อยากหยุดหนี้แล้วไม่ไหวจริง

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66723 โดย Phuwadin
สวัสดีคะเพื่อนสมาชิกชมรมฯ
ปัจจุบันดิฉันอายุ31 ปี เงินเดือน 14000 บาท หักประกันสังคมก้อจะเหลือ13300 บาท ดิฉันมีหนี้ที่พยายามจะเคลียให้ดังนี้
พรอมมิส 17000 บาท จ่าขั้นต่ำ 500 หักผ่านบัญชี จ่ายมา4ปี ต้นลด ไป 300
อิออน 39000 จ่ายเดือนละประมาน 6300 บาท จ่ายแล้วกดมาหมุน
Scb speedy cash 30000 บาท จ่ายเดือนละ 1600 บาท จ่ายแล้วกดมาหมุน
เฟิร์สช้อย 28000 บาท จ่ายเดือนละ 1500 บาท จ่ายแล้วกดมาหมุน
สรุปหนี้ทั้งหมด 114000 บาท จ่ายขั้นต่ำ ต่อเดือน เดือนละ 9900 บาทต่อเดือน ต้องไปกดบัตรนู้นจ่ายบัตรนี้หมุนเงินจนเวียนหัวไปหมด นี่ยังไม่นับรวมกับค่านมลูก+ค่าแพมเพิสเดือนละประมาน 4000 และค่างวดรถอีก 4705
เจอแบบนี้ก้อตายอย่างเขียดสิคะ เครียดเลยคะต่อเดือนจะหาเงินที่ไหนมาจ่าย เคยคิดจะหยุดหนี้หลายรอบแล้วแต่ก้อไม่กล้า
กลัวติดเครดิต บรูโร กลัวโดนฟ้อง แต่พอมาเจอเว็บนี้ดิฉันเริ่มมีกำลังใจขึ้นมาแล้วคะ จะเริ่มหยุดหนี้แล้วคะ ไม่ไหวจริงๆเป็นไงเป็นกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #66786 โดย vee300
อ่านที่ปักหมุดครับ อ่านเยอะๆ ถ้าตั้งใจจริง คุณจะสู้ไปได้ครับ จิตใจต้องเข้มแข็งนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #67008 โดย Phuwadin
ขอบคุณ คุณ vee300 มากคะ ตื่นเต้นเหมือนกันคะ คิดตลอดว่าถ้าถูกโทรมาทวงหนี้จะมือแบบไหน :No:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67813 โดย Phuwadin
เริ่มแล้วเริ่มหยุดหนี้แล้ว ตื่นเตันจัง กลัวรับมือกับการทวงหนี้ไม่ไหว ถัามีความเคลื่อนไหวยังไงจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะคะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67822 โดย เริ่มต้นคิดใหม่
Replied by เริ่มต้นคิดใหม่ on topic อยากหยุดหนี้แล้วไม่ไหวจริง
เดือนแรกจะหนักหน่อย ค่ะ
อย่าลืมจัดเวลาให้ พวก...... โทรหาเรานะค่ะ อย่างน้อยเราก็จะได้มีเวลาเตียมใจว่าถึงเวลาแล้วต้องรับสาย
ส่วนเวลาอื่นๆ ถ้าโทรมาก็แจ้งไปเลยค่ะ ว่าขอแจ้งอีกครั้งรบกวนโทรมาตามเวลา....... นี้นะค่ะ
เพื่อดิฉันจะได้มีเวลาทำงาน ไม่เสียเวลางาน (ดูดีเชียวค่ะ)

สู้ๆค่ะ :No:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68116 โดย Phuwadin
อัพเดทค่ะ

เฟิร์สช้อย
ยังพูดดีคะ ถามว่าจ่ายอดเข้าไปหรือยัง เราตอบว่ายังคะ เดือนนี้มีปํญหาเรื่องการเงิน เค้าตอบครับแล้วแจ้งยอดชำระเรา
แล้ววางสายไปเลย เจ้าอื่นยังรออยู่คะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68228 โดย Phuwadin
อัพเดท
อิออนโทรมาแล้วค่ะ
อิออน: สวัสดีคะเรียนคุณ.....
เรา:กำลังพูดคะ
อิออน: ไม่ทราบยอดเดือนนี้ได้ชำระเข้าหรือยังคะ
เรา:อ้อยังเดือนนี้ปัญหาการเงินเลยจ่ายไม่พอ
อิออน: งั้นจ่ายยอดหนึ่งก่อนก้อได้คะ
เรา: ตอนนั้คือไม่เลยคะ
อิออน: งั้นยืมใครมาก่อนก็ได้คะเอามาจ่ายก่อน (สมคำร่ำลือจริงที่ว่าอิออนชอบบอกให้ไปยืมเค้าจ่าย555)
เรา:งั้นพี่ยืมน้องได้มะ(มันเงียบ) ไม่ใครให้ยืมหรอก พี่จะพยายามหาแระกันนะ
อิออน:ขอไม่เกินพรุงนี้นะคะ วางสาย
ถ้าเป็นเมื่อก่อนรีบหาเงินมาให้เค้าเหลือกแล้วคะ แต่ก้แยังไหวอยู่สู้ๆ

พรอมมิส

พรอมิส ก็โทรจ้า
พรอมิส : (เสียงผู้ชาย) สวัสดีครับเรียนสายคุณ.....
เรา:คะ
พรอมิส:ไม่ทราบชำระยอดเข้ามาหรือยังครับ
เรา:ยังคะยังไม่มีเงิน
พรอมิส:แต่นี้มันวันที่7แล้วนะครับ
เรา:คะยังไม่มีคะ
พรอมิส:งั้นผมขอไม่เกินพรุ่งนี้จ่ายยอดเข้ามาด้วยนะคับ วางสาย
ตรูบอกไม่มียังจะให้ตรูจ่ายอีกบ้าป่าวเนี้ย. รับสายพรอมิสแล้วแอบนอยส์นิดนึง 555
ตอนนี้ยังเหลือ scb speedy cash ยังไม่โทรมา. หนทางอีกนาวไกล :cry2:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68233 โดย nupink034
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้

ตอนนี้ก้อเริ่มไม่จ่าย 2-3 เดือนแล้วคะ

ประสาทเสียกับพวกอิออน หน่อย แล้วมันจะผ่านไปได้ค่ะ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68394 โดย Phuwadin
จิงตะ คุณ nupink034 ประสาทเสียจริงๆกับอิออน โทรมาจะให้เราไปยืมคนนั้นคนนี้ เราบอกคนอื่นเค้าก้อมีภาระเหมือนกัน
ไม่มีใครให้ยืมหรอก เล้าหลือให้จ่ายอยู่นั้นและ ต้องคอยบอกตัวเองว่าอดทนๆ เพื่อรอ h/c ในวันข้างหน้า อิอิอิ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68917 โดย Phuwadin
อัพเดท

อิออนโทรมาทวงเงินอีกแล้วคร้าาาา

บอกให้เราไปยืมคนอื่นมาก่อน2พัน แล้วเอาไปจ่ายแล้วกดมาคืนเขา
เราบอกไม่สะดวก ถ้าทำแบบนี้หนูก้อเป็นกนี้ไม่จบ มันถามว่าแล้วจะเอา
ยังไงทางเราแนะนำคุณทุกอย่างพยามยามช่วยคุณแล้วแต่คุณปฎิเสธ
ไม่รับความช่วยเหลือจากเราเลย555(ช่วยให้กรูเป็นหนึ้มึงเพิ่มขึ้นนะหรอ)
แล้วมันก้อบอกจะส่งคนมาที่บ้าน เราก้อเลยบอกว่ามาเลยคะแต่กรุณาโทรมาแจ้งก่อนนะ
มันยังกวนตรีนอีกนะว่าอ้ออันนี้หนูก้อไม่ทราบนะว่าเค้าจะโทรหาก่อนไหมเพราะกมดหน้าที่ของหนูแล้ว
อยากจะด่ามันมาก อดทนไว้ๆ

ส่วน scb โทรมาแค่ครั้งเดียวเอง
เฟิร์สช้อยก้อโทรไม่บ่อย
พรอมิสก้อเริ่มเสียงตึงแล้ว

ทำไงได้ก้อต้องรับสภาพไปเนอะเป็นหนี้เค้า :cry2:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #69112 โดย noomcis
หยุดจ่ายเหมือนกันครับ หยุดจ่ายเมื่อ 29-4-58 นี้เอง
หยุดเดือนแรก Aeon , Easy Buy โทรมาสวดเลยทุกวัน :No:

แต่่ไม่สนใจครับ บอกคำเดี่ยวว่า "จะพยายามจ่ายให้นะครับ" เจ้าหนี้ก็บอกว่า "เดี่ยวจะรอดูนะครับ" :sweat:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #69147 โดย หมู สู้เพื่อลูก
Replied by หมู สู้เพื่อลูก on topic อยากหยุดหนี้แล้วไม่ไหวจริง
สู้ ๆ ครับ วันที่ฟ้าใสรอเราอยู่

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69711 โดย Phuwadin
ล่าสุดอิออนส่งเรื่องให้บริษัทเอซีเอสฯ ทวงหนี้แทน บอกให้เราทะยอยจ่ายเข้าไปก่อน1ยอด 2640 บาท
เราบอกยังไม่มียังไม่สะดวกมุกเดิมๆ555 เค้าก้อถามเราว่ามีแนวทางในการที่จะใช้หนี้อย่างไร เลยบอกไปว่าใช้ให้แน่ๆคะแต่ตอนนี้ไม่มีจิงๆ ถ้างั้นวันนี้ขอ1ยอดก่อนนะคะชำระภายในวันนี้นะคะ (แน๊ะเราก้อบอกไปแม๊บๆว่าไม่มีเงินยังจะให้จ่ายอีกบ้าป่าวเนี้ย)

เจ้าอื่นก้อขยันโทรทวงเหมือนกัน บางครั้งเราก้อเริ่มหวั่นไหวเหมือนกันนะคะกับการทวงหนี้ของพวกเจ้าหนี้ทั้งหลาย อยากหมดหนี้ไวๆแล้ว

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71241 โดย Phuwadin
อัพเดทคะ

สินเชื่อพรอมิส โทรมาบ่อยมาก แต่โทรมาตื๊ดเดียวก็วางสายไปเป็นแบบนี้เกือบทุกวัน ล่าสุดสดๆร้อนๆ
เรารับสาย นางแจ้งว่ายอดค้างชำระค้าง เข้าเดือนที่3แล้วนะคะลูกค้าจะสะดวกชำระวันไหนคะ เราแจ้งไปว่าสิ้นเดือนเดี๋ยวดูให้นะคะแต่ยังไม่รับปาก นางแจ้งว่าสิันเดือนนี้เราดึงเอกสารให้ถึงแค่วันที่30นะถ้าไม่งั้นเราจะส่งเอกสารไปสำนักงานกฎหมาย และก็จะมีการฟ้องร้องกันต่อไป เราเลยแจ้งว่าถ้าวันที่ 30 นี้ยอดเงินไม่เข้าพี่ส่งเอกสารหนูตามระบบได้เลยคะ นางก้อแจ้งถ้ามีการฟ้องร้องกันลูกค้าต้องเตรียมเงินมาปิดบัญชีเท่านั้นนะคะ ซึ่งมันเป็นจำนวนเงินที่เยอะมาก เราบอกว่าคะ ตามระบบเลยคะก้อมันหาไม่ได้จิงๆไม่รุ้จะทำยังไง นางบอกว่าที่ผ่านมาลูกค้าจ่ายดีมาตลอด ไม่เคยมีประวัติค้างขำระ เราเลยตัดบทว่าคะพี่ถ้าวันที่30เงินไม่เข้าระบบพี่ส่งเรื่องตามระบบเลยคะ นางบอกงั้นวันที่30ดิฉันจะโทรมาอีกครั้งนะคะ

คือมาแนวเดียวกันกับอิออนดึงเอกสารอยู่นั้นดึงเพื่อ ดึงอยู่นั้น ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงจะลนรีบหาเงินมาจ่ายแล้ว

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72150 โดย pison1998
อดทน เก็บเงินไว้รอ H/C อย่างเดียวครับ สู้ ๆ ผมหยุดมา 4 เดือน ปิดได้ 1 ใบแล้ว
ลูกน้องผมติดของ อิออน หมื่นกว่า ก็ไม่เห็นฟ้องนะครับ จนเลยมา 1-2 ปีแล้ว รู้สึกจะขายหนี้ให้บริษัท เจ อะไรสักอย่าง
แนะนำให้เริ่มทำบัญชีครัวเรือน แล้วเก็บเงินให้เยอะ เวลาต่อรองจะได้เสียงดังได้ครับ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73260 โดย Phuwadin
แวะมาอัพเดท

อิออนเริ่มเสนอส่วนลดให้แล้วคะ ส่งข้อความมาให้ติดต่อกลับ เรายังไม่ได้ติดต่อไปเลยเพราะยังเก็บตังได้ไม่เยอะเลยยังไม่กล้าโทรไป เจ้าอื่นๆก้อเงียบไปเลยนะคะ พรอมมิส นี่หายไปเลย

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73301 โดย อ้อย

Phuwadin เขียน: แวะมาอัพเดท

อิออนเริ่มเสนอส่วนลดให้แล้วคะ ส่งข้อความมาให้ติดต่อกลับ เรายังไม่ได้ติดต่อไปเลยเพราะยังเก็บตังได้ไม่เยอะเลยยังไม่กล้าโทรไป เจ้าอื่นๆก้อเงียบไปเลยนะคะ พรอมมิส นี่หายไปเลย

อิออน เดี๋ยวก็ติดต่อมาครับ เจ้านี้ไม่ฟ้องแต่ทวงได้ใจเช่นกัน
รอเวลาที่เราพร้อมมีข้อเสนอค่อยว่ากัน สู้ๆครับ :สู้ๆ:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73398 โดย OillylovE
เงินเดือนพอๆกันเลยคะ แต่ยอดหนี้เยอะกว่า เห็นหนี้แล้วหัวจะระเบิด หาทางออกไม่เจอเลย จะสู้ต่อยังไงดี

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73697 โดย แบทแมน
เข้ามาให้กำลังใจครับ สู้ๆๆนะคับ ทุกอย่างมีทางออก
ผมก็จะพึ่งหยุดเดือนนี้เป็นเดือนแรกครับ อิอิ

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #73833 โดย Am_siriluk

Phuwadin เขียน: แวะมาอัพเดท

หยุดของอิออนกี่เดือนค่ะถึงมีการเสนอส่วนลด ขอรายละเอียดเป็นกรณีศึกษาหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.711 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena