายเอกสาร ถ่ายเสร็จเอามาคืนเจ้าหน้าที่ ก่อนโทรสอบถามคุณอาไพโรจน์ให้แน่ใจว่าเสร็จแล้วจริงๆ คุณอาเอ่ยชมว่าเราทำได้ดีมาก ทำทุกอย่างถูกต้องที่สุด รักษาสิทธิ์ที่พึงมีของเรา ดีที่ไม่ตกหลุมพรางทนายโจทย์ เขาหลอกคนเป็นหนี้เพิ่มมาเยอะแล้ว เก็บสำเนาไว้เป็นหลักฐานแล้วกลับได้ รอมาพบศาลอีกครั้งเดือนหน้า จากนี้ก็เตรียมเขียนคำให้การ ซึ่งหน้าที่นี้เราต้องรบกวนคุณอาเป็นธุระจัดการให้

สรุปการไปศาลในวันนี้จบลงอย่างสวยงามค่ะ เป็นการไปศาลที่ตื่นเต้น สนุก ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด อยากบอกเพื่อนชมรมหนี้บัตรเครดิตว่า หนังสือคู่มือทั้งสองเล่มช่วยให้เราเอาตัวรอดได้จริงๆ อันนี้ไม่ได้ค่าโฆษณาแต่อย่างใด แต่มันช่วยเราได้เยอะมาก ทำให้เรารับมือกับทุกสถานการณ์อย่างมั่นใจ วันนี้เราไปศาลบอกเลยว่า แทบทุกคนยอมประนอมหนี้ค่ะ ยอมเซ็นสัญญานรกสุดโหดเพียงเพื่อจะได้จ่ายน้อยๆ ซื้อเวลาสามปีแล้วจ่ายเยอะในงวดสุดท้าย บอกเลยถ้าคุณไปศาลวันนัดไกล่เกลี่ยของ KTC

ด่านแรก คุณจะเจอกับเจ้าหน้าที่เสียงหวานปานน้ำผึ้งแช่ฟอร์มาลีน พร้อมเสนอเงื่อนไขที่เราคำนวณดูแล้วงง มันลดให้เราแล้วเหรอ??? :ไม่ยอม:

ด่านสอง คุณจะพบกับทนายความที่ไม่โหด ไม่เคี่ยว แต่พร้อมจะไล่บี้คุณและหว่านล้อมสารพัดเหตุผลให้คุณประนอมหนี้ โดยไม่ให้คุณเจอศาล ไม่บอก ไม่ช่วย ไม่อะไรทั้งนั้น :upset:

ด่านสาม ถึงด่านสามคุณก็สบายในระดับนึง จะเจอกับพ่อพระ แม่พระผู้อารี[รึเปล่า?] (o_O) เราโชคดีที่เจอศาลใจดี ไม่โหด เราเป็นคนแรกในรอบเช้าที่ได้เจอศาลด้วย แต่รอบหน้าคงต้องเตรียมรับมืออีกที

หวังว่าประสบการณ์ของเราคงจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆบ้างนะคะ นัดศาลคราวหน้าจะแวะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62510 โดย Samsan
เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลครับ ผมมีหนี้ของ ktc เหมือนกับคุณครับ แต่ไม่มาก 33,xxx ครับ ผมขอชื่นชนในความกล้าหาญเด็ดเดี่ยวของคุณมากๆ เลยครับ อ่านแล้วรู้สึกว่าคุณนี้มันสุดยอดจริงๆ เป็นผมคิดว่าคงเจอสาวเคทีซี ให้เลื่อกผมคงเลื่อกข้อ 2 ไปแล้ว ยอมจ่าย 36 เดือน 7.5% เก็บตังค์ไว้ก่อนเผื่อไปจ่ายเจ้าหนี้ือื่นที่เป็นก้อน แล้วถ้ามีค่อยโทรไปเจรจา h/c กับ ktc อีกครัั้ง อ้ันนี้ความคิดส่วนตัวผมน๊ะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62517 โดย FFM
สุดยอดมากเลยครับ ปรบมือ (แปะๆๆๆ)

เข้ามาอ่านเป็นประสบการณ์ครับ ^ ^

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62591 โดย bangkerbangbang
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นต์นะคะ ^^
ดีใจที่ประสบการณ์ของเราพอจะมีประโยชน์กับทุกคนบ้าง
ลุยเดี่ยวก็มีงงๆบ้าง แหม ครั้งแรกอ่ะนะ เกิดมาชีวิตนี้เคยขึ้นแต่ศาลพระภูมิ >_<
เน้นใจสู้ค่ะ ทุกคนมีแนวทางปลดหนี้ของตัวเอง
อย่างการผ่อนชำระเป็นงวดๆอาจจะเหมาะกับบางคนค่ะ หนี้น้อยๆผ่อนนานๆ
แต่หนี้ล้านกว่า สิบบัตร เจ็ดธนาคารอย่างคุณแม่ของดิฉัน เกรงว่าจะรับไม่ไหวจริงๆ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62597 โดย Samsan

bangkerbangbang เขียน: ขอบคุณสำหรับคอมเม้นต์นะคะ ^^
ดีใจที่ประสบการณ์ของเราพอจะมีประโยชน์กับทุกคนบ้าง
ลุยเดี่ยวก็มีงงๆบ้าง แหม ครั้งแรกอ่ะนะ เกิดมาชีวิตนี้เคยขึ้นแต่ศาลพระภูมิ >_<
เน้นใจสู้ค่ะ ทุกคนมีแนวทางปลดหนี้ของตัวเอง
อย่างการผ่อนชำระเป็นงวดๆอาจจะเหมาะกับบางคนค่ะ หนี้น้อยๆผ่อนนานๆ
แต่หนี้ล้านกว่า สิบบัตร เจ็ดธนาคารอย่างคุณแม่ของดิฉัน เกรงว่าจะรับไม่ไหวจริงๆ

จริงของ คุณ Bangker ครับ ผมลืมดูไปต้องขออภัยครับ...
แต่ผมได้อ่านความกล้าหาญแล้ว ผมคิดว่าไม่นานหนี้สิ้นต้องหมดแน่ๆครับ ขอเอาใจช่วยครับ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #62714 โดย eds
เก่งและละเอียดมากเลยครับ ผมเองก็ลุยเดี่ยวมาเหมือนกันโดนของซิตี้แบงค์ ผมขอเลื่อนศาลไปเหมือนกันแต่ได้แค่เดือนเดียวเอง สู้ๆนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64026 โดย ขุนเดช

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64038 โดย notnat2005
เราก็เพิ่งได้รับหมายศาลครั้งแรกเหมือนกันค่ะ มาทีเดียวสองเจ้าเลย บัตรนกยักษ์ กับบัตรสีม่วงนัดมีนา กับเมษา ตอนนี้กำลังทำการบ้านอยู่ค่ะ อยู่ต่างจังหวัดถ้าไปขึ้นศาลต้องไปไกลเลยตอนนี้ว่าจะลองโทรไปเจรจาก่อนค่ะอยากผ่อนจ่าย 6 เดือนให้จบแต่ต้องลดดอกเบี้ยให้เราพอไหวด้วยถึงจะโอเคค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64068 โดย chai202519
อ่านเเล้วอึ้งทึ่งเสียว เก็บไว้เผื่อได้ขึ้นศาลครับอิอิ แต่เพืงหยุดเดือนแรกต้องรอ หนี้820000ครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #64330 โดย Apirada.Tan
วันไปศาลต้องนำอะไรไปบ้างคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.876 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena