จะปีใหม่แล้วขอตัดสินใจทำอะไรใหม่ๆบ้าง จ่ายไปเหมือนเดิมก็ไม่หมดหนี้แถมยังไม่มีกิน ขอเริ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92615 โดย tea6726
แต่ละที่ มีระยะเวลาการฟ้องที่ต่างกันนะครับ บางที่ ฟ้องเร็ว 6 เดือน ก็ฟ้องละ บ้างที่ 1 ปี ถึง ปีครึ่งครับ ช่วงนี้ให้พยายามเก็บเงินไว้ ไล่จากยอดที่น้อยๆก่อน และดูว่าเจ้าหนี้รายใดฟ้องเร็วสุด ก็ลองเจรจาของ H/C ครับ ส่วนมากใกล้ถึงระยะฟ้องแล้วจะลดได้เยอะครับ แบบยิ่งหนี้เน่ามากแค่ไหนยิ่งได้ลดเยอะ ลองดูนะว่าจะใช้คำพูดแบบไหนเจรจาต่อรองขอส่วนลดครับ ของผมตอนแรกที่หยุดจ่าย มีหลายเจ้าเหมือนกัน พอมีเงินเก็บบ้าง ก็ลองดูยอดที่ค้าง ขอจ่ายสัก 60%ของยอดค้าง ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง สุดท้าย ผมจบที่ H/C เกือบทุกเจ้าครับ ลดยอดได้เยอะ ไม่ถูกฟ้องด้วย แต่ที่สำคัญคือเราต้องเก็บเงินให้ได้นะครับ พอมีเงินอยู่กับตัวแล้วก็มีอำนาจต่อรอง ถ้าเจ้าหนี้รายใดยอมตามที่เราขอก็ ปิด เป็นรายๆไป สู้ๆนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92652 โดย pikupman
ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังลังเลว่าควรจะเปิดเกมบุกถามเรื่องส่วนลดปิดยอดกับสายที่โทรเข้ามาทวงดีไหมครับ สำหรับเจ้าที่คิดว่าจะปิดได้แต่ยังไม่เสนอส่วนลดให้น่ะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92654 โดย temtem
เข้ามาเอาใจช่วยค่ะ อัพเดทเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆนะ

พ้นสามสี่เดือนไปได้จะสบายขึ้นค่ะ นอกจากมีภูมิคุ้มกันกับการโดนโทรหาแล้วคนยังโทรหาน้อยลงด้วย

รับสายแล้วก็คุยๆกันไป เราเองปกติไม่ชอบคุยโทรศัพท์มากๆยังกัดฟันรับบ้างไม่รับบ้าง บางครั้งก็วางสายด้วยความรู้สึกโอเคค่ะ ที่สำคัญพยายามเก็บเงินให้ได้ เมื่อมีข้อเสนอมาแล้วเราไหวจะได้จัดไปค่ะ สู้ๆ
ถ้าเค้าชวนปรับโครงสร้างก็เออๆออๆขอคิดดูแล้วค่อยบอกว่าไม่สะดวกกลัวจ่ายไม่ได้ตลอดรอดฝั่งก็ได้นะคะ
เรามีCiti readyที่ยังดองอยู่เลยหยุดไปประมาณเดือน7 เดือนนี้เงินหมดละพอดีได้ข้อเสนอปิดของSCBมาค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92657 โดย tea6726

pikupman เขียน: ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังลังเลว่าควรจะเปิดเกมบุกถามเรื่องส่วนลดปิดยอดกับสายที่โทรเข้ามาทวงดีไหมครับ สำหรับเจ้าที่คิดว่าจะปิดได้แต่ยังไม่เสนอส่วนลดให้น่ะครับ

ถ้ามีเงินอยู่ในมือแล้วประมาณว่ายอดพอกับการต่อรอง ก็ลองโทรไปขอส่วนลดเขาเลยครับ บอกตอนนี้มีเงินเท่านี้ ถ้าไม่ให้เราก็เอาไปจ่ายเจ้าหนี้รายอื่นก่อน เผื่อเขาจะรีบทำเรื่องให้ครับ ลองดูนะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92658 โดย pikupman
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้หลายๆเจ้าเริ่มเข้าเดือนที่4 กันแล้วเริ่มมีการเปลี่ยนบริษัททวงแล้วที่โดนตอนนี้ก็มี Maxnet, ACS, ส่วนซิตี้ใช้บริการ ซิตี้แคร์ คอนซูเมอร์ ครับ แต่ละที่พูดจาดีครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92785 โดย Ceaza
ธนาคาร กรุงศรี
โลตัส

ให้ส่วนลดไว เยอะด้วย

พยายามรับสาย และเก็บตังรอข้อเสนอ

ถ้าไม่รับ หรือวีนมัน มันจะฟ้องเราไวมาก
ผมขึ้นศาล 2 ใบเลย กรุงศรีเครดิด กับ กรุงศรีเฟริสช้อย
ส่วนโลตัสตัดจบได้ส่วนลดเยอะมาก... จาก 33000 => 12000 เอง

ผมใช้แผน ถ้าอนุมัติ จะ ไปยกเลิกประกันชีวิต ขอเงินคืนมาจ่ายคุณ จบปิ้ง

ส่วนอิอ้อน เข้าปีที่ 2 ละ
รับสายบ่อย ๆ ทุกสาย ไว้ก่อน

บอกว่าไม่มีแค่นั้นเอง

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92789 โดย pikupman

Ceaza เขียน: ธนาคาร กรุงศรี
โลตัส

ให้ส่วนลดไว เยอะด้วย

พยายามรับสาย และเก็บตังรอข้อเสนอ

ถ้าไม่รับ หรือวีนมัน มันจะฟ้องเราไวมาก
ผมขึ้นศาล 2 ใบเลย กรุงศรีเครดิด กับ กรุงศรีเฟริสช้อย
ส่วนโลตัสตัดจบได้ส่วนลดเยอะมาก... จาก 33000 => 12000 เอง

ผมใช้แผน ถ้าอนุมัติ จะ ไปยกเลิกประกันชีวิต ขอเงินคืนมาจ่ายคุณ จบปิ้ง

ส่วนอิอ้อน เข้าปีที่ 2 ละ
รับสายบ่อย ๆ ทุกสาย ไว้ก่อน

บอกว่าไม่มีแค่นั้นเอง

ผมรับสายทุกสายที่เห็นแล้วรับทันเลยครับ แต่แปลกที่อิออนของผมไม่ค่อยโทรเข้ามาเลย ส่วนที่อื่นนี่ก็โทรไม่บ่อยจนผมกลัวว่าจะไปซุ่มฟ้อง ตอนนี้ที่โทรมาเรื่อยๆ มี CIMB ซึ่งใช้บริการของ MAXNET อยู่พูดดีมากแต่ให้ส่วนลดยังน้อยอยู่เงินที่มีไม่พอเลยต้องปัดไปก่อน พูดดีจนคิดว่าจะพยายามปิดให้ได้เป็นเจ้าแรกเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ ของโลตัสนี่ เจ้าหนี้เสนอส่วนลดมาให้หรือว่าเราทวงถามไปเองครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93174 โดย pikupman
มาอัพเดท บันทึกหนี้ครับ ตอนนี้ แต่ละเจ้าเริ่มเข้างวดที่ 4 หรือ 5 กันแล้วช่วงนี้เบาหูไปเยอะ ยังคงเหลือหลักๆที่โทรมาทุก 2 วันคือ อิออน นอกนั้นไม่ค่อยมีโทรมาแล้ว
- สินเชื่อ citi สดๆร้อนๆ ส่งแมส มาหาที่ทำงาน พร้อมกับข้อเสนอ ส่วนลด40% จาก9หมื่นกว่า เหลือ 6หมื่น ผ่อนได้ 3 งวด ตังที่มีอยู่ตอนนี้ คงยังไม่พอจะปิดยอดนี้ เสียดายมาก เลยต้องบอกไปว่ายังเก็บเงินไม่ทัน แต่สิ้นเดือนเมษาน่าจะได้เงินมากก้อนนึง คิดว่าจะติดต่อไปสอบถามยอดนี้ดูอีกที (ถ้ายังไม่โดนฟ้อง) ก็คิดว่าจะปิดก้อนนี้ไปก่อนเลย
- Cimb ยอด 5หมื่นยังคงได้ส่วนลดเหลือที่ 4หมื่น เลยต้องขอเอาไว้ก้อน
- บัตรเทสโก้โลตัส ยังไม่มีเสนอส่วนลดมาเข้าเดือนที่ 4 แล้วยอดก่อนหยุดที่4หมื่นกว่าบาท ตัวนี้คิดว่าถ้าได้ส่วนลดเยอะๆ อาจลัดคิวซิตี้มาปิดก่อนเลย
- TMB หายไปเป็นเดือนล่าสุดโทรมาให้จ่ายยอดซัก 1 งวด เจ้านี้ไม่เคยพูดถึงส่วนลดให้ได้ยินเลยซักครั้งเดียว แอบหวั่นใจ เพราะเห็นหลายคนบอกว่าฟ้องไวด้วยยอด 9 หมื่นกว่าบาท

ที่เหลือก้เงียบๆครับ ตอนนี้อิออนโทรมาบ่อยและเซ้าซี้มากกเลย แต่ก็พูดด้วยน้ำเสียงที่ดี ผมก็ตอบกลับไปด้วยน้ำเสียงที่ดีกลับไปครับ

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93519 โดย Pptoon
รบกวนสอบถามคะ อิออนมีโทรหาบุคคลอ้างอิงไหมคะ. หรือไปตามที่บ้านต่างจังหวัดตามทะเบียนบ้าน

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93528 โดย pikupman

Pptoon เขียน: รบกวนสอบถามคะ อิออนมีโทรหาบุคคลอ้างอิงไหมคะ. หรือไปตามที่บ้านต่างจังหวัดตามทะเบียนบ้าน

จนถึงตอนนี้ไม่มีครับ หลังจากผมบอกถึงเหตุผลที่ไม่ได้จ่ายไปรอบที่แล้วว่าตอนนี้มีภาระจนเกือบจะไม่เหลือเงินไว้กินข้าวเลย ก็หายไปเป็นอาทิตย์ จนเมื่อวันก่อนเพิ่งติดต่อมาใหม่ครับ แต่เปลี่ยนคนพูดลักษณะเหมือนจะเป็นพนักงานใหม่ พูดยังติดๆขัดๆและเหมือนท่องบทมาครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95652 โดย pikupman
ห่างหายไปหลายเดือน จนถึงตอนนี้ทำ HC สำเร็จไปแล้วสองใบ คือของบัตรโลตัส และ บัตรซิตี้แบงค์
1.บัตรโลตัส ยอดหยุด 46,300 บาท วิ่งไป 49,200 บาท ปิดจบได้ที่ 25,000 เกือบๆ 50% แบ่งจ่าย สองงวดได้ด้วย เจ้าหน้าที่ก็พูโดีมากเลยครับ ทำให้ตัดสินใจปิดก่อน จ่ายงวดสุดท้ายจบไปเรียบร้อย
2.ตามมาด้วยของซิตี้ หยุดยอด 36,267 บาท วิ่งไป 42,000 ปิดจบได้ที่ 35,000 บาทแต่แบ่งจ่ายได้สามงวด
อยู่ในสถานะจ่ายงวดที่สอง

สองยอดนี้เป็นยอดเล็ก แต่ยอดใหญ่ๆยังอยู่ครบล่าสุดกรุงศรีโทรมาว่าเตรียมฟ้อง ยอดแสนเศษๆ คงหาไม่ทันแน่ๆ พยายามเก็บเงินแล้วแต่ก็ได้แต่ละเดือนน้อยเหลือเกิน :hurt: :vomit:

ขอบคุณทุกคนในนี้ที่ให้คำแนะนำและนำประสบการณ์มาแบ่งปันกันครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95686 โดย Pptoon
ราตามอิออนคะ ตอนนี้เราหยุดเข้าเดือนที่ 3 เงียบมาก ยอด 85000

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95689 โดย pikupman

Pptoon เขียน: ราตามอิออนคะ ตอนนี้เราหยุดเข้าเดือนที่ 3 เงียบมาก ยอด 85000

ยังโทรมาอยู่เรื่อยๆครับ เฉลี่ยเดือนละ 2 ครั้ง แต่ไม่ลดให้เลยครับจะให้จ่ายยอดเต็มหรือลดแค่ดอกเบี้ยเฉยๆครับ เขี้ยวมากอิออน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95691 โดย pikupman
ล่าสุดสดๆร้อน หมายมาแล้วครับ จาก TMB ใครเคยได้รับหมายจากที่นี่ ขอคำแนะนำการรับมือหรือแนวทางเจรจาหลังศาลตัดสินหน่อยครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96126 โดย jeab348

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96415 โดย pikupman

jeab348 เขียน: กี่เดือนค่ะหมายของ TMB. ออกมาอะ

7เดือนครับ พรุ่งนี้จะต้องไปขึ้นศาลแล้ว ครั้งแรกด้วย ตื่นเต้นและกลัวไปหมด

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96422 โดย temtem
สู้ๆค่ะ เราเองก็มีTMBและกระเป๋าตังโล่งๆ อาจจะต้องตามไปติดๆ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96790 โดย Farkfah
สอบถามค่ะ ประเภทสินเชื่อมีเสนอส่วนมาให้บ้างไหมค่ะ หรือรอฟ้องอย่างเดียวค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98213 โดย jeab348
มาสอบถามไปขึ้นศาลTMB. ค่ะ นี่หยุดมา 10. เดือนไม่เห็นหมายศาลเลยค่ะเครียมาก

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98242 โดย siratirange

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.644 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena