คิดเอาไว้ว่ารอด แต่มันไม่รอด

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78461 โดย vivu
คิดเอาไว้ว่ารอด แต่มันไม่รอด :psy: มันเป็นอะไรที่พูดยาก ก็ดอกมันท่วม :psy:

หลังจากกัดฟันทนผ่อนสารพัดผ่อนมาร่วม 5 ปี สุดท้ายก็ต้องยอมรับสภาพครับว่าไม่ไหว หากย้อนเวลาได้ผมจะไม่ทำบัตรเลยสักใบจริงๆนะ เริ่มเลยละกันครับ

รายจ่ายตายตัวที่ไม่สามารถขาดส่งได้
1 ส่งคอนโด 5000 อยากขายมากแต่กลัวไม่มีทึีซุกหัวนอน
2 ส่งรถ 9000 อยากขายทิ้งมากแต่ติดภาษีรถคันแรก เหลืออีก 18 เดือนจะเป็นอิสระ

รายจ่ายที่คาดว่าจะขอประนอมหนี้
1 SCB ยอด 50000 จ่าย 5000/เดือน
2 Speedy ยอด 40000 จ่าย 2000/เดือน
3 กลิกรเงินสด ยอด 32000 จ่าย 2000/เดือน
4 Lotus ยอด 80000 จ่าย 8000/เดือน
5 UOB ยอด 18000 จ่าย 2000/เดือน
6 อิออน เหลือ 4000
7 สินเชื่อ CIMB 130000 รวมดอก ส่ง 2400/เดือน
8 สินเชื่อธนชาติ 2แสนกว่ารวมดอก ส่ง 5000/เดือน

รวมรายจ่ายต่อเดือนประมาณ 40000/ต่อเดือน ตอนนี้ฟางเส้นสุดท้ายขาดละครับ ผมไม่สามารถหาเงินมาชำระหนี้ได้แล้วเพราะส่งยังงัยก็ไม่มีวันหมด ผมตัดสินใจเมื่อเห็นบิลที่เรียกเงินมารอก่อนเงินเดือนจะออก บิลเรียกเก็บมันมากกว่าเงินเดือนผมซะอีก นี่ยังไม่รวมค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต น้ำมัน ค่ากิน เอาครับหลังจากมาหาลู่ทางและกำลังใจในนี้สักพัก เป็นงัยเป็นกันวะคนอื่นหนักกว่าเราเค้ายังสู้ ของเราแค่นี้กัดฟันลุยๆ

ว่าแล้วผมก็ทำตารางรายรับรายจ่ายได้ตัวเลขสรุปมาดังนี้
ผมจะหยุดจ่าย 2 ตัว.....

2 ตัวผู้โชคดีจะได้ทวงเงินผมได้แก่......ลองทายครับ จะคิดเหมือนกันมั้ย

1 CIMB
2 LOTUS

คือผู้โชคดีครับ ฮิ้ว
เหตุผล หยุดจ่าย 2 ตัวนี้ เซพไป 10000 ผมจะเอาไปโปะตัวย่อยๆก่อน
โบนัสปลายปี จะปิด SCB UOB อิออน

ก็จะเหลือ เงินสดกสิกร speedy ธนชาติ เหลือแค่ 3 ตัวนี้กะรอให้ทวง 2 ตัว คงเบาไปเยอะ

สินเชื่อธนชาติ ผมหยุดจ่ายไม่ได้เพราะส่งรถกะธนชาติกลัวมีปัญหาตอนโอน แต่คาดว่าส่งรถครบ 5 ปีก็ขายเอามาปิดหนี้ซะ

สรุป ผมจะรอรับการทวงจาก 2 สถาบันดังกล่าว
ผมไม่ชักดาบหรอกครับ แต่ผมจ่ายไม่ไหวแระ ขอเวลาผมพักหายใจสักปีครึ่งนะครับท่านเจ้าหนี้
หายเหนื่อแล้วจะกลับมาจ่าย หวังว่าท่านเจ้าหนี้จะเมตตาลดให้สัก 50% นะครับท่าน

ปล. ขอขอบคุณเพจนี้ด้วยครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะ สมองปลอดโปร่ง หาทางออกได้ อยากให้กำลังใจเพื่อนๆหัวอกเดียวกัน ยามหมดเงินแม่งหาพึ่งใครนี่ยากจริงๆครับ คนเดียวที่พึ่งได้คือตัวเราเองครับ สู้ๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78495 โดย news19877
สู้ๆค่ะ หยุดจ่าย CIMB สองรอบบิลแล้วค่ะ

ก็ได้แต่รอๆๆๆ เพราะยอดเป็นแสนเลยเหมือนกัน o_) o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78504 โดย vivu
สู้ครับ สู้จนกว่าจะหมดแรง ไม่ไหวก็มาหากำลังในนี้ครับ :สู้ๆ:

วันนี้ผมนั่งคำนวนรายรับรายจ่าย หาวิธีจะปิดตัวนั้นก่อนตัวนี้ จะขั้นต่ำอันนี้ จะโปะอันนู้น คิดสลับไปมาอยู่ 5 แบบ โดยเริ่มต้นจากเดือนนี้ไปจนถึงเดือน 6 ปีหน้า ทั้ง 5 แบบที่คิด ผ่านไป 8 เดือน ผมจะปลดหนี้ได้แค่ 2-3 เจ้าหนี้เท่านั้น แถมไอ้หนี้ที่จ่ายขั้นต่ำก็ยังเป็นเงินเงินยอดเกือบเท่าเดิม และถึงเดือน 6 ปีหน้าผมก็เข้าตำราเดิม ขั้นต่ำทุกใบ เสมอตัวกับติดลบ รอไอ้ใบเจ้าที่ไม่จ่ายยื่นฟ้อง ย่ำแย่หนักกว่าเดิม

ทำให้ผมคิดได้ว่าไอ้แผนที่วางไว้จะปิดบางเจ้า ขั้นต่ำบางเจ้า รอประนอนหนี้ 2 เจ้า มันไม่ได้เรื่องเลยครับ ยังไม่หลุดจากวังวน เลยคิดใหม่ลองเอาตามตำรา หยุดจ่ายทั้งหมด จ่ายเฉพาะจำเป็น ค่าบ้าน ค่ารถ ค่ากิน ที่เหลือเก็บ คิดถึงเดือน 6 ปีหน้า มีความเป็นไปได้ว่าผมจะปิดหนี้ได้ถึง 6-7 เจ้า จากเจ้าหนี้ทั้งหมด !!!

ดีนะที่อ่านบทความจากผู้เชี่ยวชาญก่อน เกือบเดินผิดทางซะแล้วเรา ตอนนี้เริ่มเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงอยู่รำไร ปฏิญาณกับตัวเองหมดปี 2016 ต้องหมดหนี้ ต่อไปจะยืดอกพกเงินสด ไม่เอาอีกแล้วบัตรเครดิต เข็ดแล้วจ้า :ไม่ยอม:

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78520 โดย news19877
สู้ๆ ค่ะ
เพื่ออนาคตหมดหนี้

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78917 โดย vivu
จากที่คิดไว้ว่าจะไม่จ่ายรอทำ HC แต่ก็ตัดสินใจกลับมาจ่ายอีกตามเดิม

สาเหตุ
1. ผมกลัวการโดนทวง จริงๆนะ ลึกๆมันรู้สึกไม่ค่อยดี
2. ผมมีชื่อเป็นเจ้าของบ้านก็กลัวโดนฟ้องแล้วยึดเอาไปขายราคาถูกๆ
3. ตัดสินใจขายดาวน์รถไปแบบไม่ได้อะไรเลย เพื่อลดรายจ่าย 9000/เดือน

วิธีแก้ปัญหาหนี้
1. ผมคำนวนทำรายรับรายจ่ายหลังจากไม่ต้องส่งรถแล้วยังพออยู่ได้ มีงบให้ตัวเอง 7000/เดือน
2. ตัดบัตรเครดิตทิ้งหมดแล้วทุกใบ ซึ่งผมไม่กลับไปใช้มันอีกแล้ว ต้องอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
3. เก็บเงินสดที่ได้จากโบนัสไว้ส่วนนึงเป็นเงินสำรองฉุกเฉิน 20000 นอกนั้นทยอยจ่ายใบไหนจ่ายได้แค่ขั้นต่ำก็จ่ายขั้นต่ำ ใบไหนจะปิดก็พยายามปิด

จากที่ทำตารางไว้ปลายปี 2016 ผมจะปลดหนี้ได้ราว 70-80%
ยอมครับ แว๊นมอไซต์ไปทำงาน เลิกฟุ่มเฟือย เลิกอยากได้นั่นได้นี่สักปี 2 ปี คงหมดหนี้ :say:

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #78993 โดย tomyumkung
ดีครับ

กทม ใช้มอไซค์คล่องตัวกว่ารถเก๋งเยอะครับ

แถมประหยัดกว่าทุก ๆ ด้าน

หมดหนี้อยู่ให้ได้ด้วยเงินตัวเองจริงๆก่อนค่อยเอาใหม่ในอนาคตครับ

:psy: :psy: :psy:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99318 โดย vivu
โห ผ่านมา 2 ปีแล้วหรือนี่ หนี้สินผมก็ยังไม่หมดแต่ลดไปแบบพออยู่ได้สบายๆ ไม่เคยโดนทวง ไม่เคยหยุดจ่าย อดทน ฝึกวินัยตัวเอง วันนี้ผมโคตรสบายใจเลยและจะไม่มีวันกลับไปเป็นหนี้แบบไร้สาระอีกแล้ว

วิธีแก้ปัญหาของผมง่ายๆเลยนะ
1.หักบัตรเครดิตทุกใบทิ้งให้หมด เหลือไว้เผื่อฉุกเฉินใบเดียว ของผมเหลือ โลตัส เอาไว้เผื่อรูดซื้อของใช้จำเป็น
2.ลดรายจ่าย ผมยกรถให้ญาติไปผ่อนต่อโดยไม่เอาเงินจากเค้าสักบาท ก็เรามันไม่ไหวนี่นะเก็บไว้ก็ภาระ
3.จดบันทึกรายรับ รายจ่าย อยู่ให้ได้กับเงินสดที่มี
4.ลดความอยาก ทุกความอยากตอนมีหนี้คือหายนะ ผมนี่ส่องเว็บขายรถทุกวันอยากซื้อจริงๆ คำนวนเงินผ่อนเดือนละ 14-15k ไหวๆ อยากได้แต่ไม่เอาแล้วครับ ถ้าจะซื้อผมต้องมีเงินสดอยู่ในกระเป๋าเกินครึ่งนึงของราคารถก่อนถึงซื้อ

ปีแรกผมเหนื่อยนะประหยัดทุกอย่าง
ปีที่2เริ่มหายใจได้
ปีนี้เข้าปีที่ 3 ยอดหนี้ตอนนี้เหลือ
1. speedy 28000
2.cimb 55000
3. ธนชาติ 80000 กว่าบาท

ปีนี้คือปีที่ 3 ของการปลดหนี้ หมดแน่ๆครับ ใครยังเป็นหนี้ก็อย่าเพิ่งท้อนะถ้าคิดสู้กับมันจริงๆต้องผ่านไปได้ครับ ผ่านมาแล้วจะเกลียดเงินกู้สถาบันการเงินไทยเลย ดอกเบี้ยแม่งโคตรขูดเลือดขูดเนื้อประชาชน แต่ทำงัยได้ตอนมันยื่นมาให้เราดันเอาของมันมาเอง ลองชักดาบมันก็มายึดบ้านยึดของ ผมนี้สาปส่งเลยชาตินี้มึงได้แดกกูแค่นี้แหล่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99319 โดย vivu
สดๆร้อนๆเมื่อวานซืนปิดบัญชีโลตัส เสียดายตังค์นะแต่ก็ไม่ต้องมาผ่อนมาเจอดอก ค่าชาร์จนู่นนี่นั่นเดือนละเกือบ 2000 เดี๋ยวรอใช้แต้มสมนาคุณให้หมดก่อนจะโทรไปยกเลิกบัตร ไม่งั้นแพล็ตตินั่นโดนเรียกเก็บค่าถือบัตรแบบขอเว้นไม่ได้อีก บ๊ายบายชาติหน้าค่อยเจอกันนะ เครดิตทั้งหลาย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.522 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena