ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับหนี้บัตรหน่อยคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95256 โดย nbgik
สวัสดีค่ะ
เพิ่งเข้ามาในเว็บบอร์ดนี้ครั้งแรก หลังจากเข้ามาอ่านหลายๆกระทู้ในที่นี้แล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นมาค่ะ
แต่ตัวเองมีปัญหาการเงินเรื่องหนี้บัตร อยากจะขอคำปรึกษาสมาชิกในนี้ช่วยให้ข้อคิดเห้นหน่อยค่ะ
ตอนนี้เรามีหนี้บัตร 6 ใบ
1.Citybank = 40,000
2.Aeon =บัตรเครดิต 30,000+ยัวร์แคช 8,000+ผ่อนของ30,000 เหลืออีก 4 งวดจะหมด
3.พรอมิส = 37,000
4.เจฟินเทค = 29,000
5.เฟิสช้อย = 18,000
6.ยูเมะ = 19,000
ที่เป็นบัตรวงเงินเต็มทุกใบ ตอนนี้เริ่มหมุนไม่ไหวแล้ว
เนื่องจากเรามีเปิดแชร์วงใหญ่ไว้ข้างนอกถูกญาติโกงไป เราต้องรับใช้แทนทุกบาท ประมาณเดือนละ 5000 บาท ที่ต้องรับใช้เพราะลูกแชร์ที่เหลือเป็น บรรดา คนที่มีอิทธิพล เขาเคยเล่นกับเราและไว้ใจ เราไม่เคยมีประวิติเสียเรื่องการเงินเลย เราก็เกรงใจด้วยไม่อยากถูกว่าหาว่าโกงพวกเขาอีกที เพราะเป็นญาติเราเขาไม่เคยรู้จัก กลัวเขาจะหาว่าโกงเอง จึงต้องทนแบกรับอยู่ ด้วยตำแหน่งหน้าที่การงานด้วย
ทำงานเป็นพนักงานประจำ ตำแหน่ง วางแผนผลิตค่ะ เงินเดือนรวมโอที = 17,000 ถ้าไม่มีเรื่องแชร์เข้ามา สามารถบริหารเงินได้สบายๆค่ะ ตอนนี้เริ่มหมุนไม่ทันอยากจะหยุดส่งค่ะ แต่ก็กลัวเขาจะโทรมาทวงตลอดเวลา ทำยังไงดีคะ อีกใจก็ไม่อยากเสียเครดิต เรามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่อยู่ ไ่อยากเสียเครดิตเลย เราเหลือส่งแชร์อีก 6 เดือน จะหมดแล้วค่ะ อยากหาที่ไหนมีโอนหนี้บัตรแล้วผ่อนที่เดียวบ้างค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95295 โดย Oumnaka
หนี้พรอมิสพอๆๆกับเราเลยค่ะ ของเราเสนอประนอมหนี้มาแล้วค่ะหยุดจ่ายไป3 เดือน เค้าว่ากันว่าพรอมิสไม่มีส่วนลดให้ ไม่รู้จริงไหม
ส่วนยูแมะพัสหยุดจะ2รอบบิลแล้วค่ะ โทรกระหน่ำมากบอกให้จ่ายหยอดตลอด

สู้กันต่อไปค่ะ ไม่มีไม่หนี้ แต่จะจ่ายเมื่อมีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95310 โดย thoeng2607
:cheer: :cheer: ผมเคยผ่านปัญหานี้มาหลายปี ถือคติไว้ว่าเป็นหนี้เค้าก็ต้องชดใช้เมื่อเราพร้อม ต้องถามตนเองก่อนว่า การรักษาเครดิต กับการดำเนินชีวิตในปัจจุบันคิดว่าอันไหนสำคัญกว่า เมื่อคิดได้แล้วตัดสินใจหยุดจ่ายทั้งหมดเลยครับ มีความกลัวทุกคนแหละครับในช่วงแรกๆ กลัวการทวงถาม กลัวเพื่อน ญาติพี่น้องรู้ หากตัดความกลัวที่บอกออกได้ การแก้ปัญหาไม่ยากอย่างที่คิดครับ เริ่มจากคนในครอบครัว เพื่อนที่ทำงาน หัวหน้างานหรือเจ้านายว่าเราจะหยุดจ่ายหนี้ บริหารเงินที่มีให้พอครับ เอาชีวิตครอบครัวและภาระที่จำเป็นให้รอดก่อน เมื่อเคลียได้แล้ว ให้เริ่มเก็บเงินเพื่อเคลียหนี้(ต้องมีวินัยสุดๆ)
การทวงถามของเจ้าหนี้ จะมีทุกวันแน่นอนประมาณ 3 เดือน ให้หาอ่านตามปักหมุดในห้องนี้เยอะๆ ในการรับมือและตอบโต้เจ้าหนี้
อยากให้กำลังใจครับ ในช่วงแรกๆ อาจจะไม่ชินกับการติดตามทวงถาม เราควบคุมได้ ผ่านไปสักระยะจะชินไปเอง แค่ยืดอกรับว่าเราเป็นหนี้ แล้วจะรู้สึกว่าไม่เครียดอีกต่อไป เพราะได้บอกเล่าให้คนอื่นรู้หมดแล้วว่าเราเป็นหนี้ แล้วบริหารจัดการตัวเองใหม่ หากเราพร้อมเมื่อไหร่ก็จ่ายเมื่อนั้น ลองหาศึกษาข้อมูลต่างๆ ให้เยอะๆ นะครับ ถือคติไว้ เป็นหนี้เค้าต้องชดใช้จะจ่ายเมื่อเราพร้อม สู้สู้ๆๆ..ครับ :wo: :wo:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95353 โดย nbgik
แล้วถ้าเราหยุดจ่ายสักใบผลกระทบกับใบอื่นๆมีมั้ยค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95418 โดย Oumnaka

nbgik เขียน: แล้วถ้าเราหยุดจ่ายสักใบผลกระทบกับใบอื่นๆมีมั้ยค่ะ

ถ้าหยุดจ่ายก็ควรจะหยุดให้หมดทุกใบน่ะค่ะ แต่ถ้าคุณบริหารเงินได้ก็หยุดบ้างบัตรส่งฉะเพาะที่สามารถพอส่งไหว แต่การหยุดส่งใบใดใบหนึ่งผลคือคุณติดบูโรแน่นอน มันจะมีปัญหาในการกู้ครั้งต่อไป ฉะนั้นถ้าคิดจะหยุดจ่ายต้องหยุดทุกใบค่ะแล้วไม่ต้องไปกู้เพิ่มอีก

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95502 โดย คุณากร

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.704 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena