ขอความรู้เรื่องบัตรเครดิตcitiกับuob หน่อยคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106669 โดย dariamai
ขอข้อมูลหน่อยคะ ดิฉันหยุดจ่ายบัตรเครดิตซิตี้แบงก์ ยอดเงินตอนนี้78,000และบัตรเครดิต uob 58000 มาได้4งวดแล้ว ซิตี้โทรมาเสนอปิด48,000 ลดไป40% ถ้ารออีกจะได้ลดอีกไหมคะ เพราะโทรมาเสนอปรับโครงสร้างตลอด และจะได้โบนัสเดือนธันวา แต่กลัวจะโดนฟ้องก่อนไหมอะคะ และuobเสนอแค่ส่วนลดดอกเบี้ยเท่านั้นเองคะ UOB ดิฉันจะได้โบนัสเดือนมกรากะว่าจะปิดตอนมกราคม จะโดนฟ้องก่อนไหมอะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106670 โดย eakkachai
จะรับโบนัสเดือนธันวาคมไม่มีผลหรอกครับ ถ้ายังไม่มีหมายฟ้องมาตอนนี้เขายังอายัดอะไรคุณไม่ได้ การจะฟ้องส่งหมายมากว่าจะฟ้องก็อีก1-2เดือน กว่าจะบังคับคดียังอีกนานแสนนาน การจะอายัดอะไรเราเจ้าหนี้ต้องฟ้องชนะเราก่อน แล้วต้องสืบทรัพย์ก่อน ถ้ามีทรัพย์ที่บังคับคดีได้ ก็ต้องยื่นคำขอไปยังกรมบังคับคดีและรอคิวอีก กินเวลานานแสนนานเลยหล่ะ จะรับโบนัสปีนี้สบายใจได้ เผลอๆของปีหน้าโน่นก็ยังไม่โดน รับโบนัสแล้วรีบต่อรองใหม่ปิดเลยครับก่อนเงินจะหมด ถ้ามีเงินปิดอย่าปรับโครงสร้างหนี้ครับ เพราะมันคือสัญญานรก เหมือนการปล่ยเงินกู้กินดอก ถึงโบนัสออกถ้าเขายังไม่ฟ้องต่อรองอีกครับโกหกไปเลยว่ายังมีหนี้เจ้าอื่นอีก ถ้าไม่ลดจะไปปิดเจ้าอื่นก่อน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106674 โดย dariamai
ขอบคุณมากๆคะ เค้าบอกปรับโครงสร้างไปก่อนเดี๋ยวเค้าทำขอปิด ดีนะไม่หลงเชื่อจ่ายไป

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106675 โดย dariamai
ขออนุญาติติดต่อคุณเอกชัยได้ไหมคะ คือหนูเครียดและสงสัยหลายๆอย่าง จะพอได้ไหมคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106677 โดย dariamai
uob และcitibank บอกว่าจะส่งเรื่องตามระบบ คืออะไรหรอคะ จำได้ว่าฝ่ายกฎหมาย คือฟ้องหรอคะ แล้วถ้าถึงฝ่ายกฎหมาย ยังขอส่วนลดปิดทันไหมทัน พอดีโบนัสจะได้ธันวากับมกราหนูกลัวไม่ทัน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106682 โดย eakkachai
uob และcitibank บอกว่าจะส่งเรื่องตามระบบ คืออะไรหรอคะ จำได้ว่าฝ่ายกฎหมาย คือฟ้องหรอคะ แล้วถ้าถึงฝ่ายกฎหมาย ยังขอส่วนลดปิดทันไหมทัน พอดีโบนัสจะได้ธันวากับมกราหนูกลัวไม่ทัน

ตอนนี้คุณกลัวจนเกินเหตูไปแล้วครับ นั่นนะแค่คำขู่เฉยๆตราบใดที่เขายังไม่ได้ฟ้องคุณ และคุณก็ยังไม่ได้หมายศาล มันก็จะตามระบบเหมือนเขาพูดนั่นถูกแล้ว ที่เขาบอกจะส่งให้ฝ่ายกฎหมาย หมายถึงคนทวงจะไม่ทวงต่อแล้ว จะส่งเรื่องไปให้ฝ่ายกฎหมายก็ประมาณฝ่ายนี้ก็จะสูงกว่าคนที่ทวงอยู่ทุกวันหน่อยนึงฝ่ายนี้ทวงก็จะประมาณมีจดหมายประทับตราว่า ให้ชำระหนี้ด่วนที่สุด ถ้าไม่ชำระจะดำเนินการฟ้องศาล ประมาณนี้แหละแค่ขู่เราใว้ก่อน(ประทับตราสีแดงด้วยเพื่อให้เรากลัว) ถ้าทวงไม่ได้อีกก็จะส่งไปอีกคือให้ทนายทำเรื่องฟ้อง นี่ล่ะคือตามระบบ แต่ตามระบบเวลาที่จะโดนก็ตามที่ผมบอกไปแล้ว มันไม่ใช่จะทำได้ภายใน1-2เดือน การจะบังคับคดีได้ตราบใดที่ยังไม่ฟ้องเร็วที่สุดก็อีก6เดือนข้างหน้าถ้าคุณได้รับหมายศาลแล้วไม่ไปตามศาลนัดนะแต่ผมไม่ค่อยเห็นใครโดนในระยะ6เดือนหรอกส่วนมากจะโดนบังคับคดีก็เกิน1ปีไปแล้ว แต่ถ้าคุณไปศาลถ้ายังไม่จ่ายก็ยังขอเลื่อนศาลได้อีกประมาณ1-2เดือนครับยืดเวลาออกไปอีก จะถึงช่วงไหนก็ขอส่วนลดได้หมดแหละครับ ยิ่งไม่ได้จ่ายมากเกินกว่า10เดือนแล้วเขายังไม่ฟ้องยิ่งลดได้มากที่สุดเพราะหนี้เสียมากที่สุดแล้ว ( หมายเหตุ!!!!!!! คนทีเขาจะมาอายัดเงินเดือน โบนัส หรือ ทรัพย์สินอื่นๆ คือ หน่วยงานบังคับคดี เป็นหน่วยงานของรัฐ ไม่ใช่ เจ้าหนี้จะมาอายัดเอง ดังนั้นกว่าเขาจะมาถึงคุณก็ต้องผ่าน การทวงหนี้ การยื่นฟ้องศาล ประนีประนอมหนี้ รอศาลท่านตัดสิน สืบทรัพย์ ยื่นคำขออายัดทรัพย์ รอคิวของหน่วยงานบังคับคดี กินเวลานานเลยกว่าจะมาถึงในจุดที่คุณกำลังกลัวอยู่ )

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106683 โดย eakkachai
ถ้าเขายังไม่ได้ฟ้อง คุณ อย่าตกใจกลัวจนเกินเหตุ ในนี้มีความรู้มากมายที่คุณ นกกระจอกเทศ เขียนใว้ หรือ สมาชิกท่านอื่นๆแนะนำซักถามกัน อ่านๆเยอะๆครับ ตั้งสติเรียกสติตัวเองกลับมาก่อน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106747 โดย Deiss1501
มาอ่านคุณการอธิบายของคุณ eakkachai แล้วเหมือนได้อ่านสรปุเลยครับ เข้าใจง่ายมากๆ เป็นกำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ อย่ากลัวจนเกินไป

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107295 โดย dariamai

eakkachai เขียน: ถ้าเขายังไม่ได้ฟ้อง คุณ อย่าตกใจกลัวจนเกินเหตุ ในนี้มีความรู้มากมายที่คุณ นกกระจอกเทศ เขียนใว้ หรือ สมาชิกท่านอื่นๆแนะนำซักถามกัน อ่านๆเยอะๆครับ ตั้งสติเรียกสติตัวเองกลับมาก่อน

citibank โทรมาเมื่อวานคะ บอกว่าถ้าส่งเรื่องให้ฝ่ายกฎหมายแล้วจะขอส่วนไม่ได้จริงไหมคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107296 โดย eakkachai
citibank โทรมาเมื่อวานคะ บอกว่าถ้าส่งเรื่องให้ฝ่ายกฎหมายแล้วจะขอส่วนไม่ได้จริงไหมคะ

ไม่ว่ามันจะถึงขั้นตอนไหน การขอส่วนลดมันทำได้เสมอแหละ แต่ มันขึ้นกับว่าเราพอใจในจุดไหนที่เรารับได้ ถ้าตอนนี้เขาให้ส่วนลดเยอะแต่เรายังไม่มีเงินมันก็ต้องปล่อยไปก่อน ถ้าเรายังไม่มีเงินเราไปขอส่วนลดพอเขาลดให้เราก็ยังไม่มีจ่ายเราก็ต้องปล่อยมันไปก่อน เจ้าหนี้เขาก็ไม่คอยเราหรอกเขาก็ต้องส่งเรื่องไปตามระบบนั่นแหละ พอเขายื่นฟ้องแล้วคราวนี้มันก็จะเริ่มยุ่งยากสำหรับเราเข้าไปอีกเพราะบางที่เขาก็ให้จ่ายงวดเดียวหรือผ่อนอย่างมากแค่12เดือนอย่างนี้ ( มีเงินก็มีอำนาจต่อรอง ถ้ามัวแต่รอโอกาสงามๆบางทีโอกาสนั้นอาจผ่านไปแล้วก็ได้ )

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107527 โดย dariamai

eakkachai เขียน: citibank โทรมาเมื่อวานคะ บอกว่าถ้าส่งเรื่องให้ฝ่ายกฎหมายแล้วจะขอส่วนไม่ได้จริงไหมคะ

ไม่ว่ามันจะถึงขั้นตอนไหน การขอส่วนลดมันทำได้เสมอแหละ แต่ มันขึ้นกับว่าเราพอใจในจุดไหนที่เรารับได้ ถ้าตอนนี้เขาให้ส่วนลดเยอะแต่เรายังไม่มีเงินมันก็ต้องปล่อยไปก่อน ถ้าเรายังไม่มีเงินเราไปขอส่วนลดพอเขาลดให้เราก็ยังไม่มีจ่ายเราก็ต้องปล่อยมันไปก่อน เจ้าหนี้เขาก็ไม่คอยเราหรอกเขาก็ต้องส่งเรื่องไปตามระบบนั่นแหละ พอเขายื่นฟ้องแล้วคราวนี้มันก็จะเริ่มยุ่งยากสำหรับเราเข้าไปอีกเพราะบางที่เขาก็ให้จ่ายงวดเดียวหรือผ่อนอย่างมากแค่12เดือนอย่างนี้ ( มีเงินก็มีอำนาจต่อรอง ถ้ามัวแต่รอโอกาสงามๆบางทีโอกาสนั้นอาจผ่านไปแล้วก็ได้ )

citibank โทรมาให้ผ่อนระยะสั้นยอดปัจจุบันเป็น81,000 ลดได้เหลือ57,000อะคะ แต่ถ้าไม่ตกลงเงื่อนไขนี้ให้หนูทำผ่อนระยะสั้น12เดือน ดอกเบี้ย6% เดือนละ1,300บาท แต่คิดจากเงินยอด81,000บาท หลังจาก1ปีค่อยขอส่วนลดปิด หรือควรทำไปก่อนแล้วเอาเงินไปโปะอันที่ดอกเยอะๆก่อนดีคะ ขอความเห็นหน่อยคะ หรือจะรอต่อไปอีก ถ้าลดให้50%จะไปหาเงินมาปิดเลยคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107528 โดย eakkachai
citibank โทรมาให้ผ่อนระยะสั้นยอดปัจจุบันเป็น81,000 ลดได้เหลือ57,000อะคะ แต่ถ้าไม่ตกลงเงื่อนไขนี้ให้หนูทำผ่อนระยะสั้น12เดือน ดอกเบี้ย6% เดือนละ1,300บาท แต่คิดจากเงินยอด81,000บาท หลังจาก1ปีค่อยขอส่วนลดปิด หรือควรทำไปก่อนแล้วเอาเงินไปโปะอันที่ดอกเยอะๆก่อนดีคะ ขอความเห็นหน่อยคะ หรือจะรอต่อไปอีก ถ้าลดให้50%จะไปหาเงินมาปิดเลยคะ

คือผ่อน1300ต่อเดือนแล้วมีดอกเบี้ย6% คุณต้องเข้าใจนะเขาคิดแบบลดต้นลดดอกจากยอด81000 ถ้าคุณจะผ่อนแบบนี้นะเคยมีคนเสียรู้มามากแล้วผ่อน1300เท่ากับนี่นะคือจ่ายดอกเบี้ยให้เขาเงินต้นไม่ได้ลดลงเลยเมื่อครบ12เดือนเงินต้นจะยังเหลืออีกประมาณ70000กว่าเกือบ80000เหมือนเดิมแล้วงวดสุดท้ายเขาก็จะบังคับให้ปิดทั้งหมด ถ้าคุณมีเงินบ้างแล้วนะผมแนะนำให้คุณปิดไปทีละเจ้า เจ้าไหนก็ได้ที่เห็นว่าให้ส่วนลดเรามากสุดแล้ว การที่จะรอส่วนลดเยอะๆจาก40%ให้ได้50%นะ อย่าลืมนะในช่วงที่เรารอเขาก็คิดดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นยอดเงินไปเรื่อยๆเหมือนกัน ผมบอกได้แค่อย่าผ่อนต่ำๆอย่างที่เขาเสนอจะปิดก็ปิดเลย ถ้าเงินไม่พอปิดจะผ่อนก็ผ่อนแบบๆเยอะๆให้ลดทั้งต้นและดอก

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107530 โดย dariamai
ลองคำนวนดูแล้วถ้าดอกเบี้ย6%จะผ่อนไปเดือน5000 12เดือนจะเหลืออีก24,000บาท พี่ว่าหนูดึงไปถึงมิถุนายน ปี62ไหวไหมคะ อยากรอส่วนลดดีๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107531 โดย eakkachai
จริงๆถ้าไม่มีเงินก้อนเพื่อปิดเป็นของเราตอนนี้ ผ่อน5000 ก็โอเค แต่คุณยังมีหนี้อื่นด้วยก็ต้องแบ่งให้ถูกครับ จริงๆนะยอด81000 ลดเหลือ57000นี่ ถือว่าส่วนลดดีแล้วครับน่าปิดถ้ามีเงิน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107532 โดย dariamai
หนูเอาเงินที่จะปิดไปส่งบัตรกดเงินสดที่ดอกเบี้ย28% เงินต้น 141,000ดีกว่าไหมอะคะ แล้วผ่อนของcitibank ไปก่อน คิดไม่ออกแล้วคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107533 โดย eakkachai
ถ้าบัตรเสียแล้วอย่าไปจ่ายดอก28% ให้เลือกรอยอดh/c และ ประนอมหนี้ผ่อนเอาครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107534 โดย eakkachai
กับอีกหนึ่งทางเลือกถ้าไม่กลัวเสียเวลา รอให้เขาฟ้องศาลเลยครับแล้วค่อยตกลง เก็บเงินที่มีใว้ก่อนและเก็บเพิ่มไปเรื่อยๆ ถ้ายอดที่เขาฟ้องมามากก็ให้คุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การช่วยลดดอกเบี้ยลง หรือ โทรต่อรองขอส่วนลดจ่ายก่อนไปขึ้นศาลเจ้าหนี้เขาไม่อยากฟ้องหรอกอยากได้เงินมากกว่า ถ้าฟ้องแล้วเราไม่จ่ายเขาก็ไม่ได้อยู่ดี บางทีได้จ่ายแค่เงินต้นที่เราเริ่มหยุดจ่ายครั้งแรก

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107535 โดย dariamai
เป็บกดเงินสดยูเมะคะ หนูไม่กล้าหยุดจ่ายคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107538 โดย eakkachai
สมัยที่ผมติดหนี้บัตรเครดิตผมปล่อยจนสุดๆเลย แต่สมัยนี้คนที่เป็นหนี้บัตรเครดิตมักมียอดหนี้ต่อใบเยอะมากและมีบัตรหลายใบ จึงทำให้เจ้าหนี้ฟ้องใวให้ส่วนลดน้อย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.632 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena