ตัดใจจบหนี้กับบัตรกดเงินสด และหนี้กว่า 3 แสน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #74579 โดย nok05
ตอนนี้เป็นหนี้บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิตอยู่หลายใบ รวม ๆ แล้วกว่า 3 แสนบาท เหนื่อยมากกับการจ่ายขั้นต่ำ ดึงบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ ที่จ่ายเท่าไหร่ต้นก็ไม่หมดเสียที...เลยตัดสินใจหยุดจ่าย (ทั้งที่ไม่เคยคิดอยากทำ)

1. บัตรสินเชื่อควิกแคช ยอดรวมณ ปัจจุบัน 144,000 บาท (หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน พ.ค 58) หยุดจ่ายมาครบ 7 เดือน นาน ๆ ติดต่อมาที ล่าสุดที่โทรมาเสนอส่วนลดที่ 80,000 แต่ยอดยังสูงอยู่ เลยยังไม่ตกลง

2. บัตรยูเมะพลัส ยอดรวม 68,700 บาท (หยุดจ่ายเดือน ก.ค 58 )กันยายนเสนอส่วนลดปิดหนี้ที่ยอด 29000 ผ่อนจ่าย 4 งวด ตกลงปิดที่ยอดนี้ ...จบดีลไป 1 บัตร!!!!

3. บัตรเครดิตโกล์ดการ์ดอิออน ยอดเงิน 55,000 (หยุดจ่าย ส.ค 58) หยุดจ่ายมา 4 เดือน เดือนพ.ย มีติดต่อมาเสนอส่วนลดที่ 42000 จ่ายงวดเดียว แต่ยังไม่มีเงินเลยปฏิเสธไป * ต้นเดือนที่ผ่านมา มีโทรฯ มาทวงตามเคย ด้วยคำถามยอดฮิต ทำไมไม่จ่าย เงินเดือนไม่มีหรือไง จ่ายของที่อื่นได้ แล้วไมไม่จ่ายของเรา ...อีเวรเอ้ย!!!!! อยากด่า พูดจาน้ำเสียงเฮียฝุด ๆ เลยตอบไปสั้น ๆ น้องโทรมาตอนพี่ทำงาน พี่ไม่คุยนะ สวัสดีค่ะ...55555

4. บัตรกดเงินสด standard charter ยอดเงิน 13,000 (หยุดจ่าย ก.ค 58)หยุดจ่ายเข้า 5 เดือน มีโทรติดต่อมาบ้าง พักหลังไม่ค่อยได้รับสาย บางทีรับสายแต่ไม่มีเสียงตอบรับ ไม่มีการเสนอส่วนลดใด ๆ ทั้งสิ้น คาดว่าเพราะยอดหนี้น้อย รอต่อไป

อัพเดทเพิ่มเติม....

ระหว่างที่คิดว่าจะหยุดจ่าย เพื่อปิดหนี้ต่าง ๆ ได้เผลอไปเปิดสินเชื่อกับ UOB ยอดเงิน 40,000 ผ่อนจ่าย 60 งวด งวดละ 1250 บาทไป ตอนนั้นคิดว่าจะเอาเงินนี้มาปิดยอดบัตรตัวนึง เลยตกปากรับคำทำไป

ผ่อนจ่ายให้ไปได้อยู่ 3 เดือน พอตกลงปิดยอดกับยูเมะ เงินเลยขาด ทำให้ไม่สามารถผ่อนให้ UOB ได้ เข้างวดที่ 2 แล้ว (เสียใจมาก ๆ ไม่น่าไปยอมรับทำตอนที่เขามาเสนอเลยจริง ๆ)

อยากถามว่า...ถ้าเราหยุดจ่ายแบบนี้ มันจะมีปัญหากับเรามากมั้ยคะ เพราะว่าเราเพิ่งผ่อนจ่ายไปยังไม่ถึง 10000 บาทด้วยซ้ำ ก็หยุดจ่ายเขาเสียแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74581 โดย thdee

nok05 เขียน: ตอนนี้เป็นหนี้บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิตอยู่หลายใบ รวม ๆ แล้วกว่า 3 แสนบาท เหนื่อยมากกับการจ่ายขั้นต่ำ ดึงบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ ที่จ่ายเท่าไหร่ต้นก็ไม่หมดเสียที...เลยตัดสินใจหยุดจ่าย (ทั้งที่ไม่เคยคิดอยากทำ)

สู้ๆๆ นะคะ ทุกปัญหามีทางออกค่ะ เคยเจอมาแล้วเหมือนกัน แต่ทุกวันนี้ก็ผ่านมันมาได้ ถึงจะยังไม่หมดหนี้ แต่ก็มีความสุขขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74674 โดย nok05
อัพเดท

18/8/58

ตอนเย็น ทางอิออนโทรศัพท์เข้ามา หลังจากบอกว่าโทรมาจากอิออน ก็เริ่มต้นทันทีด้วยการถามว่า คุณไปจ่ายเงินหรือยังคะ ระบบกำลังจะตัดยอดบัญชีรอบที่ 2 แล้ว ช่วยกรุณาไปชำระด้วยนะคะ เห็นบอกว่าจะชำระเมื่อ.....แต่ก็ไม่เห็นมียอดเข้ามาเสียที

เรา: ค่ะ พอดียังไม่มีเงินค่ะ เลยไม่ได้ชำระ

อิออน: ถ้าอย่างนั้น วันนี้ช่วยไปชำระด้วยนะคะ รู้ยอดใช่มั้ย

เรา: ยอดเท่าไหร่คะ

อิออน: 5045 บาท คุณไปจ่ายเลย เราจะได้ปลดล็อคบัตรคุณให้ แล้วคุณก็กดเงินออกมาใช้ใหม่ รอสักครู่ค่ะ จะเช็คให้ว่าจะได้เงินเท่าไหร่.....คุณจ่ายคืนเรามา 5045 บาท แล้วคุณก็สามารถกดเงินออกไปได้เลย 4000 เท่ากับคุณจ่ายเราแค่พันเดียวเอง...คงไม่ยากนะคะ ไปหามาจ่ายแล้วก็กดเงินออกไปใช้ได้เลย

เรา: อ่อ ไม่ต้องปลดก็ได้ค่ะ ไม่คิดจะใช้แล้วค่ะ

อิออน: แล้วคุณจะไปจ่ายกี่โมง (โทรมาตอน 4 โมงเย็นกว่า ๆ )

เรา: ยังไม่ทราบค่ะ ยังไม่เลิกงาน

อิออน: บอกเวลามาสิ เราจะได้เช็ค

เรา: บอกไม่ได้ค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะจ่ายเมื่อไหร่ คือถ้ามีเงินก็จะไปจ่ายให้ค่ะ

อิออน: (ไม่ได้ฟังสิ่งที่เราพูดเลยแม้แต่น้อย และยังมัดมือชกเราด้วยการบอกว่า ) โอเค ฉันเชื่อคุณนะ วันนี้คุณจะไปจ่ายเงิน ฉันจะรอเช็คยอด มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมมั้ยคะ สวัสดีค่ะ

เรานี้งงเลย...อะไรของมันฟระ มาบอกให้เราไปจ่าย แล้วกดเงินออกมาใช้อีก เพื่อ??? แล้วยังมัดมือชกหาว่าเรารับปากจะจ่ายเงินให้อีก

บอกตรง ๆ ว่า เกือบจะใจอ่อนไปจ่ายให้แล้วจริง ๆ เพราะเหนื่อย และเบื่อที่จะคุยกับคนพวกนี้จริง ๆ แต่เพื่อนบอกว่า ให้อดทน คิดสิว่า ถ้าเราจ่าย แล้วกดมาอีก จะโดนดอกเบี้ยอีกเท่าไหร่ หนี้ก็ไม่จบสักที เท่ากับเราไปนับ 0 ใหม่อีก อดทนต่อไป เด๋วมันก็เลิกทวง

เฮ้ออออออออ....เหนื่อยจริง ๆ กับหนี้สินพวกนี้ เมื่อไหร่จะเป็นไทได้สักที

แต่ก็สู้ค่ะ...เมื่อหนี้มันเกิดจากเราทำตัวเอง เราก็ต้องรับผิดชอบมันให้ได้....สู้ ๆ ไปด้วยกันนะคะ ^^

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74679 โดย nok05
เพิ่งจะพูดถึงอิออนไปไม่นาน โทรมาอีกแล้วค่ะ

วันนี้โทรมาปุ๊บ ก็ถามเลยว่า ตกลงที่คุยกันว่าจะจ่ายเงิน จ่ายมาหรือยังคะ

เราก็บอกไปว่า ขอโทษจริง ๆ นะคะ ยังไม่มีจ่ายเลยค่ะ

อิออน: สำรองจ่ายไปก่อนแล้วค่อยกดออกมาก็ไม่ได้หรือคะ

เรา: ไม่มีสำรองค่ะ ตอนนี้ก็แทบไม่มีกินแล้วค่ะ จะกินยังไม่มี

อิออน: งั้นหรือคะ ตอนนี้ยังทำงานที่เดิมหรือเปล่าคะ

เรา: ค่ะ

อิออน: ถ้างั้นเราจะบอกว่า เราจำเป็นต้องส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่นะคะ คุณจะเสียงาน เสียประวัติเอานะคะ ทางที่ดีหาเงินมาจ่ายดีกว่า เพราะถ้าเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ คุณเจอเขาคุณก็ต้องจ่าย .....(ยอดที่เรียกเก็บ) หรือไม่ก็ต้องปิดยอดไปเลย จะเอาแบบนี้ใช่มั้ยคะ

เรา: อ๋อ ค่ะ ตามสบายเลยค่ะ

แล้วชีก็วางสายไป

...ค้างชำระมายังไม่ทันถึง 1 เดือนด้วยซ้ำ ขู่จะส่งคนมาหาเราแล้ว อะไรจะน่ากลัวขนาดนี้ อิออน

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74696 โดย Conan58
เอาใจช่วยนะคะ เราก็เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันคะยอดหนี้ก็ใกล้เคียงกันเลย แต่ตอนนี้เพิ่งเริ่มต้นเลยยังไม่เจอโหดสักเท่าไหร่คะ แอบลุ้นเหมือนกันาะ ขอให้พวกเราผ่านพ้นไปได้ด้วยดี

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74699 โดย jazzyboy
เอาใจช่วยครับ
ผมก็กำลังจะหยุดจ่าย

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74759 โดย nok05
อัพเดทค่ะ 20/8/58

วันนี้มีเจ้าเดียวที่โทรเข้ามาคือ ยูเมะ ของอีซี่บาย ก็บอกไปตามเดิมว่า 'ยังไม่มีจ่ายจริง ๆ ค่ะ' เจ้าหน้าที่ก็พูดดีค่ะ บอกว่า ให่เราไปขอหยิบยืมใครมาจ่านก่อน จะได้ไม่เสียประวัติ แล้วจะติดต่อมาใหม่ ก่อนจะวางสายไป

แต่พอกลับมาถึงบ้าน เห็นจดหมายจากอิออน เป็นใบเรียกเก็บเงิน กับอีกซองที่จ่าหน้าก้วยตัวหนังสือเขียน ขยึกขยือ เป็นชื่อเรา และ เขียนเลขที่บ้านสั้น ๆ ...ตอนแรกก็ไม่ได้อะไร แต่พอเปิดดู อึ้งค่ะ

ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้...ไม่คิดว่าแค่ค้างชำระยังไม่ทันถึง 1 เดือนดี อิออนจะส่งคนมาทวงถึงบ้านได้ขนาดนี้ ตอนนี้เลยกัววลมาก ๆ เลยเพราะไม่รู้ว่า ไอ้คนที่เอาจดหมายมามันได้พูดอะไรกับที่บ้านบ้างหรือเปล่า กลุ้มใจมาก ๆ เลยค่ะ ...ตอนนี้ เวลานี้ ยังไม่เจอหน้าคนที่ย้านเลย ก็เลยยังไม่รู้วาส ใครเป็นคนรับจดหมาย และรู้เรื่องอะไรบ้างหรือเปล่า....เฮ้อออ เครียเค่ะ ปัญหาใหญ่สำฟรับเราจริง ๆ ในการที่จะทำไม่ให้ทางบ้านรับรู้
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #74793 โดย nok05

nok05 เขียน: อัพเดทค่ะ 20/8/58

วันนี้มีเจ้าเดียวที่โทรเข้ามาคือ ยูเมะ ของอีซี่บาย ก็บอกไปตามเดิมว่า 'ยังไม่มีจ่ายจริง ๆ ค่ะ' เจ้าหน้าที่ก็พูดดีค่ะ บอกว่า ให่เราไปขอหยิบยืมใครมาจ่านก่อน จะได้ไม่เสียประวัติ แล้วจะติดต่อมาใหม่ ก่อนจะวางสายไป

แต่พอกลับมาถึงบ้าน เห็นจดหมายจากอิออน เป็นใบเรียกเก็บเงิน กับอีกซองที่จ่าหน้าก้วยตัวหนังสือเขียน ขยึกขยือ เป็นชื่อเรา และ เขียนเลขที่บ้านสั้น ๆ ...ตอนแรกก็ไม่ได้อะไร แต่พอเปิดดู อึ้งค่ะ

ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้...ไม่คิดว่าแค่ค้างชำระยังไม่ทันถึง 1 เดือนดี อิออนจะส่งคนมาทวงถึงบ้านได้ขนาดนี้ ตอนนี้เลยกัววลมาก ๆ เลยเพราะไม่รู้ว่า ไอ้คนที่เอาจดหมายมามันได้พูดอะไรกับที่บ้านบ้างหรือเปล่า กลุ้มใจมาก ๆ เลยค่ะ ...ตอนนี้ เวลานี้ ยังไม่เจอหน้าคนที่ย้านเลย ก็เลยยังไม่รู้วาส ใครเป็นคนรับจดหมาย และรู้เรื่องอะไรบ้างหรือเปล่า....เฮ้อออ เครียเค่ะ ปัญหาใหญ่สำฟรับเราจริง ๆ ในการที่จะทำไม่ให้ทางบ้านรับรู้

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #75004 โดย nok05
อัพเดทๆๆๆๆ

สถานะ ณ วันนี้

อิออน โทรมา 1 ครั้ง นับจากวันที่ส่งคนไปที่บ้าน...ซึ่งก็ตอบไปตามเดิมว่า 'ยังไม่มีจ่ายค่ะ' ทางนั้นก็บอกว่า งั้นจะดำเนินการตามระบบ แล้ววางสายไป

ยูเมะ : โทรมาทุกวัน วันละ หลาย ๆๆๆๆ รอบ เมื่อวันที่ 20 ส.ค โทรมา 1 ครั้ง พยายามเกลี้ยกล่อมให้เราไปจ่ายเงินให้ได้ โดยบอกว่าให้จ่ายยอด 1400 บาทเข้ามาก่อนก็ได้ และหากต้องการจะปิดยอด จะทำเรื่องขอส่วนลดให้ เราลดให้คุณได้ เพียงแต่คุณต้องจ่ายเงินเข้ามาในระบบก่อน 1400 บาท

แต่เราไม่ใจอ่อนยอมจ่ายง่าย ๆ เพราะรู้แน่ว่า ถ้าจ่ายเข้าไปปุ๊บ เราก็จะคงสถานะเดิม เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เราก็บอกไปว่า เรายังไม่มี ทางยูเมะ(อีซี่บาย) ก็บอกว่า ไม่เป็นไรเอาเป็นว่าจะลงระบบไว้ว่าคุณจะจ่ายเงินเข้ามาภายในวันที่ 26 นี้ก็แล้วกัน แล้วก็บอกว่า ถ้าคุณไม่จ่ายเข้ามา ต่อไปก็ไม่ต้องหวังว่าจะได้รับส่วนลดจากทางเราหรือเปล่า เพราะไม่ได้แน่นอน เพราะถือว่าคุณผิดสัญญา คุณรู้ใช่มั้ยว่าเราไม่ใช่ธนาคาร วิธีการทวงเงินของเราก็ไม่เหมือนธนาคาร และอาจจะรุนแรงกว่านั้นด้วย คุณยอมรับได้เหรอ จ่ายเข้ามาเถอะครับ ผมจะช่วยคุณเต็มที่ ( มีมาแอบข่มขู่เราอีกนะ )

เราเลยบอกไปว่า....ตอบไม่ได้ค่ะ เอาเป็นว่า คุณจะทำอะไรก็ทำได้เลยค่ะ แล้วก็วางสายไป

จนมาวันนี้โทรมาแต่เช้าเลยจ้า 8.00น. พอรับ ก็ตัดสายทิ้ง 8.30น. โทรมาอีก เหมือนเดิมพอเรารับตัดสายเราทิ้ง ( ตั้งใจป่วนชัด ๆ ) พอ 10.00น. โทรมาอีก คราวนี้มีเสียงจนท.ละ ถามคำถามเดิมแต่น้ำเสียงแย่กว่าเดิม...ว่าไงคะ ตกลงว่าคุณจะจ่ายเงินได้หรือยังคะ ยอดจะชนงวดในวันพรุ่งนี้แล้วนะคะ จะเป็น 2 งวดแล้ว วันนี้ไปจ่ายเลยได้มั้ย ยอด 1800 บาท ถ้าวันนี้คุณไม่จ่าย คุณจะไม่ได้จ่ายที่ยอดนี้แล้วนะ แต่คุณต้องจ่ายที่ยอดเต็มเท่านั้น... เราก็บอกไปว่า เราไม่มี ยังหาเงินไม่ได้ ก็ถามว่า แล้วจะหาได้เมื่อไหร่ ไปยืมใครสำรองมาจ่ายก่อนไม่ได้หรือไง เราก็เงียบ...สักพักก็บอกว่า ถ้างั้นถือสายรอนะคะ คุณต้องคุยกับหัวหน้าฉันแล้วล่ะ ถือสายรอนะคะ...พอเสียงสัญญาณรอสายดังเข้ามา เราเลยวางสายเลย...หมั่นไส้!!!

ต่อมารายที่ 2 ของวันก็มา Standard charter

รายนี้ยอดหนี้ประมาณ หมื่นสาม (หมื่นสามมาเกือบ 2-3 ปี แระ ยอดไม่ลดลงเลย) วันนี้เหนื่อยเหลือเกินกับการถูกตามทวงหนี้ เลยตัดสินใจคุยว่าจะขอปิดยอด โดยขอส่วนลดด้วย ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า ขอได้ค่ะ ทำเรื่องเข้ามาเลย ต้องยื่นเรื่องก่อน เราก็บอกว่าอยากขอลดสัก 30-40 % ได้มั้ย จะได้จ่ายให้จบ ๆ ไปเลยภายในเดือนนี้ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ได้มากสุดไม่เกิน 20-22% ค่ะ ถ้ามากกว่านี้ไม่ให้ค่ะ ซึ่งพอมาคิดดูแล้ว ยอดลดเหลือประมาณ หมื่นกว่า (ก็ยังถือว่าเยอะอยู่) เลยยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะทำดีมั้ย เพราะทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า หากทำแล้ว ได้รับการอนุมัติ เราต้องจ่ายทันที หากไม่จ่าย จะไม่มีสิทธิ์ขอส่วนลดใหม่ได้อีกแล้ว

แต่ปัญหาคือ ตอนนี้มีเงินไม่ถึงหมื่น นั่นเอง คิดไว้ว่าถ้าลดได้เหลือสัก 6-7 พันบาท ก็จะจ่ายปิดไปเลยให้จบไป ตอนนี้เลยคิดหนัก กลัวว่าทำไปแล้ว เราจะไม่มีเงินมาจ่าย แล้วจะเสียสิทธิ์การขอส่วนลดไปโดยใช่เหตุ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76843 โดย nok05
ในที่สุด วันนี้ก็มาถึง ผ่านไป 2 รอบบิล เข้ารอบบิลที่ 3 ยูเมะพลัส (อีซี่บาย) ก็ติดต่อมาให้ส่วนลด หลังจากที่ฟาดฟันกันไป 1 รอบ ที่ตกลงจะให้ยอดหนี้ 29000 บาท ผ่อน 4 งวด 4500 /5000 /5000 /19500 เมื่อเดือนที่แล้ว โดยมีจ้อแม้ว่าต้องจ่ายให้หมดภายในวันที่ 27 ธันวาคม 58 ซึ่งเราเล็งแล้วว่า งวดสุดท้ายนั้นแรงมาก เราไม่สามารถจ่ายได้แน่นอน จึงขอต่อรองเป็นผ่อน 5 งวดแทน โดยให้ไปจบในเดือนมกราคม 2559 ทั้งหมด ก่อนที่ทางอีซี่บายจะขอปรึกษาเจ้านายก่อนแล้วจะติดต่อกลับมาอีกที

ผ่านไป 4 ชั่วโมง ทางอีซี่บายก็ติดต่อกลับมา พร้อมตอบรับข้อเสนอเรา โดยให้เราผ่อน 5 งวดได้ แต่.....(มีแต่ซะงั้น) แต่จะไม่ได้ยอด 29000 นะคะ ยอดที่คุณจะได้คือ 42000 บาท !!!

พระเจ้า!!!....ขอต่อ 1 งวด ยอดเพิ่มเกือบเท่าตัว!!!

จะยอมหรือคะ???...สรุปก็ปฏิเสธไป โดยทิ้งท้ายไปให้ทางนั้นคิดนิดนึงว่า ใครตกลงทำก็โง่แล้ว ก็ยืดเวลา 1 เดือน ยอดเพิ่ม 13000 บาท !!!....ถ้าจะทำ กุยอมที่ยอด 29000 ไม่ดีกว่ารึไง ผ่อนน้อยกว่าด้วย

พอปฏิเสธไป มีข่มขู่อีกว่า คุณจะไม่ได้ส่วนลดแบบนี้อีกแล้วนะ ส่วนลดนี้มีแค่เดือนนี้เดือนเดียว ไม่ทำก็ไม่ได้อีกแล้ว!!!....แต่ใครเล่าจะยอมโง่ ทำ!!
เฮ้อออออ!!!!!

ผ่านไป 1 เดือน ไอ้ที่บอกว่า ส่วนบดแบบนี้ไม่มีอีกแล้ว ก็แต๊ดๆๆๆ ติดต่อมาอีก โดยให้ยอดเดิม 29000 ผ่อน 4 งวดเหมือนเดิม แต่ไปจบงวดในวันที่ 27 มกราคม 59 (เป๊ะแบบที่เราเคยขอเลยนะ!!!) โดยแบ่งจ่ายเป็น = 6000/2000/2000/19000 (หรือแล้วแต่เราจะจ่าย แต่ว่างวดแรกต้องจ่าย 6000 เท่านั้น งวดต่อ ๆ ไป จะจ่ายเท่าไหร่ก็ได้ โดยขั้นต่ำคือ 2000 นั่นเอง และจะต้องจ่ายให้ครบในวันที่ 27 มกราคม 59 เท่านั้นด้วย

หลังจากคิดทบทวนอยู่ประมาณนึง ก็ตัดสินใจตอบตกลงไป (ส่วนลดได้ค่อนข้างเยอะ และค่อนข้างมั่นใจว่าเราสามารถจัดสรรเงินได้ จึงตกลงในที่สุดนั่นเอง)

ในที่สุดหนี้ ใบแรก ก็จบลงด้วยยอด 29000 บาท จากยอดหนี้ 68000 กว่าบาท

เย้ๆๆๆๆๆๆ

จากนี้ก็เหลืออีก 3 บัตร (อิออน/ ควิกแคช/ สอตนดาร์ด) อดทนรอต่อไป แต่ปีนี้คงไม่มีเงินพอจะจบ 3 บัตรนี้แล้ว ปีหน้าค่อยว่ากันเนอะ....คุณเจ้าหนี้ขา!!!

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78104 โดย porche
อีซีบาย เป็นเจ้าแรกที่เสนอส่วนลดให้เหมือนผมเลย แต่ของผมแค่สองเดือนเองจากยอดเกือบหกหมื่น ให้ปิดที่สองหมื่นแปด แต่ผมยังไม่รับ เล่นตัวไปก่อน เงินนะมี แต่ขอเล่นตัวจนกว่าจะมีหมายศาล จะดูว่ายอดลดลงเท่าไหร่ ผมทำถูกไหมละนี้5555

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78176 โดย 8683340
อีซี่บายของเราเข้ารอบบิลที่4 ยอด71,458 ปิดที่33,000 แบ่งจ่ายงวดแรก6500ภายในสิ้นเดือนนี้ และอีก26,500ให้ไปจ่ายหลังปีใหม่อีก3งวด

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78192 โดย news19877

porche เขียน: อีซีบาย เป็นเจ้าแรกที่เสนอส่วนลดให้เหมือนผมเลย แต่ของผมแค่สองเดือนเองจากยอดเกือบหกหมื่น ให้ปิดที่สองหมื่นแปด แต่ผมยังไม่รับ เล่นตัวไปก่อน เงินนะมี แต่ขอเล่นตัวจนกว่าจะมีหมายศาล จะดูว่ายอดลดลงเท่าไหร่ ผมทำถูกไหมละนี้5555

.3

หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่สอง อีซี่บายเสนอส่วนลดแล้ว แต่ยังรอต่อไปเหมือนกันคะ เพิ่งหยุดรอบบิลแรก เองมีเงินเก็บ นิดเดียว รอๆ ๆต่อไป

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79354 โดย nok05
5555....ใจจริงก็อยากทำแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่ว่าไม่อยากทำให้ที่บ้านตระหนก ตกใจ ตอนมีหมายศาลมาแปะห้อยไว้หน้าบ้าน ปิดได้ ก็เลยยอมปิด ๆ ไปให้จบ ๆ จ้า

สู้ ๆ น๊า....ถึงตอนนั้นได้ปิดยอดที่เท่าไหร่ มาบอกกันบ้างน๊าาา (จะรออิจฉาตาร้อน กับยอดถูกแสนถูก 5555)

porche เขียน: อีซีบาย เป็นเจ้าแรกที่เสนอส่วนลดให้เหมือนผมเลย แต่ของผมแค่สองเดือนเองจากยอดเกือบหกหมื่น ให้ปิดที่สองหมื่นแปด แต่ผมยังไม่รับ เล่นตัวไปก่อน เงินนะมี แต่ขอเล่นตัวจนกว่าจะมีหมายศาล จะดูว่ายอดลดลงเท่าไหร่ ผมทำถูกไหมละนี้5555

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79355 โดย nok05
สู้ ๆ จ้า ของเราก็ไม่ค่อยมีเงินเหมือนกันค่ะ งวดแรกพี่แกให้จ่าย 6000 เราเลยขอต่อรองว่า 6000 จ่ายทีเดียวไม่ไหว แต่ถ้าให้แบ่งจ่ายต้นเดือน 3000 สิ้นเดือน 3000 เราก็ตกลง พี่แกยอมซะด้วย ( ใจป้ำมาก 5555) ก็เลยต้องตกลงไป ผ่อนจ่าย 4 งวด งวดแรก 6000 (แบ่งจ่าย 2 รอบ) งวดที่ 2-3 จ่ายงวดละ 2000 งวดสุดท้าย จ่ายโปะ 19000 (พอดีโบนัสออกเลย มีจ่ายให้เลยเซย์เยสแบบชิว ๆ ไป)

หมดไปหนึ่ง!!!

news19877 เขียน:

.3

หยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่สอง อีซี่บายเสนอส่วนลดแล้ว แต่ยังรอต่อไปเหมือนกันคะ เพิ่งหยุดรอบบิลแรก เองมีเงินเก็บ นิดเดียว รอๆ ๆต่อไป

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79382 โดย nootookata
เราก็อีซี่บาย ดอกนี่มหาโหดโครตตะระแพง

เพิ่งหยุดเดือนนี้เดือนแรก โดนโทรจิกมากกก 5555.

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79398 โดย zserpad
เพิ่งจะพูดถึงอิออนไปไม่นาน โทรมาอีกแล้วค่ะ

วันนี้โทรมาปุ๊บ ก็ถามเลยว่า ตกลงที่คุยกันว่าจะจ่ายเงิน จ่ายมาหรือยังคะ

เราก็บอกไปว่า ขอโทษจริง ๆ นะคะ ยังไม่มีจ่ายเลยค่ะ

อิออน: สำรองจ่ายไปก่อนแล้วค่อยกดออกมาก็ไม่ได้หรือคะ

เรา: ไม่มีสำรองค่ะ ตอนนี้ก็แทบไม่มีกินแล้วค่ะ จะกินยังไม่มี

อิออน: งั้นหรือคะ ตอนนี้ยังทำงานที่เดิมหรือเปล่าคะ

อิออน: ถ้างั้นเราจะบอกว่า เราจำเป็นต้องส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่นะคะ คุณจะเสียงาน เสียประวัติเอานะคะ ทางที่ดีหาเงินมาจ่ายดีกว่า เพราะถ้าเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ คุณเจอเขาคุณก็ต้องจ่าย .....(ยอดที่เรียกเก็บ) หรือไม่ก็ต้องปิดยอดไปเลย จะเอาแบบนี้ใช่มั้ยคะ

...ค้างชำระมายังไม่ทันถึง 1 เดือนด้วยซ้ำ ขู่จะส่งคนมาหาเราแล้ว อะไรจะน่ากลัวขนาดนี้ อิออน[/quote]

ของเราก็เจอสถานนี้เหมือนกันค่ะ มีโทมาขู่ว่าจะส่งคนมาพบที่ทำงาน หลังจากนั้นโทรมาอีก ถ้ายังไม่จ่ายจะส่งคนไปพบนะ โทมาแค่นี้ก็วาง 2 วันผ่านไป มันไม่ได้ส่งคนมาที่ทำงานค่ะ แต่ส่งไปที่บ้านแทน (มันคงคิดว่าวันนี้เราไปทำงานเลยมาที่บ้านจงใจเพื่อมาก่อนกวนข่มขู่ชัดๆ) มันมาที่บ้าน แม่เราอยู่ข้างล่าง แม่นึกว่าเพื่อนเลยเรียกให้มารอในบ้านก่อน หลานไปเรียกลงมา เลยถามว่าคุณเป็นใคร มาทำไม มันพูดเร็วๆให้เราฟังชื่อมันไม่ทัน เราถามย้ำอีกทีว่าคูณเป็นใคร ชื่ออะไร ยามสกุลอะไร มันไม่ตอบ บอกแค่เป็นตัวแทนมาจากอิอ้อน (บัตรพนักงานไม่แสดง หนังสือมอบอำนาจไม่แสดง ) เราเลยถามว่ามาทำไม มันบอกคุรก็รู้อยู่แก่ใจนะ เราเลยมีปากเสียงกับมันนิดหน่อย เรื่องไม่จบง่าย มันเดินออกไปนอกบริเวณบ้าน เพราะเราบอกจะโทรแจ้งตำรวจ จากนั้นมันก็ยืนด่าเราหน้าบ้าน เรียกมาซิตำรวจ เรียกมาเลยจะรอตรงนี้ (ท้าทายใช่ไหม ได้ค่ะ ) เราก็โทรแจ้งตำรวจ ว่ามีคนมาบุกรุก มันขั้นเสียงไม่ได้บุกรกุเว่ย แม่เรียกเข้า ก็ทะเลาะกันอีก เราด่ามันไปหลายดอก จนเงียบแล้วยืนรอตำรวจมาสรุปไปเคลียกันที่โรงพัก มันเรียกพักพวกมันมา 5-6 คน ตำรวจก็พยายามไกล่เกี่ยให้ มันก็อ้างนั้นนู้นนี้ว่ามาทวงที่บ้านได้ ทำไมจะไม่ได้ เราเลยเถียงว่าได้ในกรณีไหนน่าจะรู้นะ คุรมาทวงที่บ้านได้ในกรณีที่ติดต่อเราไม่ได้ แต่นี้คุณจงใจมาทั้งๆที่คุณติดต่อเราได้ ทะเลาะกันยาวค่ะ สรุป ตำรวจนัดมาให้ปากคำรอบหลัง แล้วค่อยดำเนินการตามชั้นศาลต่อไปถ้าเรื่องไม่จบ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79543 โดย nok05

zserpad เขียน: เพิ่งจะพูดถึงอิออนไปไม่นาน โทรมาอีกแล้วค่ะ

...ค้างชำระมายังไม่ทันถึง 1 เดือนด้วยซ้ำ ขู่จะส่งคนมาหาเราแล้ว อะไรจะน่ากลัวขนาดนี้ อิออน

ของเราก็เจอสถานนี้เหมือนกันค่ะ มีโทมาขู่ว่าจะส่งคนมาพบที่ทำงาน หลังจากนั้นโทรมาอีก ถ้ายังไม่จ่ายจะส่งคนไปพบนะ โทมาแค่นี้ก็วาง 2 วันผ่านไป มันไม่ได้ส่งคนมาที่ทำงานค่ะ แต่ส่งไปที่บ้านแทน (มันคงคิดว่าวันนี้เราไปทำงานเลยมาที่บ้านจงใจเพื่อมาก่อนกวนข่มขู่ชัดๆ) มันมาที่บ้าน แม่เราอยู่ข้างล่าง แม่นึกว่าเพื่อนเลยเรียกให้มารอในบ้านก่อน หลานไปเรียกลงมา เลยถามว่าคุณเป็นใคร มาทำไม มันพูดเร็วๆให้เราฟังชื่อมันไม่ทัน เราถามย้ำอีกทีว่าคูณเป็นใคร ชื่ออะไร ยามสกุลอะไร มันไม่ตอบ บอกแค่เป็นตัวแทนมาจากอิอ้อน (บัตรพนักงานไม่แสดง หนังสือมอบอำนาจไม่แสดง ) เราเลยถามว่ามาทำไม มันบอกคุรก็รู้อยู่แก่ใจนะ เราเลยมีปากเสียงกับมันนิดหน่อย เรื่องไม่จบง่าย มันเดินออกไปนอกบริเวณบ้าน เพราะเราบอกจะโทรแจ้งตำรวจ จากนั้นมันก็ยืนด่าเราหน้าบ้าน เรียกมาซิตำรวจ เรียกมาเลยจะรอตรงนี้ (ท้าทายใช่ไหม ได้ค่ะ ) เราก็โทรแจ้งตำรวจ ว่ามีคนมาบุกรุก มันขั้นเสียงไม่ได้บุกรกุเว่ย แม่เรียกเข้า ก็ทะเลาะกันอีก เราด่ามันไปหลายดอก จนเงียบแล้วยืนรอตำรวจมาสรุปไปเคลียกันที่โรงพัก มันเรียกพักพวกมันมา 5-6 คน ตำรวจก็พยายามไกล่เกี่ยให้ มันก็อ้างนั้นนู้นนี้ว่ามาทวงที่บ้านได้ ทำไมจะไม่ได้ เราเลยเถียงว่าได้ในกรณีไหนน่าจะรู้นะ คุรมาทวงที่บ้านได้ในกรณีที่ติดต่อเราไม่ได้ แต่นี้คุณจงใจมาทั้งๆที่คุณติดต่อเราได้ ทะเลาะกันยาวค่ะ สรุป ตำรวจนัดมาให้ปากคำรอบหลัง แล้วค่อยดำเนินการตามชั้นศาลต่อไปถ้าเรื่องไม่จบ[/quote]

แบบนี้ฟ้องร้องได้เลยนะคะ กฎหมายมีอยู่ ฟ้องเลยค่ะ อิออนมันโดนหนักแน่ ๆ ...ของเรามีไปหาที่บ้านเหมือนกัน (แต่ไม่เจอเรา) มันว่า มันโทรหาเราแล้วเราไม่รับสาย ( โทรมาครั้งเดียว ซึ่งตอนนั้นเราขี่มอไซด์อยู่) มันบอกเพราะเราไม่รับ มันเลยต้องไปตามที่บ้าน มันเป็นระบบของมัน เรางี้ขึ้นเลย ถามไปว่า คุณโทรหาฉันครั้งเดียว ฉันไม่รับ แล้วคุณไม่คิดจะโทรมาใหม่อีกเลยหรอ ถามหน่อยถ้าฉันไม่รับ แล้วเมื่อวานใครวะที่คุยโทรศัพท์กับคุณตั้งนาน คุณให้คนมาที่บ้าน พูดจาข่มขู่ จะขอเจอฉันให้ได้ พอที่บ้านบอกไม่อยู่ก็โวยวาย ด่าทอ พูดจาหมา ๆ มันคือไร... มันก็บอกว่า ด่ายังไงครับ พวกเรารู้กฎหมายดี เราไม่ด่าคุณให้เข้าทางพวกคุณหรอก เยอะค่ะ สุดท้ายเราขี้เกียจคุยกะมันละ เลยบอกว่า อย่าให้มีอีกครั้งนะ ถ้ามีเราฟ้องแน่นอน...จากนั้นก็ไม่มีไปที่บ้านอีกเลยค่ะ แล้วก็นาน ๆ จะโทรมาตามสักครั้งด้วย...พวกนี้ต้องเอาจริงค่ะ ยิ่งเราหน่อมแน้ม ยอมมัน มันยิ่งขู่เรา สู้ ๆ นะคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80138 โดย nok05
มีเรื่องอยากสอบถามจ้า จากที่เคยเล่าว่าเป็นหนี้บัตรควิกแคชอยู่ ปกติคือตอนที่ทำสัญญา แจ้งที่อยู่จัดส่งไปที่บ้านต่างจังหวัดค่ะ และตลอดมาจดหมายก็จะถูกส่งไปที่นั่น แล้วแม่จะเป็นคนเอามาให้ที่บ้านใหม่อีกทีค่ะ แต่ปรากฎว่า ล่าสุด จดหมายดันถูกส่งมาให้ที่บ้านใหม่ค่ะ พร้อมทั้งรู้ด้วยว่าเราเปลี่ยนชื่อแล้ว โดยใส่ชื่อใหม่เรามา ( เราเพิ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อปลายปีที่แล้ว และไม่เคยแจ้งเปลี่ยนแปลงข้อมูลกับสถาบันการเงินที่ใดเลย) แล้วจดหมายที่ส่งมา มีการลงท้ายชื่อว่า เป็น ทนายความค่ะ เลยอยากทราบว่า....

นี่คือการแจ้งเราหรือเปล่าคะว่า เขาจะดำเนินการฟ้องร้องเราแล้ว แล้วถ้าใช่เราต้องทำยังไงคะ ต้องโทรศัพท์ติดต่อไปหาเขาหรือเปล่าคะ รบกวนด้วยค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82482 โดย nok05
เข้ามาอัพเดทยอดหนี้ และการปิดยอดให้เพื่อน ๆ ได้ฟังกันค่ะ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า จากที่เคยอ่านมาจากกระทู้ต่าง ๆ ของเพื่อน ๆ ในนี้ ยูเมะพลัส เป็นอะไรที่พูดจาแย่มาก เคี้ยวมาก แต่ไป ๆ มา ๆ รายนี้กลับเป็นรายที่คุยง่าย และยื่นข้อเสนอส่วนลดมาให้ง่ายที่สุด ใช้เวลาแค่ 2 เดือนก็ติดต่อให้ส่วนลดปิดจบมาแล้ว...

1. บัตรสินเชื่อควิกแคช ยอดรวมณ ปัจจุบัน 151,182 บาท (หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน พ.ค 58) หยุดจ่ายมาครบ 7 เดือน นาน ๆ ติดต่อมาที ล่าสุดที่โทรมาเสนอส่วนลดที่ 80,000 แต่ยอดยังสูงอยู่ เลยยังไม่ตกลง จากนั้นก็ไม่เคยติดต่อมาเลย จนเมื่อเดือนก่อนติดต่อมาบอกว่า อนุมัติฟ้องแล้ว จะฟ้องแล้ว ให้หาเงินมาจ่าย จากครั้งก่อนที่ยื่นขอเสนอลดให้เหลือ 80,000 บาท มาคราวนี้บอกว่าลดให้เหลือแค่จ่ายเงินต้นอย่างเดียว 123,000 ซึ่งแน่นอนว่า ขนาด 80,000 เรายังไม่มีจ่าย มาบอกให้จ่าย แสนสอง ในงวดเดียว ยิ่งไม่มี ขอต่อรองผ่อนจ่ายก็ไม่ให้....สุดท้ายก็ต้องบอกว่า ไม่สามารถรับข้อเสนอได้ ล่าสุดเมื่อวันที่ 29/2/16 ติดต่อมาบอกว่า ยื่นฟ้องแล้ว ถ้าไม่อยากให้เรื่องถึงศาล ให้จ่ายที่ยอด 135,000 บาท (จากยอดต้นพร้อมดอก ณ ปัจจุบัน 151,182 บาท) โดยต้องชำระครั้งเดียว จึงได้แจ้งไปว่า เราไม่มีหรอก ถ้ามีเงินมากขนาดนั้น จะค้างชำระ หยุดชำระทำไม คงทำเรื่องขอปิดบัญชีไปนานแล้ว ลดให้อีกได้มั้ย
ทางเจ้าหน้าที่ ตอบกลับห้วน ๆ ว่า เราลดให้คุณได้แค่ 10% คือไม่คิดดอกเบี้ย คิดแค่นิดหน่อยเท่านั้น
เราก็ได้แต่บอกว่าเราไม่มีจริง ๆ
ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า ไปหากู้ใครมาจ่ายสิ ...เราอึ้งเลย เออแฮะ กล้าเสนอเนอะ!!!
เราเลยบอกกลับไปว่า จะให้ไปกู้เงินมาจ่ายคุณ แล้วเราก็ไปเป็นหนี้ให้เจ้าอื่นต่อนี่อะนะ ใช้อะไรคิดอ่ะ???
ทางนั้นก็พูดน้ำเสียงโมโห ๆ ว่า ก็แล้วแต่คุณ งั้นก็ไปเจอกันที่ศาล ไปคุยที่ศาล

สรุป...รายนี้ ค้างชำระ 7 เดือน ถูกยื่นฟ้อง!!![/u][/color]

2. บัตรยูเมะพลัส ยอดรวม 68,700 บาท (หยุดจ่ายเดือน ก.ค 58 )กันยายนเสนอส่วนลดปิดหนี้ที่ยอด 29000 ผ่อนจ่าย 4 งวด ตกลงปิดที่ยอดนี้ ...จบดีลไป 1 บัตร!!!! ปิดยอดได้เมื่อ มกรา 59

3. บัตรเครดิตโกล์ดการ์ดอิออน ยอดเงิน 55,000 (หยุดจ่าย ส.ค 58) หยุดจ่ายมา 6 เดือน หลังจากที่เคยเสนอส่วนลดมาให้ที่ 42,000 ชำระงวดเดียว แต่ตอนนั้นยังไม่มีเงิน จึงยังไม่รับข้อเสนอไป จนวันนี้ก็ยังไม่มีติดต่อมาอีกเลย

4. บัตรกดเงินสด standard charter ยอดเงิน 15,518 (หยุดจ่าย ก.ค 58) เจ้าหน้าที่ติดต่อมาเสนอส่วนลดให้ที่ 10,400 บาท ผ่อนชำระ 2 งวด ซึ่งเห็นว่ายอดเงินไม่สูงมาก และสามารถชำระให้ได้ จึงตกลงไปที่ยอด 10,400 บาท ปิดบัญชีเรียบร้อยแล้ววันที่ 29/2/16 ****เป็นตัวที่ 2 ที่สามารถปิดได้***

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.780 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena