กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายยอดบัตรที่เก็บสะสมมานาน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95543 โดย xatamzeath
สวัสดีครับ ผมพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ แต่ก็ติดตามเรื่องราวมาสักพักใหญ่ๆแล้วครับ
เมื่อก่อนยังพอหมุนเงินทัน ติดลบแต่ละเดือนนิดหน่อย แต่ช่วงหลังๆผมมีปัญหาสุขภาพ (อุบัติเหตุ) ต้องเป็นเหตุให้รายได้ลดลง และรายจ่ายเพิ่มขึ้น เลยทำให้หมุนเงินไม่ทัน จึงต้องทำการกดเบิกเงินสด เพื่อนำมาจ่ายขั้นต่ำ จนตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้วจริงๆครับ

ยอดคราวๆ
- บัตรเครดิต ktc ยอด 22,800 บาท (กำลังจะหยุดจ่ายวันที่ 6/7/60 นี้ครับ)
- บัตรกดเงินสด ktc ยอด 47,500 บาท (จ่ายล่าสุด 20/6/2560)
- บัตรเทสโก ยอด 19,000 บาท (กำลังจะหยุดจ่าย 15/7/60 ครับ แต่ตัวนี้ติดยอดผ่อนอยู่อีก 1 เดือน ซึ่งไม่น่ามีปัญหากับการผ่อนนะครับ)
- บัตรเครดิต First choice ยอด 37,000 บาท (กำลังจะหยุดจ่ายวันที่ 15/7/60 นี้ครับ)
- บัตรเครดิต TMB (ยังมียอดผ่อนของอีก 3 งวด) ยอดรวมทั้งหมดประมาณ 38,000 บาท (จ่ายล่าสุดเมื่อวันที่ 2/7/60)
- บัตรเครดิต Aeon (ยังมียอดผ่อนอีก 4 งวด) ยอดรวมประมาณ 10,000 บาท (จ่ายล่าสุดเมื่อวันที่ 2/7/60) - (กำลังคิดว่าจะหาเงินไปปิด จะได้ลดความกดดันจากการทวงหนี้ไป 1 เจ้า เพราะยอดไม่เยอะ)
- สินเชื่อเงินกู้ TMB 72,200 บาท (จ่ายล่าสุดเมื่อวันที่ 30/6/60)

โดยที่คำนวนคร่าวๆ เงินเดือน 18000 บาท หักค่าบ้าน ค่ารถ ค่ากิน ค่าใช้จ่ายทั่วไป แต่ละเดือนน่าจะเก็บได้เดือนละ 5-6000 บาท ต่อเดือน (กำลังตัดสินใจขายรถยนต์เพื่อลดภาระ ก่อนที่จะเข้ากระบวนการของหมายศาล)

ผมกลัวว่าถ้าตอนที่ธนาคารโทรมาเสนอ H/C พร้อมๆกัน แต่ก็คงจ่ายเท่าที่มีก่อนแหละครับ ที่เหลือคงให้เข้าตามกระบวนการ แต่ก็อยากให้จบก่อนเข้ากระบวนการของศาล เพราะเดี่ยวจะมีปัญหาเรื่องบ้านที่ใช้ชื่อกู้ร่วมกับที่บ้านหน่ะครับ

ตอนนี้ก้ได้แต่รอวันที่ 7 ให้ทาง ktc มาทวงเป็นเจ้าแรกเลยแหละครับ จากนั้น ก็คงกระหน่ำมาอีกหลายเจ้า
ยังไงก็คงต้องปล่อยให้เค้าทวงไปตามหน้าที่ เราก็คงมีหน้าที่เก็บเงินรอ H/C อย่างเดียวนะครับ

มีอะไรแล้วจะมา Update เรื่อยๆนะครับ :ไม่ยอม:
ถ้าใครมีประสบการณ์ของแต่ละเจ้า ก็มาแชร์กันได้นะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95560 โดย kamao
สู้ ๆ ครับ สู้ไปด้วยกัน :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95561 โดย knd
สู้ไปด้วยกันนะคะ ยอดหนี้คุณถือว่าไม่สูงไม่นานคงปิดได้ค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95582 โดย xatamzeath

kamao เขียน: สู้ ๆ ครับ สู้ไปด้วยกัน :สู้ๆ:

ขอบคุณครับ

สู้ไปด้วยกันครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95583 โดย xatamzeath

knd เขียน: สู้ไปด้วยกันนะคะ ยอดหนี้คุณถือว่าไม่สูงไม่นานคงปิดได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆครับ

สู้ๆครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95633 โดย xatamzeath
update วันที่ 10/7/60

หลังจากหยุดจ่ายของ ktc เมื่อวันที่ 6/7/60 พึ่งจะโทรมา แจ้งว่าสะดวกชำระวันนี้ไหม เลยบอกไปว่า ขอดูก่อนนะครับ ถ้ามีเดี่ยวชำระให้ แล้วก็วางสายไป

ก็คงต้องรอเธอติดต่อมาใหม่ เม็มเบอร์รอรับสายละ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95780 โดย xatamzeath
update วันที่ 15/7/60

หลังจาก ktc โทรตามตั้งแต่วันที่ 10/7/60 ก็ไม่โทรมาอีกเลย
วันนี้มีสายอัตโนมัติจาก First choice มาแจ้งว่าเลยกำหนดแล้วก็ตัดไป

รอกันยาวไปๆๆ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95813 โดย xatamzeath
Update 21/7/60

- ktc โทรมาแจ้งยอดให้ไปชำระขั้นต่ำ แล้วก็วางสายไป พร้อมส่งข้อความมาว่าเกินกำหนดชำระ พร้อมยอดขั้นต่ำที่ต้องชำระ
- First โทรมาแจ้งว่าเลยกำหนดชำระ และยอดที่ต้องชำระ พร้อมกำหนดให้ไปจ่าย เลยบอกว่าถ้ามีเดี่ยวจะไปจ่ายให้ แล้วก็วางสายไป :vomit:

รอกันต่อไป :เฮ้อ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96108 โดย xatamzeath
Update 8/8/60

หลังจากโดนโทรทวงหนี้จากทุกสำนักอยู่เป็นระรอกๆ วันนี้ทาง First choice โทรมาเริ่มเพิ่มการกดดันอีก 1 step โดยบอกว่าเราเป็นลูกค้าประวัติดี จ่ายตรงทุกงวด ทำไมถึงไม่ชำระมาจะสองงวดแล้ว ถ้าไม่จ่ายครบสามงวดติดบูโร แล้วถ้าครบสี่งวดจะส่งเรื่องฟ้องนะ บลาๆๆ (จริงๆก็อยากจะบอกไปเลยว่าก็อยากปล่อยให้เป็นแบบนั้นเหมือนกัน ได้แต่บอกไปว่าตอนนี้ยังไม่สะดวกชำระ) แถมอธิบายนู่นี้นั้นเยอะแยะมาก :ลั่ลล้า:

พนง. ก็น่ารักมาก มีการแนะนำให้ไปหายืมมาชำระก่อน 1 งวด แล้วก็สามารถปลดล็อคบัตรเพื่อไปกดเงินมาจ่ายคนที่ยืมไปได้ (แนะนำให้เป็นหนี้เพิ่มอีกต่างหาก 55 :laughing: )

ส่วนเจ้าหนี้รายอื่นๆ ยังโทรมาทวงถามปกติ แต่ยังไม่กดดันมาก

อดทนต่อไปครับ สู้ๆๆ... :sweat:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96523 โดย xatamzeath
Update 2/9/60

FC หลังจากโทรตามกันมานาน ก็เปลี่ยน จนท. เริ่มโทรมาขอปรับโครงสร้างหนี้ โดยลดดอกให้เหลือ 15% ผ่อนจ่ายเดือนละ 1000 (คิดแล้วนานมากกว่าจะจบ) ก่อนที่จะส่งเรื่องไปยัง สนง.กฏหมาย เลยบอกขอคิดดูก่อน แล้วก็วางหูไป :เฮ้อ:

KTC ยังคงโทรมาทวงถามตามปกติ แต่ยังไม่เสนอปรับโครงสร้างหนี้มา แล้วก็วางสายไป มี SMS ส่งมาเป็นระยะๆ (เห็นว่าเจ้านี้ต่อรอง H/C ยาก ก็รอเสนอปรับโครงสร้างอย่างเดียวแหละ)

TMB เจ้านี้นานๆโทรมาทีนึง แต่ทวงค่อนข้างโหด มีแต่โทรมาขู่ให้ไปชำระก่อนครบกำหนด ก่อนที่จะส่ง สนง.กฏหมายต่อไป แล้วก็วางสายไป และมี SMS เตือนตลอด (อยากรู้ว่าเจ้านี้ อีกนานไหมกว่าจะ H/C)

ใกล้จะได้รับข้อเสนอส่วนลดแล้ว แต่ยังเก็บตังไม่ได้เลย กลัวเสนอมาแล้วไม่มีตังจ่าย พึ่งเอาเงินไปซ่อมรถมาครับ :vomit:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96534 โดย atcharos

xatamzeath เขียน: Update 2/9/60

FC หลังจากโทรตามกันมานาน ก็เปลี่ยน จนท. เริ่มโทรมาขอปรับโครงสร้างหนี้ โดยลดดอกให้เหลือ 15% ผ่อนจ่ายเดือนละ 1000 (คิดแล้วนานมากกว่าจะจบ) ก่อนที่จะส่งเรื่องไปยัง สนง.กฏหมาย เลยบอกขอคิดดูก่อน แล้วก็วางหูไป :เฮ้อ:

KTC ยังคงโทรมาทวงถามตามปกติ แต่ยังไม่เสนอปรับโครงสร้างหนี้มา แล้วก็วางสายไป มี SMS ส่งมาเป็นระยะๆ (เห็นว่าเจ้านี้ต่อรอง H/C ยาก ก็รอเสนอปรับโครงสร้างอย่างเดียวแหละ)

TMB เจ้านี้นานๆโทรมาทีนึง แต่ทวงค่อนข้างโหด มีแต่โทรมาขู่ให้ไปชำระก่อนครบกำหนด ก่อนที่จะส่ง สนง.กฏหมายต่อไป แล้วก็วางสายไป และมี SMS เตือนตลอด (อยากรู้ว่าเจ้านี้ อีกนานไหมกว่าจะ H/C)

ใกล้จะได้รับข้อเสนอส่วนลดแล้ว แต่ยังเก็บตังไม่ได้เลย กลัวเสนอมาแล้วไม่มีตังจ่าย พึ่งเอาเงินไปซ่อมรถมาครับ :vomit:

ของเรา ktc ยอด 52,000 ค่ะ ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 1,600 บาท เราหยุดจ่ายมา 2 รอบบิลจะเข้า 3 แล้วค่ะ เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งบัตรถูกยกเลิก แนะนำให้จ่ายยอด 1,600 เข้ามาก่อน เคลียร์เป็นเดือน ๆ ไป ตอนแรกเราตัดสินใจอยู่นานค่ะ สุดท้ายก็หามาจ่ายเพราะเท่าที่ทราบมา ktc ไม่ค่อยให้ส่วนลดค่ะ ต่อรองยากและฟ้องเร็วด้วย เราเลยตัดสินใจจ่ายไป เพราะถ้าเค้าฟ้องเร็วแล้วแถมยังไม่มีส่วนลดอีก เราคงเก็บเงินไม่ทันอ่ะค่ะ ก็เลยคิดว่าจะพยุง ๆ ไปก่อน ส่วนตัวอื่นหยุดค่ะ ทุกตัวเข้างวดที่ 3 เตรียมรอให้ทางบริษัทดำเนินการค่ะ เราเงินเดือนเท่ากับคุณ xatamzeath เลยค่ะ แต่รายจ่ายแต่ละเดือนเยอะมาก ตอนนี้ผ่อนรถอยู่เดือนละ 6,000 บาท ค่าเช่าบ้าน 3,500 นี่ยังไม่รวมค่ากินค่าใช้นะคะ คิดดูแล้วไม่ไหวค่ะ เลยเลือกที่จะหยุดแระ ยังไงก็ต้องอดทนต่อไปอ่ะค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96604 โดย xatamzeath

atcharos เขียน:

xatamzeath เขียน: Update 2/9/60

ของเรา ktc ยอด 52,000 ค่ะ ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 1,600 บาท เราหยุดจ่ายมา 2 รอบบิลจะเข้า 3 แล้วค่ะ เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งบัตรถูกยกเลิก แนะนำให้จ่ายยอด 1,600 เข้ามาก่อน เคลียร์เป็นเดือน ๆ ไป ตอนแรกเราตัดสินใจอยู่นานค่ะ สุดท้ายก็หามาจ่ายเพราะเท่าที่ทราบมา ktc ไม่ค่อยให้ส่วนลดค่ะ ต่อรองยากและฟ้องเร็วด้วย เราเลยตัดสินใจจ่ายไป เพราะถ้าเค้าฟ้องเร็วแล้วแถมยังไม่มีส่วนลดอีก เราคงเก็บเงินไม่ทันอ่ะค่ะ ก็เลยคิดว่าจะพยุง ๆ ไปก่อน ส่วนตัวอื่นหยุดค่ะ ทุกตัวเข้างวดที่ 3 เตรียมรอให้ทางบริษัทดำเนินการค่ะ เราเงินเดือนเท่ากับคุณ xatamzeath เลยค่ะ แต่รายจ่ายแต่ละเดือนเยอะมาก ตอนนี้ผ่อนรถอยู่เดือนละ 6,000 บาท ค่าเช่าบ้าน 3,500 นี่ยังไม่รวมค่ากินค่าใช้นะคะ คิดดูแล้วไม่ไหวค่ะ เลยเลือกที่จะหยุดแระ ยังไงก็ต้องอดทนต่อไปอ่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
มี จนท.ktc โทรมาแจ้งเหมือนกันครับว่าจะครบ 3 งวดแล้ว ให้ชำระก่อนตัดรอบบิลถัดไป (ประมาณวันที่ 20) ถ้าครบจะปิดบัตรและดำเนินการต่อไป น่าจะทำตามที่คุณ atcharos แนะนำเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ก็ยังไม่มีเงินเก็บเลยครับ ถ้าเค้าฟ้องมาจะไม่มีเงินก้อนไปปิดหน่ะครับ ส่วนเจ้าอื่นน่าจะเป็นตามขั้นตอนไม่เร็วเหมือนเจ้า ktc เท่าไหร่ :hurt:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.548 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena