สมาชิกใหม่ เราจะสู้ไปด้วยกัน มาให้กำลังใจผมด้วยนะครับ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76443 โดย aloha_omega
สวัสดีครับ ผมก็เป็นอีกคนที่หนี้สินล้นพ้น เนื่องจากแต่ก่อนรายได้ดี เลยมีบัตรเต็มไปหมด
รู้ตัวอีกทีมันสายไป กดใบนั้นโปะใบนี้จนเต็มของก็ขายไม่ค่อยได้ รายได้เฉลี่ยหลังหัก ค่าบ้านรถ อยู่ 50000 หนี้สินมีดังนี้
1 .Scb platinum 121000 หยุดเข้าเดือนที่สอง
2 .Aeon ROP 142000 เริ่มหยุด
3 uob 98000 เริ่มหยุด
4 .Kbank 89000 เริ่มหยุด
5 .Umay 86000 เริ่มหยุด
6 .KTC 37000 จ่ายขั้นต่ำ ได้ข่าวฟ้องไวมากและยังพอจ่ายไหว
7 .Central white gold 96000 จ่ายขั้นต่ำ ิพราะมีเงินเวียนไว้ทำงาน
8 .KTB เงินกู้ เหลือ 142000 ว่าจะหยุดจ่าย
หนี้ราว 7แสนกว่า
ขอกำลังใจด้วยครับ คาดว่ากุมภาหน้าจะมีตังเก็บครบ 350000
ออขอความรู้ด้วยครับ
1 .ได้ข่าว umay เสนอเร็วสุด สี่ห้าเดือน คงรอเจ้านี้ก่อนใช่ไหมครับ
2 .ได้ข่าว พรบ. ใหม่ ออกมาทำให้แบ้งค์ตามยาก ทีนี้สามสี่เดือนมันจะรวมหัวฟ้องเลยไหมครับ กลัวจังจะหาตังมาปิดไม่ทัน
3. พรบ. ใหม่ห้ามตามเบอรที่ทำงานแล้วใช่ไหมครับ ตอนนี้ผมสะดวกจะรับแค่มือถือ ถ้าที่ทำงานรู้คงหาทางฟ้องมันกลับลองดู
4 .คำหยาบต่างๆนานาผมต้องเจอใช่ไหม ประมาณสัตว์เลี้อยคลาน คำสมัยพ่อขุนราม ไอหน้าด้าน ควาย ระยำ บลาๆๆ มาแชร์กันหน่อยครับ
ตอนนี้พร้อมรับมือเต็มที่บอกแม่ให้เข้าใจว่าเรามีเวย์ของเราสักปี ขอเวลาแกเข้าใจ
ปล. เครียดมากจนเก็บไปฝันว่ามีบิ้กไบท์สองคันตามมาที่ห้องขนคอม ขนของไปจับผมมัดแล้วตุ๋ย
นี่เรื่องจริงนะคับ ตื่นมากลางดึก ฝันโคตร real สงสัยจะคิดมากจริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76455 โดย somni
สู้่ๆค่ะ ตอนนี้กำลังจะหยุดจ่ายทั้งหมด 9 บัตรเหมือนกัน แต่หยุดจ่าย มา แล้ว 3 เจ้า สู้ๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76458 โดย Tann
สู้ๆครับ ของ Umay+ ทวงบ่อย ทำมึนๆไปครับ แต่เค้าลดเยอะจริงๆถ้าเทียบกับเจ้าอื่นนะ ของผมลดไปเกือบ 60% หยุดจ่ายไป 10 เดือนได้มั้ง ของผมนี่ตอนนั้นเปลี่ยนเบอร์แต่ไม่ได้แจ้งเค้านะ ก็เลยไม่เคยได้รับสาย พอมีตังค์เลยโทรเข้าไปขอปิดบัญชี ก็ได้มาตามนั้น

ส่วนเรื่องมารยาทการทวงนี่ผมไม่เคยเจอแบบนั้นนะที่ใช้ภาษาหยาบคาย ส่วนใหญ่จะเป็นแนวกดดันแต่ว่าใช้วิชามึนตอบไป ส่วนตัวผมเวลาโดนทวงจะตอบสั้นมาก แค่ "ครับ", "ยังครับ", "เดี๋ยวจะพยายามครับ" ส่วนเหตุผลไรนี่ผมไม่พูดอ่ะ เค้าไม่ได้อยากฟัง เค้าอยากได้ตังค์มากกว่า

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76471 โดย IndyGirL
หยุดมา 9 เดือนไม่เคยเจอทวงหยาบคาย ขนาดสัตว์เลื้อยคลานออกมาเดินนะคะ เด่วนี้อย่างมากก็จิกๆๆกัดๆๆพอให้เรามีน้ำโห หรืออาจจะเจอแบบเซ้าซี้ โน้มน้าว คุยไม่ยอมจบ ประมาณนั้น
รายได้คุณเยอะ เก็บเงินได้เยอะไม่นานคงปิดได้หมดคะ เอาใจช่วยนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76482 โดย aloha_omega
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมต้องมาทานข้าวราดแกง กินไข่เจียว ไม่ก็ต้มาม่า เพื่อวันข้างหน้าครับกังวลอย่างเดียวว่าหยุดสามสี่เดือน มันฟ้องขึ้นมาจะหาจ่ายไม่ทันและกลัวส่วนลดก็ไม่ได้ด้วยสิ กังวลจัง

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76588 โดย ab-hong
สวัสดีครับคุณ aloha_omega เป็นกำลังใจให้ครับ ผมกำลังเริ่มเดินตามครับ ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้ 2 เดือนแล้วครับ กับยอดหนี้เกือบ 2 ล้าน กังวลอยู่เหมือนกันว่าจะถูกฟ้องก่อนมีเงินก้อน

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76615 โดย aloha_omega
เดือนแรกผ่านไป คำโทรทวงต่างๆยังไม่รุนแรง ผมเก็บเงินได้ 2 หมื่นห้า เหนื่อยยากมาก โชคดีที่แฟนผมเค้าเข้าใจ แม้จะอดอยากผมก็จะกินข้าวจานเดียวกับเค้า .เค้าบอกก็ลำบากไปด้วยกัน ที่ที่ดีดีอาหารหรูหรู เราก็ยังกินกันมาแล้ว พอเค้าหันหลังไปทำอย่างอื่นแค่นั้นแหละ ผมนี่แทบกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่เลย ตอนนี้ให้เค้าควบคุมค่าใช้จ่ายทุกอย่าง ผมกดเงินมาเป็นก้อน แล้วให้เขา เอาให้เป็นรายวัน เหมือนเด็กนักเรียนเอาไปซื้อขนมที่โรงเรียนนั่นแหละ
พยายามใช้ทุกอย่างให้อยู่ในงบวันละ 200 ผมว่า ถ้าผมผ่านชีวิตช่วงนี้ไปได้ ผมคงมีวินัยทางการเงินมากๆ ไม่มีหนี้สินและมีเงินเก็บแน่ๆ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76616 โดย aloha_omega
ขอแชร์ไอเดียนะครับ ใครที่ควบคุมค่าใช้จ่าย ผมเห็นเพื่อนผมทำแล้วโพสต์ลงใน facebook ok มากๆ สมมุติว่าคุณ ต้องใช้ตังได้ไม่เกินวันละ 150 บาท ก็แลกเงินจำนวนนั้น ใส่ลงไปในถุงพลาสติกใบเล็ก เอาปากกามาเขียน ว่าวันจันทร์อังคารพุธ ที่เท่าไร เวลาจะใช้ก็หยิบไปทีละถุง ผมว่าวิธีนี้ก็เวิร์คเหมือนกัน นะลองดู

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76647 โดย เบาหวิว
สู้ๆค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กำลงจะทำให้ได้เหมือนกันไม่น้อยหน้ากันเลยทีเดียว

อย่าลืมมาอัพเดทนะค่ะ เพราะเราก็พึ่งเดือนแรกยังตื่นเต้นอยู่ยังไม่มีใครโทร

รายละเอียด
บัตรเครดิต Tesco 47,000
บัตรเครดิต อิออน CR 70,000
บัตรเครดิต อิออน เงินกู้ 28,000
บัตรเครดิต อิออน ผ่อนทอง 10,400
สินเชื่อเงินสด 1-ช้อยส์ 102,400
สินเชื่อเงินสด อีซี่บาย 88,600
สินเชื่อ Kbank CR 30,000
สินเชื่อ Kbank Cash 30,000
สินเชื่อCity bank 238,000
สินเชื่อ CIMB 89,600
รวม 734,000

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79538 โดย aloha_omega
สามเดือนผ่านไป
พี่ยู ยอดปาไป 90700 เสนอลด 84000 ถ้าไม่ลดก็จ่าย 2200 สี่ปี ปรับโครงสร้าง ผมไม่รับใดใดทั้งสิ้น
uob /Tbank / KBANK /จะส่งสนง.กดหมายนอก

ตอนนี้เก็บได้ห้าหมื่น แต่ๆๆ ที่บ้านมีเรื่องจำเป็นต้องใช้ ผมปาดน้ำตาให้ไป ไม่งั้นมีคนต้องเจ็บหนักกว่าผม
ผมเหลือชีวิต เหลือเลือดและจิตใจ ที่ยังหมุนร่างกายนี้เท่านั้น ตังที่มีอยู่ แค่ 3500 ต้องใช้ถึง 25 ธันวา

ผมอยากให้พวกเค้ารู้ ถึงผมจะเคยผิดพลาดไม่วางแผนชีวิต และพอทุกอย่างพัง ผมก็จมกับมันแค่คนเดียว
เหลือแค่ชีวิตที่จะให้เค้าได้จริงๆ ผมรักแม่และน้องมากครับ...

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81022 โดย aloha_omega
และแล้วผมก็เก็บเงินได้ 140000 เดือนนี้ มีข้อเสนอของ อิอ้อน ลดจาก 150000 เป็นแสนสอง แต่อยากจะต่อลงอีก ใจจริงอยากจะปิด 2 ใบด้วยซ้ำ ไม่รู้จะเจรจายังไงดี
อีกอย่าง หลายเจ้าคงเตรียมฟ้องแน่ๆมันเริ่มเงียบๆกัน ถ้าฟ้องพร้อมกันผมจะไหวหรือเปล่าก็ยังไม่รู้
เอาเป็นว่า เจ้าไหนโทรมาช่วงนี้ ส่วนลดเยอะๆจะสนองให้งามๆละกัน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81023 โดย aloha_omega
ออ แชรประสบการณ์นิดนึงครับ scb ของผมพุ่งไป แสนสามปลายๆแล้ว ยังไม่ดำเนินการใดๅ
ล่าสุดมีหัวหน้างาน โทรมาตามยอด และให้ประนอมหนี้เพราะบอกเป็นการหยุดดอกเบี้ย
ผมบอกไม่ทำเพราะถ้าพลาดไปงวดนึง ผมตายแน่ๆ นางบอก เราจะช่วยคุณนะ ใครบอกคุณว่าพลาด
แล้วโดนฟ้อง ทำเสียงแข็งใส่ บลาๆๆ ทวงแบบแข็งมาก ผมก็คับๆๆ คือถ้ามึงไม่ได้เป็นเจ้าหนี้กรูนะ กรูซัดมึงแหลกแล้วจ้า อีหัวหน้าเสียงแข็ง

จริงๆก็เหนื่อยใจนะครับ อุตสาห์ผ่านพ้นช่วงทวงหนักมาได้ ยังต้องมาเจอไรแบบนี้อีก สมงสมอง
อ่อนล้าเต็มที ก็ได้มาอ่านบทความในนี้แหละ ที่เป็นกำลังใจให้ผมสู้ต่อ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81025 โดย aloha_omega
สอบถามเพิ่มเติมครับ
หากเขาฟ้องผม แล้วผมไปขึ้นศาล จะมีทางออกสองทางที่อ่านมาคือ
1.ผ่อนจ่ายเขาไป แล้วศาลท่านจะลดดอกให้ตามแต่สมควรที่เราผ่อนไหว
2.อายัดเงินเดิอน
ที่ผมเข้าใจ คือ จะเป็นข้อ 1 ก่อนใช่ไหมคับ ถ้าไม่ไหว ถึงบังคับที่ทำงานให้อายัด
ใจจริง ไม่อยากไปข้อสอง เพราะที่ทำงานรู้ผมคงหมดกำลังใจทำงานแน่ๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81027 โดย meawpung

aloha_omega เขียน: สอบถามเพิ่มเติมครับ
หากเขาฟ้องผม แล้วผมไปขึ้นศาล จะมีทางออกสองทางที่อ่านมาคือ
1.ผ่อนจ่ายเขาไป แล้วศาลท่านจะลดดอกให้ตามแต่สมควรที่เราผ่อนไหว
2.อายัดเงินเดิอน
ที่ผมเข้าใจ คือ จะเป็นข้อ 1 ก่อนใช่ไหมคับ ถ้าไม่ไหว ถึงบังคับที่ทำงานให้อายัด
ใจจริง ไม่อยากไปข้อสอง เพราะที่ทำงานรู้ผมคงหมดกำลังใจทำงานแน่ๆ

อันแรกเรียกว่า หักคอจ่าย จ่ายไปแบบให้สมน้ำสมเนื้อครับ

ถ้าเขาไม่โอเคก้จะเริ่มต่อไปเป็น อายัดเงินเดือน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82374 โดย aloha_omega
ตอนนี้ทำเรื่งอขอส่วนลดแบบผ่อนไปสองที่แล้วครับ
ธนชาติ มาสเตอร์ จ่ายก้อนเดียวลด 30% ถ้าผ่อนสามงวดลด 20%
ต่อรองไม่ได้เลยคับว่าจะ 30% สามงวด แต่เค้าไม่ให้

อีกใบเป็นยูเมะ ได้ตัดแค่ดอกออก แต่เบื่อมาก ทวงบ่อย แม้จะพูดจาดี เลยยอมผ่อนครับหกงวด

ตอนนี้ที่พีคสุดมีสองตัวครับ
Scb ส่งข้างนอกตามบอกให้จ่ายขั้นต่ำ ไม่งั้นจะขอส่วนลดไม่ได้ ส่วนลดได้แค่30% ผ่อนไม่ได้ อีกอย่างอยากให้จ่ายไม่งั้นฟ้องแพ้คดีคุณจะเสียค่าทนาย บลาๆๆ กดดันด้วยน้ำเสียง

อีกที่ ธนชาติบัตรกดเงินสด ลดแบบเดียวกับบัตรเครดิต แต่เจ้านี้ทวงโดยสำนักงานกฎหมายลีดเดอร์ ทวงโดยการโทรมา ผมบอกขอไว้ก่อนนะ กะลังตัดมาสเตอร์อยู่ ให้แจ้งแบงค์ว่าคิวต่อไปนะจะจ่าย นางก็เสียงยอมๆ แต่ที่พีคคือโทรหาแม่ บอกจากธนชาติ แต่ไม่เปิดปากว่าเรื่องไร แม่แบบระแคะระคายมาก แล้วส่งจดหมายมาออฟฟิศบ่อยๆ จนผมเริ่มอายน้องหน้าฟร้อนท์ละ
ไม่รํ้จะจัดการไงดี

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82412 โดย kissmalinee
AEON ของเราหายไป 1.5 ปี เป็นหนี้ 9.5 หมื่น เสนอยอดให้ปิดที่ 7.1 หมื่น ก็ตกลงจ่ายไป คิดว่าคุ้ม

ตระกูล KTB เคี่ยวสุดและ เรามีบัตร 12 ใบปิดได้เกือบหมดเพราะ Haircut ไปเยอะ จ่ายต้นอย่างเดียวบ้าง
แต่ KTB ไ่ม่ยอมให้พร่องเลยแม่แต่น้อย เพราะเค้ามี Backup ใหญ่ไม่กลัวใคร

กว่าจะครบ 12 บัตรเบ็ดเสร็จก็น่าจะใช้เวลาร่วม 2-3 ปี เอาใจช่วย

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82540 โดย orange29

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82934 โดย AJack
เช่นกันครับเพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรก กพ. 59 เดินไปด้วยกันนะครับ เป็นเพื่อนกัน มีไรมาแชร์กันครับ
เราต้อนผ่านช่วงชีวิตที่ยากที่สุดนี้ให้ได้ เพื่อชีวิตที่ดีขึ้นครับ เป็นบทเรียนที่ยิ่งใหญ่จริงๆ สู้ๆครับ

ของผมก็ไม่น้อย

อิออน VS 35,000-
อิออน loan 31,000-
กสิกรVS. 87,000-
กสิกรExpress 44,000-
HomeproVS. 43,000-
F/Ch. 38,000-
F/Ch2. 42,000-
TesCo VS. 100,000- (ผ่อนรถกับ กรุงศรีอยู่ด้วยครับ)
Tanachat Flase 70,000-
CIMB.loan. 126,000-
KTC. 100,000- (เงินเดือนเข้า ธ.กรุงไทย และผ่อนบ้านอยู่ด้วย ครับ)
Umay +. 140,000-

ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่าแต่ต้องทำให้ได้ครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82935 โดย AJack

aloha_omega เขียน: สามเดือนผ่านไป
พี่ยู ยอดปาไป 90700 เสนอลด 84000 ถ้าไม่ลดก็จ่าย 2200 สี่ปี ปรับโครงสร้าง ผมไม่รับใดใดทั้งสิ้น
uob /Tbank / KBANK /จะส่งสนง.กดหมายนอก

ตอนนี้เก็บได้ห้าหมื่น แต่ๆๆ ที่บ้านมีเรื่องจำเป็นต้องใช้ ผมปาดน้ำตาให้ไป ไม่งั้นมีคนต้องเจ็บหนักกว่าผม
ผมเหลือชีวิต เหลือเลือดและจิตใจ ที่ยังหมุนร่างกายนี้เท่านั้น ตังที่มีอยู่ แค่ 3500 ต้องใช้ถึง 25 ธันวา

ผมอยากให้พวกเค้ารู้ ถึงผมจะเคยผิดพลาดไม่วางแผนชีวิต และพอทุกอย่างพัง ผมก็จมกับมันแค่คนเดียว
เหลือแค่ชีวิตที่จะให้เค้าได้จริงๆ ผมรักแม่และน้องมากครับ...

ชีวิตต้องสู้ครับ อดทนไว้เราจะผ่านมันไปได้ และเมื่อวันนั้นมาถึงอาจจะพลิกชีวิตเราให้ดีขึ้นก็ได้ครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82936 โดย AJack

aloha_omega เขียน: และแล้วผมก็เก็บเงินได้ 140000 เดือนนี้ มีข้อเสนอของ อิอ้อน ลดจาก 150000 เป็นแสนสอง แต่อยากจะต่อลงอีก ใจจริงอยากจะปิด 2 ใบด้วยซ้ำ ไม่รู้จะเจรจายังไงดี
อีกอย่าง หลายเจ้าคงเตรียมฟ้องแน่ๆมันเริ่มเงียบๆกัน ถ้าฟ้องพร้อมกันผมจะไหวหรือเปล่าก็ยังไม่รู้
เอาเป็นว่า เจ้าไหนโทรมาช่วงนี้ ส่วนลดเยอะๆจะสนองให้งามๆละกัน

ผมว่าพี่ใจเย็นๆนะครับ มันยังไม่ฟ้องหรอก มันก็คงรู้ว่าเราเก็บตังอยู่น่ะ และคงโทรมาอีก เพราะหนี้เน่ายิ่งขอส่วนลดได้เยอะครับ ผมว่านะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.718 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena