กว่า 1 ล้าน “ลากันเสียที” เจ้าหนี้ที่น่ารัก

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66431 โดย Mach
มา Update 2 รายการสุดท้ายและน่าจะท้ายสุดจริงๆ คือ 2 รายการที่ถูกขายหนี้ไป แล้วเราตามไปชำระกับผู้ที่รับซื้อไปเรียบร้อย ได้ใบจบภาระหนี้มา เราก็ไปติดต่อบริษัทเครดิตบูโร เพื่อแจ้งเปลี่ยนแปลงสถานะ 42 (ขายหนี้) ไปเป็น 43 ชำระหนี้ให้กับผู้รับโอนเรียบร้อยแล้ว สบายใจ จบจริงไรจริง ....

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #66998 โดย windebt
พี่คะ รายการที่ 17
เขียนเลขสลับช่อง? ทำไมอายัดเงินเดือนโหดจัง มากกว่ายอดปัจจุบัน?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #67007 โดย Mach

windebt เขียน: พี่คะ รายการที่ 17
เขียนเลขสลับช่อง? ทำไมอายัดเงินเดือนโหดจัง มากกว่ายอดปัจจุบัน?

ไม่สลับค่ะ ถูกต้องแล้ว เพราะกว่าที่จะมาถึงขั้นตอนการอายัดเงินเดือนและหักเงินเดือนมันใช้เวลานานมากดอกเบี้ยมันก็พอกพูนขึ้นมาเรื่อยๆ ค่ะ เพราะกรมบังคับคดีก็จะหักเงินตามคำสั่งศาลซึ่งจะมีค่าทนาย ค่าดำเนินการค่าสารพัดค่า ฯลฯ ดอกเบี้ยนับแต่หยุดก็พอกขึ้นมาเรื่อยๆ แม้ระหว่างหักเงินดอกเบี้ยก็ไม่ได้หยุดนะคะ ดอกเบี้ยเดินจนวินาทีสุดท้ายที่หักค่ะ ดังนั้นจึงได้ยำเสมอว่าช่วงเวลาที่ดีที่สุดสำหรับการเจรจาคือช่วงหนี้เน่าก่อนถูกฟ้อง และช่วงฟ้องแต่ยังไม่บังคับคดีค่ะ

:cry2: :cry2:

สู้ๆ นะคะ สงสัยถามได้เสมอค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

9 ปี 6 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #67061 โดย windebt

Mach เขียน:

windebt เขียน: พี่คะ รายการที่ 17

ไม่สลับค่ะ ถูกต้องแล้ว เพราะกว่าที่จะมาถึงขั้นตอนการอายัดเงินเดือนและหักเงินเดือนมันใช้เวลานานมากดอกเบี้ยมันก็พอกพูนขึ้นมาเรื่อยๆ ค่ะ เพราะกรมบังคับคดีก็จะหักเงินตามคำสั่งศาลซึ่งจะมีค่าทนาย ค่าดำเนินการค่าสารพัดค่า ฯลฯ ดอกเบี้ยนับแต่หยุดก็พอกขึ้นมาเรื่อยๆ แม้ระหว่างหักเงินดอกเบี้ยก็ไม่ได้หยุดนะคะ ดอกเบี้ยเดินจนวินาทีสุดท้ายที่หักค่ะ ดังนั้นจึงได้ยำเสมอว่าช่วงเวลาที่ดีที่สุดสำหรับการเจรจาคือช่วงหนี้เน่าก่อนถูกฟ้อง และช่วงฟ้องแต่ยังไม่บังคับคดีค่ะ

:cry2: :cry2:

สู้ๆ นะคะ สงสัยถามได้เสมอค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

อายัดเงินเดือนโหดร้ายมาก T T

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67084 โดย dah

Mach เขียน: มา Update 2 รายการสุดท้ายและน่าจะท้ายสุดจริงๆ คือ 2 รายการที่ถูกขายหนี้ไป แล้วเราตามไปชำระกับผู้ที่รับซื้อไปเรียบร้อย ได้ใบจบภาระหนี้มา เราก็ไปติดต่อบริษัทเครดิตบูโร เพื่อแจ้งเปลี่ยนแปลงสถานะ 42 (ขายหนี้) ไปเป็น 43 ชำระหนี้ให้กับผู้รับโอนเรียบร้อยแล้ว สบายใจ จบจริงไรจริง ....

:ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

ดีใจด้วยอย่างแรงนิ o_) o_) o_)

ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่ท่านนับจากหมดหนี้เป็นต้นไป

ล้านต้นๆ เหมือนกัน ยังไม่ได้ฤกษ์เคลียร์สักตัว :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

ขอดูแนวทางของคุณเป็นแรงขับเคลื่อนหนี้ต่อไปนะคะ ชีวิตจากนี้ขอให้โชคดีค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73506 โดย qquuy
ยินดีด้วยน่ะค่ะ อยากมีความรู้สึกแบบนี้บ้างค่ะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73704 โดย DOGMA
UOB โทรไปเจรจายังไงครับถึงได้ลดเยอะมาก ลดจากต้นด้วยทุกตัว หยุดนานมั๊ยครับ
ของผมนี่คุยยากมาก ลดให้น้อยมาก หยุดมา 10 เดือนแล้ว ต้นเจ็ดหมื่นกว่ารวมดอกตอนนี้ก็เกือบแสนแล้ว

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73710 โดย Mach

qquuy เขียน: ยินดีด้วยน่ะค่ะ อยากมีความรู้สึกแบบนี้บ้างค่ะ

ขอบคุณคร่าา....ฟินมากกกก...บอกเลอ!!!

ตามมาฟินร่วมกันไวๆ นะคะ ^^

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73711 โดย Mach

DOGMA เขียน: UOB โทรไปเจรจายังไงครับถึงได้ลดเยอะมาก ลดจากต้นด้วยทุกตัว หยุดนานมั๊ยครับ
ของผมนี่คุยยากมาก ลดให้น้อยมาก หยุดมา 10 เดือนแล้ว ต้นเจ็ดหมื่นกว่ารวมดอกตอนนี้ก็เกือบแสนแล้ว

ของ Mach กว่าจะเจรจากับ UOB น่าจะซัก 2 ปี+ นะคะ อยู่ในขั้นตอนที่ฟ้องแล้วค่ะ มีหมายศาลแต่ยังไม่ถึงบังคับคดี คือโทรไปเจรจาเอง ปกติก่อนจะโทรไปคุยก็จะตั้งเป้าไว้เลยว่า ชั้นมีเงินแค่ 50% ของเงินต้น พอเริ่มคุยก็จะบอกเค้าเลยค่ะว่าพี่โทรมาอยากชำระหนี้ปิดบัญชีค่ะ แต่พี่มีเงินเท่านี้นะคะ! บลาๆๆๆๆ ตัวอย่างการเจรจา ซักเจ้านึงเนอะ

Citiibank 21,000
เรา : สวัสดีค่ะ ซิตี้เหรอคะ พี่อยากชำระหนี้ค่ะ ยังไม่ฟ้อง แต่หยุดจ่ายนานแล้ว
Citi : ค่ะ (ว่าแล้วก็ตรวจสอบรายละเอียด) อันนี้เรามีส่วนลดให้ลูกค้าอยู่ที่ 15,000 ค่ะ (มาแบบโลตัสเป๊ะเลย)
เรา : โหย ลดน้อยจังค่ะคุณน้องพี่โทรมาเพราะพี่คิดว่าจะได้ส่วนลดเยอะเหมือนใบที่แล้วของพี่ ถ้ายอดสูงขนาดนี้พี่จ่ายไม่ไหวหรอกค่ะ
Citi : นี้ลดเยอะแล้วนะคะ
เรา : แต่พี่จ่ายไม่ไหวค่ะ
Citi : งั้นพี่แบ่งจ่ายสองงวดมั๊ยคะ
เรา : งวดละเท่าไหร่คะ
Citi : คำนวนแป๊บนึงนะคะ เอ่อ งวดละ 10,000
เรา : โหย สูงกว่าเดิมอีก
Citi : ค่ะถ้าจ่ายเป็นงวดจะแพงกว่า
เรา : งวดเดียวลดอีกหน่อยได้มั๊ยคะ
Citi : ถ้างั้นพี่มีเงินอยู่เท่าไหร่คะ
เรา : พี่มีเงินอยู่ 8,000 ค่ะ ที่พี่โทรมาเพราะคิดว่าจะอยู่ประมาณนั้น
Citi : ไม่ได้หรอกค่ะพี่มันเยอะไป
เรา : งั้นก็ขอบคุณมากนะคะ พี่ไม่มีเงินมากกว่านี้จริงๆ ถ้าพี่มีเงินพอเมื่อไหร่ พี่จะติดต่อมาใหม่นะคะ เพราะพี่อยากปิดหนี้จริงๆ สวัสดีค่ะ
Citi : เอ่อ..พี่ๆๆๆๆ คะ อย่าเพิ่งวาง งั้นเดี๋ยวหนูคุยกับหัวหน้าอีกทีก่อน แล้วจะโทหาพี่พรุ่งนี้นะคะ
ได้ค่า
วันต่อมาคุณน้องก็โทรกลับมา
Citi : พี่คะหนูคุยกับเจ้านายแล้วสุดๆ จริง 8,500 พี่หาให้หนูอีก 500 นะคะ
เรา : อืมม..ก็ได้ค่ะ เพราะคุณน้องก็พยายามช่วยพี่สุดๆ เลย ขอบคุณมากนะคะ งั้นพี่ขอจ่าย ศุกร์หน้านะคะต้องหาเงินอีก 500 ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ

***บัตรกดเงินสดจะมีส่วนลดน้อยกว่าบัตรเครดิตนะคะ

ส่วนใหญ่ Mach จะใช้เทคนิคนี้ในการเจรจาค่ะ (น้ำเสียงออกแนวอ้อนวอน คล้ายๆ คุยกับเพื่อนค่ะ) สู้ๆ นะคะ :สู้ๆ: :wo:

ลองเข้าไปดูในกระทู้ก่อนหน้าของเราก็ได้นะคะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73713 โดย FFM
ตอนนี้ กรุงศรีของผม ฟ้องเรียบร้อย กำลังรอไปเจรจาในนัดที่สองครับ ไม่รู้ว่าหลังจากฟ้อง หรือหลังจากตัดสินไปแล้ว จะได้ส่วนลดอีกเยอะแค่ไหน :pray:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73721 โดย Mach

FFM เขียน: ตอนนี้ กรุงศรีของผม ฟ้องเรียบร้อย กำลังรอไปเจรจาในนัดที่สองครับ ไม่รู้ว่าหลังจากฟ้อง หรือหลังจากตัดสินไปแล้ว จะได้ส่วนลดอีกเยอะแค่ไหน :pray:

ยังไงก็พยายามเจรจาให้ได้ก่อนถึงขั้นตอนบังคับคดีนะคะ จะได้ส่วนลดดีกว่าค่ะ คุยกับ สนง.กฎหมาย ใช้ลูกอ้อนหน่อยเค้าก็ช่วยนะคะ :สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73722 โดย FFM

Mach เขียน:

FFM เขียน: ตอนนี้ กรุงศรีของผม ฟ้องเรียบร้อย กำลังรอไปเจรจาในนัดที่สองครับ ไม่รู้ว่าหลังจากฟ้อง หรือหลังจากตัดสินไปแล้ว จะได้ส่วนลดอีกเยอะแค่ไหน :pray:

ยังไงก็พยายามเจรจาให้ได้ก่อนถึงขั้นตอนบังคับคดีนะคะ จะได้ส่วนลดดีกว่าค่ะ คุยกับ สนง.กฎหมาย ใช้ลูกอ้อนหน่อยเค้าก็ช่วยนะคะ :สู้ๆ:

ยอดหนี้สูงมากครับ ตอนนี้เจรจาขอผ่อนครับ ไม่รู้ว่าจะตกลงกันได้ในนัดต่อไปหรือเปล่า :pray:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73723 โดย Mach

FFM เขียน:

Mach เขียน:

ยอดหนี้สูงมากครับ ตอนนี้เจรจาขอผ่อนครับ ไม่รู้ว่าจะตกลงกันได้ในนัดต่อไปหรือเปล่า :pray:

งั้นก็ขอเอาใจช่วยนะคะ ขอให้ได้ส่วนลดงามๆ แบบไร้ดอกค่ะ พอดี Mach ยังไม่เคยไปขั้นตอนนั้นเลยค่ะ เลยไม่ทราบจะแนะนำยังไง สู้ๆ นะคะ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73724 โดย FFM
ขอบคุณมากนะครับ ไว้ผมสงสัยอะไร จะมาถามผู้ผ่านประสบการณ์ :555:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73776 โดย leadglass

Mach เขียน: ของ Mach กว่าจะเจรจากับ UOB น่าจะซัก 2 ปี+ นะคะ อยู่ในขั้นตอนที่ฟ้องแล้วค่ะ มีหมายศาลแต่ยังไม่ถึงบังคับคดี คือโทรไปเจรจาเอง ปกติก่อนจะโทรไปคุยก็จะตั้งเป้าไว้เลยว่า ชั้นมีเงินแค่ 50% ของเงินต้น พอเริ่มคุยก็จะบอกเค้าเลยค่ะว่าพี่โทรมาอยากชำระหนี้ปิดบัญชีค่ะ แต่พี่มีเงินเท่านี้นะคะ! บลาๆๆๆๆ ตัวอย่างการเจรจา ซักเจ้านึงเนอะ

เรา : สวัสดีค่ะ ซิตี้เหรอคะ พี่อยากชำระหนี้ค่ะ ยังไม่ฟ้อง แต่หยุดจ่ายนานแล้ว
Citi : ค่ะ (ว่าแล้วก็ตรวจสอบรายละเอียด) อันนี้เรามีส่วนลดให้ลูกค้าอยู่ที่ 15,000 ค่ะ (มาแบบโลตัสเป๊ะเลย)
เรา : โหย ลดน้อยจังค่ะคุณน้องพี่โทรมาเพราะพี่คิดว่าจะได้ส่วนลดเยอะเหมือนใบที่แล้วของพี่ ถ้ายอดสูงขนาดนี้พี่จ่ายไม่ไหวหรอกค่ะ
Citi : งั้นพี่แบ่งจ่ายสองงวดมั๊ยคะ
Citi : คำนวนแป๊บนึงนะคะ เอ่อ งวดละ 10,000
Citi : ค่ะถ้าจ่ายเป็นงวดจะแพงกว่า
เรา : งวดเดียวลดอีกหน่อยได้มั๊ยคะ
Citi : ถ้างั้นพี่มีเงินอยู่เท่าไหร่คะ
เรา : พี่มีเงินอยู่ 8,000 ค่ะ ที่พี่โทรมาเพราะคิดว่าจะอยู่ประมาณนั้น
Citi : ไม่ได้หรอกค่ะพี่มันเยอะไป
เรา : งั้นก็ขอบคุณมากนะคะ พี่ไม่มีเงินมากกว่านี้จริงๆ ถ้าพี่มีเงินพอเมื่อไหร่ พี่จะติดต่อมาใหม่นะคะ เพราะพี่อยากปิดหนี้จริงๆ สวัสดีค่ะ
Citi : เอ่อ..พี่ๆๆๆๆ คะ อย่าเพิ่งวาง งั้นเดี๋ยวหนูคุยกับหัวหน้าอีกทีก่อน แล้วจะโทหาพี่พรุ่งนี้นะคะ
ได้ค่า
Citi : พี่คะหนูคุยกับเจ้านายแล้วสุดๆ จริง 8,500 พี่หาให้หนูอีก 500 นะคะ
เรา : อืมม..ก็ได้ค่ะ เพราะคุณน้องก็พยายามช่วยพี่สุดๆ เลย ขอบคุณมากนะคะ งั้นพี่ขอจ่าย ศุกร์หน้านะคะต้องหาเงินอีก 500 ขอบคุณค่ะ สวัสดีค่ะ

***บัตรกดเงินสดจะมีส่วนลดน้อยกว่าบัตรเครดิตนะคะ

ส่วนใหญ่ Mach จะใช้เทคนิคนี้ในการเจรจาค่ะ (น้ำเสียงออกแนวอ้อนวอน คล้ายๆ คุยกับเพื่อนค่ะ) สู้ๆ นะคะ :สู้ๆ: :wo:

ลองเข้าไปดูในกระทู้ก่อนหน้าของเราก็ได้นะคะ

ยอมรับเลย จอมมารยูคุยยากมากโดยเฉพาะถ้าเรายังมีงานทำ มีเงินเดือน หรือมีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์อยู่

ของเราฟ้องแล้ว พิพากษาแล้ว (รวม 3 บ/ช มีเงินกู้ บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด)
เจรจาขอปิดทีละตัว ตัวที่ได้ส่วนลดเยอะสุดคือเงินกู้ ส่วนบัตรกดเงินสดได้ส่วนลดน้อยจังเลยค่ะ
ตอนนี้เหลือปิดตัวบัตรกดนี่แหละ นางไม่ยอมลดให้มากกว่านี้
พอมาเห็นโพสของคุณ Mach แบบนี้ สงสัยต้องยอมรับกับส่วนลดนี้แล้วล่ะค่ะ :hurt:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73824 โดย Mach

leadglass เขียน:

Mach เขียน: ของ Mach กว่าจะเจรจากับ UOB น่าจะซัก 2 ปี+ นะคะ อยู่ในขั้นตอนที่ฟ้องแล้วค่ะ มีหมายศาลแต่ยังไม่ถึงบังคับคดี คือโทรไปเจรจาเอง ปกติก่อนจะโทรไปคุยก็จะตั้งเป้าไว้เลยว่า ชั้นมีเงินแค่ 50% ของเงินต้น พอเริ่มคุยก็จะบอกเค้าเลยค่ะว่าพี่โทรมาอยากชำระหนี้ปิดบัญชีค่ะ แต่พี่มีเงินเท่านี้นะคะ! บลาๆๆๆๆ ตัวอย่างการเจรจา ซักเจ้านึงเนอะ

ได้ค่า

ยอมรับเลย จอมมารยูคุยยากมากโดยเฉพาะถ้าเรายังมีงานทำ มีเงินเดือน หรือมีชื่อเป็นเจ้าของทรัพย์อยู่

ของเราฟ้องแล้ว พิพากษาแล้ว (รวม 3 บ/ช มีเงินกู้ บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด)
เจรจาขอปิดทีละตัว ตัวที่ได้ส่วนลดเยอะสุดคือเงินกู้ ส่วนบัตรกดเงินสดได้ส่วนลดน้อยจังเลยค่ะ
ตอนนี้เหลือปิดตัวบัตรกดนี่แหละ นางไม่ยอมลดให้มากกว่านี้
พอมาเห็นโพสของคุณ Mach แบบนี้ สงสัยต้องยอมรับกับส่วนลดนี้แล้วล่ะค่ะ :hurt:

เจรจาได้ตั้ง 50% ก็โอแล้วนะคะ แต่ก็นะ..ถ้าลดได้มากกว่านี้เราก็ดีใจอ่ะ ใช่มั๊ยคะ ก็สู้ๆ กันต่อไป แอบไปส่องกระทู้คุณ leadglass มา ยอดรวมสูงกว่าเราเยอะเลย เอาใจช่วยให้หมดไวๆ นะคะ มาฟินด้วยกันค่ะ..
:sleep: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.914 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena