ขึ้นศาลครั้งแรก ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93634 โดย Plaa2015
สวัสดีค่ะ เราเป็นคนนึงที่ติดตามอ่านและศึกษาข้อมูลในนี้มาบ้างค่ะ ตัวที่หยุดจ่ายมี 3 บัตรนะคะ ปิดไปแล้ว 1 ด้วยยอด 68,000 จาก 150,xxx กว่า ตัวนั้นโดนหมายศาลแต่เคลียร์ได้ก่อนขึ้นศาลค่ะ เลยรอดไปแบบหวุดหวิดค่ะ

แต่ความจริงคือความจริง หนีไม่พ้นค่ะ ตัว citibank บัตรเครดิตที่หยุดจ่ายตั้งแต่ตุลาคมปี 2558 ส่งหมายศาลมา พร้อมนัดไกล่เกลียและสืบพยานวันที่ 4 เมษาที่ผ่านมาค่ะ

ด้วยความที่เราเองก็ชะล่าใจ คิดว่าจะได้เงินก้อนปิดก่อนขึ้นนศาล สรุปมาได้เงินก็สิ้นเดือนมีนาแบบจวนเจียน เราจึงโทรหากรรมการHotline สายด่วนก่อนขึ้นศาล ซึ่งก็กระชั้นชิดไป อาจจะต้องขอเลื่อนไปก่อน หรือไม่ก็ต่อรองด้วยจำนวนเงินก้อนที่เรามี

เช้าวันที่ 4 เมษายน 2560 ศาลนัด 9 โมง ออกจากบ้านด้วยความมั่นใจ ไปถึงศาล 8 โมงค่ะ เช็คตามหมายเลขคดีดำว่าห้องพิจารณาไหน เจ้าหน้าที่พูดจาดีค่ะ แนะนำให้ไปบอกเจ้าหน้าที่บัลลังก์ว่ามาแล้ว

เราก็นั่งรอในห้องโดดๆคนเดียว จนทั้งโจทย์และจำเลย เริ่มๆทยอยมา ไม่ต้องกลัวค่ะ เพื่อนร่วมห้องเต็มเลยค่ะ ทั้งกรุงศรี ทิสโก้ ออมสิน วิริยะ

รอไปจนทนายฝ่ายโจทย์มา เค้าจะเรียกเราไปคุยนอกห้องไกล่เกลียก่อนค่ะ ให้ผ่อนชำระจะได้จบ เราก็ยืนยันว่าไม่อยากผ่อน ไม่อยากมีภาระ อยากทีเดียวจบ ตอนนี้มี 30,000 จ่ายทีเดียวจบได้มั้ย (เงินต้น 62,xxx ยอดฟ้อง 82,000) ทนายไม่ยอม บอกไม่ได้ๆ เราจึงขอเลื่อน ทนายก็ยึกยักโน้มน้าวให้ผ่อน บอกทำคดีมา 20 ปี ผ่อนก็ปิดจบหมด เราบอก ไม่ จนทนายยอมเลื่อน ถามเราว่าจะเลื่อนไปนานมั้ย เราบอก 2 เดือนค่ะ ทนายก็อึกอักไป แล้วเรียกเราไปคุยกับเจ้าหน้าที่บัลลังก์ เช็ควันว่าง แล้วสรุปวันนัดอีกที่เป็น 20 มิถุนายน 2560

ระหว่างนั่งรอศาล ก็มีคนจากสำนักงานกฎหมายโทรมาค่ะ แจ้งว่า ถ้าไม่อยากผ่อน ปิดบัญชีมั้ย ส่วนลด 60,000 ตายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เราบอก น้องคะพี่รอศาลมาตัดสินดีกว่ามั้ยคะ กุมภาน้องบอก 45,000 มีนาบอก 55,000 มาวันนี้บอก 60,000 รอศาลลงมาดีกว่าค่ะ เราก็วางสายไป

สักพักทนายฝ่ายโจทย์เดินมาถาม มีคนโทรมาหามั้ย ว่าไง เนี่ยผมโดนกดดัน ผมไม่อยากทำ ถึงขั้นเอาเข้าที่ประชุมว่าทำไม่ผมยอมเลื่อนให้จำเลย เลื่อนไปก็ไม่มีประโยชน์ ยังไงก็ต้องจ่าย บลาๆๆๆๆ เราก็บอกว่า พี่คะ ตอนแรกเราคุยกันรู้เรื่องแล้วนะคะ จนมีคนของสำนักงานกฎหมายพี่โทรมา เริ่มจะไม่โอเคแล้วนะคะ คือหนูกินข้าวนะพี่ไม่ใช่กินหญ้า เงินต้น 62,xxx ให้ปิด 60,000 บ้าป่าว ทนายก็หน้าเสียค่ะ บอกเราว่าไม่ต้องรับสายจากสำนักงานกฎหมายแล้ว

จนกระทั่งศาลท่านลงมา 9 โมงกว่า จนถึงคิวเรา
ทนายฝ่ายโจทย์แจ้งว่า ขอเลื่อน ศาลท่านก็ไม่ว่าอะไรค่ะ
เราก็บอกศาลท่านไปว่า เรามีเงินก้อน 30,000 อยากจะปิด แต่ทางโจทย์โทรมาแจ้งแต่ละเดือนไม่เท่ากันเลยค่ะ ถ้าปิดได้ที่ 30,000 ก็พร้อมค่ะ
ศาลท่านก็ไปถามทนายฝ่ายโจทย์ว่า บวกค่าทนาย ค่าธรรมเนียมไปบ้างหรือยัง
ทนายฝ่ายโจทย์แจ้งว่า ยังไม่ได้บวกเข้าไป
ศาลท่านก็ยิ้มๆ แล้วบอกว่า งั้น 30,000 แล้วบวกค่าทนาย ค่าธรรมเนียมไปได้มั้ย
ทนายฝ่ายโจทย์บอกว่า ทางเค้าไม่รับยอด 30,000
ศาลท่านเลยให้เลื่อนไปก่อน ให้ไปตกลงกัน เผื่อมีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติม ถ้าไม่ได้ยังไงก็มาเจอกันใหม่รอบ 2 ศาลท่านก็บอกว่า ไม่มีเหตุผลที่จะสู้คดีทั้ง 2 ฝ่าย ถ้าศาลตัดสิน ก็ลดไปนิดหน่อย เหลือแต่เงินต้นนะ แล้วก็เป็นอันจบการขึ้นศาลวันนี้

แต่อย่าเพิ่งกลับนะคะ ก่อนกลับเซ็นใบเลื่อนแล้ว ขอสำเนากลับมาด้วยค่ะ

โทรรายงานผลให้ท่านกรรมการฟัง ท่านกรรมการHotlineสายด่วนขอดูเอกสารหมายศาลว่าพอจะทำอะไรได้บ้างมั้ย เราก็รีบจัดการส่งให้เรียบร้อยค่ะ

รอคอยผลต่อไปค่ะ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนในห้องนี้นะคะ ไปศาลไม่น่ากลัวค่ะ ทำใจสบายๆ :)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93637 โดย chaaiimz
เข้ามานั่งอ่านศึกษาข้อมูล ตัวหนูแอบกลัววันนั้นจะมาถึงหนูจริงๆ เลยคะ เพิ่งหยุดส่งบัตร ยูเมะ และ บัตร เคทีซีพราว มาได้ 2 เดือน เข้าเดือยที่ 3 แล้วคะ โทรมาทุกวัน วันละหลายๆ รอบ หนูก็ยืนยันว่าไม่มี ไม่มีจริงๆ ส่งเรื่องฟ้องไปเลยคะ ตอนนี้ไม่มีจริงๆ แต่ทุกครั้งที่วางสายก็เครียดทุกที กลัวการขึ้นศาล กลัวไม่กล้าต่อรอง กลัวใจอ่อน(แม้จะตังค์ไม่พอ) มาอ่านข้อมูลของพี่ หนูต้องหนักแน่นให้มากๆ แบบพี่บ้างแล้วคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93639 โดย Plaa2015

chaaiimz เขียน: เข้ามานั่งอ่านศึกษาข้อมูล ตัวหนูแอบกลัววันนั้นจะมาถึงหนูจริงๆ เลยคะ เพิ่งหยุดส่งบัตร ยูเมะ และ บัตร เคทีซีพราว มาได้ 2 เดือน เข้าเดือยที่ 3 แล้วคะ โทรมาทุกวัน วันละหลายๆ รอบ หนูก็ยืนยันว่าไม่มี ไม่มีจริงๆ ส่งเรื่องฟ้องไปเลยคะ ตอนนี้ไม่มีจริงๆ แต่ทุกครั้งที่วางสายก็เครียดทุกที กลัวการขึ้นศาล กลัวไม่กล้าต่อรอง กลัวใจอ่อน(แม้จะตังค์ไม่พอ) มาอ่านข้อมูลของพี่ หนูต้องหนักแน่นให้มากๆ แบบพี่บ้างแล้วคะ

เพิ่งหยุดเอง ไม่ต้องเครียดค่ะ ของเราหยุดมาปีกว่าค่ะ กว่าได้จะหมายศาล

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93652 โดย chaaiimz

Plaa2015 เขียน:

chaaiimz เขียน: เข้ามานั่งอ่านศึกษาข้อมูล ตัวหนูแอบกลัววันนั้นจะมาถึงหนูจริงๆ เลยคะ เพิ่งหยุดส่งบัตร ยูเมะ และ บัตร เคทีซีพราว มาได้ 2 เดือน เข้าเดือยที่ 3 แล้วคะ โทรมาทุกวัน วันละหลายๆ รอบ หนูก็ยืนยันว่าไม่มี ไม่มีจริงๆ ส่งเรื่องฟ้องไปเลยคะ ตอนนี้ไม่มีจริงๆ แต่ทุกครั้งที่วางสายก็เครียดทุกที กลัวการขึ้นศาล กลัวไม่กล้าต่อรอง กลัวใจอ่อน(แม้จะตังค์ไม่พอ) มาอ่านข้อมูลของพี่ หนูต้องหนักแน่นให้มากๆ แบบพี่บ้างแล้วคะ

เพิ่งหยุดเอง ไม่ต้องเครียดค่ะ ของเราหยุดมาปีกว่าค่ะ กว่าได้จะหมายศาล

ล่าสุดเมื่อตอนทุ่มนึงคะ พนง. ของยูเมะ โทรมาพูดร่ายยาว
พนง. : ทางคุณติดปัญหาอะไรรึเปล่าคะ ที่ผ่านมาจ่ายด้วยดีมาตลอด ตอนนี้ทางเราต้องการอยากจะช่วยคุณ แต่คุณต้องไปเซ็นเอกสารที่สาขาที่ใกล้ที่สุด คือ จะช่วยในส่วนของปรับโครงสร้างนี้อะคะ จ่ายแค่เงินต้น ส่วน 2 เดือนที่ผ่านมา ทางเราไม่รวมยอดนั้นแล้วคะ จะเริ่มนับ 1 ใหม่ จากยอดเงินต้นนะคะ แต่ทางคุณต้องจ่ายให้ตรงทุกเดือน ถ้าไม่ตรงก็จะมีดอกเบี้ยนะคะ
เอม : คะ ไว้ขอไปนอนคิดก่อนนะคะ ยังไงพรุ่งนี้ติดต่อกลับมาใหม่นะคะ ขอเป็นช่วงบ่ายๆ นะคะ
พนง. : อยากให้ลองเอาไปพิจารณานะคะ ตัวปรับโครงสร้างหนี้ตัวนี้จะช่วยคุณได้เยอะมากๆ นะคะ
เอม : คะ สวัสดีคะ...

ตอนนี้เลยมานั่งหาข้อมูลดูในเว็บอะคะ ว่าควรปรับโครงสร้างหนี้ดีไหม หรือ ควรปล่อยให้เค้าทวงถาม จนขึ้นศาลไปเลยดีกว่าอะคะ...

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94132 โดย vee300
ถ้ามีเงิน ขณะรอศาลนัดรอบหน้า โทรขอ H/C เลยครับ สามารถทำได้ตลอดคับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94242 โดย Mujee
ได้หมายศาลของอิออนมาเหมือนกัน กำลังจะขึ้นศาล 20 มิถุนายน 2560 นี้คะ มีเงินอยู่ในมืออยากจะปิดจบให้ได้ก่อนขึ้นศาล แต่ไม่กล้าเป็นคนโทรไปก่อน กลัวทางนู้นเล่นตัว เล่นแง่ เลยนั่งรอว่าถ้าเค้าไม่โทรคงจะไปเคลียร์กันหน้าศาล

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94243 โดย ่Jariya
ไปศาลต้องเอาเอกสารอะไรไปบ้างคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94719 โดย Plaa2015

vee300 เขียน: ถ้ามีเงิน ขณะรอศาลนัดรอบหน้า โทรขอ H/C เลยครับ สามารถทำได้ตลอดคับ

เคยโทรคุยแล้วค่ะ เจ้าหนี้ไม่ยอมเลยค่ะ ขึ้นราคาทุกเดือนเลย :(

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94720 โดย Plaa2015

Mujee เขียน: ได้หมายศาลของอิออนมาเหมือนกัน กำลังจะขึ้นศาล 20 มิถุนายน 2560 นี้คะ มีเงินอยู่ในมืออยากจะปิดจบให้ได้ก่อนขึ้นศาล แต่ไม่กล้าเป็นคนโทรไปก่อน กลัวทางนู้นเล่นตัว เล่นแง่ เลยนั่งรอว่าถ้าเค้าไม่โทรคงจะไปเคลียร์กันหน้าศาล

20 มิถุนานี้เราก็ขึ้นศาลค่ะ 2 คดีเลยค่ะ นัดวันเดียวกันเวลาเดียวกันเลยค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94721 โดย Plaa2015

่Jariya เขียน: ไปศาลต้องเอาเอกสารอะไรไปบ้างคะ

เราเอาหมายศาลที่ได้รับไปค่ะ แต่ก็ไม่ได้ใช้อะไรนะคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94760 โดย khwandow.k
ของเรา TMB หยุดมาจะ 2 ปีละเพิ่งโทรมาทวงได้ 2 ครั้งเอง ครั้งแรกธนาคาร ครั้งที่สองจากนิติรัฐ แต่ไม่มีเงินจริงๆ ตกงานด้วยทำไงดี ฮือออออ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100939 โดย manow_love1
เหมือนกันเลยค่ะ เลยรอไปไกล่เกลี่ยหน้าศาลค่ะ ของคุณคืยหน้ายังไงบอกหน่อยนะคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100973 โดย atcharos

manow_love1 เขียน: เหมือนกันเลยค่ะ เลยรอไปไกล่เกลี่ยหน้าศาลค่ะ ของคุณคืยหน้ายังไงบอกหน่อยนะคะ

กำลังเตรียมตัวขึ้นศาลของซิตี้วันที่ 9/4/61 นี้ค่ะ ยังกล้า ๆ กลัว ๆ อยู่ เนื่องจากยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ ก่อนหน้านี้เพิ่งรวมเงินปิดยูเมะไป ต้องเริ่มต้นเก็บเงินใหม่ คงไม่ทันแน่ ๆ ค่อนข้างกังวลมากเลยค่ะ แต่หวังว่าน่ะจะผ่านไปได้ด้วยดี

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101258 โดย okarno

atcharos เขียน:

manow_love1 เขียน: เหมือนกันเลยค่ะ เลยรอไปไกล่เกลี่ยหน้าศาลค่ะ ของคุณคืยหน้ายังไงบอกหน่อยนะคะ

กำลังเตรียมตัวขึ้นศาลของซิตี้วันที่ 9/4/61 นี้ค่ะ ยังกล้า ๆ กลัว ๆ อยู่ เนื่องจากยังไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ ก่อนหน้านี้เพิ่งรวมเงินปิดยูเมะไป ต้องเริ่มต้นเก็บเงินใหม่ คงไม่ทันแน่ ๆ ค่อนข้างกังวลมากเลยค่ะ แต่หวังว่าน่ะจะผ่านไปได้ด้วยดี

9/4/61 นัดวันเดียวกันเลยค่ะ ของเรา TMB พร้อมปิดแต่ได้ส่วนลดลงมาบ้าง แต่ทางนั้นไม่ยอมขึ้นทุกเดือนเหมือนกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.695 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena