จบสิ้นกันที...หนี้ (เน่า) ที่รัก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #432 โดย phatsara
สวัสดีคะ
โบว์รักสีดำมาแล้วคะ
ผ่านมา 2 ปีดีดัก ครบ 2 ปีพอดี ตอนนี้หมดหนี้แล้วคะ
เลยอยากจะมาเล่าประสบการณ์ใ้เพื่อนๆฟัง
และเป็นกำลังใจให้ทุกคนสู้กันต่อไปคะ

ขอให้ท่องไว้ว่า หนี้เป็นได้ ก็หายได้คะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #433 โดย Skynine
ยินดีด้วยนะคะ... ที่หมดหนี้แล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #434 โดย phatsara
เรื่องจริงไม่อิงนิยาย
เกิดขึ้นกับสาวเรียนจบใหม่ๆ หยกๆ หย่อนๆคะ
เข้าสังคมเริ่ดหรูอลังการตามเรื่อง
อะไรไม่เคยมี ฉานจัดเต็มทุกรายการคะ

สรุปแล้วใช้ บริการของ 9 สถาบัน หนึ่งวงแชร์คะ
รวมเวลาการสร้างหนี้ 1 ปีเต็มโดยประมาณ
ใช้เวลาสะสางหนี้ 2 ปีเต็มพอดิบ พอดีคะ

สถาบันหนี้ที่รักมีดังนี้คะ
1.KTC visa
วงเงิน 30000 หยุดจ่าย 34000

2.KTC Cash Revolve
วงเงิน 25000 หยุดจ่าย 23000

3.กรุงศรี Visa
วงเงิน 40000 หยุดจ่าย 39000

4.กรุงศรี Smile Cash

5.Power BUY
วงเงิน 62000 หยุดจ่าย 59000

6.TMB Cash 2 go

7.SCB Visa
วงเงิน 38000 หยุดจ่าย 38000

8.1st Chioce Visa
วงเงิน 52000 หยุดจ่าย 49000

9.Citi M Visa
วงเงิน 15000 หยุดจ่าย 13000

และ เล่น แชร์ 1 วง ส่งเดือนละ 3300 คะ ส่งสองปีเดือนธันวาคม 2554 นี้ปิดแล้วคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #436 โดย Champcyber99
หนี้342000บาทกว่าๆๆบาทใช้หนี้2ปีหมดหนี้ผมล้านกว่าๆแล้วอีกกี่ปีจะหมดละ
ดีใจด้วยเด้คุณโบว์รักสีดำทำได้
ไฟล์แนบ:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #437 โดย phatsara
แต่ก่อนจะเล่าต่อ ขอเม้าท์นิ๊ดเนิงนะคะว่า...จะค่อยๆเล่าไป แบบว่าพิมพ์วันเดียวไม่หมดคะ
ไหนจะเจอทวงหนี้โหด
แอบน้ำตาเล็ดริน

แต่ก็ผ่านมาได้คะทุกเจ้า
สรุปยอดหนี้ ทั้งหมดทั้ง 9 สถาบันการเงิน(เน่า) = 333000 บาท คะ
ตัวเลขยอดหนี้เป็นตัวเลขเต็มๆนะคะ ไม่อยากใส่เศษมาก อิอิอิอิ แต่หลักๆก็ประมาณนี้คะ
ยอมรับและเข้าใจทุกท่านคะ ว่าเครียดหลาย......เครียดคักๆๆๆ
เครียดเด้อคะ

ตอนโบว์รักสีดำเป็นก็เครียดสุดๆๆคะ
แต่.....
ตอนที่เป็นมีเพื่อนที่เป็นเหมือนกันว่า หล่อน หล่อนทำอย่างไรจึงไม่เครียดเลย
และอยู่มาได้จนใช้หนี้หมด
โบว์ก็เลยตอบเพื่อนไปดังนี้คะ

กฎส่วนตัวที่ยินดีให้เพื่อนๆนำไปใช้ได้มีดังนี้คะ
1 บอกครอบครัวให้เขารับรู้เข้าใจ จริงอยู่คะ พ่อแม่อาจจะโกรธ ด่าเรา ว่าเรา แต่อย่าลืมนะคะ โลกนี้มีแค่พ่อกับแม่เท่านั้นที่จะยืนอยู่ข้างเรา ไม่ซ้ำเติม ทั้งยังช่วยเหลือเรา
2 คิดไว้ว่า เป็นหนี้นะยะ แค่เป็นหนี้ เธอมิได้เป็นอาญากรข้ามชาติ ถึงจะไม่กล้า หรือต้องอายอะไร ใครๆก็เป็นหนี้ได้
3 เป็นได้ก้หายได้ ก้เราแค่เป็นหนี้นะเธอ
4 ยังมีคนอีกเยอะแยะที่เขาไม่มีโอกาสแม้แต่จะเป็นหนี้ (จะกินยังไม่มี) เธอโชคดีแล้วที่มีปัญญาเป็น 5555
5 บางคนเขาเกิดมาพิการ ยากจน เงินไม่มี ที่อยู่ไม่มี พ่อแม่ไม่มี เขายังสู้ชีวิต แล้วเราละ เงินก็มี ครอบครัวก็มี ทำไมเธอจะไม่สู้ละ

ประมาณนี้คะ ที่โบว์รักสีดำใช้เป็นหลักของความอดทนนการปิดหนี้
โดยรวมแล้วเพื่อนๆพี่ๆ จะเห็นว่า ทัศนะคติความคิดของเรานี่ละคะ จะช่งยให้เราอยู่กับหนี้อย่างมีความสุข และยิ้มได้

เพื่อนๆคนไหนที่เครียดมากๆๆ
ลองดูนะคะ ถึงเราเครียดป หนี้ก็ไม่หาย แถมหาทางออกไม่ได้อีกต่างหาก

ปล่อยใจสบายๆ ก็มันเป็นไปแล้วทำไงได้ ยิ้มเข้าไว้คะ คิดในแง่ดี แล้วค่อยๆมองหาทางออกดีกว่า
ถ้าเราเข้าใจ และทำใจได้ เราสบายใจ มองหนี้ แบบเข้าใจ เราจะเจอทางออกในกรใช้หนี้ และรับมือกับเจ้าหนี้ได้คะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #438 โดย phatsara
โบว์เก็บเงินช้าด้วยคะ เดือนละ 10000 และก็โบนัส ปลายปี เลยใช้เวลา 2 ปี
แต่ถ้าคุณ chaowalert มีเงินเดือนเยอะ เก็บได้เยอะ กว่าก็แป็บเดียวเหมือนกันคะ
สู้ๆนะคะ

เป็นกำลังใจให้มากๆคะ
im_here

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #443 โดย Pachiby8
อยากทราบรายละเอียดการปิดแต่ละตัวค่ะ โดยเฉพาะ citi KTC กรุงศรีค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #445 โดย Hathaichanok05
หายไปไหนแล้วววว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #516 โดย BBNP
กำลังโดน KTC ฟ้องอยู่เหมือนกัน
ยอดฟ้องก็แสนสาหัส ดอกเบี้ย 15%
ถ้าทำยอมลดดอกเบี้ยระหว่างผ่อนให้เหลือ 10% ระยะเวลาผ่อน 3 ปี ขั้นต่ำเดือนละ 1,500 บาท

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #533 โดย phatsara
กรุงศรี Visa นั้น เป็นเจ้าแรกของโบว์เลยคะ ยอดก่อนปิด 42000
เสนอให้ปิดที่ 21000 หลังจากหยุดจ่ายมา 7 เดือน ก็เลยจัดให้พี่แกไปเลยคะ
แต่เจ้านี้ของโบว์นั้น ทวงไม่โหดมากนะคะ เฉยๆๆมาก

Citi M Visa โบว์หยุดที่ 13000 ยอดพุ่งไป 18000 ต่อรองขอปิดที่ 11000 หลังจากหยุดจ่ายไป 1ปี 1 เดือนเต็มคะ
เจ้านี้ก็ไม่มีอะไรมากคะ ทวงบ้างหายบ้าง หายก็หายทีหายนานเลย จนเราคิดถึงต้องโทรไปหา ไปถมว่าบัญชีเราอยู่ที่ขั้นไหนแล้ว

ต่อมา KTC Visa ยอดก่อนหยุด 34000 ยอดพุ่งไปที่ 38000 คะ ปิดได้ที่ 30000 เจ้านี้เคี้ยวมาก ไม่มีการลด เขาจะไม่ลดเกินเงินต้นอะคะ ไอเราก็อยากจบๆไป ก้เลยจัดไปเลย เจรจาปิดหลังจากหยุดมา 1 ปี 6 เดือน และ เจ้านี้ขอผ่อนจ่าย เดือนละ 5000 บาทคะ 6 เดือน ซึ่งตอนนี้เพิ่งจะผ่อนหมดตอนธันวาคม เพราะว่าทำเรื่องพักชำระ 1 เดือนเนื่องจากโรงงานน้ำท่วมคะ
เจ้านี้มีทั้งทวงดี ทวงแย่ บางช่วงหายไปเลยคะ เราต้องคอยตรวจบัญชีบ่อยๆ เพราะกลัวโดนฟ้องปุ๊บปั๊บอะคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21184 โดย FreeBird
อย่าลืมมาเล่าต่อนะคะ รออ่านอยู่ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21185 โดย ชายกลาง
ยินดีด้วยครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21206 โดย meawpung

ชายกลาง เขียน: ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณครับที่แบ่งปัน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21214 โดย mlek
โห...ยินดีด้วยนะคะที่หมดหนี้แล้ว อยากมีวันนี้เหมือนคุณมั่งจังเลยค่ะ และอยากจะมาเล่าสู่กันฟังให้ทุก ๆ คนฟังแบบนี้บ้าง (คงใช้เวลาอีกนานนนนน) คุณเก็บเงินได้เก่งจังค่ะเดือนละ 10000 บาทนั้นเยอะจริง ๆ ค่ะ เล็กคงทำไม่ได้เพราะมีลูกที่ต้องใช้จ่าย แต่ก็อย่างว่าค่ะมีพี่ที่ชมรมฯ เค้าบอกกับเล็กว่า "ปัจจัยของแต่ละคน" ไม่เหมือนกัน เพราะฉะนั้นเราคงจะไปทำเหมือนคนโน้นคนนี้่ไม่ได้ ได้แต่เพียงนำมาประยุกต์ใช้กับตัวเองก็พอค่ะ เวลาอ่านเจอคนที่เป็นสมาชิกชมรมฯ ปลดหนี้ได้หมดแล้วกลับมาเล่าประสบการณ์ตัวเองให้ทุก ๆ คนได้ทำแนวทางมาใช้รู้สึกดีมาก ๆ เลย (อยากเล่ามั่ง) น่าดีใจแทนประธานชมรมฯ และกรรมการ รวมถึงคุณอาทั้งสองด้วยนะคะทุกท่านได้บุญมากจริง ๆ เลยค่ะ ขอให้ทุกคนหมดหนี้และมีความสุขกันมาก ๆ นะคะ ขอบคุณที่กลับมาแชร์ให้พวกเราได้อ่านค่ะ....

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21225 โดย papa
ยินดีด้วยค่ะ :im_here: อีกไม่นานเราคงจะปลดหนี้หมดเหมือนกัน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21245 โดย tonhom
เข้ามายินดี ด้วยอีกคนครับต่อไปช่วงหลังหมดหนี้ก็ชิวได้แล้ว :ลั่ลล้า: (o_O)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21247 โดย Pych

ผมขออนุญาตย้ายไปห้องเรื่องเล่าชาวหนี้นะครับ

เพราะคุณหมดหนี้แล้ว และมีน้ำใจกลับมาแบ่งปันประสบการณ์

(และคงไม่มีคำถามเกี่ยวกับหนี้แล้ว)

เพื่อเป็นวิทยาทานและเป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่ยังไม่หมดหนี้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.587 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena