เย้!!! จบกันสักที คุณหนี้ที่รัก

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102133 โดย Jomsoon12
วันนี้วันที่ 30 เมษายน วันนัดพิจารณาคดีบัตรเครดิตสีม่วง
หลังจากต่อรองกันมานานแต่ไม่ได้สักที ก็ถึงกับต้องขึ้นศาล
กัน แต่เนื่องจากเห็นว่ามันเกินกว่า 2 ปีแล้ว น่าจะหมดอายุความ
ก็เลยปรึกษาคุณอาทนายไพโรจน์ คุณอาก็ใจดีให้ส่งหมายไปให้
แล้วช่วยเขียนขอคำให้การ กับเบิกจำเลยพยาน เพื่อต่อสู้
ทนายนัด 9.00 น แต่มาแต่เช้าพร้อมกับความตื่นเต้นสุดขีด
ครั้งแรกกับการสู้คดีที่ต้องขึ้นบัลลังก์ แต่ทนายโจทย์มีคดีหลาย
ห้องเลยวิ่งไปวิ่งมาไม่เสร็จสักที จากที่ในห้องศาลคนเต็มห้อง
จนเหลือจอมซนคนเดียว ก็ยังไม่เสร็จ ประธานศาลเลยให้ไปพัก
กินข้าวค่อยมาต่อตอนบ่าย แล้วตอนบ่ายมาลุ้นกันค่ะว่าจะออก
หัวหรือก้อย ตื่นเต้นอีกแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102372 โดย kasank

Jomsoon12 เขียน: วันนี้วันที่ 30 เมษายน วันนัดพิจารณาคดีบัตรเครดิตสีม่วง
หลังจากต่อรองกันมานานแต่ไม่ได้สักที ก็ถึงกับต้องขึ้นศาล
กัน แต่เนื่องจากเห็นว่ามันเกินกว่า 2 ปีแล้ว น่าจะหมดอายุความ
ก็เลยปรึกษาคุณอาทนายไพโรจน์ คุณอาก็ใจดีให้ส่งหมายไปให้
แล้วช่วยเขียนขอคำให้การ กับเบิกจำเลยพยาน เพื่อต่อสู้
ทนายนัด 9.00 น แต่มาแต่เช้าพร้อมกับความตื่นเต้นสุดขีด
ครั้งแรกกับการสู้คดีที่ต้องขึ้นบัลลังก์ แต่ทนายโจทย์มีคดีหลาย
ห้องเลยวิ่งไปวิ่งมาไม่เสร็จสักที จากที่ในห้องศาลคนเต็มห้อง
จนเหลือจอมซนคนเดียว ก็ยังไม่เสร็จ ประธานศาลเลยให้ไปพัก
กินข้าวค่อยมาต่อตอนบ่าย แล้วตอนบ่ายมาลุ้นกันค่ะว่าจะออก
หัวหรือก้อย ตื่นเต้นอีกแล้ว

ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103258 โดย Jomsoon12
ขอโทษที่มาอัพเดตช้าค่ะ
วันนั้นแค่มายื่นเรื่อง แล้วมาฟังคำพิจารณาวันนี้ มาถึงก็มาดูชื่อว่าอยู่ห้องใหน วันนี้ศาลนัดช่วงบ่ายโชคดีเป็นคดีแรก ศาลพิจารณา ยกฟ้อง!!!! เย้!!! ศาลให้อ่านคำพิจาาณาเอง แล้วเซ็นชื่อจบค่ะ ถ้าจะคัดสำเนาให้มาอีกใน 1 เดือน

#ขอบคุณชมรมนี้ที่ให้ความรู้ให้กำลังใจ จนมาถึงวันนี้ได้ หนี้ทั้งหมด ไม่ปิดจบก็เข้าสู้กระบวนทางกฏหมายหมดแล้ว ที่เหลือคือต่อรองจ่าย ซึ่งเป็นความตั้งใจไว้อยู่แต่ต้นแล้วว่า ยังไงก็จะจ่ายคืนหนี้แต่จะมากจะน้อยเท่านั้นเอง

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104638 โดย Jomsoon12
อัพเดต 5 สค 61
-SCB หลังจากศาลตัดสินให้หมดอายุความ ก็โทรมาตามเรื่อยๆให้จ่าย 50,000 ก็แจ้งว่าไม่มีถึงขอปิด 20,000 ก็ไม่ให้ มีใครทราบบ้างว่า ถ้าศาลตัดสินหมดอายุความแล้ว ทางเจ้าหนี้จะสามารถอุทรห์ต่อได้หรือไม่ หรือจบแค่นี้ค่ะ ถ้าลดให้ 20,000 เมื่อไหร่ค่อยมาคุยกันเนาะ
-KTC ยังเงียบเหมือนเดิม ติดต่อเข้าไปก็แจ้งแค่ว่าจะให้เจ้าหน้าที่ติดต่อกลับ จะจ่ายทำไมมันยากเย็นขนาดนี้นะ เหลืออีกแค่ 2 เจ้าปิดยากเป็นเย็นเหลือเกิน อยากหมดนี้แล้ววววว

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106214 โดย Jomsoon12
อัพเดต 25 กย 61
-KTC ได้รับเอกสารแจ้งให้เข้าร่วม มหกรรมของกรมบังคับคดีที่จังหวัดขอนแก่นเมื่อวันที่ 23 กย 61 เพื่อดูเงื่อนไขดีๆจากทาง KTC ดังนี้
1. ปิดงวดเดียวจบจ่ายแค่ต้นลดดอกเบี้ยทั้งหมด
2.ผ่อน 3 งวด ลดดอกเบี้ย 80%
3.ผ่อน 6 งวด ลดดอกเบี้ย 60%
4.ผ่อน 12 งวด พร้อมมีดอกเบี้ย
หลังจากดูเงื่อนไขแล้ว คิดว่าสามารถหาเงินปิดจบภายในงวดเดียวได้ เพราะยอดไม่เยอะเลยเลือกข้อ1ปิดจบงวดเดียวภายในวันที่ 31 ตค 61 จบไปอีกบัตรหลังจากรอมานานแสนนาน
***สอบถามผู้รู้ ถ้าเราชนะคดีเรื่องอายุความแล้ว เราสามารถไปคัดเอกสารออนไลน์ได้หรือไม่ แล้วถ้าเราเอาเอกสารนี้ไปยื่นปรับเครดิตบูโรได้หรือไม่ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106216 โดย ag34

Jomsoon12 เขียน: อัพเดต 25 กย 61
-KTC ได้รับเอกสารแจ้งให้เข้าร่วม มหกรรมของกรมบังคับคดีที่จังหวัดขอนแก่นเมื่อวันที่ 23 กย 61 เพื่อดูเงื่อนไขดีๆจากทาง KTC ดังนี้
1. ปิดงวดเดียวจบจ่ายแค่ต้นลดดอกเบี้ยทั้งหมด
หลังจากดูเงื่อนไขแล้ว คิดว่าสามารถหาเงินปิดจบภายในงวดเดียวได้ เพราะยอดไม่เยอะเลยเลือกข้อ1ปิดจบงวดเดียวภายในวันที่ 31 ตค 61 จบไปอีกบัตรหลังจากรอมานานแสนนาน
***สอบถามผู้รู้ ถ้าเราชนะคดีเรื่องอายุความแล้ว เราสามารถไปคัดเอกสารออนไลน์ได้หรือไม่ แล้วถ้าเราเอาเอกสารนี้ไปยื่นปรับเครดิตบูโรได้หรือไม่ค่ะ

ยินดีด้วยค่ะ พรุ่งนี้เราจะไปศาลครั้งแรกบัตรโลตัสวีซ่า ยอดฟ้อง36,000บาท ค้าง190วันส่งฟ้องเลย
เราสามารถต่อรองขอจ่ายเป็นรายเดือนที่ศาลได้มั๊ยคะ หรือจะพูดยังไงเพราะเคยคุยกับสำนักงานกฏหมายบอกไม่ได้ให้จ่าย30,000 ขอผ่อนรายเดือนก็ไม่ได้ เงินเต้นเรา29,000ค่ะ เราไม่มีเงินขนาดนั้น

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106260 โดย Jomsoon12

ag34 เขียน:

Jomsoon12 เขียน: อัพเดต 25 กย 61

ยินดีด้วยค่ะ พรุ่งนี้เราจะไปศาลครั้งแรกบัตรโลตัสวีซ่า ยอดฟ้อง36,000บาท ค้าง190วันส่งฟ้องเลย
เราสามารถต่อรองขอจ่ายเป็นรายเดือนที่ศาลได้มั๊ยคะ หรือจะพูดยังไงเพราะเคยคุยกับสำนักงานกฏหมายบอกไม่ได้ให้จ่าย30,000 ขอผ่อนรายเดือนก็ไม่ได้ เงินเต้นเรา29,000ค่ะ เราไม่มีเงินขนาดนั้น

ขอบคุณค่ะ
จริงๆก่อนจะให้ศาลพพิจารณา ทางทนายน่าจะมีเงื่อนไขมาเสนอให้ก่อนนะคะหรือเรียกว่าไกล่เกลี่ยนะคะ น่าจะมีแบบรายเดือนนะ ถ้าไม่มีจริงๆ ก็ตอนขึ้นขอเลื่อนนัดศาลไปก่อนก็ได้แจ้งว่าขอเวลาคุยกับเจ้าหนี้ แต่จอมซนว่าต้องมีแน่ๆเงื่อนไขมาเสนอ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106273 โดย netnapa

หยุดจ่ายกี่เดือนคะ หลังจากโดนฟ้องแล้ว ของเราก็ไม่ได้จ่ายเลยคะ หลังจากไปศาลแล้วทำยอม ตอนนี้น่าจะเดือนที่ 5 แล้วคะ :say:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106454 โดย Jomsoon12

netnapa เขียน:

หยุดจ่ายกี่เดือนคะ หลังจากโดนฟ้องแล้ว ของเราก็ไม่ได้จ่ายเลยคะ หลังจากไปศาลแล้วทำยอม ตอนนี้น่าจะเดือนที่ 5 แล้วคะ :say:

หยุดจ่ายมา 1 ปีค่ะ แล้วโดนฟ้อง แล้วให้ศาลตัดสินเลยแต่หลังจากตัดสินเราก็ไม่ได้จ่ายเลยเพราะคิดว่าจะให้อายัดเงินเดือนเอา แต่ก็ไม่อายัดสักทีจากวันที่ศาลตัดสินจนถึงวันที่ไปไกล่เกลี่ยที่ขอนแก่นก็เป็นเวลา 2 ปี 7 เดือนค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107424 โดย Jomsoon12
อัพเดต 7 พย 61

จบไปอีกหนึงใบแล้วววว :bye: หลังจากยืดเยื้อกันมานานถึง 3 ปีไกล่เกลี่ยจบก่อนทำการบังคับคดีที่ยอด 34,920 บาท งวดเดียวจบจากยอด 45,652 บาท คิดเป็นส่วนลด 24% อาจมองดูว่าลดน้อยแต่นี้ถือว่าดีมากแล้ว เพราะเจ้านี้ขึ้นชื่อของความฟ้องไว ไร้ส่วนลดเงินต้นอยู่แล้ว

เหลืออีกทีเดียว SCB เจ้านี้ฟ้องศาลพร้อมยื่นสู้คดีหมดอายุความแล้วศาลตัดสินหมดอายุความจริง แต่ไม่แน่ใจว่าทางเจ้าหนี้ยื่นอุทรณ์หรือเปล่า แต่ก็ยังโทรมาทวงอยู่เรื่อยๆ ยอดพุ่งไปจะแสนบาทแล้ว ขอจ่าย 30,000 ก็ไม่ให้ จะเอายอด 60,000 บาท รอไปก่อนละกันเนาะ ไม่มีเงินขนาดนั้นเนาะ :say:

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: KTCCLOSED.pdf
ขนาดไฟล์:76 kb
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107430 โดย kasank

Jomsoon12 เขียน: อัพเดต 7 พย 61

จบไปอีกหนึงใบแล้วววว :bye: หลังจากยืดเยื้อกันมานานถึง 3 ปีไกล่เกลี่ยจบก่อนทำการบังคับคดีที่ยอด 34,920 บาท งวดเดียวจบจากยอด 45,652 บาท คิดเป็นส่วนลด 24% อาจมองดูว่าลดน้อยแต่นี้ถือว่าดีมากแล้ว เพราะเจ้านี้ขึ้นชื่อของความฟ้องไว ไร้ส่วนลดเงินต้นอยู่แล้ว

เหลืออีกทีเดียว SCB เจ้านี้ฟ้องศาลพร้อมยื่นสู้คดีหมดอายุความแล้วศาลตัดสินหมดอายุความจริง แต่ไม่แน่ใจว่าทางเจ้าหนี้ยื่นอุทรณ์หรือเปล่า แต่ก็ยังโทรมาทวงอยู่เรื่อยๆ ยอดพุ่งไปจะแสนบาทแล้ว ขอจ่าย 30,000 ก็ไม่ให้ จะเอายอด 60,000 บาท รอไปก่อนละกันเนาะ ไม่มีเงินขนาดนั้นเนาะ :say:

ไฟล์แนบ:

SCB ฟ้องแล้ว ศาลตัดสินแล้วเราไม่จำเป็นต้องจ่ายแล้วนิครับ ว่าแต่ KTC เงินต้นเท่าไหร่ครับ ไปมหกรรมมาใช่มั๊ยครับ ถึงได้ส่วนลด

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107433 โดย eakkachai
คดีหมดอายุความ เจ้าหนี้ไม่อุธรณ์หรอกครับเพราะเจ้าหนี้สู้ไม่ได้หรอกยกเว้นเรายื่นหมดอายุความผิดประเภท

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107450 โดย Jomsoon12

kasank เขียน:

Jomsoon12 เขียน: อัพเดต 7 พย 61

ไฟล์แนบ:

SCB ฟ้องแล้ว ศาลตัดสินแล้วเราไม่จำเป็นต้องจ่ายแล้วนิครับ ว่าแต่ KTC เงินต้นเท่าไหร่ครับ ไปมหกรรมมาใช่มั๊ยครับ ถึงได้ส่วนลด

ใช่ค่ะ ไปมหกรรมไกล่เกลี่ยมาค่ะ เงืนต้นเท่านี้เลยค่ะ ส่วน SCB เป็นความตั้งใจตั้งแต่ต้นค่ะ ว่าเป็นหนี้ก็ต้องใช้คืนถึงแม้จะไม่ต้องจ่ายก็ได้ก็ตาม แต่จะจ่ายคืนในจำนวนที่เราไหวค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107451 โดย Jomsoon12

eakkachai เขียน: คดีหมดอายุความ เจ้าหนี้ไม่อุธรณ์หรอกครับเพราะเจ้าหนี้สู้ไม่ได้หรอกยกเว้นเรายื่นหมดอายุความผิดประเภท

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109905 โดย Jomsoon12
สวัสดีค่ะ ทุกๆท่านนนนนน (เสียงเฟี้ยวฟ้าวววว)

วันนี้จอมซนได้รับข่าวดี หลังยื้อกันมานาน 4 ปี ฟ้องแล้ว แพ้คดีจอมซนด้วย จอมซนสู้เรื่องอายุความ
ถึงแม้เค้าจะแพ้คดี ใช่ว่าเราจะอยู่เฉย เพราะความตั้งใจของจอมซนคือ #มีหนี้ก็ต้องใช้หนี้ แต่ขอใช้เท่าที่จะใช้ได้ หลังต่อรองกันมานาน ในที่สุด ท่าน SCB ก็ยอมสักที เอ๊ะ!! หรือจอมซนยอมมันหว่า 5555
ใบสุดท้ายของการเป็นหนี้ ยอดพุ่งไป 100,471 บาท ยอด ณ วันที่ 21 มีนาคม 62 ปิดบัญชีที่ 45,000 บาท
คิดเป็น 55% เจ้าค่ะ!!!!!! ถึงจะลดจากเงินต้นที่เป็นหนี้จริงๆไม่มาก แต่ก็ถือว่าเราได้มีโอกาสหายใจได้คล่องคออยู่นานเหมือนกัน ลาแล้วนะคะ คุณหนี้เจ้าค่าาาาาา เข็ดหลาบกับการใช้เงินของอนาคต แต่!!! ถ้าจะเป็นหนี้อีกครั้งขอเป็นหนี้ที่เป็นทรัพย์สินแทนละกัน

ตั้งแต่เป็นหนี้พวกนี้ จอมซนเข็ดหลาบในการใช้บัตรต่างๆ ขอใช้เงินสดแทนเอาละกัน พออยากได้อะไรที เห็นว่าเงินเราหายไปเยอะ ก็จะไม่อยากได้แล้ว

จอมซนขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ แล้วจอมซนจะแวะมาเยี่ยมเพจบ่อยๆ
ขอบคุณ หัวหน้าชมรม ท่านนักกระจอกเทศ คุณอาทนายไพโรจน์ และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.875 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena