โทรมาทวง รับบ้าง ไม่รับบ้าง แต่จะปลดหนี้ได้ 1 ใบแล้วค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83055 โดย noina.in
ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุกตัวอย่าง ทุกกระทู้ ที่ให้คำแนะนำดีๆ
ตอนนี้หนูเป็นหนี้อยู่ทั้งหมด 12 รายการ
และเนื่องด้วยต้องทำงานที่ไม่สามารถรับโทรศัพท์ได้
ล่าสุดเจ้าหนี้โทรมาในวันหยุด บังเอิญได้รับสาย และอนุมัติส่วนลดให้เหลือ 50%
โดยไม่รอช้า หลังจากได้เข้ามาศึกษาข้อมูลจากเวปนี้แล้ว จึงขอเอกสารยืนยันจากเขา
และแน่นอนค่ะ หนูได้ปิดแน่ๆแล้วสิ้นเดือนนี้ 1 ใบ
ดีใจมากๆเลยค่า
ส่วนบัตรอื่นๆหนูก็กำลังรออยู่นะ พึ่งหยุดได้ 3 เดือนเอง
หนูจะอดทนและรอต่อไปค่ะ
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะคะ
ศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆค่ะ
สู้ๆๆๆๆ ค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: ^^ ^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83143 โดย noina.in
อัพเดทข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
ผ่านไปอีก 1 อาทิตย์ล่าสุด เมื่อวานนี้ บัตร Tesco Visa จนท. โทรมาถามว่าคุณอยากปิดบัตรไหม หนูก็ตอบว่าอยาก เขาเลยบอกว่าถ้างั้นจะเสนอส่วนลดให้ ตอนนี้ยอดหนี้เต็มคือ 15,5.. บาท ลดให้เหลือ 10,000 บาทถ้วน หนูก็เลยโอเค (พอดีเดือนนี้โบนัสออก) เขาเลยบอกว่าจะโทรมาแจ้งผลอีกครั้ง
ดีใจอีกแล้วค่ะ จะปิดได้ 2 บัตรแล้ววววว
หนูเชื่อว่าที่เค้าตกลงกับหนูได้ง่าย เป็นเพราะหนูไม่มีประวัติชำระช้าเลย (เพราะหนูหมุนจนหัวหมุนตลอด ต่อไปนี้จะไม่มีอีกแล้ว) ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยนะ

แต่ล่าสุด วันนี้ จนท ของบัตรเฟิสช้อย พูดจาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ และมารยาทในการโทรก็แย่มากๆ 20 สายติดๆกันเลย ทั้งที่หนูรับแล้วตอนเช้า ก็ยังโทรมากวนถี่ๆ หนูแจ้งไปแล้วด้วยว่าไม่สะดวกคุยแล้ว ให้โทรหาอีกทีหลัง 5 โมงเย็น เพะราตอนคุยกันเค้าก็พูดจาว่าสารพัด บอกจะจ่ายทำไมไม่จ่าย อย่าหวังรอส่ววนลดอะไรเลย มันไมีจริงหรอก บลาบลาบลา
ชิ งั้นก็รอไปก่อนเถอะนะ หนูเลยบอกไปว่างั้นคงต้องรอเพราะหนูมีหลายใบ ทยอยปิดอยู่ เฮ้อ เหนื่อย
ไว้จะมาอัพเดทใหม่นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83157 โดย rtana

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83172 โดย noina.in
อีซี่บายค่ะ โทรมา ตอนแรกให้แค่30% แต่หนูขอไป50% เขาพิจารณาอยู่อาทิตย์นึงเต็มๆก็โทรกลับมาแจ้งว่าอนุมัติค่ะ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83241 โดย noina.in
มาอัพเดทค่ะ
สรุปวันนี้ Tesco Visa โทรมาแจ้งอนุมัติส่วนลดให้แล้วค่ะ เหลือยอด 10,000 บาทถ้วน จ่ายทีเดียวภายในสิ้นเดือนนี้

สรุปตอนนี้เหลืออีก 10 รายการ ที่กำลังพยายามอยู่

ตอนนี้ทุกเจ้าทุกธนาคาร กระหน่ำกันโทรเข้ามาทุกวัน ทั้งวัน รับทันก็รับค่ะ รับไม่ทันหรือติดงานก็ไม่ได้รับ
เจ้าหน้าที่บางท่านก็พูดดี ทำตามหน้าที่แล้วก็วางไป บางท่านก็ตื๊อและพูดไม่จบ จะให้กำหนดวันจ่่ายให้ได้ เพลียใจมาก บางทีก็พาลให้ท้อแท้
พอบอกไม่มี ก็จะขุดมาตำหนิเราว่าแล้วสัญญาว่าจะจ่ายทุกเดือนทำไมไม่จ่าย หรือไม่ก็ชวนปรับโครงสร้างหนี้
ดีที่ก่อนหน้านี้หนูเข้ามาศึกษา ข้อมูลจากพี่่ๆหลายท่านไปบ้างแล้ว จึงอดทน อดกลั้น และพยายามยืนยันชัดเจนว่า เราขอชำระยอดปิดครั้งเดียว โดยตอนนี้เรามีภาระอยู่หลายบัตรและกำลังดำเนินการปิดแต่ละบัตรอยู่ ทั้งนี้ถ้าบัตรของคุณมีข้อเสนอช่วยเหลือลดหย่อนหนี้ให้เรา เราก็จะรีบบปิดบัตรนั้นๆก่อน ก็พูดประมาณนี้ พูดดีๆ แต่ถ้าพูดไม่จบ หนูก็จะบอกว่าขออนุญาตวางสายก่อนนะ ต้องไปทำงานแล้ว เดี๋ยวหัวหน้าดุเอา ค่อยโทรมาใหม่นะ :No:

อย่าลืมนะคะทุกท่าน รับสายบ้าง ไม่รับบ้าง อย่าไม่รับเลย เพราะบางทีเขาก็โทรมาเริ่มเสนอข้อตกลงกับเราแล้วค่ะ

เราเป็นหนี้ เราต้องใช้คืน แต่เราแค่เปลี่ยนวิธีในการชำระ
สู้ๆทุกท่านนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83255 โดย Na99

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85789 โดย noina.in
อัพเดท ข้อมูลหน่อยนะคะ
ล่าสุดเมื่อมีนาคม ปิด H/C ไปได้ 2 บัญชี
คือ 1. Umay 58000 ขึ้นเป็น 63000 ลดให้เหลือ 27000 ปิดจบไปแล้ว
2. Tesco Visa ยอด 14000 ขึ้นเป็น 16000 ลดให้เหลือ 10000 ปิดจบไปแล้ว

ยังเหลือ CIMB, SCB Speedy Loan, Thanachart, Krungsri Personal Loan, Krungsri Credit Card, KTC Credit Card, SCB Credit Card, First Choice, Kasikorn Express Cash และ Kasikorn Creditcard
ทั้งหมดรวม 10 รายการ กว่า 700000 บาท

ตอนนี้หยุดไปแล้วทุกรายการ บางเจ้าหยุดมาแล้ว 5 เดือน บางเจ้า 4 3 2 และ 1 ตามลำดับ
ไม่ไหวค่ะ กำลังเก็บเงินอย่างเดียว

หลายเจ้าเริ่มโทรเข้ามาเจรจาต่อรองลดยอดให้เอง แต่ว่ายอดยังสูงอยู่ปิดไม่ไหวจริงๆ ขอผ่อนก็ไม่ยอม ก็คงต้องรอไปก่อน บางเจ้าก็เงียบหายไปก็แอบหวั่นๆอยู่บ้างเหมือนกัน

จดหมายจากสำนักงานทวงหนี้ทั้งหลายก็กระหน่ำเข้ามา

ก็คงต้องสู้ต่อไป แม้จะท้อเพียงใดก็ตามค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85907 โดย somjeed_sunisa
Umay หยุดจ่ายไปกี่เดือนค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86365 โดย noina.in
หยุดไปประมาณ 3 หรือ 4 ประมาณนี้ค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89826 โดย noina.in
อัพเดทข้อมูลค่า

เมื่อวันที่ 25 กันยายน ที่ผ่านมา หนูโดนแล้วค่า ครั้งแรกในชีวิต นั่นคือ หมายศาล
ขนาดหาข้อมูลจากพี่ๆในชมรมมาอย่างดี ใจหนูก็ตื่นเต้นตุ้มๆต่อมๆเหมือนกันค่ะ

และเป็นอย่างที่ทุกท่านบอก KTC ยื่นฟ้องเร็วสุด มาก่อนเพื่อนเลยค่ะ นางส่งจดหมายเตือนมาล่าสุดเมื่อเมษายนและไม่ส่งอีกเลย โทรมาทวงบ้างนานๆที ประกอบกับช่วงนี้หนูไม่ได้จ่ายค่าโทรศัพท์คงค้าง คงติดต่อหนูไม่ได้ เลยยื่นฟ้องซะเลย
ยอดคงค้างที่ติดเขาคือ 29,XXX บาท แต่ตอนนี้ขึ้นเป็น 35,XXX บาท
นัดขึ้นศาล 1 พฤศจิกายนนี้

หนูศึกษาข้อมูลมาแล้วบ้าง ก็ค่อนข้างมั่นใจและเตรียมใจ เอกสารส่งไปที่บ้านและขนาดเล่าให้แม่กะพ่อฟังไว้บ้างแล้ว ยังโดนบ่นบ้างเล็กน้อย เฮ้อ เศร้า....

ตอนนี้ก็เตรียมตัวไปศาลค่ะ เพื่อขอเจรจากับฝั่งโจทก์ด้วย หากลดได้ก็จะปิดเลย
แล้วไว้จะมาอัพเดทให้ฟังนะคะ
เป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90006 โดย temtem
เอาใจช่วยค่ะ แวะมาอัพเดทกันเรื่อยๆนะคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90011 โดย mmmmmm

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90071 โดย noina.in
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ
มาอัพเดทอีกครั้งด้วยความสุขใจที่ปลดหนี้ไปอีก 1 ราย
เมื่อ 30 กันยายน ที่ผ่านมา ธนาคารสีเหลือง โทรมาให้ H/C ที่ 11,000 บาท จากยอด 26,XXX บาท
โชคดีเดือนนี้เปียแช์ได้มาหมื่นนึงพอดิบพอดี 5555
เลยปิดไปแล้ว ตอนนี้รอเอกสารยืนยันการปิดอยู่

สู้ๆนะคะทุกท่าน :ลั่ลล้า:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90320 โดย Kirada
สู้ๆค่ะเดือนนี้เนาหยุดจ่ายกสิกรเดือนแรก มีโทรมาทวงค่ะแต่บอกไปละว่าไม่มีนางก็หายไปเลย

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90450 โดย dawnil
ดีจังเลยค่ะ ปิดได้หลายใบแล้ว ดิฉันก็มีหลายเจ้าที่เหมือนกันคุณ noi เพิ่งเริ่มหยุดเดือนแรก รับโทรศัพท์ 2-3 เจ้าแล้วค่ะ อดหวั่นๆไม่ได้เลย

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90777 โดย noina.in
ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ

วันนี้จะอัพเดทข้อมูลการไปศาลมานะคะ ไปถึงศาลแต่เช้า เจ้าหน้าที่คอยแนะนำขั้นตอนการค้นหาห้องพิจารณาคดีค่ะ แต่ของเรา จนท.บอกใไห้ไปที่ห้องไกล่เกลี่ยค่ะ รออยู่หน้าห้องจนถึงเวลานัดหมาย คือ 9.00 น. จนท.ก็มาเปิดห้องให้เข้าไปนั่งรอข้างในค่ะ และก็พบว่ามีหลายคนที่มาตามนัดเดียวกับเราและโจทก์เดียวกันกับเราคือ ธนาคารสีฟ้า
เมื่อถึงเวลาทนายฝ่ายโจทก์ก็เข้ามาค่ะ พร้อมกับอธิบายเบื้องต้นว่า การผิดสัญญาเรื่องเงินนั้นเป็นคดีแพ่งไม่ใช่คดีอาญา ไม่มีการติดคุกแน่นอน และทุกท่านที่นัดมาในวันนี้ก็ยอดไม่ถึงหลักแสน นั่น นี่ โน่น
สักพักทนายจึงนำใบยินยอมมาให้ทุกคนลงชื่อ พร้อมกับอธิบายว่า ตอนนี้ฝ่ายโจทก์ขอให้ทุกท่านชำระต่อไป โดยกำหนดให้ชำระขั้นต่ำอยู่ที่ 1,XXX บาท เป็นจำนวน 33 งวด โดยมีดอกเบี้ยอยู่ที่รอยละ 10 ต่อปี
บางคนก็ลงชื่อยินยอม แต่สำหรับเราด้วยความที่เราเคยศึกษาข้อมูลมาบ้างก็ให้สงสัยว่า นึกว่าต้องเจอศาลเพื่อสามารถขอลดหย่อนดอกเบี้ยหรือค่าติดตามทวงถามหนี้ได้บ้าง
จนแล้วจนรอดก็เลยถนามคุณทนายไปว่า ถ้าหนูขอให้พิจารณาเฉพาะเงินต้นได้หรือไม่ โดยที่ขอให้ลดค่าทวงถามหรือดอกเบี้ยออกไป ซึงเงินต้นของหนูคือ 29,XXX บาท แต่จำนวนที่นำมาพิจารณานี้คือ 35,XXX บาท แต่ทางคุณทนายบอกว่า ให้ไปติดต่อธนาคารเองเองหากจะขอพิจารณาลดหย่อน ส่วนตัวเขาไม่สามารถพิจารณาให้ได้ แต่เขาทำได้แค่เลื่อนพิจารณาไปอีก 45 วันเท่านั้น ซึ่งเท่าที่ผ่านมาก็ไม่มีใครสามารถต่อรองลดหย่อนได้สักคน
และคุณทนายก็เพิ่มเติมว่า แนะนำให้เราทำยินยอมไปก่อนหากชำระไปแล้วสัก 2-3 งวดแล้วต้องการจะขอพิจารณาลดหย่อนเพื่อตัดยอดเดียวก็สามารถทำได้และอาจได้ลดจำนวนลง
สุดท้าย เราจึงตัดสินจว่า ถึงแม้จะขอเลื่อนการพิจารณาไปอีก 45 วันนั้น เราเองก็ยังไม่สามารถหาเงินก้อนในจำนวนนี้ได้ทัน เนื่องจากเงินที่จะได้มานั้นต้องเป็นสิ้นปี และอีกประการหนึ่งการมาพบศาลอีกครั้งนั้นไม่สะดวกเนื่องจากทำงานอยู่ต่างจังหวัด
บทสรุปคือ เราจึงลงชื่อยินยอมรับใบตกลงนั้น แล้วก็จะชำระขั้นต่ำตามที่ได้รับข้อเสนอมา จนเมื่อเรามีเงินก้อนแล้วก็จะไปทำ H/C ต่อไป
นี่ไม่ใช่ทางเลือกที่ดี ของคนที่มีหลายบัตรแน่ๆ รวมถึงตัวเราเอง เพราะหากทุกบัตรพิจารณาบังคับให้ผ่อนชำระแบบนี้พร้อมกัน เราก็คงไม่สามารถชำระได้อีกตามเคย
บัตรอื่นๆอย่าพึ่งส่งฟ้องกันนะ ได้โปรด โทรมาคุยกันก่อน ทำไมช่วงนี้เงียบหายไปเหลือแต่ธนาคารสีม่วงที่เดียวที่โทรตาม เฮ้อ :wake:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90778 โดย noina.in

Kirada เขียน: สู้ๆค่ะเดือนนี้เนาหยุดจ่ายกสิกรเดือนแรก มีโทรมาทวงค่ะแต่บอกไปละว่าไม่มีนางก็หายไปเลย

เป็นของธนาคารสีเขียวเหมือนกันค่ะ มีติดต่อเข้ามาบอกจะโทรมาเสนอลดให้ 50% แต่นัดให้โทรมาอีกที ก็หายเงียบไปค่ะ ก็รอต่อไปค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90779 โดย noina.in

dawnil เขียน: ดีจังเลยค่ะ ปิดได้หลายใบแล้ว ดิฉันก็มีหลายเจ้าที่เหมือนกันคุณ noi เพิ่งเริ่มหยุดเดือนแรก รับโทรศัพท์ 2-3 เจ้าแล้วค่ะ อดหวั่นๆไม่ได้เลย

เดือนแรกๆทำใจรับหน่อยนะคะ บอกเหตุผลให้เขาทราบ ซึ่งส่วนใหญ่เขาไม่ค่อยฟังหรอกค่ะ
ศึกษาข้อมูลจากในกระทู้นะคะ รวมถึงวิธีการคุยกับเจ้าหน้าที่ ทั้งแบบนางเอกและแบบนางร้ายไว้เยอะๆค่ะ

สู้ๆนะคะ แล้วมันจะผ่านไปค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91452 โดย noina.in
อัพเดทค่ะ วันนี้ โดน ตัวเลือกแรก ธนาคารสีเหลือง โทรตาม
แหมๆๆ โทรเข้าที่ทำงานเลย
จนท - ธนาคารส่งฟ้องแล้วนะ เมื่อวานนี้ 20 ธันวาคม 2559 ยอด 61XXX บาท คุณมีเงินจะปิดไหม ถ้าปิดจะลดให้เหลือ 55000 (ยอดวงเงินเดิมคือ 55000) แล้วจะโทรไปถอนฟ้องให้ด้้วย แต่ต้องปิดภายใน 27 นี้นะ
เรา - คือตอนนี้ยังไม่สะดวกอ่ะค่ะ ขอเป็นต้นเดือนมกราคมได้ไหมคะ มีแน่ๆ ขอลดด้วยได้ไหม
จนท - แล้วคุณมีเท่าไหร่
เรา - ขอสัก 30000 ได้ไหมคะ
จนท - โอ๊ย ไม่ได้หรอกคุณ เรื่องมันเข้าศาลไปแล้ว ก่อนหน้านี้ ธนาคารเขาติดต่อคุณไม่ได้ไง ไม่งั้นก็จะลดได้มากกว่านี้ (แอบคิดในใจว่า ติดต่อไม่ได้แต่วันนี้โทรเข้าที่ทำงานเลย แล้วเอาเบอร์มาจากไหนฟระ!!!!) เอางี้ไหม เดือนนี้คุณเอามา 30000 อีกเดือนให้ 25000
เรา - เอางี้ค่ะ หนูขอเบอโทรกลับแล้วจะติดต่อไปค่ะ

รอไปศาลละกันเนาะ เต็มที่ก็ผ่อนกันไปหรือไม่ก็รออายัดเงินเดือนเองละกันนะ คุณตัวเลือกแรก ธนาคารสีเหลือง หุหุหุ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91638 โดย noina.in
เมื่อวานนี้ธนาคารสีม่วงโทรมาเจรจา หลังจากได้ให้คำมั่นไว้เมื่อหลายสัปดาห์ก่อนว่าจะโทรมานำเสนอโปรโมชั่นดีๆ
ซึ่งก็ดีจริงๆ จากยอด 180000 ให้เราปิดได้ภายในวันนี้ 30/12/59 ที่ยอด 100000 ถ้วน :wo:
หนูก็ชอบนะ ซึ่งใจมากอ้ะ โปรแรงจริมๆ แต่โบนัสหนูยังไม่มาเลยค่าพี่ เลยต้องขอพี่เขาค่อยโทรมาคุยกันอีกที
แต่เจ้าหน้าที่พูดดีมาก สุภาพและจริงใจ จนเรารู้สึกดีจริงๆ หนูขอเวลาอีกนิดนะคะพี่ แล้วติดต่อหนูมาอีกนะ
:bye:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.622 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena