เตรียมรับประสบการณ์ใหม่ อยากปิดหนี้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82473 โดย sboolux
ตามหัวข้อเลยค่ะ ตอนนี้ตัดสินใจอย่างเด็ดขาดในการเริ่มหยุดทุกตัวพร้อมกัน หลังจากเข้ามาอ่านสร้างความมั่นใจ สร้างภูมิคุ้มกันตัวเองในระดับหนึ่ง และทำใจว่าไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไปนี้ เรารู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร และขอให้มีสติก็พอ เริ่มคุยกับสามี บอกคนที่บ้าน ถ้ามีจดหมายทวง โทรศัพท์ทวงมาที่บ้านไม่ต้องตกใจ จะรับสายมือถือของตัวเองถ้าสะดวกทุกสาย บอกตัวเองว่าต้องผ่านมันให้ได้ คนอื่นในกระทู้เขาหนักหนาสาหัสกว่าเรา เขายังผ่านได้ เอ้าเริ่มต้น ปรบมือรัวๆๆๆๆ o_) ต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยค่ะ ถึงเวลาที่ต้องลบคำว่าโลกสวยออกจากหัวสมองน้อยๆนี้สักที

สรุปหนี้ที่จะไม่จ่ายเริ่มเดือนนี้ เอาเป็นตัวเลขกลมไปดูเพลินๆ ก่อน
1 ธนาคารทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคล 6x,xxx
2.ธนาคารซีไอเอ็มบี สินเชือส่วนบุคคล 7x,xxx
3.ธนาคาร ยูโอบี สินเชื่อส่วนบุคคล 39,xxx
4. ธนาคาร ยูโอบี บัตรกดเงินสด 3x,xxx
5.ธนาคารกสิกรไทย บัตรกดเงินสด 24,xxx
6. ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิต 3x,xxx
7. ธนาคารไทยพานิชย์ บัตรกดเงินสด 78,xxx
8. ธนาคารไทยพานิชย์ บัตรเครดิต 29,xxx
9. อิออน 71,xxx

ยิ่งพอสรุปออกมาดู ยิ่งเห็นเลยว่าตัวเองบ้าส่งขั้นต่ำมาได้อย่างไรเป็นนานแสนนาน กับดอกที่ธนาคารได้จากเรา เกินครึ่งหนึ่งของยอดที่จ่ายทั้งหมด เครียดมากก่อนที่จะตัดสินใจ แต่เข้ามาดูแล้วและอ่านของสมชิกท่านอื่น ก่อนตัดสินใจ อยากปิดให้ได้ อยากเป็นอิสระ เงินเดือนเราจะได้เอาไว้ใช้จ่ายได้สักที หมุนเอามาจ่ายตลอด จนดอกเพิ่มพูน

แอบกังวลใจเรื่องกฎหมายอยู่บ้างเพราะไม่เคยศึกษาจริงๆจังๆเลย คงจะได้ฝึกไปพร้อมๆกับบทเรียนนี้ พร้อมทั้งสอบถามบัญหาต่างๆทางช่องทางนี้ด้วย

ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาเก็บตั้งแต่เดือนนี้ เงินเดือนรับจริงๆหลังจากหัก ปปส. กองทุน แล้วเข้า 19,604-. ตั้งใจเก็บเดือนละหนึ่งหมื่นหรือมากกว่านั้น เพราะไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นๆ นอกจาก กินกับค่ารถไปกลับทำงาน ต้องตั้งใจทำให้ได้
เจ้าหนี้โปรดทราบมาแบบเบาๆนะคะ ตอนนี้ยังโลกสวยอยู่ :sweat:
ส่วนจากนี้ไปจะเป็นยังไง หรือมีปัญหาอะไรนั้น จะเข้ามาอัพเดท ให้ได้อ่านกัน มีใครเริ่มต้นพร้อมกัน เราก้าวไปด้วยกันนะคะ
:bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82474 โดย ริริน
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ เผอิญเราไม่มีหนี้ที่คุณเป็นอยู่เลย มีแต่เจ้าอื่น 555 ช่วง 3 เดือนแรก ก็ทนรับสายหน่อยค่ะ ของเราถ้าไม่สะดวก ติดงาน ไม่รับค่ะ รับเท่าที่รับได้เท่านั้น พยายามเก็บเงินนะคะ สู้ๆนะคะ o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82500 โดย sboolux
อัพเดท
01/03 : กสิกรไทย ส่ง SMS แจ้งเตือนบัตรกดเงินสด ตามกำหนด 04/03
02/03 : ธนาคาร ยูโอบี ส่ง SMS แจ้งครบกำหนดชำระ 04/03
: ธนาคารทหารไทยส่ง SMS แจ้งเตือนการชำระงวด 05/03
: ธนาคาร ไทยพานิชย์ แจ้ง SMS บัตรเครดิต เลยกำหนดแล้ว 01/03

เริ่มมาแบบเบาๆ :sweat:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82523 โดย plakartoon
เข้ามาอ่านและให้กำลังใจคะ เมื่อปี 57 เราก็หยุดไป 8 ที่คะ 1 ปี 8 เดือนแล้ว พึ่งเคลียร์ไปได้ 5 ที่เอง เก็บเงินสู้ๆ คะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82524 โดย HS6MTO

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82536 โดย sboolux
อัพเดท 03/03/59
- sms แจ้งเตือนจาก CIMB สินเชื่อส่วนบุคล ให้ชำระยอด 05/03
- เบอร์โทรจาก UOB แจ้งเตือนชำระสินเชื่อส่วนบุคล

เริ่มแล้วสินะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82581 โดย EQ0313
มาให้กำลังใจค่ะ sboolux เราเหมือนกันอยู่สองเจ้าค่ะ อิออนกลับcimb กสิกรยังจ่ายอยู่เงินเดือนผ่านบัญชีนี้ค่ะเลยต้องจ่ายไปก่อน......1-3เนื้อหอมจ้า รับมือให้ดีค่ะสำหรับอิออนเจ้านี้สุดยอดเลยค่ะนางจะตามจิกได้ตลอดเวลาเลยต้องอดทนนะค่ะตั้งรับให้ดีคุณเตรียมโลดแอฟ เครื่องบันทึกการโทรและแอฟ Whos call ไว้เลยค่ะมันสามารถช่วยเราได้ว่าใครโทรมาจะรับหรือไม่รับดี o_) o_) อดทนค่ะมาชมรมนี้มาถูกทางแล้วเมื่อก่อนนะEQ0313ก็น้ำตาตกมาก่อนเดือนๆวิ่งหาแต่เงินเอานั้นมาจ่ายนี้เอานี้ไปจ่ายนั้นจนทนไม่ไหวค่ะพอมาเจอะชมรมนี้เข้ายิ้มออกเลยหาทางออกเจอแล้วต้องขอขอบคุณทุกๆท่านในชมรมนี้จริงๆค่ะอดทนนะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะสู้ๆไปด้วยกันค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82738 โดย chayanat
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เริ่มหยุดเหมือนกัน เหนื่อยหาเงินมาจ่ายขั้นต่ำรับโทรศัพท์อย่างเดียวค่ะ

สู้ ๆ ไปด้วยกันนะค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82747 โดย AJack
เช่นกันครับ เริ่มมี Sms แจ้งยอดจ่ายมาและ สู้ๆครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82785 โดย sboolux
ขอบคุณค่ะ สู้ไปพร้อมกัน ตอนนี้เตรียมใจไว้รอรับโทรศัพท์อย่างเดียวค่ะ
ล่าสุด 8/03 อิออนโทรมาให้ไปหามาจ่ายเข้ามาขั้นต่ำก่อนแล้วค่อยกดออกมาใช้ต่อ
น้ำเสียงแบบแนะนำอย่างดีเชียวค่ะ ไมหลงกลนะคะ รอไปก่อนเดี๋ยวปิดทีเดียว

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83489 โดย sboolux
วันนี้ CIMB โทรมาทวง คิดเรื่องดอกเบี้ยเพิ่ม 1 เดือนกว่าตอนนี้เดินไปแล้ว เฉพาะดอก 2000 กว่าบาท มีบอกว่าคิดตามดอกเบี้ยแบงค์ชาติ 28% แต่ของคุณได้ 24% ชำระเข้ามาก่อนนะคะ 1 งวด ไม่งั้นดอกจะเพิ่มทุกวันวันละ 40 กว่า บาท เออคือเฉพาะดอกก็เกินค่างวดแล้ว :bye:

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83497 โดย Asahi
สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84914 โดย sboolux
ช่วงนี้เริ่มครบ 3 รอบบิลทุกตัวเลย เริ่มมีเสนอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ โดยเฉพาะของ ยูโอบี ส่ง SMS แจ้งให้ติดต่อกลับเพื่อปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ลดดอก 100% คือเขาคงกินดอกเราไปเยอะมากพอแล้วมั้ง แต่คิดแล้วคงไม่ทำรอทำ H/C อย่างเดียว
และอีกตัวอิออน หลังจากที่สู้รบกับการรับโทรศัพท์มาเกือบ 3 เดือนเต็ม วันนี้เธอมาใหม่ เสนอปรับปรุงโครงสร้างนี้แล้ว เริ่มคุยดีขึ้นมาหน่อย เริ่มสบายหูขึ้นมาเยอะ
ส่วนตัวอื่นๆก็เริ่มนานๆจะโทรมาที บางทีก็รับทันบางทีก็ไม่ทันปล่อยผ่านๆบ้าง ไม่เครียดเท่าไหร่ อยากรับก็รับ ไม่อยากรับก็ปล่อยผ่านก่อน แต่ควรรับสายบ้างเพื่อ ดูว่าแต่ละตัวดำเนินการไปถึงขั้นไหนแล้ว อย่าลืมให้ความสำคัญกับงานตรงหน้าด้วยค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86049 โดย sboolux
เข้ามาอัพเดท ช่วงเดือนที่ 4 ของการหยุดจ่าย วันที่ 09/06/16
มีหลายตัวเริ่มเข้าสำนักงานกฎหมายแล้ว หนี้ที่มีทั้งหมดคือ

1 ธนาคารทหารไทย สินเชื่อส่วนบุคล 6x,xxx
2.ธนาคารซีไอเอ็มบี สินเชือส่วนบุคคล 7x,xxx
3.ธนาคาร ยูโอบี สินเชื่อส่วนบุคคล 39,xxx
4. ธนาคาร ยูโอบี บัตรกดเงินสด 3x,xxx
5.ธนาคารกสิกรไทย บัตรกดเงินสด 24,xxx
6. ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิต 3x,xxx
7. ธนาคารไทยพานิชย์ บัตรกดเงินสด 78,xxx
8. ธนาคารไทยพานิชย์ บัตรเครดิต 29,xxx
9. อิออน 71,xxx

ตอนนี้มีตัวที่ เสนอปิดบัญชีคือ
2.ธนาคารซีไอเอ็มบี สินเชือส่วนบุคคล 7x,xxx เริ่มเสนอส่วนลดให้ 25% ยอดจ่ายปิดเสนอมา 5x,xxx แต่ก็ยังไม่รับปากอยากให้มันเป็นหนี้เน่าๆกว่านี้จะได้ส่วนลดเยอะๆกว่านี้
9.อิออน 71,xxx เสนอส่วนลดให้ 20% เสนอจ่ายปิดที่ 58,xxx เช่นกันค่ะ ยังไม่รับปากอยากให้มันเป็นหนี้เน่าๆกว่านี้จะได้ส่วนลดเยอะๆกว่านี้

ช่วงนี้ก็ตั้งใจเก็บเงินให้เยอะที่สุด เจอที่ถูกใจจะได้ขอลดขอต่อจะได้หมดหนี้ไวๆ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86913 โดย sboolux
วันนี้มีจดหมายไม่ได้ลงทะเบียนมาส่งที่บ้าน (จดหมายที่ไม่ได้ส่งผ่านไปรษณีย์) แจ้งว่า อิออนได้ให้คนมาพบในวันที่ 30/06/59 แต่ไม่พบ เลยทิ้งจดหมายนี้ไว้ เข้าขั้นข่มขู่ไหมค่ะ

ปกติอยู่ที่ทำงานมันจะเจอใคร เฮ้อ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87012 โดย เนื้อจมบ่วง
แวะเวียนมาเป็นกำลังใจค่า ยอดหนี้ไม่ทิ่งกันเท่าไหร่ หยุดเป็นเดือนที่ 3 รับโทรศัพท์ทุกวันเลย หุหุ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88071 โดย Moo_30

sboolux เขียน: วันนี้มีจดหมายไม่ได้ลงทะเบียนมาส่งที่บ้าน (จดหมายที่ไม่ได้ส่งผ่านไปรษณีย์) แจ้งว่า อิออนได้ให้คนมาพบในวันที่ 30/06/59 แต่ไม่พบ เลยทิ้งจดหมายนี้ไว้ เข้าขั้นข่มขู่ไหมค่ะ

ปกติอยู่ที่ทำงานมันจะเจอใคร เฮ้อ

ได้รับจม. เหมือนกันเลยค่ะ บ.เดียวกันเลย คือเข้ามาทิ้งไว้ให้ที่ทำงานบังเอิญว่าไม่ได้ไปทำงานวันนั้น ไม่ได้ปิดผนึกด้วย คือรู้กันทั้งบางเลยที่นี้ อยากทราบเหมือนกันค่ะว่าสามารถทำอะไรได้บ้าง เพราะไม่อยากให้มาหรือมาทิ้งเอกสารไว้แบบนี้อีก (รับสายมาตลอด)
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88582 โดย ruud31
จดหมายเหมือนกันเลยครับ แต่ของผมมาส่งที่ทำงานใส่ซองปิดผลึก ระบุเวลาในจดหมายกับเวลาที่ผมได้รับเอกสารจาก รปภ. ห่างกันแค่ห้านาทีเองครับ บอกมีคนชื่อ...มาหาแต่ไม่พบ เลยฝากเอกสารไว้...

ผมคิดคล้ายขมขู่ เหมือนเตือนว่ารู้ที่อยู่เราน่ะ

แต่ตอนนี้หยุดเข้างวดที่สามเริ่มเงียบแล้วครับ :No:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88814 โดย aumaiim
อ่านแล้วได้แรงฮึดเลยคะ เป็นกำลังใจให้คะ กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายแล้วคะ สิงหาคม 59 :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89440 โดย nongjung
เป็นกำลังใจให้นะคะ ช่วงนี้ต้องเก็บเงินให้มากที่สุดจะได้ไว้เจรจาขอส่วนลดได้เยอะๆ นะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.793 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena