เริ่มหยุดจ่ายหนี้ เดือนแรก กับภาระหนี้ 4 แสนค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106456 โดย kunnupu29
หลังจากศึกษาข้อมูลได้สักพักตัดสินใจหยุดจ่ายจริง(แต่ก็ยังหวั่น)
ลองเล่าให้ครอบครัวฟัง ยกเว้นพ่อ (ก็ไม่มีfeedbackอะไร) หนี้เริ่มจากมีเหตุให้ต้องลาออกจากงาน กลับไปทำธุรกิจ แต่ขายของก็ไม่ดี ลูกค้าน้อยลง เก็บหนี้จากลูกหนี้ไม่ได้
นำเงินมาหมุนในร้าน ทั้งกู้นอกระบบ แต่ก็ยังแย่ รายได้ทางเดียวกับ4 ชีวิต หลังมีปัญหาหนักก็กลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว หาเงินคนเดียว(อีกทั้งลูกยังเล็ก ) ทำต่อไม่ไหวจนต้องกลับมาหางานทำ ด้วยเงินเดือนหมื่นต้นๆ
แต่ละบัตรก็จ่ายขั้นต่ำมาเรื่อยๆ จนมาถึงทางตัน หมุนไม่ทัน ชักหน้าไม่ถึงหลัง เริ่มหยุด หยุดพร้อมกัน เดือนนี้เดือนแรกค่ะ

1.บัตรเครดิตกสิกร ยอด 50,000
2.บัตรกดเงินสดกสิกร ยอด 27,300
3.บัตรกดเงินสดยูโอบี ยอด 34,000
4.บัตรกดเงินสด citi bank ยอด 80,000
5.บัตรเครดิตกรุงไทย ยอด 71,000
6.บัตรกดเงินสดกรุงไทย ยอด 19,000
7.บัตรเครดิตเซนทรัล ยอด 24,000
4.บัตรเฟิสช้อยส์ ยอด 59,000
5.บัตรเครดิตกรุงศรี ยอด 17,000 (ยังใช้อยู่)

กังวลเรื่องโทรศัพท์และหมายศาลมากเพราะพ่อยังไม่รู้ (ท่านจะรับไม่ได้กับเรื่องเงิน เรื่องคดี) ตราบใดที่ยังไม่หมดหนี้ ก็ยังมองไม่เห็นอนาคตลูกค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106457 โดย eakkachai
มีทรัพยสินเป็นชื่อตัวเองไหม ถ้าไม่มีก็ไม่น่ากลัว แต่จะเครียดกับการทวงหนี้เท่านั้น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106463 โดย kunnupu29
มีรถยนต์ 1คัน มอเตอร์ไซค์ 1 คันค่ะ
ทางเลือกเดียวตอนนี้ที่คิดได้ คือขายรถมาใช้หนี้ค่ะ
แต่ถึงขายแล้วก็ยังเหลือหนี้ไม่ต่ำกว่า 150,000
แต่ที่เครียดไปกว่า กำลังจะได้รับราชการ
ไม่ทราบว่าจะยังมีสิทธิ์ได้บรรจุไหมคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106467 โดย taennet

kunnupu29 เขียน: มีรถยนต์ 1คัน มอเตอร์ไซค์ 1 คันค่ะ
ทางเลือกเดียวตอนนี้ที่คิดได้ คือขายรถมาใช้หนี้ค่ะ
แต่ถึงขายแล้วก็ยังเหลือหนี้ไม่ต่ำกว่า 150,000
แต่ที่เครียดไปกว่า กำลังจะได้รับราชการ
ไม่ทราบว่าจะยังมีสิทธิ์ได้บรรจุไหมคะ

ในข้อกำหนดที่จะสอบบรรจุเป็นราชการ บางที่เขาเขียนว่า ต้องไม่เป็นบุคคลล้มละลายหรือมีหนี้สินล้นตัว

ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ไปสอบถามที่จะบรรจุก่อนครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106468 โดย taennet

kunnupu29 เขียน: หลังจากศึกษาข้อมูลได้สักพักตัดสินใจหยุดจ่ายจริง(แต่ก็ยังหวั่น)
ลองเล่าให้ครอบครัวฟัง ยกเว้นพ่อ (ก็ไม่มีfeedbackอะไร) หนี้เริ่มจากมีเหตุให้ต้องลาออกจากงาน กลับไปทำธุรกิจ แต่ขายของก็ไม่ดี ลูกค้าน้อยลง เก็บหนี้จากลูกหนี้ไม่ได้
นำเงินมาหมุนในร้าน ทั้งกู้นอกระบบ แต่ก็ยังแย่ รายได้ทางเดียวกับ4 ชีวิต หลังมีปัญหาหนักก็กลายเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว หาเงินคนเดียว(อีกทั้งลูกยังเล็ก ) ทำต่อไม่ไหวจนต้องกลับมาหางานทำ ด้วยเงินเดือนหมื่นต้นๆ
แต่ละบัตรก็จ่ายขั้นต่ำมาเรื่อยๆ จนมาถึงทางตัน หมุนไม่ทัน ชักหน้าไม่ถึงหลัง เริ่มหยุด หยุดพร้อมกัน เดือนนี้เดือนแรกค่ะ

2.บัตรกดเงินสดกสิกร ยอด 27,300
3.บัตรกดเงินสดยูโอบี ยอด 34,000
4.บัตรกดเงินสด citi bank ยอด 80,000
5.บัตรเครดิตกรุงไทย ยอด 71,000
6.บัตรกดเงินสดกรุงไทย ยอด 19,000
7.บัตรเครดิตเซนทรัล ยอด 24,000
5.บัตรเครดิตกรุงศรี ยอด 17,000 (ยังใช้อยู่)

กังวลเรื่องโทรศัพท์และหมายศาลมากเพราะพ่อยังไม่รู้ (ท่านจะรับไม่ได้กับเรื่องเงิน เรื่องคดี) ตราบใดที่ยังไม่หมดหนี้ ก็ยังมองไม่เห็นอนาคตลูกค่ะ

ขอให้กำลังใจจริงๆครับ คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวคงเหนื่อยมาก สู้ๆนะครับ ผ่านมันไปให้ได้ครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106471 โดย kunnupu29
@taennet ขอบคุณมากนะคะสำหรับกำลังใจ
ที่เครียดมากเพราะทางบ้านไม่เข้าใจ กำลังใจก็ไม่มีให้
ถ้าจะต้องเสียโอกาสในการรับราชการ เสียใจมากค่ะ กว่าจะสอบได้

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106492 โดย kunnupu29
เจ้าหนี้สามารถ ยึดรถได้ไหมคะ
แล้วจะยึด เมื่อไหร่คะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106495 โดย eakkachai
เจ้าหนี้สามารถ ยึดรถได้ไหมคะ
แล้วจะยึด เมื่อไหร่คะ

ถ้ารถยังผ่อนอยู่ยึดไม่ได้ แต่ถ้ารถเป็นชื่อเรายึดได้ อีกนานครับการจะยึดรถ คุณต้องถูกเจ้าหนี้ฟ้องก่่อนถ้าเขาฟ้องเราไม่ไปศาลตามศาลนัดถือว่าเราแพ้คดี เขาก็จะสืบทรัพย์ก่อนหากเรามีทรัพย์เช่น รถ บ้าน ที่ดิน เป็นชื่อเราเขาจะยื่นคำร้องไปยังหน่วยงานบังคับคดี และต้องรอคิวอีก อาจกินเวลานานพอสมควร ไม่สามารถคาดการได้ว่านานแค่ไหน แต่อายุความบังคับคดียึดทรัพย์10ปี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106500 โดย kunnupu29
ขอบคุณมากนะคะ
เครียดมากคะ รายได้น้อย พยายามหางานพิเศษทำ
เข้ามาอ่านของเพื่อนๆ ก็มีกำลังใจขึ้นมากค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106520 โดย ยิ้มอ่อน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106564 โดย kunnupu29
Update 9/10/61

Uob โทรมา พูดเร็วมาก บอกให้ไปชำระ เลยมาหลายวัน แจ้งยอดขั้นต่ำ แล้วก็วาง ค่ะ

บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาแจ้งยอด ให้ชำระ ทั้งยอดเต็มและ ขั้นต่ำ
เราก็ได้แต่ตอบไปว่า ค่ะๆ

บัตรเครดิต ktc รับไม่ทันค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106636 โดย kunnupu29
Update 10/10/61
บัตรเครดิตกรุงไทย โทรให้ไปชำระ ขั้นต่ำก่อนวันที่ 15/10/6 บอกให้รีบหามาชำระค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106676 โดย kunnupu29
update 11/10/61

Uob โทรมาสอบถามเรื่องชำระเงิน แจ้งยอด แล้วให้รีบไปชำระภายในวันนี้ค่ะ (ก็ตอบว่า ค่ะๆ)

บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาถามว่าจ่ายเข้ามาหรือยัง ให้รีบไปจ่าย
(น้ำเสียงเหวี่ยงๆค่ะ)

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106794 โดย kunnupu29
update 12/10/61
บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาอย่างต่อเนื่อง โทรทุกวันค่ะ
แจ้งชำระทั้งยอดเต็ม และขั้นต่ำค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106866 โดย taennet

kunnupu29 เขียน: update 12/10/61
บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาอย่างต่อเนื่อง โทรทุกวันค่ะ
แจ้งชำระทั้งยอดเต็ม และขั้นต่ำค่ะ

:upset:

ถึงกับโทรทุกวัน

ถ้าเป็นผมนะ

ไม่รับสายหรอก

โรคจิตชมัด :No:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106928 โดย kunnupu29
Update ค่ะ
หยุด 3 วัน 13-15 ตค เงียบไม่มีที่ไหนโทรมา

16/10/61 โทรมาเป็นเบอร์มือถือทั้ง 3 เบอร์ ไม่ได้รับค่ะ

17/10/61 ช่วงเช้า บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาทั้งเบอร์ มือถือ และ เบอร์ 02 แต่ไม่ได้รับ

ช่วงบ่าย บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาแจ้งยอดให้รับไปชำระ
(บัตรเครดิตเซนทรัล ทวงทุกวันจริงๆ ยกเว้นวันหยุด)

บัตรกดเงินสด citi bank ส่งsms

18/10/61 บัตรกดเงินสด uob โทรมา แต่สัญญาณไม่ดี ฟังไม่รู้เรื่อง บอกให้โทรมาใหม่

บัตรกดเงินสด citi bank โทรมาแจ้งยอด ให้รับชำระ เพราะว่าตัดรอบบิลใหม่ ถามเยอะ (ให้จ่ายวันนี้ จะจ่าย ที่ไหน กี่โมง)

บัตรเครดิต เซนทรัล โทรมาแจ้งให้ชำระยอด ขั้นต่ำ เข้าไปก่อน (เจ้านี้ ขยัน โทรจริงๆ)

นี่เพิ่งเดือนแรก
เพื่อนๆ ท้อกันใหม่คะ ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106954 โดย kunnupu29
update 19/10/61

บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาแจ้งยอดให้รีบไปชำระ

บัตรกดเงินสด uob แจ้งยอด ให้รับไปชำระเช่นกัน (แต่เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่าโทรตามระบบ)

บัตรกดเงินสด ready citi โทรมาให้รีบไปแจ้งยอด

บัตรเครดิตกสิกร และบัตรกดเงินสดกสิกร ยังเงียบ ยังไม่โทรตามค่ะ

สอบถามผู้รู้ค่ะ คือบัญชีผ่าน กรุงไทย ต้องพยายามจ่าย เข้าไปเพื่อนักษาบัญชีมั้ยคะ บัตรเครดิต 71000 บัตรกด 20000

หรือจะปิดบัตรกดเงินสด กรุงไทยก่อนดีคะ
จริงตอนนี้เก็บได้ 2 หมื่นแล้ว แต่อยากรอเผื่อมีเจ้าหนี้อื่น ลดให้จะใช้ปิดตัวนั้นก่อน

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106959 โดย ยิ้มอ่อน

kunnupu29 เขียน: update 19/10/61

บัตรเครดิตเซนทรัล โทรมาแจ้งยอดให้รีบไปชำระ

บัตรกดเงินสด uob แจ้งยอด ให้รับไปชำระเช่นกัน (แต่เจ้าหน้าที่ก็แจ้งว่าโทรตามระบบ)

บัตรกดเงินสด ready citi โทรมาให้รีบไปแจ้งยอด

บัตรเครดิตกสิกร และบัตรกดเงินสดกสิกร ยังเงียบ ยังไม่โทรตามค่ะ

สอบถามผู้รู้ค่ะ คือบัญชีผ่าน กรุงไทย ต้องพยายามจ่าย เข้าไปเพื่อนักษาบัญชีมั้ยคะ บัตรเครดิต 71000 บัตรกด 20000

หรือจะปิดบัตรกดเงินสด กรุงไทยก่อนดีคะ
จริงตอนนี้เก็บได้ 2 หมื่นแล้ว แต่อยากรอเผื่อมีเจ้าหนี้อื่น ลดให้จะใช้ปิดตัวนั้นก่อน

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่าค่ะ กรุงไทยแนะนำว่าไว้ไปประนอมหนี้ที่ศาลดีกว่าค่ะ
รอบัตรของที่อื่นเสนอ H/C
สู้ๆนะคะ เป็นกกลังใจให้ค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106974 โดย vee300

kunnupu29 เขียน: หลังจากศึกษาข้อมูลได้สักพักตัดสินใจหยุดจ่ายจริง(แต่ก็ยังหวั่น)

***เก็บเงิน อะไรที่ไม่จำเป็นก็หยุดก่อน ทำตามแนวทางของชมรม ครับ***
Hair Cut ได้ตลอดชีพครับ อ่านในกระทู้เยอะๆ นะครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106984 โดย kunnupu29
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจจากทุกคนนะคะ

ตอนนี้ที่กังวล มากก

กรุงไทยกับกสิกร เงียบมาก ยิ่งกสิกร ไม่เคยโทมาเลย

กังวลว่าจะโดนฟ้องเร็วๆนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.661 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena