ประสปการณ์ ใช้เงินเกินตัว เป็นหนี้บัตรกว่า 1,000,000 บาท

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83735 โดย wirat.c
ผมเป็นพนักงานบริษัท เอกชน รายได้ประมาณ 60,000 บาท ต่อเดือน ตอนปี 2557 ตอนนั้น ก็ 36 ปี
ช่วงนี้ชีวิต แย่มาก เงินเดือนออกมา ผ่อนบัตรเครดิต และ เงินกู้ แทบไม่เหลือ โดยผมมีภาระดังนี้
1.ค่าผ่อนบ้าน 10000
2.ค่าผ่อนรถ 13000
3.เงินกู้ UOB 9800 ยอดคงเหลือ 300,000
4.เงินกู้ SCB 7830 ยอดคงเหลือ 220,000
5.เงินกู้ กรุงศรี 5514 ยอดคงเหลือ 160,000
6.เงินกู้ กสิกร 11247 ยอดคงเหลือ 110,000
7.บัตรเครดิต Home Pro 5658 เหลือ 56,000
8.บัตร TMB 9405 ยอดคงเหลือ 94,000
9.Citibank 1894 ยอดคงเหลือ 15,000

ยอดหนี้ทั้งหมด 1,000,000(ไม่รวมบ้าน กับ รถ) ผ่อนต่อเดือน 70,000 บาท
ช่วงกลางปี 57 ผมดูสถานการณ์ตัวเองแล้ว ยังไงก็คงใช้ชีวติต่อไป ลำบากแน่ เพราะค่าใช้จ่ายแน่นมาก

ผมเอาตัวเลขมาเพื่อนๆ ดู ผมอยากเอาประสปการณ์ของช่วงหนึ่งของชีวติ มาเล่าให้เพื่อนๆฟัง จะได้เป็นแนวทาง การต่อสู้ และ เปนกำลังใจทุกท่าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83736 โดย wirat.c
หลังจากที่รวบรวมข้อมูล โดยอ่านจากในเวปนี้ ผมก็ตัดสินใจ ไม่จ่ายทุกบัตร พร้อมกันเลย
หลังจากผ่านมา 2-3 เดือน ก็มีการทวงถามจากเจ้าหนี้ กันอย่างท่วมท้น ผมรับทุกสาย และ บอกตามตรงว่าเราผ่อนไม่ไหวจริงๆ ขอเวลาหน่อยได้ไหม เราอยู่ระหว่างการตั้งตัว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83740 โดย EQ0313

wirat.c เขียน: หลังจากที่รวบรวมข้อมูล โดยอ่านจากในเวปนี้ ผมก็ตัดสินใจ ไม่จ่ายทุกบัตร พร้อมกันเลย
หลังจากผ่านมา 2-3 เดือน ก็มีการทวงถามจากเจ้าหนี้ กันอย่างท่วมท้น ผมรับทุกสาย และ บอกตามตรงว่าเราผ่อนไม่ไหวจริงๆ ขอเวลาหน่อยได้ไหม เราอยู่ระหว่างการตั้งตัว

ถุูกต้องแล้วค่ะคุณ wirat.c ไม่ไหวก็ต้องหยุดค่ะ แวะมาทักทายค่ะเดี๋ยวจะเหงา....แต่รับรองไม่เหงารับมือเป็นว่าเล่นใช่มัยค่ะตอนนี้...สู้ๆค่ะ EQ0313เองก็ผ่านมาแล้วค่ะแต่โชคดีที่มูลหนี้ไม่มากแค่3แสนต้นๆเลยไม่เจอหมายใดๆทั้งสิ้น....ตอนนี้อดทนเท่านั้นค่ะเขาจะตามจิกจิกจิก.....แต่ไม่ต้องกลัวค่ะเข้ามาในชมรมเพื่อนเราเยอะกำลังใจก็เยอะค่ะ....เก็บเงินค่ะแล้วรอเวลาโอกาสหมดหนี้เรายังมีแต่ถ้าส่งไปก็เป็นหนี้ทั้งชาติละค่ะคุณเงินเดือนสูงอดทนเก็บๆๆๆ เด๊๋ยวฟ้าก็สว่างค่ะEQเองเงินเดือนนิดเดียวยังสู้ไม่ถ่อยเลยค่ะ (o_O) (o_O)
เมื่อก่อนร้องไห้ตลอดไม่รู้จะหมุนหาเงินที่ไหนมาจ่ายหนี้เขาอายก็อายค่ะกลัวเขามาทวงบางกลัวคนอื่นว่า
พอมาเจอชมรมนี้เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยมีแต่คำตั้งหมั่นอย่างเดียวค่ะว่าจะสู้ไม่ถอยเราต้องหมดหนี้ค่ะ
และก็ใช้ชีวิตที่พอเพียงจริงๆไม่สร้างหนี้เด็ดขาดเข็ดค่ะเบื่อตรงเจอพวกทวงหนี้....สุดยอดการทวง....555
แต่ไม่สนจ่ายเมื่อพร้อมเท่านั้น :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83746 โดย IndyGirL

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83761 โดย paple
สู้ๆเรามาเริ่มต้นสู้ด้วยกัน เราก็มีหนี้กว่าสี่แสนเมื่อคิดจะสู้แล้วเราต้องชนะคะ :No: :laughing:

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85330 โดย flash
สู้ๆ อนทน อดกลั้น ต้องผ่านจุดนี้ไปให้ได้ค่ะ :pray:

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85431 โดย tanyapat
ช่วยอัพเดทข้อมูลหน่อยครับ กำลังตัดสินใจจะไม่จ่ายอยู่พอดี ขอบคุณครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85449 โดย chai202519
หนี้คล้ายๆของผมครับ มีบ้านมีรถกำลังผ่อน บัตรอีก900000 ตอนนี้ของผมผ่านไป 1ปี 3เดือน เหลือหนี้300000 ของ ready credit จบไม่ลงเพราะตังหมดก่อน ตอนนี้เริ่มมีตังเก็บเจ้าหนี้ก็ยังไม่ฟ้องเฮ้อ ลดให้เหลือ 150000. แต่ตังมันไม่พอเลยปล่อยไปก่อน ชีวิตดีขึ้นเยอะครับ อย่าไปหวั่นไหวกับเจ้าหนี้ บางทีในกระทู้ก็จะมีพวกบอกให้รวมหนี้อย่าหยุดจ่ายเสียดายเครดิต แล้วลองคิดดูครับหนี้เยอะขนาดหนี้ขืนรวมหนี้ชาติหน้าก็ไม่หมดแถมใครมันจะปล่อยให้คุณลองคิดดู เชื่อมั่นศรัทธาถึงจะผ่านไปได้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.428 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena