เป้าหมาย...จะเป็นคนดีของครอบครัว

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71768 โดย อ้อย
เพราะเป็น ผู้มีพระคุณอย่างสูง ต่อสถาบันการเงิน มานานมากแล้ว !!

คุณสมบัติสำคัญของคนที่จะแก้หนี้ให้หมดได้มีอยู่ 4 ข้อ

1.อดทน ต่อความลำบากทุกอย่างที่ต้องพบเจอ
เพราะคุณต้องทำในสิ่งที่คุณไม่เคยทำ เจอสิ่งที่คุณไม่เคยเจอ
เช่น ลดค่าใช้จ่าย ปรับการใช้ชีวิต จัดระบบการเงินใหม่
ทำตารางรายรับ รายจ่าย เป็นต้น

2.อดกลั้น ต่อความกดดันจากการทวงหนี้ทุกรูปแบบ
เพราะสิ่งที่คุณจะเจอมันจะมาแบบที่คุณ
ไม่นึกไม่ฝันว่ามนุษย์คนหนึ่งจะทำกับมนุษย์ด้วยกันได้

3.อดออม ยิ่งคุณเก็บเงินได้เร็วเท่าไรคุณก็ยิ่งเป็นไทเร็วเท่านั้น

4.รอคอยให้เป็น จำเอาไว้ว่ากว่าคุณจะมีหนี้ขนาดนี้ได้
มันใช้เวลาในการสร้างเป็นปีๆ ฉะนั้นถ้าคุณจะแก้หนี้ให้หมด
มันก็ใช้เวลาไม่น้อยไปกว่าตอนที่คุณสร้างมันหรอก
อย่าคิดว่าอะไรมันจะต้องรวดเร็วดั่งใจ บางคนใจร้อน
บางคนใจเร็วด่วนได้อยากให้ทุกอย่างจบเร็วๆ ไปเสียหมด
ไม่ว่าอะไรก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละ หลังจากการรอคอยที่ยาวนาน
ผลที่ได้จะหอมหวานและสวยงามสำหรับผู้ที่รอคอยเสมอ

Credit By: หมูสมิง

ตอนนี้เดินทางมาถึงข้อที่4ครับ รอ รอ รอ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71771 โดย อ้อย
ก็ขอสวัสดีเพื่อนๆชาวยิ้มสู้หนี้ทุกๆท่านนะครับ
ผมรู้จักเวบนี้มานานแล้วครับ นานพอๆกับที่ต้องจ่ายขั้นต่ำเดือนละเกือบ50K
จนถึงวันนี้ถ้ายังจะไปต่อแบบเดิม หนี้ไม่หมดแน่นอน ครอบครัวเดือดร้อน

:สู้ๆ: วันนี้พร้อมแล้วครับที่จะขอยิ้มสู้หนี้ด้วยคน
และเจอะเจอกับทุกๆสถานการณ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71776 โดย อ้อย
***คำขอร้อง***

ขอร้องว่าใครที่เข้ามาใหม่ขอให้ศึกษากระทู้นี้ก่อน ก่อนที่จะถาม
ไม่อย่างนั้นแล้วคนที่คอยให้ข้อมูลจะหมดแรงและเบื่อเสียก่อนที่ต้องมาตอบคำถามซ้ำๆ
และอย่าลืมว่า
ตนเป็นที่พึงแห่งตน โดยเฉพาะเรื่องการปลดหนี้ให้ตัวเองก็ต้องทำเองจะทำอะไรเราต้องรู้ข้อมูลให้ มากที่สุด เพราะฉะนั้นโปรดศึกษากระทู้นี้และกระทู้อื่นที่เกี่ยวข้องให้เข้าใจ ถ้ายังสงสัยเรื่องใดก็ค่อยถามนะคะ
และไม่อยากให้มีปัญหาการตัดพ้อ/ต่อว่า/กล่าวหา...เกิดขึ้นจากการถามตอบอีก
เพราะฉะนั้น อยากจะขอย้ำว่า

1. หากอยากได้ข้อมูลอะไร เจ้าตัวก็ต้องให้ข้อมูลของตัวเองให้ชัดเจนด้วย ไม่อย่างนั้นแล้วคนที่คอยตอบ
คำถามจะต้องทำงานหนักมาก หนักทั้งสมองและหนักใจ เพราะไม่ชัดว่าคนถามต้องการอะไรกันแน่

2.ก่อนจะถามอะไรก็ควรหาความรู้จากเวบนี้ก่อน มีกระทู้อะไรที่เกี่ยวข้องก็อ่านเข้าไป สงสัยค่อยถาม

3.ไม่ควรถามแบบสมองว่างเปล่าไม่รู้อะไรเลย เพราะถ้าเป็นอย่างนั้น ต่อให้อธิบายเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจหรอก คนให้คำตอบก็เหนื่อยเปล่า คนฟังก็จะมึนและงง

4. อย่าคิดเรื่องไกลตัวเกินไป ให้คิดถึงเหตุการณ์เฉพาะหน้าก่อน เช่นพอเริ่มหยุดก็ต้องเตรียมรับการทวงหนี้ก่อนและเก็บตังค์ ไม่จำเป็นต้องกังวลไปถึงเครดิตบูโร การยึดทรัพย์ เป็นต้น

5. ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน และอย่าพยายามยืมจมูกคนอื่นหายใจ ลูกหนี้ที่ต้องการปลดหนี้จะต้องรู้ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับขั้นตอนการปลด หนี้ของตัวเอง จะได้ตัดสินใจถูกว่าตอนนี้ตัวเองอยู่ในขั้นตอนไหนและควรทำอะไรก่อน-หลังและอย่าผลัดวันประกันพรุ่งอย่างเด็ดขาด

6. เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายหนี้ แต่เราจะจ่ายเมื่อเราพร้อม
เช่นมีเงินก้อนขอแฮร์คัทได้ก็จัดการไป อย่าปล่อยทิ้งไว้โดยคิดหลบเลี่ยงไม่ยอมจ่าย
เพราะนั่นไม่ใช่เป้าหมายที่ชมรมนี้ต้องการ
เราต้องการให้ลูกหนี้เคลียร์หนี้ของตนเองให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้

7.หากลูกหนี้คนไหนปล่อยเรื่องเข้ากระบวนการชั้นศาล กระทั่งมีคำพิพากษาออกมาแล้วก็ควรรีบติดต่อเรื่องการชำระหนี้โดยเร็วอย่า ปล่อยไว้ เพราะถ้านิ่งเฉยมันก็จะมีการยึดทรัพย์และอายัดเงินเดือนตามมาแน่นอน ให้พยายามติดต่อเรื่องการจ่ายหนี้ก่อนจะดีที่สุด

8.และไม่ว่าจะใช้วิธีการไหนก็ตาม สิ่งสำคัญที่ลืมไม่ได้คือเอกสารยืนยันการเจรจรา เราจะต้องมีตัวนี้ยืนยันทุกอย่างที่มีการตกลงกันไม่ว่าจะเป็นเรื่องใด

9. เมื่อถึงเวลาต้องตัดสินใจว่าจะทำอะไรก็ต้องรีบตัดสินใจ
เมื่อถึงเวลาต้องทำก็ต้องทำ
เมื่อจำเป็นต้องสู้ -ต้องชน... ก็ต้องทำ
(ลูกหนี้ต้องเป็นคนตัดสินใจเองว่าตัวเองเหมาะกับการแก้ไขปัญหานี้แบบไหน และจะตัดสินใจได้ดีเมื่อพยายามหาข้อมูล+ความรู้จากเวบนี้+พยายามทำความเข้า ใจแล้ว)

เชื่อว่าส่วนใหญ่ที่เข้ามาในนี้คงจัดการหนี้ของตนเองไม่ไหว
แล้วถึงได้เข้ามา
เมื่อเข้ามาหาข้อมูล และ ได้รับคำนะนำแล้ว
ถ้ายัง.....ไอ้นั่นไม่ได้....ไอ้นี่ไม่กล้า....
...แบบนี้ไม่เอา......ไม่อยากทำแบบนั้น .... อยู่อีกหล่ะก็
มันก็เสียเวลาเปล่า/ไม่มีประโยชน์ที่จะเข้ามาในเวบนี้เลย

อย่าลืมว่าคุณโชคดีกว่าคนอีกหลายร้อยหลายพันคน
เพราะคุณเจอเวบนี้แล้ว
ขอให้ใช้ความโชคดีนี้ให้คุ้มค่า
[/size]Credit By: Sunshine
ผมเซฟรายละเอียดเก็บไว้ในเครื่อง เพื่ออ่าน อ่านแล้วอ่านอีก อ่านๆๆๆๆ ทุกวันนี้ก็ยังอ่านก่อนทำงาน
เพื่อเสริมสร้างกำลังให้กับตัวเอง พร้อมกับมีความหวังว่าสักวันเราจะหมดนี้แบบนี้ให้ได้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71778 โดย อ้อย
พึ่งวางสายจากน้องนักรับจ้างทวงหนี้ให้อิออนครับ
ชวนจ่ายหยอด พอบอกไม่มี ชวนประนอมหนี้ บอกไม่พร้อม
น้องเริ่มเสียงดัง พี่จะไม่ทำอะไรซักอย่างเลยเหรอครับ !!
ผมเลยตอบเบาๆชัดๆไปว่า ทำครับ ทำอยู่นี่ไง หยุดและขอเวลา
(เก็บตังค์ ผมคิดแต่ไม่ออกเสียง เดี๋ยวจะว่าผมหัวหมอ 555+)
:cry2:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71787 โดย อ้อย
รายนามผู้มีอุปการะคุณของผมเมื่อก่อนครับ !
จริงๆเราก็ต้องขอบคุณเขานะครับ ที่ให้เราเอาเงินอนาคตมาใช้ก่อน
555+

1.Citi Visa
2.Citi Advance
3.KTC Visa
4.KTC Proud
5.Krungsri Visa
6.Tesco lotus Visa
7.Aeon Master
ทำตารางลำดับความสำคัญเรียบร้อย พร้อมรายละเอียดวันที่หยุดจ่าย
ยอดที่หยุด ยอดหนี้ล่าสุดของแต่ละเจ้าหนี้ พุ่งกระฉูดดีจัง ดอกเบี้ย อิอิ
รวมไปถึงวันที่ผิดนัดชำระ และวันล่าสุดที่แต่ละสำนักทวงหนี้โทรมา
จะจดไว้ในสมุดพกส่วนตัวทุกครั้ง พร้อมเบอร์02 ชื่อของคนที่ติดต่อ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71788 โดย อ้อย
กระทู้ในตำนานที่ตามอ่านแล้วอ่านอีก ไม่มีเบื่อ
แม้จะผ่านไปนานบ้างแล้ว แต่แนวทางต่างๆเรายังสามารถนำมาประยุกต์ใช้
กับหนี้สินของเราเอง

คุณนายตกสวรรค์ พร้อมกับหนี้ 4 ล้านบาท ของคุณแก้วจ๋า
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=822&Itemid=29

1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1099&Itemid=29

และกระทู้ล่าสุดที่ผมเข้าไปตามอ่านบ่อยๆ ของคุณpfsครับ
ก็ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้นะครับที่กรุณาสละเวลาเล่าเรื่องราวต่างๆไว้
ให้เพื่อนๆสมาชิกรุ่นหลังๆได้ศึกษา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71792 โดย pfs
ส่วนตัวรู้สึกดีใจค่ะที่การแชร์ประสบการณ์แก้ไขหนี้ของตัวเองมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก
เมื่อมีเวลาว่างจากการทำงานประจำ ก็จะเข้ามาอ่านข้อมูลของเพื่อนสมาชิก คำถามไหนตอบได้ก็ยินดีช่วยตอบและให้คำแนะนำ เหมือนที่คุณอ้อยเองก็เข้ามาช่วยตอบเพื่อนสมาชิกอยู่เป็นประจำในห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ คุณสรุปขั้นตอนได้ระเอียดสำหรับสมาชิกใหม่ๆ ได้ดีค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71797 โดย อ้อย
สวัสดีครับคุณpfs

งั้นผมขออนุญาตเอากระทู้ของคุณมาแปะลิ้งค์ในกระทู้ผมนะครับ
เวลาตามอ่านจะได้เข้าหาอ่านได้เลย
ขอบคุณครับ

กระทู้แนวทางปลดหนี้ของคุณpfsครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71805 โดย อ้อย
วันนี้บ่ายๆมีน้องจากBESโทรเข้ามาทวง
สอนเราใหญ่เลย คุณค่ะรอบิลที่3แล้ว
ยังไม่มียอดเข้ามาเลย ประวัติจะเสียนะ จะยกเลิกบัตรแล้ว
เรื่องจะออกข้างนอกแล้วนะค่ะ ผมเลยแกล้งถามไปว่า
อ้าว แล้วBESไม่ใช่สำนักงานทวงหนี้ข้างนอกเหรอครับ
นางตอบใช่ก็ใช่ค่ะ แต่จะส่งออกไปอีกสำนักงาน
ผมก็เลยบอก อ๋อ BESทวงไม่ได้ งั้นตามขั้นตอนเลยครับ
นาง เงียบบบบบบบบบบบบ !
:No:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71827 โดย pfs
ถึงคุุณอ้อย
ไม่ต้องขออนุญาตหรอกค่ะ เอาลิงค์แชร์ได้เลยเผื่อแนวทางการแก้ไขหนี้ของ pfs จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆ ปกติ pfs จะไม่ค่อยเข้ามาอ่านในห้องเรื่องเล่าชาวยิ้มสู้หนี้ค่ะ อยู่แต่ห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้ค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71903 โดย อ้อย
ขอบคุณครับ !
กระทู้ของแต่ละท่าน ต่างก็มีแนวทางดีดีให้ศึกษาครับ
สำหรับสมาชิกรุ่นใหม่ๆ ซึ่งผมเองก็ตามอ่านๆๆ
เพื่อเอามาปรับประยุกต์ใช้กับของตัวเอง
อย่างของคุณpfsผมก็ขอชื่นชมครับว่ามีแนวทางที่ดีมากๆ
ไหนจะคอยแนะนำให้แนวทางกับเพื่อนสมาชิกในหลายๆกระทู้

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71962 โดย อ้อย

ช่วงนี้เหงาๆครับ แค่รอบบิลที่3เอง หายไปไหนกันหมดนะคนรับจ้างทวงหนี้
คิดถึงนะ โทรหาด้วย อิอิ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71983 โดย FFM
ช่วงก่อนจะฟ้อง กับช่วงรอขึ้นศาลจะเหงากว่านี้อีกครับ
(ขนาดเราโทรไปเอง เขายังไม่อยากคุยเลย)
^^

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71984 โดย อ้อย
สวัสดีครับคุณFFM
ผมขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ
ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี หมดหนี้กันเสียที
ส่วนตัวก็วางแผนรับมือไว้หลายแนวทางครับ
เพราะเมือ10กว่าปีที่แล้วเคยโดนUOBฟ้องมาครั้งนึงแล้ว
สมัยนั้นยังไม่รู้อะไรเลยครับ ประนอมหนี้ก็ทำ
แต่สุดท้ายก่อนขึ้นศาลได้H/Cก่อนครับ
ที่กลับเข้าวังวนหนี้อีกรอบก็ด้วยความจำเป็นครับ
ผมจ่ายขั้นต่ำเดือนละ5หมื่นมาเกือบ10ปีครับ
จนถึงวันนี้ถ้าจ่ายไปต่อ มันก็ไม่หมดกันเสียที
เลยต้องกลับมาใช้บริการรูปแบบการหยุดจ่ายอีกครั้งครับ
สู้ๆไปด้วยกันครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71986 โดย FFM

อ้อย เขียน: สวัสดีครับคุณFFM
ผมขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะครับ
ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี หมดหนี้กันเสียที
ส่วนตัวก็วางแผนรับมือไว้หลายแนวทางครับ
เพราะเมือ10กว่าปีที่แล้วเคยโดนUOBฟ้องมาครั้งนึงแล้ว
สมัยนั้นยังไม่รู้อะไรเลยครับ ประนอมหนี้ก็ทำ
แต่สุดท้ายก่อนขึ้นศาลได้H/Cก่อนครับ
ที่กลับเข้าวังวนหนี้อีกรอบก็ด้วยความจำเป็นครับ
ผมจ่ายขั้นต่ำเดือนละ5หมื่นมาเกือบ10ปีครับ
จนถึงวันนี้ถ้าจ่ายไปต่อ มันก็ไม่หมดกันเสียที
เลยต้องกลับมาใช้บริการรูปแบบการหยุดจ่ายอีกครั้งครับ
สู้ๆไปด้วยกันครับ

สู้ๆครับ ผมก็วางแผนเคลียร์หนี้สินไว้แล้ว ถ้าเป็นไปตามที่คิด ประมาณปีหน้าก็หมดหนี้ครับ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71987 โดย อ้อย
โพสปุ้บโทรมาปั้ปเลยน้องจากACSที่รับจ้างทวงให้อิออน
พี่ขาหนูขอ1000ก่อนได้มั้ยยยยค่ะ นะๆๆ พันเดียวเอง
พอเราบอก ยังไม่สะดวกครับ เสียงน้องเริ่มเปลี่ยน
พี่คะพี่ไม่จ่ายเรารอบบิลที3แล้วนะคะ ครับ ผมตอบ
พี่ไม่เงินเลยเหรอคะ1000
มีไม่มีเรื่องส่นตัวผมครับไม่ขอตอบ ผมสวนเบาๆ
นางเงิบ วางสายไป 555+

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72020 โดย อ้อย
KTC เขี้ยวสมคำร่ำลือ
รอบบิลที่3จะเข้า4 เสนอลดดอกเบี้ยและค่าปรับออกให้
ยอด2บัตรKTC Visa + KTC Proud วงเงินบัตรละ40,000บาท
ให้จ่ายเต็ม80,000 อ่ะจ๊ากกกกกกก ขอปล่อยไปก่อน
เงินมีแต่ขอรอดูเจ้าอื่นก่อนครับ

เฮ้ออออ เขี้ยวนัก รอที่ศาลเลยดีกว่ามั้งงงผมว่า :ไม่ยอม:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72066 โดย อ้อย
วันนี้เงียบเหงาดีจัง คิดถึงนะ โทรมากันหน่อยดิ

ว่าจะไปย้ายทะเบียนเข้ากรุงมาอาศัยลูกสาวซักระยะ
รอก่อนนะKTC และ CITI ที่รัก อย่าพึ่งฟ้อง รอย้ายบ้านก่อน
เพราะถ้าขึ้นศาลมีนบุรี สะดวกใกล้บ้านมาก 10นาทีก็ถึง

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72091 โดย อ้อย
เอามาแปะไว้เป็นกรณีศึกษาครับ
แนวทางการไปศาลกรณีของKTC
มีอะไรให้มือเก่าแต่หน้าใหม่ที่ไม่เคยขึ้นศาล
เคยแต่ถูกฟ้องได้ตามอ่านเพื่อรู้เท่าทันทนายโจทย์
ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ :cry2:

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42295&Itemid=64

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72145 โดย อ้อย
วานนี้มีอิออน แมสเซนเจอร์ มาส่งเอกสารถึงหน้าบ้าน :เฮ้อ:
หกโมงเย็นกว่าๆมีน้องจากACSโทรมาทวงอีก ขณะนั่งรถกลับบ้าน
เลยจัดไปดอกใหญ่ๆว่า ให้โทรหาผมเฉพาะจันทร์-ศุกร์ 8.00-16.00น.เท่านั้น
ผมรับผมคุยตลอดไม่หลีกไม่หนีไมลี่ยง แต่ช่วงนี้ไม่มียังไม่พร้อมไม่จ่าย
พร้อมเมื่อไหร่จะบอก
น้องยกข้อกฏหมายมาอ้างว่าทวงได้ถึง2ทุ่ม
ผมบอกงั้นตามใจแต่ถ้าเลยเวลาที่บอกโทรมาผมก็ไม่รับ
สิทธิพึงมีของผม โทรศัพท์ผม
และย้ำก่อนวางสายว่า ช่วยโน๊ตไว้ด้วยว่าACSโทรหาผม
ให้โทรตามเวลาที่ผมบอกไว้เท่านั้น :ไม่ยอม:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.060 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena