เริ่มต้นเคลียร์หนี้เกือบ 4 แสน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95817 โดย Taohuu
:cry2: สวัสดีค่ะ ตอนนี้อายุ 29 ปี และเงินเดือนประมาณ 40k กำลังจะเริ่มเคลียร์หนี้เกือบ 4 แสนบาท เพื่อจะเก็บออมสำหรับอนาคต เนื่องจากการใช้ชีวิตกับหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสดมาตลอด 3-4 ปีนี้เหนื่อยมากจริงๆค่ะ เงินเดือนเข้ามาก็กดไปจ่ายหนี้สินต่าง ๆ หมดตั้งแต่วันแรก สุดท้ายก็ต้องไปกดเงินสดจากบัตรเหล่านี้มาใช้ วนเป็นวงเวียนไปเรื่อย ๆ เงินเก็บปัจจุบันไม่มี รุสึกแย่กับชีวิตมาก สุดท้ายจึงต้องปรึกษา เเฟน และเริ่มบอกกับครอบครัวค่ะ โดยยอดหนี้กลมๆ มีดังนี้

1. บัตรกดเงินสด K-Express Cash ยอด 45,000 บาท
2. บัตรเครดิต citibank paragon 65,000 บาท
3. บัตรกดเงินสด citibank ready 65,000 บาท
4. บัตรเครดิต TMB so chill 131,500 บาท
5. บัตรเครดิต KTC ยอด 83,000 บาท

ยอดรวมประมาณ 389,500 บาท กำลังเริ่มวางแผนและหยุดจ่ายเพื่อเก็บเงินค่ะ
มารอรับมือกันไปตามแนวทางของชมรมเพื่ออนาคต และจะมาทยอยอัพเดทการเดินทางปลดหนี้ครั้งนี้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96323 โดย Taohuu
อัพเดท 20 ส.ค. 2560
หลังจากตั้งหลักและปรึกษากับคนรอบๆ ตัวจึงได้รับความช่วยเหลือในการปิดยอดหนี้บางส่วนดังนี้

1. บัตรกดเงินสด K-Express Cash ยอด 45,000 บาท ยอดนี้เเฟนช่วยปิดก้อนเเรก เนื่องจากรับบัญชีเงินเดือนกับ กสิกรฯ จึงรีบเคลียร์ก้อนนี้ก่อน

2. บัตรเครดิต citibank paragon 65,000 บาท
หยุดจ่ายเมื่อ 17 ส.ค.60 ที่ผ่านมา พนักงานเริ่มโทรให้จ่ายหยอดขั้นต่ำ พร้อมทั้งเเจ้งว่ามีการใช้เกินวงเงิน ให้จ่ายหยอดเข้าไป เเต่ก็ตอบไปว่ายังไม่มีเงิน
3. บัตรกดเงินสด citibank ready 65,000 บาท
หยุดจ่ายเมื่อ 13 ส.ค.60 ที่ผ่านมา เริ่มมีการโทรทวงให้จ่ายหยอดขั้นต่ำ เเต่็ตอบไปว่ายังไม่มีเงิน

4. บัตรเครดิต TMB so chill 131,500 บาท
5. บัตรเครดิต KTC ยอด 83,000 บาท
ของ TMB และ KTC ทางครอบครัวให้เงินมาปิด และค่อยๆ ทยอยจ่ายคืน ซึ่งค่อนข้างรู้สึกผิดเช่นกัน เพราะเป็นเงินเก็บของที่บ้าน เเต่ที่บ้านก้อไม่อยากให้เรากังวล หรือกระทบกับการทำงาน และรีบๆ เคลียร์กับรายการที่ใหญ่ๆ ก่อน ถ้าปิดได้หมดจะได้เริ่มต้นเก็บเงิน/วางแผนการเงินใหม่

ยังไงจะพยายามมาอัพเดทรายละเอียดเพื่อเป็นเครื่องเตือนความจำ และถ่ายทอดประสบการณ์ที่ผิดพลาดในการใช้เงินให้ทุกๆ ท่านได้ระมัดระวัง และมีกำลังใจในการเคลียร์หนี้กันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97150 โดย Taohuu
สวัสดีค่ะ
เเวะมาบันทึกการหยุดหนี้ Citibank

1. บัตรเครดิต citibank paragon หยุดจ่ายเมื่อ 17 ส.ค.60 ยอดปัจจุบัน 73,482.68 บาท

2. บัตรกดเงินสด citibank ready credit หยุดจ่ายเมื่อ 13 ส.ค.60 ยอดปัจจุบัน 67,637.36 บาท

เมื่อ 23 ก.ย. 60 ที่ผ่านมา มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ทั้ง 2 บัตร โดยยืดระยะเวลาผ่อนออกไปเป็น 5 ปี ซึ่งเเจ้งไปว่าระยะยาวยังไม่มีเงินจ่ายเช่นกัน เจ้าหน้าที่ก็ได้ให้เวลาตัดสินใจถึงวันที่ 25 ก.ย.60 และจะส่งเรื่องไปตามระบบ และเริ่มมีการขู่ว่าจะต้องมีการระงับบัตร และทำให้ประวัติเสีย ตอนนี้ทำได้เเค่เก็บเงินรออ รอ H/C อย่างเดียวเลยค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97466 โดย goodday

Taohuu เขียน: สวัสดีค่ะ
เเวะมาบันทึกการหยุดหนี้ Citibank

1. บัตรเครดิต citibank paragon หยุดจ่ายเมื่อ 17 ส.ค.60 ยอดปัจจุบัน 73,482.68 บาท

2. บัตรกดเงินสด citibank ready credit หยุดจ่ายเมื่อ 13 ส.ค.60 ยอดปัจจุบัน 67,637.36 บาท

เมื่อ 23 ก.ย. 60 ที่ผ่านมา มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอปรับโครงสร้างหนี้ทั้ง 2 บัตร โดยยืดระยะเวลาผ่อนออกไปเป็น 5 ปี ซึ่งเเจ้งไปว่าระยะยาวยังไม่มีเงินจ่ายเช่นกัน เจ้าหน้าที่ก็ได้ให้เวลาตัดสินใจถึงวันที่ 25 ก.ย.60 และจะส่งเรื่องไปตามระบบ และเริ่มมีการขู่ว่าจะต้องมีการระงับบัตร และทำให้ประวัติเสีย ตอนนี้ทำได้เเค่เก็บเงินรออ รอ H/C อย่างเดียวเลยค่ะ

เรดดี้ เป็นยอดรวมดอกรึยังค่ะ ของเรารวมดอกแล้ว 110000 ยังไงก็อัพเดทให้รู้บ้างนะคะ จะเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกันเดือนนี้เดือนแรก

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97604 โดย Taohuu
รวมดอกเเล้วค่ะ ตอนนี้ 2 บัตรมี Citi Ready และ Citi Em ยอดพุ่งไปประมาณ 140,000 บาท (รวม 2 บัตร) ตอนนี้เจ้าหน้าที่ก้อเสนอประนอมหนี้ตลอดค่ะ สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97718 โดย Taohuu
สวัสดีค่ะ
2. บัตรกดเงินสด citibank ready credit หยุดจ่ายเมื่อ 13 ส.ค.60 ยอดปัจจุบัน 68,992.50 บาท

ข้อมูล ณ วันนี้ 18 ต.ค.2560 ทาง citibank พยายามให้ปรับโครงสร้างหนี้ พร้อมท้ังมีการเสนอส่วนลดมาพร้อม ๆ กันเพื่อให้ตัดสินใจ ซึ่งยอดที่เสนอมามีดังนี้
- Citibank Ready Credit ลดเหลือ 49,000 บาท
- Citibank credit card ลดเหลือ 52,000 บาท

ซึ่งคิดคร่าวๆ ทั้ง 2 บัตร ลดลงประมาณ 30% ในใจอยากให้ยอดลดลงกว่านี้เพราะยังเก็บเงินไม่ค่อยทัน ซึ่งหากใครมีประสบการณ์ได้รับส่วนลดจากเจ้านี้ รบกวนเเนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101127 โดย Taohuu
สวัสดีค่ะ แวะมาบันทึกการต่อสู้กับหนี้สินบัตรเครดิต หลังจากที่ได้หยุดจ่ายไปตั้งแต่ สค 2560 ณ วันนี้ได้ขอส่วนลดปิดชำระยอดหนี้หมดเรียบร้อยดังนี้ค่ะ

1. Citibank Ready credit หยุดจ่าย 17 สค 2560
ยอดตอนหยุดคือ 65,000 บาท
ยอดสุดท้ายก่อนชำระส่วนลดปิดคือ ประมาณ 73,xxx บาท
ยอดส่วนลดปิดบัญชีที่ขอได้คือ 47,000 บาท
ชำระไปเมื่อ 5 มค 2561 และปัจจุบันได้เอกสารยืนยันการปิดบัญชีเรียบร้อย

2. Citibank Credit Card หยุดจ่าย 17 สค 2560
ยอดตอนหยุดคือ 68,000 บาท
ยอดหนี้ ณ ตค 2560 ประมาณ 73,xxx บาท
ยอดหนี้ ณ กพ 2561 ประมาณ 77,xxx บาท มาพร้อมกับหมายศาลแขวนหน้าประตูห้องเรยจ้าาาา
(เนื่องจากอยู่คอนโด) โดยหมายศาลนัดไปวันที่ 28 มีค 2561 แต่เนื่องจากพอมีเงินที่เก็บได้บ้าง บวก
กับเงินโบนัสที่เข้ามาพอดีจึงติดต่อไปขอเจรจา ซึ่งสุดท้ายได้ยอดปิดชำระมาที่ 50,000 บาท โดยชำระ
ไปแล้วเมื่อ 20 กพ 2561 และปัจจุบันยังรอเอกสารยืนยันการปิดบัญชีค่ะ

หมดสิ้นเสียทีกับหนี้บัตรเครดิต จากนี้ไปเหลือเเค่หนี้คอนโด
ส่วนการใช้บัตรเครดิต ตอนนี้พกแค่ 1 ใบที่เริ่มมีวินัยสุดๆ ใช้เเค่เท่าที่จำเป็นเท่านั้น
และชำระยอดเต็มตลอด ไม่ให้เกิดหนี้สินอีกเป็นอันขาด และเริ่มวางแผนการเงิน
รวมทั้งมองแผนการเงินในอนาคต เสมือนปีนี้เป็นการเริ่มใหม่เลยค่ะ

ขอให้ทุกคนที่มีปัญหาหนี้บัตรเครดิต ค่อยๆ วางแผน หาทางออก และปรึกษาคนในครอบครัว หรือคนใกล้ตัวนะคะ จากประสบการณ์ที่เก็บไว้คนเดียว หาทางออกคนเดียว สุดท้ายมันพอกพูนขึ้นเยอะมากค่ะ
และอีกข้อที่สำคัญที่สุดคือต้องลดความอยากได้ ความอยากมีลงนะคะ สิ่งไหนไม่จำเป็นคือหยุดใช้จ่ายเลยค่ะ

สู้ๆ เเละเป็นกำลังใจให้ทุกท่า่นในบอร์ดนี้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.428 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena