มาร่วมแชร์ Case First Choice กันที่นี่ครับ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83901 โดย AJack
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ
ผมขอชวนกันร่วมแชร์เคสยองเฟิร์สช้อยครับ เพื่อจะได้เป็นแนวทางสำหรับคนอื่นที่จะนำไปรับมือกับการทวงหนี้ของเจ้าหนี้รายนี้ครับ

ของผมมี 2 สัญญากับเฉพาะที่เป็นเฟิร์สช้อยครับ ไม่รวมเจ้าอื่น

1.สินเชื่อเงินกู้ ใบที่1. 43,000-
2. สินเชื่อเงินกู้ใบที่2 38,000-

ตอนนี้หยุดจ่าย 2 เดือนแล้วครับ. โทรทวงประมาณสัปดาห์ละครั้ง ยังไม่มีอะไรมากครับช่วงนี้ ยังพูดดี สายเราก็รับตลอดพอรับมือได้ครับ ไม่หนักเหมือน อีซี่บาย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #84083 โดย flash
เราก็เพิ่งเริ่มหยุด กำลังจะเข้ารอบบิลที่ 2 รับมือได้อยู่ค่ะ (o_O)

โทรมาสัปดาห์ละ 2 ครั้งค่ะ โดยประมาณ ยังพูดดีปกติค่ะ ทวงถาม ตามหน้าที่เค้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84106 โดย faiyen
ของเรา จะเข้ารอบบิลที่ 5 แล้วค่ะ ยอดหนี้ 23,000
ไม่ค่อยจิกเท่าไหร่นะคะ รับสายเดือนละครั้งเอง
ยังแอบกลัว ว่าซุ่มเงียบ ส่งฟ้องแล้วหรือป่าว

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84366 โดย AJack
สิ้นเดือน เมย. หยุดจ่าย2รอบบิล มีใบแจ้งยอดมาและครับ 2บิล รวม 80,000 ยังไม่มีอะไรมากช่วงนี้ครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84375 โดย Tann
Firstchoice ของผมปิดไปแล้ว หยุดไปประมาณ6เดือนมั้ง ยอดวันปิดประมาณแสนสอง(กลมๆ) ลดให้จ่ายหกหมื่น ผ่อนหกเดือน ช่วงทวงสามเดือนแรกทวงอาทิตย์ละสองครั้งพูดดีบ้างด่ากันบ้างมีพูดเหน็บแนมบ้าง พอส่งออกข้างนอกพูดง่าย ตอนแรกจะให้จ่ายงวดเดียว แต่ก็เกลี้ยกล่อมจนยอม

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84382 โดย Khunaey5714
คุณ Tann เดิมเปนหนี้ First 120000 บาท H/c เหลือ 60000 ผ่อน 6 เดือนช่ายไหมคะ หยุดจ่ายไปกี่เดือนคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84424 โดย AJack
สิบตรี

จำนวนโพสต์: 49
Thank you received: 24
21/12/15

ตกลงเงื่อนไขปิดยอดกับ First Choice ไปสัปดาห์ก่อน ..จากยอดหนี้ 8x,xxx บาท
ด้วยเงื่อนไข จ่ายเดือนละ 11,000 จำนวน 3 งวด(เดือน)

วันนี้โทรมาแจ้งผลว่าโอเคละ..จะเริ่มจ่ายงวดแรก 30 ธ.ค.นี้

***3 เดือนนี้ประหยัดหน่อยนะ (บอกตัวเอง)
***รอเอกสาร Hair cut ก็จะเริ่มจ่ายตามที่ตกลง (นางส่ง EMS อย่างเดียว)

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84499 โดย flash
ดีใจด้วยนะคะ (o_O)

FC ของเรายังไม่เสนอส่วนลดมาเลย เข้ารอบบิลที่ 3 ละ

แต่วันนี้ อิออน โทรมาเสนอส่วนลดแล้ว เข้ารอบบิลที่ 4 (อยู่ระหว่างต่อรอง) :เฮ้อ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84520 โดย Phuwadin
ของเราปืดไปเรียบร้อยแล้วคะ. จาก หยุด 35,xxx บาท
ปิดจบที่. 17000 บาท. ชำระ 4งวด. เพิ่งหมดไปต้นเดือน กพ 59

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84552 โดย sirimol388
รบกวนถามค่ะ คุณphuwadin ยอดหนี้ไกล้เคียงกันอยากทราบว่าต่อรองอยากไหมค่ะ พึ้งหยุดไป2รอบบิลค่ะไม่ค่อยโทรทวงเลย เดือนละครั่งค่ะยังหวั่นๆใจค่ะกลัวเล็กน้อยถึงมากอยู่บ้างค่ะ :cry2: :cry2: ถามไว้เป็นแนวทางค่ะขอบคุณค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84566 โดย Phuwadin

sirimol388 เขียน: รบกวนถามค่ะ คุณphuwadin ยอดหนี้ไกล้เคียงกันอยากทราบว่าต่อรองอยากไหมค่ะ พึ้งหยุดไป2รอบบิลค่ะไม่ค่อยโทรทวงเลย เดือนละครั่งค่ะยังหวั่นๆใจค่ะกลัวเล็กน้อยถึงมากอยู่บ้างค่ะ :cry2: :cry2: ถามไว้เป็นแนวทางค่ะขอบคุณค่ะ

Fc สำหรับเราไม่อยากคะคุยง่ายพูดจาดี
ไม่ค่อยกวนทีนด้วย

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84648 โดย flash
FC โทรมาให้ ปรับโครงสร้างหนี้ แต่เรายังไม่รับปาก บอกขอคิดดูก่อน ^^

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84803 โดย jinnyja
FC ของเรา ปิดจบไปแล้วจ้า เมื่อวันที่ 27 /4/59 นี่เอง จากยอดหนี้ 58,800 ตกลงปิดบัญชี กันได้ ที่ยอด 30,000 ผ่อน ได้ 6 งวด หลังจากหยุดจ่ายไปประมาณ 6 เดือน การโทรทวง เราเจอทั้งแบบนิ่มนวล และ ดุดัน สลับกันไปค่ะ
^^ ^^

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84804 โดย taeyeon
ไม่โหด....เบาๆ
หกเดือนก็ให้ส่วนลด 50-60%
ปีนึงก็ฟ้องส่วนลดก็ 40-50%

ไม่ต้องไปปรับโครงสร้างหนี้
มันเป็นสัญญานรก
นรกจริงๆ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84986 โดย AJack
ช่วงนี้ของผมหยุดเข้ารอบบิลที่ 4 แล้วครับ
มีโทรมาสัปดาละครั้งครับ เสนอปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันแต่ปฏิเสธไป บอกไม่สนใจ จะเก็บเงินปิดยอดครับ

การโทรน้อยลง ก็ถือว่ารับมือได้ คุยดีครับ
ก็มีบ้างว่าจะส่งสำนักงานข้างนอก เราก็ยื้อไว้อยู่ กำลังเก็บตัง

เดือนหน้า มิ.ย. 59 จะมา Update ให้นะครับเพื่อนๆ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85060 โดย AJack
วันนี้ 11 เมย.59
มีเคยมาแชร์ให้เพื่อนๆในชมรมครับ

วันนี้ บัตรเครดติเทสโก้ โทรมาถามว่า เกิดอะไรขึ้นกับผม ทำไมไม่ปรับโครงสร้างหนี้ก็ปฏิเสธค่ะ ให้ผมเล่าให้ฟังหน่อย เนื่องจากเป็นลูกค้าจ่ายประวัติดีตลอดเลย อยู่ดีๆ เราเช็คในระบบในเครือกรุงศรีก็ผิดชำระหมดเลย ทั้ง เทสโก้ /FC / บัตรโฮมโปร
และยังถามอีกว่า ที่อื่นมีผิดชำระไหม

ผมก็เล่าสาทยายให้ฟังแบบให้เห็นใจเพื่อยือเวลาและให้เขา เพลาๆเรื่องการโทรทวงถามหน่อยว่า
" พอดีผมมีปัญหา ทางการเงิน ทำให้ขาดสภาพคล่อง อย่างหนักต้องเอาเงินไปช่วยทางญาติที่เดือดร้อนจำเป็นต้องใช้เงินด่วนมากครับ ตอนนี้ผมไม่มีเงินที่จะสามารถไปชำระได้จริงๆ ครับ ตอนนี้โทรมาผมก็ไม่มีให้หรอกครับ แต่ผมก็จะพยายามเก็บตังไปชำระให้นะ ถ้ามีจะติดต่อไปเอง ตอนนี้หางานพิเศษทำอยู่ เพื่อเก็บเงินไปชำระให้ครับ เดือนหน้าลองโทรมาอีกทีนะ "

"เรื่องปรับโครงสร้างหนี้ที่ไม่รับก็เพราะผมรู้ว่าไม่สามารถชำระได้ เพราะจ่ายขั้นต่ำให้ผมยังไม่มีจ่ายให้คุณเลยครับ ถ่าผมไปปรับอย่างนั้นและผมจ่ายคุณไม่ได้ตามสัญญา ผมไม่แย่กว่าเดิมเหรอครับ ดอกต่ำกว่าก็จริงแต่จ่ายกันยาวหลายปี กว่าจะหมดเหมือนสัญญาทาสเลยหล่ะ หากผมผิดชำระเมื่อไหร่ดอกเพิ่มหนักกว่าเดิมแน่นอน " ผมเคยโดนมาแล้วครับ หวังว่าคุณจะเข้าใจผมนะ แต่ผมไม่เบี้ยวหรอกแต่ต้องรอหน่อย ผมคงจะหาทางทยอยปิดไปทุกรายนั่นแหละครับ อาจเป็นช่วงมีเงินพิเศษเข้ามา เงินเก็บ หรือ โบนัสออก ก็จะพยายามไล่ปิดให้ครับ"

เมื่อเขาฟังผมจบก็ตอบว่า อ๋อ ออเข้าใจแล้วค่ะ แต่ในช่วงนี้ทางเราก็จำเป็นต้องโทรติดตามบ้างเรื่อยนะค่ะ ตามระบบค่ะ

ผมตอบไปว่า ได้ครับไม่มีปัญหาแต่รบกวนอย่าบ่อยมากนะเพราะต้องทำงานด้วยครับ

Ok ค่ะ

จบการเจรจากันด้วยดีครับ พูดจาดีมากเลย เราก็เลยตอบแบบดีๆให้ดูน่าสงสารที่สุดครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85096 โดย flash
FC วันนี้โทรมาถามค่ะ เรื่องปรับโครงสร้างหนี้ เราบอกไม่ดีกว่า เราไม่มีเงิน ขอเก็บเงินเปิดทีเดียวเลย
จนท ยังชักจูงโน้มน้าวสารพัด เราบอกให้เค้าพูดจนพอใจ สุดท้ายเราก็ไม่รับข้อเสนอปรับโครงสร้างอยู่ดี ^^

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85098 โดย มือปราบ
หยุดจ่ายของ First choice เหมือนกันค่ะ งวดที่ 5 ล่ะ หยึดจ่ายตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมา ช่วงนี้โทรบ้าง รับทันบ้าง ไม่รับบ้างปะปนกันไปค่ะ รอดู ยอด 60,000 บาท ลองดุสักตั้งจะลดได้เท่าไหร่ค่ะ เป็นกำลังใจให้กันด้วยนะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85099 โดย nanok
วันที่ 11 พ.ค. 59 ขี้นศาลครั้งแรก
ทนายไกล่เกลี่ยแค่ทางบริษัทให้ข้อเสนอแค่ ต้องจ่ายขั้นต่ำต่อเดือน 2000 พัน ผ่อนให้หมดภายใน 24 งวด
ดอกเบี้ย 15% ของยอดหนี้ ไม่สามารถให้ได้มากกว่านี้ ก้อเลยตัดสินใจให้ศาลตัดสิน
พอถึงเวลาศาลท่านก็อธิบายว่าถ้าให้ศาลตัดสินทางเจ้าหนี้สามารถบังคับคดียึดทรัพย์เราได้ตลอดเวลา
แต่ถ้ายอมความ จะมีเวลาผ่อนชำระ ซึ่งในระหว่างนี้ทางเจ้าหนี้ไม่สามารถยึดทรัพย์เราได้
ก็เลยต้องยอมเซ็นต์เพราะไม่อยากโดนยึดทรัพย์ขายทอดตลาดแล้วต้องมีหนี้เพิ่ม
เฮ้อ สิ่งที่หวังไม่เป็นอย่างที่คิด นอกจากไม่ได้ส่วนลดแล้วยังต้องจ่ายต่ออีก
กะว่าจะผ่อนไปซักพักแล้วค่อยคุยใหม่ถ้าขอ H/C ได้
FC เคี่ยวมากกกกก

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85102 โดย jackky

nanok เขียน: วันที่ 11 พ.ค. 59 ขี้นศาลครั้งแรก
ทนายไกล่เกลี่ยแค่ทางบริษัทให้ข้อเสนอแค่ ต้องจ่ายขั้นต่ำต่อเดือน 2000 พัน ผ่อนให้หมดภายใน 24 งวด
ดอกเบี้ย 15% ของยอดหนี้ ไม่สามารถให้ได้มากกว่านี้ ก้อเลยตัดสินใจให้ศาลตัดสิน
พอถึงเวลาศาลท่านก็อธิบายว่าถ้าให้ศาลตัดสินทางเจ้าหนี้สามารถบังคับคดียึดทรัพย์เราได้ตลอดเวลา
แต่ถ้ายอมความ จะมีเวลาผ่อนชำระ ซึ่งในระหว่างนี้ทางเจ้าหนี้ไม่สามารถยึดทรัพย์เราได้
ก็เลยต้องยอมเซ็นต์เพราะไม่อยากโดนยึดทรัพย์ขายทอดตลาดแล้วต้องมีหนี้เพิ่ม
เฮ้อ สิ่งที่หวังไม่เป็นอย่างที่คิด นอกจากไม่ได้ส่วนลดแล้วยังต้องจ่ายต่ออีก
กะว่าจะผ่อนไปซักพักแล้วค่อยคุยใหม่ถ้าขอ H/C ได้
FC เคี่ยวมากกกกก

ผมต้องขึ้นศาลวันที่ 30 พ.ค นี้คับ ก็กลัวๆเหมือนกันคับ ยอดฟ้องประมาณ 65,000 คับ แล้วดอกเบี้ยก็ยังขึ้นไปเรื่อย ทางบริิษัททวงนี้ ลดให้แค่ 55,000 จ่ายงวดเดียว หนักไป อาจจะต้องรอไกล่เกลี่ยที่ศาลดู มันไม่ยอมลดเลย ขอคำแนะนำด้วยคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.687 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena