ติดสินใจหยุดจ่ายแล้วค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81171 โดย ปลดหนี้เพื่อลูก
ติดสินใจหยุดจ่ายแล้วค่ะ was created by ปลดหนี้เพื่อลูก
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอระบายหน่อยนะค่ะ
เข้ามาอ่านข้อมูลเพื่อนๆก็หลายเดือนอยู่ค่ะ แต่ไม่กล้าตัดสินใจ แต่ตอนนี้ตัดสินใจแล้วจะอดทนกับสิ่งที่เจอเพื่อลูกๆ
หนี้สิน ก็มี
uob สินเชื่อ ยอดเงินต้น 138108.65 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city แอดวานซ์ สินเชื่อ 130451.07 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city เรดดี้เครดิต 205,159.65 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city วีซ่า อีก ประมาณ 30,000 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
รวมแล้ว 503,718 บาท
เตรียมใจมากๆเลยค่ะ ตอนนี้ ใกล้ครบกำหนดจ่ายต้นเดือน ก.พ. แล้ว
เลยมาเล่าสู่กันฟังค่ะ เครียดแต่ต้องพร้อมรับสถาณการณ์ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81172 โดย น้าชู

ปลดหนี้เพื่อลูก เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ขอระบายหน่อยนะค่ะ
เข้ามาอ่านข้อมูลเพื่อนๆก็หลายเดือนอยู่ค่ะ แต่ไม่กล้าตัดสินใจ แต่ตอนนี้ตัดสินใจแล้วจะอดทนกับสิ่งที่เจอเพื่อลูกๆ
หนี้สิน ก็มี
uob สินเชื่อ ยอดเงินต้น 138108.65 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city แอดวานซ์ สินเชื่อ 130451.07 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city เรดดี้เครดิต 205,159.65 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
city วีซ่า อีก ประมาณ 30,000 ชำระล่าสุด ม.ค. 59
รวมแล้ว 503,718 บาท
เตรียมใจมากๆเลยค่ะ ตอนนี้ ใกล้ครบกำหนดจ่ายต้นเดือน ก.พ. แล้ว
เลยมาเล่าสู่กันฟังค่ะ เครียดแต่ต้องพร้อมรับสถาณการณ์ค่ะ

สวัสดีครับ คุณปลดหนี้เพื่อลูก
แนะนำให้อ่านกระทู้ปักหมุด เยอะๆครับ ทำความเข้าใจ
มากๆครับ แล้วเลือกวิธีที่เราจะเครียร์หนี้ ทางหนีที่ไล่ ที่จะเกิดขึ้น กับแนวทาง
ที่เราได้เลือก ครับ หนี้ของคุณ คล้ายๆของผมครับ แต่ผมมากกว่า อีกเท่าหนึ่งครับ
สู้ๆครับ สรุปง่ายๆถ้าเลือกวิธี H/c
ช่วงแรกๆจะโดนโทรสอบถามว่าได้ชำระหรือยัง เค้าเริ่มนับงวดที่เราไม่ส่งเลยน๊ะครับ เป็น 1 งวด
หลังจากนั้น ความเข็มข้นจะเริ่มเรื่อยๆครับเมื่อใกล้ครบกำหนด อีก 1 รอบ (ผมอยู่ช่วงนี้)
แนะนำให้รับโทรศัพท์เค้าน๊ะครับ คุยไปครับ แรกๆจะถามไม่เยอะ หลังๆจะมากขึ้นครับ
แต่ไม่ต้องกลัวครับ หน้าที่เค้าถาม หน้าที่เราตอบ
สุดท้ายเป็นกำลังใจให้ครับ ประหยัดมากๆเก็บเงินไว้รอนาทีทองให้ได้อย่าให้พลาดโอกาสครับ
สู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81173 โดย ปลดหนี้เพื่อลูก
Replied by ปลดหนี้เพื่อลูก on topic ติดสินใจหยุดจ่ายแล้วค่ะ
ขอบคุณ คุณน้าชูมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #81564 โดย Anthony
สู้ๆนะครับ ผมเองมีอะไรดีๆเพิ่มเติมขึ้นมาทั้งงานใหม่ เข้าใจชีวิต เริ่มต้นชีวิตใหม่ก็เพราะเริ่มต้นหยุดจ่าย จะจ่ายในสิ่งที่สมควรจะจ่าย จากเด็กตอแหลเงินพ่อแม่ จนมาเป็นผู้ใหญ่ที่รู้จักรับผิดชอบต่อครอบครัวและหนี้สินที่ตนสร้าง อย่าเครียดนะครับ แรกๆ มันจะมีทุกอารมณ์เข้ามาหละครับ

จะทำได้ไหม
จ่ายหยอดดีไหม
อายเพื่อนฝูง กลัวพ่อแม่รู้
กลัวที่ทำงานรู้
กลัวโดนฟ้อง กลัวโดนแบลคลิส สารพัด

ผมอยากอธิบายให้ฟังว่า ผมกลัวยิ่งกว่าพี่อีกครับ เป็นเด็กหน้าบาง หาทางออกของปัญหาสารพัดวิธีด้วยการโกหก และหยิบยืมสารพัดวิธีหมุนจ่ายจน สุดท้ายไม่เหลือใครที่เขาจะไว้ใจ ทำชีวิตตัวเองจนพังพินาศ ทั้งครอบครัว เพื่อนฝูง การงาน

จนหาทางออกด้วยการสู้กับปัญหาด้วยตัวเองจริงๆซะที "หยุดจ่าย พี่ตัดใจสินถูกแล้วครับ" ผม Confirm มันไม่ได้มีอะไรน่ากลัวเลย

ทวงแรกๆไม่นานนัก จะชินไปเอง ศาลผมก็ไปมา รุ่นพี่ที่ศาลยังพูดกับผมเลยว่า ยังเหมือนวัยรุ่นเลย ไม่เห็นจะหน้ากลัวตรงไหน ทวงหนี้สมัยนี้ไม่ค่อยเหมือนสมัยก่อน ผมจึงไม่ได้โดนอะไรแรงๆเหมือนพวกรุ่นพี่ในบอร์ดแห่งนี้ เดี่ยวนี้บางคนส่วนลดสวยๆ ตั้งแต่ 3-5 เดือน แบลคลิสช่างมันสิ ไม่มีเงินกินตายกว่ามั้ย ผมอายุ 26 ปี กับหนี้ไม่ได้สร้างประโยชน์อะไรเลย ผมทำได้ พี่ทำได้แน่นอน.ตอนนี้ผมเหลือใบสุดท้ายแล้ว ไทยพาณิชย์

เชื่อผมเถอะ มันทำได้มันผ่านไปได้แน่นอน และมันเป็นทางออกที่ดีที่สุด ผมเองยังไม่เคยคิดว่าตัวเองจะทำได้ด้วยซ้ำ พี่ทำได้แน่ๆครับ เพื่อลูกๆ และครอบครัว สำคัญคือ อดทนเก็บเงิน อย่ากลัวฟ้องจนรีบหาจ่ายๆ เชิ่ดๆเข้าไว้ ครอบครัวและตัวเองรอดก่อนแล้วค่อยว่ากัน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81573 โดย ปลดหนี้เพื่อลูก
Replied by ปลดหนี้เพื่อลูก on topic ติดสินใจหยุดจ่ายแล้วค่ะ
ขอบคุณคุณ anthony มากๆค่ะ
วันนี้ก็มีซิตี้โทรมา แต่บอกไปว่ายังไม่สะดวกรอดูสิ้นเดือนอีกที เขาก็ครับวางสายไป
ก็จะพยามยามเก็บเงินอยู่ค่ะ แต่ติดตรงที่ว่ารายได้ไม่ดีเหมือนก่อน แล้วพี่เลี้ยงลูกเอง 2 คน ค่าใช้จ่ายลูกก็เยอะอยู่ ก็กำลังหาทางออกว่าจะยังไงดี สงสารลูกค่ะ อยากกินอะไร ต้องบอกลูกว่าแม่ต้องประหยัดต้องเก็บเ
งินไว้ก่อน ลูกก็พยักหน้า ไม่งอแง แต่สงสารลูกมากๆค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81612 โดย Anthony
สู้ๆนะครับ หยุดจ่ายแล้วมันจะเห็นทางเองครับ เชื่อผมสิ ผมมีหนี้บัตรเครดิตเกือบสองแสนกว่าในตอนแรก และหนี้สหกรณ์ที่คุณแม่กู้มาช่วยอีกสองแสน และสุดท้ายก็ละเลงหมุนจนหมด หยิบยืมญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงรวมๆ เกือบห้าหมื่นกว่าบาท ชีวิตพังพินาศ กับเงินเดือนในตอนนั้นไม่ถึง 15,000 บาท ห้องก็ต้องเช่า ข้าวก็ต้องกิน กล่ำกลืนฝืนทนมาก นึกไม่ออกเลยว่าจะเอาเงินจากไหนมาปิด เดินไปไหน โทรหาใครเขาก็รังเกียจ ไม่โทษใครโทษแต่ตัวเอง เพราะหาทางออกแบบผิด จนทุกวันนี้เชิ่ดๆ

ใจเย็นๆมีสติครับคุณพี่ ไม่สะดวกรับสายก็ไม่ต้องรับ เสียกำลังใจป่าวๆ ไม่ได้ต้องกังวลกับการหาเงินมาจ่าย
อย่าไปดูกระทู้คนที่ปิดเร็วๆครับ เราจะอยากเป็นเหมือนเขา เคสไม่เหมือนกัน ชีวิตคนไม่เหมือนกัน บางคนรายรับเยอะอยู่ ของผมระยะเวลาสองปีกว่าเพราะเขาไม่ฟ้องซะที สงสัยยอดน้อย ไม่ค่อยมีติดต่อ ก็ไม่รีบมาก ค่อยเก็บตังไป ทุกวันนี้มี Saving นอกเหนือจากเก็บเงินจ่ายหนี้

มองทุกอย่างใหม่ครับ ตอนผมเก็บเงินแรกๆ ผมวางแผนชีวิตใหม่หมด เวลาโดนงูกัดเราก็ต้องเอาพิษออก
ใครจะมองยังไงช่างหัวมัน วันทีผ่านมาเค้าจะเข้าใจเอง ทำงานพิเศษทุกอย่าง ตัดรายจ่ายฟุ่มเฟือยออกหมด นั่งรถเมย์ไปทำงาน กินประหยัด เซฟทุกอย่าง หน้าหนาขึ้น อาทิเช่น อีกทางออกหนึ่ง ให้ลูกไปอยู่กับญาติได้ไหม เช่น พ่อแม่ที่ต่างจังหวัด แล้วส่งเสียช่วงยังเป็นเด็กที่ต่างจังหวัด ค่าใช้จ่ายจะน้อยลง พอหายใจออกแล้วค่อยเอากลับมา ดีไหม อันนี้แค่ตัวอย่าง เพราะผมไม่รู้ชีวิตพี่จิงๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81628 โดย tpathanu
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

เป็นสมาชิกใหม่ เริ่มจะหยุดจ่ายเดือนนี้เหละครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81636 โดย Na99

Anthony เขียน: สู้ๆนะครับ หยุดจ่ายแล้วมันจะเห็นทางเองครับ เชื่อผมสิ ผมมีหนี้บัตรเครดิตเกือบสองแสนกว่าในตอนแรก และหนี้สหกรณ์ที่คุณแม่กู้มาช่วยอีกสองแสน และสุดท้ายก็ละเลงหมุนจนหมด หยิบยืมญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงรวมๆ เกือบห้าหมื่นกว่าบาท ชีวิตพังพินาศ กับเงินเดือนในตอนนั้นไม่ถึง 15,000 บาท ห้องก็ต้องเช่า ข้าวก็ต้องกิน กล่ำกลืนฝืนทนมาก นึกไม่ออกเลยว่าจะเอาเงินจากไหนมาปิด เดินไปไหน โทรหาใครเขาก็รังเกียจ ไม่โทษใครโทษแต่ตัวเอง เพราะหาทางออกแบบผิด จนทุกวันนี้เชิ่ดๆ

ใจเย็นๆมีสติครับคุณพี่ ไม่สะดวกรับสายก็ไม่ต้องรับ เสียกำลังใจป่าวๆ ไม่ได้ต้องกังวลกับการหาเงินมาจ่าย
อย่าไปดูกระทู้คนที่ปิดเร็วๆครับ เราจะอยากเป็นเหมือนเขา เคสไม่เหมือนกัน ชีวิตคนไม่เหมือนกัน บางคนรายรับเยอะอยู่ ของผมระยะเวลาสองปีกว่าเพราะเขาไม่ฟ้องซะที สงสัยยอดน้อย ไม่ค่อยมีติดต่อ ก็ไม่รีบมาก ค่อยเก็บตังไป ทุกวันนี้มี Saving นอกเหนือจากเก็บเงินจ่ายหนี้

มองทุกอย่างใหม่ครับ ตอนผมเก็บเงินแรกๆ ผมวางแผนชีวิตใหม่หมด เวลาโดนงูกัดเราก็ต้องเอาพิษออก
ใครจะมองยังไงช่างหัวมัน วันทีผ่านมาเค้าจะเข้าใจเอง ทำงานพิเศษทุกอย่าง ตัดรายจ่ายฟุ่มเฟือยออกหมด นั่งรถเมย์ไปทำงาน กินประหยัด เซฟทุกอย่าง หน้าหนาขึ้น อาทิเช่น อีกทางออกหนึ่ง ให้ลูกไปอยู่กับญาติได้ไหม เช่น พ่อแม่ที่ต่างจังหวัด แล้วส่งเสียช่วงยังเป็นเด็กที่ต่างจังหวัด ค่าใช้จ่ายจะน้อยลง พอหายใจออกแล้วค่อยเอากลับมา ดีไหม อันนี้แค่ตัวอย่าง เพราะผมไม่รู้ชีวิตพี่จิงๆ

เขียนบรรยายได้ดีครับ เข้ามาอ่านแล้วได้ข้อคิดดี สู้ไปด้วยกันครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81651 โดย ปลดหนี้เพื่อลูก

Anthony เขียน: สู้ๆนะครับ หยุดจ่ายแล้วมันจะเห็นทางเองครับ เชื่อผมสิ ผมมีหนี้บัตรเครดิตเกือบสองแสนกว่าในตอนแรก และหนี้สหกรณ์ที่คุณแม่กู้มาช่วยอีกสองแสน และสุดท้ายก็ละเลงหมุนจนหมด หยิบยืมญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงรวมๆ เกือบห้าหมื่นกว่าบาท ชีวิตพังพินาศ กับเงินเดือนในตอนนั้นไม่ถึง 15,000 บาท ห้องก็ต้องเช่า ข้าวก็ต้องกิน กล่ำกลืนฝืนทนมาก นึกไม่ออกเลยว่าจะเอาเงินจากไหนมาปิด เดินไปไหน โทรหาใครเขาก็รังเกียจ ไม่โทษใครโทษแต่ตัวเอง เพราะหาทางออกแบบผิด จนทุกวันนี้เชิ่ดๆ

ขอบคุณมากๆค่ะ
ตอนนี้คิดตลอดว่าจะแก้ปัญหาเรื่องลูกยังไงดี ก็ตัดสินใจคุยกับแม่และน้าที่ต่างจังหวัดนะค่ะ จะรบกวนให้ช่วยเลี้ยงน้องให้ก่อนนะค่ะ แม่กับน้าก็เห็นใจ ไม่มีปัญหา เดี๋ยวจะย้ายน้องไปเทอมหน้านี้ค่ะ สงสารลูกเหมือนกันค่ะ ไม่เคยห่ายกันเลย แต่ต้องพยายามทำใจ อยู่ที่บ้านต่างจังหวัดไม่อด แต่คิดว่าตอนนี้ถ้ายังฝืนเลี้ยงลูกเอง สักวันหลังจากนี้ลูกอาจอดก็ได้ เลยต้องใจแข็งค่ะ จะพยามยามเคลียหนี้ให้ได้เร็วที่สุด จะได้รับลูกมาอยู่ด้วยกันใหม่ ขอบคุณทุกกำลังใจมากๆนะค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81653 โดย faiyen
เป็นกำลังใจให้ค่ะ เราก็หยุดจ่ายเข้างวดที่ 2 แล้วค่ะ โทรศัพท์ทวงเริ่มห่างขั้นแล้วค่ะ
เราก็ตอบตามเดิม คือยังไม่สะดวก ตอนนี้เริ่มมีบางเจ้า ยื่นข้อเสนอ ประนอมหนี้ค่ะ แต่ยังไม่รับ รอ H/C อย่างเดียวค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.465 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena