นิมิตหมายที่ดี ขอลดกรุงไทยได้ราว 40%

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78240 โดย DOGMA

jinjar เขียน: อ่อ เข้าใจแล้วค่ะ เด๊วทิ้งไว้อีกหน่อย ถ้ายังไม่โทรมา เด๊วค่อยโทรไปแบบคุณ จขกท ล่ะกันเน๊อะ

ในความคิดผมๆว่ามันแล้วแต่ความโชคดีของแต่ละคนน่ะครับ...เคยอ่านกระทู้เก่าๆ บางคนโทรไปไม่ได้ลดมากมายอะไรเลย บางคนก็ไม่ลดโทรไปหาเจ้าหนี้ก่อนบางแบงค์นี่เล่นตัวเลยลดให้น้อยเพราะคิดว่าเรามีเงิน
ของผมก็เป็นหนี้ของเจ้านี้เหมือนกันเกือบแปดหมื่นหยุดมาครบปีแล้ววิ่งไปแสนนิดๆ...โทรมาลดให้แต่ดอก
กับเงินต้นหมื่นเดียว...ผมก็ขอลดตัวเลขพอๆกับ จขกท ยังไม่ไห้เลยคุยไปสามรอบแล้ว...ส่วนตัวผมว่าไม่น่าโทรไปครับรอไปก่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78243 โดย jinjar

DOGMA เขียน:

jinjar เขียน: อ่อ เข้าใจแล้วค่ะ เด๊วทิ้งไว้อีกหน่อย ถ้ายังไม่โทรมา เด๊วค่อยโทรไปแบบคุณ จขกท ล่ะกันเน๊อะ

ในความคิดผมๆว่ามันแล้วแต่ความโชคดีของแต่ละคนน่ะครับ...เคยอ่านกระทู้เก่าๆ บางคนโทรไปไม่ได้ลดมากมายอะไรเลย บางคนก็ไม่ลดโทรไปหาเจ้าหนี้ก่อนบางแบงค์นี่เล่นตัวเลยลดให้น้อยเพราะคิดว่าเรามีเงิน
ของผมก็เป็นหนี้ของเจ้านี้เหมือนกันเกือบแปดหมื่นหยุดมาครบปีแล้ววิ่งไปแสนนิดๆ...โทรมาลดให้แต่ดอก
กับเงินต้นหมื่นเดียว...ผมก็ขอลดตัวเลขพอๆกับ จขกท ยังไม่ไห้เลยคุยไปสามรอบแล้ว...ส่วนตัวผมว่าไม่น่าโทรไปครับรอไปก่อน

ค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ คงต้องรอไปก่อนจริงๆแล้วแหละ แฮะๆ
เมื่อวานนี้ อิออน เพิ่งให้ส่วนลดตัวผ่อนสินค้ามา ลดไม่มาก แต่ก็อย่างว่า เอาของเค้ามาจริงๆ
เลยรับข้อเสนอ ซีไอเอ็มบี ก็คงต้องรอต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78294 โดย jiraphatraun

DOGMA เขียน:

ใช่ครับ ผมว่า ต้องมากับดวงด้วย
ถ้าได้ลดน้อยก็ยังไม่ต้องปิด กอดเงินรอไปก่อนครับ อิอิ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78353 โดย phukboong69
เข้ามาอ่านแล้ว มีกำลังใจเลยค่ะ คุณมีหลายบัตรกว่าแอนมาก แอนมีแค่ 4 ใบ ตอนนี้ตัดสินใจจะจ่ายงวดสุดท้ายเดือนนี้ ต่อจากนี้จะหยุดจ่ายแล้ว ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ อาจจะต้องขอคำแนะนำจากคุณ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78474 โดย jiraphatraun

phukboong69 เขียน: เข้ามาอ่านแล้ว มีกำลังใจเลยค่ะ คุณมีหลายบัตรกว่าแอนมาก แอนมีแค่ 4 ใบ ตอนนี้ตัดสินใจจะจ่ายงวดสุดท้ายเดือนนี้ ต่อจากนี้จะหยุดจ่ายแล้ว ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ อาจจะต้องขอคำแนะนำจากคุณ

เอาใจช่วยน่ะครับ อ่านเวปบอร์ดสร้างขวัญและกำลังใจไว้เยอะๆ น่ะครับ สู้ๆ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78983 โดย ap88
ตอบคุณ news19877

ตั้งแต่หยุดจ่าย จนถึงอายัดเงินเดือน รวมๆ แล้วน่าจะประมาณ ปีกว่าได้ค่ะ ของ UOB ฟ้องเร็วมามาก หยุดจ่ายแค่ 4-5 เดือนก็ฟ้องแล้ว เจรจาขอส่วนลดก็ให้น้อยมาก ช่วงนั้นพอมีเงินก้อนอยู่ก็เลยปิดๆ เจ้าหนี้รายที่เค้าให้ส่วนลดดีๆ ของ UOB ก็เลยต้องปล่อยจนมาถึงขั้นตอนอายัดเงินเดือน

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78999 โดย news19877
คุณ ap88

เหตุที่อายัดเงินเดือน เพราะUOB ส่งเรื่องฟ้องเร็วใช่ไม๊คะ อื่ม ช่วงระยะเวลาตอนฟ้อง กว่าจะตัดสิน ของคุณนี่ใช้เวลากี่เดือนคะ กว่าจะตัดสิน คือแบบ ส่งเรื่องอายัดเงินเดือนเร็วมากเลย แต่ของนิวส์ไม่ได้มีกู้ของUOB ก็มีกรุงศรี 4 รายการเลย แถมเงินเดือนเข้าแบงค์นี้ และก็ CIMB ยอดเกือบแสนอยู่ คงต้องรอฟ้องเหมือนกันเพราะเก็บไม่ทัน

:cry2: :cry2:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79001 โดย ap88
คุณ news 19877

UOB ตั้งแต่ฟ้องจนถึงอายัด ทุกอย่างเร็วหมดค่ะ น่าจะขึ้นอยู่กับสนง.กฎหมายด้วยว่าเค้า ส่งตามเรื่องเราเร็วแค่ไหน ตอนนี้ก็นำส่งเงินอายัดผ่านไป 3 เดือนแล้ว เมื่อกี้ก็เพิ่งวางสายไป เจ้าหน้าที่กฏหมายของทาง UOB
เค้าก็ยังยืนยันยอดเดิมอยูเลยค่ะ เป็นยอดที่คุยกันตั้งแต่ก่อนฟ้องหล่ะ ตัวเลขยังไม่เห็นจะมีแนวโน้มว่าจะลดลงเลยค่ะ เพลียกับเจ้าหนี้รายนี้จริงๆ ตอนนี้พอมีเงินก้อนอยู่บ้าง แต่อยากปิดให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ พยายามขอส่วนลดทุกที่ ที่เข้าโทรฯเข้ามาคุย บางที่ก็ให้ส่วนลดดีค่ะ น่าสนใจ จนไม่รู้จะเอาไปปิดที่ไหนก่อนดี ตอนนี้ปัญหาจริงๆติดอยู่ที่ UOB มากที่สุด เพราะเค้าบังคับคดีแล้ว พอดีสิ้นเดือนนี้จะผ่อนรถหมด ต้องโอนรถอีก กลัวว่าถ้ารับโอนแล้วเค้าสืบทรัพย์ได้ เดี๋ยวตามมายึดทรัพย์อีก รถขายก็ขายไม่ได้ จะโอนให้พี่สาวแล้วให้รีไฟแนนซ์ให้ก็ไม่ได้ (เป็นรถคันแรก ติดสัญญา 5 ปี) ตอนนี้กำลังหาทางออกเรื่องนี้อยู่ค่ะ ถ้าเรายังไม่รับโอนรถเจ้าหนี้เค้าจะตรวจสอบเจอมั้ยคะว่าเราผ่อนรถหมดแล้ว แล้วเค้าจะมายึดรถเราได้มั้ยคะ ใครพอมีความรู้เรื่องนี้รบกวนช่วยตอบทีค่ะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79008 โดย phukboong69
หง่า มี UOB อยู่ 2 ใบ เสียวสันหลังเลยค่ะ กำลังรีบรวบรวมเงินอยู่ งือ ๆ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79012 โดย jiraphatraun
สู้ ๆน่ะครับทุกท่าน
ได้ยินว่า เจ้าหนี้สมัยนี้ ฟ้องกันไวมาก ๆ
ยังไงก็รีบเก็บเงินให้ได้ไว ๆ
ปีใหม่ อย่าใช้กันเพลินน่ะครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #79016 โดย jackTs

ap88 เขียน: ตอนนี้ปัญหาจริงๆติดอยู่ที่ UOB มากที่สุด เพราะเค้าบังคับคดีแล้ว พอดีสิ้นเดือนนี้จะผ่อนรถหมด ต้องโอนรถอีก กลัวว่าถ้ารับโอนแล้วเค้าสืบทรัพย์ได้ เดี๋ยวตามมายึดทรัพย์อีก รถขายก็ขายไม่ได้ จะโอนให้พี่สาวแล้วให้รีไฟแนนซ์ให้ก็ไม่ได้ (เป็นรถคันแรก ติดสัญญา 5 ปี) ตอนนี้กำลังหาทางออกเรื่องนี้อยู่ค่ะ ถ้าเรายังไม่รับโอนรถเจ้าหนี้เค้าจะตรวจสอบเจอมั้ยคะว่าเราผ่อนรถหมดแล้ว แล้วเค้าจะมายึดรถเราได้มั้ยคะ ใครพอมีความรู้เรื่องนี้รบกวนช่วยตอบทีค่ะ

ถ้า UOB มันได้ทำการอายัดเงินเดือนแล้ว มันจะไม่สนใจสืบทรัพย์เพื่อยึดทรัพย์อื่นๆอีกหรอกครับ เพราะมันจะมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นมาอีก เอาแค่อายัดเงินเดือนอย่างเดียวมันก็พอใจแล้ว

แต่เจ้าหนี้รายอื่นๆที่รอคิวฟ้องเป็นรายต่อไปนี่สิครับ มันเล่นงานคุณในเรื่องการยึดทรัพย์แน่ๆ

ลองไปอ่านตัวอย่างที่ผมเคยตอบให้กับสมาชิกที่ชื่อ noom8111 ดูนะครับ

คำถาม

noom8111 เขียน: สอบถามท่านผู้รู้......กรณียึดทรัพย์กับบังคับคดีหักเงินเดือน จะเกิดเหตุการณ์ ไหนก่อน-หลังครับ อ่านปักหมุดพอเข้าใจบ้างแล้ว ถ้าเราเริ่มหยุดจ่ายแล้ว แต่ยังไม่ถึงฟ้อง ชื่อเราเป็นเจ้าบ้านอยู่ เราจะเปลี่ยนให้ภรรยาเป็นชื่อเจ้าบ้านทันมั้ยครับ ถ้าสู้คดีความไม่ได้ อยากให้เขาอายัดเงินเดือน อย่างเดียว

คำตอบ

noom8111 เขียน: กรณียึดทรัพย์กับบังคับคดีหักเงินเดือน จะเกิดเหตุการณ์ ไหนก่อน-หลังครับ

ส่วนมากเจ้าหนี้รายแรกที่ยื่นเรื่องไปที่กรมบังคับคดี จะขอทำเรื่องอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ก่อน เพราะว่ามันง่ายและเสียค่าธรรมเนียมในการทำเรื่องอายัด ในราคาที่ไม่แพงมากนัก

ส่วนเจ้าหนี้ที่มายื่นเรื่องอายัดเงินเดือนในรายหลังๆถัดไป(รายที่ 2,3,4,...) พอมันรู้ว่ามีเจ้าหนี้รายอื่นมายื่นเรื่องอายัดเงินเดือนตัดหน้าไปแล้ว พวกมันที่เหลือจะไม่ยอมเข้าแถว"รอคิว"ในการรอยัดเงินเดือนเป็นรายต่อไปแน่ๆ เพราะไม่รู้ว่าจะถึงคิวของตัวเองเมื่อไหร่? , จะต้องรอไปอีกกี่ปี?

ดังนั้น ไอ้เจ้าหนี้ในรายหลังๆจึงจำเป็นต้องทำเรื่องยึดทรัพย์แทน ถึงแม้ว่าจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการยื่นเรื่องที่แพงกว่าก็ตาม เพราะยังดีกว่ามารอเข้าแถวอายัดเงินเดือน โดยที่ไม่สามารถคาดเดาอนาคตอะไรได้เลย

noom8111 เขียน: อ่านปักหมุดพอเข้าใจบ้างแล้ว ถ้าเราเริ่มหยุดจ่ายแล้ว แต่ยังไม่ถึงฟ้อง ชื่อเราเป็นเจ้าบ้านอยู่ เราจะเปลี่ยนให้ภรรยาเป็นชื่อเจ้าบ้านทันมั้ยครับ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนชื่อหรือทำการอะไร ก็ให้รีบทำเสียตั้งแต่ตอนนี้...โดยด่วน!
เพราะถ้าขืนรอไปจนถึงถูกเจ้าหนี้บัตรต่างๆฟ้องศาลแล้ว จะทำอะไรก็ไม่ได้แล้วนะครับ เพราะขืนไปทำในตอนนั้น มันจะกลายเป็นคดีอาญาในฐาน"โกงเจ้าหนี้"(โยกย้ายทรัพย์เปลี่ยนเป็นชื่อคนอื่น เพื่อป้องกันการถูกยึด ตามมาตรา 350)...โทษถึงขั้นติดคุกทั้งผู้ที่โอนทรัพย์และผู้ที่รับโอนทรัพย์นะครับ

ส่วนที่ถามมาว่า"มีชื่อเป็นเจ้าบ้าน" ต้องการเปลี่ยนให้เป็นชื่อของภรรยานั้น มันก็ยังไม่ปลอดภัยอยู่ดีหากจดทะเบียนสมรมกัน เพราะมันยังจัดว่าเป็น"สินสมรส"ในทางกฎหมายอยู่
แถมโฉนดที่ดินก็ยังถูกยึดได้อีก เพราะมันเป็นทรัพย์คนละส่วนกับทรัพย์สินในตัวบ้าน
ซึ่งรายละเอียดต่างๆนั้น ผมได้อธิบายเอาไว้อยู่ในกระทู้นี้หมดแล้ว

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

*** ปล. ถ้าจะอ่าน ต้องอ่านให้หมดจนถึงในด้านล่างของกระทู้นะครับ ไม่ใช่อ่านแค่ลวกๆเฉพาะด้านบนๆของกระทู้เท่านั้น เพราะในด้านล่างของกระทู้ จะมีบทความที่เกี่ยวกับการยึดโฉนดที่ดิน(ที่ยังผ่อนอยู่) และการยึดทรัพย์ในส่วนที่เป็น"สินสมรส"อยู่ด้วย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79053 โดย ap88
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ สำหรับคำแนะนำค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.557 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena