ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง เป็นไทแล้วค่ะ ^^

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80705 โดย ็Hheadage

hongzu เขียน: สอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ทาง อิออน เสนอส่วนลด 30% (จากยอด 5x,xxx.- บาท) โดยสามารถแบ่งชำระได้ 2งวด ไม่ทราบว่าข้อเสนอนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ?

ในความเห็นส่วนตัวนะคะ หากมีเงินมากพอ และไม่เดือดร้อน ก็ปิดเลยค่ะ ถือว่ายอดนี้ลดได้มากอยู่นะค่ะ

แต่ก็อยู่ที่การพิจารณาของคุณ hongzu เองด้วยนะคะ ว่าไหวหรือไม่ และคุณมีเงินเก็บมากพอสำหรับการปิด บ/ช นี้แล้ว หากมั่นใจ และไม่มีภาระอื่นใดที่สำคัญมากกว่าการที่คุณจะปิดหนี้ตัวนี้ คุณก็ปิดเถอะ
แต่จงตรองดีๆ ว่าหากใช้เงินไปแล้ว คุณจะไม่เดือดร้อน

สำหรับของ อิออน ของเรา มี 4 สัญญา
สัญญาที่ 1 ยอด 21126 ปิดที่ 13800 เมื่อ 19 ก.พ.56
สัญญาที่ 2 ยอด 10595 ปิดที่ 7000 เมื่อ 19 ก.พ.56
สัญญาที่ 3 ยอด 8800 ปิดที่ 6000 เมื่อ 18 ต.ค.56
สัญญาที่ 4 ยอด 13620 ปิดที่ 6500 เมื่อ 27 ม.ค.58

เราใช้เวลา 3 ปีเลย ประสบการณ์ของอิออนคือทวงโหดมาก ทวงจิก ด่า ว่า
สาเหตุที่เราเลิกจ่ายอิออนทั้งหมด เพราะว่า มีสัญญาอันนึงเป็นผ่อนสินค้า แล้วเราจ่ายช้าไปสามวัน
มันโทรมาทวงเรา ด่าเราเสียๆหายๆ เราโมโห เราก็เลยไม่จ่ายเลย ก็เลยเอายอดที่เราต้องจ่ายอันนี้ไปจ่ายอันอื่นแทน ณ ตอนนั้น จากนั้นก็สู้รบตบมือกะมันมา รับโทสับมั่ง ไม่รับมั่ง เพราะพูดจาไม่น่าคุยด้วยเลย
ชอบพูดเรื่องจะส่งฟ้องๆๆ เราก็บอกว่า ก็ตามระบบคุณแล้วกันค่ะ (สมัยนั้นสำหรับความรู้สึกส่วนตัวคือมีความรู้สึกว่า คำนี้ฮิตมากตอนคุยกะพวกทวงหนี้) ก็อดทนนะ แล้วก็ดึงเวลาเรื่อยมา เก็บเงินมาเรื่อยๆ และรอรับโทสับ ฟังข้อเสนอที่เราพอจะจ่ายได้และเป็นที่น่าพอใจ เราก็ตัดสินใจปิดแต่ละบัญชีไปเลย ตามรายละเอียดข้างบนน่ะค่ะ

ก็พยามนึกเหตุการณ์ ณ สมัยนั้นมาเล่าให้ฟัง เผื่อสามารถพอจะเป็นกำลังใจให้คุณได้บ้างนะคะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80728 โดย hongzu

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80760 โดย EQ0313

็Hheadage เขียน:

hongzu เขียน: สอบถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ทาง อิออน เสนอส่วนลด 30% (จากยอด 5x,xxx.- บาท) โดยสามารถแบ่งชำระได้ 2งวด ไม่ทราบว่าข้อเสนอนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ?

ในความเห็นส่วนตัวนะคะ หากมีเงินมากพอ และไม่เดือดร้อน ก็ปิดเลยค่ะ ถือว่ายอดนี้ลดได้มากอยู่นะค่ะ

แต่ก็อยู่ที่การพิจารณาของคุณ hongzu เองด้วยนะคะ ว่าไหวหรือไม่ และคุณมีเงินเก็บมากพอสำหรับการปิด บ/ช นี้แล้ว หากมั่นใจ และไม่มีภาระอื่นใดที่สำคัญมากกว่าการที่คุณจะปิดหนี้ตัวนี้ คุณก็ปิดเถอะ
แต่จงตรองดีๆ ว่าหากใช้เงินไปแล้ว คุณจะไม่เดือดร้อน

สำหรับของ อิออน ของเรา มี 4 สัญญา
สัญญาที่ 1 ยอด 21126 ปิดที่ 13800 เมื่อ 19 ก.พ.56
สัญญาที่ 2 ยอด 10595 ปิดที่ 7000 เมื่อ 19 ก.พ.56
สัญญาที่ 3 ยอด 8800 ปิดที่ 6000 เมื่อ 18 ต.ค.56
สัญญาที่ 4 ยอด 13620 ปิดที่ 6500 เมื่อ 27 ม.ค.58

เราใช้เวลา 3 ปีเลย ประสบการณ์ของอิออนคือทวงโหดมาก ทวงจิก ด่า ว่า
สาเหตุที่เราเลิกจ่ายอิออนทั้งหมด เพราะว่า มีสัญญาอันนึงเป็นผ่อนสินค้า แล้วเราจ่ายช้าไปสามวัน
มันโทรมาทวงเรา ด่าเราเสียๆหายๆ เราโมโห เราก็เลยไม่จ่ายเลย ก็เลยเอายอดที่เราต้องจ่ายอันนี้ไปจ่ายอันอื่นแทน ณ ตอนนั้น จากนั้นก็สู้รบตบมือกะมันมา รับโทสับมั่ง ไม่รับมั่ง เพราะพูดจาไม่น่าคุยด้วยเลย
ชอบพูดเรื่องจะส่งฟ้องๆๆ เราก็บอกว่า ก็ตามระบบคุณแล้วกันค่ะ (สมัยนั้นสำหรับความรู้สึกส่วนตัวคือมีความรู้สึกว่า คำนี้ฮิตมากตอนคุยกะพวกทวงหนี้) ก็อดทนนะ แล้วก็ดึงเวลาเรื่อยมา เก็บเงินมาเรื่อยๆ และรอรับโทสับ ฟังข้อเสนอที่เราพอจะจ่ายได้และเป็นที่น่าพอใจ เราก็ตัดสินใจปิดแต่ละบัญชีไปเลย ตามรายละเอียดข้างบนน่ะค่ะ

ก็พยามนึกเหตุการณ์ ณ สมัยนั้นมาเล่าให้ฟัง เผื่อสามารถพอจะเป็นกำลังใจให้คุณได้บ้างนะคะ

ขอสอบถามหน่อยนะค่ะอิออนเคยมาหาที่บ้านหรือที่ทำงานบางมั๊ยค่ะเพราะเห็นปล่อยมานานของเราเบื่อมากค่ะเข้า3งวดโทรมาพูดไม่ดีเลยค่ะเลยรับบางไม่รับบางค่ะ :cry2: :cry2:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80856 โดย ็Hheadage

EQ0313 เขียน:

ขอสอบถามหน่อยนะค่ะอิออนเคยมาหาที่บ้านหรือที่ทำงานบางมั๊ยค่ะเพราะเห็นปล่อยมานานของเราเบื่อมากค่ะเข้า3งวดโทรมาพูดไม่ดีเลยค่ะเลยรับบางไม่รับบางค่ะ :cry2: :cry2:

ไม่เคยมาหาที่บ้านค่ะ อันที่เคยมาบ้านเป็นของ city crop :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81217 โดย Onice

Arker101 เขียน: ขอสอบถามครับ

มีตัวไหนที่ถูกฟ้องบ้างป่าวครับ และตัวที่ถูกฟ้องหลังจากหยุดไปกี่เดือนครับ

ขออภัยจริงๆ เพิ่งได้เข้ามาเปิดอ่าน ตอบช้าไป กว่า 6 เดือน ^^

ตัวที่ถูกฟ้องมีแต่ KTC ตัวเดียวค่ะ หลังจากหยุดจ่ายได้แค่ 3 เดือนเอง

ส่วนนอกนั้น ก็ได้รับฟังแต่ทางโทรศัพท์ ที่เจ้าหน้าที่ชอบขู่ว่าถ้าไม่มีจ่ายเข้ามาก่อน จะทำเรื่องส่งฟ้อง แต่ในตอนนั้นตอนนั้นเราก็ไม่มีเงินพอที่จะปิดได้ แต่เราก็ทำใจแข็งมากๆ แล้วบอกออกไปว่า เราคงไม่สามารถจ่ายเข้าไปได้จริงๆ หากคุณจะฟ้อง ก็ทำตามระบบของคุณก็แล้วกัน..

แล้วก็เป็นลักษณะนี้อีกหลายเจ้า เลยทำให้เราลากยาวได้ ยืดระยะเวลาเก็บเงิน ส่วนโทรศัพท์ทวงหนี้ เราก็รับตลอด คุยตลอด ถ้าคุยดีมาเราก็คุยกันดีๆด้วยเหตุผล และต่างเห็นใจคนทวงและคนเป็นหนี้

ส่วนพวกที่พูดไม่มี เราก็ตัดบทเลยว่า ให้ไปฟ้องเอา แล้วถ้าพูดมากๆเข้าก็วางโทสับทิ้งไว้เฉยๆเลย แล้วก็นั่งทำงานต่อ

.. ก็ประมาณนี้ ในระหว่างที่อดทนใช้หนี้ตลอดระยะเวลา 5 ปีที่ผ่านมาอ่ะค่ะ

แล้วมีส่งฟ้องมั๊ยคะ หยุดจ่ายเลย หรือจ่ายบ้างพอให้บัญชีเดินคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82731 โดย tavan
รบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ พอดีมี KTC เหมือนกัน ทั้งบัตรเครดิต+กดเงินสด กำลังส่งฟ้องเหมือนกัน ขอคำปรึกษาตอนไปศาลหน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าขอประนอมหนี้ยังไงค่ะ ยอด 40000 ได้จ่ายเดือนละ 500 บาท ดีจังค่ะ
ของ TAVAN ยอดแสนต้นๆ ไม่รู้จะต้องคุยยังไงให้ได้ยอดที่เราผ่อนชำระไม่สูงต่อเดือนค่ะ ตัวนี้ฟ้องเป็นตัวแรกเลย (o_O) ...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84515 โดย flash
สอบถามค่ะ ไม่ทราบว่า ตอนปิดกับ อิออน ต้องส่งเอกสารอะไรไปมั๊ยคะ
ของ Flash จนท ให้ส่ง สำเนา ปชช และ เอกสารเป็นหนี้ต่างๆ ไปให้ค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97133 โดย headage

Onice เขียน:

มีตัวไหนที่ถูกฟ้องบ้างป่าวครับ และตัวที่ถูกฟ้องหลังจากหยุดไปกี่เดือนครับ

ขออภัยจริงๆ เพิ่งได้เข้ามาเปิดอ่าน ตอบช้าไป กว่า 6 เดือน ^^

ตัวที่ถูกฟ้องมีแต่ KTC ตัวเดียวค่ะ หลังจากหยุดจ่ายได้แค่ 3 เดือนเอง

ส่วนนอกนั้น ก็ได้รับฟังแต่ทางโทรศัพท์ ที่เจ้าหน้าที่ชอบขู่ว่าถ้าไม่มีจ่ายเข้ามาก่อน จะทำเรื่องส่งฟ้อง แต่ในตอนนั้นตอนนั้นเราก็ไม่มีเงินพอที่จะปิดได้ แต่เราก็ทำใจแข็งมากๆ แล้วบอกออกไปว่า เราคงไม่สามารถจ่ายเข้าไปได้จริงๆ หากคุณจะฟ้อง ก็ทำตามระบบของคุณก็แล้วกัน..

แล้วก็เป็นลักษณะนี้อีกหลายเจ้า เลยทำให้เราลากยาวได้ ยืดระยะเวลาเก็บเงิน ส่วนโทรศัพท์ทวงหนี้ เราก็รับตลอด คุยตลอด ถ้าคุยดีมาเราก็คุยกันดีๆด้วยเหตุผล และต่างเห็นใจคนทวงและคนเป็นหนี้

ส่วนพวกที่พูดไม่มี เราก็ตัดบทเลยว่า ให้ไปฟ้องเอา แล้วถ้าพูดมากๆเข้าก็วางโทสับทิ้งไว้เฉยๆเลย แล้วก็นั่งทำงานต่อ

.. ก็ประมาณนี้ ในระหว่างที่อดทนใช้หนี้ตลอดระยะเวลา 5 ปีที่ผ่านมาอ่ะค่ะ

แล้วมีส่งฟ้องมั๊ยคะ หยุดจ่ายเลย หรือจ่ายบ้างพอให้บัญชีเดินคะ

KTC ส่งฟ้องค่ะ ขออภัยค่ะ เข้ามาตอบช้าเป็นปีเลย :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97135 โดย headage

tavan เขียน: รบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ พอดีมี KTC เหมือนกัน ทั้งบัตรเครดิต+กดเงินสด กำลังส่งฟ้องเหมือนกัน ขอคำปรึกษาตอนไปศาลหน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าขอประนอมหนี้ยังไงค่ะ ยอด 40000 ได้จ่ายเดือนละ 500 บาท ดีจังค่ะ
ของ TAVAN ยอดแสนต้นๆ ไม่รู้จะต้องคุยยังไงให้ได้ยอดที่เราผ่อนชำระไม่สูงต่อเดือนค่ะ ตัวนี้ฟ้องเป็นตัวแรกเลย (o_O) ...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ขออภัยนะ เข้ามาตอบช้าเป็นปีเลย 555

คุณ TAVAN เป็นไงบ้างคะตอนนี้ สำหรับเราตอนนั้น คงเป็นโชคดีคะ่ เจอทนายใจดีด้วย เหมือนกะว่าไม่อยากมากเรื่อง เค้าถามเราเลยว่าไหวเดือนละเท่าไหร่ ก็เลยบอกยอด 500 บาท เราเองแค่กะว่าทนายคงจะต่อรองขึ้นมาให้เป็น 1000 แต่ปรากฎว่า ยอมตามยอดนี้ของเราซะงั้น ก็โชคดีค่ะ จ่ายยาวหน่อย แบบเบาๆ สบายใจค่ะ

สู้ๆนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97136 โดย headage

flash เขียน: สอบถามค่ะ ไม่ทราบว่า ตอนปิดกับ อิออน ต้องส่งเอกสารอะไรไปมั๊ยคะ
ของ Flash จนท ให้ส่ง สำเนา ปชช และ เอกสารเป็นหนี้ต่างๆ ไปให้ค่ะ

ณ ตอนนั้น (สมัยนั้น) คือแบบว่านานมากแล้ว เด่วนี้เป็นไงบ้างไม่ทราบนะคะ
ตอนปิดกับอิออนก็คือ เราขอให้เค้าส่งจดหมายยอดที่เราต้องปิดหนี้ หนังสือยืนยันการชำระหนี้ mail มาให้เราก่อนค่ะ แล้วเราถึงไปชำระหนี้ ส่วนเรื่องบัตร ปชช. เป็นบางที่ที่เค้าต้องการ แต่ส่วนใหญ่ เราไม่เคยส่งไปให้ค่ะ

สู้ๆนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97139 โดย นันท์มนัส
ยินด้วยค่ะ เดือนนี้ เพิ่งเริ่ม หยุดจ่ายค่ะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97183 โดย headage

นันท์มนัส เขียน: ยินด้วยค่ะ เดือนนี้ เพิ่งเริ่ม หยุดจ่ายค่ะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

สู้ๆค่ะ มีสตินะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97214 โดย Akung2528

็Hheadage เขียน: กว่าจะได้เข้ามาเพื่อบอกเล่าข่าวคราว
ช่วงนึงเข้ามาเว็บนี้ไม่ได้เลยค่ะ เพิ่งจะทราบว่ามีการปรับปรุง
และต้องทำการสมัครใหม่ แต่อย่างไรก็เถอะ เข้ามาได้แล้ว
ก็อยากจะบอกกล่าวกับเว็บ ชมรมหนี้บัตรเครดิต แห่งนี้

ว่าถ้าเราตั้งใจที่จะปิดหนี้จริงๆ เราทำได้แน่นอนค่ะ
อย่างตัว Hheadage (login เดิมคือ headage)
เองนั้น เป็นหนี้มาตั้งแต่ปี 2553 จนกระทั่ง.. ถึงเดือนมกราคม 58 ได้ตัดสินใจปิดหนี้
ทั้งหมด 3 ตัวสุดท้าย นั่นก็คือ อิออน อิซี่บาย และ ซิตี้ คอร์ป
และตอนนี้ก็เป็นไทแล้วค่ะ จากหนี้ทั้งหมด 8 ตัว ใช้ระยะเวลาเกือบ 5 ปี
(รายละเอียดเราแนบภาพตารางมาให้ชมค่ะ)
1.บัตรกดเงินสด AIG ยอด 15129 ปิดที่ 8000 เมื่อ 30 มี.ค.53
2.สินเชื่อบุคคล CIME ยอด 21231 ปิดที่ 11000 เมื่อ 30 ธ.ค.53
3.AEON ทั้งหมด 4 สัญญา
4.เฟิร์สช้อย ยอด 32511 ปิดที่ 15000 เมื่อ 24 ก.ค.56
5. KTC บัตรกรุงไทย ยอด 40000 ไปศาลประนอมเดือนละ 500 ตั้งแต่ ก.ค.50 - ส.ค.56 ยอด 39830
6.ควิกแคช ยอด 38576 ปิดที่ 13000 เมื่อ 10 ม.ค.57
7 อิซี่บาย ยอด 20619 ปิดที่ 12000 เมื่อ 29 ม.ค.58
8 ซิตี้คอร์ปลิสซิ่ง ยอด 22152 ปิดที่ 14000 เมื่อ 30 ม.ค.58

แม้เราเองจะแอบรู้สึกว่าเราใช้เวลานานไปรึเปล่ากับการปลดหนี้ 8 ตัวนี้
แต่เราก็รู้สึกว่า.. เห็นไม๊ เราทำได้...

และอยากจะขอบคุณเว็บนี้มากๆ ที่ทำให้เราได้มาเจอ ได้มาศึกษาหาข้อมูล
การรับมือจากการทวงหนี้จากสถาบันการเงินทุกๆทาง เราเจอมาหมดทุกอย่างค่ะ
ชมรมนี้ทำให้เรามีหนทาง และมีสติในการแก้ปัญหา

และสุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้คนที่กำลังตั้งใจปลดหนี้อย่างจริงจัง

ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ สำหรับการให้คำปรึกษาผ่านทาง E-mail(ตั้งแต่ปี 56 )

และขอเป็นกำลังใจให้คนหลายๆคน จงหมดหนี้ในเร็ววันนะคะ

สู้ๆ

ยินดีด้วยครับวันหนึ่งผมจะหลุดพ้นเป็นไทแบบคุณบ้างครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97559 โดย atcharos

สอบถามนะคะ ktc 3 เดือนนี่ฟ้องแล้วใช่มั้ยคะ ของเราเข้า 3 เดือนแล้ว แต่ไม่มีเงินชำระค่างวดอ่ะค่ะ ถ้าโดนฟ้องเราต้องทำยังไงบ้างคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97645 โดย thanji

atcharos เขียน:
สอบถามนะคะ ktc 3 เดือนนี่ฟ้องแล้วใช่มั้ยคะ ของเราเข้า 3 เดือนแล้ว แต่ไม่มีเงินชำระค่างวดอ่ะค่ะ ถ้าโดนฟ้องเราต้องทำยังไงบ้างคะ

เราได้รับหมายศาล หลังจากหยุดได้ 7-8 เดือนค่ะ KTC

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97700 โดย atcharos

thanji เขียน:

atcharos เขียน:

เราได้รับหมายศาล หลังจากหยุดได้ 7-8 เดือนค่ะ KTC

แล้วไม่ทราบว่า ไปขึ้นศาลนี่เค้าให้ทำอะไรบ้างคะ ทาง ktc เค้ามีส่วนลดอะไรให้บ้างมั้ย

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97715 โดย thanji

atcharos เขียน: แล้วไม่ทราบว่า ไปขึ้นศาลนี่เค้าให้ทำอะไรบ้างคะ ทาง ktc เค้ามีส่วนลดอะไรให้บ้างมั้ย

ได้รับหมายศาลแล้วแต่ว่ามีแนบวันนัดไกล่เกลี่ยมาให้ค่ะ มีให้ลือกคือ ลดให้ 30% ถ้าชำระวดเดียว

ลดให้ 20% 12 เดือน 0%

ลดให้ 30% 36 เดือน 10% ค่ะ

ถ้าไปรับยอมรับข้อเสนอวันไกล่เกลี่ยก็ไม่ต้อไปขึ้นศาลค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.731 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena