ร่วมยิ้มสู้หนี้ด้วยคนค่ะ อายุ28ปีกับหนี้4แสนกว่าบาท

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85704 โดย Paramore
อยากขอแชร์ประสบการณ์หยุดจ่ายกับเพื่อนร่วมชมรมทุกท่านค่ะ

เราอายุ 28 ปี ภาระหนี้ส่วนมากของเราเกิดจากการลงทุนค่ะ กู้สินเชื่อส่วนบุคคลมาสองที่เพื่อลงทุนทำร้านกับเพื่อน ด้วยที่เราเองประสบการณ์น้อย วางแผนไม่ดี คิดไม่รอบคอบ เจอพิษเศรษฐกิจเข้าไป ก็หนักพอสำควรค่ะ เราก็พยายามผ่อนจ่ายเป็นงวดๆมาเรื่อยๆได้ปีกว่าๆแต่รู้ว่ายิ่งผ่อนยิ่งเหนื่อยเพราะดูแล้วต้นไม่ลดลงเท่าไหร่ จ่ายๆไปทุกเดือนมีแต่ดอกเบี้ยสักครึ่งหนึ่งเห็นจะได้ค่ะ พยายามยื้อหนี้มาเรื่อยๆกดบัตรมาจ่ายหนี้ส่วนต่างๆ แต่ยิ่งทำดอกยิ่งบานค่ะ รู้ตัวอีกที ก็ไม่ไหวแล้ว ทำงานเหนื่อยไม่ได้ใช้เงินเลยค่ะ T^T

ลองหาข้อมูลคร่าวๆ จากในชมรมฯ สุดท้ายเลยตัดสินใจหยุดจ่าย ปากท้องต้องมาก่อนค่ะ เจ้าหนี้รอได้รอไปก่อน

สรุปยอดหนี้ล่าสุด

หยุดจ่ายไปแล้ว
1.บัตรเครดิต KTC ยอดหยุด 120,000 บาท หยุดจ่ายเดือนรอบบิล 25/3/59
2.บัตรเครติด Kbank ยอดหยุด 56,000 บาท หยุดจ่ายเดือนรอบ 25/3/59
3.สินเชื่อส่วนบุคคลกรุงศรีฯ ยอดหยุด 95,000 บาท ตัดสินใจหยุดจ่ายรอบเดือน เม.ษ 59
4.สินเชื่อส่วนบุคคลกรุงไทย ยอดหยุดประมรณ 120,000 บาท ตัดสินใจหยุดจ่ายรอบเดือน พ.ค. 59

ยังจ่ายอยู่
1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธนชาติ ยอดหนี้ 50,000 บาท ผ่อนเดือนล่ะ 1440 บาท (ยังจ่ายเพราะเงินหักบัญชีเดียวกับงวดรถค่ะ)

รวมยอดหนี้ ประมาณ 4แสนกว่าบาท

โชคดีเจ้านี้เราค่อยข้างน้อยค่ะ แต่ยอดหนี้ค่อยข้างสูง แล้วก็โชคร้ายที่มีเจ้าโหดเป็นเจ้าหนี้รายใหญ่ แต่จะพยายามยิ้มสู้ไปค่ะ วางแผนไว้ว่าจะขอปิด กสิกรเป็นเจ้าแรก แต่คงโดนกรุงไทยฟ้องก่อนแน่ๆ เครียดไปก็ยิ้มไปค่ะ ทำอะไรไม่ได้นอกจากยอมรับ

ค่าใช้จ่าย Fix cost ต่อเดือน
1.งวดรถ+สินเชื่อ 11,440 (ยังจำเป็นต้องเก็บรถไว้ค่ะ เพราะต้องใช้รถทำงาน ทั้งบ้านมีรถคันเดียวค่ะ)
2.ค่าที่พัก 4500
3.ค่ากินอยู่+น้ำมันรถ ประมาณ 5000 พยายามใช้ให้ไม่เกินจากนี้เหลือนี้ก็เก็บค่ะ ประหยัดที่สุดเท่าที่จะทำได้

เงินเดือนประมาณสามหมื่นบาทค่ะ เมื่อก่อนเจออะไรก็อยากได้ ทุกวันนี้ไม่มีความอยากได้อะไรทั้งนั้นเลยค่ะ คิดแค่จะเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ว่าจะลองหารายได้เสริมด้วยการหาขนมไปขายตลาดนัดดูค่ะ แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะขายอะไรแต่ไม่อยากลงทุนให้เจ็บตัวมากค่ะ

วางแผนไว้ว่าตอนแรกจะเก็บเงินมาทำแฮร์คัท แต่หยุดมา3เดือนแล้วยังไม่มีเงินเก็บเลยคะ เพราะนำเงินส่วนที่หยุดไปจ่ายหนี้นอกระบบให้หมดก่อน

ตอนนี้กลัวใจKTC คงส่งฟ้องในเร็วในนี้ เครียดค่ะ แต่ก็ทำใจไว้แล้วส่วนหนึ่ง
กำลังหาทางบอกแม่ กลัวแม่ผิดหวังเหมือนกันค่ะ แต่มันพลาดไปแล้วก็ต้องยอมรับมันไปค่ะ
ยิ้มสู้ไปด้วยกันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85706 โดย Paramore
30 / 5 /59
ธนาคารก็โทรมาถามเรื่อยๆ พยายามนัดวันกับจำนวนเงินที่เราจะไปจ่าย แรกๆก็หลงกลรับปากไปแต่ไม่ได้ไปจ่าย แต่ที่กลัวใจมากที่สุดคือธนาคารกรุงไทยค่ะ เพราะเราเป็นหนี้กับธนาคารนี้ค่อยข้างเยอะ

ล่าสุดวันก่อน KTC โทรมาว่าถ้าเราไม่มีเงินไปจ่ายขั้นต่ำภายในสิ้นเดือน จะทำการอายัติบัตรและส่งเรื่องให้ทางสำนักงานกฎหมายต่อไป

ส่วนสินเชื่อของธนาคารกรุงไทยอีกตัวยังไม่มีความคืบหน้าค่ะ มีแค่ส่งSMSมาให้ และนัดวันไปชำระ

ส่วนธนาคารกรุงศรี เพิ่งโทรมาวันนี้ให้ไปจ่ายหยอดไว้เพื่อรักษาสถาณะไปก่อน เพราะเรื่องกำลังจะส่งออกไปข้างนอกแล้ว แต่เราก็ปฎิเสธไป

ส่วนธนาคารกสิกร โทรมาน้อยมากค่ะ น้อยจนรู้สึกแปลกใจ กลัวพลาดข้อเสนอดีๆ ชอบโทรมาตอนเรารับไม่ได้ แล้วโทรมาแค่ครั้งเดียว ใจตุ้มๆต่อมๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85710 โดย chai202519
หนี้400000กับเงินเดือน30000 จากรายละเอียดน่าจะโสดอิอิ ผมว่ายิ่งตัวคนเดียวยิ่งเก็บเงินได้ไวครับ ของผมช่วงเงินเดือนหดจากเงินเดือนรวม50000เหลือ30000ต้องส่งบ้าน13000รถ8000พยายามเก็บเดือนละ5000 แฟนก็ไม่ได้ทำงานกิน2ปาก หนี้รวม900000 ตอนนี้เหลือหนี้ 300000 ใช้เวลา1ปี2เดือน ชีวิตดีขึ้นเยอะครับ ตอนนี้เหลือเจ้าสุดท้ายไม่มีตังปิดก็คงจบที่ศาลขอผ่อนเอาถ้ายังไม่ฟ้องก็เก็บตังรอไปเรื่อยๆครับ เมื่อเลือกที่จะใช้วิธีนี้ต้องใจแข็ง สู้ ศรัทธา อดทนรอเวลา แล้วมันจะผ่านไปได้ครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85711 โดย paple

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85730 โดย vee300
อ่านในเวปนี้เยอะๆ ครับ สู้ๆ ครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85941 โดย proud_pretty
หนี้เราก้อประมาณ4แสนค่ะ ยังส่งครบ แต่ก้อต้องกัดก้อนเกลือกิน กะลังจะหักดิบยกเลิกบัตรเครดิตที่มี เลิกฟุ่มเฟือย รอผ่อนรถหมดปีหน้า น่าจะพอเก็บเงินได้ สู้ๆด้วยกันนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.448 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena